Allahu Akbaral Allah اشهد ان لا اله إلا, الا الله اشهد ان لا أشهد أن محمد رسول الله. أشهد أن محمد رسول. الله حي على السلام هيا على السلام السلام عليكم ورحمه الله ayadahullahu taala bnasl aziz anasema kua nzia leo tena nitaanza kueleza kuhusu masohaba walioshiriki katika vita ya badri na sohaba ya kwanza ni haratsanaan bin abi sina alikuwa katika kabila la banu asad alishiriki katika vita ya badri na vita ya ohod na katika handak pia alishiriki vilevile alishiriki katika vita ya hudebia hivyo ndivyo katika vita yote yeye alikuwa pamoja na mtume muhammad salllahualaihwa alhi wasallam katika bete rizoan ni nani aliyefanya baiet kuhusu hi kuna ikhtilafu wingine wanasema hazrat abdullah bin umar ni yule ambaye ali tangulia kufanya ya na nawingine wanasema hadrat salama ni yule ambaye ali fan ya kwanza lakini ina sem hadrat sinan bin sinan ni yule ambaye ali fa ya kwanza na wengine wanasema baba wa senan ni yule ambaye alifanya bayet kwanza imeelezwa katika historia kwamba wakati wa rizwan wakati w mtume sala salam alipoanza kuchukua bayet kutoka kwa watu sena pia akamwomba mtume saasalam akubali bayet yake kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kusikia hii mtume sallaal wasalam akasema kwamba unafanya bayet juu ya nini Ha, sanaan razialahu taala anhu akasema yoyote yote ambaye unayo moyoni moako mime nafanya baiet juu yake mtume sau sallam akasema moyoni mwangu ni nini niambie nina nini moyoni mwangu masahaba wakasema kupata ushindi na kupata bishara na wengine pia wakaanza kusema sisi pia tunafanya baia juu ya maneno haya na wakasema sisi pia tunafanya baia juu ya maneno haya ya hahasenaan حضرت سنان علی کو کٹی کما صحابہ والی یوحامی مدینہ بن خوالد علی دائی نبي نبی حضرت سنان علی موانڈی کے بارو امتو میں صلی وسلم کم با یہی امی دائی کو نبی نا صحابہ واپیلی نی حضرت حضرت میجہ alikuwa mtumwa wa hazrat umar razillahu taala anhu na baba yake alikuwa naitwa swale aliwawa katika vita ya bathri alikuwa kutoka katika yemen aliletwa umar kwa umar wakati alipokuwa mfungwa harat umar raziallahu taal anhu kwakumfanyia hesani akamwacha huru akampatia huru alikuwa miongoni wa masaba waliotangulia wali kuhamia madina na aliwahi kushiriki katika vita ya badhri alipata baraka ya kuwawa katika uh, vita ya badhri amer bin hazrami ni yule mtu ambaye aliyemuua said bin musayeb anasimulia harat meja alipowawa alikuwa anasema maneno haya ana, ana wa ala alarabi arjeu yani mimi ni meja na mimi narudi kwa mola wangu harat meja alikuwa mingwani, mwa wale kusu kwawa aya hii ilishuka wala tatrudi lazina yakuna rabahum bilghadawati bil wal ashie yaani wewe usiwafukuze wale watu ambao wanamwita mwenyezi mungu asubuhi na jioni kwa kutaka ridhaa yake huzur anasema kwamba aya hii iliposhuka maana yake si hii kwamba nauzu bilah mtume salah salam alikuwa akiwafukuza wanyonge na maskini mtume sala salam alikuwa akiwapenda wanyonge na maskini na alikuwa alikuwa mfano mzuri katika hali hii ya kuangalia wanyonge na maskini katika aya hii mwenyezi mungu amewajibu wale matajiri ambao walikuwa wakitaka kwamba wao waheshimiwe zaidi wapewe heshima zaidi kuliko watu wanyonge na wao walipewa jibu katika aya hii kwa sababu ya maoni yao haya mwenyezi mungu aliwaambia mimi nimeamuru mtume wangu kwamba watu wanyonge na maskini ambao wamezidi katika ibadha hawa wanyonge wao wana heshima zaidi kuliko mali yenu na kuliko heshima ya familia yenu na mtume mwenyezi mungu anafanya sawa na amri ya mwenyezi mungu basi kutoka katika aya hii mwenyezi mungu aliwajibu wale matajiri ambao walikuwa wakidhani kwamba wao wana heshima zaidi kuliko wao, hawa watu wanyonge مونگ والی سے مقامی صحابہ نے صلی اللہ وسلما بن تہ خنسا علی کٹکا کبیر اللہ خزرج katika vita ya badri na oxod ali shiriki siku ya oxod katika vita ya oxod ali uwawa katika njia ya allah kishakuna sahaba mingine hadrate hatib bin amr bin abdekas abde abdeshams abu hatib ilikwa lakabu yake alikuwa kutoka kati katika kabila la banu amr مامايا أسماء بن تهارس، هذا السوهل بن امر هذا بن بن حاتم. mtume saaa sallam kabla hajaingia katika dhare arkam kwa sababu ya mahubidi harat abubakar alisilimu alihama Ali upande wa hapsha mara mbili na mara ya kwanza masahaba waliohamia mara ya kwanza alikuwa sahaba huyu ambaye alihamia habsha wakati alipohama kutoka makka na alihamia madina na alika katika nyumba ya Abdul Munzar katika vita ya Badri pamoja na ndugu yake Hadhrat Ali bin Amr Ali Shiriki nawi lewile Ali Shiriki katika vita ya Uhud Mtume sallallahu alaihi wasallam Hadhrat Saada ali na mtume muhamad saai sallam na alileta ta ujumbe wamposa hadrate salid aliko andugu wahiyu sahaba ma eleizo yahrusi hi i ni hivi ilio katika wakatika tabakat mume wa hadrat soda hadrat sakran bin amr amar ndugu wa ndugu bin amr yeye alifariki katika maka wakati edha yake ilipotimia yini edhahahasoda elipotimia mtumi sallaual walih wasalam alituma ujumbe wa mposa haha akasema mimi nitafanya sawa na amri yako mtumi sallaual wal wasallam wa akasema utiuwe mtu yote kutoka katika taifa lako ili ye yeye افیہ پانگ و حاروسی کو و پیلی و نم ٹم محمد صلی اللہ وسلم کٹیکا بیتے رضوانیا پیا حضرت ہاتب علی کو ابو حزیمہ نی صحابہ محمد صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم ابو حزیمہ بن اوس مامکو نا اٹوا امرا حضرت مسعود بن اوس علی شیری کی ویتا کٹیکا بادری کٹیکا ویتا یا بادری اوہد نہ خاندق پمجنا ویٹ ویٹا ایزی علی شری کی ٹکٹ پما جن ٹمسلم نوکٹ حضرت عثمان کٹکو خالی فوا کے علی فریقی کی شی کو نصابین حضرت تمیم حضرت خراش ام ٹم صلی اللہ وٹیا کے کٹیا خوباب بن اتبا علی فائیا علی شری کی کٹیکا ویٹا یابادرین اہد کیشانی حضرت منظر بن قدامہ سواب منگین وم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم hazrat munzir bin kudama alikuwa katika kabila la banu ghanam alishiriki katika badri na uhod sawna alama wakdi aliteuliwa ju ya wafungo wa banu banukenoka kishani haris bin hatib sohba mengine alishiriki katika vita ya badri لکابیا يَاكُّ کے ابو عبداللہ نما میا کے علیک و نائٹ و اماما بنت سامت حضرت حاتب حضرت بن تسامت علی کبی لالا اوس علی کو حضرت صالبہ بن ہاتب حضرت حارث بن ہاتب نہ ابو البابا بن منظر پامو جنٹو میں صلی اللہ علیہسن ولیکو انڈا کواجل ابیبادری کٹکا سہ روا صلی اللہ akamtewa ha lubaba kuwa amiri wa madina na hamtumesosema alimteua hares kwa kuwa amiri wa kabila lingine lakini aliwahisabu hao wote kama wameshiriki katika vita ya badhri na wao walipewa male y ghanimat huyu alishiriki katika vita ya badhri na ohod na vilewile katika betera yeye alitoka kwa ajili ya vita ya badhri na nia ya yake ilikuwa hii kwamba ashiriki katika vita ya badhri lakini yeye alirudishwa na mtume sasemu alimteua ali kuwa amiri wa kabila fulani lakini mtume sasema alimhisabu pamoja na wale masohaba walioshiriki katika vita ya badhri myahudi moja alimuua ali, ali, ali, ali, ali, ali, hadrat haris hazurana elaza kususaba mengine alikuwa katika kabila la kazraj ali shariki katika wita ya badri alikuwa baba wa hadrat haris hadret saliba ben zaid lakabu yake elikuwa aljes al na aipewa lakabu hi kwa sababu ya kuwa kuwa mtu mwenye nguvu sana alipewa lakabu hii, hii kwa sababu ya hii kwamba alikuwa na na adhma yeye alikuwa na mwili mwenye nguvu sana na moyo mzuri zaidi ya hii habari haipatikani salbaضrat okba bin wahab ni sahaba minguine haضrat okba bin wahab ana yitwa okba abi wahab katika badri na oxod na handak katika ka yote ali sheriki pamoja na mtume so sallem watu kadhaa walikuja kukutana na mtume salallahu alih walh wa salam katika madina mtume w saaa salama aliwahubiri na wao wakakataa mahubiri ya mtume aawa salam wale masahaba ambao waliwalaumu wale watu miongoni mwa hawa walikuwa hahratu ukba kwa sababu wao hawakukubali mahubiri ya mtume salallahualih walih wa salam maelezo yake ni kwamba watu kadhaa walimjia mtume saa salam mtume saa sallam akazungumza nao na akawaita akawa, akawa upande wa islam na wao kwa kusikia mahubiri ya mtume sala salam wale watu wakasema wewe unatuhubiri nini sisi ni wapendwa wa allah subhanau wa taala kama maansar walisema wali مغ آکٹریم شاہی وقال یہود و نسر نہ نو ابنا وحی باہو کل فل میو ازب بل انتم بشروں ممن خلق یاقفرل مئین شاہ و یو ازب و شاہ ولی اللہ ملک سماوات وات و العز بین waiha mayahudi na wakristu wa wakasema sisi ni watoto wa mungu na sisi ni wapendwa wake uwaambie kama ni hii kwa nini mungu anawaadhibu kwa sababu ya dhambi yenu bali nyinyi ni mwengoni mwa wale ambao waliumbwa na mungu ninyii ni watu na mungu anamsamehe amtakae na anamadhibu amtakaye na ufalme wa mbingu na ardhi ni ya mwenyezi mungu na watu wote watarejea kwake sawa na ibne ishaq mtume salllahualwalaihi wasalam alipofanyia mahubiri alipowahubiri wale watu na alipowakumbusha wale watu kuhusu islam wale watu wakamkadhibisha mtume saaaa salam na wakakadhibisha mafundisho ya mtume saaa salam maaz bin jabal na saad bin ubada na ukba bin wahab hawa ni masaaba ambao waliwaambia wale mayahudi kwamba inyi mayahudi mwogope mungu wallahi nyinyi mnajua kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu nyinyi wenyewe mlikuwa mkiomba kwamba huyu nabii aje na mlikuwa mkitoelezea nabii huyu aje wahabin yahuza na mwenzake mwingine wakasema kwamba sisi hatukusema kwa hivi wala hakuna kitabu chochote kilichoteremka baada ya musa lah salam wala mungu hatateremsha kitabu kingine chochote wala mungu hakutuma nabii mwingine yeyote baada ya musa alah salatu wassalam yaani wao wakakataa kwamba walikuwa wakisema hivi na walikataa bishara zote za biblia hazuri anasema hii ndiyo ni hali ya maulamaa kiislamu ambao wanamkataa sainamaala salatu wassalam zamani walikuwa wakisema kwamba masihi atakuja lakini sasa wanasema masihi hatakuja kisha saaba mwingine ni harahabibinaswahaa habibn aswad alikuwa mtumwa aliyepewa uhuru alikuwa hana watoto alikuwa anajulikana kwa jina la khubay pia شا... سمہ انصاری نے صحابی نے حد اسیمہ علی کو کٹکا قبیلہ بنو اشجا کٹکا بدر اہد نبیل کٹکا ویٹوٹ علی شیری کی پمبوجہ نمٹم صلی اللہ علیہ وسلم وکٹی و حضرت معاوی بن ابی سفیان علی فری کی حضرة رافي بن هارس ني من أنايت أنا بن هارس بن سواد ألقوا أكتوكا كتكا كبيلة نجار بدر خندق ناوهود ولي ولي علي شريكي فريقي بن alikuwa na mtoto mmoja alikuwa anaitwa haris pi kisha ni uh, ruhela ambaye ni swahaba mwingine alikuwa anajulikana kwa majina na mbalimbali wengine wanasema nohela wengine wanasema nujela na wengine wanasema ruhela baba yake alikuwa anaitwa salba bin khalid alishiriki katika vita ya badhri na uhud alikuwa kutoka katika kabila la banubeaza na wakati wa vita ya safina alikuwa pamoja na hahrath ali kisa hahrat jaber bin abdullah ni sahaba mwingine harat jaber alikuwa pamoja na wale masohaba sita ambao walisilimu katika makka alishiriki katika badhri ohodhe na vita wingine yote pamoja na mtume salallahualai waalih wa sallam yaani alipata bahati ya kushiriki vita yote pamoja na mtume salaa salam wilewile amesimulia hadithi mbalimbali kutoka kwa mtume saala sallam katika bete akba ula katika ansar mtu wa kwanza aliyesilimu katika ansar ni huyu sahaba siku ya usiku wa akba ula alipokutana na mtume saa sallam mtume a akamuuliza wewe ni kutoka katika kabila gani yeye akaeleza maelezo yote ya kabila na wakati ule walikuwa watu sit katika ansar pamoja naye walikuwa sit ansar na huyu alikuwa mmoja wao hawa wote walisilimu wakati waliporudi madina baada ya kurudi madina wakawaambia wenyeji wa, wa madina kuhusu mtume muhammad sal llahu alah walih wa sallam hadrat sabid bin akram ni sahaba mwingine nataka kueleza habari yake pia alikuwa alikuwa miongoni miangoni mwawale wali katika vita ya yabadri alishiriki badhri na wilewile alishiriki pamoja na mtume sala llahu alih walih wau katika vita yote mtume sasema alipohamia madina asibin adi akatoa nyumba yake kwamba kule msikiti ijengwe mtume sala llahu al walh wa salam alimpatia nyumba y huyu sahaba haa sabith sabit, na nyumba ile ilikuwa karibu na miskiti huenda watu walikuwa wakiswali katika nyumba ile vuzur anasema ambao wamefanya tafsiri naona wamekosea wao wasifanye tafsiri wasifasiri kama watoto wanafasiri wanatakiwa wao wangalifu sana baada ya kuwawako hadhretu abdullah bin rawaha ahre sabith bin akram alipewa bendera na akasema enyi wa islamu muteue mtu mmoja miongoni mwenu awe kiongozi wenu watu wakasema sisi tunataka wewe uwe kiongozi wetu akasema mi siwezi kufanya hivi kwa hiyo watu wakamchagua wakam harat halid bin walid kuwa kiongozi wao na habari hii inapatikana katika ibnhsham katika historia inapatikana wakati wa vita ya maota wakati makafiri walipoona waislamu na kwa kuona edadi ya waislamu wakadhani kwamba wao hawawezi kupigana na waislamu hataabu hurara radilahu taalanhu anasimulia alishiriki katika vita ya maota maadui walipokuja karibu nasi tukaona kwamba wao katika edadi ni wengi sana sisi hatuwezi kupigana nao hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kupigana nao yani edadi yao ili kubwa sana saabith bin akram akaniambia kwamba hali yako inaonekana kwamba wewe umeona watu wengi sana kundi la watu wengi sana mimi nikasema ndiyo ni kweli kwa kusikia hii ahrsaabith akasema je wewe hukushiriki pamoja nasi katika vita ya badhri kule sisi tulikuwa wachache na kule hatukupata ushindi kwa sababu ya kuwa watu wengi sana tulipata ushindi kwa fadhila na, mnye... dha... na baraka za mwenyezi mungu hadrat tsabith pamoja na hadrat khalid alienda kupigana na wale watu walioritadi wao walipokuwa ikiwa hawasikii sauti ya adhan walikuwa wakiwashambulia na walipokuwa wakisikia sauti ya adhan walikuwa hawashambulii sabith na okasha hawa wote walitumwa kwa ajili ya kuleta habari ya maadui na hawa wote wawili walipambana na maadui wawili toleha alipambana na hadret okasha na mtu mwingine alipambana na hahret sabith yaani hawa wote pia walikuwa uh, maadui walitangulia kwa ajili ya kuleta habari kutoka kwa waislamu abu wakid anasema sisi tulikuwa tunatangulia zayad bin khatab alikuwa amiri wetu na sabith na ukasha walikuwa wanatangulia hadrat khalid na waislamu wengine walikuwa nyuma tuliendelea kusimama karibu na maiti ya sabith na ukasha hadrat khalid alipokuja baadaye hawa wote walizikwa katika, katika mawazi yao jinsi walipouawa wale wali wauwa adata sabet hada okasa adat umar ali wambia wa kwamba mi sita kwa sababu ni muli hawa wawili mohamad bin umar anasema ada sabit ali wawa natulaha katika hijiria kumi na mbili kisha adsalama bin salama ni sahaba mengine alikuwa ansari wakati mtume habari hii ilipofika madina kwamba mtume sala sallam ameedayi nabii alikuwa miongoni wa wale watu waliotangulia kumkum okay. mtume Am amtume sall llahu alah walih wa sallam kati ukba awla na sania alishiriki wile wile alisiriqi wita yo pamoja na mtume mouhamad sala lahu alah walih wa xadrat umar radi llahu tl no wakati alipukuwa halifa kuwa amiri wa jamama omar bin qatada anasema mtume sal alh lh wasallam katika salama bin salama na soaba mingine alifaya udugu na riwaye ngine nikwma zabayar bin awam na salama bin salama walikuwa ndugu wakati madina yeye mwenyewe anaeleza habari ya utoto wake kwamba nilipokuwa mtoto na nilikuwa nimekaa pamoja na watu wa familia myahudi mmoja mtaalamu akaja pale na akaanza kueleza habari ya kiama na habari ya pepo na moto na akasema kwamba washirikina wataenda motoni na watu wa familia yake kwa sababu walikuwa washirikina walikuwa hawaelewi kwamba baada ya kufa mtu atafufuliwa tena na wale watu wa wafamili wakamuuliza kwamba je watu tena watapata uhai baada ya kufa kwao kwa sababu aliko hawaamini kwamba baada ya kufa watu watafufuliwa na wao wakauliza kwamba je itatokea hivi yule myahudi akasema ndio na wakasema alama yake ni nini yeye akaashiria upande ya na yemen akasema upande huu nabii moja atakuja wale wakamuuliza huyu nabii atakuja lini akasema akaniashiria wakati ule mimi nilikuwa mtoto mdogo wakati aka akasema ikiwa huyu mtoto anapata umri mrefu lazima atamwona huyu, huyu nabii ambaye atakuja baadaye anasema baada ya tukii hili miaka kadhaa ilipita sisi tulipata habari kwamba mtume muhamad saa salam amedai kuwa nabii kwa hiyo sisi sote tuka tukampokea wakati yule yule myahudi pia bado alikuwa hai lakini yeye kwa sababu ya husuda hakumpokea mtume sallaualwal wa, wa salam sisi tukamwambia kwamba wewe ulikuwa ukituelezea habari ya mtume salaallwa sallam lakini yeye wewe mwenyewe hukumpokea akasema huyu si yule nabii ambaye niliyokuwa nikieleza kwa hiyo yeye alikufa katika hali hii ya ukafiri wakati Usman, wakati fitina yeye akajitenga na akaanza kufanya ibada kule ili yeye asijihusishe na katika fitina kuhusu kifo chake kuna ikhtilafu wingine wanasema katika hijiria selasi na ne wengine wanasema aroba n tano hijiria alifariki umri wake ulikuwa miaka saba nne wakati alipo fariki na alifariki katika mji wa madina kisha hahrat jabar bin atik ni sahaba mwingine یہی علی شری کی گت کا ویٹا یا بہادری علی شری کی علی عیشی مدین امپا کامٹم محمد وسلم علی پفاری کی لکابیا کے alikuwa na watoto wa kiume wawili na binti moja jabr ben artik na joba ben art ni hawa ni wawili ambao walikuwa ndugu wakati alipohamia madina na alipewa bendera ya banu mwawia wakati wa ushindi wa makka na alifariki katika umri wa miaka sabini na moja hadrat sabit bin saliba ni sahaba mwingine alishiriki katika akbasani pamoja na maswahaba sabini alikuwa pamoja na mtume muhammad sal llahu alah wa wa sallam katika vita zote na katika wita taif ali fariki kisha ni suhal bin wahab ni sahaba mwingine jina lake likuwa suhal bin rabia mama yake alikuwa anaitwa dad lakini alikuwa anaitwa bedha alikuwa nayi kwa jina la ibne bedha katika vitabu jina lake linapatikana suhal bin bedha na alikuwa kutoka katika kabila la banu feher alisilimu mwanzoni na baada ya kusilimu alihamia habsha na alikaa kule kwa miaka mingi sana wakati islamu ilipoenea akarudi tena maka kisha alihamia madina pamojana pamoja na ya safuan pia ndugu yake safuan pia alishiriki katika vita ya badhri wakati aliposhiriki katika vita ya badhri umri wake ulikuwa miaka halasini na nne alikuwa pamoja na mtume salllahu alih wali wa sallam katika vita zote ndugu yake tatu aitoaya sahl alikuwa pamoja na washirikina katika vita ya badri alama alhajar askalani anaandika kwamba sahl alisilimu katika makka lakini yey hakudhihirisha kwamba amesilimu alikamatwa na kurash ibn masud akatoa ushahidi kwamba mimi nimemwona huyu alikuwa na swali, swala miskitini kiyo, kwa hiyo akapewa uhuru na alifariki katika madina mtume salallahu alah walh wa sallam aliongeza jeneza yake miskitini sahaba moja anasimulia mtume muhamad sallahualih walih wasallam katika safari ya tabuk mtume sala a salam alimkalisha nyuma yake anasema mtume saasema akasema kwa sauti ya juu ewe suhel na akasema hivi mara tatu na kila mara aliposema sema sohe suhail, akasema labak ya rasulullah mpaka watu wote waawakajuwa kwamba mtume sesem anamwita sohel kw watu wote wakaja karibu na hadrat sohel watu walipokuja pale karibu mtume mbesesem wakasema yeyote anayesema hakuna abudiwai abu isipokuwa mwenyezi mungu na yeye ni pekee yake na hana mshirika basi mungu ataharamisha moto juu ya yule mtu ambaye anatamka shahada hii zuru anasema shahada hii ni ile ambayo waislamu wote wanatamka na hii ndiyo ni alama ya kuwa Muslimu. lakini mashekh wa siku hizi wanatoa fatwa dhidi ya, ya maneno haya mtume saaaha sallam hasuel anasema ana tulikuwa hatunywi pombe tulikuwa hatukinywafai nilikuwa siku moja nawapatia watu kadhaa pombe mtu mmoja akaja akasema je umepata habari akasema habari gani akasema habari ni hii kwamba pombe imeharamishwa na wale watu ambao walikuwa nakunywa pombe wakasema ewe anase umwage mitungi ya pombe na anasema baadha ya kupata habari hii sisi hatukuzungumza hata kuhusu pombe na riwaya ingine ni kwamba pamoja na suhal walikuwa maswaba kadhaa walikuwa nakunywa pombe M- alipofariki mtume salllahu al waali wa aliongoza jineza yake katika msi msikiti wake هذا عباد بن عبد الله <سؤال> أنا سمو عائشة رضي الله عنها قسمة قوم قسمة قوم جنازة عادر السعاد جنازة عائشة صلى الله عليه وآله وسلم اهل الانجازة جنازة يهدر سحال بن بيضاء مسكتيني نَبَاتُ الى انا فكريه قوم بجنازة سعد اسوالي قوم ومسكتيني هدر ابو ابيضاء ni ndugu zake pamoja na ndugu zake hawa wawili alishiriki katika vita yote pamoja na mtume sallaalh w salam hah munze bin muhammad aliwahi kuwa ndugu wakati alipohamia madina hatha tufel alifariki katika umri wa miaka sabiini katika hijiria halasina mbili kisha kuna sahaba abu abusuld sulera bin amr usara bin amr usara bin amr ilikuwa jina lake na lakabo ilikuwa salid na alikuwa anajulikana kwa jina la abu salid aliwahi kusheriki katika vita yote pamoja na mtume sl llah alla walh wasallam alikuwa toka katika kabila la adi bin adibenajar baba yake pia alikuwa sahaba alishiriki katika vita ya badhri mtoto wake abdullah anasimulia toka kwake kwamba mtume salllahua walh wasalam alisema watu wasin, wasile nyama ya punda na wakati ule watu walikuwa wanapika nyama ya punda kwa hiyo sisi tukamwaga wakati tuliposikia amri hii ya mtume saaa sallam hsalba bin hatib ansari ni sahaba mwingine alikuwa banu amar bin of alishiriki katika vita ya badhri na ohod alipata bahati ya kushiriki katika vita ya badhri na uhod na vile inapatikana katika riwaya ingine kwamba alishiriki katika vita ingine pia haat umama bahli anasimulia salba bin ansari alimjia mtume salllaualhwal wa, wa salam na akasema ewe mtume mwenyezi mungu niombee mungu anipatie mali mtume sala salam kwa kusikia swali hili akasema kwamba kwaanasikitika kwamba ni watu ni wachache ambao wanamshukuru mungu na hawawezi kuangalia vizuri mali kwa hiyo ye mtumes hakumwombea baada tena huyu akaja na akamwomba mtume s kwamba amwombee ili apate mali mtume sallau alwalh wa salam akasema je kwa ajili yangu mfano wako hautoshi unaomba um, kuombe upate mali akasema wallahi mtume mtumeakasema wallahi ikiwa naamuru mlima uwe dhahabu basi mlima utakuwa sawa na amri yangu lakini mimi sifanyi hivi mara ya tatu huyu sahaba akamjia mtume sala salam tenana aka mwomba yeye amwombe na akasema kwamba uniombee nipate mali mtume sallahu alh waalihi wa salam kwa kusikia mara ya tatu akamwombea na akasema e emala umpatie mali anayeshugulia hadith hi kwamba wakati alipokuja kwa mtume saa slma alikuwa na mbuzi kadhaa lakini baada ya maombi ya mtume saaa salam mbuzi zake waliongezeka sana kama wadudu kwa hiyo salba kwa kupata mbuzi wengi aliacha ali kuja miskitini kusali swala ya dhuhurina lasiri kwa sababu alikuwa na wanyama mbuzi na siku ya pia alikuwa akija lakini kuja hata kusali swala ya ya ijumaa ijumaa siku siku moja sasama, akauliza kuhusu watu wakasema kmba huyu ana mbuzi wengi sana na yeyi haji kwa sababu anakuwa na shughuli nyingi sana hapati nafasi ya kuja kusali swala ya ijumaa mtume kwa kusikia hii alisikitika sana na akasikitika mara tatu wakati aya kuhusu zaka zilipoteremka mtume saa akatuma watu wawili kwa ajili ya kuchukua zaka hawa watu walipomjia saaleba saaleba akasema kwamba akatoa udhuru na hakutoa zaka na akasema kwamba mkusanyia m- m- dhaka kutoka kwa watu wengine kwanza mimi nafikiria baadaye nitawapatieni dhaka hawa watu waliotumwa na mtume sa salm wakachukua zaka kutoka kwa watu wengine na wale watu wengine wakatoa zaka vizuri hzur anasema kwamba riwaya hii ni ndefu sana hatimaye ni hivi kwamba huyu saliba hakutoa zaka na wale watu ambao walitumwa wali na mtume saa salama aliporudi madina wakamwambia mtume sala llahu aaw kwamba saliba amekataa kutuwazaka mtume sala llahu alla alaihi wa kwa kupata taarifa hii alisikitikan wakati ule aya hii ilishuka waminhu man ahada llaha in atana llahu ni aya ya sura toba sabii saba sabintano hadi sabi n saba wakati yule pamoja na mtume saa au sallam jamawa saliba alikwepo yeyi alipo sikiya habari hii alimjia saliba na akamwambia kuhusu wewe mungu ameteremsha aya fulani na fulani saaliba akamjia mtume salsalem sir, akasema tafadhali upokee zaka mtume saama akasema mimi siwezi kukupokea zaka kutoka kwako baadaye wakatihaubakr akaleta zaka abubakar pia hakukubali zaka wakati wakatihaa umar akaja na nakaleta zaka pia hakukubali zaka yake na akasema kwa sababu mtume hakukubali zaka yako pia sitakubali zaka kisha harat usman alipokuwa halifa akamjia na akasema tafadhali ipokea zaka yangu lakini yeye pia hakukubali zaka yake na wakati wa uhalifu usman alifariki hazur anasema kwamba tukio hili upande mmoja inaeleza kwamba masahaba walishiriki katika vita ya badri wataenda peponi lakini upande mwingine kuna riwaya kuhusu yeye kwamba yeye alikataa kutoa zaka mimi nilipata wazo moyoni mwangu kwamba kwa nini hali hii hal hi, imepatikana inaonekana kwamba riwaya hii si sahihi labda riwaya hii ni kuhusu sahaba mwingine alama ibni hajar askalani ameeleza tukio hili yeye pia katika ushauri wake amesema ikiwa tukio hili linathibitika kwamba yeye alikataa kutoa zaka yani yeye alikataa kutoa zaka basi katika hali hii hatuwezi kusema kwamba tukio hili ni kuhusu haasaliba kwa sababu huyu sahaba ni yule ambaye alishiriki katika vita ya badhri na wale masaaba walishiriki katika vita ya badhri mungu amesema kwamba mungu amewasamehe kwa hiyo ame wale wa watu wale maswafa wawezi kuwa na unafiki alama ibni hajar askalani anasema nasema kwamba huyu alikuwa salba bin hatab katika ansar na yeye alimjia mtume salllahu alah walih wa salam na yeye alimwomba huyu ni salba bin abi hatib na yule sahaba aliyeshiriki katika vita ya badhri yeye ni sahaba mwingine si huyu ambaye alikataa kutoa zaka kwa sababu mtume sallau salma alisema wale ambao wameshiriki katika vita ya badhri na uhodh hawataenda motoni vilevile vile, mungu amesema wale masbaba walishiriki katika vita ya badhri mungu amesema sasa mimi nimesameheni basi mtu ambaye alikuwa amepata, amepata sifa hii kutoka kwa mwenyezi mungu namna gani anaweza kuwa na unafiki moyoni mwake namna gani ataenda motoni kisha ibni hajar anasema kwamba namna gani uh, aya inaweza kushuka kuhusu sahaba yule ambaye alishiriki katika vita ya bathri kwa hiyo hii inathibitishwa kwamba huyu saliba alikuwa mtu mwingine si yule saliba ambaye alishiriki katika vita ya badhri kwa sababu majina ya hawawote wawili ni aina moja ndiyo maana watu wengine wanafikiria kwamba huyu saaliba ni yule ambaye alishiriki katika vita ya badhri hali huyu saaliba ni mtu mwingine hur anasema kwamba hatuwezi kufikiria kuhusu masahaba walishiriki katika vita ya badhri kwamba wao wanaweza kufanya kitendo cha aina hii kwamba wanakataa kutoa zaka اللہ ابن حضر اصکارانی پیا آشا داد بن اسمان صلی اللہ جی نلاکنی سائید بن اسمان علی شری کی ویتا ائیا بادری alikuwa miongoni wa wale masahaba waliorudi nyuma katika vita ya ohodna baadaye hawo wote walisamehewa na mwenyezi mungu siku moja mtume mtumesesm alikuwa katika sehemu ya hara na sehemu ile ilikuwa sehemu ya huyu sahaba na kule alimwacha ali, ali, ali, mtoto wake ili aangalie sehemu ile baani mtoto wake hakuweza kumtambua mtume salaa alam baada hadara saada alipokuja mtoto wake akasema mtu fulani alikuja alikuwa na mambile yaina hi ar saada akasema huyu aliyekuja alikuwa mtume muhamad salla al wal wa salam basi wewe uendenatafadali ukutan na mtume sala salam ayeye آکم جی ام ٹو می سلم ٹوکم کون واقو چاکے اومنی سابمگن عامر بن او میا علی شری کی گٹکا ویٹا یا بادری ن ویٹا یا اہد الیکٹو کا گٹکا کبیلا آدی بن نجار mtume saaa sallama alipoulizwa kuhusu kuzikwa kwa, kwa waliowawa katika ohod na mtume saa akasema kwamba muchimbe kaburi na wawili au watatu muzike katika kaburi moja amir bin umaiya pia alizikwa pamoja na watu wawili wengine عمر بن ابی سارہ علی صاحبہ نے جنحلہ معمر ابو سعید ایل کو لقبویا کے وکتی و حضرت عثمان رضی اللہ تعالی عنہ علی فریقی ڈگیا کے واہب علی کو مینگونی موال والی حامیہ حبشہ alishiriki katika vita yote pamoja na mtume muhammad salllahu alah wa alahi wa yeye yeyi alikuhana watoto alipohamia madina alikaa katika nyumba ya harat kalsum kisha asma bin husan ni sahaba mwingine ndugu yake alikuwa ndugu yake ubl alishiriki katika badri wengine wanasema hakushiriki katika badri lakini wengine wanasema alishiriki badri khalifa bin adi ni swaba mingine kuhusu jina lake kuna ikhtilafu wengine wanasema ni khalifa bin adi na wengine wanasema ni bin adi علي شريكيت كابيتا يا بادري قبل قبل يا يبادري قبلة... يا علي سليمو alipata bahati ya kushiriki katika vita ya badhri baadaye alishiriki katika uhod baada ya vita ya uhodh haijulikani kwamba ameenda vapi lakini wakati wa harat ali raiallahu taala anhu yeye alijulikana tena yani kwa muda mrefu ye alikuwa hajulikani lakini pamoja na haat ali raiallau taala anhu alishiriki vita yote alishiriki katika vita mbalimbali vilevile kuhusu kifo chake pia habari haipatikani saba mwingine ni hadrat moaz aliuawa katika bere mauna baba yake alikuwa anaitwa naes alikuwa kutoka katika kabila zarki alishiriki katika badri na ohod na wakati wa bere mauna aliuawa riwaya moja ni kwamba alipata majiraha katika badhri na kwa sababu majiraha haya alifariki pamoja naye ais ndugu yake pia alishiriki katika vita ya badhri baada ya tukio la sulahodabia angamia ya mtume saa a sallam walipohamiwa na maadui na walichukua ngamie mtume sa salam na mtume sa lm alipopata tarifa habari hii mtume sala h ah wa salm alituma masaaba wanane miongoni mwa masahaba wanane harate moiz pia alikwepo abu ayash pia alikwa pamwoja nao mtume sala ahu lh walih wau sallam akamambia abu ayash kwamba umpatie farasi yako yula mtu ambaye ni mzuri zaidi kuliko wewe Ia, akasema mimi ni mzuri zaidi kuliko watu wote kwa yeye akaanguka katika farasi na akasikitika kwamba mtume sasama alikuwa anamwambia yeye ampatie farasi yake mtu mwingine ambaye ni mjuzi zaidi kuliko yeye lakini mimi nilisema mimi ni mjuzi zaidi kwa sababu hii yeye alianguka katika farasi yake na katika rwaya napatikana kwamba az-tmaz alipewa farasi ya aash baadaye huzur anaeleza ku hoshaba mingine wa mtume sallallahu alaihi wasallam ambaye alishiriki katika vita ya badri wengine wanasema alishiriki katika bati aqba nabi lele alishiriki katika vita ya wadh na khandak pamoja na mtume sallallahu alaihi wasallam marat saad bin zayad alimpatia mtume salallahu al wualih wa salam upanga wanajirani wa na mtume salallahu ali wu alih wa alimpatia upanga huu huyu sahaba na akasema kwa kutumia upango huu upigane na watu kwa ajili ya mwenyezi mungu na akamsihi kwamba usishiriki katika fitina na ufisadi anasema kwamba mwenyezimungu ajalie waislamu waweze kufuata na sahi ya mtume sala salam ili amani ipatikane duniani mwenyezimungu aendelee kupandisha madaraja ya masaaba hawa wote wa mtume saaa salam na mwenyezmungu atujalie sisi pia tufenye mema na tuweze kujitolea na sisi tuweze kuishi maisha yetu kwa ikhilasi sana amin <coughs> الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والليسان ويتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر