الله اكبر الله اكبر الله اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان لا أشهد أن محمد رسول الله هيا على الفلاح هيا على الفلاح الله بسم الله الرحمن <سؤال> الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستقيم. إهدنا الصراط المستقيم. صراط الذين أنعمت عليهم. غير المقتول عليهم. <clears throat> bismillahi rahmani rahim halifa mtukufu ayadhahu llah taala bn asl anasema kila mtu awe mwanamume au mwanamke ambaye anajiita kwamba yeye ni mwana jumuia kudai kwake kwamba, si kwamba yeye ni mwanajumuia si maana yake kwamba yeye amekuwa mwaminio halisi kwa sababu hii kwamba anampokea amempokea seinam alah slatu wassalam bali seinam alah salatu wassalam aliweka masharti kadhaa kwa ajili ya kuwa mwanajumuia halisi na yeye alitupatia majukumu kadhaa na alitukumbusha kuhusu wajibu wetu na baada ya kueleza mambo haya yote waajibu wakasema kwamba ikiwa mnatemiza natekeleza waajibu ndipo mtakuwa wanajumuia kweli na mtahesabiwa katika jumuiya yangu kweli kweli kana kwamba kwa ajili ya kuwa mwana jumuiya mtu hatakiwi adai tu kwamba yeye ni mwanajumuia bali pamoja na hii Au, au mtu asitegemee hii tu kwamba wazazi wangu walikua wanajumuia kwa huyo mimi pia ni mwanajumuia kwa sababu ya wazazi au mtu asitegemee kwamba mimi nimekubali madai asina malaslama mimi nimempokea asina malaslam basi hii inatosha sawa na itakadhi mtu anakuwa mwanajumuia kwa kuwa na itikadhi hizi zote lakini kwa ajili ya kuwa mwanajumuia kwa amali zake mtu mwanajumuia anatakiwa atumie uwezo wake wote na afanye juhudi na kwa kufanya juhudi yote afuate na saha zote zilizotolewa na sainamuala salau wassalam sainamu alah salatu wassalam alisema waziwazi wazi katika maandiko yake kwamba ikiwa nyinyi ikiwa hamfanyi juhudi ya kufuata amri zangu na saha zangu katika hali hii madai yenu ni madai ya mdomo tu alssalatu wassalam alisema yake yakbaat maana yake ni kujitolea nafsi kwa ajili ya mwenyezi mungu maana yake ni hii kwamba leo sisi tunauza nafsi yetu katika mikono ya mwenyezi mungu kwa hiyo jambo hili si jambo rahisi wakati sisi tunapouza kitu chochote wakati tunapouza kile, kile kitu baada ya kuuza Uh, kile kitu sisi hatumiliki kile kitu kwa sababu yule aliyenunua kile kitu yeye anakuwa uh, mwenye mamlaka juu ya kile kitu kisha yeye anatumia kile kitu jinsi anavyopenda basi hii ndiyo ni hali tunayotakiwa tuwe nayo na hii ni fikira ambayo tunatakiwa tuwe nayo kuhusu nafsi zetu kwa ajili ya kupata fikira hii na hali hii sainamaalasalatu wassalaam alisema anayefanya anayefanyabayete anatakiwa kwanza kabisa yeye awe mnyenyekevu wa hali ya juu na yeye anatakiwa ajitenge katika hali ya kibri na asiwe na kibri ya aina yoyote hazur anasema kwamba haya ni maneno ya snamalah salatu wassalam kwamba mtu ajitenge katika tabia ya kuwa na kibri watu wengine wanakuwa na tabia ya kujionyesha kiasi hiki kwamba kiongozi moja alimkashirikia kiongozi mwingine na kwa kumkashirikia yeye hakuja miskitini ingawa mimi nipo hapa na yey hakuja kuswali swala kwa sababu yeye ana ihtilafu na kiongozi mwingine na iktilafu yake imezidi kiasi hiki kwamba anadai amefanyia bayeti ya uhalifa lakini yeye hajali uhalifa wala hana heshima yuhalifa uhalifa sainama alah ssalatu wassalam anasema ikiwa nyinyi mumefanya bayet katika hali hii mnatakiwa mujiepushe na tabia ya kibri na majivuno sainamaalah ssalatu wassalam anaendelea kusema kwamba yule ambaye kwa kufanya bayet bado baada ya kufanya bayet anakuwa na kibri yeye hawezi kupata baraka wala fadila azuru anasema kwamba kwa mdomo wanadai kwamba ni wanajumuia hata wakikutana nami wwatanikutana wata watakutana nami kwa heshima sana lakini wanakuwa na ektilafu wenyewe kwa wenyewe na wao hawajali kama halifa amekuja hapa na hawataki kusali swala nyuma yake na hii wanafanya kwa sababu ikhtilafu ya wenyewe kwa wenyewe ikiwa hali hii inapatikana basi katika hali hii haina faida ya kuwa wanajumuia hazuru anasema kwamba kujiuza nafsi au kuuza nafsi maana yake ni kwamba mtu awe na mnyenyekevu na mtu asiwe na kibri wala majivuno na analazimika kujiepusha na tabia hii ya kibri yani mtu awe na imani hii kwamba amali zake zote ni sawa na amri ya mwenyezi mungu hali hii inapopatikana au itakapopatikana basi katika hali hii haitokei okay, kwamba mwenyezi mungu atampoteza yule mtu yule mtu ambaye anatoa nafsi yake kwa ajili ya mwenyezi mungu mungu pia anaheshimu nafsi ile na kwa njia zote mwenyezi mwenyezimungu anamlinda ana masihi maudh alahssalatu wassalam alisema ikiwa wakati wa bai mtu anafanya ahadi na amali yake ni kinyume na ahadi yake katika hali hii angalieni kwamba kuna hektirafu kiasi gani kuna kuna tofauti kiasi gani ikiwa nyinyi mnakuwa mnakuwa mbali na mwenyezimungu mungu pia atakuwa mbali nanyi ndiyo maana amesema kwamba nyinyi mwendelee kuchunguza amali zenu na vitendo vyenu na namwendelee kuchunguza kwamba je mmesafisha nafsi zenu kiasi hiki kwamba moyo wenu unakuwa arshi ya mwenyezi mungu na nyinyi mnakuja chini ya ulinzi wake salam amesema kwamba mimi mara kwa mara nimesihi jumuiya yangu kwamba nyinyi msitegemee kwamba mumefanya baete nyinyi ikiwa hampati uhakika wa wabaete madamu hampati hali hii hamwezi kupata okovu sainamalaslaama amesema kwamba mimi nawapatieni na saha mara kwa mara kwamba, kwamba nyinyi mujitakase kiasi hiki kama masohaba wa mtume sallau alwal wa salam walileta mabadiliko ndani yao sasa angalieni maisha ya masohaba kwamba walileta mabadiliko ya aina gani wao waliondoa ihtilafi iktilafu ya kila aina na uadui wa kila aina kwa ajili ya mwenyezi mungu na badala ya uadui walikuwa wanayo zamani wakaanza waka kupendana wao walikuwa hawana tabia hii kwamba kwa sababu ihtilafu waliacha kuja misikitini wao waliuza nafsi zao kwa ajili ya mwenyezi mungu nao zamani walikuwa wajahili lakini kwa sababu ya kujitolea wakawa wenye elimu sana na kwa kuwa wenye elimu wakawa watumishi wa mwenyezi mungu wao waliamini na walikiri kitu hiki kwamba kuanzia kwa leo sisi hatumiliki kitu chochote nafsi yetu ni, ni kwa ajili ya mwenyezi mungu wakati walipotubu katika ushirikina na wao walitubu katika ushirikina uliofichika yani waliacha ushirikina wa kila aina na ushirikina uliofichika maana yake ni nini kwa kueleza maana yake sainama alasalatu wassalam anasema ushirikina maana yake si hii tu kwamba mtu aanze kuabudu masanamu na mawe bali hii pia ni njia ya ushirikina kwamba mtu ategemee masilahi ya nafsi yake kisha yeye anategemea anategemea miungu ya dunia hii miungu ya dunia ni nini miungu ya dunia ni masilahi ya dunia na faida ya dunia kwa ajili ya faida hii na masilahi ya dunia mtu anaacha faida ya dini na vilevile anaacha ana amri za mwenyezi mungu kwa sababu ya tamaa ya dunia mtume sallauwl wasalam alisema mtu mtu akifanya kazi ya vitendo kwa ajili ya kuonyesha wengine na mtu akiwa na tamaa ya nafsi yake hii pia ni njia mojawapo ya ushirikina mtu akiacha amri za mwenyezi mungu nyuma na anadharau amri za mwenyezi mungu na anategemea tamaa ya nafsi yake basi yeye anafanya shirka masahaba walikuwa wakimwogopa mwenyezi mungu kiasi hiki kwamba kuhusu saaba moja riwaya inapatikana kwamba siku moja alikuwa analia mtu mmoja akamuuliza kbana kwa nini unalia akasema mimi nimekumbuka nasaha ya mtume salallahu alahi waalh wa, wa salam alisema mimi, mimi naogopa kwamba uma wangu utafanya shiriki na ushirikina uliofichika hii ilikuwa hali ya masahaba wa mtume salallahuawal wa salam kuhusu haufu ya mungu na jinsi walikuwa wakiepukana na ushirikina hata wao walikuwa wakifikiria kuhusu wengine kwa katika umma watapatikana watu ambao watakuwa na tabia ya kumshiriki kumshirikisha na mwenyezi mungu yeye kwa kupata wazo hili tu mwili wake ukaanza kutetemeka na akaanza kulia na hii ndiyo ni hali kwayo mwanadamu mtu anakuwa mwinye kumwabudu mwenyezi mungu ambaye ni mungu mmoja moja salatu wassalam anasema tahir si jina la kitu hikiti hiki tu kwamba mtu watamke laaila hailala kwa ulimi wake lakini moyoni mwake anakuwa na miungu mingi masanamu yule mtu ambaye anategemea njama na hila na tamaa ya nafsi au yeye anamtegemea mtu mwingine kama anatakiwa amtegemee allah subhana wa taala au yeye anaheshimu nafsi yake ambayo ina jinsi mungu anatakiwa aheshimiwe katika hali hizi zote yeye sawa na kauli ya mwenyezi mungu yeye ni mshirikina amesema kila kitendo a kauli ambayo inaheshimiwa kama mungu anatakiwa aheshimiwe basi sawa na amri ya mwenyezi mungu hali ile ni sanamu ieleweke kwamba kitu ambacho kitakuwa ukovu kwa ajili wetu kitu hiki ni hii kwamba sisi tusimshirikishe na mwenyezi mungu na tusiwe na ushirikina waina wowote hata kama ushirikina huo ni ushirikina wa masanamu ya mwanadamu au ya jua na mwezi au ni ushirikina wa nafsi au njama ya nafsi yo hila ya nafsi basi mtu basi mtu asiwe na imani hii kwamba kuna mwingine ambaye ana, anaweza kumsaidia wala yeye asiwe naimani kwamba kuna mwingine ambaye anaweza kumfedhehesha au anaweza kumpatia heshima isipokuwa mungu pekee yaani huzur anasema kwamba mtu asiwe naimani hii kwamba kwa sababu ya watu fulani nitapata heshima bali badala yake anamtegemea mwenyezi mungu hiki ni kitu ambacho ni kitu cha msingi katika islam na kitu hiki ni kitu na nishati ya msingi katika jamaat na katika islam mmoja aliniambia alisema kwamba sisi tunaheshimu uhalifa kiasi hiki kwamba tunaanza kufanya ushirikina hazur anasema kwamba iwe wazi kwamba sayidna ahmad ala salatu wassalam katika utumishi wa mtume muhammad salllahual wali wa, wa salam alikuja kuondoa ushirikina duniani kwa hiyo hii haiwezekani kwamba uhalifa wake uweze kusambaza ushirikina kazi ya uhalifa haswa ni kuondoa ushirikina na kuimarisha tauhidi ya mwenyezi mungu duniani na kazi ya uhalifa ni kutimiza ile kazi kwayo sinam alah salatu wassalam alikuja duniani ikiwa mtu mtu anam mmtu anam, anamkutana na halifa kwa heshima sana basi yeye wakati anapofikiria kwamba huu ni ushirikina basi yeye anatakiwa afikirie kwamba huwaenda yeye anafanya dhana na huyu mtu anatakiwa aepukane na dhana mbaya lakini kwa bahati mbaya kama yeye amezidi katika hali yake kiasi hiki kwamba watu wanapata athari kutoka kwake kwamba kwamba halifa anapewa daraja kama ni sanamu katika hali hii Uh, huyu mtu anatakiwa afanye istikfar anatakiwa awe mwangalifu mimi mwenyewe sipendi kwamba mimi nipate heshima ya aina hii mimi nitendewe hivi wa zamani hawakufany hivi wala mahalifwatakkuja siku za usoni wao pia hawatakua hawatajali kuhusu nafsi zao ndio kitu hiki ni muhimu sana kwamba halifa ahakikishe kwamba uhalifa uheshimiwe na lazima halifa yataendelea kufanya kazi hii na yeye atafanya kazi hii kwa sababu ya hii kwamba sawa na ahadi ya mwenyezi mungu na sawa na bishara za mtume salallahu alaih wa alah wa sallam, kwa kupitia uhalifa umoja wa mwenyezi mwenyezimungu ututapatikana duniani kote na kazi hii itafa, ina, itafanyika kwa kupitia uhalifa basi wale watu ambao wanakuwa na mawazo ya aina hii mawazo mabaya wanatakiwa waondoe mawazo haya katika mioyo yao salatu wasalam baada ya kuondoa ushirikina na baada ya kuimarisha tauhidi ya mwenyezi mungu yeye alitukumbusha na alichukua bayeti yetu kwamba sisi tusiseme uwongo na vilevile tuipukane na maovu ya kila aina mungu anasema ndani ya qurani tukufu fatanebu risa minal authane vajitanebu kaula zure yani mwipukane na uchafu wa masanamu na msiseme owongo sainam alah ssalatu wassalam kwa kueleza maana yake tafsiri yake anasema kwamba mwenyezi mungu anasema kwamba uwongo ni sawasawa na ushirikina na sawasawa na uchafu na uwongo ni kitu kibaya anasema katika aya hii mwenyezi mungu ameweka uwongo sawasawa na sanamu na kwa hakika kusema uongo pia ni sanamu pengine mtu kwa nini anaacha ukweli na badala ya kusema kweli anasema uongo wakati kama hakuna uhakika katika sanamu hivyo ndivyo hivyo ndivyo chini ya uongo hakuna uhakika na uh, katika uongo inakuwa jambo la juu juu tu kwa kidhahiri mtu anasema kauli au kwa kidhahiri mtu anaandika maandiko lakini ndani yake hakuna uhakika kisha sainamaalasalatu wassalaam anasema uwongo pia ni sanamu mtu akitegemea uongo basi yeye na hategemei mwenyezi mungu kwa hiyo mtu akisema uongo yeye anakuwa mbali na mwenyezi mungu hazura anasema ikiwa mtu anadai kwamba yeye anashika tauhidi ya mwenyezi mungu na anafanya ibada ya allah subhana wataala na anadai yeye ni muislamu mkweli basi katika hali hii mtu anatakiwa aepukane na uwongo wa kila aina hivyo ndiyo tunatakiwa tumwondoe yule ambaye ni mwongo hazur anasema wapo watu wengine kwa sababu mambo madogo madogo wanaanza kusema uongo hii si sifa ya maaminio kwamba mtu afanye hivi haitakiwi mtu awe naimanihii kwamba marembo madogo madogo akisoma akisema uwongo mdogo si m, m, m, m, si uwongo bali hu pia ni uwongo kwa sababu kwa sababu ya uwongo huu mdogo mtu anaanza kusema uwongo mkubwa kuna mambo mengi ambamo mtu anasema uwongo na kwa kusema uwongo uamuzi unatolewa kwa ajili yake mtume salalahu alai walii wa salam ametuonya kuhusu uongo kiasi hiki kwamba mtu akifikiria kuhusu maneno ya mtume wa muhammad saaa salam mtu anaanza kutetemeka mtume salalahulwali w salam alisema ikiwa kuna mtu ambaye amemwambia mtoto mdogo kwama nj hapa nitakupatia kitu fulani lakini baadaye ampati kitu chochote basi hii basihtakua uongo tokawaelalasema kamba uongo unampeleka upande wa ufasiki na ufasiki unampeleka manadamu upande wa jahanamu muongo ni yule ambaye anakuwa mbali na wuwongo mbali na ukweli na vilevile anakuwa mwenye dhambi kubwa sana hazur anasema tunatakiwa tuendelee kuchunguza hali yetu kwamba sisi tunasema kweli kiasi gani je hali yetu iko sawa na hali iliyoelezwa na mtume muhammad salllahu al walh wa salam kuhusu ukweli kisha sainamalah ssalatu wassalam ameeleza kuhusu uovu moja, ha, ha, um, kuhusu uovu moja na alisema kwamba wafuasi wangu wanatakiwa wajiepushe na uovu huu na alisema kwamba uovu huu ni zinaa na zuri anasema zinaa si zinaa ya kidhahiri tu peke yake bali saidna mala ssalatu wassalam alisema mwenyezi mungu anaposema wala takrabu zina yani msikaribie dzinaa yani muwe mbali na hafla za aina hii wala vilevile nafasi ya aina hii ambamo mnaweza kupata mawazo ya aina hii yaani mtu hafayi kwa vitendo vyake lakini anapata mawazo kwa sababu ya hali ile vilevile vile alisema kwamba msishike njia ambayo anaweza kuwasababishieni kufanya zinaa yani ikiwa kuna hatari aina yoyote kwamba mnaweza kufanya zinaa hatimaye basi mnatakiwa mwepukane na hali ile siku hizi ni tv na internet katika tv na internet wanaonyesha filmu film katika filamu hizi wana wanawachochea watu wanahamasisha watu wafanye zina kwa hiyo kila mwanajumuhia anatakiwa ajiepushe na hali hii katika famili ya chungu mzima ihtilafu inapatikana katika nyumba nyingi tunaona kwamba talaka imetokea kwa sababu ya hii kwa hi, kwamba mwanamume anakaa katika mbele ya tv na anatumia internet kwa muda mrefu sana na kwa, kwa sababu ya hii iktilafu imepatikana baina ya mume na mwanamke vile vile kwa sababu ya hii vijana wengi wameharibika wao na tabia ya kuangalia filamu ambayo ni mbaya hazur anasema kwamba jamii hii ya maendeleo ya hapa inadhani kwamba haya ni maendeleo lakini sisi tunatakiwa tuipukane na maovu haya yote sasa hawa watu wenyewe wameanza kusema kwamba sisi tumeanza kupata hasara kwa sababu ya mazingira haya wanasema kwamba filamu hizi inatupeleka upande wa zinaa vilevile vile watu wanawabaka watoto wadogo na hali hii yote inatokea kwa sababu ya filamu ya aina hii sanamalsalausalam alisema kwamba hata wazo la aina hii haitakiwi ipatikane moyoni mwa watu sasa anasema inathibitika kwamba kwa sababu vitu hivi vyote mawazo yanapatikana na matokeo yake ni kwamba mtu anaanza kufanya vile vitendo manajumuia anatakiwa ajiepushe na hali hii yote kisha sainaalasalauwasalam kwa ajili ya kuwa mwanajumuia halisi alisema kwamba kila mwanajumuia anatakiwa awe mbali na ukosefu wa kila aina sainasalam alisema ikiwa umnadai kwamba nyinyi ni wanajumuia katika hali hii hamtakiwi muwe na shari wala ufisadi wala hamtakiwi muwe na mawazo ya shari wala fitina mtume salallahuali walih wa salam aliulizwa kwamba dhuluma kubwa ni dhuluma gani mtume salalahu al waalh wa alisema dhuluma kubwa ni hii kwamba mtu mtu anayanganya shamba la nduguye hata kama yeye anachukua anayanganya jiwe moja tu kutoka katika shamba la ndugu yake ile ni dhuluma ikiwa amechukua njiwe lile yani amechukua kipande kadogo cha shamba lake basi sehemu ile aliyochukua na kipande kile alichokichukua yule ndugu yule mtu basi siku ya kiama itakuwa mzigo kwake sehemu ile kubwa ita kama ni necklace, na atawishwa l ile kwa sababu alichukua sehemu ile kwa dhuluma hzur anasema kwamba sasa mtu akifikiria kwamba yeye atapewa mzigo kiasi gani siku ya kiama na ni dhambi na, na ni adhabu kiasi gani kwamba mtu hata hawezi kufikiria kuhusu adhabu ile atakayopewa siku ya kiama kwa sababu ya kunyanganya haki ya mtu mwingine kwa hiyo kunyanganya haki ya mtu mwingine ni dhambi kubwa sana zura anasema sisi tunawaambia watu wengine wasikua waislamu kuhusu sifa za waislamu na tunawaambia kwamba islamu inatufundisha kuhusu haki za watu wengine islam badala ya kuchukua hatu kutoka wengine islamu inatukumbusha kwamba sisi tutoe haki za watu wengine na tunasema mambo haya waziwazi mbele ya wasu kwa waislamu lakini amali zetu ikiwa ni tofauti na maandai haya yetu basi katika hali hii sisi ni wenye dhambi na vile vile tunasema uongo basi kila mwanajimu hiya anatakiwa achunguze hali hii pia kwa makini sana ikiwa mali zetu ni sawa na mafundisho yetu ndipo mahubiri yetu pia yataleta matunda na mahubiri yatakuwa na athari nzuri seinamalasalatu wassalam kipimo alichokiweka ni hiki kwamba mtu asipate wazo la dhuluma moyoni mwake badala ya kuwadhulumu watu wengine mtu hatakiwi awe na hata waza la dhulumu wahiyo ni mwake kisha zur anasema kwamba ibada ya mwenyezi mungu ni sharti e, ya mwaminio mungu amesema kwamba lengo la kuumba kwa mwanadamu ni kumwabudu allah subhana wa taala sainama alah salatu wassalam anasema enyi watu wote ambao umnajihisabu nyinyi ni wanajumuia nyinyi wafuasi wangu nyinyi umtahisabiwa wafuasi wangu huko mbinguni wakati nyinyi kweli kweli mtaanza kufuata njia za uchamungu kwa hiyo mswali swalaenu sala zenu tano kwa unyenyekevu kiasi hiki kwamba nyinyi mnamuona mungu mbele yenu kisha seina aasalaam alisema swala ni faradh juu ya kila mwsilamu katika hadithi inapatikana mtume kwamba kaumu moja ilimjia mtume salalahu alwaal wa salam na wale watu wakasema ya rasulllah ivi mtume salallah a salam hutusamehe swala sisi yani tusiswali swala kwa sababu sisi ni watu wenye biashara ni gumu kwetu kusali swala kila siku vilevile sisi tuna wanyama wetu na kwa sababu ya hii kwamba tunafanya kazi huko nje na tuna wanyama na vilevile mawazi yetu pia nguo zetu pia yan, na chafua na vilevile hatupati nafasi ya kusali swala tano kila siku basi tafadhali hutusamehe swala mtume salallahu alhwalh wa sallam, kwa kusikia hii akawajibu ikiwa hakuna swala katika dini basi kuna kitu gani katika, swala, katika dini ile dini si dini ambamo hakuna swala anasema senamala salatu wassalam anasema kwamba swala ni nini swala ni hii kwamba mtu kwa unyenyekevu aeleze udhaifu wake mbele ya mwenyezi mungu na aombe msaada kutoka kwake na yeye aombe kwake anasema mapenzi ya mwenyezi mungu na haufu ya mwenyezi mungu ni ni swala yani mtu aendelee kumkumbuka mwenyezi mungu na hii ndiyo ni dini kisha anasema yule mtu ambaye hataki kusali swala basi yeye amefanya zaidi nini kuliko wanyama yani harakati zake ni sawa na wanyama yeye anakula kama wanyama wanakula analala kama wanyama wanakula hii sio hali ya dini hata kidogo hii ni hali ya makafiri basi seinaalahi salatu wassalam amesema waziwazi kwamba tofauti baina ya mana, wanadamu na wanyama ni swala yani taf, swala inatofautisha baina ya wanyama na wanadamu basi ikiwa sisi hatuzingatii swala katika hali hii tunaweza kujihisi kwamba tunahesabiwa katika nani nimeshawahi kukumbusha kuhusu hii mara kwa mara na naendelea kukumbusha kuhusu hii ikiwa kwa mfano msikiti ni mbali katika hali hii nyumba kadhaa katika nyumba moja watu kadhaa wanaweza kujumuika na kule wanaweza kuswali swala kwa jamaa ikiwa nafanya hivi watapata sababu ya swala kwa jamaa na pamoja na hii wataendelea kukumbuka swala na hivyo ndivyo vizazi vijachu pia wataendelea kuzingatia swala wao pia hawa watoto pia watazingatia swala na wataswali swala zura anasema kwamba sisi tunajenga misikiti kesho inshallah katika virginia nitafungua msikiti mpya lakini ikiwa sisi hatuzingatii ibada hatusali swala katika hali hii haina maana ya kujenga misikiti nakumbusha mara kwa mara kwamba ikiwa viongozi wote yani viongozi wa idara zote tanzim zote na viongozi wa majlis ya amila wakianza kuzingatia swala wakianza kusali swala kwa jamaa katika hali hii mahudhurio yetu yataongezeka mara kadhaa hivyo ndivyo kwa sababu ya hii tunaweza kufanya malezi ya watoto wetu kuhusu umuhimu wa swala mtume salallahual waalaih wa sallam, ame ametoa amri ambayo ni amri ya kutengisha mioyo yetu mtume sallahall wa salam alisema kwamba siku ya kiama watu wata kitu kitakachoulizwa kwa watu ni swala ikiwa hesabu yake hii ni sawa basi atakuwa sawa na atakuwa amefaulu lakini kama hesabu yake ya swala imeharibika si sawa si sahihi basi yule mtu amepata hasara na ameshindwa anasema jambo hili si jambo la kawaida kwamba mtu asizini asizingitie as, asi swala asizingatie swala ipasavyo mwenyezi mungu amjalii kila mwanajumu hio aweze kutumiza haki ya swala na haki hii haitatimizwa kus, kwa kusali swala fars tu bali sainamla salatu wassalamu alisema swala ya tahajud vilevile pamoja na tahajud mnatakiwa muswali nafal mtume sallahu alah waalah wasalam alisema ikiwa upungufu unabaki katika faradh mwenyezimungu atatimiza upungufu huu kwa kupitia nafal ikiwa mtu anasali nafal katika maisha yake kwa hiyo kusali nafal pia ni kitu muhimu sana mwanajumuia wote wanatakiwa waswali swala ya nafal vilevile kuna kitu kingine ambacho ni muhimu sana kila mwanajumuiya anatakiwa awe mwangalifu sana kuhusu hii kitu hiki ni kuomba msamaha kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu msamaha wa dhambi zake na anatakiwa aendelee kufanya hii kila siku manadamu ni dhaifu baadhi wakati ingawa mtu anafanya juhudi sana asifanya dhambi lakini licha ya kuwa na hali hii anafanya dhambi na mwenyezi mungu si waina hii kwamba yeye anawaadhibu watu kwa sababu ya madhambi tu yeye anazingatia anaangalia makosa tu dhambi tu bali mwenyezi mungu mwenyezi mungu ametuambia njia ya kuepukana na dhambi hizi na njia ile ni kufanya istihfar sana mtume salallahu alah waalih wa salam alisema mwenyezimungu si waina hii kwamba awaadhibu watu wakati wao wanafanya istihfar yani ikiwa wao wanafanya istikhfar katika hali hii mwenyezi mungu hawaadhibu hata kama watu kadhaa wanafanya istikfar watu wengine pia wanasamehewa kwa sababu ya istikfar ya watu wachache wengine pia wanaokolewa kuhusu hii sinaaslam anasema wapo watu wengine ambao hawajui kwamba wanafanya dhambi wapo wengine ambao wanajua kwamba wanafanya dhambi yaani wapo wengine ambao wanajua wanafanya dhambi wapo wengine ambao hawajui wanafanya dhambi ndio maana mwenyezi mungu ametuambia tuendelee kufanya istikfar yaani hata kama tunajua tunafanya dhambi au la katika hali hizi zote tuendelee kufanya istikfar kwa sababu hatujui wakati gani tumefanya dhambi wakati mwingine bila kujua tunafanya dhambi kwa hiyo tunatakiwa tuendelee kufanya istifar amesema mwenyezi mungu amesema tuendelee kufanya istikfar kwa sababu dhambi ni ile ambayo iliyofichika au ni dhahiri au mtu anajua kuhusu dhambi au kama hajui yeye aendelee kufanya istihfar kwa kupitia viungo vya mweli wake kama macho masikio mikono baadhi wakati kwa sababu ya viungo hivi mtu anafanya dhambi ndiyo maana mtu aendelee kufanya istifar nayeye afanye istifar ili aweze kuokoa kila kiungo kwa, uh, kutoka katika dhambi kwa sababu viungo hivi vinakuwa sababu ya kufanya dhambi kwa hiyo mtu anatakiwa aendelee kuomba ulinzi wa mwenyezi mungu sainamalahsalatu wassalam alitufundisha dua hii na lisema tunatakiwa tuendelee kufanya dua hii rabbana zalamna anfusana wa inlam takfir lana watarhamna lanakunanna minalkhasirina e mola wetu tumejidhulumu nafsi zetu ikiwa wewe hutusamee na huturehemu basi katika hali hi sisi tutakuwa wenyinimingoni wen, wa wale waliopata hasara rabana adlamna anfusana wa inlamtakfirana watarhamna lanakunanna min alkhasirin hii ndio ni dua sainamalah a salam alitufundisha na sainamala salam anasema wakati tunapoomba uwezo kutoka kwa allah yaani tunapofanya istigfar katika hali hii kwa msaada wa ruhu lkudus udhaifu ule unaondolewa unaopatikana ndani ya mtu kisha sainamalah salatu wassalam ameweka shati ya msingi kwa ajili ya wafuasi wake kwamba wao waweze kutimiza haki ya watu wote na, na wao wasiweze kuudhi kiumbe cha mwenyezi mungu seina malasalama anaendelea kutukumbusha kwamba je ndani yenu haufu ya mwenyezi mungu inapatikana je ndani yenu huruma ya binadamu inapatikana katika hadithi moja imeelezwa kwamba mtume salallahuwalah wa salam alisema nyinyi umsifanyi, hu, umsifanyi husuda wala umsipigane wenyewe kwa wenyewe wala umsiwe na bugudha wenyewe kwa wenyewe wala umsiwe na uadui wenyewe kwa wenyewe wala mtu asifanye biashara juu ya biashara ya mtu mwingine na mnyinyi muwe kama ni ndugu mwislamu hamdhulumu nduguye wala hamfedheheshi wala yeye amfikiri yeye ni mtu mdogo basi mtu akimfedhehesha ndugu ye basi hii ni dhambi kubwa kwa ajili ya mtu kwa hiyo mali na heshima ya mwslamu ni haramu juu ya mwslamu mwingine hazur anasema kwamba sifa hizi zinatakiwa zipatikane katika wanajumuia na kwa fadhila za mwenyezi mungu hali hii inapatikana kwa kiasi fulani katika jamaat ikiwa waislamu wote wanaelewa uhakika wa mafundisho haya na wakianza kufuata mafundisho haya na serikali ya wa waislamu ikianza mafundisho haya basi katika hali hii jinsi waislamu wanaendelea kuwa dhulumu waislamu wenzao na watoto wengi wanaendelea kuwa mayatima na wanawake wanaendelea kuwa majane na wazee wanakufa basi hali yote itaondoka anasema kisha kibri ni dhambi kubwa sana mungu ametukumbusha katika uranigufu kwamba tuipukane na kibri mtume wa wa sallaulwl wasalam kuhusu hii pia ametukumbusha sana mtume salallahu alahi wa wasalam alisema yule mtu ambaye anakua kibri moyoni mwake sawa na chembe cha hadali yeye hataingia peponi saalaslatuwassalam anasema sawa na maoni yangu njia hii ni nzuri sana ya kujitakasa wala sidhani kwamba kuna njia ingine nzuri ya kujitakasa kwamba mtu asiwe na kibri ya aina yoyote wala asiwe na tabia ya majivuno yaani asiyo na kibri ya elimu wala ya familia wala ya mali kisha anasema mimi nasihi jumuiya yangu kwamba wanajumuia ya wote waepukane na kibri kwa sababu kibri ni kitu ambacho mwenyezi mungu hakipendi hata kidogo mtume salallaualawaali wa salam pia siku ya hijatlwedha alisema nyinyi nyote wanadamu hata kama ninyi mnahusika na kaumu gani taifa gani nyinyi kwa kuwa wanadamu ninyi mna daraja moja nyinyi nyote mko sawa hakuna tofauti kati yenu mweusi hana ubora juu ya meupe wala mwarabu hana ubora juu ya asikuwa mwarabu sisi tumepewa mafundisho haya ya unyenyekevu na mtume saaa salam ametuambia mafundisho haya ili tusiwe na tabia ya kibri na tunatakiwa sisi tufuate na saha hii ya mtume salallahu ali wali wa sallam katika mataifa ambayo si wa ya waislamu kule tofauti inafanywa baina ya weupe na weusi na weupe wanasema kwamba Wow, wao wamepewa akili zaidi kuliko wale ambao si watu weupe hii ndio ni kibri kutoka kwao kila manajimu mwanajimuhii anatakiwa aijipushe na hali hii hazur anasema kwamba katika hafla fulani binti moja alisema kwamba kuna tofauti katika jamaati yetu pia kwa sababu ya familia hazuru wanasema kwamba ikiwa mawazo haya yanapatikana mioyoni mwa vijana basi kitu hiki ni kibaya sana si sahihi lajna khudham na ansar na vile, vile tarbiat nizam ya jamaati inatakiwa ichunguze hali hii kwa nini maswali ya aina hii yanapatikana ikiwa ukweli unapatikana katika swali hili basi kwa kutumia hekima na kwa mapenzi inatakiwa mawazo haya yaondolewe pamoja na hii inatakiwa malezi pia yatolewe kwa ajili ya wanajumuia kiongozi yeyote au tanzimi yeyote isianze kufanya utafiti kwamba nani alisema haya bali wanatakiwa ufanye uchunguzi kwamba je ukweli unapatikana katika um, mawazo haya au, au, au, ukweli haupatikani huzuru anasema natakiwa ichunguzwe e kwamba je ni kweli a laa kwa nini wana maswali wanauliza maswali ya aina hii kwa nini wanakuwa na mawazo ya aina hii kwa vyovyote huzuru anasema kwamba kwa, kwa kutumia hekima na mapenzi tunatakiwa tuondoe uovu huu ndani yetu yule binti ambaye aliyeniambia hiyo aliniuliza swali hili hi, mimi nilimwambia kwamba yeye aniandikie maelezo haya yote kwamba kwa, kwa nini amepata wazo hili moyoni mwake kwamba katika jumuia tofauti ya mataifa imeanza kupatikana azur anasema kwamba ikiwa hali hii inapatikana hii ni pia ni, ni kibri ya aina moja na sisi tunalazimika kuipukana na kibri ya kila aina vile vile kuna kitu kingine wacho sainaalahsalatuwassalam alitukumbusha na mtume saa salam pia alitupatia amri kuhusu hii na hii ni kutoa mali yetu kwa fadhila za mwenyezi mungu jumuia ya dunia nzima inaendelea kuzidi katika mchango vilevile vile, jumuia za marekani pia kwa fadhila za mwenyezi mungu inafanya juhudi sana ya kutoa michango lakini lakini kuna upungufu kidogo katika michango ya kawaida sawa na ripoti taarifa linayopata kwa kuona taarifa yale mimi nimechunguza kwamba kuna tofauti au kuna upungufu kuna upungufu katika nidhamu ya michango ya kawaida mtu anaweza kuomba ruhusa kutoka kwa halifa kwamba ye hawezi kutoa mi michango sawa na mapato yake lakini wale ambao ni mataajiri wanatakiwa wao wachunguze michango yao wao wanatakiwa wachunguze je wanatoa michango sawa na mapato yao na wao wasifanye kwamba wao wanakata matumizi mengi sana na fedha kidogo inayobaki katika fedha ile wanatoa michango hii si sahihi kwa sababu mchango unahusika na mwenyezi mungu katibu wa fedha wala nidhamu ya jumuii haijui kwamba mtu anapata mapato kiasi gani lakini anatakiwa mungu anajua kwa sababu anajua hali ya mioyo ikiwa wanaanza kutoa michango sawa na kiwango katika hali hii kwa ajili ujenzi ya ujenzi wa misikiti na kwa ajili ya matumizi ya jamaat haitakuwa haja ya kuwakumbusha watu kwamba wao watoe mchango maalum kwa hiyo kuhusiana na hii pia mnatakiwa mchunguzi hali yenu muchunguze hali ya michango yenu ya kawaida ikiwa kuna upungufu basi muongeze michango yenu hazur anasema mimi naendelea kutoa matukio mbalimbali wanajumuia wapya kwamba wao namna gani baada ya kujiunga na jumuiya walileta mabadiliko ndani yao wanaendelea kuleta mabadiliko ya kiroho wao kwa kupitia vitendo vyao wanathibitisha wanafuata nidhamu ya jumuiya katika hali hii ingawa wengine ni maskini ni wanyonge sana lakini licha ya kuwa na hali mungu anaendelea kuwajahalia neema zake na ridhiki kutoka kwake na kwa sababu ya hii wanaendelea kuzidi katika imani huzura anasema kwamba kujitolea maana yake ni kujitolea yani mtu anajitia katika shida na taabuna kwa kujitia katika shida anafanya kazi fulani hii ndiyo ni maana ya kujitolea hapa kutoa mali maana yake ni kwamba kujitia katika shida mtu atoe mali yake kwa ajili ya dini ya mwenyezi mungu basi wale watu ambao kwa kutoa mchango kidogo wanasema wamejitolea hawa hawakujitolea wala wao hawakufanya hesani juu ya mwenyezi mungu hata kama wao hawatoi mchango katika hali hii pia mungu ata, atafanya mpango wa kutimiza mahitaji yote ya dini na yeye anaendelea kutimiza mahitaji yote ya dini na ataendelea kufanya hivi basi mimi nawasihi wale watu ambao ni matajiri licha ya kuwa na hali kwamba wao ni matajiri lakini hawatoi michango sawa na mapato yao nataka kuwakumbusha wao watoe michango sawa na mapato yao ili wapate fadhila kutoka kwa mwenyezi mungu hazuri azurnasema jambo la mwisho ninalotaka kukumbusha ni utii ndani ya qurani tukufu mungu ametukumbusha kuhusu utii wa mungu na utii wa mtume vilevile ametuambia kwamba tutii viongozi wetu sayidnam alah salatu wassalam katika masharti ya bayathi yake ameweka sharti ya kutii kwamba alisema kwamba mpaka mwisho uhai wake ataendelea kutii katika amri zote hazur anasema katika ahadi za tanzim zetu za mbalimbali kuna maneno haya kwamba halifa mtukufu akitoa amri yoyote mimi nitajilazimisha kufuata amri zake zote hazur anasema kwamba wapo wengine ambao wanakua na tabia ya unafiki wanaendelea kusema kwamba ahadi iliyochukuliwa ni kuhusu maarufu vitendo ambavyo ni maarufu na wengine wanasema kwamba maamuzi kadhaa ya halifa si maarufu na wengine sawa na maoni yao wanasema kwamba maumuzi ya halifa si maarufu kwa hiyo wanaendelea kuleta hoja hii kwa hiyo watu w aina hii wanapatikana duniani hata kama ni mtu mmoja wawili wanapatikan waina hii yani mtu mmoja katika laki akipatikana lakini tunatakiwa tunatakiwa tusiwe na fikira aina hii kwa sababu kwa y mawazo haya vijana wanapata athari mbaya ikiwa kila moja akianza kufanya maelezi, ma, maelezo ya uamuzi wa halifa basi katika hali hii umoja hautabaki katika jumuiya watu wataanza kujadili kwamba kitu gani ni maarufu na kitu gani si maarufu halifa mtukufu wa kwanza alitoa maelezo yake hivi kwamba kuna kosa lingine ambalo ni ni katika kuelewa maamuzi yaliotolewa na halifa na watu wanasema kwamba maamuzi ma, ma, ambayo si maarufu basi tusifanye tusi faye tusiti anasema kuusumtume salaahu sallam mwenyezi mungu amesema wala wala ya asinaka fi maarufu yani sisi hatutaenda kinyume na amri zako alifa wa kwanza anasema kwamba je watu waaena hii wametayarisha orodha ya maamuzi ya mwenyezi mungu wametayarisha orodha ya maamuzi ya mtume salallahu alu alihi wa salam kwamba maamuzi gani ni sahihi na, na, na maamuzi gani si sahihi mwenyezi mungu wanasema kwamba anatoa amri ya maarufu maarufu ni kitu ambacho si kinyume na dini kisha katika hadithi moja kuna tukio moja linapatikana kwamba watu kadhaa walienda kwa ajili ya kazi fulani na kule wakawasha moto na kiongozi akasema kwamba mimi nawapatieni umu amri kwamba mujitupe katika moto wengine wakasema sisi hatutajitupa katika moto kwa sababu hii ni kinyume na dini kwa hiyo akasema kwamba mimi nilikuwa na na watanieni tu wao waliporudi madina mtume sala sallam alipopata taarifa yatutuki hili, hili mtume sala lm akasema amiri akitoa amri kinyume na dini kinyume na amri ya mwenyezi mungu kule basi hamtii amiri wenu yani amri ambayo ni kinyume na amri ya mwenyezi mungu hamtakiwi mmtii yule amiri lakini kama amiri anatoa amri sawa na dini basi unalazimika kumtii yeye mtu anatakiwa afuate amri zote za mwenyezi mwenyezimungu vilevile anatakiwa afuate amri zote za mtume wake na siku hizi uhalifa ume umeletwa sawa na bishara basi katika, uhalifa huu uliopatikana ni sawa na bishara kwa hiyo uhalifa hawezi kufanya uamuzi wowote kinyume na amri za mwenyezi mungu maneno haya yasemayo kwamba tutatii amri zako zote maarufu maneno haya yalitumika kwa ajili ya mtume muhammad salllahu al wli wa salam na snaaslam pia aliweka maneno haya katika masharti ya bayet na katika ahadi ya tanzim zote pia maneno haya yaliwekwa na maana yake ni wazi kwamba tutaendelea kufuata amri zote za mwenyezi mungu na kila mtu ambaye anadai yeye ni mwanajumuia analazimika kutimiza ahadi hii anatakiwa maagizo yote yanayotolewa ya na halifa kuhusu jamata analazimika kufuata maagizo haya yote haamuslema pia amesema hii haiwezi kutokea kwamba halifa atoe maongozo kinyume na dini hata kama kwa bahati mbaya yanayotokea hivi katika hali hii mwenyezi mungu hataleta matokeo mabaya ya amri ile mungu ataleta ataleta sababu ambayo matokeo yake yatapatikana mazuri kwa hiyo mtu hatakiwa aendelee kutoa Uh, tafsiri ya maamuzi ya halifa bali analazimika kufuata amri zake zote sawa na kurani tukufu sawa na haditsi na sawa naa uh, nisaha za seinama alah salatu wassalam na hii ndiyo ni njia pekee amba, ambamo umoja wa jamaat utabaki na utapatikana na hii ndiyo ni njia pekee kwayo seinam alah salatu wassalam alikuja yani kwa ajili ya kuleta umoja yeye alikuja duniani yeye alikuja ili jamaati ya waaminio ipatikane pengine seinaaalatu wassalam amesema waziwazi mimi sijali kuhusu idadi ya watu kwamba mimi naendelee kuongeza kuongeza idadi ya wale watu ambao hawatii bali nataka wanajumuia wapatikane ambao ni watiifu alisema kwamba ikiwa wafuasi wangu hawarekebishi hali yao na wao hawaishi sawa na mafundisho ya mwenyezi mungu na mafundisho ya mtume saaa sallam basi bayeti ya aina haitaleta faida kwake basi hazuru anasema kwamba basi faida yakuwa wanajumuia ya itapatikana wakati sisi tutafuata amri hizi zote na tutafanya juhudi sawa na uwezo wetu wote sainama alahssalatu wassalam anasema utii si kitu kadogo wala si rahisi wala si jambo rahisi utii pia ni sawasawa sawa na mauti ya mtu yule mtu hatii kikamilifu basi yeye anafedhehesha jumuia hii anasema mimi nimesihi mara kwa mara jumuia yangu nyinyi msitegemee baeth yenu tu msitegemee kwamba mwelifanyiabaet bali unalazimika kujua uhakika wa baet ni nini ikiwa hampati uhakika wa bae katika hali hii hamwezi kupata ou anasema mwenyezimungu atujalie sisi sote tuweze kuelewa mafundisho ya ya islam na yalassssi ya tuweze kutimiza haki ya ya ha yabasala na, na sisi tuendelee kuaa wa na sisi tuendelee kufuata maamuzi wote yote ya halifa mtukufu na tuendelee kufuata maamuzi yayoyote kwa moyo wetu wote mwenyezimungu atujalie tuweze kufanya hivi amin ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يعمر بالعدل واللسان ويتولى القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر