السلام <سؤال> عليكم ورحمه الله اشهد الله bismillahi rahmani rahim halifa mtukufu yadhahlataal bnslaziz anasema leo mimi nitaeleza kuhusu maisha ya masahaba wa mtume salalalwalwasalam kuhusu masahaba hawa maelezo yao hayapatikani katika historia kuhusu maisha yao imeelezwa kwa ufupi sana lakini mimi nataka nieleze nieleze kuhusu maisha ya masahaba mtumesasana walioshiriki katika vita ya badhri ili maelezo uh, yao yapatikane katika vitabu vya jumuia ndiyo maana mimi nitaeleza kuhusu masahaba wote wa daraja waliopata wale maswahaba hata kama katika historia maelezo ya maisha yao yanapatikana kidogo hata maelezo yale madogo ni yenye baraka kueleza aahawa wali, masahaba walikuwa ambao walikuwa wadhaifu sana lakini walikuwa katika mstari wa kwanza kulinda islam na kwa sababu ya nguvu ya maadui hawakukupata haufu bali walikuwa wanamtegemea allah subhanahu wa taala wao waliahidi watamtii mtume sala llahu alai waalihi wasallam kwa ajili ya kutimiza ahadi yao wao hawakujali hata kutoa nafsi zao kwa sababu ya utii wao na kwa sababu ya kutimiza ahadi yao mwenyezi mungu aliwabashiria na alitangaza kwamba yeye yupo radhi pamoja nao harat abdurabi bin ha Bin aus ni sahaba iaus nisahabamojatmsasallam kusu yeiye kuna mauni imbali, imbalimbali wingine wamesema jina jinalakelilikuwa abdullah ibn ishaq anasema jina anajinalakelilikuwa abdullah bin haq na ibn umara anasema jina ni abdrab bin haq alikuwa katika ya banu banukaraj نہ علی شری کی کٹکا بیٹہ یا بادری پامو جنم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کی شہ صاب گنی حضرت سلامہ بن ثابت حضرت سلمہ علی شریقہ یا بادری ویٹا یاد ابو سفیان علی موا حضرت سلمہ بن ثابت baba wa hadhrat salama na baba mdogo pia waliwawa katika vita ya uhud kama ka masohaba wengi wengine waliwawa katika vita ya uhud mama yake alikuwa anaitwa lela bint yaman alikuwa dada wa hahrat huzaifa bin yaman kisha haraet sinan bin safini sahaba mwingine wa mtume saa salam yeye alikuwa katika tawi la banu salama la kabila la banu khazraj mama yake alikuwa naitwa naela bente kes na alikua na, na mtoto moja alikua naitwa ibne masud katika hijiria kumi na mbili yeye ali silimu yeye wakati wa akba betesania alikuwa pamoja na masohaba sabini katika vita ya badri na vita ya ohod pia alishiriki alikuwa katika vita ya handaki na katika vita ya handaki aliwawa ali katika njia ya allah subhana wa taala kishani has abdullah bin abde manaf sahaba mwingine alikuwa katika kabila la banu noman alikuwa na lakabu ya abu yahya mama yake alikuwa anaitwa etwa humema binte ubad alikuwa na binti moja jina lake pia lilikuwa humema علی شریقی کٹکا ویٹ یا بادری نہ اہد کی شا صابین حضرت موجود علی فریقی آصوبی وقت علی پٹوکا واجیل ویٹا یا اہد نہ جن الا کے لیلو مورج بن آمیر نہ آلوکو کا ٹیبیل الا بنی آدی ماما يكي اليكو انا ايتوا سودا بنت خيسما بن حارث بن حارس انا اليكو كتيكا قبيله الاوس ماما يكي اليكو دادا وحضره سعد بن خيس alikuwa na mabindi wawili asma na kalsam na alishiriki katika vita ya badhri siku ambayo mtume salllah ihu sallam alitoka kwa ajili ya vita ya ohodh asubuhi ile alifariki ali yeye amehisabiwa pamoja na wale watu ambao walishiriki katika vita ya ohod kwa sababu alikuwa na nia ya, ya kushiriki katika ohod ndiyo maana mtume saaa salam alimhisabu katika watu walishiriki katika ohod کیشا کو نصابہ منگین حضرت مائس بن انصاری آئس بن مایس نصاب منگین آلکوا کٹی کا کبیل اعلی بنو ضوریکلم عالم فی کو ڈگوا حضرت سعیبت yeye pamoja na ndugu yake aitwaya moaz alishiriki katika wita ya badri ali shiriki katika wita yo te pamoja na mtume s sala aatais katika wita ya handak na bere mauna pia alishiriki na alikuwa pamoja na mtume a salam katika wita yo te wakati wa khalifa wa hdrt abubaka riano wa wakati wa vita ya yamama alifariki ali wawa ali katika njia ya alla کشنه عبد الله بن سلمہ بن مالک ني صحابہ منګينه ومتموس السلام یہ الکوہ کټیکا قبیلہ الانصار علی شریکی کټیکا ویتا یا بدری نہ اوہودنہ کټیکا ویتا یا اوہود علی واہ کټیکا نجی یا اللہ حضرت عبد الله بن سلمہ وقتی علی پوہوا یہ یہ نہ حضرت مجزر بن زیاد والی فنی و کا سنڈا موجہ نہ والی لیٹ و مدینہ حضرت عبداللہ بن سلم جی سلامہ صلی اللہ وآلہ وسلم نہ یارسلی اللہ صلی اللہ تو توانگ والی شریکت کا ویٹا یا بادری نا نہ ام وکٹ کا ویٹا یا اہد تاکا ممی نہم لیٹ ہاپار یعنی یہی آزی کو و کا مدینہ ایلی ممی nivye karibu na kaburi lake mtume saa akamruhusu afanye hivi harat abdullah bin salama ambaye alikuwa mtu mnene sana nharat mujazar bin ziad alikuwa mtu nyambamba katika riwaya imeandikwa hivi wote wawili walikuwa wa sawa katika ngamia katika uzito watu wakashangaa mtume sa salam akasema kwamba amali za hawa watu wote wawili wamefanya kuwa uh, katika uzito wamekuwa kama ni kitu kimoja kisha ni sahaba mwingine hadrat khalda jina lake lilikuwa masud bin khalda na katika riwaya ingine jina lake ni masud bin khalid alikuwa katika kabila labanuzureak la ansar katika vita ya badri na uhoda alishiriki na katika riwaya ngine inapatikana kwamba aliuwawa katika tukio la bere mauna na katika riwaya ngine inapatikana kwamba yeye aliuwawa katika vita ya heber kisha hadrat masud bin saad ni saaba mwingine wa mtume saa sallam hadrat masud alikuwa katika kabila la ansar litwalo banu zurak katika vita ya badri na hoda alishiriki na wengine wanasema hadra masud bin saad katika tukio la beri mauna aliuawa muhamad bin amara na abu neim wanasema kwamba aliuawa katika vita ya khibar si katika beri mauna kisha kuna sahaba mwingine hadra zaid bin aslam yeye pia ni ansari zaid bin aslam alikuwa katika banu kabila banu ajlan wa ansar alishiriki katika vita ya badri na uhod na wakati wa uhalifa aad abubakar radillahu taala anhu kwa kupigana na tulaha ali fariki karibu na chemchem zulaha karibu na chem chem alipigana na zulaha na kule ali wawa کیشا صاحب امگین ابو منظر یزید بن عامر کے لیک بن امر علی کو کٹکا کبیلا الصار البنو سواد کٹکا بیت اکبا نہ وہد نہ بدری علی شریکی وٹوٹوا کے والا و نا پٹیکا نہ کٹیکا مدینہ نہ بغداد كيشا سابا مغني أَمْرٌ بن سَالِبَةٍ انساري ني سابا صلى الله عليه وآله وسلم آل لَّا قبيلة على بنو آده قبيلة لا انسار آل شريك ويتا يبادرين بن سالبا آنا من نقول نكا tume seselema akaweka mkono wake juu ya kichwa changu mtoto wake muzaha bin salama anasimulia kwa kupitia baba yake kwamba katika umri wa miaka mia moja harat omar saleba مہالمبن ٹمس وسلم علی وکا مکونواک نیولی باد نیوسی حضرت ابو خالد حارث بن کیس بن خالد بن مخالد نصابہ منگین وم ٹُم صلی اللہ علکوا کٹیکا بنو زوریک کبیل عل انصار علی کولیکا نق و القابو کے زائدی علی شریقی کٹیکہ ویٹا یا بادری نقابہ نبی ویل کٹیکا ویٹا alishiriki pamoja na mtume sal llah alahw alih wa sallam pamoja na hadrat khalid ben warid alikuwa katika wita yama ya yamama ya na kule akapata majiraha na akapona lakini rautanu aaaaaapamoja na wale masahaba waliwawa katika wita ya yamamn abulah bn salba صابہ جنہیں علاقے عبداللہ بن سالبہ شری کی کٹکا ویٹا یا بادری پموجنا ڈگویا کے حضرت بہاد بن صالبہ علی شری کی کٹکا ویٹا صاحب بن سالبہ انصاری huyu alikuwa katika bani adi kabila la ansar alikuwa na ndugu wawili hadrat abdullah na hadrat yazid ndugu yake hadrat yazid katika bite akba ula na sania alikuwepo na huyu pia alikuwa katika bite akba yeye pamoja na ndugu yake abdullah bin saalba alishiriki katika vita ya badri na uhod جنا لا کے لنا ائی تو من بن سعال مالك بن منصور صحابہ منگینے جن لا کے لکو بن منصور ائی لکو کٹکا کٹکا لبن اسید و انصار ائی شری بن بن سخر پمبوجن ڈوبیا کہ محبد بن کیس علی شری کی کٹیکا ویٹا یا بادری نا اہود کی شا کنا عبداللہ بن عبد صحابہ منگین علی کو کٹیکا بنو ادی امبال نے قبیلا لا انصار yey alishiriki pamoja na mtume saai sallem katika vita ya badrina katika vita yote pamoja na mtume sala sallam kisha nimute bin kushal ansari katika roa ingine jina lake ni muatte bin bashir alikuwa katika kabila la banu zubaya lilikuwa tawi la, la ansar alikwepo katika bet akba علی شریح کی کٹکا ویٹہ یا بادری نہ اوہوت پموژن ام ٹو صلی اللہ وسلم حضرت سواد بن حوزن نصحبین ومٹم جن اللہ کے لکو سواد بن روضن کٹکا روینگین جن اللہ کے لنگین نی اسود بن روزن نا سواد بن ذورقیا ن جن اللہ کے لنگین علی واحق و شری کی کٹکا ویٹا یا بادری نا اوہوت کی شا نی حضرت معت بن اوف alikuwa sahaba wa mtume s sa salam harat moathi bin of alikuwa katika kabila la khuza walikuwa wenzawa wanu lakabu yake ilikuwa banu ouf hazrat moat bin of, of alikwepo katika wakati masahaba walipo hamia habasha wakati mtume sa salam alipo hamia madina یہی علیقا عبد بن مناف و وکتبہ ماحقات امٹم عالم فی کونڈو حضرت صالبہ حضرت معتبن اوف علی شریقی کٹیکا ویٹہ یا بادری نا احد نہ خاندک نویل ویل کٹکا ویٹا اوٹ علی شریقی پموجہ نمٹم صلی اللہ علیہ وسلم معتبن اوف کا ہجری یا ہمشرین صابہ کٹکا عمر امیا کا صابین علی فریقی کی. کیشا صحابہ حضرت بوجیار. حضرت علی شری کی کٹکا ویٹ اہد خو سونا پٹیکانہ ہی حضر امر بن بخیر حضر امر بن بخیر عل کٹیکا کبیل علا بنوسعد حضرت عامر علي شریکیٹ کا ویٹ یا بادرین بن حضرت بن حضرت, حضرت خالد بن بکیر ہوا ووٹی نگو زاکی والی بعد حضرت بن isa ni harat amr bin suraka bin motbar jina lakni suraka wakati wa uhalifa wa hman uhali, wa uhali alifariki mama yake alikuwa ana itwa kudama wingine wanasema jina jina la mama yake likuwa amena أمير بن سراكا، قبيلة بن سراكا، أمير بن سراكا، أمير بن سراكا، الله بن سراكا، بن سراكا، بن بن عبد المنصر، alifaya dugu katika saad na hadrat omar bin suraka hadrat mar bin saraka alishiriki katika vita yabadri ohod na handak vilevile katika vita yote alisiriki pamojana mtume ssalam harat amar bin rabia anasimulia mtume sal w waalam ya sariya pamoja nasialik hat ar bin saraka alikwa mtumrefu wakati tulipokuwa safari hasrat umar bin soraka akashika tumbo lake kwa sababu alikuwa na njaa sana na kwa sababu yanjaa alikuwa hawezi kutembea anasema sisi tukafunga jiwe moja katika tumbo lake kisha akaanza kutembea pamoja nasi sisi tukafika katika kabila la arabu wao wakatupatia karamu chakula kisha baadaye sisi tukaondoka tena baada ya kula chakula walipoondoka harat omar bin saraka akasema nilikuwa nafikiria kwamba miguu miwili inabeba tumbo lakini leo mimi nimeona kwamba tumbo kwa hakika linabeba li uh, miguu badala ya miguu ina, inabeba tumbo yani mtu anakuwa na njaa mtu hawezi kutembea حضرت عمر بن سراقة و قاتب و خالفة و عثمان علي فريقي كيشاني حضرت صابر بن حزال ني صحابة ومتومة صلى الله عليه وسلم علقوا قتل قبيلة لبنو عمر بن أوف قتل قبيلة يبادري و قتل قبيلة يوتي و قتل قبيلة يوتي علي شريكي و موجة نمتومة صلى الله عليه وسلم کٹکہ ہجری یا کو منا امبیلی کٹیکہ ویٹہ یمہ علی فریقی کشن حضبہ بن کیس علقوا انصاری نہ خزرجی نہ علی شریقی کٹیکہ ویٹہ یا اوہد نہ بدری حضر سمہ رضی اللہ تعالی انہو میا کے لیکولی نیٹ و خدیجہ suba na mtoto mmoja alikuwa naito abdullah mama yake alikuwa katika kabila la banu judara yule mtoto alifariki na zaida yule mtoto alikuwa hana mtoto mwingine haa ubada bin kas alikuwa ndugu yake haha suba bin kas na ubada bin kas walikuwa baba mdogo wa abu darda zad bin kas ni ndugu yake mwingine kisha aakbab مولا أتبا بن ازوان يعني صحابه من جيني مطمه صلى هذا خباب رضي الله تعالى عنه الکو متوم و عتب الکو انایتوا کل لقب ابو يحيى مطمه صلى الله عليه وسلم وقتي علي فهاميه مدينه علم فيا ويقوى نقوى حضر تميم حضر خباب علي شريكي يا بادري الله عليه وآله وسلم تا هجريا كومينا تيسا علي فاريكي علي یہ کوٹو کا فیملی یا بنو جسم ونگین بابیا کا علیٹو علی شری کی کٹکا ویٹا یا بادری نا اوہت پامو سلم ساو نار وایا موجا صلی اللہ وسلم علیم فائیاں علی پامیا مدینہ کیشا صاحب ابو مخشی اطائی أعلم أن جوليكانا أبو مخشي جنالا <سؤال> كان بن مخشي هي بدري شريكي كيشهدر بن أبي سرعاء نِسَاءَ صحابة من صلى الله عليه وسلم موسى بن أقبا alishiriki pamoja na ndugu yake amar katika vita ya badhri hasemen adhi ameeleza ameliz maelezo yake katika wale watu walihamia habsha lakini wengine wanasema jambo hili halithibitiki yeye alishiriki katika vita ye ye ya badhri tu peke yake yeye hakuhamia habsha شاہ حضرت امیم بن حضرت امیم مولا انصارنی صحابہ بنو غنم نا عالی شری کی ویتا یا بادری نا اہود حضرت ابو الحمرا مولا حضرت حارث بن افراہی صحابہ منگین وم ٹو صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم katika vita ya badhri na uhodhe alipata bahati ya kushiriki katika vita ya badhri haramhara moof na muaves na mtumwa wake aliwachwa huru walikuwa na ngamia moja tu hao wote walikuwa wanapanda juu ya ngamia kwa zamu kisha ni harat abu sabra bin abi ruhum abu sabra ni lakabu yake lakabu yake ilikuwa mashhuri kiasiki kwamba watu wakasahau jina lake mama yake alikuwa naitwa bara minte abdul mutalib alikuwa shangazi wa mtume muhammad salllahu alaih wa sallam kwa hiyo huyu alikuwa kazan wa mtume sal lla i sallam alihamia habsha mara mbili wakati alipu hamia mara ya pili mke wake pia alikuwa mamoja naye alikuwa na watoto watatu jina lao ni muhammad abdullah na saad hawa ni watoto watatu wakati alipohamia madina kutoka maka wakati ule alikaa kwa munzer bin muhammad mtume salh llahualihwalih wa sallam alifanyaabu salama na kati yake ke aalifaya alif, udugu alishiriki katika vita ya badre ohod na khandak na wilewile katika vita yote alishiriki pamoja na mtume slى الل ل wasalam baada ya kufariki kwa mtume sى الl wl wasalam ali yaca madina na alihamia maka hra abu sabra wakati usman ali fariki kisha ni sabith bin amr bin zayad ni sahaba mwingine ibne ishaq na zuhri ambao ni wanahistoria wamesema kwamba familia yake ilikuwa kutoka katika banu najar aliwahi kushiriki katika vita ya badhri na katika vita ya uhud aliwawa katika njia ya allah kishani aabul awar ben al haris hazrat abul awar ben haris kusu jina lake kuna ekhtilafu ibne isaq anasema jina lake ni Ibn la ka'ab ibne amara anasema jina lake ni haris bin zalem baba dogo alikuwa naitwa kaab waleyamba hawajuyi kosu familia yao wakasema kwamba alikuwa ali wa kaab معما اب آور آلکونا اٹو امریا آلکو کٹکا کبیلا لابان ادی بین نظار آلی شیری کٹکا ویٹا بادرینا اہد کشن ابس بن آمر بن ادی ابن ساکا نسم جینے لاکے ابس بن بین اکبا امسم جی نکنی ابسی مم mama yake alikuwa naitwa um lyamin binte zuhar bin salba binte saliba alikuwa kutoka katika kabila la bunu khazraj hadrat abs alikuwa mingoni wawalema sohaba sabi ini ambawalikwepo katika bite akba katika vita ya badri na ohod alisheriki kishani hadrat ayas bin bukaire ni sahaba mwingine alikuwa naitwa ibn abi luqair alikuwa kutoka katika kabila banu saad billesh hadhi atakir hadhi amir hadhi ayas na hadhi khalid hawa wote ni wale ambao waliislimi katika dhari arkam akil khalid na khalid nugu hawa wote ambao walihama pamoja nawalika kwa rufa bin abdul munzur katika madina walipohamia madina na alikuwa na ndugu watatu kutoka kwa mama yao hao wote walishiriki katika vita ya badri ibne yunus amesema ayas alishiriki katika vita ya misri na katika hijiria nne alifariki na riwaya ingine inasema kwamba kwa katika vita ya yamama yamamai ndugu zake katika vita ya badri waliwawa wali kuhusu harat amer kuna riwaya moja kwamba yeye ali katika bere mauna hadat yas bin bukir katika vita ya badri ahod na khandak vilevile katika vita yote alishiriki pamoja na mtume saawasalam alikuwa miongoni wale watu waliotangulia kusilimu na alikuwa miongoni wa wale waliuhamia mwanzoni عليك بابا با محمد بن أياس، متو الله سلام، ألي فين يدوه كاتيا كن كاتيا أم ايه بن أسلم أنا سيملي أبو متوتو الله سلام الله سلام kwamba umwozi dada yetu na mtu fulani mtume sosama wakasema kwamba mnaonaje kuhusu belaal belal, belal ni mtu mzuri zaidi koi wale watu wale wakandoka baadaye tena wakaja na wakasema tena ewe mtume salalahu aliwaalii wasallam tafadhali umwoze binti dada yetu na mtu fulani mtume salalahaliwalihw salam akasema kwamba je umnaonaje kuhusu bilal bilal ni mtu mzuri zaidi kuliko huyo mnasema kisha wao tena ili wafikirie wakaja mara ya tatu wakaondokaeaamaeemtume waka mtume wa eemtume s salam umwoze dada yetu, yetu na mtu fulani mtume sam akasema mara ya tatu tena kwamba mnasemaje kuhusu bana bilal kisha akasema mnasemaje kuhusu yule mtu ambaye ni miongoni wa watu wa pepo kisha wale watu wakamwomba mtume sallla a salam kwamba yeye amooze dada yao pamoja na hart belal hii ilikuwa daraja ya harat belal ndio mwanzoni walikataa lakini baadaye al, yoyote aliyosema mtume sallah alwal wasalam alikubali wapo wasaba wengine ambao walipoambiwa mara ya kwanza walikubali moja kwa moja lakini wapo wengine ambao walisema wali nafasi kufikiria lakini kutoka katika riwaya hii inajulikana daraja ya ya ilikuwa gani kisha ni malik bin numela, mama yake alikuwa alikuwa anaitwa walismanaaanafaualakinioaiariaya hiajuiaaaaaaliuaaas alikuwa katika kabila y banu muzena alishiriki katika vita ya badri na uhod katika vita ya uhod aliuwawa kisha unes bin qatada bin rabia ni sahaba mwingine alikuwa kutoka katika kabila la os alikuwa pamoja na mtume sa salem katika vita ya badri katika vita ya uhod aliuwawa أبو الحاكم بن أخلص بن شريك نمتو أمباي علي موه هذا خنساء بنت خزام هذا أناس عليكم أممك وحضرة أناس سيكو يأوهد علي بوهو بابا هذا خنساء علي موزة بنت ياكي نمتو منجين لكني ييهي عليكم حمبند يلمتو كويو أقام جيه أمتو ميه صلى الله عليه وسلم حضرة خنساء kai mtume so sallam akavunja ndoa ile mtume so salama akasema kwama huyu binti hapendi yule mtu basi hii ihinakaa si sahihi kishabaada aza khansa ali olewa na abu kutoka katika nikahiaza saabin abulobaba ali zaliwa hazur anasima hu ndi in imfano wahuru wa manamke katika islam wapo wengine ambao wanawalazimisha mabinti yao wanatakiwa wachukue mfano huu kisha harat hares ben arafa ni sahaba mwingine kuhusu harat hares inasema kwamba alikuwa katika kabila la banu ghanam alishiriki katika vita ya badri na ohod kisha ni harat rafe ben unjada yeye alikuwa sahaba ansari baba yake alikuwa naitwa abdul haris onjida ilikuwa jina la mama yake yey alikuwa najulikana kwa jina la mama yake alikuwa kutoka katika kabila la banu umaiia alishiriki katika badri ohodna wita ya khandak sawana riwaya moja nixi kwamba mtumi slallh alh wlih wasalam arafeben unjida na hadrate husain razillah tala anhu alifaa ndugu kisani a julayda bn kas hoyupi aliku a sahaba amtume sa salm mama yake ke alikuatoka katika قabila lاbanusalama jinalake lengi neni hulayad bn kas ali sriقi katika vita ya badrina ohd ndugu yake aitwaya khalad sawa na wana historia wengine yeye pia alikuwa katika sahaba walioshiriki katika vita ya badhri kisha ni hadhre thakaf bin amar sahaba mwingine hahra thakaf bin amar kuhusu kabila lake inasemwa kwamba wengine wamesema ni kutoka katika banu aslam na wengine wanasema ni kutoka katika banu asad na wengine wanasema alikuwa kutoka katika kabina la banu wasalam na alikuwa mwenzawa abdushams pamoja na ndugu yake wawili alishiriki katika vita ya badri ndugu yake ni malik bin amar na mtalaaj bin amar hadret sakf bin amr alikuwa miongoni wa wale maswaba waliohama mwanzoni katika vita ya badri ohod na khandak na khebar نا كتika بيتا يا خبر عليو وكتيكا إن جيا يا الله كيشاني هذا السبرة بن فاتك عليكوان أن دعوة خورايم بن خاتب بابا ياك عليكو أن أيتوا فاتك سبرة جنارك اللي سامورا بن فاتك بيها امن بن خورايم أنا سيمليا baba yangu na baba mdogo walishiriki katika vita ya badhri na wao walichukua ahadi kutoka kwangu kwamba mimi sitapigana na waislamu abdullah bin yusuf amesema samra bin fatik ni yule sahaba ambaye aligawa dimashki katika waislamu anahesabiwa pamoja na watu wa siria mtume wa wa sallauawl wasalam alisema medzani katika mkono wa mungu mungu anainua kaumu fulani na anaangusha kaumu fulani yaani mwenyezi mungu kwa sababu ya vitendo vyao wana waangusha wanawainua ilipoelezwa mbele ya abu darda akasema kwamba yeye anayo nuru ya mtume sal llahi iw salam saba moja anasema kwamba nilimkuta mtu mmoja alikuwa anamtukana samura lakini yeye hakumjibu akafanya subira ingawa alikuwa na hasira sana kwa sababu ya kuwa na hasira yeye akaanza kulia lakini hakumtukana haku yule mtu ambaye alikuwa na mtume mtu sala llahualhwaalihi wasallam wa alipapata taari fi akasema samura ni mtu mzuri ikiwa anapunguza nywele zake vile vile kikoi chake kiwe juu kidogo yeye alipopata taarifa hii mara moja akanyoa nywele zake na vilevile vile akainua kidogo kikoi chake yeye alikuwa anasema kwamba mimi nataka nikutane na mshirikina ikiwa yeye ananiua anani basi ni sawa mtu mwingine atakuja gine atakuja ambaye atafanana nami aret imam bukhari amesema yeye na ndugu yake wote walikuwa wale masoahaba ambao walishiriki katika vita ya badri haya yalikuwa maelezo ya masahaba wa mtume salla saa salam baada ya swala ya jumanitangoza jeneza mbili jeneza kwanza ni ya bana unku adnan ambaye alikuwa sadr jamaat wa malaysia tare nane ya oktobar katikamremaka sabiin na nne alifariki ina lilahu inala rajiun baba yake alikuwa miongoni wa jimuia, wale jumuiya walio jiunga na jumuiya zamani sana alijiunga na jumuiya kwa kupitia muhammad salikin baba yake alikuwa mufti wa mkoa wa jehoa baada ya kujiunga na jumuiya alihamishwa katika idara yingine ya serikali198 bana saheb saheb alizaliwa katika mwaka194 katika mwaka 68 alichukua sta shahada kutoka chuo cha malaysia baadaye akaanza kufanya kazi katika idara mbalimbali ya serikali mpaka 8mo alifanyia kazi katika idara ya waziri mkuu vilevile katika beijing na bangcock aliendelea kuitumikia katika ubalozi wa malaysia mpaka 97 alifanyia kazi katika ofisi ya waziri mkuu 96 upasuaji wa moya, moyo ulifanywa baada ya kupona akaanza kufanya kazi katika ofisi ya waziri mkuu alijiunga na jumuiya pamoja na wazazi wake 1956 lakini aliporudi 1981 kutoka bangkok wakati ule alijimarisha ima imani yake sana alifamtukufu wanne alimteua kuwa sadar wa kwanza wa malaysia katika uongozi wake jumuia ilipata maendeleo sana bethusalam na bethurahman zilijengwa katika uongozi wake alifanya kazi sana ya kuleta wabashiri kutoka indonesia vilewile alituma wanafunzi jamia ahmadi ya rabwa na kadian tangu miaka miwili iliyopita alikuwa na maradhi alikuwa anauguliwa alilazwa hospitalini na baadaye akaniandikia anataka kwenda hospitali ya thahra pakistan akaenda kule alipona kidogo lakini baadae tena afya yake iliharibika na akalazwa hospitalini kwa fadhila za menyezi mungu alikuwa musi ameacha nyuma yake binti moja na watoto wa kiume wawili Danaana, ismail saheb alikuwa kutoka katika familia kubwa yenye heshima sana lakini alikuwa mnyenyekevu sana alikuwa anaitumikia jumuiya ipasavyo kwa juhudi sana na alikuwa mtu mwenye hekima sana na kwa ajili ya kazi ya jumuiya alikuwa akifanya kazi m- m- kwa muda mrefu sana alikuwa akiwatendea vizuri wabashirina wanajumuiya wote na alikuwa anawapatia malezi mazuri watoto wa jumuiya na alikuwa akisema kwamba hawa watoto ni mustakbal ya jumuiya mke wake anasema kwamba alikuwa akisisitiza watoto wapate elimu ya juu na alikuwa anafikiria kila wakati kuhusu maendeleo ya jamaad siku ya kufariki kwake kulikuwa hakuna ambulense hospitalini kuliko hakuna gari kwa ajili ya kupeleka maiti yake kule msikitini jumuiya iliwasiliana na mtu wa china yeye alikuwa anapeleka maiti ya watu huyu mtu wa china aliyepeleka maiti yake akaandika katika facebook akasema wakati yeye alipopeleka maiti alipata uzoifu wa aina fulani anasema mimi nilipoanza kuendesha gari katika barabara ambayo ilikuwa foleni inapatikana sana nilipochukua maitia huyu marehemu foleni ili ili ilipotea yani kulikuwa hakuna foleni na nilifika miskitini katika saa moja tu na nilipofika miskitini nikaona kwamba huyu lazima ni mtu ambaye ni mtumishi wa dini mwakili w tabshir sahib raba mansur khan sab amesema kwamba marehemu aliitumikia jumuiya kwa kuwa sadha jamaat wa malaysia yeye alikuwa kama ni baba kwa ajili ya wanajumuia anasema mimi nilizungumza naye kuhusu maelezo ya jamaati nilimkuta yeye ni mtu mwenye hakima sana yeye katika hali ngumu alifanya shughuli zote za jumuiya vizuri ushauri wake ulikuwa mzuri sana mwenyezi mungu aiweke roho ya marehemu halapema na awajali watoto wake waendelee kuendeleza mema ya baba yao na awajalie waweze kujenga mausano mazuri zaidi na jamaat zya pili niab hammaakall msahab tare tano waotober katia miaka thaanii nan amefariki a alizaliwa ali katika kijiji karibu na kadian alikuwa alikuwa akiswali tahajud alikuwa hakupata masomo ma, ma, ma ya shule lakini alikuwa akisoma qurani tukufu alikuwa akisoma qurani tukufu kila siku mara kwa mara katika ramadhan alikuwa akishiriki tarawi ili aweze kusikia qurani tukufu wakati wanawake walipokuwa wakienda miskitini kwa ajili ya swala ya jumaa alikuwa akikaa katika mstari wa kwanza mskitini kwa hiyo alikuwa anatangulia kule miskitini alikuwa akiishi maisha ya kawaida yote alikuwa akikusanya fedha alikuwa akitoa katika mipango mbalimbali michango mbalimbali na alikuwa akimshukuru sana kwa kufanya hivi aliwasaidia watu wengi na aliwaoza mabinti wengi na alitoa dhahabu yao ya mapambo kwa ajili ya kuwasaidia mabinti alikuwa akitoa sadaka sana kwa fadhila za mwenyezi mungu alifanya wasia ameacha ame mabinti wawili na watoto wa kiume wa nane alikuwa dada wa latifa mkal sahib aliyekuwa mbashiri mume wake anapata nafasi mara kwa mara kufanya wakfia arzi mtoto wake bashar nazir ni mbashiri hafiz halim ambaye ni mtoto mkwe yeye pia ni bashiri mpwa wake moja ni mbashiri na mpwa wawili wamehifadhi kurani tukufu mjukuu wake wawili mjukuu wake moja anasoma hapa Uh, jami ahmadi ya ungereza zuru anasema kwa kawaida anaongoza jeneza ya mama wale wabashiri ambao hawakuweza kushiriki jeneza na mtoto wake pia alikuwa anaitumikia jumuiya hakuweza kushiriki katika jeneza ya mama yake ndio maana mimi nimechagua niswalishe jeneza yake bishara nabi anasema baada ya kumaliza jamea hamadhia nilipokwenda kuitumikia jamaati siku moja niliporudi yumbani asubuhi sikuweza kwenda miskitini kwa ajili ya swala mama yangu akasema ewe mtoto wangu wakati unapoitumikia jumuiya katika jamaathi yako kule watu wanakutizama labda kule ungeenda lakini hapa hukuenda lakini kumbuke mungu anakuona kwa hiyo uendelee kuzingatia swala zote na uendelee na imani hii kwamba mungu anakuona kila wakati anasema nilipokuwa nasoma jameamadia baba yangu alifariki yeye aliangalia watoto wote vizuri anasema nikamwambie siku moja je nimambie ni jumu hiye kwamba mama yangu ni peke yangu kai nihudumie mama kwe nisipelekwe nje ya pakistan kwa kusikia hii yeye akahuzunika sana na akasema kwamba ukitepelekwa sehemu yoyote aende kule hii si sahihi kwamba yule mtoto ambaye nimemtoa wakfu nimwambie akaye kwangu na wale watoto wangu wengine ambao wanachuma wana dunia niwaambie waende sehemu yoyote wakipenda waende hii ilikuwa hali ya imani yake bana harai anasema elfu moja mia tisa kumi natatu nilipokwenda yumbani likizoni nikamwambia je niache watoto wangu kwako alikuwa dhaifu sana lakini hakuni ruhusu akasema hapana U, uchukue watoto wako na mke wako kwa sababu watoto na mke wanatakiwa wapae wakae pamoja zur anasema kwamba hii ndio huu ndio ni mfano mzuri mwenyezi mungu aiweke ruhu ya marhemu halapema na mwenyezi mungu awajalie watoto wake waendelee kubaki juu ya dini amin diniamin الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولا ذكر الله قل