<laughs> Hoş bismillahi rrahmani rahim halifa mtukufu ayadhahu llahu taala bnslazis anasema kwamba ni ehsani kubwa sana ya mwenyezi mungu juu yetu kwamba yeye alituja tuliweza kumpokea sainamaala ssalatu wassalam mungu ametuja nafasi ya kumpokea imamu aliyekuwa mtumishi wa mtume muhammad salallahu alaih waalhi wasallam wa ambaye aliitwa kwa jina la mahadhi yetu yani mtume sma alimwita kwa maneno haya kwamba huyo atakuwa mahadhi yetu hii ni daraja ya hali ya juu iliyoelezwa katika maneno haya yani mtume saawa sallam alimwita kwa kusema kwamba huyu atakuwa mahadhi wetu seinam ala salatu wassalam ameeleza kuhusu islam kwamba islam ni dini iliyo bora juu ya dini zingine zote na yeye alijibu shutuma ya maadui na kwa kujibu shutuma ya maadui alisema kwamba taohid dini inayo sambadza toohid na ni dini ambayo inatuokoa katika dhambi ni dini ya islam pekee pamoja na maelezo haya seinamaala salatu wassalam kwa ajili ya malezi ya wanajumuia ametoa hutuba chungu nzima ameandika maandiko vitabu na alitoa nasaha katika hafla mbalimbali nasaha hizi zote ni mwongozwa kwa ajili yetu katika kila hatua ya maisha yetu sinamaaasalatu wasalam aliwasihi wafuasi wake kwamba wao watimize haki ya bayeti yao na aliwasihi wao wao waaminifu kuhusiana na hii kuna maandiko ya sinslam tunatakiwa tuendelee kuzingatia maandiko haya kwa sababu maandiko haya ni njia ya malezi yetu hii ndiyo ni njia pekee ambayo tunaweza kupata elimu ya mafundisho ya dini tukufu ya islam na hii ndiyo ni njia ya kupata ukaribu na mwenyezi mungu na hii ndiyo ni njia kwayo tuna, tunaweza kupata elimu ya qurani tukufu na maarifa ya qurani tukufu na hii ndiyo ni njia pekee kwayo tuna tunaweza kutambua daraja na heshima ya mtume muhammad salllahuali waalihi wa sallam na hii ndiyo ni njia kwayo tunaweza kuboresha hali ya ithikadhi zetu na hali ya imani yetu na vile vile hii ndiyo ni njia pekee kwayo tunaweza kuleta mabadiliko katika amali zetu alifa mtukufu ya bin atharatala bnsalazis anasema kwamba hii itakuwa bahati mbaya kwa ajili yetu ikiwa sisi hatupati faida kutoka katika hazina hii iliyoachwa na seinamaalahi salatu wassalam nguvu inayopatikana katika maneno ya seinama alahi salatu wassalam nguvu ile haipatikani katika maneno ya mtu mwingine na lazima nguvu hii ipatikane katika maneno yake kwa sababu huyu ndiye ni imamu ambaye mwenyezimungu alimtuma katika utumishi wa mtume muhammad salallahu alah wa alhi wa salam kwa ajili ya kuisha dindukufu dinduku ya islamu na mwenyezi mungu alimtuma ili sisi tupate ukaribu na mwenyezi mungu kwa kumpitia yeye basi sisi ambao tunadai tumejiunga na masiahidi wa alahsalatu wassalam pamoja na madai yetu ni jukumu letu kwamba sisi tusome maandiko ya seinamaalasalatu wasalam na vilevile tufanye juhudi ya kufuata amri zake zote na tufanye juhudi amali zetu ziwe sawa na ile hali iliyoelezwa katika maandiko ya sinamalhsalauwasaam na amali zetu ziwe sawa na mategemeo ya sinaasala hazur anasema sasa hivi mimi nitasoma baadhi ya maandiko ya seinamaalasalatu wassalam ambayo ni mwelekeo kwa ajili ya maisha yetu katika maandiko haya ni lengo maalum lililoelezwa na sinamaasalatu wassalam ambamo amesema kwamba mwanajimuia anatakiwa awe wa aina gani na sifa zake zinatakiwa ziwe za aina gani na katika dhama hii nasaa hizi zinakuwa na muhimu zaidi wakati mwiengoni wetu wapo wengine ambao wanaelekea dunia zaidi kuliko dini na wao hawajali dini ipasavyo sisi tunajiita kkwa itak- kiitikadhi kwamba sisi ni wanajumuia lakini udhaifu wa amali inapatikana ndani yetu kwa kupitia maandiko haya ya sinam alasalam kila mmoja anaweza kuchunguza hali yake kwamba sisi tupo wapi hali yetu ikoje na tunatakiwa tuwe wapi na vile vile ucha mungu ni nini na uchamungu unatakiwa huwe waina gani mema ni nini na mema inatakiwa iwe aina gani ndani yetu na majukumu yetu ni nini kuhusu madha hii seinamaalasalatu wassalam anasema uchamungu halisi ambao unamridhisha mwenyezi mungu kwa ajili ya kupata ucha mungu huu mwenyezi mungu ametusi mara kwa mara ya ayuha amanu taquu llaha yaani enyi myamini mcheni mwenyezi mungu kisha amesema hayo pia ina llaha maaa llazina taqau wa lazina hum uhsenuna yaani mwenyezi mungu yupo pamoja na, na wao na wale ambao wanamcha mwenyezi mungu anasema ucha mungu ni kuipukana na maovu na mwosenuni wale watu ambao kwamba si hii kwamba wao wanaepukana na maovu bali wao wanafanya mema kisha amesema hayo pia lilazina asanu Husna. yani wao wanafanya mema vizuri kwa njia nzuri zaidi anasema mimi nimepata ufunuo huu mara kwa mara ina allaha maa alazina takau wahum na nimefunuliwa ufunuo huu kiasi hiki kwamba mimi siwe zukuhisabu anasema labda mara alfu mbili mungu alinifunulia ufunuo huu maana yake ni hii kwamba jumuiya ijue vizuri kwamba mtu asitegemee juya hii tu kwamba sisi tumejiunga na jumuiya mtu asiridhike na maoni ya haya kwamba ameamini amejiunga na jumuiya msaada wa mungu utapatikana wakati mtu atakapomcha mwenyezi mungu na pamoja na takwa atafanya mema amesema sinamana salatu wasalam kwamba hii si fahari kwamba mtu aridhike na hali hii peke yake kwa mfano yeye aseme kwamba yeye hazini au yeye anasema kwamba hakumua mtu yeyote hakumwaga damu auseme kwamba yeye hakuiba je hii ni jambo la fahari kwamba mtu aseme kwamba yeye hafanyi maovu si ssi jambo la fahari wala kitu hiki hakina umuhimu wa aina wowote kwamba mtu aseme ameepukana na maovu yule ambaye hafanyi dhambi anajua kwamba akiiba atakamatwa na kanuni ya nchi yeye hawezi kuokoka katika kanuni atakamatwa atapelekwa gerezani na ataadhibiwa anasema mbele ya mwenyezi mungu islam si jina la kitu hiki kwamba mtu aepukane na maovu peke yake bali madamu mtu haachi maovu kisha baada ya kuacha maovu ha, hafanyi mema yeye hawezi kuishi katika maisha haya ya kiroho M, mema ni kama chakula kama mtu hawezi kuishi bila chakula hivyo ndivyo madamu mtu hafanyi mema yeye si kitu chochote mbele ya mwenyezi mungu yaani mtu aache maovu kwanza kisha afanye mema ndipo atapata hali ya kiroho atapata ucha mungu maovu yanaleta athari juu ya mtu baadhi wakati mtu hajui kwamba anaathirika lakini baada ya muda fulani kwa sababu ya maovu haya yeye anakamatwa na mwenyezi mungu anaadhibiwa husiana na madha hii sanaasalauwassalam anasema kuna dhambi kadhaa ambazo ni dhambi kubwa kama kusema uongo na kuzini na kufanya hiana na kutoa ushahidi wa uongo na vilevile kunyima haki za watu wengine na kufanya shirika haya ni madhambi makubwa lakini kuna dhambi zingine ambazo ni, ni ndogo mtu anafanya dhambi hizi lakini yeye hajui kwamba anafanya dhambi hii anakuwa mzee hata katika uzee wake pia hajui kwamba anafanya dhambi yani umri wake wote unapita katika hali hii kwama anaendelea kufanya dhambi hizi ndogo ndogo kwa mfano ametoa mfano mmoja kwa mfano kuna kuna tabia ya kuleta malalamiko yani kwa sababu mambo ma, madogo madogo mtu anakuwa na tabia ya kuleta ma, malalamiko kwamba huyu amesema hivi na huyu amesema hivi anasema watu hawa wanaona kwamba dhambi hii ni dhambi ndogo sana ila hali ndani ya qurani tukufu mwenyezi mungu amesema dhambi hii ni dhambi kubwa sana yani kuleta malalamiko madogo madogo hatimaye inakuwa tabia ya kusengenya kwa hiyo ndani ya qurant tukufu mungu anasema hii ni dhambi kubwa sana mwenyezi mungu anasema ayuhibu ahadukum anyakula lahma akhihe methan yaani mwenyezi mungu anamkasirikia kwamba mtu aseme maneno ambayo yanafedhehesha nduguye mungu anasema je mnapenda kwamba mle chakula nyama ya nduguye aliyekufa sainamalaslam anasema ikiwa mtu ananena anasema maneno ya kufedhehesha ndugu kwa sababu maneno haya mungu anamkasirikia tena si hii tu kwamba anasema maneno tu bali anasema maneno ya kumdhuru nduguye analeta malalamiko anaanza kusengenya anaanza kusema maneno mabaya kuhusu ndugu yake na nmatukio yake ni kwamba mtu anafikia hali ya kumdhuru mtu mwingine anasema salatu wassalam kwamba kusema maneno haya kuhusu ndugu inayothibitisha kwamba ndugu yake ni mjahili ni mjinga au kwa sababu maneno yake wadui unapatikana maneno haya yote ni maneno ya maovu na vilevile hasira ni ni mambo mabaya kwa hiyo sawa na amri hii ya mwenyezi mungu daraja ya kwanza ni kwamba mtu aepukane na tabia hi, na hii na yeye aepukane na dhambi iwe dhambi ya macho macho au dhambi ya mikono au ya miguu basi mtu aepukane na dhambi hizi zote yaani iwe dhambi ya aina yoyote mtu aendelee kuipukana na dhambi hizote kwa sababu mungu amesema la takfu ma laisa laka behi elmun ina ssama walbasara walfuadha kullu ulaika kana anhu masula yaani kitu ambacho hukijui huna elimu ya jambo basi usizungumze kuhusu jambo lile kwa sababu masikio macho na moyo vitu hivi vyote vitaulizwa yaani mtu akifa ataenda mbele ya mwenyezi mungu basi vitu hivi vyote vitaulizwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu sainamasla anasema kwamba maovu mengi yanapatikana kwa sababu ya zanna mbaya yani mtu anasikia kauli kuhusu mtu fulani basi anaanza kuamini kwamba iliyosemwa ni sahihi bila kufanya utafiti anaanza kuamini kitu hiki ni kibaya sana kitu ambacho kitu ambacho mtu hakina uaminifu wa wala hajui kuhusu kile kitu hatakiwi aamini basi hatakiwi yeye akubali lile jambo ikiwa hana uhakika wapo watu wengi sana ambao watakamatwa kwa sababu ya uwilimi wao basi ikiwa mtu anaondoa dhana mbaya katika hali hii ufisadi nusu ya ufisadi inapatikana katika jamii itaondoka na umoja utapatikana na udugu utapatikana katika jamii slama, anasema tuna ya duniani pia kwamba watu wengi wanakamatwa kwa kwa sababu sababu ya ya ulimi wao, wa wanafedhehe kwa, ya ulimi wao wao na wanafedheheshwa yani, wao sanamasalasalam wanasema maneno fulani wanakamatwa na yote waliosema nakua si sahihi si kweli kwa kwahivyo wao wanapata fedheha na wanakamatwa kwa sababu ya maneno haya kwa hiyo ni vizuri mtu asiwe nadhana mbaya bali awe nadhana nzuri kuhusu watu wengine hata kama mtu amepata kauli yote habari yote anatakiwa afanye utafiti badal ya kuamini moja kwa moja anasema mtu manadamu ni dhaifu baadhi wakati anapata mawazo moyoni mwake ikiwa yeye hafuati mawazo yake basi mungu wake mwenyezi mungu hakamati mtu kwa sababu ya kupata mawazo tu bali mtu anapoanza kufuata mawazo yake ndipo mungu anamkamata na anamwadhibu kwa kueleza madha hii kwamba namna gani mwenyezi mungu anamkamata na anamwadhibu mtu huyu sainamalaslam anasema mawazo yanayopatikana moyoni mwa mtu mtu hakamatwi kwa sababu ya mawazo haya kwa mfano mtu anapata wazo hili kwamba mahli fulani mimi nipate basi itakuwa bora ikiwa napata mali fulani hii ni tamaa ya aina fulani lakini kwa sababu ya kupata wazo hili kwa sababu ya kupata wazo hili moyoni basi mtu hatakamatwa ikiwa haufuati mawazo haya lakini wakati anapoanza kuwaza wazo hili kisha anafanya hila na njama ili apate mali ile na anatakiwa anataka kupata mali ile kwa njia isiyo haram isiyo halal na yeye anataka kupunguza kodi yake kusema uwongo na akisema hata akipunguza kodi basi yeye uh, anaweza kuokoa fedha kiasi hiki ikiwa anapata mawazo haya hata adhibiwa lakini kama anaiba na nfanafuata mawazo yake na analeta hasara kwa ajili ya serikali na hakusema kweli na amesema mapato, ni, mapato yake ni kidogo katika michango basi katika hali hii mungu anamwadhibu mifano yake chungu mzima inapatikana katika jumuhia na pole pole tunaona kwamba mapato ya yule mtu pia yanapungua na mapato yake yanakuwa sawa na ile hali aliyoeleza kwamba anapata kiasi fulani basi ikiwa mtu anafanya hivi basi atakamatwa na mwenyezi mungu wakati moyo anaponuia kufanya dhambi fulani basi kwa ajili ya hii anafanya, anatumia njia ya shari zuru anasema kwa mfano wapo watu wa, wanafanya biashara wanapata wazo kwanza moyoni baadaye wanaanza kufanya jama na hili, hili hila ili waweze kutimiza wazo lao basi sainaaa sm amesema kwamba hii itoka dhambi ambayo ni dhambi na mtu ataulizwa kuhusu dhambi hii kwa hiyo sina s anasema ni madhambi madogo madogo ambayo yanadharauliwa lakini madhambi haya kwa sababu madhambi haya mtu anakamatwa anakamatwasaaaaslm anasema watapatikana watu wengi ambao hawakumwaga damu ya mtu mwingine hawakumua mtu yeyote wala hawakuiba wala hawakufanya hawa ujambazi wala hawakufanya madhambi mengine lakini swali ni kwamba ni wangapi ambao hawakuleta malalamiko husu wengine wala hawakusengenya na hawakufanya dhana mbaya watu wana hii ni wangapi ao wapo wangapi ambao hawakumfedhehesha nduguye watu waaina hii ni wangapi ambao wanapatikana au ni watu ambao hawakusema uongo watu waaina hii ni wangapi hazuru anasema kwamba kusema uongo ni ya mbalimbali mwenyezi mungu ame amewaamuru waaminiu kwamba wasiseme uongo hata kidogo bali wanatakiwa waseme kweli ni wangapi ambao hawakufuata mawazo ya mao, m- m- moyo wao mimi nasema kwa yakini kwamba watu w aina hii watapatikana wachache sana ambao wanakuwa waaina hii yaani ni watu ambao hawakumuudhi mtu mwingine na hawakuleta malalamiko wala hawakusema uongo wala hawakuwa na dhana mbaya dhidi ya wengine na hawakuleta mawazo mabaya moyoni wao watu aina hii watapatikana wachache sana ambao wanajali mambo haya yote na ni wachache ambao wanamogopa allah subhana wataala ikiwa hawafanyi dhambi madha, dhambi hizi basi hawafanyi kwa sababu wanakuwa na haufu ya mwenyezi mungu anasema watu wengi watapatikana ambao wanasema awongo na katika hafla zao kila wakati wwanawasengea wana wengine wanaleta malalamiko dhidi ya wengine wana na wanawaudhi ndugu zao katika hafla zao hazuru anasema mchunguzi hafla zenu mtakuta kwamba watu wanakaa katika hafla na wanafedhehisha wengine na wanaeleza mauya wengine na aibu za wengine na wanafanya dhihaka kwa sababu ya hii ikhtilafu pia inapatikana katika jamii hazuru anasema kwamba tunatakiwa tuendelee kuipukana na tabia ya aina hii tujiepushe na hali hii kwa sababu hii ndiyo ni sifa ya maaminio anatakiwa awe na sifa hizi zote kisha seinamalaslam anasema mwenyezi mungu anasema kwambo jambo la kwanza ni kwamba mtu awe na ucha mungu anasema mimi siwezi kueleza mauo yote hapa katika kurani tukufu kutoka mwanzo mpaka mwisho mungu ameeleza amri zote mungu ametuamuru tufanye nini na ametukataza mambo gani ma, ma, maelezo haya yote yanapatikana ndani ya qurani na tukufu kwa hiyo tunatakiwa tusome qurani na tusome maana yake ni nini amesema kwamba mungu ameeleza matawi mbalimbali amri zake kwa ufupi nasema mungu hapendi kwamba ufisadi upatikane katika ardhi mungu anataka kuimarisha tauhidi yake umoja wake duniani lakini kama mtu anamuudhi ndugu yake anafanya dhuluma na hiana basi huyu ni mndui wa umoja wa mwenyezi mungu katika hali hii umoja hauwezi kupatikana ndugu hauwezi kupatikana wala mapenzi hayawezi kupatikana huyu mtu ni mdui wa umoja wa mungu maadamu mtu hatoi mawazo haya si rahisi kwamba umoja wa mungu upatikane kwa hiyo mungu ameweka jambo hili ni kama ni jambo la kwanza kwa sababu ya jumuiya umoja unapatikana na hii ndiyo ni lengo la kuja kwa snamaala salatu wassalam kwamba umoja upatikane na hii ilikuwa lengo la kuja kwa masihi aliahidiwa kwamba waislamu wote wajumuishwe katika mkono mmoja na wawe kama ni uma mmoja umawahida kisha snaaslam anasema tunashuhudia hii pia watu wengi wanakaa katika hafla moja wanaposikiliza mambo ya aina hii mamioyo yao inapata athari na wanapenda yani wanasikiliza mambo ya mema kama hutuba inatolewa na watu wanasikiliza hutuba yangu wanapenda mambo haya yanaposemwa na watu wanapata athari kwa sababu yiina wengi wanapata athari kwa sababu ina saha hizi lakini amesema lakini wakati wanapondoka katika hafla ile na wanapokutana na marafiki zao basi hali yao ya zamani inarudi ndani yao na wao wanasahau yyote waliosikia na wanasahau mema yote wanasahau na saha zote ndio maana hazuru nasema, nasema kwamba mara kwa mara tunatakiwa tuendelee kurudia na saha hizi ili tuendelee kukumbushana senamaslam amesema wao wanarudi katika hali yao ya zamani nata, mtu anatakiwa aipukane na hali hii ajiipushe na hali hii hafla ambamo maneno haya yanapatikana mtu anatakiwa mara moja aache hafla ile na pamoja na hii natakiwa ikumbuke kwamba mtu anatakiwa ajue m- maovu ni nini kwa sababu ikiwa mtu anataka kuipukana na kitu kwanza anatakiwa a ajue kuhusu kile kitu yaani ikiwa mtu anaomba kitu fulani kwa ajili yake hii ni muhimu kwamba mtu ajue kuhusu kile kitu kwamba kile kitu ni kizuri au ni kibaya hivyo ndivyo mtu anatakiwa ajue kuhusu maovu na mema ikiwa kitu ni kibaya basi aache mara moja na kama ni kitu ni kizuri basi apate kile kitu amesema ikiwa mtu hajui kuhusu kile kitu basi mtu hawezi kupata kile kitu katika kurani tukufu mungu ameeleza kuhusu mambo haya mara kwa mara musome qurani tukufu mara kwa mara na mnatakiwa mwendelee kuandika maelezo ya maovu kisha kwa fadhila na mnenyezi mungu mufanye juhudi ya kuipukana na maovu haya mulioandika hii ndiyo ni daraja y kwanza ya ucha mungu yaani mtu aepukane na maovu wakati mtakapofanya juhudi katika hali hii mwenyezi mungu atawapatieni uwezo wa kuipukana na mau haya yote na mungu atawapatieni ni maji ya kafuri kwayo dhambi zote zitafutwa kuhusu maji ya kafuri inasemwa kwamba ina inasaidia kupunguza maovu hapa imetolewa mfano wake kwamba wakati mtakapoepukana na maovu basi hii itakuwa kama ni maji tamu ya kafuri yani dhambi zitaendelea kupungua na baadaye mtafanya mema tu madamu mtu hamchi mwenyezi mungu yeye hawezi kupewa maji haya wala wala ibada yake hayiwezi kukubaliwa wala maombi yake hayawezi kupokelewa yani ikiwa mnataka maombi yenu yapokelewe kwa ajili ya hii kitu cha msingi ni kwamba mtu aepukane na maovu yote na afanye juhudi ya kufanya mema hii ndiyo ni njia ya kupokelewa kwa maombi yetu kwa sababu mwenyezi mungu anasema inama yatakabalullahu yatak... la... yatakabalu minalmutaqin yaani bila shaka mwenyezi mungu anapokea maombi ya wachamungu zur anasema kwamba senaasaa anasema kwamba swala na saumu ya mutakin inakubaliwa na maana ya ibada hii ni nini kwa kueleza maana hii seinamaalah asalatu wassalaam amesema kupokelewa kwa swala maana yake ni hii kwamba athari ya sala inapatikana juu ya msaliaji na madamu baraka zile hazipatikani basi mtu ana anaswali swala bila faida na swala yena hii haiwezi kuleta faida wala saumu haiwezi kuleta faida kama mtu ameswali swala msikitini na kule kule anaanza kuleta malalamiko basi kitu hiki haiwezi kuleta faida kwa ajili yake hazuru anasema kwamba ikiwa mtu anataka mungu amepokea swala yake aula kwa ajilia hii anatakiwa yeye achunguzwe kwamba je anaendelea kuacha mawau yote maawu, madogo na makubwa je sisi tunaendelea kuelekea kwenye mema ao la jee sisi tunaendelea kusema kweli ikiwa hali hii haipatikani maana yake ni hii kwamba kwamba swala yake si swala amesema kwamba mtu ameswali swala mskitini kule, kule ameanza kuleta malalamiko dhidi ya wengine na amefanya hiana katika amana na hafla pia inakuwa amana hazuru anasema viongozi wa jamaata wanatakiwa wawe waangalifu sana kuhusiana na hii kwamba mambo ya mambo ya hafla yao hawatakiwi hawa waeleze huko yumbani wala watu wengine kwa sababu ya hii fitina inapatikana yaani mambo ya amana watu wanaeleza huko nje na kwa sababu ya hii uh, fitina anapatikana wapo wengine ambao wanakuwa na husuda kwa sababu ya daraja ya mtu fulani na wanaanza kuna wapo wengine ambao wanashambulia heshima ya wengine sainamalah wa salatu wasalam anasema ikiwa mtu anakuwa na maovu haya basi katika hali hii swala yake haitaleta faida kwa ajili yake azur anasema wapo vijana wengi ambao nawajua wananiandikia pia wao kwa kuona amali za viongozi wao wanaanza kurudi nyuma polepole katika jamaat wanaenda mbali katika jamaat na polepole wanaenda mbali katika jamaat na polepole wanaenda mbali na mwenyezi mungu katika hali hii mswaliaji hawezi kupata faida hata yeye analeta ana haswara kwa ajili ya wengine hzuran anasema basi ikiwa mnataka kuokoa vizazi vyenu kwa ajili ya hii kwanza wazee na viongozi wanatakiwa wawe na takwa wawe na uchamungu sainaalsalam amesema mtu ambaye anataka kuwa mwaminio daraja ya kwanza mweshkili ya kwanza ni hii kwamba yeye aepukane na maovu yote hii ndiyo ni nishani na dalili ya ucha mungu. kisha anasema sehemu kumbukeni kitu hiki pia kwamba uchamungu si hii kwamba mtu aepukane na maovu makubwa bali mtu anatakiwa aendelee kuepukana na maovu madogo madogo kufa, kwa mfano kukaa katika hafla za dhihaka ambamo dhehaka inafanywa dhidi ya wengine au kukaa katika hafla ambapo mungu na mtumwe wake wanafedheheshwa au ndugu yake anafedheheshwa hata kama yeye haafiki na wengine lakini kukaa katika hafla ile ni kitu ambacho mwenyezi mungu hakipendi yani kukaa katika hafla hizi hata kama mtu mwenyewe hashiriki katika mazungumzo lakini kukaa kwake kule ni kitu ambacho mwenyezi mungu hakipendi ikiwa mtu anakuwa na tabia hii ni tabia yule mtu ambaye ana maradhi moyoni mwake ikiwa iye alikuwa hana na ikiwa alikuwa hana tamaa ya kusikiliza maombi ya aina hii namna gani uh, asingeweza kukaa katika hafla ya aina hii wale watu ambao wanasema maneno haya hawa ni watu ambao wataadhibiwa na mwenyezi mungu moja kwa moja kwa sababu wamefanya wame dhambi lakini wale watu ambao walikaa katika hafla za aina hii na hawakusema maneno lakini wao pia watakuwa chini ya adhabu ya mwenyezi mungu wao pia watakuwa wenye dhambi na wao pia watapata matokeo yake senalaslau wassalam anasema kwamba mukumbuke vizuri sana na saha hii na muendelee kusoma qurani tukufu mara kwa mara na mufanye tafakur katika qurani tukufu hazur anasema wale watu ambao wanakaa kimya na wanasikiliza mambo ya fedheha na wanapata raha kwa kusikia mambo ya fedheha katika hafla hawa watu pia wataulizwa na mwenyezi mungu sainamalahsalatu wassalam amesema kwama mwaminio hafurahi juu ya hii tu kwamba ye hakufanya maovu hakufanya dhambi kwa sababu wengi wa dini zingine pia wanakuwa na tabia ya aina hii na wanakuwa na sifa ya aina hii kwamba wao hawafanyi dhambi hawafanyi maovu salatu wasalaam anasema katika mabaneani na wakristo wapo watu ambao hawafanyi dhambi kwa mfano wapo wengine ambao hawasemi uwongo wala hawanyanganyi mali ya mtu mwingine wao wanarudisha mkopo na wao wanakuwa vizuri katika huruma ya wengine na mwenyezi mungu anasema kwamba mwenyezi mungu haridhiki na tabia hii tu peki yake mtu anatakiwa aipukane na dhambi na badala yake yafanya mema bila hii mungu hawezi kuokoka yule mtu ambaye anakuwa na kibri hii tu kwamba yeye hafanyi maovu basi yule mtu ni mjahili islam haisemi hii tu kwamba mtu asifanye maovu bali islamu inasema kwamba yeye aepukane na maovu na inasema kwamba mufanye mema mutende matendo vizuri ikiwa mtu hana tabia hii hawezi kupata okovu anasema sinaaaslam anasema nasihi mara tena ya tena jumuia yangu nyinyi mupate maendeleo katika ucha mungu na utakaso ndipo mungu atakuwa pamoja nani ina llaha maa llazina takau waalazina hum husenuna bila shaka mwenyezi mungu yupo pamoja nao wanamcha mwenyezi mungu na wanafanya mema vilevile wanafanya ehsani amesema kumbukeni vizuri ikiwa nyinyi hamtakuwa hamta naucha mungu na hamtafanya mema sawa na amri ya mwenyezi mungu basi kwanza kabisa mwenyezi mwenyezimungu atawaangamiza kwa sababu nyinyi ni wale ambao mlipokea ukweli lakini kwa vitendo vyenu mlikataa ukweli huu yani kwa maneno mlikubali imamu wzama hii na mlisema kwamba sisi ni wazuri zaidi kuliko wengine na mlisema mnafuata mema lakini kwa kiamali hamkufuata ucha mungu, yani kwa kiamali hamkufuata mungu kwa mnakataa mnayosema amesema kwamba msiwe fahari kwa sababu hii kwamba tumefanya bayedha. madamu hamfati uchamungu hali ya juu hamwezi kuokoka mwenyezi mungu si jamaa wa mtu yeyote wala yeye hajali kuhusu mtu yeyote wale ambao ni maadui wetu wetu ni kiumbe cha mwenyezi mungu na nyii pia ni kiumbe cha mwenyezi mungu yani wapinzani wetu pia waliumbwa na mungu na nyii pia muliumbwa na mwenyezi mungu kwa hiyo itikadi peke yake haitafaa mpaka kauli yenu na amali yenu ifanane yaani mtu ikiwa ana itikadi hii mungu ni mmoja mtume sa salam ni khatamu nabiyina kurani tukufu ni kitabu cha mwisho bila shaka sisi tuna itikadi hii lakini ikiwa kuna ikhtilafu katika kauli yetu na, na amali yetu katika ahali itikadi haitafaa hata kidogo kitu hasa ni amali zetu kwa sababu kusilimu peke yake haitoshi na kuwa mwanajumuia peke yake haitoshi bali kufuata amri zote za mwenyezi mungu ni muhimu na kuwa mwaminio kweli kweli ni muhimu kisha sslam anasema zaidi mwenyezi mungu anataka mufanyie vitendo vizuri yani muwe wa kweli katika mali zenu kwa kupitia mali zenu muthibitishi ukweli wenu ili mungu awe pamoja nanyi rehema hulka hesani na vitendo vizuri na huruma na unyenyekevu ikiwa mnakuwa udhaifu katika mambo haya yote nimeshawaambia mara kwa mara kwamba watu wa aina hii wataangamizwa amesema wakati wa musa alah salam wale watu wakati hawakujali amri ya mwenyezi mungu wakati ule musa alah salam alikuwa pamoja nao lakini licha ya kuo na hii wale watu waliangamizwa na karubai karubahi sainaasalam kwa kutoa mfano masahaba anasema kutanguliza dini juu ya dunia ni kitu ambacho si kitu rahisi mifano iliyoachwa na masahaba wa mtume salaaa sallam ilikuwa nini ilikuwa hii kwamba walikuwa tayari kutoa nafsi zao katika njia ya mwenyezi mungu kwa hiyo kitu hiki si rahisi kwamba mtu awe tayari kutoa nafsi yake kwa ajili, kwa ajili ya mwenyezi mungu lakini hali y masohaba ilikuwa ina hii kwamba walitimiza ahadi yao hii walipoambiwa watoe nafsi zao kwa ajili ya dini hawakujali kuhusu dunia basi kitu muhimu ni kwamba mtangulize dini yenu juu ya dunia zur anasema siku hizi mimi na katika hutuba zangu naeleza sifa za masohaba katika historia ya masohaba tunakuta matukio ya aina mbalimbali ambamo inajulikana namna gani walikuwa wa, wakijitolea na namna gani walikuwa wakimcha mwenyezi mungu na namna gani walikuwa wakijitolea mimi naeleza sifa hizi zote za masohaba ili sisi tufuate mifano ya mashaba hawa kwa sababu mtume sallaal salam alisema kwamba masohaba zangu saanaa kifata mashaba hawa basi katika njia basi, mfano wa watawlasaba ni mfano mzuri kwa ajili yetu anasema yule mtu ambaye anategemea dunia kisha yupo mwanajumuiya si katika jamaati atahesabiwa katika jamaati yule ambaye ameacha dunia amesema kwamba mtu asiwe na mawazo haya kwamba nikiacha dunia nitaangamizwa mawazo haya yanampeleka mtu mbali na mwenyezi mungu yule mtu ambaye anakuwa mwenyezimungu mungu mungu hampotezi bali mungu mwenyewe anamtosheleza mtu anapotoa kitu chochote katika njia ya mungu anapata kile kitu kile kile kitu alichokitoa na anasema snaala w salam kwamba vizazi wa, wale watu vinabarikiwa wanaojali amri zote za mwenyezi mungu haiwezi kutokea hii kwamba mtu awe mtiifu hali ya juu kisha yeye au oh, watoto wake waangamizwe wale watu wanaangamizwa ni wale tu ambao wanamwacha mwenyezi mungu na wanaangukia dunia hii kwa sababu kila kitu kipo mikononi mwa mwenyezi mungu mtu hawezi kupata ufaulu wowote bila msaada wa mwenyezi mungu mtu hawezi kupata raha ya aina yoyote bila msaada wa mwenyezi mungu mtu anaweza kupata mali anaweza kupata vitu vya dunia lakini ni nani ambaye anaweza kusema kwamba kwa kwamba fedha hii italeta faida kwa ajili ya watoto na, wato, na mke baada ya kufa kwake tunapata mifano yake chungu mzima kwamba baada ya kufa kwa mtu mali yake inaenda bure basi amesema mulete mabadiliko mazuri ndani yenu kisha snamslam anasema jumuiya inasifiwa wanajumuia wanasifiwa ikiwa wanasifiwa hii ni satari ya mwenyezimungu yani mungu anasitiri aibu zetu lakini wakati majaribio yanapokuja katika hali hii mtu anakuwa mtupu na inaleta athari juu ya mtu na katika hali hii mtu anaangamia hazuru anasema kwamba senamalahsalatu wassalam alikuwa anaeleza habari ya wakati wake wakati ule ucha mungu ulikuwa hali ya juu ucha mungu ulikuwa mzuri zaidi kuliko hali ya siku hizi lakini wakati ule pia seinama alah salatu wassalam alitoa na saa hizi siku hizi sisi kwa kuchunguza hali yetu na kwa kuangalia hali yetu tunaweza kuchunguza hali yetu ikoje kwamba sisi tumedai nini tunadai nini na amali yetu ni aina gani kisha ishasnalassalatu wassalam kwa kueleza madha hii kwamba mwaminio mkweli ni nani anasema kumbukeni mbele ya mwenyezi mwenyezimungu mwaminini yule tu ambaye anatanguliza dini juu ya dunia kama anasema wakati wa kufanya bayete ikiwa anatanguliza dunia mambo ya dunia yeye ya, anakuwa mkosefu mbele ya mwenyezi mungu anasema kumbukeni madamu mtu harekebishi vitendo vyake basi maneno yake hayataleta faida imani halisi ni ile tu ambayo inapatikana moyoni mwa mtu na yeye anaboresha imani yake kwa kupitia vitendo vyake imani halisi ilipatikana ndani ya abubakar na masohaba za mtume saaa sallam kwa sababu wao walikuwa tayari kutoa nafsi zao kwa ajili ya mwenyezi mungu na wao hawakujali kuhusu nafsi zao anasema mimi nafikiria mara kwa mara na mimi napata namheshimu mtume salalahu alwal wa salam zaidi kwamba kwamba nasaha za mtume salalau al walh wa salam zilileta athari ya aina gani kwamba wao walikuwa waaina gani sasa nyinyi pia mufikirie kwamba nyinyi mnapata hali ya aina gani zamani wale watu wale walipokea mtume saa salam kabla ya islam walikuwa wakifanya maovu ya kila aina walikuwa wakiiba walikuwa wakinywa pombe na kufanya zina na kufanya dhambi ya kila aina lakini kwa sababu ya baraka ya baraka mtume mume muhamad aaam na kwa sababu sabau malezi ya mtume sallaalwlwasalam mabadiliko ya aina hii yalipatikana ndani ya, ya masahaba wale kiasi hiki kwamba mtume sa alam wenyewe ametoa ushahidi wake kwamba hawa ni masahaba zangu ambao ni nyota na hali yao ilikuwa kama ni malaika mayafaluna na mayomarun waliambiwa hii yani walikuwa wakifuata yoyote walioambiwa walikuwa wakitii wao walikuwa hawana tamaa ya aina yoyote seinamalahsalatu wassalam anasema mwanajumuia baada ya kufanya ba anatakiwa awe waaina gani na anatakiwa ajenge mahusiano ya aina gani anatakiwa aungane na jamaat namna gani na amesema anatakiwa aungane nami na baada yangu aungane na uhalifa namna gani ame anasema kuhusu madha hii tawi ambalo halibaki na mti tawi lile linakauka na linakatwa mtu ambaye anakuwa na imani hai yeye hajali kuhusu dunia dunia mtu anaweza kupata kwa njia yoyote yule mtu ambaye anatanguliza dini juu ya dunia ni mwenye baraka lakini yule ambaye anatanguliza dunia juu ya dini ni sawa na mfu yeye hawezi kupata msaada wa mungu Bayet hii inaweza kuleta faida wakati mtu anatanguliza dini juu ya dunia kisha apate maendeleo katika hii b ni sawasawa sawa na begu iliyopandwa leo ikiwa mkulima anapanda mbegu kisha anategemea kwamba ameshapanda begu baadaye hajali na ye haangalii vizuri shamba lake hivyo ndivyo mwaminio hajali kuhusu vitendo vyake kama mkulima anaangalia mimea yake analinda mimea yake je ikiwa mtu mkulima halindi mimea yake mbegu um, yake wala haangalii vizuri shamba lake je yule mtu anaweza kupata mauno mazuri hazuru anasema kwamba wale waliofanya asylm wapo wengine wengi ambao wamekuja katika vijijini wao wanajua kwamba ikiwa baada ya kupanda begu mtu hajali begu ile basi hawezi kupata mazuri hau anasema kwamba nyinyi baada ya kuja hapa mwenyezi mungu hawapatieni baraka sana hawapatieni uhuru wa dini mnaweza kufanya hibadha bila kuwa na haufu yoyote na kwa uhuru mnaweza kueleza kuhusu dini yenu hususan wale watu ambao wamekuja kutoka pakistan wanatakiwa watangulize dini juu ya dunia na wafanye juhudi sana kuhusu hii na wao kwa ajili ya kufuata amri zote za mwenyezi mungu watumie uwezo wao wote seinamal ssalam anasema yule mkulima ambaye hatajali kuhusu shamba lake bustani yake ni mimea yake hatimaye shamba lake litaharibika yule ambaye yule mkulima ambaye anajali kuhusu mimea yake anaangalia vizuri yeye ndiye atapata mavuno mazuri senaaawa salam alikuwa anawaelimisha wale watu ambao walikuwa mbele yake na siku hizi sisi ni wale watu ambao snamaawa salam anatupatia maarifa hii sinamsalaam anasema mwenye bahati nzuri ni yule ambaye analinda ana begu hii na anafanya maombi ili begu hii ipate maendeleo kwa mfano katika swala mabadiliko ya aina fulani yanatakiwa yapatikane yani mtu azingatie ya swala isitokee hii kwamba sisi tumejenga msikiti ni sawa tumejenga msikiti lakini baadaye tunatakiwa tutumize haki ya msikiti kisha snmala islam ametoa nasaha maalum islam anasema zama ya wa, ya siku hizi wakati yo, wa siku hizi tunaokuta mauu ya aina mbalimbali yanapatikana wakati wa wabae mtu anakiri mimi nitatanguliza dini juu ya dunia kwa hiyo anaahidi hii mbele ya mwenyezi mungu basi mtu anatakiwa mpaka mwisho wa uhai wake atimizi ahadi yake pengine mjuu kwamba hamkufanya bayet, lakini ikiwa mnatimiza ahadi hii basi mungu atawapatieni baraka katika dunia na katika dini nyinyi mcho mungu ipasavyo siku hizi ghadhabu ya mwenyezi mungu inapatikana yule mtu ambaye atakuwa sawa na ridhaa ya mwenyezi mungu basi iye rehema juu ya nafsi yake na watoto wake amesema angalieni mtu anakula chakula ikiwa hashibi vizuri bado anakuwa na njaa sasa angalieni ghadhabu ya mungu inashuka hazur anasema tufani na matetemeko yaliyopatikana katika miaka mia moja yiliyopita kadhiri ya matetemeko haya hayakupatikana kabla hapa pia mvua inyenyesha na wanasema kwamba rekodi ya miaka mia tano imepita na ikiwa kuna adhabu ingine wanasema kwamba kwamba mfano wake haupatikani hii ni nini watu wa dunia hawaelewi lakini sisi tunatakiwa tuelewe ni nini hii kwamba hii ni ghadhabu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu sinamalasalatu wassalaam tayari aliwaonya watu kuhusu adhabu hii kwa hiyo sisi tunatakiwa turekebishe hali yetu vile vile tuwaambie watu wa dunia kwamba maafa haya yanatokea si maafa ya kawaida maafa haya yanatokea kwa sababu ya bishara ya senam alah salatu wassalam mtu anaweza kuepukana na maafa haya tu kwamba mtu amwelekee mungu ikiwa hamtajali basi nini hamwezi kuokoka hivyo ndivyo mtu ameleta wita yaaina mbalimbali dhuluma yanatendewa na matokeo yake yanakuwa haya kwamba wakati mtu anapopita kiasi katika dhuluma na sisi wenyewe tunakuta kwamba mtu amepita kiasi katika dhuluma mungu anapatia nafasi lakini kama mbele ya mwenyezi mungu dhuluma ile inafikia mipaka yake basi wale watu wanaadhibiwa katika hali ile wanaweza kuokolewa wale tu ambao kwao senama ala salam wamesema katika shari lake kwamba ksesabachajaenge jokerakt hudhaljacpr yani ni moto lakini wataokolewa wale ambao wanampenda mwenyezi mungu yani sisi kwa ajili ya kujiokoa sisi na kwa ajili ya kua dunia hii tunatakiwa tufanye juhudi sana kwa ajili ya hii tunatakiwa tutumie uwezo wetu wote namna gani tunaweza kumridhisha mwenyezi mungu snamasm anasema mtu anakula chakula madamu yeye hali chakula vizuri hashibi bado anakuwa na njaa kama anakula kipande fulani cha chapati je anaweza kushiba ye njaa yake anaweza kuondoka haiwezikani kama anakunywa tone moja tu ya maji jee anaweza kuokoka katika tone moja la maji bali atakufa kwa sababu ya kiu madamu mtu hawezi kula chakula cha kiroho kiasi fulani hawezi kuishi maisha ya kiroho kama duniani mtu haz, hali chakula kama inalazimika kula chakula hawezi kuishi hivyo ndivyo ni hali ya imani ya mtu madamu imani yake ifikie hali hii kwamba ashibe vizuri yeye hawezi kuokoka kwa hiyo mtu anatakiwa ashibe upande wa kiroho kama anashiba upande wa dunia wakati wa kula chakula anasema kumbukeni vizuri na anatakiwa ikumbuke vizuri kwamba ikiwa mtu hakubali amri zake kadhaa ni maana yake ni kwamba ameacha amri zake zote Mwenyezi mungu, mwenyezi mungu anataka mtu amwelekee ingawa inakuwa ngumu sana kuja kwa mwenyezi mungu hii inakuwa mauti ya aina fulani lakini hatimaye uhai unapatikana katika kifo hii yule mtu ambaye anandoa shetani basi yule mtu anakuwa mwenye baraka basi baraka yake inaenea katika mji wake katika eneo lake ikiwa hii hana hali hii basi hawezi kuwa na baraka madamu mtu hathibitishi kwa vitendo vyake haitaleta faida mwenyezi mungu anakuwa na ghara zaidi kuliko wengine hii je inaweza kutokea kwamba mmtii mungu kisha mmtii maadui wa mwenyezi mungu pia hii haiwezi kutokea mtu anatakiwa kuhusu dini yeye asijali mtu mwingine yeyote asijali dunia bali anatakiwa atangulize dini juu ya dunia amesema maovu ni aina mbili ya kwanza ni kumshirikisha na mwenyezi mungu na kudharau heshima ya mwenyezi mungu na kufanya kuwa mvivu katika ibadha ya mwenyezi mungu na maovu ya pili ni kutokuwa na rehema kwa ajili ya watu na kutotimiza haki ya wanadamu basi hamtakiwi muwe na maovu haya mawili mutimizi ahadi yenu ahadi muliofanya wakati wa wabamutimizi ahadi ya bayet msiwaudhi watu musome qurani tukufu kwa makini mufuate amri zote za qurani tukufu na mwepukane na dhehaka ya kila aina muswali swala tano bila kukosa elmuradi isibaki amri yoyote ya mwenyezi mungu ambayo inadharauliwa muweke safi mwili wenu na musafishe moyo wenu pia musafishe moyo wenu katika usuda na bugudha haya ni mambo ambayo mungu anawatakieni zur mwenyezi mungu atujalie tuweze tuweze kutimiza haki ya bayeti yetu na tuweze kuleta mabadiliko mazuri ndani yetu sisi ingawa tunaishi duniani lakini tuweze kutanguliza ahadi hii kwamba tutatanguliza dini juu ya dunia tuweze kufuata na saha zote za sainama alah salatu wassalam na shati kumi ya bayet yambamw imesema kwamba tutamtii sainama alah salatu wassalam tuelewe shati hi vizuri na tuweze kumtii sainamalah salatu wasalam ipasavyo ili sisi tuwa, tuwe warithi wa fadhila za mwenyezi mungu أنبياك من يجزكين يا سيدنا علي الصلاة والسلام آمين الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه وَنَعُوذُ بِاللَّهِ مِنْ شُرُورِ أَنْفُسِنَا وَمِنْ سَيِّئَاتِ أَعْمَالِنَا مَنْ يهده اللَّهُ فَلَا مُضِلَّ لَهُ وَمَنْ يُضْلِلْ فَلَا هَادِيَ لَهُ وَنَشْهَدُ أَن لَا إِلَهَ إِلَّا اللَّهُ ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَدُوْهَ يستجب لكم ولذكر الله أكبر