<applause> الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا أشهد أن محمد رسول الله. أشهد أن محمد رسول. حيا على السلام حيا على السلام الفلاح. <تصفيق> <تصفيق> <حيّ> على الفلا هيا على الفلا اشهد <applause> الله جن صحابہ کا ذکر کروں گا. بسم اللہ الرحمٰو فیادہ عزیز اناسم علیہ اور نیٹا کوسما صحابمبالمبا علی, علی ناخوان ذنی صابت بن خالد انصاری علی کوبیل علی بنی نجار علی وائیک شریکی ویٹا یا بادرن عہد vilevile aliwahi kushiriki katika vita wita ya yamamana katika vita ileile ali uwawa katika njia ya allah wengine wanasema katika tukiola bere mauna ali kisha ni abdullah bin urfata جايي بمنزل هذا جعفر بن أبي طالب علي هامي يا حبشة نا كتير كرّواي عبد الله بن مسعود إما إلز وقام بامته سل الله له وعليه السلام علي توما وحند ونجاشي ناسيس تلقوه واتو تقريباً ثمانيني هذا عبد الله بن ارفتح علی شری کی کٹی کا ویٹا یا بہادری اطبا بن عبد اللہ مامایا کے علی کو ناٹو ابسرا بنت زید علی شری کی کٹی بادری نا اہوت کیشانی حضرت کیس بن ابی ساسا علی کو صاحبہ انصاری baba yake alikuwa naitwa amr bin zad lakini alikuwa mashhuri kwa lakabu ya abu sasa na mama yake alikuwa shaba binte asem hadrath kas pamoja na swahaba sabiini alishariki katika bete akba ali shariki katika vita ya badri na uhud wakati mtume saaa alipoondoka kwa ajili ya kufanya badhri pamoja na masohaba zake mtume saaa alisimama sehemu fulani na watoto wadogo ambao waliondoka pamoja na mtume sala salam watoto wale wadogo walirudishwa madina kisha mtume sala salam akawambia masahaba zake kwamba walete maji kutoka jahe sukia mtume soaaslam akanywa maji baadaye mtume soaaslama akaswali swala karima nyumba za sukia wakati wakundoka kutoka sehemu ya sukia mtume sallau alwaali wa salam akamwambia kayasmin sasa ahisabu waislamu wote ye kiongozi juu ya maji baadae mtume mtume sala lahu alai wal wa sallam akasimama sehemu karibuna sehmu karibuna madina mtume saa sallam akamwambia kaasa ahesabu waislamu wote kasa akahesabu waislamu wote na baadaye akamwambia mtume saa salam kwamba wote ambao wapo hapa ni mia tatu kumi na tatu kwa kusikia hii mtume saa au sallam akafurahi na akasema na wenzake thaaluth pia walikuwa mia tatu kumi na tatu kuhsu sukia imeelezwa maelezo zaidi kwamba ilikuwa kilomitra mbili kutoka madina hahrat khalad anasema mtume salallau alah walhi wa sallam akabadilisha jina la saikana akampa jina sukia anasema nilikuwa na hamu kwamba mimi ninunue sukia lakini kabla yangu hadrat saad bin abi abiwakas akanunua kwa kutoa ngamia mbili na wengine wanasema alilipa derham mia mbili na semanini kwa kulipa hii alinunua sehemu hii mtume saasalama alipoelezwa kuhusu tukio hili mtume sasalama akasema kwamba bei hii ni nzuri sana hivyo ndivyo siku ya badhri mtume sallahu alawlii wasallam alimteua kuwa kiongozi wa saka yani watu wale ambao wanaachwa nyuma kwa ajili ya kiu, kuangalia vifaa huko nyuma siku moja alimwambia mtume sala salam kwamba ya rasulllah sa sallam kwa, kwa muda gani mimi nisome qurani nzima mtume saa salama akasema usome katika usiku kumi na tano haret kasa akasema mimi naona kwamba mimi naweza kusoma haraka zaidi mtume saa salam akasema kuanzia hijuma moja hadi jumaa ijayo umalize qurani nzima yeye akasema mimi naona ninao uwezo wa kusoma haraka zaidi kuliko hii wiki moja kwa hiyo yeye kwa muda mrefu aliendelea kusoma hivi lakini wakati alipozeheka waka, wakati ule akaanza kufunga kitambaa juu ya macho yake na akaanza kusoma katika wiki mbili wakati ule alikuwa akisema kwamba lao ningekuwa ningekubali aliyosema mtume sallaalhah wa salam kwamba ikunimalize quran katika wiki mbili al, fnomars walikuwa watoto wake omama bent moaz alikuwa mama ya hawa watoto hahrat kaes alikuwa na ndugu tatu ambao walipata bahati ya kukaa na mtume salllahu al walhi wa sallam lakini hawakushiriki katika vita ya badhri hahrat hares aliuwawa katika ya mama abu kilaab na jaber bin abi sasa hawa ndugu zake wawili waliuwawa wali, katika vita ya mauta kisha ni ubada bin haris sahaba mwingine wa mtume salaa sallam alikuwa kutoka katika banu mutalib alikuwa jamaa wa mtume salallahualah walah wasallam alikuwa kutoka katika kabila la banu mutalab lakabu yake ilikuwa abu haris na wengine wanasema abu muawia alikuwa lakabu yake mama yake alikuwa anaitwa suhala hadrate oubada ali kuwam ku buakatiko umryi to ka kamtume salla llahu allah walah yakakumi ali kuam mengon a walema sohaba walitango liya kosilimu katika nyumba ya dare arkam yey ali wayi kosilimu hadrate abu obeida abou salama bin abdullah asadi na abdulah bin arkam mahdumi na usman bin mazun hawa ni wote ambao walisilimu pamoja harat obada alikuwa na heshima maalum mbele ya mtume sal llah alhualhi wa sallam harat obeda bin haris alisilimu mwanzoni alikuwa miongoni ya viongozi wa abdimanaf abada bin hares pamoja na husen bin hares hawa ni ndugu zake wawili pamoja na hawa ndugu wawili alihamia madina na pamoja nao alikuwa mista binu sasa kabla ya safiri waliamua wali kwamba watasimama katika bonde fulani lakini mista akabaki nyuma kwa sababu aliumwa na nyoka walipata taarifa kwamba mista ameumwa na nyoka kwa hiyo wakarudi nyuma baadaye wakahamia madina na wakakaa kwa abdurahman bin salama mtume sesema alifenya ndugu katika umer bin humam na umedha bin haris hawa wote waliuawa katika vita ya badhri alikuwa na ndugu wawili tufail bin haris na husan bin haris hawa wote pia walishiriki katika vita ya badhri mtume saa wa alipohamia madina kwa ajili ya kusalimika katika shari ya makafiri ali alifanya mpango maalum ili yeye na waislamu wasalimike katika shari ya makafiri hazimbeza bishira masafu katika sir khatum nabiin ameandika kwamba mtume a alipotuma masahaba katika chini ya uongozi wa ubeda bin haris walipambana na abu jahel riwaya inapatikana hivi kwamba katika safari hii wakati waislamu hawa walipopambana na makafiri makuresh migdad bin amr na utba bin ghazwan wao hawa wawili wakakimbia waka na wakakutana na waislamu na hawa wote walikuwa waislamu kwa hiyo walipata nafasi ya kutoka pamoja na makafiri kwa hiyo wakaungana na waislamu mtume sala a sallam aliwatuma masohaba hawa ili wale watu ambao wamesilimu wasalimike wa katika shari ya makafiri mtume saa sam alituma ubadha bin haras pamoja na masohaba au7 na mtume sala alimpatia bendera rangi ya nyeupe na mista alichukua bendera hii na lengo la safari hii ni hawa masaaba waliotumwa na mtume salalau wlwa salam lengo lake lilikuwa hili kwamba kwamba makafiri wazuiliwe njiani abu sufian alikuwa kiongozi wa makuresh na wengine wanasema ikra bin abu jahl na wengine wanasema mkris alikuwa kiongozi wa hawa makafiri katika kundi hili makafiri walikuwa mia bl na walikuwa wanapeleka bidhaa ya biashara masahaba wakakutana na hawa katika bonde la rabik wote waislamu na makafiri wakaanza kurusha mishale na hawakupigana ana kwa ana saad bin abi bakas alikuwa mtu ambaye alirusha mshale wa kwanza wakatiilihaa miqdar bin aswad na uyena bin ghazwan utba bin ghazwan wakatoka katika washirikina na wakaungana na waislamu kwa sababu waliwahi kusilimu lakini walikuwa hawawezi kutoka makka kwa hiyo wakapata nafasi ya kukutana na waislamu baada ya kurusha mishale wote wawili wakarudi nyuma na waislamu wakakaa kule na makafiri wakadhani kwamba waislamu ni wengi sana na wanapata msaada kwa sababu hii wakapata haufu na wakakimbia na waislamu hawakuwafuata a yani, wao hawakupigana ana kwa ana walirusha mishale tu na mikuki na baadaye makafiri waliporudi nyuma na walipokimbia waislamu pia wakarudi, new, wakarudi madina hameza bashir masaib ameandika kwamba baada ya kurudi kutoka goswahodan katika rabiul awal chini ya uongozi wa ubedha bin haris alituma maswahaba 6 lengo la kutuma hao maswahaba lilikuwa hili kwa mbambo wakafiri ma wa wazuiliwe katika mashambulio ubaydha bin haris pamoja na masohaba zake walifika sariatulmara wanakuta kwamba makureshi mia bili pamoja na silaha chini ya uongozi wa ikrama bin abujahel wamekaa kule kwa hiyo wote wakapambana na wakaanza kurusha mikuki na mishale makafiri na makurashi wao wakapata haufu na wakakimbia kwa sababu walikuwa wanafikiria kwamba waislamu ni wengi sana kwa hiyo wao waliporudi nyuma waislamu pia hawakuwafuata katika makuresh hawa mkdad bin amr na utba bin uzwan waka wakakutana wakaungana na waislamu na wale wawili walitoka kutoka maka ili wapate nafasi ya kutoka katika dhuluma ya makafiri wao walikuwa wamesha silimu, lakini kwa sababu ya udhaifu wao awalikuwa hawawezi kutoka katika maka huenda hawa makafiri kwa kuona hali hii walirudi nyuma na walikimbia hawa makoreshi makafiri waliotoka walitoka kwa ajili ya kupigana na waislamu walikuwa hawana nia ya kufanya biashara kwa sababu walishika silaha ya kila aina wao walikuwa wali na njama maalum na mpango maalum na walikuwa hawana nia safi walikuwa hawakuja kwa nia halisi bali walikuja kushambulia waislamu lakini waislamu walipurusha mishale na mikuki m- m- m- wakati ule wao wakakimbia hii ilikuwa fadhila za mwenyezi mungu kwamba wao kwa kuona waislamu kwamba wao wako pia tayari hawakupata ujasiri kupigana na waislamu ana kwa ana na faida yake ilipatikana hivi kwamba watu wawili walitoka katika dhuluma ya makurash na hawa makafiri na waliungana na waislamu حضرت علی رضی اللہ تعالی عنہ انا شمولیہ حازان خسمان نقتسم فی ربہم نی آیا ایلی شو کا حضرت عبیدہ نا کوسو ولید بن عطبہ مانا یہ آیا ہی ni hiwi wamba yani hawa wawili ni wale ambao waلijadili kوso meye muنgu ayan ziman hiwi hذan khسmaن اhتسmu fي ربهم faالذين كfروا ktyt لهm لsيab miلنar yصbo mn فauق رusه رusهm الحamيm yaani هwa wawili ni wale ambao walijdili kوso meyeز muنgu basi wale watu ambao waliokadhibisha kwa ajili yao kuna moto mawazi ya moto na maji moto uta utawekwa juu ya vichwa vyao katika sreti bn hasham maelezo yake yamepatikana hivi kwamba utba bin rabia pamoja na ndugu zake wakatoka na wakasema ni nani ambayo atapigana nasi na mansar wakatoka utba akauliza nyinyi nikina nani wakasema sisi ni ansar wakasema sisi hatutaki kupigana nani nnani sisi tunataka kupigana na jamaa zetu wakati ule akasema ewe hamza ali ubaa bin haris wewe usimame na upigane nahawa makafiri hadarate ali anasema kwa kusikia saut hi ya mtume slallahu alah walhi wasallam hadarate hamza akamwendea utbana miminikamwendea sheba na utba na walid wakaanza kupigana kwa hiyo wao wakapata maji raha sikisha wakamwendea walid na k akauwawa wakati walipopigana hutba alipigana na haris na alipata majiraha na baada ya tukio hili katika sehemu ya safra yeye akafariki na yeye alizikwa pale sawa na rewa yengine harat ubedha alipata majiraha na damu ilikuwa inatoka yei akaletwa karibuna mtume salalu h wlh wasalam akauliza je mtumi salma mimi si shahid yani yei alipata majiraha alikwa bado haja fariki akamuliza mtumi olam je mimi si shahid mtui akasemandi weweni shahid nasawana riwayi ngineni hikwamba wakati ha ubada bin haris alipoletwa karibuna mtume saw walam mtume saw walam akaweka kicho chakeju ya juyama mapaja yake wakati ule huyu saaba akasema kwamba sisi hatuwezi kumuona kumwacha mtume saa w salam wakati aubadha alipofariki umri wake ulikuwa miaka sitini na tatu huzur anasema baada ya kueleza kuhusu masahaba hawa kadhaa nataka kueleza kuhusu mbashiri moja wa indonesia ambaye alikuwa mbashiri kwa muda mrefu sana hivi karibuni amefariki jina lake ni suti aziz ahmad tarehe kumi na tisa ya november amefariki inna lilahi wa inna ilah rajiun bana suti saeb alikuwa na maradhi ya moyo alitumwa rabu wa ajili ya kupata matibabu katika taherart intitut alifanyiwa upasuaji baada ya upasuaji tari kumi nati y november yeye alifariki ameacha mke watoto wa kiume wawili na wajukuu kumi watoto sita katika hawa ni wakfenaw suti aziz saheb alizaliwa t 1ui 7 august e yeye elmoami hadi elfmoami alisoma katika jamaa ahmadi ya rabwa na elmoami alitumwa indonesia kwakuwa mbashiri na yeye alipata digri ya shahid katika elfbil alipata nafasi ya kuhiji 9k78 katika smatra jambi aliwahi kuitumikia jamaat79 hadi8 aliwahi kuwasomesha walimu8m alitumwa katika jumuiya fulani kwa kuwa mbashiri82 tena akateuliwa aka kuwa diretor ivedirector katika chuo na elfu moja mia tisa aliwahi kuwa principal wa jamia na mpaka elfu mbili na kumi na sita miaka ishirini aliwahi kuwa rais tabligu na vilevile aliwahi kuwa principal wajamia ahmadia elfu moja mia tisa sabini alimuwa afifa sahib alikuwa binti Ali Kua, Navato, Tua, Ktauka, katika, wa mbashiri Ali, Ali Al Ali na alikuwa na watoto wanne kutoka katika mke wake haris abdulbari saadat ahmad atiyatlalim ni watoto wake afifa saheb alifariki elfu bili na tisa baadaye syuti sahib alimoa arina sahiba na yeye kutoka mke huu hana mtoto kutoka katika m- mke huyu hana mtoto yeye aliwahi kutoa interview katika mtana alieleza kuhusu familia yake kwamba mimi nilijiunga na jumuiya na sababu yake ilikuwa hii kwamba babu yangu alisihi kwamba katika zama za mwisho mamadhi atakuja wakati atakapokuja lazima mumpokee kwa ajili ya kutimiza navasia hii familia yetu ilihama mara mbili efmo99 familia yetu ilihama na molana zali sab alikuja lampor tulikutana naye yeye akatwambia kwamba mamadhi ameshafika anasema mimi nikamuuliza kuna dalili gani kwamba mamadhi ameshakuja yeye akanipatia kitabu kimoja al masihi akhiru zamana akasema tusome kitabu hiki mimi niliposoma kitabu kile nikawa na yakini kwamba bila shaka imam ahdi aliyetabiriwa ameshafika na huyu imam ahdi ni hadhameza gulama madkadian anasema tarehe kumitt february elmt6 nikajiunga na jumuiya pamoja na watu arobai wa familia yangu sisi sote tukajiunga na jumuiya anasema zaidi 96 wakilotashir sahib alikuja katika nchi yetu na wakati ule nini mimi kwa kuona vipindi vya jumuiya na kwa kukutana na waalimu mimi nikapata imani zaidi na imani yangu ilimarika zaidi kisha kuhusu kujiunga na jamii anasema96 mbolana abubakar ayub saheb alikuwa mbashiri wa samatra alitumwa kwa ajili ya malezi wa ya wanajumuia katika kijiji chetu yeye akatuma ripoti yake na akasema watu wa bugis wamejiunga na jumuiya na hakuna mbashiri kutoka katika watu hawa wabashini kutoka jawa na samatra na akasema kule mimi nimekutana na vijana watatu ambao wako tayari kwenda kulerabua kwa ajili ya kusoma akasema katika vijana haa watatu moja alikuwa mimi anasema kwa hiyo sisi sote watatu tuliambiwa tutengeneze paspoti yetu wakati ule hatukuweza kutengeneza passport lakini elfu moja mia tisa siti na sita pamoja na rais w tulienda katika ambesi ubalozi wa pakistana katika dakika kumi na tatu tukapata visa tukafika krachi siku moja tukakaa krachi na kesho yake kwa njia ya trein tukafika rabwa mimi niliposhuka katika station nikafika jami ahmadia kwa kwenda kwa miguu nikakutana na wanafunzi wa jamia hamadia wao wakanikaribisha na kule nilikuta mazingira mpya kabisa na ilikuwa ngumu sana kwangu mwanzoni kukaa kule lakini baadaye mimi nilizoea kwa hiyo mimi nikapata admission katika jamia. katika walimu aaumrath maa alikuwa sahaba wasendamalasalam pia alikuwepo kule jamia anasema nilipokuwa katika jamia nilipata bahati ya kukutana na masohaba wengi wa seinamaalah salatu wassalam nilikuwa nikizungumza na masohaba wa senamalah salatu wassalam na nilikuwa nikiwapatia masaji anasema alikutana na halifa watatu na anasema wakati halifa watatu alipochaguliwa kuwa halifa wakati ule mimi nilikutana naye mara kwanza alfaatatu akasema huyu amekuja kutoka indonesia na akasema nyinyi nyote ambayo mmekuja kutoka nchi mbalimbali mmekuja kwa njia mbali sana hapa kwa ajili ya kusoma anasema sisi tuliendelea kupata baraka kutoka katika nuru ya halifa watatu kwa hiyo kwa sababu ya hii matatizo yote yaliondoka watatu kwamba ukipata shida yoyote unatakiwa uje kwangu anasema mimi nilipokuwa karibu kuondoka na kuja indonesia nilienda kukutana na halifa watatu halifa watatu akaniuliza unataka nini akasema mimi nataka vitabu kadhaa nilienda ofisini lakini sikupata vitabu hivi kwa kwaiyo mimi nataka vitabu kadhaa halifa watatu wakaandika maandiko kwa kalamu yake kwamba patieni vitabu sahibu, kwa kwayo mimi nikapata vitabu vyote vya sinamalahsalatu wassalam na kabla ya kuondoka alifa halifaa mtkufu watatu akasema katika sikuo langu kwamba usifanye kinyume cha utii wa halifa wako hii ndiyo ni nasaha yangu anasema elumo m tis sa, amir saheby indonesia bana sharif sahib alinituma katika philipin na akasema hii ndiyo ni amri ya huzuri kwamba uende philipin ni yani amri ya halifa wanne akasema mimi nikamwambia mimi ni dhaifu na wala sijui lugha ya kule akasema mimi nakutegemea unaweza kufanya kazi vizuri kwa hiyo hii ndio ni amri yako anasema ikiwa hii ni amri yako mimi lazima nitaenda kwa hiyo mimi nikaenda kule kulephiii katika mission house nililazimika kwenda kupita katika manila na nilipokula chakula njiani nikapata maradhi ya kuhara katika hali hii mimi nikafanya dua e, wangu ikiwa mimi nakufa hapa hakuna musilamu yote ambaye anaweza kuongoza jineza yangu usiku nikaona katika ndoto kwamba kwambanas moja amekuja na akaweka mkono wake juu ya uh, kichwa chake na mimi nikahisi kwamba homa imeondoka anasema asubuhi nilipoamka nilikuta mimi sina athari yote ya maradhi kwayo mimi nikaelekea safarini na kbaada ya kufika kule katika miezi mitatu watu mia moja na thelahini wakajiunga na jumuia kwa mahubiri yangu amir sahb indonesia anasema mimi nilimjua, nilikuwa namjua bana banasuti sahb alikuwa na sifa nzuri sana alikuwa mfano mzuri wa unyenyekevu alikuwa mfano mzuri wa subira alikuwa mtu wa kufanya maombi na kusali tahajudh na alikuwa akimtegemea allah alikuwa amejenga mahusiano mazuri na uhalifa na nidhamu ya jumuiya alikuwa akitanguliza kazi ya jumuiya juu ya, ya kazi ya binafsi alikuwa mtumishi mzuri sana alipopewa jukumu lolote wakati wowote yeye alitekeleza jukumu lile vizuri na kama ipasavyo kama alikuwa mbashiri au principal au mwalimu katika hali hizi zote alikuwa mfano mzuri kwa ajili ya wabashiri bana masum ambaye ni nae principal wayamea ahmadia yeye anaandika basutis alikuwa akiwasomesha watoto wa daraja rabia hamsa na, na shahid na alikuwa akiwasomesha qurani tukufu na pamoja na hii alifasiri quran kitabu kimoja kitwacho irfani ilahi wakati alipodhohofika sana alikuwa hawezi kutembea wanafunzi walikuwa wakisoma kutoka kwake katika ofisi yake kabla ya kuondoka kwenda rabwa tarehe n ya november aliwasomesha wanafunzi wake alikuwa akisema kwamba jamia sasa imekuwa mpaka shahid kwa hiyo sasa nyinyi unatakiwa mutekeleze matamani yoyote ya halifa mtukufu na muusome vizuri binti yake moja bi mardia anaandika baba yangu alitoa maisha yake yyote wakfu na ali alitumia maisha yake yote katika huduma ya jumuiya yeye alisema kwamba maisha yote wakfezindgi ni kwa ajili ya jamaat kisha anasema upande wa malezi ilikuwa dasturi yake kwamba alikuwa hafanyi na saha mara kwa mara bali kwa kupitia vitendo vyake alikuwa akitusihi anasema mama yangu alipokuwa anaumwa alikuwa anamhudumia hata huko nyumbani pia alikuwa akifanya kazi zote na alikuwa akitayarisha daku na futari na alikuwa hamwambii mtu yeyote kwamba atayarishe ndaku au futari mtoto wake bwana saadat anasema baba yetu alikuwa akitupatia malezi vizuri na alikuwa akitusihi kuhusu sala na alikuwa akitusihi kwamba tusali swala miskitini kwa jamaa ikiwa mimi nilikosieni mskitini alikuwa akinitafuta na yeye alikuwa akinichukua pamoja naye ili niswali swala mskitini alikuwa akitusii kwamba msiache swala hata mara moja alikuwa akisema kwamba pamoja kwa na swala musali suna na vilevile musome quran tukufu binti yake aitwae bi alim anasema baba yangu alikuwa akisema kweli na alikuwa hasemi uongo hata katika wakati wa kuwatania watu wengine alikuwa hasemi uongo alikuwa akiswali tahajud na swala alikuwa akiswali kwa jamaa na hatukumwona alikuwa na swali swala huko nyumbani mke wake wa pili anasema marehemu kabla ya kwenda aka akasema kwamba warithi wangu ni uhalifa na uhai wangu na mauti yangu ni kwa ajili ya jamaat alikuja jermani mwaka huu wkati wa jlsasalana alikuwa anaumwa lakini akasema anataka kukutana na halifa kwa hiyo ingawa alikuwa anaumwa lakini akaja Jalsa ya Germany. na akajajlsasalanaya jerman nae alikutananam na likua mlakati yake yamwisho kwa sababu ya alikutana nami huyu mke wake wa pili anasema alikuwa mume mzuri sana ye alikuwa hajali kuhusu hafia yake katika huduma ya jumuiya alikuwa huduma ya jumuiya mtoto mkwe wa banazaki saheb bana bili anasema tano tulipopata taarifa kwamba maadui watashambulia mishnas yetu waliambiwa waje kwa ajili ya ulinzi anasema pia nilikuwa pale bana saheb alikuwa alikuwa rais na nilimkuta kwamba aasema bali kwa ushujaa sana nusu ya usiku alikuwa akikutana na khudam na alikuwa akiwapatia aki, aki hamu ya kujitolea na alikuwa akisema kwamba mimi ni wakfesindgi yeyote nafanya, nafanya chini ya maagizo ya halifa na chini ya nasaha za halifa elfu bili na kumi nasaba na alikuwa hawezi kuongea vizuri lakini licha ya kuwa na hali hii aliendelea kusoma vitabu na alikuwa akifanya juhudi kwamba aende jamea madina awasomeshe wanafunzi huko bana banaahmasa ambaye ni katiba mahubiri anasema alikuwa akiwashukuru watu ambao walikuwa wakitoa ushauri na wakati alipokuwa akipata shida yoyote katika kazi yake alikuwa akichukua ushauri kutoka wengine bana ama nur bashiri anasema mrehemu alikuwa akiishi maisha ya kawaida ingawa alikuwa mkubwa lakini alikuwa akifanya kazi kwa bidii sana kama kijana anafanya kazi mimi nakumbuka na saha yake moja alisema kwamba umsiende kinyume na ridhaa ya mwenyezi mungu muombe kwa mungu mungu anakubali maombi ya watu wake wakati mimi nilipokwenda kujiunga na jamaa ahmadhia marehemu alinisihi akasema kwamba usiache wakfu yake na yeyote ambaye anaacha wakfu basi anapata hasara kubwa sana laliposema maneno haya alikuwa analia mtu mmoja anasema sutis alikuja kendhari na akasema a- aka ikiwa bashiri anapata shida yoyote katika shughuli zake basi katika shida hii anatakiwa aende apige hatua mbele mungu atamsaidia lakini kama yeye anapata shutuma kwa sababu ya udhaifu wa nafsi na kwa sababu ya makosa yake basi katika hali hii anatakiwa arekebishe hali yake yaani ikiwa ikiwa mtu anapata vizuizi katika kazi ya jumuia anatakiwa apige hatua mbele na afanye juhudi banakhaladha masa anasema kwamba wakati alipokuwa anasoma jami ahmadi alikuwa mfano mzuri sana kwa ajili yetu alikuwa akiswali swala kwa jamaa bila kukosa na kabla ya swala alikuwa akifika miskitini na ingawa alikuwa anaumwa lakini alikuwa akija msikitini mapema bana hashim saheb ambaye ni bashiri anasema mimi nilipata bahati ya kusoma kutoka kwa bana suthi aziz saheb na tulikuwa tukimuuliza maswali na ye alikuwa akipenda sana wanafunzi walipokuwa wakiuliza maswali siku moja mimi nikamuuliza kwamba kuna hoja gani ya ukweli wa jumuiya ahmadhia yeye akatuulizwa kwamba kuna dalili, ga, dalili gani ya ukweli wa jumuiya sisi tukamwambia aya mbalimbali mbali, hoja mbalimbali mbali. yeye kwa kusikiliza majibu yetu akasema mimi mwenyewe ni dalili kubwa ya ukweli wa jumuiya kisha akasema kwamba nyinyi mujifanyie hivi kwamba kila mmoja wetu awe dalili ya ukweli wa jamaa ahmadia ikiwa wewe mwenyewe utafuata mafundisho yote ya jumuiya ahamadia basi wewe utakuwa dalili madhubuti ya ukweli wa jumuiya ahmadia hii ilikuwa e, njia ya kufanya malezi yeye alikuwa akisikiliza hutuba zangu na alikuwa akiwauliza wanafunzi kwamba je wamechuka ya hutuba yangu au la na alikuwa aki chunguzwa kwamba je wanafunzi wameelewa ujumbe wa halifa olana alikuwa akiwasiwa watii halifa mbashiri mwingine anaandika kwamba bana bt alikuwa mbashiri mzuri sana siku moja alinisihi baada ya kutoa wakfu maisha hutakiwi ughafilike ikiwa unaghafilika basi ni sawasawa na kujiondoa katika jamaat wakati alipokuwa anasema maneno haya machozi alikuwa ya yanatoka katika macho yake bana ismail sahb ambaye ni bashiri nilienda kukutana naye nilienda kukutana naye kwa sababu alikuwa rais w tabligi na mimi nilikuwa bashiri wa mkoa nikamuuliza kwamba kwa nini mimi nimeteuliwa kuwa bashiri wa mkoa mimi ni mtu dhaifu sana nina makosa mengi mimi si stahili ni niteuliwe kuwa mbashiri wa mkoa kwa kusikia swali hili manasuti saheb akasema nani amekwambia wewe ni hudari sana ndio maana umeteuliwa kuwa mbashiri wa mkoa wewe umepewa jukumu hili ili uweze kujifunza uweze kujifunza kazi uweze kujua majukumu yako ni nini kisha akasema sisi ni watu dhaifu sisi hatuwezi kufanya kitu chochote lakini kama sisi tunajenga mahusiano mazuri na mungu basi katika hali hii tutapata urahisi katika njia zote basi uendelee kukumbuka hii uwe mbashirii auwe bahiriwakawaida mbashiri wa, wa mkoa kwamba uele unatakiwa uendelee kujenga mahusiano mazuri na mwenyezi mungu ndipo utapata urahisi katika shughuli zako aka akanursab ambaye ni manager wa mta anasema nilikuwa na shida fulani nikamwomba aniombee hakunijibu wakati ule lakini baadaye nilikutana naye yeye nilipokutana naye akasema wewe umeniandikia ni kuombee je wewe pia unafanya dua na alisema kwamba inatakiwa mtu afanye hivi na wakati yule alikuwa analia na machozi alikuwa yanatoka katika macho yake hivyo ndiyo wakati wote watu walipokuwa wakieleza kuhusu halifa alikuwa akianza kulia marehemu ko fadhila za mwenyezi mungu alikuwa musi alifariki uko rabwa maiti yake ililetwa indonesia tar ishirin na nne alizika katika makbara musian wana jumiya wengi walishiriki katika jeneza yake hazur anasema mwenyezi mungu apandishe madaraja yake na ampatie sehemu katika janetu ul firdaus na mwenyezi mungu awajalie subira familia yake نو وطوتوکه وا وېزه کوفطا نیو زکه امين الحمدلله الحمدلله نحمدو و نستعينو و نستغفرو ونؤمنو به و نتوکلو عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا ونشد الله إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء ون کرے ول بھائی یا نمازوں کے بعد میں جنازہ لا ہو کروں گا