السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن din as-sirāt al-mustaqīm sirāt al mustaqīm rahmanirahim halifa mtukufu adhahullah taala bnasl aziz anasema tafsiri Ana ya aya hii ni kama ifuatayo anaimarisha misikiti ya mwenyezi mungu yule ambaye anamwamini mungu na siku ya akhira anasimamisha swala anatoa zaka na yeye hamwogopi mwingine isipokuwa mungu basi huenda hawa watakuwa miongoni wa wale waliongoka alhamdulillah mwenyezimungu ametujaalia katika mji huu tumepata bahati wa kujenga msikiti wa kwanza na leo kuna ufunguzi wake ghorofa ya dunia au ghorofa inayojengwa kwa ajili ya kupata masilahi ya dunia katika ufunguzi wa ghorofa hizi sawa na desturi ya dunia hasusan katika nchi hizi na kwa kawaida katika dunia nzima watu wanafanya shamra za aina mbalimbali na wanatangaza kwamba kutoka katika ghorofa hii tutapata faida ya dunia na tutapata faida fulani lakini ufunguzi wa miskiti unapofanywa sisi tunapojenga misikiti na tunapofanywa ufunguzi wake tunajenga misikiti kwa nia hii kwamba tutapata ridhaa ya allah subhanahu wataala na kwa kujenga nyumba ya allah subhanah wataala lengo tunalotakiwa tuwe nalo ni hili kwamba tutapata ridhaa ya mwenyezi mungu kwa kujenga nyumba hiyi allah na kwa ajili ya kupata ridhaa ya allah sisi tunalazimika kukufuata amri zote za mwenyezi mungu na katika amri za mwenyezi mungu amri ya kwanza na lengo la kwanza lililoelezwa na mwenyezi mungu ni kumwabudu mwenye, mwenyezi mungu na kutimiza haki ya ibada yake inatakiwa haki ya ibada hii itimizwe jinsi mwenyezi mungu alituaamuru aya hii niliyosoma sasa hivi mbele yenu katika aya hii kama nimeshafanya tafsiri yake mwenyezi mungu katika aya hii ametuambia kuhusu lengo hili na amesema wale ambao wanajenga misikiti lengo lao linatakiwa liwe lengo gani au ni watu gani ambao wanatimiza haki ya ujenzi wa msikiti amesema hawa ni wale watu ambao wana, wanafanya fikia wanakuna fikira ya kuimarisha msikiti na wanaendelea kuzingatia msikiti uboreshwe zaidi hawa ni watu ambao wanamwamini allah subhanahu wataala na siku ya akhira hzuri anasema kwa kusema wengi wote wanasema kwamba sisi tunamwamini mungu na tunaamini siku ya akhira lakini mwenyezimungu anasema inatakiwa kauli hii ithibitike kutoka wka, kwa vitendo vyenu na hali hii inaweza kupatikana kuthibitika wakati mtu atakapoimarisha swala atakaposimamisha swala na kwa kupitia vitendo vyake atathibitisha kwamba anaimarisha anasimamisha swala na hali hii inajulikanaje namna gani itajulikana kwamba anasimamisha swala kwanza ikiwa mtu anaswali swala kwa jamaa basi hii itathibitisha kwamba anasimamisha swala na jambo la pili ni kwamba katika swala mtu anatakiwa awe azingatie unyenyekevu na vilevile amwelekee mwenyezimungu kweli kweli na hii ndiyo ni maana ya swala inayopatikana toka katika maandiko ya saidnaalasalatu wassalam basi wale ambao wanaotimiza haki ya ibada ni wale watu ambao wanaswali swala kwa jamaa na wanakuwa mwelekeo wao, wao unakuwa upande wa mwenyezi mungu na kwa nia hii wanaswali swala wanaendelea kufanya dua na wanaendelea kufanya istikfar na kwa kuzingatia sana wanaswali swala wakati wanapo poteza um, umakini wao mara moja wanamwelekea mwenyezi mungu hazur anasema kila moja wetu anaweza kuchunguza hali yake kwamba kiasi gani sisi tumepata hali hii ya kusimamisha swala au kiasi gani tunafanya juhudi ya kupata hali hii ya kusimamisha swala katika dunia hii wengi ni wale ambao hawaswali swala kwa jamaa hawazingatii swala kwa jamaa hata kama wao wanakuja miskit, miskitini hata kwa kuja miskitini hawazingatii swala zao kama ip, wanatakiwa kama ipasavyo ikiwa hali hii inapatikana yani mtu hazingatii swala yake sisi tunaweza kujua kuhusu hali, hali yetu kwamba je sisi tupo pamoja na wale watu ambao mwenyezimungu amesema ni watu ambao wanatimiza haki ya ibada na haki ya msikiti kisha mungu amesema wale wanaisimamisha swala ni wale ambao wanatoa zaka wanajitolea kwa ajili ya dini ya mwenyezimungu na kwa ajili ya kuboresha hali ya vyumbe vya mwenyezimungu na kwa ajili ya kuitimiza haki ya vyumbe wanatoa mali kisha mungu wanasema wao hawana haufu ingine isipokuwa haufu ya mungu wanakuwa katika fikira hii kila wakati isije kwa sababu ya amali yetu yoyote mwenyezimungu mungu atatukashirikia na isije tukakosa rehema ya mungu kwa sababu ya amali zetu wanafanya vitendo vyao sawa na amri ya mwenyezimungu wanazingatia amri zote za allah subhanahu wataala wanazingatia amri zote za mwenyezimungu zilizotolewa kwa ajili ya mwaaminio mk- mk- mkweli na amri hizi zote zimeelezwa ndani ya qurani tukufu basi jukumu hili si jukumu la kawaida Ambayo, ambalo mwislamu mwaaminia amepewa kisha baada ya ujenzi wa msikiti huu wale ambao wanaishi karibu na msikiti hiyo ambao wanaishi katika eneo hili wao wamepewa majukumu zaidi baada ya ujenzi wa msikiti huu sasa mnalazimika kutimiza haki ya ibada ya mungu wilewile mnalazimika kutimiza haki ya vyumbe vya mwenyezi mungu ndipo nyinyi sawa na mwenyezimungu nyinyi umtahisabiwa pamoja na wale waliongoka ndipo nyinyi mtahesabiwa pamoja na wale, wale, wale, wale watu ambao mwenyezimungu anawarehemu kabla ya aya hii ndani kabla ya aya hii mwenyezimungu amesema washirikina hawana haki kwamba wao wajenge misikiti au waimarishe misikiti kwa sababu mioyo yao inafanya ibada ya miungu mingine na yule ambaye anaabudu miungu mingine yeye hawezi kutimiza haki ya ibada ya allah wala hawezi kutimiza haki ya vyombe vya mungu na nahazuru anasema kwamba shiriki inakuwa aena mbalimbali sainamaalaa salatu wassalam aliwahi kusema shiriki inakuwa ya aina mbalimbali shirki ya aina moja ni ile ambayo ni dhahiri katika shiriki hii mtu anaabudu masanamu omawe anaabudu uh, kitu kingine kisicho na hai au anafanya masanamu kuwa mungu, mungu wake basi hii ni shirk ya kidhahiri anasema sinam ala salatu wasalam kwamba bado shiriki hii inapatikana duniani yaani ushirikina huu kwa kidhahiri unapatikana katika dunia hii hata mpaka siku hizi lakini amesema zama hini zama ya mwanga na elimu kwamba watu wenye akili wanachukia ushirikina wa aina huu ingawa huur anasema ingawa ni yani ushirikina huu lakini kwa sababu manadamu amepewa elimu amepata ufahamu sasa akili yake haikubali mtu abudu masanamu abudu mawe au hawa masanamu wanaweza kutusaidia lakini amesema seinamala salatuwassalam kwamba kuna shirki ingine ambayo kwa kujificha inafanya kazi kama sumu na ushirikina huu unaendelea kuzidi sana katika dhama hii na ushirikina huu ni hu kwamba watu hawategemei hawa mwenyezi mungu hata kidogo na senaaslam em ameeleza maana yake ni nini amesema watu wanategemea masilahi ya dunia zaidi kuliko mwenyezi mungu badala ya kumtegemea mungu wanategemea masilahi ya dunia wanategemea shughuli zao na biashara yao nwanazingatia biashara yao zaidi shughuli zao zaidi kuliko mungu hii ndiyo ni sababu kwamba wao hawazingatii swala na hawajali kuhusu jukumu la kuimarisha misikiti hazur anasema basi tunatakiwa tufanye maombi tunatakiwa tumuombe mwenyezi mungu kwa wenyenyekevu sana e mala wetu utujalie sisi tuwe waaminio kwelikweli kwa sababu mtu anaweza kuwa mwaminio kwa fadhila za mwenyezi mungu kwa hivyo kwa kuomba fadhila ya mungu mtu anaweza kuwa mwaminio haswa hazuru anasema tusifurahi kwa sababu ya hii tu kwamba sisi tumejenga msikiti mzuri tumejenga msikiti menye maridadi katika filadelfia bali sisi kwa kutimiza haki ya ujenzi wa msikiti huu wakati tutakapoinama mbele ya allah subhana wataala tuweze kusikia sauti hii kwamba hawa ni wale watu ambao walijenga misikiti kwa ajili ya redha ya allah subhanahu wataala kisha walifanya juhudi ya kutimiza na kutekeleza haki yake basi hawa wanahisabiwa pamoja na wale watu ambao wameongoka ambao mwenyezi mungu yupo radhi nao hzura anasema basi tunatakiwa tuwe na fikira hii tufanye juhudi tuwe na fikira hii ndani yetu wakati tutakapokuwa na mawazo haya na fikira hii na tutafanya tena juhudi kwa ajili ya mawazo haya basi katika hali hii baraka za msikiti huu tutahisi katika dunia hii vizazi vyetu witaweza kuungana na dini kwa sababu ya hii na sisi kwa sababu ya hii tutaweza kusambaza ujumbe wa mwenyezi mungu katika eneo hili na vilevile tutaweza kuimarisha umoja wa mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezi mungu katika hali hii hivyo ndivyo tutaweza kupeperusha kupe bendera ya mtume muhammad salllahualiwal wasalam duniani kote sainamalsalatu wassalam ameeleza lengo lingine la ujenzi wa misikiti amesema kwamba mahali ambapo tunataka au nataka kusambaza ujumbe wa dini tukufu ya islami basi mujenge miskiti katika eneo lile amesema seinaasala amesema sasa hivi jumuia yetu inataka kujenga misikiti mingi kwa sababu miskiti ni nyumba ya allah mahali ambapo katika mji au kijiji chochote ambacho tumejenga misikiti basi mujue kwamba jii la msingi la maendeleo ya jumuia limeshawekwa ikiwa kuna kijiji au mji ambapo waislamu ni wachache au wanapatikana kidogo basi na kule mnataka kusambaza mafundisho ya islam kule inatakiwa msikiti moja ujengwe kisha kishamwenyezimungu mwenyewe atawavuta waislamu katika eneo lile lakini shati ni hii yani sihii kwamba msikiti ujengwe bali shati yake ni hii wamba katika ujenzi wa msikiti nia iwe, iwe halisi yani, msikiti ujengwe kwa ajili ya allah si kwa ajili ya kuonyesha wenie na msikiti huu yani, huanasema sl amesema kwamba msikiti ule ujenzi wake uwe kwa ajili ya yada katika ujenzi wake masilahi ya nafsi yasipatikane ndipo ridha ya allah itapatikana hazur anasema tunatakiwa tuendelee kuzingatia na saa hia sainamalassalatu wassalaam kwamba tunajenga miskiti na tunajitolea kwa ajili ya ujenzi wa miskiti katika kazi yote tusiwe na nia ya kuonyesha wengine bali natakiwa iwe niya hii kwamba msikiti ukijengwa tutaswali swala na vizazi vyetu pia vitaswali na vitaendelea kuungana na dini kwa kupitia msikiti huu hazur anasema basi pamoja na ujenzi wa msikiti huu na pamoja na kuimarisha msikiti huu tumepewa jukumu lingine kubwa sana na jukumu hili wamepewa wenyeji wa hapa na jukumu hili ni kwamba mufanyie njia ya mahubiri ya islam msikiti huu inaseemwa kama katika, katika mji huu wa waislamu wana misikiti arobaini na 47, au kuna cen jumla arobain na saba lakini mskiti uliojengwa kama ni msikiti huu ni msikiti wa kwanza katika huu basi kama msikiti huu umejengwa kama ni msikiti kwa sura pia na hatukujenga msikiti huu kwa ajili ya kuambia watu wengine kwamba sura ya wa waislamu inakuwa ya aina hii bali tumejenga mskiti huu kwa ajili ya hii kwamba kutoka katika mskiti huu mafundisho mazuri ya dini tukufu ya islam yataelezwa duniani na watu watajua kuhusu mafundisho mazuri ya islam kwa kupitia mskiti huu sisi ni wale watu ambao tunasambaza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya islam na sisi tutasambaza mafundisho ya islam kwa kupitia vitendo vyetu sisi kwa kupitia vitendo vyetu tutasambaza mafundisho ya islam na kwa kufanya hivi sisi tutaongeza tuta idadi ya wanajumuia pia kazuru anasema mimi nimeambiwa kwamba wanajumuia wanaishi mbali sana kutoka katika msikiti huu sikuwa ni nyumba mbili nilikuwa naongea na amir sahb yeye ameniambia kwamba msikiti huu ni mkubwa sana eneo la msikiti ni mkubwa sana na tunaweza kupata ruhusa ya kujenga nyumba hapa karibu na msikiti huu ikiwa sisi tunajenga nyumba karibu na msikiti huu ikiwa wnajimu i wanapewa ruhusa ya kujenga mskiti ya nyumba karibu na msikiti huu basi watu wengi watapatikana karibu na msikiti huu zuur anasema kwamba uh, mapendekezo haya pendekezo hili ni nzuri sana ikiwa ruhusa anaweza kutolewa basi inatakiwa pe pendekezo hili lifuatwe yani wanajumuia waje na waishi karibu na mskiti na wakati wanajumuia watakapokuja kuishi karibu na msikiti huu nawanajumuia watakuja kwa nia hii kwamba wataimarisha mskiti na pamoja hi, na hii watasambaza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya islam katika hali hii mwenyezi mungu ataweka baraka katika nia hii na insha allahu taala wanajumuia wataweza kujenga na kuishi karibu na misikiti huu halifamtukufa yadhahula tala mnslaziz anasema historia yetu inatuambia kwamba elfu moja mia tisa na ishirini wakati mfutiamasadsaab alipokuja marekani kwa kuwa mbashiri wakati ule katika kwanza kabisa alikuja katika mji wa hiladelfia katika bandari ya hiladelfia lakini hakupewa ruhusa ya kuingia katika nchi hii wakati ule yeye hakupewa ruhusa ya kuingia na yeye alifungwa katika nyumba moja na kule wafungwa wengine pia walikuwepo kwa sababu ya mahubiri ya mbashiri katika miezi miwili wafungwa kumi na tano walisilimu yeye alikuwa nafana mahubiri lakini pamoja na hii, alikuwa na vitendo vyake, alikuwa wake, na alikuwa alikuwa vitendo vyake wake pamojana hiialiaatendo vakeaasemaa watu takriban elfu tano sita walijiunga na wakati ua wallmama ikiwa tunaendelea hubiri hivi na watu wanaendelea kujiunga na jumuiya kiasi hiki basi katika muda mfupi watu malaki na malaki wataweza kujiunga na jamaa nazuru anasema kwamba hatukuweza hatu kupata lile lengo letu kulikuwa sababu yoyote au sisi tulikuwa dhaifu kwa sababu yoyote hatukuweza kupata lengo hili imepatikana hil fa tuanze kufanya juhudi hata haur anasema wakati wa sainam alah ssalatu wassalam katika zama ya sainam alsalam ujumbe majumuia ulifika hapa seinama alah ssalatu wassalam ameeleza habari hii katika kitabu chake kiitwacho barahini ya ahmadia seinama alah ssalatu wassalam anasema hivyo ndivyo wazungu wengi katika nchi hizi wanasifu jumuiya yetu na wao wanasema wamejiunga na jumuiya hii yaani wao wanasifu sana jamaat na wanasema kwa kauli yao kwamba sisi tunaafiki na mafundisho haya anasema dor beker george baker saskahana avenue nyumba namba ya nyumba ni mea na ine katika pfiladelphia katika magazine of religion, religion, kwa kusoma jina langu na kusobari yangu ananiandikia barua na katika barua yake anasema mimi naafiki na mawazo ya imamu wenu yeye ameeleza picha halisi ya mtume uh, islam kama mtume salallahuali waalihi wasallam alieleza uh, wakati wake kisha hadrat mufti muhammad sadik sahib pia katika taarifa yake moja anaandika katika siku kadhaa tangu nimeingia katika nchi ya marekani ingawa nimepata matatizo sana na nimepata matatizo mengi kutoka kwa wakristo ambao ni maadui lakini licha ya kuwa na hii nimepata ufaulu mkubwa sana anasema kwamba wazungu ishirini na tisa mpaka leo wameshasilimu wamesha majina yao haya yote mimi nimeandika pamoja na majina yao ya kiislamu kisha akaandika namba ya kwanza na pili dr geore baker na mtr ahmed henderson hawa wawili tangu muda mrefu walikuwa wananiandikia barua walikuwa, walikuwa wanawasiliana nami na wamekuwa waislamu kwa muda mrefu na wa, ni waislamu halisi mimi naona kwamba majina yao haya yawe katika mwanzo aa, katika orodha ya watu wote yani mwanzoni majina yao yaandikwe sasa nimesikia kwamba kaburi la dr beker pia limetafutwa alifariki elfu moja mia tisa na kumi na nane hazur anasema kwamba takriban miaka mia moja iliyopita huyu dr beker alifariki na alizikwa na sasa kaburi lake limepatikana hazur anasema kama nilivyosema mungu ametujaalia tumejenga msikiti mzuri katika mskiti huu na katika mji huu sasa kwa kupata baraka hii tunatakiwa kwa adhma mpya na kwa mpango mpya viongozi waandaye mipango ya mahubiri kiasi hiki kwamba mafundisho ya islam yaenee katika maeneo haya eneo hili liwe mzuri kiasi hiki kwamba watu wawe na hamu sana ya kuja hapa na kuishi hapa katika eneo hili sawa na idadi ya wenyeji wa marekani mji huu ina namba ya sita katika nchi ya marekani ikiwa ujumbe wa islam unafikishwa katika eneo hili katika maeneo haya miongoni mwa hawa wenyeji watapatikana wale watu ambao wataimarisha msikiti na watakuwa na haufu ya allah subhanahu wataala na watakuwa wale walioongoka basi kila sehemu tunapojenga msikiti basi msikiti ule unakuwa changamoto kwa ajili yetu inakuwa chalenji kubwa sana kwa ajili yetu kwamba sisi tuboreshe hali yetu vitendo vyetu na sisi katika mahusiano ya mwenyezi mungu na katika vitendo vyetu sisi tulete mabadiliko na vile vile tufungue njia mpya za mahubiri tusifurahi kwa sababu ya maoni yetu tu kwamba sisi tumejenga msikiti hazur anasema katika zama hizi tumempokea mtumishi tume wa mtume muhammad salallahu alaihi wa alaihi wa sallam ambaye alikuja kuisha dini tukufu ya islam tena alikuja ili aandoe mawazo mabaya yanayopatikana dhidi ya tuki, dini tukufu ya islam mawazo haya yanapatikana kutoka kwa wapinzani wa islam au kutoka kwa maulamaa wa kijina alikuja kuondoa mawazo haya yote sasa ni jukumu la wafuasi wa sheinamalahsalatu wassalam kwamba sisi kwa ajili hii tutumie uwezo wetu wote tufanye juhudi sana tufikishe ibada yetu na amali zetu katika hali ambayo inakubaliwa na allah subhana wataala na kuhusu hali hii seinamalsalatu wassalam ametukumbusha mara kwa mara katika maandiko yake hadzur anasema matumizi yaliyofanyiwa katika ujenzi wa msikiti huu ni milioni nane nukta moja dollar imetumika katika ujenzi wa msikiti huu asilimia tatu katika ujenzi imetolewa na jamaath na msaada fulani imepatikana kutoka kwa makao makuu lakini katika milioni nane na nukta moja iliyotumiwa faida yake itapatikana wakati tutakapotimiza lengo la ujenzi msikiti huu hata kama siku hizi watu wengi hawaishi karibu na msikiti huu wanaishi mbali na msikiti huu hata katika hali hii wanatakiwa najumua waje kusali swala katika msikiti huu mara tano saslsalam alisema kwamba uzuri wa misikiti si katika nyumba au ghorofa bali uzuri wa miskiti ni kwa sababu ya wale watu ambao wanaswali kwa imani halisi pengine misikiti mingi ilikuwa inapatikana ambayo haikuimarika hata siku hizi pia hu wanasema kwamba kuna misikiti ambapo maulamaa wa kijina kwa sababu ya maolamaa wa kijina miskiti ile imekuwa makao makuu ya ufisadi badale ya amani kisha senamalasalatu wassalam anasema msikiti wa mtume sosem ulikuwa mdogo sana na sakafu yake ilijengwa na majani ya tende mtende na maji ya mvua yalikuwa yanaingia ndani kwa hiyo ieleweke kwamba misikiti inaimarika kwa wasaliaji na misikiti inayojengwa kwa uchamungu misikiti ya aina hii inatakiwa ipatikane na ijengwe hazur anasema basi kusali swala kwa imani halisi na kwa kufuata njia ya uchamungu kuimarisha msikiti huu ikiwa mnafanya hivi basi ibada yenu itakubaliwa na nawasiokuwa waislamu watapata ujumbe, ujumbe has, halisi wa islam mtume salllall wasalam alisema yule ambaye anaingia miskitini, miskitini kwa nia hii kwamba ajifunze mambo ya heri basi yule mtu ni sawasawa na yule mtu ambaye anafanya jihadhi hazuru anasema hii ndiyo ni lengo haswa la mwislamu halisi siku hizi islam ina feheheshwa kwamba inalaumiwa kwamba uh, islam inatoa mafundisho ya ugaidi na vitendo vya watu kadhaa pia vinathababisha kuleta shutuma hii lakini mwaminio anatakiwa ajifunze mema asambaze mema akifanya hivi basi mfano wake ni sawasawa na yule mtu ambaye anafanya jihadhi naur anasema kufanya jihadhi hii ni jukumu la sisi wanajumuia siku hizi sainama alah ssalatu wassalam mara kwa mara anatukumbusha kwamba tufuate mema na tufuate njia ya ucha mungu safari fulani sainama alah ssalatu wassalaam alisema msikie vasia hii na saa hii kwa makini sana yule ambaye kwa kuingia katika jamaati hii na kwa ku, kujiunga nami na kwa, ku, na kwa kuwa wafuasi wangu ikiwa wanafanya hivi lengo lake ni hili kwamba wao wawe wenye ucha mungu na wapate mema ya hali ya juu na wasiwe na ufisadi na shari na wala vitendo vibaya wao wasifanye vitu hivi vyote wao waweze kuswali swala tano mara tano kila siku wasiseme uwongo na wasimuudhi mtu mwingine yoyote kwa ulimi wao wala wasifanye maovu ya aina yoyote wala wasipate mawazo ya wa kupata shari na kuleta ufisadi waweze kuipukana na maovu na dhambi ya kila aina wasifanye vitendo vilivyokatazwa na mwenyezi mungu ni waweze kuipukana na tamaa ya nafsi na wawe watu ambao hawana shari na wanyenyekevu na wasiwe na sumu ndani yao na waweze kuwahurumia watu wote na wamwogope allah subhanau wataala na wasafishe mawazo yao na mioyo yao na macho yao vilevile waokoe vitu hivi kutoka katika hayana, na wafanye uh, waswali swala tano kila siku na wasiwe, na wasiwe na watu wa kufanya dhuluma na kunyanganya watu haki ya watu wengine hazuru anasema kunyima haki za watu wengine ni kitu kibaya sana kwa hiyo mwaminio anatakiwa awe mwangalifu sana hazur anasema kwamba wasiwe na swahibu ambaye anamfundisha mambo mabaya hazur anasema vijana wanatakiwa wawe wanghalifu sana kwa sababu siku hizi kwa kupitia social mdia m- mitambo ya kisasa mambo ya ana hii sa- yanapatikana sana kwa hiyo vijana wanatakiwa wawe wanghalifu sana hazur anasema kwamba hapa watu wengi wamehamia kutoka pakistan kwahiyo haa wote wanatakiwa wawe wangalifu sana kila mwanajimu hii asizingatie furaha ya dunia tu bali kila mwanajimui anatakiwa azingatie kuhusu ahira afikirie kuhusu akhira kwa sababu neema ya kule itakayopatikana itaendelea haitakatika seinamala ssalatu wassalam alisema mwenyezi mungu pia anatayarisha kitabu cha vitendo vya mtu akifanya yani ki vitendo kila siku mungu aaaniasuae afa nimefuata amri ya na chake, yani sigani, ni mungu gani sikufuata amri ya kitabu hiki kisha afikirie kuhusu mambo haya yote ndipo katika halii mtu atamwelekea mwema na yeye anaweza kuwa mwenye kuongoka mbele ya mwenyezi mungu na vilevile anasema aendelee kufikiria kiasi gani amepata maendeleo katika mema amesema jana na leo haitakiwi ifanane bali anatakiwa Afikiria amepata maendeleo gani jana na leo iwa amefana sawasawa faida bali amepata hasara ikiwa mtu anamwamini mungu basi yeye hapotezwi hazuri nasema jambo hili ni jambo la kufikiria sana wakati mungu anatujalia fadhila zake baraka zake tunalazimika kumshukuru yeye katika hali hii basi wale watu ambao kwa sababu ya shughuli zao za dunia wamesahau haki za mungu na wamesahau ibada au hawazingatii vitu hivi ipasavyo basi watu bayete, viet, watu hapa, hapa, hawa, pia, andeleo, hawa watu wanatakiwa wachunguze hali yao kwamba sisi tumefanya ahadi gani wakati wa kufanya bayet na sasa vitendo vyetu ni vya aina gani wale watu ambao wamekuja hapa wamehamia hapa wao hawa wote pia wakumbuke kwamba kuzama katika dunia si maendeleo bali ni mangamio awa wote wanatakiwa waendelee kuzingatia kitu hiki kwamba watatanguliza dini juu ya mambo yote ya dunia na watatimiza haki ya misikiti na watatimiza haki ya ibadha ya mungu senamalah ssalatu wassalam anaandika kumbukeni jumuiya yetu si kwa ajili hii kama ni mtu wa kawaida anaishi duniani mtu akisema aamejiunga na jumuiya kwa ulimi wake na ye hakufanya vitendo vizuri hali yake inakuwa sawa na waislamu wengine wao wakiulizwa kwamba je nyinyi ni waislamu wanasema alhamdulillah sisi ni waislamu wa lakini hawaswaliswala wala hawaheshimu shaair za mwenyezi mungu yani hawaheshimu amri za mwenyezi mungu mimi sisemi kwamba museme kwa ulimi wenu na msithibitishe kwa vitendo vyenu mungu hapendi hali hii kwa kuwa na hali hii katika dunia hii mwenyezi mungu amenitumwa ili nirekebisha hali hii sasa ikiwa mtu kwa kujiunga nami habadilishi hali yake harekebishi hali yake na hafanyi vitendo vizuri bali anasema kwa ulimi wake tu kwamba yeye ni manajumu basi yeye kwa amali yake anasema kwamba kulikuwa haina haja ya kuja kwangu kuthibitisha kwa amali maana yake ni kutimiza haki ya mungu na kusambaza ujumbe wake saism anasema ikiwa mnataka kuthibitisha kwamba kuja kwangu haina faida basi katika hali hii haina haja kujiunga nami ikiwa mnajiunga nami basi nalazimika kutimiza malengo yangu ya malengo ya kuja kwangu na malengo haya ni haya kwamba muwe halisi kwa mwenyezi, na mwenyezi mungu na mufuate amri zote za qurani tukufu kama mtume muhamad salllahu al walh wasalam alifanya na masohaba zake walifanya mu mmusome kuhusu mafundisho ya qurani na namufuate mafundisho haya qurani haisemi kwamba mu, museme kwa ulimi na kisha msifanye vitendo vizuri kumbukeni jumuiya ile ambayo mungu anataka kuimarisha jumuiya ile haiwezi kubaki bila kuwa na amali bila kuwa na vitendo vizuri jumuiya hii ni jumuiya kubwa ile ambayo matayarisho yake yalitayarishwa wakati wa adamu alehi salatu wassalam hakuna yeyote ambaye hakutoa bishara ya jumuiya hii basi muheshimu jumuiya hii na heshima jumuia ni hii kwamba muthibitishe kwa vitende vyenu na amali zenu kwamba nyinyi ni wale watu ambao waliongoka basi jib- kazi hii siyo kazi rahisi kwa kuafikira sana kwa makini sana mtu afikirie kuhusu amali zake hzura anasema kwamba inatakiwa aikumbuke kwamba dunia mali ya dunia si dhamana ya nafsi yetu au ya vizazi vyetu katika dunia hii na katika akhera kwa ajili ya kupata baraka za mwenyezi mungu kujenga mahusiano na mwenyezi mungu kuungana na mwenyezi mungu ni dalili ya uhai halisi mwenyezimungu amjalii kila moja aweze kuishi maisha sawa na hali hii hazur nasema kwama kawaida wakati wa wafunguzi wa misikiti mimi naeleza kuhusu ake matumizi yake na kuhusu maelezo ya ujenzi elfu kiwanja hii kilinunuliwa elfu takriban baada ya miaka sita kazi ujenzi ilianza na vizuizi mbalimbali vilipatikana katika ujenzi sasa mwaka huu msikiti huu ujenzi wake umekamilika kama nilivyosema kwamba milioni nane nukta moja imetumika jumuiya ya hapa milioni mbili laki arobaini tatu ilitolewa na jumuiya ya pfiladelphia milioni moja laki ishirini e na inne ilitolewa na jumuia zingine za marekani na milioni ine nukta arobaini na saba ilitolewa na makao makuu kwa ajili ya ujenzi wa miskiti huu takriban zaidi ya nusu msaada ulitolewa na makao makuu manzoni kiwanja kilikuwa kidogo baadaye kermoja ilinunuliwa kisha a na kumi na tano jirani moja aliuza ekr kasorobo na jumuiya yeye alitoa na jumuiya ili sasa eneo kamili ni ekr nne na sasa kama lilivyosema tunaweza kunyenga nyumba nyingi hapa ishiri na moja elf sqa mtr ni sehemu ambayo imejengwa nyumba ya bashiri imejengwa karibu na msikiti vilevile kuna maktaba na ofisi mbalimbali sehemu moja ni mskiti na kuna ghorofu kule pia kuna sehemu kwa ajili ya wanaume na wana wanawake mia tatu hamsini wanawake na mia tatu hamsini wanaume wanaweza kusali swala ndani ya msikiti huu na vilevile vile kuna vyoo kwa ajili ya wanaume na wanawake na vilevile vile kuna vitu vingine kuna ukumbi mkubwa sana ya sr elfu sita vilevile kuna sehemu ya kufanya michezo mbalimbali kuna ofisi magari arobaini sita yanaweza kuegeshwa katika parking mwenyezi mungu ajalie kama jinsi mungu alivyoeleza jinsi na lengo la ujenzi wa miskiti kila manajimui aweze kutumiza lengo hili na msikiti huu uwe sababu ya kusambaza mafundisho ya tukufu ya islam katika eneo hili amin ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد <applause> الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء الْقُرْبَانِ القربى وينهى عن الفحشاء वल يستجب لكم लाप लखूं कर