السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم ما وإياك اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين بسم الله الرحمن الرحيم حليفة متكوفة يده الله <سؤال> تعالى بن عسل أنا سيما قبل يا زيارة يا إنشي يا جرمني ميمي نلي كوانا إليزا كوسو مايشة يا ما صحابة ومتومي صلى الله عليه وآله وسلم ليوتنا ميمي نتعند إليه أنا مدى إليه leo mimi nitazungumza kuhusu masahaba mbalimbali oj moja, moja wao ni amara bin hazam haratu umara radiallahu taala anhu alikuwa miongoni mwa masahaba sabiini ambao walishiriki katika bat akbasania ndugu yake amar bin hazam na muhamar bin hazm hawa wote wawili pia walikuwa masohaba mtume sala sala wali shiriki katika wita ya badrina uhodna wiliwile katika wita yote wali shiriki pamoja na mtume muhammad salllahu alawalih wasallam wa siku ya ushindi wa makka bendera ya banu najar hawahuy wali. walipewa mtume saa علي علي مفهمي حضرت عمر کوہ ندگو وا حضرت نزلہ با دایکو چمت میں صلی اللہ علیہ وسلم ولی وقتو ولی ورتادی نو ولی انځه کو پیګانا نو اسلام حضرت عمر علی شری کی په ماجن حضرت خالد بن ولی کو پیګانا نه هاوه ولی ورتادی نه کټکا جنگه کټکا ویتا یمامہ علی واوا mama yake alikuwa naitua bi khalida abubakar bin muhammad anasimulia hazrat abdullah bin sahal na nyoka mtume sala llahu aaihwalih wa salam akasema ompeleke amar ili yeye ampatie matibabu watu akasema kwamba huyu yuko karibu kufa mtume saaa allam akasema mumpelekee kwa amara yeye akimtibu lazima atapona bila shaka mtume salallahu alh wa ali alimfundisha amara maombi mbalimbali si maana yake hii kwamba nauzubilla mtumi sala llahu alihwa alhi wasallam alikuwa akihitaji maombi ha amara ndio maana yeye alimtuma huyu lakini baadhi wakati mtume salaa sallam aliwateua masahaba mbalimbali kwa ajili ya shughuli mbalimbali na yoyote waliopata masahaba walipata kutoka kwa baraka ya mtume salaia sallam katika siret bne hisham imeandikwa katika msikiti wa nabii nab, mtume salaa sallam munafiki walikuwa wakija na walikuwa wakifanya dhihaka wakkushikia na saha ya mtume sala na walikuwa wakifanya dhihaka ya dini ya mtume salallahu alih walihi wa salam siku moja katika wanafiki watu kadhaa wakaja katika msikiti wa mtume salallahu alih walihi wa sallam mtume saawa waka wana, wana salam wakawaona kwamba wwanasengenya mtume salallahualh walih wasalam akaamuru kwamba hawa wafukuzwe wa katika mskiti wake kwa hiyo wao wakafukuzwa hahrat abu ayub alimwendea umer bin kas na yeye wakati wa ujahili alikuwa kiongozi wa masanamu yeye yeye alikuwa anasema ewe abu ayub je wewe utanitoa katika hafla ya salaba kisha yeye alimwendea mtu mwingine na akam akamtoa katika msikiti wa mtume salallahu alai walaih wa salam abu ayub alikuwa anasema ewe mnafiki mwenye tabia mbaya laanaye mungu iwe juu yako wewe utoke katika msikiti wa mtume saa sallam aa amara bin hazm alimwendea zaad bin amr na akashika ndevu yake na akasema akashika ndevu yake na akamfukuza katika msikiti wa mtume sallaualawal wasallam kisha baadaaamara akapiga mikono yake juu ya kifua chake kiasiki kwamba ke akaanguka na akasema ewe amara wewe umenipatia majiraha kwa kusikia hii amara akasema ewe mnafiki mungu akuangamize adhabu iliyotayarishwa kwa ajili yako ni mbaya zaidi kuliko hali hii kwa hiyo kwanzia siku hii ni vizuri wewe usije karibu na msikiti wa mtume saaa sallam hazuru anasaba wakati wa vita ya tabuk wakati mtume salallahu wa, ali wa alih wa alipokuwa anaenda uwanja wa tabuk njiani ngamia ya mtume saa wa salam ilipotea maswahaba wakaanza kutafuta ngamia ya mtume salaa salam umara bin hazm alikuwa pamoja na mtume saa w salam wakati ule aliyeshiriki katika beth akba na alishiriki katika vita ya badhri alikuwa ndugu wa harat amr bin hazm anayesumulia riwaya hii anasema zaadh alikuwa mtu ambaye alikuwa anatayarisha ngamia wakati wa safari alipewa jukumu la kutayarisha mzigo wa safari na yeye alikuwa myahudi baadaye yeye akasilimu zaath huyu zaath akasema ambaye ba, alisilimu lakini unafiki ulikuwa miaeni wake akasema yani yeye akauliza swali hii kama iye anataka kujua zaidi kwamba je mtume muhammad saalm hadai kwamba iye ni nabii na iye anasema anatuambia kuhusu mambo ya bingu na yeye anatuambia kuhusu ufundahi na mwenyewe hajui ngamia yake amepotea wapi aret amara alikuwa pamoja na mtume sllah al walh wa, wa sallm wakayit yule mtume sal lah al walh wasallm alipada tarif ak ta ka kua, mungu na mtume wakasema kwamba kuna mtu mmoja ambaye anasema kwamba wewe unadai kuwa wewe ni nabii wa mwenyezi mungu na unasema mungu anakwambia mambo ya ghaibu lakini wewe mwenyewe hujui ngamia yako amepotea wapi mtume wa wa sallaalwl wasalam baada ya kueleza hii akasema kwamba wallahi mimi sijui isipokuwa ile tu ambayo mwenyezi mungu ananupatia elimu mimi sina elimu ya ghaibu ndio mungu ananiambia kuhusu mambo mbalimbali yeye anaponiambia nawaambia watu kisha mtume sasema, akasema kwamba bila shaka mwenyezi mungu ameniambia kuswa ngamia yangu kwamba ngamia yangu yupo katika bonde fulani na fulani kisha mtume saala alisema kwamba atika bode fulan una ami yanuawend kule na muniletee ngamia yangu kwa iyo masaaba kadhaa wakaenda na wakaleta ngamia ya mtume sala salam basi mwenyezimungu kwa ajili ya kuziba mdouleyezigu alimwambiame beheki na abu abunaimu wanaeleza kwamba amara alienda upande wa ngamia yake na yeye akasema kwamba leo mtume muhammad sallaua salam ametwambia kuhusu mtu ambaye, ambaye alisema maneno kadhaa na mwenyezi mungu alimwambia mtume sallaua wal wa salam kuhusu maneno yake aliyosema na yule aliyesema haya ni alikuwa wewatu walikuwa pale karibu na zaath wakasema ni kweli kabisa zaadh alisema maneno haya tulikuwa pamoja naye kwa kusikia hiya dhamara akamkamata zaadhe na akasema kwamba katika safari yangu alikuwa nyoka na nilikuwa sijui kwamba huyu nyoka yuko wapi na kwa kusema hii akasema kwamba ewe zaadh wewe huhusiki nami kuanzia leo wazur anasema wa watu wengine wanasema zaad baadaye alitubu lakini wengine wanasema yeye aliendelea na yey ali tabia yake hii mpaka akafa hazabnm anasimulia mtume sallaualwl wa sallam alisema kuna mambo manne yeyote atakayefuata mambo haya basi yeye atakuwa mwslamu na yule ambaye anaacha hata jambo moja yeye hatapata faida kutoka katika mambo mengine hahrat ziyad anasema nikamuuliza aamara kwamba haya mambo, mambo manne ni mambo gani akasema jambo la kwanza ni swala na zaka na saumu na ni haj na waislamu wote huzuri anasema wanalazimika ku, kuamini mambo haya yote manne wale ambao wanastahili kupewa zaka kutoa zaka wanatakiwa watoe zaka na wale ambao wanastahili uh, kwenda kuhiji wao pia wanalazimika kufanya haji kwa hiyo haya ni mambo manne ya msingi kila mslamu anatakiwa ayamini hazur anasema kwamba mambo haya yameandikwa katika vitabu vya historia waislamu wenyewe wanasema sifa ya mwslamu ni nini lakini kwa bahati mbaya wapo maalamaa wengine ambao wanasema wanatoa fatwa dhidi ya wa waislamu wengine na wao wanafanya uh, wanaeleza sifa ya waislamu wenyewe wa kwa kuacha na hii na ma, maagizo haya ya mtume saaa sallam sahaba wa pili ni harat abdullah bin masud mimi nitaeleza kuhusu maisha yake lakabu yake ni abdurahman alikuwa katika kabila la huzel mama yake anaitwa umme abd ali farike katika hijiria salasien na mbili ba, baba yake alikuwa anaitwa masud bin gafil hadrat abdullah bin masud alikuwa miongoni aliko wale walemasoahaba ambao walitangulia ku dada yake fatima na namume wake said bin zaid waliposilimu wakati yule hadrat abdullah bin masud pia silimu na kabla ya kuingia katika darrkam hawa wote walisilimu darrkam hur anasema ni nyumba ambapo waislamu walikuwa wakijumuika hazrat abdullah bin masud abdula bn nilikuwa mtu wa sita ambaye mwanzoni na tulikuwa watu sita tu ambao walisilimu katika maka wakati ule tukio la kusilimu kwake abdullah bin masud anasema mimi nilifika katika umri wangu wa kuelewa mambo mbalimbali yaani nilikuwa katika umri wa balehe mtu mmoja utba alikuwa anawangalia mbuzi yake mtume saa salam akaja haat abubakar pia alikuwa pamoja na mtume sallaalwasalam mtume s salam akamwambia ewe kijana je wewe una maziwa nikasema ndiyo mimi ninayo lakini mimi ni mwaminifu siwezi kukupatia Uh, maziwa kwa sababu mimi jukumu langu ni kuangalia mbuzi tu hazur akasema kwamba ulete mbuzi moja tu ambaye yeye hatoi maziwa basi niletee uh, mbuzi basi mimi nikachukua mbuzi moja na nikamwendea mtume saa sallam mtume sa slma akafunga miguu yake na akafanya dua aliendelea kufanya smaliendeakufanyadua mpaka maziwa yalipatikana katika matiti yake aaaa abba kwamba yeye anywe maziwa yeye akanywa baadaye mtume sallaallwasalam akanywa maziwa mimi nikamwambia mtume sallaualwl wasalam kwamba iwe mtume sosema wewe pia uniambie kuhsumaumbi uliosoma mtume sama akaweka mkono wake juu ya kichwa changu akasema ni kijana wewekanambab utok kwa mtume salawaala husuabdulah bnmasd mabashirsab anaandika katika kitabu chake kitwachosir khatmnabiin anasema abdla bin masd alikuwa katika kabila laue aliku mtu maskini sana na alikuwa akiangalia mbuzi ya utuba kabla ya kusilimu yeye alimjia mtume salallahu alih wa alih wasalam na alipata baraka kutoka kwa mtume saa a salam kiasiki kwamba akawa mtaalamu hazuru anasema fika hanfia msingi wake ni juu ya riwaya ya haat abdullah bn masud kuhusu dini yake hasrat abdullahi bn masud anasema watu wanajua kwamba mimi ninayo elimu ya kitabu cha mwenyezi mungu hakuna sura wala aya ndani ya qurani tukufu lakini mimi najua kwamba aya ile ilishuka lini wakati abdullah bn masud aliposema maneno haya hakuna yeyote aliyekataa maneno yake mtume salaaa salam alisema watu wajifunze qurani tukufu kutoka kwa masaaba wanne moja wa alikuwa abdullah bin masud katika dhibachi ya tafsir lquran hadh muslem aalla taala anhu amesema watu kwa sababu walikuwa wanataka kujua qurani tukufu mtume salllah a salam alitaarisha jamaat ya masaba kadhaa ambao walihifadhi qurani tukufu kutoka kwa mtume sasa kisha walikuwa wakiwafundisha wengine hawa walikuwa wataalamu na waalimu wa, wa hali ya juu jukumu lao lilikuwa hili kwamba wao wajifunje qurani kutoka kwa mtume kisha wafundishe watu wengine kwa hiyo pamoja na hawa masohaba ambao walikuwa wakifundisha wa mojawani abdullah bin masud salim mola abi huzafa moaz bin jabal na ubai b masaba wa kwanza ni muhajirina wale wawili wa, wa baadaye ni ansari abdullah bin masud alikuwa kifaya kibarua moaz bin jabal na ubay bin kab alikuwa katika ansar wa madina kutoka katika kila kundi mtume sallaa sallam kwa kuzingatia mahitaji yao aliteua uh, walimu katika hadithi inapatikana hivi kwamba mtume alisema jifunje tukufu kutoka wa atu wanne ktokakw wa abdulah bin masud kutokawsale a moaz bin jabal naba bin ajifuna yani urnkfusktokakw awaanne abdullah bn masud sal moaz bin jabal nababn aaafuna urankfumoaoaktokatm alaalaala lakini zaidi ya hawa walikuwepo masoaba wengi sana ambao walikuwa walikuwa wakijifunza wali qurani tukufu kutoka kwa mtume saaa salam moja kwa moja katika riwaya moja nimeelezwa hivi kwamba nino fulani abdullah masud akasoma kwa njia ingini hayat umar akamambi kwamba hutakiwi usome neno hili kwa njia hii bali notakiwa usome hivi abdullah bin masud akasema hapana mtume alinifundisha neno hili ni some hiwi hayatu umar akamkamata na akamleta mbele mtume sal allahu alaihi waalii wasallam hamr kamambie mtume saa kwamba huyu anakosea wakati wasomai kuran tukufu mtume saala akasema kwamba ewe abdulah bn masd soma kurani yee aliposoma kurani mtume aaa akasmahan hivi kwamba kwamba walikuwa si hawa masaba wanne tu ambao walikuwa wakijifunza kurani tukufu kutoka kwa mtume saaaa bali watu wengine pia walikuwa wakisoma hazrat umar aliposema kwamba wewe umenifundisha hivi swali hili linaonyesha kwamba harat umar pia alikuwa akisoma qurani tukufu kutoka kwa mtume, mtume wa sallahalhi wasalam katika riwaya moja inapatikana hivi kwamba katika makka alianza kusoma quran tukufu kwa sauti ya juu alikua hathu abdullah bin masud siku moja masohaba walijumuika na walikuwa wanasema kwamba maquraish hawakuwahi e kusikia sauti quran tukufu kwa sauti ya juu juu je kuna mtu yeyote ambaye anaweza kusoma qurani abdullah akasema mimi nitasoma quran na wakasema kwamba sisi tuna wasiwasi kwamba watu watakusumbua Ay, wewe ni mtu maskini na watu watakusumbua na hakuna yyote ambaye atakukoa atabulah akasema kwamba msiwe na wasiwasi wasi mungu atanikoa atani na ye atanisalimisha kesho yake asubuhi kwa kufika sehemu ya makami ibrahim akaanza kusoma qurani tukufu juhu, kwa sauti ya juu kas bismilahi rahmani rahim arrahmanu alama alquran yaani akaanza kusoma sura arrahman qurashi walikuwa wamekaa katika hafla yao kwa kusikia sauti hii wakashangaa wakasema kwamba huyu anasema aya ambazo zinasomwa na mtume muhammad saau salam kwa kusema maneno haya wote wakaenuka na wakaanza kumpiga hadratu abdullah bin masud lakini yeye aliendelea kusoma na yeye hakusimama mbali aliendelea kusoma baadaya abdullah bn masud waliporudi kwa wenzao wakaona kwamba ana majiraho katika uso wake na wale masabu wakasema tulikuwa na wasiwasi kuhusu hali hii kwamba we utapigwa na wale makafiri abdullah bn masud akasema kwamba hawa makafiri walikuwa hawana thamani yoyote walipokuwa wananipiga kama ninyi nataka mimi nitosoma qurani hata kesho pia hivi hivi lakini wenzake wakasema kwamba haina haja ya kufanya hivi wewe tayari umewasomea aya za qurani tukufu hii inatosha baada ya kusilimu kwa harati abdullah bin masud mtume sallahu alhwl wa, wa sallam alikuwa akimweka pamoja naye yeye alikuwa akimhudumia mtume sa salam mtume sala sallam alimwambia wa wa wakati unaposikia sauti yangu na unaona kwamba hakuna pahia yumbani we unaweza kuja yumbani bila kupiga hodi lakini kama unaona kuna pahia wewe usiingie bila kupiga hodi lakini kama unaona kwamba mlango uko wazi na hakuna pahia basi unaposikia sauti yange uje yumbani bila kupiga uh, hodi eye alikuwa akifanyia kazi zote za mtume ssalama alikuwa akimvisha vyatu ikiwa mtume saama alikuwa na hitaji msaada wake katika safari yake tbdullah alikuwa akienda pamoja naye mtume sosema alipokuwa akitawadha alikuwa akishika pazia alikuwa anaitwa saibu suwa saibugisal na sahibu naalen alikuwa amepewa lakabu hii A, abdullah bini masud alikuwa akilinda siri ya mtume sala llahu wa waalih wasalam alikuwa akitayarisha kitanda cha mtume saa sallam alikuwa akitayarisha vyatu vya mtume saa sallam alikuwa akiweka maji kwa ajili ya kutawadha na kwa ajili ya kuoga alikuwa akiweka maji kwa ajili ya mtume sala llahu alihwalih wasalam sahibusawad maana yake ni yule ambaye anatayarisha kitanda kwiyo yeye alikuwa akitayarisha uh, kitanda cha aki mtume sala salam vilevile alikuwa akitayarisha viatu vya mtume saa salam ndio maana alikuwa anaitwa sahibunalen alikuwa akiweka maji ya kutawadha kwa ajili ya mtume saa salam mtume saa sallam alipokuwa akienda safarini haa abdulah masud alikuwa akienda pamoja naye abumali anasumulia mtumi ya selasenem alipokuwa akioga aki abdullah bin masud alikuwa akishika pazia mtumia sa alipokuwa akilala hadratu abdullah alikuwa akimwamsha na katika safari ya mtumi ya saselem abdullah alikuwa akienda pamoja naye hadratu abu musa anasumulia wakati tuliporudi kutoka yeman tulikuwa Uh, tulikuwa tukidhani yani alipokuja mara ya kwanza kutoka yeman anasema tulikuwa tukidhani kwamba abdullah bin masud ni mtu wa familia ya, ya mtume salalah ali waali wa, wa salam kwa sababu yeye na mama yake walikuwa wakimwendea wa mtume salaa wa salam mara kwa mara yani yeye alikuwa huduma, alikuwa akitoa huduma mtume sallam, na mama yake pia akifanya hivi na anasema maraaaaasisidi tulipokuja madina mwanzoni tukadhani kwamba abdullah bin masud ni mtu wa familia ya mtume salawa sallam haata abdullah bin masud alienda katika hijrete habsha na madina bader ohod na bete rezwan katika vita yote alishiriki pamoja na mtume sal llahu alai w ali na bahar ya kufariki kwa mtume saaa salam ali shiriki katika vita ya yermuk yeye alipewa bishara ya pepo katika maisha ya mtume saa sallam katika vita ya badri Ab, abujahl aliwawa na a abdullah bin masud pia alitoa mchango wake katika ku kwake mtume um, slaaah sallam alisema kamba je kuna mtu yeyote ambaye ataleta habari ya abujahl abdullah bin masud alikwepopale yeye aka akamwona abu jahl yupo pale katika vita uh, katika uwanja wa vita na amejuruhiwa sana uh, abdullah bin masud akashika ndevu yake na akasema je wewe ni abu jahl akasema akajibu kuwa kibri sana kwamba je mmewahi kuwa mtu mkubwa zaidi kuliko mimi katika sahih muslim rivaya imeelezwa hivi riwaya inapatikana hivi kuhusu tukio hili kwamba abdullah bin masud akashika ndevu yake na akamuuliza je wewe ni abu jahel kwa kusikia hii abu jahel akasema kwamba je kwa anzia, kabla ya siku hii ya leo umewahi kumua mtu mkubwa kama mimi na abu jahel akasema kwamba lao mimi nisingeuwawa nisinge na watu wa kulima kwa sababu wale vijana waliomuua walikuwa wakulima hadhrat khalifat lmasi usani pia ameandika maelezo yake katika tafsiri ya kabir kwamba namna gani waadui walikuwa waki waki wakizidi katika uadui anasema abdullah bin masud anasema baada ya vita ya badhri nikamkuta abu jahl analia kwa sababu ya majiraha yake nilimwendea ya na nikasema sema, sema, sema hali yako ikoje akasema mimi sina wasiwasi kuhusu mauti yangu kifo changu kwa sababu mwanajefshi wanakufa katika vita lakini mimi nina wasiwasi hii tu na fedha hii kwamba mimi nimeuao na vijana wawili wa nsar basi wewe unisaidie kwamba ukate shingo langu kwa kutumia upanga ili mimi nisipate udhia lakini angalia ukate shingo langu kwa karibu na uso kwa sababu kiongozi shingo lake linakuwa kubwa haa abdullah bin masud akasema mimi sitatimiza uh, matamani yako haya kwa hiyo haa abdullah bn masud karibu na uso wake akakatwa um, shingo lake haa khalifatu masisani amesema kwamba angaliani huu ulikuwa moto mkubwa sana ulikuwa unapatikana katika moyo wa abujahl maisha mzima yeye aliendelea kuungua katika moto huu kwamba yeye amdhuru mtume saaa sallam lakini hakuweza kufaulu katika maisha yake lakini wakati alipokuwa karibu kufa yeye alikuwa anaangua katika moto huu kwamba ameuawa na vijana wadogo wawili na wakati wa kifo chake yeye alieleza tamaa yake matamanio yake lakini yeye, lakini hata matamanio yake hayakutimizwa hii ilikuwa hali yake yani yeye aliendelea kuugua katika moto na katika hali hii yeye aliaga dunia abdullah bin masud alipo hamia madina alikakwa moaz bin jabal wingine wanasema walika alikakwa sad bin kasma katika makka alikuwa a ndugu hadrat zubar bin awam lakini alipo hamia madina mtumesasma alifanya moaz bin jabal kuwa ndugu yake wakati alipo kua katika madina hali yake ya kiuchumi ilikuwa si nzuri mtume sallaal wal wa salam alifanyia mpango kwa ajili ya hawa mashaba waliohama waliohamia madina mtu mmoja yeye hakupenda kumchukua abdullah bin masud kwa sababu alikuwa mtu maskini mtume sala salam alipopata taarifa hii mtume salalaalwl wa salam kwa kuonyesha ghara kwa ajili ya huyu mtumishi wake akasema kwamba je mungu niamenetua kwa ajilia hii kwamba nyinyi mufaiye mfarakano huu kumbukeni mwenyezi mungu haweki baraka katika taifa ambalo halitoi haki ya watu wengine kisha mtume salallahu al walih wa sallam alimpatia nyumba ya kuishi abdullah bin masud karibu na msikiti wake hatbd masud anasema yani ya mwenyewe anaeleza riwaya hii kwamba mtume salalah al wlh wasalam alisema kwamba nimsomehe sura annisa, yani abdullah bn masud anaeleza tukio lake mwenyewe mtume sala alama akaniambia mimi tukufu na waaaska nisikie sika tukufu toka kwake anasema mimi nikaanza kusoma qurani wakati niliposoma aya hii fa kaifa idha jena min kulu ummatin beshahidin wajena bika ala haulai shahida basi itakuwaje hali wakati yule wakati tutakapoleta shahidi uh, juu ya kila umma na tutakuleta kuwa shahidi juu ya hawa watu wote niliposoma sehemu hii aya ya mtume sa a sallam akaanza kulia na katika riwaya imeelezwa hivi kwamba baada ya mtume sasa kwamba basi hii inatosha siku moja mer faruk alikuwa katika sehemu ya arafat mtu mmoja alimjia akasema ewe amirulmuminin yaani wakati alipokuwa uhalifa alikuja mtu mmoja kwake akasema mimi nimekuja kutoka kufa nimemkuta mtu mmoja kwamba bila kuona yeye anaandika aya za qur'ani tukufu umar akapata hasira na akasema ni nani huyu mtu ambaye anaandika ur aya za qur'ani tukufu hivi bila kuona akasema huyu ambaye anafanya hivi ni abdullah bin masud kwa kusikia hii hasira ya umar ikaondoka akaja katika hali yake ya kawaida na akasema kwamba hakuna mtu mwingine ambaye anastahili kuandika aya za qurani tukufu zaidi kuliku abdullah b masud yeyi anaweza kuandika aya hivi harat umar anasema usiku moja mimi na abubakar pamoja na mtume salllahu alah walah wasallam tulipita karibu na abdulah bin masud a yeyi alikuwa nasali nafal na alikuwa anasoma qurani tukufu katika swala ya nafal mtume saa salam akasimama kaanza kusikia usomaji wake abdullah akafanya rukuu akafanya sajda mtume saaa salam akasema ewe abdullah vyoyote ukiomba mungu atakupatia kisha mtume saaa salam akandoka na akasema yule mtu ambaye furaha yake ni katika hii kwamba anasoma tukufu vizuri jinsi iliyoteremshwa basi anatakiwa ajifunze kutoka kwa abdullah masud abdurahman bin yazid anasimulia tulimwendea hata uzafa na tukamwomba mu, hutuambie kuhusu mtu ambaye anajua zaidi kuhusu mwenendo wa mtume sala salama anafuata uh, mwenendo wa mtume salallahu alwalh wa salam zaidi kuliko wengine wote ili sisi tupate elimu kutoka kwake na vilevile tusikie hadisi kutoka kwake akasema abdullah bin masud ni mtu ambaye yuko karibu sana na mwenendo wa mtume salaa sallam na shauku yake ya kufuata mfano wa mtume saa slam ilikuwa kiasi hiki kwamba baada ya kifo cha mtume saa salam aswaba walipokuwa wakiulizwa swali hili kwamba miongoni mwa sahaba ni nani ambaye anakuwa karibu sana na mfano wa mtume sala salam ili sisi pia tufuate mfano wake had huzafa alikuwa akisema sawa na elimu yangu katika mwenendo katika mazungumzo yake na katika mambo mengine abdullah bin masud ni yule mtu ambaye anakuwa karibu sana na mfano wa mtume sallah alalh wasalam huenda hii ndiyo ni sababu mtume salla saa salam alikuwa akisema kwamba mimi napenda mambo ambayo yanapendwa na abdullah bin masud hahrat arqama anasimulia watu walikuwa wakisema kwamba abdullah bin masud ni yule mtu ambaye anamfuata mwenendo mtume saau salam mtoto wake abadullah anasema ilikuwa tabia yake kwamba usiku alipokuwa akiamka alikuwa akiamka kwa ajili ya sala ya tahajjud na yey alikuwa akisoma qurani tukufu na maombi polepole hadathali anasimulia mtume sala a sallam alisema ikiwa mimi ningemti uwa mtu yeyote bila kuchukua ushauri basi mimi ningemti ua abdulah bn masaud hadathali ameeleza rawaya hii semingine hivi katika tibkat lkobra riwaya hi meelezo hivi hiwi hazrate ali radi allah taala anhu anasimuliya mtume saaa sallam aliniambia kwamba ikiwa mimi ningemteua mtu yeyote kuwa amiri bila kuchukua ushauri kwa mtu mwingine basi mimi ningemteua abdullah bin masud abdullah bin masud moyiwe anasimuliya kwamba mimi baada ya kusilimi siku lala baada ya a, kutoka jua Haat abdullah bin masud alikuwa akipenda mke na watoto wake alipokuwa akiingia yumbani alikuwa akipiga hodi ili e watu yumbani, wa ke, komba, Masood, ingia, yumbani kwamba ye anaingia mke wake anasema kwamba siku moja mtume sallau al waal wasallam mke wake anasema kwamba abdullah bn masud aliingia yumbani wakati ule mama moja manamke moja alikuwa ananipatia ananipatiahri na nmimi nilikuwa najua kwamba abdullah bna masud hapendi kitu hiki kwa sababu ya ufu yake mimi nikaficha hirizi chini ya kitanda abdullah bna masud akaja na kakaa karibu nami na kwa kuona uzi katika shingo langu akasema kwamba uzi huu ni nini Ak- nikasema ni hirizi basi yeye Ak- akatoa uh, hirizi ile na akasema kwamba familia ya, ya abdullah haiwezi kufanya ushirikina abdullah bn masud anasema mimi nilimsikia mtume salllahu al waalih wasalam kwamba kutegeniza hirizi ni ushirikina na mke wake anasema kwamba mimi nilikuwa na maradhi ya macho nilikuwa nikimwendea yahudi moja nilikuwa nikichukua herizi kutoka kwake na nilikuwa nikipona kwa kusikia hii abdullah bn masud akasema kwamba mambo haya yote ni mambo ya shetani ku ajili yako duwa mtume amtume sllahi sallam inatosha azebilbaasa rabbana sishfe anta shafiun la shifaun ila shifa uka shifaun la yugadiru sakaman e mwenyezi mungu uondoe matatizo yangu na unipatie ponyo bila shaka wewe ni yule ambaye anaponya watu bila shifa yako hakuna cshifayingine tafadali tafadhali unipatie shifayo ambayo haitaacha alama yyote ya maradhi hazur anasema siku hizi watu wanawaendea hawa watu viongozi mbalimbali ambao wana wanakuwa wamelewa wanakunywa wana pombe lakini hawa watu wanachukua hirizi kutoka kwao na wanasema kwa sababu ya hirizi sisi tumepona hazur anasema mambo haya yote ni mambo ya shatani hazur anasema abdullah bin masud siku moja alienda kumwona rafiki yake abu umer lakini yeye alikuwa hayupo nyumbani yeye akatuma salamu kwa yumbani akasema anataka maji ya kunywa lakini maji ya kunywa yalikuwa hayapo kwa nyumbani akatuma mtumwa au mfanyakazi wa nyumbani ili alete maji lakini yule akachelewa yule mtu yule m yule aliyechelewa uh, mke wa rafiki wa abdullah bin masud akamlaani na kwa kusikia maneno haya abdullah bin masud akarudi kesho yake rafiki yake alipomuuliza kwamba kwa nini ulirudi haraka bila kunywa maji yeye akasema kwamba mke wako alimlaani yule binti na mimi nilimsikia mtume saa salam kwambayo mtu akimlaani kwa mtu mwingine basi laana ile inarudi kwake kwa hiyo kwa mimi sikupenda kukaa pale mimi nilipenda nirudi hzur anasema hii ilikuwa hali ya haufu ikiwa ilikuwa hata kama wasiwasi kidogo kwamba kuna ghadhabu ya mungu inaweza kushuka yeye alikuwa aki akijiepusha abdullah bin masud alikuwa akiwa mawazi rangi ya m... nyeupe na alikuwa akitumia manukato mazuri siku moja mtume saalaaa salam alimwambia abdullah b masud apande juu ya mti masahaba kwa kuona miguu yake wakaanza kucheka mtume saa sallam kwa kuona halia aka, akaulizwa kwa nini umnacheka umna siku ya kiama mizani ya amali ya mi, o, um, abdullah bin masud itakuwa zaidi kuliko mlima wa ohod katika riwaya moja inapatikana kwamba nyole zake ilikuwa inafika mpaka shingo lake zayad bin wahab anasimulia nilikuwa nimekaa pamoja na tumer abdullah bin masud akaja kwa sababu alikuwa mtu mfupi kwa hiyo yeye alijificha katika watu wengine yani wengine walikuwa wamekaa pale karibu na haat umar haatu abdullah bin masu pia akaja na yeye kwa sababu alikuwa mtu mfupi yeye akajificha yeye alikuwa haonekani vizuri harat umer alipomwona akaanza kufanya tabasamu na haat umer aliendelea kuzungumza naye Hadat abdullah aliendelea kusimama an yani wakati harat mar alipokuwa anaongea haratu abdullah akasimama na aliendelea kusimama wakati naaiendeleaumama abdullah alipondoka haa mar raillahu taala anhu alipoona kwamba anarudi basi aliendelea kumuona mpaka yei alienda mbali sana baadaye haatu mar akasema huyu mtu amejaa na elimu sana kuhusu hali ya elimu ya abdullah bin masud inaweza kujulikana kutoka kwa riwaya hii kwamba haa maas bin jabal alipokuwa karibu kufa yeye aliombwa kwamba atoe na saha akasema elimu na imani inakuwa na daraja yake yeyote ambaye anataka kupata elimu na imani anapata kishamaas bin jabal akataja majina ya wataalamu wanne ambao watu wanaweza kujifunza elimu kutoka kwa moja wao alikuwa abdullah bin masud baada ya kifo cha mtume sallla al walh wa salam harat umar radillahu taala anhu alimtuma ali abdullah bin masud kufa ili awafundishe watu na wakati alipomtuma akaandika katika barua yake kwamba hawa wa wamasohaba wawili wanakuja ni masohaba maalumu wa mtume sallla alih wa sallam walishiriki katika vita ya bathri ninyi lazima mufuate na saha zao na mutii amri zao zote mimi naona kwamba abdullah bin masud ni mbora zaidi kuliko mimi wakati abdullah bin masud alipokuwa anauguliwa alikuwa na maradhi haa sman akamjia akamuliza je una malalamiko yoyote akasema mimi nina malalamiko moja tu kwamba mimi nimefanya dhambi chungu mzima hat usman akamuliza je unahitaji kitu chochote kutoka kwangu haat abdullah bn masud akasema mimi nataka rehema ya mwenyezi mungu peke yake haasman akasema je mimi nikupatie mganga au daktari ambaye atakupatia matibabu aabdullah akasema kwamba ni yule ambaye ni daktari mkubwa yeye amenipatia maradhi haya yani mwenyezi mungu ni yule ambaye amenipatia maradhi haya mimi nipo nipo sawa usmana akasema je mimi niweke posho kwa ajili yako abdullah akasema hapana hasmana akasema fedha hii itafaidi mabinti zako haatu abdullah anasema je unafikiria uh, mabinti zangu watahitaji fedha mimi nimewaumuru mabinti zangu kwamba wasome sura al wakia nimemsikia mtume salalau alawaalih wa salam akisema mtu yeyote ambaye kila siku atasoma ata sura al wakia ye hatakuwa na hali ya unyonge na umaskini hazuru anasema hii ilikuwa hali ya hali yake ya kumtegemea mwenyezi mungu salma bin tamam anasema mtu mmoja alikutana na abdullah bin masud na akamuelezea ndoto yake moja akasema usiku moja nilikuona katika ndoto nimemwona mtume saa wu amekaa katika mimbari na wewe umekaa chini mtume salaw sallam anasema ewe ibn masud uje kwangu abdullah bin masud aka akaui akamuuliza je wewe uliona ndoto hii kweli akasema ndiyo niliona ndoto hii kwa kusikia hii abdullah bin masud akasema je umekuja hapa kuswali jinea yangu yanyee akasema kwamba inaonekana kwamba wakati wangu unakaribia kwa hiyo baada y muda fupiawabi aje madina kwa hiyo e akaja madina Aad usman alimwambia Ali yeye aje madina wakati a usman alipopata taarifa kwamba yeye ana anauguliwa ingawa watu wakufa walikuwa wanataka yeye aishi kule walisema sisi tutakulinda lakini hiyi akasema kwamba halifa mtukufu ameniamuru kwahi mimi nalazimika kutii amri yake na akasema kwamba hivi karibuni fitina kadhaa itapatikana mimi sitaki kwamba mimi niwe mtu ambaye atakayeanza fitina hii kwa kusema hiieye akaja madina alifariki katika hijiria thalasi na mbili katika madina hausman aliongoza jineza yake na katika uh, janeth lbaki alizikwa wakati wa kufakr kwake kufariki kwake umri wake ilikuwa zaidi ya miaka s riwaya ingine inasema kwamba wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka sbi wakati alipofariki hatabu musa alimwambia abu masud je wei wanadani kwamba baada ya abdullah masud ameacha mtu mba anafanana naye akasema tulipokuwa hatupewi ruhusa kwenda kwa mtume saaa sallam wakatule abdullah bin masud alikuwa anapewa ruhusa amwende na tulipukuwa ttukimwende a mtume sesen tulikuwa tukimkuta abdullah bin masud ana, anamhudumia amtume salllahlhwalih wa sallam harat abdullah bin masud aliku akifuata sunna ya mtume saahau siku moja drat aisha aliulizwa katika masahaba wawili mmoja ni yule ambaye mara baada ya mara wakati wa kufuturu unapofika unapufika anafanya haraka na anafuturu hadrate aisha kasemani nani ambaye ana futuru saumu haraka aliambiwa kwamba hadratu abdullah bn masud anafanya hivi naaisha kasema nitaeleza katika hutuba ya ijumaa ijayo mwenyezi mungu tufuate nyayo za hawa ssiufayahwamasohaba wa mtume salallah alah waal wasalam آمين الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يعمر بالعدل واللسان ويتاه ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تَذَكَّرُوا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر