اشهد ان لا اله <سؤال> الا الله وحده لا شريك له واشهد manrahim halifa mtukufayadahllah taala basalaziz anasema katika hutuba ya ijumaa iliyopita nilikuwa anaeleza kuhusu hazrat abdullah bin masud raziallahu anhu na kuhusu yeye kuna riwaya chungu mzima na sikuweza kueleza riwaya yote katika ijumaa iliyopita kwa hiyo nitaeleza leo kuhusu hazrat abdullah bin masud masahaba walikuwa wakisema abdullah bini masud katika ukaribu na mwenyezi mungu amezidi kiasi hiki kwamba mfano hakuna mwingine ambaye anaweza kufanana naye mtume salllahualah waalhi wa, wa alipokuwa akiwaambia watu wafuate mfano قوما صحابہ علی کوسما واٹواٹ امفانوا عبداللہ بن مسود نرۃ وکن رضی اللہ علیکو آکیسما کوما مشی کے نیا عبداللہ بن مسعد ارطا کتکا روایا موجا علیم احسان عبداللہ بن مسعود na abdullah bin masud pia alikuwa akimpenda mtume salallahu alahi wasallam sana nilieleza matukio yake kadhaa nataka kueleza matukio mengine kuhusu mapenzi alikuwa nayo matukio mingine yanafanana lakini matukio hayo ameelezwa katika riwaya mbalimbali kwaiyi nitaeleza matukio kadhaa kuhusu abdullah bin masud ameandikwa kwamba kwa sababu ya kukaa na mtume muhamad salllahualhwaalh wasalam m- abdabdullah bin masud akawa mcha mungu na mtu wa kufanya ibada ya mwenyezi mungu alikuwa akipenda ibada na nafali kiasi hiki kwamba pamoja kwa na swala su- alikuwa akiswali swala ya duha hivyo ndivyo kila juma tatu na alhamisu alhamisi alikuwa akifunga saumu ya nafali hata baada ya kufanya hayo yote alikuwa akifikiria kwamba yeye anafunga kidogo abdullah bin masud alikuwa akisema mimi sifungi zaidi ya hii kwa sababu kwa ajili ya sala ya tahajud naposali tahaja sana nasikia udhaifu yani alikuwa akiswali sala ya tahajud ndefu sana na kwa sababu ya hii alikuwa akisikia udhaifu zuranasema mtu akiswalis tahajud a, kwa mashati yake au akiswali nafali kwa mashati yake mtu anasikia udhaifu safari moja mtume mtumi wa sallahalih wasalam baada ya kutoa hutuba mfupi akamambiha abubakar kwamba sasa yeye atoe mawaidha At abubakar akatoa mawaidha mawai fupi baadaye mtume sasma akamwambia omar atoe mawaida yeye alitoa hutuba fupi zaidi kiabubaka kisha amam e e ma ye akaanza kutoa hutuba ndefu sana mtume sala alam akamambi kwamba afadalikaaab kwamba am d uaame aa aa akamwambia abdullah masud yei atoe mawaidha abdullah bin masud akamtukuza mwenyezi mungu baadaye akasema maneno haya tu kwamba enyi watu mungu ni rabu wetu quranni mwongozo kwa ajili yetu na kanakaba ni nyumba ya mwenyezi mungu na mtume muhammad saa sallam ni nabii wetu na katika riwaya ingine imepatikana amesema hivi sisi tunaamini mwenyezi mungu ni rab na tunaamini e, islam ni dini yetu na mimi napenda kwa ajili yenu ambayo mungu anapenda na mtume wake anapenda mtume saa salam kwa kusikia hutuba yake akasema ibne masud amesema kweli kabisa mimi pia napenda kwa ajili ya umma a, kitu ambacho ibne masud anapenda ali alipokwenda kufa katika hafra yake mtu mmoja akaeleza kusuhadat abdullah bn masud watu wakaanza kumsifu na wakasema ewe amiru l muminin sisi hatukumkuta mtu mwingine zaidi ya abdullah bn masud ambaye anakhulka njema na anaongea kwa upole sana na wilewile hatukumona mtu mwingine ambaye anafanana na abdulah masud katika kuwa na haufu ya mwenyezi mungu hadrat ali raia taanu akawahutubia wote na akasema mimi nawaulizeni kwakusema kwa kula kiapo cha ja mwenyezi mungu kwamba niembeni kweli kweli kwamba ushahidi huu mnatoa kwa moyo wenu kuhusu abdulah bin masud wote wakasema ndiyo sisi tunasema hayoyote kwa moyo wetu haratali akasema e mola wangu uwe shahidi e, mong, e, e mola wangu mimi pia nina ushahidi huhu kuhusu abdullah bin masud sawa na ushahidi wahawa watu hata ushahidi wangu ni mzuri zaidi kuliko hawa watu harate abdullah bin masud alitimiza haki ya dugu wakati alipofayiwa ku a dugu bin al awam na yee alisihi kwamba mambo yangu yoyote ya, ya kifedha mimi ni kifa basi mambo yangu yoyote ya kifedha ataangalia bin al binlawam na yee akitoa uamuzi wowote famili analazimika kufuata uamuzi wake abu aail anasimulia abdullah bn masud alimwona mtu ambaye aliwaa kikoi na kikoi kilikuwa nafika mpaka miguu yake akamwambie kwamba asogeze uh, kidogo uh, kikoi chake yani asifunge mpaka miguu yake na yeye akamwambia wewe pia unafunga kikao hiki hivi abdullah bin masud akasema mimi kwa sababu mimi ni mfupi na kwa sababu hii kikoi kina fi, kinaenda chini zaidi harthmar alipopata taarifa hii kwamba ameongea na abdullah bin masud kwa maneno haya yeye akamwadhibu inaonyesha kwamba yule mtu ambaye alisema maneno haya alikuwa na kibri kwa hiyo alitoa majibu ya inahiatomar alipojua kwamba ametoa maneno haya basi yeye alimwadhibu yule mtu abduabmasudra alikuwa akimtii mtume salam kiasi gani kivipi akiwipi anhu ameeleza kwamba katika hadisi tukio moja linapatikana kwa kupitia tukio hili linajulikana kwamba namna gani alikuwa mtiifu wa mtume saa salam kwa kidhahiri inaonekana kwamba jambo hili ni la kawaida au jambo hili ni jambo la ufedhuli tu lakini hahkhalifatu lmasihu sani rahillah taala anhu anasema kwamba abdullah bin masud alipata maendeleo ya kiroho kwa sababu a hii kwamba mtume saa ma alipokuwa akinena neno lolote yeye alikuwa akifuata uh, neno lile la mtume salallahu alwaalih wasalam katika hadithi inapatikana riwaya hiyi kwamba halatu abdullah bn masud razillahu taala anhu yani haa khilifa sani anaeleza kwamba halatu abdullah bn masud raziallahu tala anhu mtume sesema alikuwa anakuja kuhudhuria hafla na mtume sesema alikuwa katika hafla fulanina yakawambia maswaba zake kwamba wote wakae na abdullah bn masud alikuwa nje ya msikiti mtume saa salama alipowambia wale maswaba msikitini mskitini kwamba wakae abdullah bin masud wakati ule alikuwa bado nje ya msikiti aliposikia sauti ya mtume saa salam kwamba anasema kaeni kwa iyo akakaa nje ya msikiti na yeye kwa kukaa kama mtoto anatembea akaanza kutembea na nakj akaanza kuja miskitini mtu mmoja ambaye alikuwa haelevi maana ya utini nini alikuwa hajui faida ya utini nini alipomwona abdulah masud kwamba anatembea kama mtoto anatembea akasema kwamba jambo hili ni jambo la ufidhuli, na akaona kwamba jambo hili ni jambo la ujahili kwamba unatembea hivi yule mtu alikuwa hajui kwamba kwamba maendeleo ya mataifa yanapatikana kwa sababu ya, uh, ya utii na yule mtu akamaambia kwamba mtu mesasma alikuwa anawahutubia wale watu ambao walikuwa miskitini lakini we umekaa nje ya miskiti na we umekuja mskitini kama mtoto anatembea ulikuwa unatakiwa wakati ulipoingia miskitini wakati ule ungekaa msikitini kuliko haina haja ya kukaa kule uh, nje ya miskiti abdullah bin masud akasema ndiyo iliwezekana ningefanya hivi lakini kama ningekufa kabla ya kufika miskitini nisingekuwa mtu ambaye alifuata amri ya mtume salallahu alh wa ali wa sallam, na nilikuwa mtu ambaye hakufuata Uh, amri moja ya mtume sallah wasalam hii ilikuwa shauku ya masahaba wa mtume s salam kwamba mm alipokua akinenau i kisema tu kauli walikuwa wa wakifuata yyotearyyote waliuaa abdua bnmasud akasema mimi nilifuata kauli hii ya mtume sa salam ikiwa ningekufa kabla ya kufika miskitini basi katika hali hii ingeandikwa katika amali zangu kwamba ilikuwa amri ya mtume muhammad sa salam ulipata kabla kufa kwako kwa kwa, lakini hukufuata amri ile ya mtume abdullah lakiniwewe ababdkmwambia yule mtu kwamba mimi sikupendelea kwamba mimi niende kwa misikitini kwa kutembea kama ni, ni hali ya kawaida kwa sababu nilikuwa na kawaisabauliuaaafuhi kwamba huenda mimi sitafika miskitini nitakufa kabla ya kufika miskitini na nitasema nini mbele ya mwenyezi mungu atakaponiuliza kuhusu amri ya mtume sa sallam hazur anasema kwamba hatha muslim aud anandika zaidi kwamba kuna tukio lhazrat abdullah bn masud kwamba hat subhana radiallahu taala anhu wakati alipokuwa halifa wakati wa haj katika makka mukarama akasom akaswali raka nne yaani alienda kuhiji na alienda kwa siku chache na kule akaswali raka nne mtume seselma alipokwenda kwa ajili ya kufanya haji mtumi sesilma aliswali raka mbili kwa sababu msafiri anatakiwa aswali raka mbili yani nusu ya swala harat abubakar alipokuja wakati alipokuwa halifa yeye pia aliswali raka mbili kwa sababu alikuwa msafiri harat umar alipokuja kwa ajili ya kuhiji yeye pia aliswali raka mbili yani aliswali kasar nomaz nusu ya swala ambayo ni swala ya msafiri hasrate usman raziallahu taalaanhu badala ya raka mbili akasalira raka nne watu wakaanza kupiga kelele na wakasema kwamba harat usman amebadilisha sunna ya mtume salallahu alih walihi wa salam kwai watu wakamjia hazrat usman na wakamuuliza je wewe umebadilisha sunna ya mtume salallahu alay waalih wa, wa salam kwa nini umeswali raka nne sumaan arajlla taala anhu akasema mimi nilifanya ijtihadi moja kwamba watu wengi wameanza kuja kuhiji wanakuja kutoka katika maeneo mbalimbali na hawa watu wamesilimu hivi karibuni nhawa watu hawajui mafundisho ya dinikufu ya islam kama watu wa zamani walikuwa wanajua wao wanatutizama tu sisi tunafanya nini ili wao wafuate amali zetu na wanapotuona sisi tunafanya amali fulani wao pia wanaanza kufanya jinsi sisi tunafanya na wao wanafikiria hii ndio ni amri ya yaisla hawawatu sababu hawaje madina mara kwa mara na hawapati nafasi ya kututizama tunaswali namna gani kwa hiyo mimi nilidhani kwamba kwamba wakati wa haja hawa wakiniona mimi naswali raka mbili tu wakiniona mimi naswali raka mbili wao wakirudi katika eneo lao watasema sisi tulimwona halifa alikwa naswali raka mbili tu kwa hiyo hii ndio ni amri ya islam kwamba tuswali raka mbili sio raka nne nasma akasema watu watakaporudi katika eneo lao watakapoeleza kwamba wawam nimeswali raka mbili watu kwa sababu hawajui kumafundishu ya islam hawajui kwamba nimeswali raka mbili kwa sababu yakuwa msafiri kwa hiyo kule hwenda kwa sababu hii itapatikana na watu watapotea kwa sababuh ktilafu tapatikana naatkasema basi mimi nikaona niwima mimi niongezi sala raka nne ili hawa wajue kwamba ni raka nne ya swala ikiwa kuna swali hili kwamba namna gani imekuwa sahihi ni swali raka nne kwa ajili yangu kwa jibu lake ni hili yani iye akatoa jibu kwamba kwa nini mimi nimeswali raka nne akatoa jibu lake kwamba mimi nimeoa hapa nimeoa katika maka na kwa sababu nchi ya um, mke pia inakuwa nchi ya mume pia hazur anasema kwa sababu famili ya tusman ilikuwa inaishi kule maka na Uh, familia uh, ya mke wake walikuwa naishi kule maka kwahiyo mimi nadhani mimi si msafiri kwahio mimi natakiwa ni swali uh, swala kamili mradhi haa usmaan alitoa sababu hii kwamba iye ameswali raka rakanne kwa sababu ya hii na vilevile akasema kwamba mimi nimeswali raka rakanne ili watu walikuja kutoka nje wasi wasipotee na wao wasizani kwamba ni raka mbili tu masahaba waliposikia majibu hili wengi wakaelewa na wengine ambao hawakuelewa wakakaa kimya lakini walikwepo wengine ambao tabia yao ilikuwa kuleta fitina wao wakaanza kupiga kelele na wakaanza kusema usman amebadilisha suna ya mtume sallahualhwaalah wasalam miongoni mwa hawa ambao walikuwa wenye fitina wengine wakamjia abdullah bin masud na wakasema wewe umeona leo umetokea nini mtume sa alikuwa akifanya nini na husumana amefanya nini lilo je umepata taarifa ya hii mtume saa sallam katika siku za haji alikuwa akiswali raka mbili tu alikuwa akiongoza raka mbili tu lakini ausman ameswali raka nne harat abdullah bin masud aliposikia maneno haya akasema angalieni kazi yetu si hii kwamba sisi tulete fetena kwa sababu halifa lazima ikiwa ikiwaameswali raka nne lazima kutakuwa na hekima na nyinyi hamkuelewa hekima yake ni nini, nini kwa hiyo nyinyi usilete fetena khazrateu abdullah bin masud anasma mimi pia nimeswali saliraka in ne ñuma yaake mimi piya qatika pa na mamuma walioswali salira ka in ne mimi piya nime saliraka in ne lakini mara baada ya swala nilifanya duaa na nilisema e molawangu uni uni unikubalie raka mbili tu ile ile ambayo nilikuwa ndi pamoja na mtume muhamad sau salam na raka mbili zingiepaanaabdulahbmasd akaswali raka nne lakini ee hakupendelea ile sababu ambayo ilikuwa kinyume na swala ya mtume akafanya salalalal wasalamfayaduh kamba mola wangu unikubalia raka mbili tu usinikubalia raka nne yeye alikuwa mamuma aliswali raka nne pamoja na uh, aa usman rajiullahu taala anhu na yeye alipata hababu mara mbili alimtii ali na vilevile ali swala lakini baadaye akasema kwamba mimi sitaki nipate sababu zaidi kuliko ile ambayo mtume salallahu alwaali wa sallam alikuwa akituongoza aki wakati wa kuswali swala kwa hiyo yeye akafanya dua kwamba e emwala wangu ukubali raka mbili tu kisha lm anasema kwamba katika utii wa uhalifa pia alikuwa mtu wa aina yake yeye alikuwa hajui kwa sababu gani usman ameswali raka nne badala ya raka mbili ingawa wengi wanasema kwamba hii ni sahihi kwa sababu mtu anapokwenda katika nchi ya mke au nchi ya mtoto au nchi ya wazazi kule watu wanadhani kwamba si, si usafiri kwa hiyo jambo hili lilikuwa sahihi kisha usmanrazltalanhu alikuwa mwangalifu sana ili watu wasipotee wasidhani kwamba ni swala ni raka mbili tu nnia yake ilikuwa hii kwamba watu wasi wasipate mfano huu kwamba rakani raka mbili tu si raka nne kwa sababu ya hii usman aliswali raka nne na abdullah bin masud hakufanya hivi kwamba yeye aliacha swala baada ya raka mbili bali aliswala swala yote alitii halifa ali mtukufu na baadaye alifanya dua na katika dua akasema e eh, mwala wangu ukubali raka mbili tu usikubali raka nne sasa angalieni hii hali ya utii ilikuwa inapatikana ndani yake ilikuwa kwa sababu ya kumfuata mtume salallahualh waalh wa, wa salam na katika maka inasema kwamba watu saba tu walikuwa wasomi wengine walikuwa si wasomi lakini hawa watu kwa sababu ya kumtii mtume salalahualhwaalh wa, wa salam walipata ushindi duniani kote kwa sababu ya utii huu walipata ushindi kwa hiyo tunatakiwa tukumbuke nukta hii kwa kupitia amali ya abdulah bin masud utii wa ukhalifa unapatikana ndio maana mtume salallau alwaal wa salam mara kwa mara alisifu sana mwenendo wa ha abdullah bini masud na hii ndiyo ni njia nzuri ya kuepukana na fitina ya kila aina kila mwanajumuia anatakiwa afuate mfano huu na mwenendo huu ikiwa anataka kupata ufaulu siku moja maswahaba walitoka usiku na abdullah bin masud pia alikuwa pamoja na masaaba wengine mtu mmoja alipokuja kuwauliza maswaba kwa nini wamekuja usiku harat abdulah bin masud akasema tumekuja fajin amig yani tumekuja kwa njia ya mbali sana na wakasema mnaenda wapi mnaelekea wake Aka, wapi akasema betulatik yani tunaenda hanakaba hau akasema kwamba haat umar alipoulize kwamba waulize kwamba ayagani ni aya azim kubwa katika qoran tukufu haatu abdullah bn masud akasema aya, aka aya h allah la ilah ilawa alhayu lkayum la taakuzuhu senatu wala noum kisha akawulize kwamba aya mohkam ya qor'an tukufu ni, ni ayagani abdullah bn masud akasema إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى حضرت عمر أكامبيه لمت قام بأولي بآية إليو ني غاني ني من يعمل مسكالا زرة خير يراه ومن يعمل مسكال زرة شر يراه كيشا تمر أكاولي زتنا وقالت قرآنه أن أمام حوف يموغي نفتقان ولا أماني أهل الكتاب من يعمل سوء جزء به ولا يجد له من دون الله وليا ولا نصيرا هذا مر أقسم قرآن القرآن عبد الله بن مسود أقسم الذين أسرفوا على أنفسهم لا تقنطوا من رحمة الله إن الله يغفر الزنوب جميعا إنه الغفور الرحيم حيث أمر الله huyu ambaye anasoma ayahii je huyu ni abdullah bin masud watu akasema ndio bila shaka huyu ni abdullah bin masud ambaye anasoma aya hizi araumar kwa kusikia ayahi zote akasema kwamba abdullah bn masud anajua mambo yote ya yafika na lazima kwakusikia majibu haya yote haratumar alikuwa ameshajua kwamba ni abdulah bn masud ambaye anatoa majibu haya hadrat abdulah ibn masud anaeleza siku ya badri mtume sala akawauliza sallam akawauliza masohaba umnasemanini kuhusu hawa wafungwa hadratu abubakar akasema ya rsulllah sallahu alihi wa sallam hawa watu ni katika kaumu yako na katika familia yako wasamehe na owahofirie huenda mwenyezi mungu atawajalie watatubu harat umara akasema ya rsulllah salallahuali walh wa salam hawa watu wamekukadhibisha na wamekusumbua kwa hiyo wewe uwauwe hawa watu wote ambao wamefungwa baadaye abdullah bin rawaha akatoa mauni yake ya rasulllah salllahual walhi wa salam utafute msituni na uwaingizi hawa watu pale kisha uwachome hawa moto mtume soasema akasikia maoni hawa wote lakini hakutoa uamuyi wowote bali akaenda katika hema yake abdullah bn masud anasema watu wakaanza kuzungumza wenyewe kwa wenyewe kwamba mtume soasema atafuata rae na maoni ya nani baada ya muda mfupi mtume soasema akatoka nje katika hema yake na naakasema mwenyezimungu ana laini mioyo ya watu kadhaa kiasiki kwamba mioyo hiyi nakuwa laini zaidi kuliko maziwa na mioyo mingine inakuwa migumu kiasi hivi kama ni mawe nakasema mtumi sasem ewe abubakar abu mfano wako ni kama mfano wa ibrahim baaday akasema mfano wako ni kama mfano wa haasala salau wasalam alsema kwamba e, mola wangu ikiwa unawahiu hawani watu wako kisam bas bila shaka wewe nsaaa yani e eh wangu usiache hata nyumba moja yahawa makafiri kisha akasema hayo pia yani akamwambia ya tumar kwamba mfano ni kama mfano wa musa alah ssalatu wassalam ali yesema raba natmis alam fala yuminu hata yarabulahabul alim e eh mola wetu huangamize mali yao yote na ufaye mioya iwe migumu na hawataamini mpaka waone adhabu kisha mtume sala llahu alih wa alihi akasema kwa sababu nyinyi umna hitaji msaada na hawafungua watatoa jiziya au watawawa haatu abdullah bn masud anasema mimi nikamwambia mtume sala lahu aliwalih wa salam ewe mtume salallaualiwalih wa salam sahl bin asi aasiadhibiwe kwa sababu mimi nilimsikia alikuwa anasifu islam kwa kusikia hii mtume salau salam akakakimya abdullah bin masud anasema niliogopa sana kwamba mtume saau salam atanikashirikia lakini baadaye mtume salllahu alhiwali wasalam wa akasema kwamba sawa yeye hataadhibiwa mtume salallahu alah walihi wa salam alipukaa kimia yeye alidhani kwamba mtume salala sallam atamkasirikia na yeye akapata haufu ya mwenyezi mungu sana kwa sababu ya hii hazur anasema kwamba hii hi, ilikuwa hali yake ya yake ya, kuhusu haufu ya mwenyezi mungu hazrat abdullah bin masud alikuwa akitoa mawaidha siku ya alhamisi tu na hutuba yake ilikuwa fupi sana na ilikuwa yenye maana na maarifa a kiasi hiki kwamba saba moja anasema kwamba haatu abdullah alipokuwa akimaliza hutuba yake tulikuwa tukitamani kwamba angetoa hutuba ndefu zaidi alikuwa akitusome hadisi moja tu, tu, me, Nawakati, le, hadithi, tu me, ya mtume sallaualawalh wasallam na wakati alipokuwa akieleza hadii ya mtume saa salam hali yake likuwa ya aina yake kwa sababu ya aenya mme sa aasuoabdulah bmasd aliusome hadii moja ya mtume saa alam aliposmamaneno haya sameo rasulllah ai nilimsikia mtume saaallwalaaea saau aaufu ya een hata mawazi yake pia yalianza kutetemeka kwa sababu ya haufu na baadaye akasema abdullah bin masud kwamba huenda mtume salllahu al walh w salam alisema maneno haya au maneno mengine yalikuwa yanafanana na, na maneno haya wakati wa kueleza hadithi alikuwa akiwa mwangalifu sana hali yake ilikuwa kwa sababu hii kwamba mtume salalahual alisema yeyote ambaye anasema hadisi ambayo mimi sikusema basi yeye amefanya dhambi kubwa sana katika riwaya ingine inapatikana katika riwaya inapatikana ina hivi kwamba sabamoja anasema nilikuwa nikimwendea abdulah bn masud mwaka mzima alikuwa mwangalifu sana kwa, kwa kwele, katika kueleza hadithi ya mtume salaa sallam siku moja akasema mtume salalahu alwalhwasalam aamesema hivi kwa kusema maneno haya jasho likaanza kutoka katika mapaji yake na akasema kwamba mtume naakasema alisema maneno haya au alisema maneno yalikuwa ya yanafanana na maneno haya yani alikuwa mwangalifu sana wakati wa kueleza hadithi ya mtume saa sallam abdulah masud alikuwa akisema kwamba mimi nataka mimi nisi nisinuliwe nisichukuliwe baada ya kufa kwangu ili hisabu yangu isichukuliwe katika riwaya inapatikana kwamba abdullah bn masud akapata ugonjwa na tukamkuta kwamba yeye ana wasiwasi sana akaulizwa kwa nini una wasiwasi sana akasema mimi nimepata ugonjwa huu ghafla mimi naona bado mimi sikuwa tayari kuaga dunia hii kwa hiyo mimi nina wasiwasi sana nina haufu sana yeye wa kueleza mauti yake akasema kwamba siku ile itakuwa si rahisi kwangu mimi naona nitakapokufa nisichukuliwe kwa binguni ili, nisi, ili hisabu yangu isichukuliwe hasrat abdullah bini masud alifanya wasia hii na katika wasia kwanza aliandika bismillahi rahmani rahim huzuri anasema kila mmoja anaandika bismillah lakini kwa nini aliandika bismillah kwa sababu alikuwa anajua kwamba mwenyezi mungu ni rahman rahim yaani alikuwa anajua mwenyezi mungu ni mrehemevu na msemehevu ndio maana kwa kueleza sifa za mwenyezi mungu alianza kutoa wasia yake ili ikiwa kuna jambo lolote linalopatikana ambalo linaweza kuvuta ghadhabu ya mwenyezi mungu aweze kuokoka katika ghadhabu ile ndio maana alisifu alitaja sifa hizi za mwenyezi mungu hazur anasema abdullah bin masud hali yake ya kifedha ya ki ilikuwa kiasiki kwamba ye alikuwa apokei posho aliacha dirham nyuma yake na alifanya wasia kwamba sanda yake iwe ya kawaida na iwe ya thamani ya derhamu ya mbili tu hahrat uthman aliongoza sala ya jeneza yake na alizikwa katika kaburi la janatu lbaqi usiku alizikwa katika rewa ingine inapatikana hivi kwamba baada ya kuzikwa kwake asubuhi katika kaburi lake yalikuwa maji zur anasema labda mtu mwingine ali ali alifanya hivi ili kaburi lake liwe madhubuti saba moja anasema nilimjiha abdullah bin masud saba moja anasema nilimuliza saba mwingine akasema je kuna mtu mwingine yote ambaye anafanana na abdullah bn masud akasema hapana hakuna mtu yeyote ambaye anafanana na fananana abdoullah bin masud haata ali harim bin hezam anasema nimekaa katika hafla ya sahaba wa mtume salllahu allah waalihi wa sallam lakini sukumkuta mtu mngine yoote kamani abdoullah bin masud ambaye yei alichukia cukiya duniya hi azur sahaba mingine ambaye ni eleza sifa yake leo ni ndugu wahad uhman bin maazon na mke wake alikuwa dada dada whatumar alioa zaidi ya mke moja mke moja alikuwa k ali wa hind bint walid kutoka kwake omar na fatima walizaliwa na mke mwingine alikuwa fatima bint abu sufyan wakati aliposilimu umri wake ulikuwa miaka kumi na tisa yaani katika ujana wake alisilimu wakati alipohamia familia yake nzima ilihamia madina abdullah bin salama alipatia nafasi nyumbani kwake familia yote mtume saa sallam alipohamia madina mtume sala sallam aliwapatia hadhama na ndugu zake eh, sehemu kwa ajili ya kujenga nyumba alikuwa mtu ambaye alisilimu mwanzoni na alishiriki katika vita ya badhri na vilevile vita ingine yoyote pamoja na mtume salallahu allahu ualih wa sallam wakati ha uthmani bin masun alipofariki aliacha binti moja aka mambia aka toa nasa ko ajilia kudama ambaye ni ndugu yake harat smanhart hadrat abdullah nasema hadret kudama na hadret usman walikuwa mjomba wangu baada ya kufariki kwa hasrate osman bin mazun mimi nilipeleka ujumbe wa mposa na usman hadret kudama akakubali na baadae nilipata mchumba mwingine habari hii ilipofikia mtume salallahu al walih wa sallam hazuru saa sallam akamwita hazrat kudama na akamuuliza kuhusu habari hii na akasema huyu ni binti wa dugu yangu mimi sitaki nikosee kuchagua mchumba kwa ajili yake kwa sababu huyu ni binti wa wamdugu yangu ambaye amefariki kwa iy mimi nicachagua mchumba mzuri kwa ajili yake mtume umtume saiai sallem aka akasema huyu ni binti yatima kwa hiyo yeye ataolewa sawa na lewa sawana heyari yaake yeye ana baba ni vizuri ulive ni vizuri lakini yeye ataolewa sawa na sawana yake na sawa na ruhusa yaake kwa hiyo mtume saa sallam koiyo baadayo sawa na saha ya mtume sa wa w sallam yulla binti aliolewa na kijana mwingine badala ya huyu kijana na mtume sa lau alhw wa sallam ali faya hiwi sababu yule binti alikuwa hana baba aliko yatima isije akadulumiwa maana sawa na hayari yake aliolewa hadrat kudama katika hijiria 36 katika umri wa miaka6n alifariki mwenyezi mungu atujalie sisi si, tuweze kuiga mifano ya masahaba hawa na tuweze kuiga mifano ya mapenzi na vilevile vile mifano ya maarifa ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hatuokoye tusijiingize tu, tu, si, katika fitina hazuru nasema baada ya swala nitaongoza jeneza moja ya kwanza ni ya amtol afis bati saheba aliyekuwa mwenyeji wa karaci na aliwahi aliwahikuwa sadalajina wa karaci tarehe ishirini na saba ya september katika umri wa miaka tisini na tatu amefariki ina lilahi waina lahi rajiun baba yake alikuwa anaitwa gulamdr ghulamali na baba yake alikuwa katika masahaba wa senamalah salatu wassalam na yeye alikuwa mwanajeshi kwa hiyo alikuwa anapata uhamishu mara kwa mara hapa na pale na sehemu yote alipokuwa wakienda alikuwa akifanya uh, kule mazingira ya dini yani yeye alikuwa akifanya mazingira ya dini na watu walikuwa wakiona mfano wake walikuwa wakijiunga na jumuiya kwa hiyo hivi alikuwa aki akipata jumuia kule na nyumba yake ilikuwa inatumiwa kama ni sent kwa ajili ya swala baba yake alitaka famili yake watoto wake wakae kardhian ndio maana watoto hawa walikaa kadhian mama wahamadhulhafis saba pia alitoa maisha yake yote kwa ajili ya dini elfu moja mia tisa salai na sita ni mwaka ambamo wali hamia kadian hafiz begem saba ali maliza masoma ya shule ya secondary baadaye alisola mpaka daraja rabia na baadaye alianza kutoa huduma katika jamaat aliolewa na mahmud bati sahib hamuslema razillahu taala anhu ameandika mimi niliona katika ruya namna gani mama wa binti ameniandikia barua na ameniuliza kuhusu mchumba na mimi yeyi ameniambia jin wajina la mchumba baadaye yule binti alikuja na mama yake pia alikuja kwa hiyo walipoeleza ilikuwa ile ile niliona katika ndoto na hazur akasema kwamba ndiyo Ohio yote mnayosema mimi nimeshawahi kuona katika ndoto yangu kwa hiyo hazrat muslemau raialah anhu alisema sawa nawemnaweza kumwoza binti yenu baadaye alihamia karachi na kule alianza kuitumikia jamaat kwa kuwa sadlajna na pamoja nahi, leya, na hii aliendelea na masomo yake baadaye alifanya mdegri katika islamiat na alishika nafasi ya kwanza elfu moja mie ti mume wake alienda afrika na ye pia alikuwa akienda kule mara kwa mara na aliwahi kukaa liberia pia baadaye walilazimika kurudi kadia kraci elfu moja mia ti ti moja ali kuwa nsectniv souther wa jehlem tangu elfu moja mia ti na 97 mpaka mai 218 aliwahi kuwa sadalajna wa karachi karachi ni mji mkubwa sana lakini yeye alifanya ziara ya jamaat zote na alifanya mikutano mbalimbali vikao mbalimbali na aliimarisha jamaat takriban miaka sabini aliendelea kuitumikia jamaat amta nur sayaba ambaye ni sadhalajina wa siku hizi kule krachi anasema kwamba marehemu alitoa huduma nyingi sana alikuwa mwinye moyo mpole alikuwa akiwaelimisha watu kwa njia nzuri na alikuwa akiandika majukumu yyote katika dairi isije akasahau na baada ya kumaliza shughuli zake alikuwa akifahamisha makao makuu alipokuwa akipata ujumbe wote kutoka makao makuu alikuwa akisambaza uh, amri ile kwa makatibu wote na alifanya kazi yake yote kwa imani halisi na vilevile alionyesha mfano mzuri wa utii wa khalifa amtu bari nasar saba ambaye amefanya kazi pamoja naye anasema kwamba alikuwa akifanya kazi kwa hekima sana alikuwa hana tabia ya, ya kuonyesha kwamba yeyi ni bosi na ofisa shairi la seinamaalah ssalatu wassalaam lililoandikwa na katika lugha ya kiparsian chini ya uongozi wake kitabu kile kilichapwa amtu nasr barisaba anasema kwamba alikuwa mwenye subra sana alikuwa alikuwa kile, alikuwa akirekebisha mambo kwa kutumia hekima sana azura anasema siku hizi pia kuna matatizo mengi yanapatikana katika famili ya mbalimbali kwa hiyo mwenyezi mungu awajalii hawo wote waweze kurekebisha hali yao na vilevile wale ambao wnawamepewa jukumu la kurekebisha hali wao pia waweze kufanya kazi hii vizuri anasema kwamba yeye alikuwa aki akishauriana nasi kuhusu mambo mbalimbali ya jamaat na alikuwa akifanya kazi pamoja nasi kama ni mwenzetu bila kuonyesha kwamba yeye ni ofisi wetu yeye alikuwa akizingatia sana ili mwajukuu wake wasome qurani tukufu na alikuwa akiwatendea watumishi wake wote na alikuwa akifanya juhudi ili aweze kutimiza haki yao yote mwenyezi mungu namsamehe na na apandishe madaraja yake mwenyezi mungu awajalie watoto wake waweze kufuata nyayo zake jeneza ya pili ni ya athnan sahib alikuwa sektry mura karjia wa belgium tare iir9 ya september amefariki na lilahi na lah rajiun baba yake aitwaye bana riswan alikuwa mana jumuiya wa kwanza ambaye ni mwenyeji wa belgium ali na jamaat katika miaka mwaka wa 6 bana adnan hakujunga na jumuia kwa sababu ya baba bali alifanya utafiti na baada ya kufanya utafiti alfu moja mia tisa tisina nne alijiunga na jumuia na baada ya kujiunga na jamaat akawa mwanajumuia mzuri sana na akaanza kufanya mahubiri uh, alfu moja mia tisa tisin nane aflmoa ilipangwa ya mahubiri halifa wanne alisema ali kwamba huyu anaweza kufasiri katika francis na katika dutch pia yaani yeye alikuwa akifasiri hutuba ya halifa mtukufu amijemaat wa belgium anaandika marehemu alikuwa na maradhi ya kenser alipona kidogo kwa hiyo akaanza kuja misin haus alipopona kidogo na, na alikuwa akisema kwamba kwa fadhila za mwenyezi mungu nimepona kidogo na wagonjwa wengine ambao walikuwa na maradhi hii wote wamekufa lakini mungu amenijalia afya alikuwa memba wa timu ya public relation baadaye ya elfu mbili na kumi na sita hazur anasema mimi nilimteua kuwa sektary ya umur ya kharjia na kwa bidii sana na juhudi sana aliendelea kutoa huduma zake alifanya juhudi sana ya kutambulisha jumuia katika idara ya serikali amir sab anasema ingawa alikuwa mgonjwa lakini alikuwa akienda pamoja nami katika idara za serikali na alikuwa akifanya majukumu yake alipokuwa hospitalini yeye amefanya tafsiri ya vitabu mbalimbali yeye alikuwa akirudia tafsiri ya ch mara ya tena kwa kuhakikisha kwamba ni na tafsiri ile ni sahihi amir sb anasema kwamba adhansab alikuwa akisema kwamba maradhi haya yamekuwa rehema kwa ajili yangu kwa sababu ya hii mimi nimeanza kusoma vitabu ya sinlasalatu wassalam na imani yangu juu ya mwenyezi mungu zaidi kuliko zamani yani, alipokuwa mgonjwa katika hali hii pia alikuwa radhi pamoja na ridha ya mungu katika siku zake za mwisho alisihi ndugu yake kwamba uache mambo ya dunia na utume wangu mda wako wote katika kaa mama yake anasema katika famili ya jumuia iliingia kwa kumpitia baba wa banaadhran na baadaye alienda nchi za arabuni na aliporudi nyumbani alikutana na mbashiri ali na kwa sababu mahubiri yake baba yake alijiunga na jumuia wakati siku moja alipokutana na halifa wanne katika be akamwambia halifa mtukufu kwamba tafadhali niombee mungu anipatie imara mama wa bana anan anasema baba yake, haliku haja, haliku ya dunia. na alikuwa akisikia aki aki aki hutuba na alikuwa akiwambia watoto wao pia wasikilize hutuba na alikuwa tayari kutoa huduma kwa ajili ya jamaat kila wakati hazur anasema kwamba alikuwa amejenga mahusiano mazuri na uhalifa mwenyezi mungu amgofirie na mrehemu na mwenyezi mungu aendelee kuipatia jamaat watu waaina hii ameacha mke mtoto wa kiume na binti moja mwenyezi mungu awaimarishi hawo wote نودع لي وزقه وفاتن يا وزه آمين الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه وَنَعُوذُ بِاللَّهِ مِنْ شُرُورِ أَنْفُسِنَا وَمِنْ سَيِّئَاتِ أَعْمَالِنَا مَنْ يهده اللَّهُ فَلَا مُضِلَّ لَهُ وَمَنْ يُضْلِلْ فَلَا هَادِيَ لَهُ وَنَشْهَدُ أَنَّ لَا إِلَهَ إِلَّا اللَّهُ ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر