Aleyküm ve rahmetullahi بسم اللہ الرحمن الرحیم رحیم حضورانسیما حضرت عمیر علی کو صحابہ علی شری کی کٹی کا ویٹا یا بادری بابا کیا نا اٹوا ابو وقاس ali katika vita ya badri katika hijiria mbili hadrate umer radiallahu ta'ala anho ali kuwa ndugu wahadrate saad bin abi wakas na alikuwa miongoni wa wale waliosilimu manzoni mama yake alikuwa anaitwa hamna binte sufian alikuwa katika kabila la banu zuhra kama nilieleza kwamba alishiriki katika vita ya badrina pale pale ali uwawa mtume s lahw wasallam katika harat umar na hadrat amar bin muaz alifaya udugu wengine wana sema kwamba hadrat umare ben abi wakas na hadrat khubai bin adi hawani wawili ambao walifayiwa udugu tukio la kuwawa kwake na kushiriki kwake katika vita ya badri vita ya badhri katika sirat khatamu nabiin hameabashir amadsahiba ameeleza tukio hili hivi kwamba baada ya kutoka katika madina mtume salaw wasalam alisema wote wasubiri kidogo na yeye aliangalia wanajeshi ni wangapi watoto wadogo ambao walikuja pamoja na mtume salaa sallam kwa shauku ya kwenda naye walirudishwa ndugu mdogo wa saad bin abi wakas umer pia alikuwa mdogo alikuwa mtoto wakati aliposikia kwamba watoto wanaambiwa warudi basi aka Namtume, aka yeye akajifita lakini hatimaye yeye alitafutwa na mtume salaal wasalam akamwamuru kwamba yeye akamwamuru yeye arudi kwa kusikia amri hii akaanza kulia na kisha mtume salllaia sallam kwa kuona shauku yake ya hali ya juu alimruhusu kwamba yeye ashiriki katika vita ya badhri katika kitabu kingine cha historia habari yake imeelezwa kwamba amr bin saad anaeleza anasimulia kwa kupitia baba yake kabla hii kwamba mtume salallahu u alihi wa salam afanye uchunguzi wa watu walioshiriki katika katika vita ya badhi nilimkuta ndugu wa harat amr bin saad bin wakas alikuwa anajificha nikamuliza kwa nini unajificha akasema mimi nina haufu isije mtume sala salam akaniona kisha kwa sababu ya kuwa mimi ni mtoto ataniamuru kwamba mimi nirudi lakini mimi nataka kushiriki katika vita labda mungu atanipatia daraja ya da ushahidi wakati huyu alipopelekwa mbele ya mtume sasalm mtume saa salam akamwamuru kwamba yeye arudi kwa, kwa sababu yeye bado ni mtoto lakini yeye akaanza kulia kwa sababu ya hii mtume sosema kamruhusu yeye ashiriki katika vita ya badhri upanga wake ulikuwa mkubwa sana katika riwaya moja inapatikana hivi kwamba mtume salllahu wa al waalihi wasalam mwenyewe alitayarisha upanga wake kwa mkono wake har umar bin abi waas wa alipouwawa katika vita ya badhri wakati, wakati ule umri wake ulikuwa miaka kumi na sita umri wa miaka kumi na sita ulikuwa waaina hii kwamba labda alikuwa mfupi ndio maana mtu mesosema akumruhusu washiriki katika vita ya badhri sohaba mingine ambayo nataka kueleza نی حضرت اتبا بن عامر علی کو صحابہ انصاری علی کمٹوٹ و عامر بن حدیدہ علی فریقی وکیٹی و, و خالیف حضرت عثمان رضی اللہ تعالی عنہ مامیہ کے علی کوانہ ایٹ و زینب بنتے امر ممکو ان کے انا اٹ و حضرت ام امر نلیک بنٹی موجہ ام جمیل alishiriki katika bat akbaula na sania alikuwa miongoni wa masohaba sita ambao walisilimu walimwamini mtume saa katika makka na kabla ya siku ile kulikuwa hakuna mtu mwingine ambaye alisilimu katika watu wa ansar kwa kueleza tukio tukio la kusilimu kwake katika kati sira kati kati khatama nabiyin imeandikwa kaika mwaka kumi na moja wa unabii mtume salallahu alh walihi alikutana na watu wa madina mtume sala sallam akawauliza kuhusu mababu zao ilijulikana kwamba kwa hawa ni kutoka katika kati kabila banu khajran wamekuja kutoka madina mtume salaa sallam akawahutubia na akawambia kwamba je mnaweza kunisikiliza wakasema ndio sisi tupo tayari kukusikiliza basi ueleze unataka kusema nini mtume sasan ni makaka na akawaalika katika islam na aya za Quran tukufu na akawaambia kuhusu ujumbe wake hawa watu wakaanza kuona wa na wakasema sasa ni nafasi isije katokea kwamba mayahudi watangulie kutoka sisi kwa io akusema hi awote sita walisilimu walikuwa hawa abu umama bin asad zorara alikuwa katika banu najar na alitangulia katika kusilimu na sahaba mingine pia alikuwa katika familia ya mtumbeh saaa salam na rafe pia alisilimu katika hawa maswahaba mtume saah sallem alimpatia quran tukufu ilikuwa imeteremka wakati ule ukba bin amer alikuwa katika bani salama na jabir bin abdullah alikuwa katika bani usad hawa watu sita baada ya kusilimu wakamwaga mtumi saaha na wakasema kwamba watu wanaopiga vita sisi tunasumbuliwa sana na sisi hatuelewani sisi baada ya kurudi madina tutawahubiri watu wetu huenda kwa kumpitia mtume salallahu alihi wa salam mungu atafanya mpango na sisi tutajumuika na tutakuwa kitu kimoja kwa hiyo hawa baada ya kusilimu wakarudi katika madina na wakaanza kuhubiri na watu wakaanza kujua kuhusu islam kwa sababu ya islam ikhtilafu na tarafu na ekhtilafu na ikhtilafu ilikuwa inapatikana ikaondoka na umoja ukapatikana na hawa watu walikuwa maadui wakawa kama ni ndugu hasur anasema katika hutuba iliyopita nilieleza kwamba hawa kwa sababu kuwa ndugu maadui walikuwa wakipata shida na walitaka kuleta ikhtilafu katika watu hawa lakini kwa sababu ya malezi ya mtume saa salam wakawa tena kama ni ndugu na mfarakano wote uliondoka a kutba alikuwa mtu wa kurusha mishale vizuri alishiriki katika badhri na ohod vilevile katika vita ingine pamoja na mtume saaa salam katika vita ya ohoda alipingana na maadui kwa ujasiri sana na alipata majiraha tisa wakati wa ushindi wa makka alipewa bendera ya banusalama katika vita ya badri hahr kutba alikuwa anatangulia hivi kwamba akaweka mawe mawili na akasema mimi sitakimbia mpaka mawe haya ya kimbie yaani akaweka shati kwamba mimi sitaacha uwanja nitaendelea kupigana na makafiri ڈوکویا کے یزید بن عامر امبائے پموجنا صاحبہ صابینی علی شری کی کٹیکا اقبا حضر یزید علی شری کی کٹیکا بادری نا اہد نوا ٹوٹوا کی والک و اکیشی کٹیکہ مدینہ نہ بغداد ابو حاتم عناصملیہ حضر قطبہ بن عامر وکٹی حضرت عمر رضی اللہ تعالیٰ عنہ علی فریقی ibne haban anasema kwamba wakati wa uhalifa wa whare usman alifariki sahaba watatu nataka kueleza kuhusu maisha yake ni shuja bin wahab aliyekuwa mtoto wa wahabin rabia alifariki katika vita ya yamama alikuwa anaitwa shuja bin abi wahab familia yake katika alikuwa ra mwenezake banu abdishams alikuwa mtu mnyambamba sana na alikuwa na nywele sana a kubabni katika wale masahaba ambao walimpokea mtume salaa salam mwanzoni na maka sita wa kuwa nabii mtume sala llahu alahi wa alihi wasallam alihama ali kutoka maka na alihamia habsha baadaye kwa kusikia habari hii kwamba watu wa maka wamerudi adhe shujaa akarudi baadaye mtume saaa salam aliwaumuru masaaba waende madina yeye pia pamoja na ndugu yake wakaacha maka na akahamia madina mtume salallahu alahwaalih wa salam alimfayi harat aos kwa kuwa ndugu wa hadha shujaa wakati wa muahad harat shujaa katika badri na ohodna wilevile katika vita yote alishiriki pamoja tume, liwa, na mtume salllahualah waalih wa sallam na baada kupata miaka arobaini katika vita ya yamama alifariki baada ya kurudi kutoka ghazwa hudaybia mtume salallahu alaih waalih wau salam aliwandikia barua wafalme wengi harat abdurahman anasimulia razillah taalaa anhu anasimulia mtume salallahu alah waalihi wa alikuwa ali alisimama kwa ajili ya kutoa hutuba juu ya mimbari baada ya kumtukuza mwenyezi mungu mtume salaa salama akasema nataka kuwatuma masaba kadhaa kwa wafalme nii umsi faya iktilafu nami kama wana waisraili walifaya wale muhajerin wakasema ya rasulllah saa sallam si satutafaya ektilafu nawe ɓasi otutume kwaiyo masahaba waliocaguliwa kwajilia kuwatuma kwa wafalme miongoni wahawa hazrate shojabin waha pia alikuwa moja wao mtume sl waaam mtume sa alimtuma kwa hares najina lake alikua munzir ben hares waviyo'te mtume s salem alituma baruwa na katiabaruwa ile mtume s aliandika bismillah arahman irahim min muhammadin rasul llah sl a sallam ila lharis bne abishami salamun ala manitabalhoda wa amana bilahi wasadaka faini aduka antomena bilahe waadahu la shirika maana tafsiri yake ni hii kwamba kutoka kwa mtume muhammad saai sallam natoa salamu kwa yule ambaye anafuata mwongozo na anamwamini mwenyezi mungu na anasadikisha bila shaka mimi nakualika umwamini mwenyezi mungu ambaye ni mmoja na hana mshirika kwa ukiamini basi utawala wako utasalimika hashujana nasema mimi nikachukua barua hii kutoka kwa mtume sasam mpaka nikafika karibu na, na nyumba ya haris nikakaa kule siku mbili sikuweza kuingia ndani hatimaye yule mtu ambaye alikuwa akiongozi mkurugenzi pale mlangoni nikamaambia kwamba mimi nimekuja kwa kuwa mwakilishi wa mtume muhammad salllau ali wawu sallam yule mlinzi akasema a yule mkurugenzi a mlinzi akasema kwamba huyu kiongozi atatoka siku fulani nje ya nyumba yake riwewi huwezi kukutana naye kabla ya siku ile haa shujaa anasema kwamba baadaye huyu mkurugenzi akaanza kuniuliza kuhusu mtume salah sallam na kuhusu barua yake mimi niliendelea kumwambia maelezo yote na ye akapata athari sana kwa sababu ya maelezo yangu na akaanza kulia kukusikia maelezo yani yule mlinzi yule mkurugenzi akaanza kulia kusikia maelezo yangu baadaye huyu akasema kwamba mimi nilisoma katika injili kwamba maelezo yake yatakuwa sawa na maelezo uliyoeleza lakini nilikuwa nafikiria atakuja katika siria lakini sasa mimi nimejua kwamba yeye amekuja katikaar yan katika, yani katika maeneo ya yemen mimi namwamini huyu mtume yani yule mkurugenzi akasema mimi namwamini huyu mtume na mimi namsadikisha kwamba ye ni nabii lakini mimi naongopa kutoka kwa haris yeye atani ataniua yani yeye akaeleza haufu yake kwamba yule kiongozi wangu kiongozi wa eneo hili akijua mimi nimesilimu ataniua anasema baada ya siku ile yule, yule mlinzi akaanza kuniheshimu sana na akaanza kuongea nami vizuri aliendelea kunipatia habari kuhusu haris na alikuwa akikata tamaa kuhusu haris kwamba haris bin ab shimer anamogopa kutoka mfalmese kwa sababu yeye alikuwa kiongozi chini ya ufalme wake hatimaye siku moja uharis akatoka nje katika nyumba yake na alikuwa amewaa taji mimi nikapewa ruhusa ya kwenda mbele yake mimi nilimwendea na nilimpatia barua ya mtume muhammad sallla salam yeye akasoma barua ya mtume sm kisha akatupa barua ya mtume saaam na akapata gazabu sana na hasira na akasema ni nani ambaye anaweza kuianganya ufalme wangu wa mimi mwenyewe namwendea kwa kupigana naye hata kama yeye anaishi katika yemen mimi nitamwendea na nitamwadhibu yeye akasema kwamba wanajeshi wajiandaye sisi tutamfuata tuta huyu mtu ambaye ametuandikia barua yani yeye akasema kwamba yule aliyeniandikia barua mimi nitamshambulia nita baadaye haris bin ab shimer mpaka usiku aliendelea kukaa kule na watu waliendelea kuja mbele yake kisha baadaye akawatayarisha wenye farasi na akaniambia kwamba umwambie kwa kiongozi wako habari yote ya hapa baadaye huyu kiongozi akamwandikia akam barua kaser yani akatuma mwakilishi wake kwa mfalme kaser na akamwambia kuhusu barua ya mtume salllahalhi wasalam kwamba mtume ameandika barua yaina hii kaser alipokea barua hii ya, hi, ya hares wakati mtume salllaa wa sallam aliwahik ameshamtumia barua kwa shamtum, kumpitia dhehi ya kalbi kaser akasema kwamba usimshambulie huyu nabii na usipigane naye wakati kaserharis uh, alipopata barua hii ya kaser akamwita hadhrat shujaa ambaye alikuwa pale bado akamuliza unarudi lini hadhr shujaa akasema mimi narudi kesho basi yule kiongozi akasema huyu apewe dhahabu miskal mia moja na yule yule mkurugenzi akamjia na akampatia mawazi na fedha kiasi fulani na akasema yani yule kiongozi yani yule mkurugenzi na mlinzi akasema kwamba tafadhali umsalimie mtume muhammad salillah a salam na umwambie kwamba mimi nime na mimi nimekuwa mfuasi wake hadhrat shuja anasema baadaye mimi nilipomjia nilipo, mtume sala salam niliporudi kwake mtume mtm nikamwambia mtume saa alam kuhusu hares mtme sa kwa kwakusikia maelezo akasema huyu ameangamia yani ufalme wake utaangamia kisha ishambia mtume sallaaalwsalam kuhusu mkurugenzi wake enzi wake alikuwa anaitwa murii mtume sa kwa kusikia habari yake akasema kamba huyu mkurugenzi amesema kweli hasaheb amezabishira msaheb kwa kupata taarifa kutoka katika vitabu mbalimbali ameeleza hivi anaandika barua tano ya tablige barua tano ya mahubiri mtume sesema alimwandikia haris bin shimer na eneo hili ilikuwa karibu na arab upande wa kaskazini wakati adhashuja bin wahab alipofika kule katika eneo la yule kiongozi aitwaye haris bin shemer ye alikuwa anafanya maandalizi kwa ajili ya shamra shamra za ushindi wa, wa mfalme kaser shujaa bin wahab kabla ya kukutana na haris alikutana na mlinzi wake yule mlinzi wake alikuwa mtu mzuri yeye kwa kupata taarifa ya mtume saa akaamini akaamini shujaa akakaa kule kwa siku kadhaa kisha baadaye tukio lililile lilitokea na baadaye ha shujaa akapata nafasi ya kwenda kwa yule m- m- kiongozi haris akampatia barua lakini haris kwa kusoma barua akatupa kwa hasira sana na si kwamba akatupa barua ya mtume sa sa bali alisema yeye atamshambulia mtume sa a akasema wanajeshi wajiandae waji na baadaye huyu haris alimwandikia barua mfalme wake kasr kwamba mimi niko tayari kumshambulia mtume sa ala lakini mfalme wake kasr akasema usimshambulie mtume muhamad s salam na akasema ukutane nami katika elia yani akamwita yule kiongozi haris kwa hiyo mambo haya yote yalikwisha hivi katika historia inapatikana hivi kwamba katika madina kwa muda fulani ilikuwa kuwa kwamba kabila la visani dhidi ya waislamu watashambulia kwa sababu ya tishio la katika hijiria nan rabiul awal mtume salala salam alipata taarifa kwamba tavi la banu hawaza na wanajiandaa kwa ajili ya kupigana na waislamu mtume saaawa sallam alimtuma hahraa shujaa pamoja na masohaba ishirini na wanne yani wale walikuwa maadui walikuwa tayari kuwashambulia waislamu hawa banu amar na wale maadui walikuwa katikati ya madina na haa shujaa alikuwa anasafiri usiku pamoja na wenzake na mchana alikuwa akijificha na asubuhi alifika katika kabila la banu amer wale watu kwa kuona waislamu kadhaa wakapata haufu ingawa walitoka kwa ajili ya kuwashambulia waislamu lakini kwa kuwaona hawa waislamu wakapata haufu na kwa kuwacha vifaa vyao wakakimbia ha shujaa akawaambia wenzao kwamba msiwafuate hawa maadui ambao wanakimbia na akasema kwamba basi sawa na utaratibu wakati ule akasema kwamba mukusayie mali yao yaani mbuzi na vitu wingine na mali hii ilikuwa nyingi kiasi hiki kwamba kila alishiriki alipata angamia kumi na tano na vilevile walipata vifaa wingine yani wale maadui walikuja na vifaa vya kila aina walikuwa tayari walijiandaa vizuri kuwashambulia waislamu ndiyo wa maana hawa waislamu walishiriki katika tukio hili walipata vifaa vingi na saba mingine ni hadret shimas nimashawahi kueleza kuhusu huyu uh, katika hutuba fulani katika vita ya ohodh hijiria tatu alifariki jina lake lilikuwa usman lakini lakabu ilikuwa shimas na kwa lakabu hii alikuwa anaitwa alikuwa katika banu makhzum na katika mwanzo wa islamu alisilimu ibn hisham kwa kueleza sababu ya shimas ameandika shimas jina lake ni usman na sababu ya kuitwa shimas ni hii kwamba kiongozi w wa, wakristo wa eh, wa, wa anaitwa shimas alikuja makka na alikuwa mtu mzuri sana kwa kuona uzuri wake watu wa makka wakashangaa uthubabin rabia alikuwa mjomba wa usman na akasema mimi nitaonyesheni kijana mzuri zaidi kuliko huyo kiongozi kisha akamleta huyu mtotohaa usman tangu siku hile akaanza kumwita shimas na sababu ya kuitwa shimas inaeleza hii pia kwamba shimas alikuwa anaitwa kwa sababu ya rangi ya uso wake yani kama anafanana najua rangi yake anafanana najua hadrate shimas bin usman na mama yake haa safiya binte rabia walihamia habsha mama wa hadrate shimas sheba na utba walikuwa viongozi wa waka ambao waliuawa katika badri alikuwa kuwa dada yao hadrade shimas bin usman wakati wakurudi kutoka habsha alihamia madina هذا شماس بن عثمان بعد قاميه مدينه التقى بن منذر سيد مسيب اناسما هذا شماس بن عثمان قبل وقتاه وكتكا بيته الهذي متم محمد صلى الله عليه واله وسلم الفا يدوق بين yake mtoto wa hara shimaas anaitwa haat abdullah mke wake alikuwa anaitwa ume habib binte said na alikuwa miongoni wale wanawake wake walihamia mwanzoni alishiriki katika badri na ohod na katika vita ya uhod alipigana na makafiri kwa ujasiri sana mtume saaau salma akasema nilimkuta shimas bin usman kama ningao mtume sa sma pkuwa akiona kulia w kushoto alikuwa akimkuta shemas pale yeye alikuwa anapigana kwa kutumia upanga wake mpaka mtume saa salam aliposhambuliwa alizimia hashmas raatanu akajiweka aka mbele ya mtume saaa salam kwama ni ngao mpaka alipata majiraha sana na katika hali hii aliletwa madina na bado alikuwa na uhai aliletwa kash haa ume salama akasema je ei huyu kazani yangu atapelekwa kwa mtu mwingine badala ya mimi mtume saala akasema huyu umpeleke kwa kwa alipelekwa mpelekemsaamahuyalilmsaama na katika nyumba yake alifariki kwa sababu alikuwa na majiraha kisha kwa amri ya mtume sallaalalh wasalam sehemu ya ohod aliziko katika mawazi yake yaani wakati alipoletwa madina alipokuwa na majeraha ali aliishi siku moja na usiku moja na yeye hakula kitu chochote wakati ule alikuwa na udhaifu sana yaani hata ye alikuwa amezimia na alikuwa hawezi kula kitu chochote na wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka thalathini na nne kisha kuna saba mwingine aitwae abu abs bin jabar baba yake alikuwa anaitwa johod alifariki katika hijiria salasi na enne wakati ule umri wake ulikuwa miaka sabini jina lake hasa likuwa abdurahman na laka welikuwa abu abas alikuwa katika kabila la banu harsa wakati wa ujahili alikuwa anaitwa jina la abdul uzza mtume alibadilisha jina lake na sallam jina lakenakamajna yani uzza ilikuwa sanamu ndio maana mtume saa slema alibadilisha jina lake na alimpatia jina abdurahman alishiriki pamoja na mtume saaa salam katika vita vyote maswahaba waliemua kabin ashram yahudi alikuwa miongoni wa wale maswahaba waliemua ha hunes na kati ya huyu sahaba mtume saasema alifanya udugu katika hijiria 3katika umri wa miaka sabini alifariki alikuwa na watoto wengi sana harath usman aliongoza jeneza yake na katika janeth ulbaki alizikwa kuhusu abu habas imeelezwa kwamba kabla ya islam alikuwa anajua kuandika kiarabu ilhali wakati ule katika nchi ya arabu watu walikuwa hawaandiki sana wakati alibusilimu alivunja masanamu ya makafiri haat umbarn haat uthman alikuwa akimtuma kwa ajili ya kukusanya mali yani alikuwa alipewa jukumu la kukusanya mahali wakati wa, wa ujahili haaabu abbas alikosa jicho yani aliko hawezi kuona mtume sema alimpatia fimbo na kwa kumpatia kakumpatiakaku maana yake ni hii kwamba wakati wakuti, wakati unapotoka nje unaweza kutumia fimbo hii na itakusaidia kutembea nje na maana yake ingine ni kwamba katika katika saa ile katika fimbo ile nuru inatoka na a, unaweza kuona hata inaelezwa kwamba maswaba kadhaa wanasema kwamba katika fimbo ile nuru ilikuwa inatoka mwanga ilikuwa inatoka na ilikuwa inatembea hata masaba wengine walioenda nje wao pia wanasema kwamba walipewa fimbo na katika fimbo ile mwanga ulitoka wali na waliendelea kutembea usiku mtoto Abu anaeleza abubas abas alikuwa akiswali swala pamoja na mtume sallahu alwali wasalam wa baadaye alikuwa akienda katika kabila lake banuharsa usiku moja mvua alikuwa nanyesha alikuwa anaelekea nyumbani kwake katika fimbo yake mwanga ukaanza kutoka na hivi akapata mwanga njiani na akafika nyumbani vizuri harat usman taala anhu wakati alipokuwa huyu anaumwa alikuja kumwona alikuwa amezimia alipopata ufahamu kidogo haa usman akamwambia wewe unajionaje akasema mimi mimi najiona mimi nipo katika hali nzuri isipokuwa mimi, mimi nilipoteza kamba moja tu na nilipoteza na mimi sikuweza kutafuta kamba ile yaani yeye alikuwa akikusanya sadaka na maali na anasema kwamba katika sadaka ile mimi kwa bahati mbaya nilipoteza kamba moja na sikuweza kutafuta kamba lile yaani hali waaminifu wake ilikuwa aina hii kwamba alipoteza kamba moja ya kufunga ngamia na kwa sababu ya tukio hili alikuwa alikuwa akihuzunika sana na wakati wa kufa kwake pia alikuwa anafikiria sana kuhusu kamba lile kwamba isije kamba hii i, kamba hili iwe mtihani kwa ajili yake siku ya kiama huzuri anasema hawa ni watu ambao walikuwa na haufu ya aina hii na walikuwa na imani ya aina hii anas haanas raataanuanasa kolik hakuna mtu mwingine ambaye alikuwa akifanya haraka swala sala yalasiri mtume ss alika aksli na namansir wawili walikuwa wa mbali sana katika msikiti wa mtume na moja alikuwa Lubaba, na mwingine alikuwa lia hawa walikuwa wa katika bani amar bin of, na mtu mwingine alikuwa abu Abbas, ambaye alikuwa abu ambaye katika ban amrbenofnamtu megine alikwaaaabu aas hawa wote wawili walikuwa wakiishi mbali sana katika msikiti wa mtume saawa hawa masaba wote walikuwa wakiswali swala pamoja na mtume saawa na walipokuwa wakirudi katika watu watu wao wakati ule walikuwa walikuwa wale watuasli swala wa yani, wa ya wa alasiri mpaka walikua walikuwa wakiswali walikuwa wakifika kule katika watu wao haat abdullah bin abs anasimulia mtume salllah a salam alisema yule mtu ambaye amefanya miguu miguu yake ipate vumbi kwa ajili ya mwenyezi mungu basi mungu ameharamisha moto kwa ajili yake yaani wale wanafanya jihadi katika njia ya mungu wale watu ambao wanafuata njia ya ridhaa ya mwenyezi mungu hawa ni watu ambao moto wa jahanamu hautagusa kisha wale watu ambao kwa ajili ya mahubiri wanatembea na kisha wale watu ambao kwa mbali wanakuja kusali sala hawa watu wote ni miongoni mwa wale watu ambao kuhusu hawa watu mungu anasema mungu ameharamisha moto kwa ajili y hawa watu wote kisha kulikuwa saaba mwengine ha abu akil bin abdullah alikuwa ansari abdullah alikuwa baba yake alifariki katika hijiria kumi na mbili katika vita ya yamama jina lake lilikuwa abdurrahman jina lake la zamani lilikuwa abdul uzza wakati aliposilimu mtume saahau sallam alimpatia jina abdurahman alikuwa katika kabila banu unef alikuwa mwen lakabu yake ni abu akil katika vita badhri ohod na vita ingine yote alishiriki pamoja na mtume salllah alaualih wasallam katika uhalifa bubakar vita ya yamama alifariki jinsi ya kusilimu imeelezwa hivi tukio la kusilimu imeelezwa hivi mtume salau sallam ali hama ktoka makana alihamia madina siku moja kijana mmoja alimji ya mtume sal llau aliu alih wa sallam akasilimu nakafanya bayeti ya mtume sala salam na akaeleza chukio chukio lake kuhusu masanamu wakati ule mtume soasema akamuuliza jina lako ni nani akasema jina langu ni abdul uza mtume soasema aka akasema hapana kuanzia leo jina lako litakua abdurahman si abdul uza yeye kubali, na nakasema mimi kuanzia leo si abdul uzza bali ni abdurahman katika mababu zake alikuwa mtu mmoja abu irasha kwa sababu hii anaitwa ana irashi alikuwa miongoni mwa wale masahaba ambao wakati mtume saasma alipokuwa akitoa amri ya kutoa sadaka hawa watu walikuwa wakifanya kazi usiku mzima na yoyote walikuwa wakipata walikuwa wakitoa sadaka katika bukhari kuna riwaya iliyosumuliwa hadrath abu masud anasema tulipopewa amri ya kutoa sadaka wakati ule tulikuwa tukifanya kibarua usiku harat abu akil alichukua nusu ya ujira aliyopata wanafiki wakasema kwamba kwamba huyu mtu mwingine ambaye ametoa sadaka amefanya kwa ajili ya kuonyesha wengine wakati, wakati ule aya hii ilishuka ambamo mwenyezi mungu amesema yani hawa ni wanafiki ambao wanafanya dhihaka juu ya wale ambao wanatoa sadaka hawa wanafanya juhudi lakini wanafiki wanafanya dhihaka la mungu atawaadhibu hawa wanafikina watapata adhabu imwi zayo hawa masahaba walikuwa wakifanya kazi kwa njia mbalimbali ili waweze kupata ridhaa ya mwenyezi mungu mungu kwa kupokea juhudi yao mwenyezi mungu aliwasihi watakakuja baadaye wafuate ni ayo zao alama ibne hajar askalani anaeleza tukio hili hivi hazrete abu akill ana itwas sahibu sahib tokio laa ken xiwi hazrete abdourahman bin off aka letamaliya ke nusu mtu mmoja min wa ansar abu akil akaja mbele na akasema ya, ya rasul allahu usikum zima ndiliendele o faa kibarua na nilipata saa mbili saa moja nimeweka kwa ajili ya yumbani uh, watu wa a na saa moja ya tende nimeleta hapa yaani nusu nimeweka me weka yumbani ko ajili ya watoto na nusu me kuleteya wanafiki wakasema allah na mtume hawahitaji mali ya abu akil mungu ni na mtume ni nigani hawahitaji vitu hivi mungu akasema allazina yalmazuna almutawi min almuminina fi sadakate walazina yaani hawa ni wanafiki ambao wanafanya dhihaka juu ya wale wanaotoa sadaka na hawa wanaotoa sadaka wanafanya juhudi huyu alikuwa sahaba ansari ambaye alimshambulia musalma kanzab siku ya yamama hadat abu akil alipata majiraha alipigwa mkuki lakini kwa sababu ya mkuki hakufariki mkuki uliotolewa na kwa sababu ya hii alipata udhaifu kisha aliletwa katika hema wakati vita ilipoanza na waislamu walishindwa hata waislamu waliendelea kurudi nyuma hata walitoka katika hama yao wakati yule abuwakil alikuwa na majiraha sana yeye alisikia sauti ya saba moja ambayo alikuwa anasema kwamba mumtegemee mwenyezi mungu na muwashambulie maadui tena na huyu aliekuwa anatangaza alikuwa, alikuwa anaenda mbele ya watu wote wakati yule maansar walikuwa wanasema kwamba mtutenge tenge sisi wansar kwa hiyo wansar wote wakajumuika sehemu mmoja na lengo lake lilikuwa hili kwamba hawa watapigana kwa juhudi na kwa kuwa kitu kimoja na hivi waislamu wengine pia watapata ujasiri na watapata nguvu haath abdullah bin omar anasema abu aa wat... abu akil alikuwa na majiraha sana na yeye akasimama nikamwambia kwa nini nini umesimama na nataka huna nguvu ya kupigana na makafiri akasema huyu mnadi ametaja jina langu akasema huyu anawaita mansar si wale ambao ni majiraha na anawaita wale ambao wanaweza kupigana na makafiri haa abu akil akasema amewaita maansar hata kama mimi, na majiraha, mimi, ansar, kwa mimi, hata kama mimi naenda kwa kutumia magoti haat bni umar anasema Ad abu akil akajikaza na akashika upanga kisha akaanza kutangaza enji ansar muwashambulie mak, makafiri tena kwa hiyo mansar wakajumuika kisha waislamu waka wakawelekea maadui na wakapigana nao kwa nguvu sana mpaka maadui wakakimbia haaibni umar anasema nilimwona hadat abu akil kwamba mkono wake ulikatika na katika mwili wake ulikuwa majeraha kumi na nne na kila jiraha ilikuwa kubwa sana na wakati ule msalma aliuawa yani ye pia alikuwa ameuawa pale abu abuakil alikuwa na majeraha sana na alikuwa bado akufa nikamwambia nika ewe abu akil akasemalab akauliza nani amepata ushindi nikasema kwamba waislamu wamepata ushindi kisha nikasema kwa sauti ya juu kwamba msalima kadhaa pia amewawa kwa, ame, kwa kusikia hii yeye akamtukuza mwenyezi mungu na akafariki mwenyezi mungu amrehemu haa bn umar anasema baada ya kurudi madina nikamamia harat umar zilatalaano kuhusu abuwakil haratu umar akasema mungu amrehemu yeye alikuwa alikuwa akiomba katika njia ya allah na miongoni liuawlnaealikuwamionguniwa wazuri wa, wa mtume saa salam na alisilimu wakati wa, wa mwanzo wa islam hazuru anasema mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja ya haya masohaba wote hazuru anasema baada ya swala nitaswalisha jeneza mbili ghaibu jeneza ya kwanza ni malana abdul aziz sadik sahe wa bangladesh tare ishirie sita wa julai elfu mbili na kumi na nane alifariki inalilawena alah rajiun katika wakati alipokuwa katika shule ya msingi alienda kadhian na alipata nafasi kukaa na masahaba wa sinamalah ssalatu wassalam wakati nchi ya pakistan ilipatikana wanafunzi waliambiwa warudi katika nchi yao kwa hiyo akaja bangal ni yeye kutoka kalkata akaenda dhehli wakati yule singa singa na mabaniani walikuwa na shangaa kwamba katika hali hii namna gani huyu amesafiri lakini akafika dhehli kisha yeye ye, wakati mpango wa kumtuma ulifanywa naali tuma bengal yeye ali fanya korse ya jamaatal mubashirina ali pata digre ya shahid kisha katika panjab university na pishawar university ali fanya degre ya molwi fazil kisha katika pakistan fasl abad jamaat ya smundri alitumikiya jumiya baadaye ali, ali pelekwa bengal mashariki halifa watatu rahimahullah taala aliunda kamati ya kufasiri qurani tukufu katika lugha ya bangla molanaabdulazi sahe pia alikuwa miongoni wa hawa waliochaguliwa kwa ajili ya kufasiri qurani tukufu moli muhammad amir bangali pia alikuwa pamoja naye kwe hiyo aliishi rabo kwa ajili ya kazi hii baadaye elfu moja mia ti sabini nati alitumwa dhaka kwa ajili ya kazi hii na aliendelea kufanya kazi hii peke yake na wakati wa karne y sherehe ya karne ya jumuiya aliweza kumaliza tafsiri ya, kum, tafsir ya kurani tukufu aliwahi kuitumikia jumuiya katika jamaata mbalimbali alifanya kazi ya malezi na mahubiri na alipigwa na maadui ma mara chungu mzima na alifungwa gerezani pia elfu moja mia tisa tisii na mbili katika uh, msikiti maadui waliposhambulia wakati ule aliendelea kupigana na maudhui na yeye alipata majiraha sana wakati ule ameacha nyuma yake mke na mabinti watatu na watoto wa kiume wawili na wengi wajukuu wengi na mabinti zake wanaishi wa katika bangladesh mtoto wake mmoja anaishi katika amrika na mmoja anaishi katika uingereza na anafanya kazi katika mta mwenyezimungu apandishe madaraja ya marehemu na mungu awajali watoto wake wapia waweze kuendeleza mema yake jeneza ya pili ni muhamad arufullah sahibs ibn basharatmasahib saied walanankana sahib tarishna ti wa agust wakati wa sala ya maghrib majambazi walishambulia duka lake na wakampiga risasi na kosobuhi akafariki nalilah nleh rajiun maelezo yake ni hivi kwamba majambazi sita wakaja na silaha na wakaja na pikipiki alikuwa na duka la dhahabu wale majambazi wakaingia katika duka lake na wakachukua mali yote ilikuwa ndani ya duka na wakaanza kupiga risasi na hata mtu mmoja ambaye alikuwa anatembea nje ye pia alifariki wakati hawa majambazi walipokuwa wanayanganya walipochukua mali yote ya duka wakati ule wakapiga risasi risasi tatu na kwa hii, alifariki katika duka lake walikuwa watu wengine pia lakini wale majambazi walilenga walimlenga zafurula saheb kwa sababu alikuwa mwanajumuia risasi marehemu alikuwa mwenye tabia nzuri na hulka nzema na mwenye karamu sana kwa sababu sabbuyehii watu wengi walikuja kwa ajili ya rambi rambirambi na washukua wanajumuia wao pia walikuja alikuwa akipenda sana jamaat ah, uh, na alikuwa alitikia kila amri ya ukhalifa alikuwa akiswali sala kufadhila na mwenyezimugu alikuwa musi alikuwa anaitumikia jumuiya kwa kuwa katibu wa taalim katika saiwala umri wake ulikuwa miaka salasini miaka miwili na nusu iliopita alioa na ana mtoto mmoja jina ni abu uh, talha ameacha mke mtoto na wazazi na ndugu moja na dada watano mwenyezi mungu aiweke roho ya marehemu mhala pema na mwenyezi mungu awajalie subira hawa watu wote wa familia yake na mwenyezimungu awajalie wa waweze kuendeleza mema yake amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله, إن الله والعدل والإحسان ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم उन اللَّهِ मक