אַללה <coughs> أشهد أن لا إله إلا الله. أشهد أن الله أشهد أن محمد رسول الله حي على السلام السلام. <applause> على السلام حي على الفلاح Allah الله is الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط صراط الذين انعمت عليهم ويل المغضوب عليهم ولا الضالين بسم الله الرحمن الرحيم ukufuaaziz anasema leo tena nitaeleza kuhusuma saba mbalimbali wa mtume sala a sallam saba wa kwanza ni hadrat ubad bin ansari huyu aliwahi kushiriki katika vita ya badri na ohod haamaazbrefa kwa kupitia baba yake anasimulia pamoja na ndugu yangu harahala nilienda sehemu fulani pamoja na mtume muhammad salllau alwali wa sallam na ubad bin ziyad alikuwa pamoja nasi sisi tukafika sehemu yitw barid na ngamia yetu akakaa kwa sababu alikuwa nyambamba sana hazur anasema nimeshawahi kueleza tukio ila aina hii katika hutuba ingine na anasema ngamia yetu akakaa nanikafanya dua e mola wetu sisi tuna nadhiri kwa ajili yako kwamba tukifika madina tutamchinja huyu ngamia anasema sisi tulikuwa katika halii tumekaa pale mtume saa salam akapita karibu nasi akatuuliza imetokea nini kwa nini umekaa hapa tukamwelezea mtume saa slam hali ilivyokuwa mtume saa salam akakaa, akakaa kwetu kidogo na akatawadha na maji yaliyobaki akaweka mate yake na akaweka yale maji katika mdomo ngamia na kisha akamiminia juu ya kichwa chake na juu ya mwili wake na juu ya mkia wake pia kisha akafanya dua e mala wetu upandishe rafi na khalad juu ya ngamia huyu kisha nasema mtume sala salam akaondoka na sisi pia tukajitayarisha kwa ajili ya kuondoka na kuanza ku safari yetu na tukaanza safari yetu mpaka tukamkuta mtume salalahla aali wa, ala wa katika sehemu ya munsaf yani sisi tukamkuta mtume sala katika munsaf na ngamia yetu alikuwa katika mbele mtumi salalahu alih walihi wa sallam akatuona na akafanya tabasamu tukaendelea na safari yetu mpaka tukafika sehemu ya badhar na wakati wa kurudi kutoka badhri pia anasema kwamba ngamia yetu akakaa sehemu fulani njiani na kule ndugu yangu akamchinja na akagawa nyama yake حضور ان حضرت عبید بن زید پیامو جنو حضرت ظاہر بن حرام اشائی صحابہ علی وائیک الشری کٹکا ویٹا بادری علی کبیل علی شری کی پموجن صلی اللہ, اللہ, صلی اللہ وسلم کٹکا ویٹا باد hahrat anas bin malik radiallah taala anhu anasimulia kwamba katika wadu wa vijiji alikuwa mtu mmoja alikuwa naitwa dhahir alikuwa akileta dzawadi kutoka vijiji wakati alipokuwa karibu kuondoka mtume salalahualah walih wasalam pia alikuwa akimpatia dhawadi chungu mzima mtume sala salam alikuwa akisema ina zaha zahiran baadiatan wa nahnu haziru yani zaher ni katika ndugu yetu anaishi uko kijijini na nasisi ni, Nasi, si, ni rafiki yake ambao tunaishi mjini mtume sala llahu sallama alikuwa akimpenda sana hadrata zahir alikuwa si mtu mwenye sura nzuri siku moja akatokya hivi kwamba hadrata zahir alikuwa anauza bidhaa yake huko sokoni mtume sallah au sallam akaja karibu naye na upande wa nyuma yake akaweka mikono yake juu ya macho yake hahrat zahir alikuwa hawezi kumwona huzur kwa sababu alikuwa amesimama nyuma yake akasema ni nani ambaye ameweka mikono juu ya macho yangu tafadhali niache yeye alipo mtume soaslama alipomwacha akamkuta mtume saaa alikuwa pale yani kidogo alipoona nyuma akamkuta mtume saawaam amesimama nyuma yake kwa sababu wakati ule mtume slam alikuwa amefunga macho yake kwa mikono yake basi alipomwona mtume saawlh wasalam yeye akaanza kugusa mweli wake pamoja na mweli wa mtume sallaalwalh wasalam na mtume sasema akasema nani atanunua huyu mtumwa hazatazahere kwa kusikia hiyi akasema kwamba ya rasula ikiwa unataka kuniuza ni nani atakayeni mimi utapata hasara mtume sasema akasema wewe si wenye mwinye hasara kwa mwenyezi mungu kwa sababu mbele mwenye ya mwenyezi mungu thamani yako ni kubwa sana hadhmuslimaudh raillahu taal anhu pia ameeleza tukio hili sehemu moja hah muslim audh anasema hivyo ndivyo safari moja mtume a saa salama alienda sokoni na akamkuta sahaba moja ambaye alikuwa hana sura mzuri yeye katika msimu wa joto sana alikuwa anachukua ana mzigo wake na kwa sababu ya kazi alikuwa nafanya mwili wake ulikuwa umejaa na jasho mtume sa salm akaenda nyuma yake na kama wakati watoto wanapocheza na watoto wanaweka mikono juu ya macho ya mtoto mwingine kisha wanamuuliza niambie mimi ni nani hivyo ndivyo mtume saa salam akafanya akaenda upande wa nyuma <clears throat> na akaweka macho yake juu y ya ma... akaweka mkono mikono yake juu ya macho yake yeye kwa kugusa mikono ya mtume w sasama akajua kwamba akagundua yeye ni mtume muhamad sallaha salam basi yye akaanza kusugua mawazi yake pamoja na mawazi ya mtume sallahualh waalhi wa salam na mtume sallahualhi waalhi wa salam akasema wakati ule mimi nina mtumwa mmoja je kuna mtu yeyote ambaye anataka kuno... kumnunua صحاب صلی اللہ علی سیم وکتی فلانی حضرت و بادیت و علیہ محمد ان ظاہر یعنی قلعہ نہ رفیقی ذاکیقی و احلی ومٹو محمد صلیم نظاہر بن حرام ظاہر بن حرام بادہ علی حامی و کوفہ صحابہ منگین ومٹم نی حضرت زید بن خطاب alikuwa kaka wa hadrat umar kabla bhadrat umar alisilimu yeye ali wahi kusilimu alitangulia ku silimu ali, ali minguni wawale masohba wa alitanguliya ku silimu ali, ali shariki katika ohod zeber khebar na badar na wiliweli ali shariki katika vita ingine pamoja na mtume mtuma saa salam hadrate maan bin adi ali kua, mdugu wa dini wakati alipohamia madina na yeye aliwawa katika vita ya yamama siku ya uhodh harat umar alimwambia ali harat zaa huyu ambaye alikuwa kaka yake na akamwambia kwamba uwae ngao yangu kwa hiozaa akawaa ngao na baadaye akavua hara mar akamuuliza kwa nini umeua ngao haratzaa akasema mimi pia ninahamu ni uwawe kama wewe unahamu kwamba kwa hiyo kwa wote wawili wakaua wa ngao na wakaanza kupigana haazaan min khatabu anasimulia siku ya hijatul wida mtume salllah alwaalh wasalam alisema muangalie watumwa wenu muwalishe katika chakula mnachokula na muwawishe ambayo ninyi numnawa ikiwa wale watumwa wanakosea wanafanya makosa na ninyi hamtaki kuwasamehe basi katika hali hii anyi watumishi wa mwenyezi mungu muwauze lakini msiwaadhibu hawa watumwa wenu katika vita ya mama wakati waislamu waliporudi nyuma harazayad bin khatab katika sauti ya juu akaanza kusema na akaanza kufanya duha hii e eh, mwala wetu mimi na kuomba radhi ikiwa hawa wenzangu wamekimbia musalma kazab na mhekma kazi waliofanyia hawa wote wawili basi mimi nakuomba kwamba mimi si afiki na hawa kisha akashika bendera na akaja mbele nakaanza kutumia upanga wake na kaanza kupigana na makafiri mpaka yeye aliuawa katika vita ile wakati hzaa alipouawa mar akasema mwenyezi mungu amrehemu zh huyu ndugu amepiga hatua mbele kuliko mimi ya kwanza alitangulia kusilimu kabla yangu na ya pili kwamba yeye ameuawa kabla yangu kwa hiyo yeye amepiga hatua mbele zaidi kuliko mimi katika riwaya moja inapatikana hivi kwamba harath omar alimsikia mutamam alikuwa anasema shairi kuhusu ndugu yake haatomar akasema ikiwa mimi pia ningekuwa mshairi mzuri mimi pia lazima ningesema shairi kwa ajili ya ndugu yangu zahed, kama we umesema shairi kuhusu ndugu yako na mutemem, akasema hata kama ndugu yangu mutmam kama ndugu yako ameuawa katika njia ya mwenyezi mungu basi mimi na huzuni hata kidogo kwa kusikia kwakusikia hiyomar akasema hakuna mtu yeyote ambaye amenipatia rambi rambi hivi kama wewe umenipatia na maelezo yake yanapatikana hivi katika ribaya ingine kwamba hasrath omar akamwambia hadrat mutamim kwamba wewe na umepata huzuni sana kwa sababu ya kufa kwa ndugu yako yeye akasema kwa kuashiria jicho lake moja kwamba jicho langu hili limepotea kwa sababu ya huzuni ayatomera akasema huzuni yako ni huzuni sana na huzuni yako ni kiasi hiki kwamba sijawahi kumwona mtu yeyote ambaye alipata huzuni kama wewe umepata kisha tomera akasema mungu amrehemu ikuwa mimi ningewe, ningeweza kusema shairi mimi pia lazima ningesema shairi kama wewe unasema kuhusu dugu yako na nami pia ningelia kama wewe nalia haret mtamim akasema ikiwa dugu yangu angeuawa katika ya mama kama ndugu yako amewawa ame basi mimi nisingelia hara omar akapata kwa kusikia hii hareoma alikuwa na huzuni sana kwa sababu ya kuwawa kwa ndugu yake lakini yeye kwa kusikia maneno haya akapata utulivu katika m- wenzake msalmakadhab mtu mmoja alikuwa rejal aliwawa kwa mkono wa hathomar rejal jina lake lingine ni nahal huyu alikuwa yule mtu ambaye alisilimu baadaye alihama na alikuwa anasoma qorani tukufu lakini baadaye akaungana na musalma kazab kwa hiyo huzur anasema tunatakiwa tuombe dua mungu afanye mwisho wetu umwema yeye alisema fitina yemsal makadhab ilikuwa fitina kubwa sana hataabu hureira anasema anasimulia nilikuwa nimekaa pamoja na mtume salallahu alhi waalh wa salam pamoja nasi rejaal pia alikuwa amekaa mtume saa salam akasema miongoni mwenu kuna mtu ambaye ambaye atakuwa motoni ani atakuwa motoni yei atapoteza kaumu watu mimi nilikuwa nikiogopa kwamba isije maneno haya ni kuhusu mimi mpaka siku moja nikatoka pamoja na rejal siku moja na rejal akasadikisha unabi wa musalma lak, kadhab lakini baadaye hazayad bin khathab alimua hazayad bin khadhab aliwawa na abu mariam mar razilla taalanu wakati abu mariam alipo silimu iye je wewe ulimua dugu yangu zed akasema ewe amirulmuminin menyazimungu alimpati haishima zaad kwa mkono wangu na harat umar akamambia abu mariam siku ya yamama waislamu wali wauwa wenzako wangapi akasema elfu moja mene o zaidi harat umar akasema besalkatla yani hawa waliowawa ni watu wabaya sana abu mariam akasema sifa zote njema zinamhusu mungu ambaye alinipatia uhai mpaka mimi nimesilimu mimi nimepokea dini iliyoletwa na nabii wake haratu umar akafurahi sana kwa kusikia maneno haya ya abu maram نبارة أبو مريم علي توليو أكو آكادي يا بصرة نصحاب مينجيني ني هادرة أبعدة بن خشخاش هادرة أبعدة بن خشخاش إمي ليزو جنالاك عالي كوى كازا و هدر مبزر هدر اوبدا بن خشخش عالي شريك كتكا vita يابدري عالي مكامات كاس كتكا vita يابدري هدر اوبدا بن خش عالي و و harat aman pamoja na harat oman hahret mujazer alizikwa katika kaburi moja na sahaba mingine ambaye nataka kueleza ni abdullah bin jad baba yake alikuwa naitwa jad bin kas alikuwa kutoka katika kabila banu salama ilikuwa kabila la ansar معاذ بن جبل علی کو انڈو پانڈے واما مایا کے حیات عبداللہ بن جاد علی شری کی کٹیکا ویتا عباد رینا کتی کا ویٹا یا تبوک انتو میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی مامبی بابا کے عبداللہ بن جاد جے ہٹٹو کا پب ہو جانا سیک واجل یاقی گان علم کافر ابو واہا و بابایا کے عکاس مکوامبا uniruhusu mimi nisiende na mimi sitaki nijitie katika fitina ye akaleta udhuru na akaleta hudhuru hu kwamba watu wangu wanajua kwamba mimi napenda sana wanawake ikiwa mimi nikiona wanawake wa watu wa rumi sitawezazui mume salla al wal wa salam akamruhusu akasema sawa wewe kama unaleta udhuruhu basi unaweza kubaki hapa harat abdullah bin ja akaja kwa baba yake yeye alipopata taarifa kwamba ameleta udhuru huu kwa hiyo abdullah bin bja akaja kwa baba yake na akamuuliza kwa nini umekataa amri ya nabii wa amria wn wewe mtajiri sana katika kabila lako umepata nafasi ya kushiriki katika vita wewe hufanyi jihadi wala hufanyi shughuli zote za nje yeye akaleta udhuru mwingine mbele ya baba yake akasema e ba mtoto wangu mimi kwa nini katika joto hii nitoke upande wa banu asfar hata mimi nikiwa hapa nyumbani ninakuwa na haufu sana ya banu asfar yani yei alikuwa mtu moga sana kwa hiyo akasema mimi sitaki kupigana na wale watu mimi nawaogopa na sana na akasema akamwambia mtoto wake kwamba mimi siwezi kwenda kwa kusikia udhuru wake aat abdullah hakupenda maneno yake na akasema wallahi unafiki unapatikana ndani yako na lazima mwenyezi mungu atamwambia mtume salla alhi wa salam hali yako halisi na aya itashuka kuhusu wewe na atajulikana kwamba wewe ni mnafiki baba wa aat abdullah akatoa vyatu vyake na kwa kutumia vyatu vyake akampiga mtoto wake haa abdullah kwa hiyo abdulla abdabdullah akandoka jabin kas ambaye ni baba yake haat abdullah ili ilidhaniwa kwamba yeye ni mnafiki alikuwa wakati wa sulaha sulahadebia pamoja na mtumaly saai salam lakini hakufanya bayat lakini inasemwa kwamba baadaye alitubu na yeye alifariki wakati wa uhalifu wa hasat uhman na sahaba mingine ni haris bin aus bin maas alikuwa katika kabila la ous alishiriki katika badhri inasemwa kuhusu yeye kwamba katika umri wa miaka ishirnn aliuawa katika badri na katika riwaya ingine inajulikana kwamba hakuuawa katika bari katika uhud haat aisha anasema kwamba mimi niliwafuata watu nilishikia mtu mmoja anakuja nyuma yangu nilipomwona alikuwaasaadbinm na haris bin naharisbinospi alikuwa pamoja naye ambaye alikuwa ameshika ngao riwaya hii kwamba hata alibaki alikumeshikaoalibakihai baada ya uhud kuhusu harat haris inasimuliwa kwamba alikuwa miongoni mwa wale watu ambao alimua kabin ashrif na yeye alipata majiraha katika tukio hili na damu ilianza kutoka masohaba walimchukua na wakamleta mbele ya mtume muhamad salllahu alualih wa sallam hazur anasema kabin ashr alikuwa yule mtu ambaye kwanza aliahidi na alikuwa miongoni wa viongozi wa madina alikuwa alifanya ahadi lakini baadaye alieneza fitina kwa hiyo mtume saaa sallam alitoa amri kwamba yeye auawe na watu walieteuliwa kwa ajili ya kuumua yule kabin ashr alikuwa miongoni wa hawa watu kwa hiyo alipata majiraha shara umdatulkari maelezo yake yameelezwa ma hivi kwamba muhamadun muslima pamoja ya yani wa na wenzake aliposhambulia kabin ashraf na akapata majiraha majiraha ya alipata wwupanga wa e wawenzake wakamchukua na wakamleta madina na wakamleta mbele ya mtume sawsaamtume salwam akaweka mate yake juu ya majeraha hahrat haris kwa hakupata maumivu tena hazur anasema kwamba kuhusu kuwawa kwa kabin ashraf tukio hili watu wanaleta shutuma kwamba kwanini, kwa nini huyu kabin ashraf ali uwawa maelezo yake yahmiza bashira msahibu amewahi kuandika nataka kusoma maelezo haya kaab kwa upande wa dini alikuwa myahudi lakini alikuwa si myahudi bali alikuwa mwarabu baba yake ashraf alikuwa mtu hudari sana yeye akajenga mahusiano pamoja na kabila huko madina na yeye akapata uongozi na akampatia binti yake abu rafe kutoka kwa abu rafe kabin ashref akazaliwa na yeye akapata nguvu kiasi hiki kwamba watu wakaanza kufikiria mayahudi wakaanza kufikiria kwamba huyu ni kiongozi wao kabin ashref alikuwa mzumguzaji mzuri sana alikuwa mhatibu mzuri na vilevile alikuwa shairi alikuwa mshaari mzuri na alikuwa mtajiri sana na yeye alikuwa akiwasaidia watu wake na kwa sababu alikuwa mtajiri alikuwa akiwasaidia watu lakini alikuwa na hulka mbaya na alikuwa akifanya jasusi mtume saa sallam alipo madina kabin ashraf wakuungana na mayahudi wengine yeye akafanya ahadi na mtume sallahu alhwaal wasallam hazurnasema maelezo yake ni ndefu sana mimi naeleza kwa muhtasari alifanya pamoja na mayahudi lakini kwa chini chini kabn ashraf alikuwa na bugudha sana dhidi ya mtume saa ingawa alishiriki katika ahadi kwamba watakaa kwa amani lakini katika moyo wake ulikuwa fitina na uaudui na bugudha na husuda dhidi ya mtume salaia sallam na kwa sababu hii alikuwa anapata hasira sana na kwa sababu ya bugudha hii na husuda hii yeye akafanya njama na akaanza kumpinga mtume salaaaa sallam na imeandikwa kwamba kab alikuwa akiwapatia zawadi wa ulama wa kiyahudi lakini wayahudi hawa walipomjia wa wakati mtume saaa salama alipohamia kule madina wakamwomba kwamba yeye wao wapewe msaada yeye kabin ashraf akasema kwamba mnasemaje kuhusu huyu nabii ambaye amekuja hapa je huyu ni mkweli la wale watu wakasema kwa kidhahiri wanaonekana kwamba huyu ni mnabii yule ambaye ametabiriwa katika vitabu vyetu yule kaab kwa kusikia maneno haya akawakashirikia na na aka hakuwapatia msaada alikuwa akiwapatia wale maulamaa wa kiyahudi walipoona kwamba msaada wao umekatazwa wakamjia tena baada ya kidogo na wakasema sisi tuliko tumekosea kuhusu bishara zile zilizoelezwa ndani yetu sisi tumefanya tafakur na tumeona kwamba huyu muhammad si yule mnabii ambaye ametabiriwa katika vitabu vyetu kwa hiyo kaba akawapatia zawadi na alika nataka waseme hivi yeye alikuwa mpinzani lakini upinzani huu ni jambo la kawaida kwa sababu ya upinzani huu hatuwezi kusema kwamba yeye aliuawa lakini ukweli ni kwamba upinzani wake ulikuwa wenye hatari sana baada ya vita ya badhri yeye alianza kuleta fitina zaidi na akaleta hatari sana kwa ajili ya waislamu wote mwanzoni alikuwa akifikiria kwamba hawa waislamu imani yao ni ya muda mfupi na polepole pole wao watachoka na wataacha dini yao na watarudi katika dini yao ya zamani lakini katika vita ya badhri waislamu walipopata ushindi na viongozi wengi wa kureshi walipouawa wakati ule huyu kaab akapata hasira zaidi kisha yeye akaanza kutumia nguvu yake yote ili aweze kuangamiza islam na bugudha yake ilijulikana wakati wa vita ya badhri wakati watu walipo walipomjia na wakasema sisi tumepata ushindi juu ya makufari wa maka akasema hii haiwezekani hamwezi kupata ushindi habari hii si sahihi lakini baadaye ilipothibitika kwamba habari hii ni sahihi waislamu wamepata ushindi basi yeye kwa kuona hali hii bugudha yake na sira yake ikazidi zaidi na baadaye waislamu waliporudi kutoka katika badhri baada ya kupata ushindi yeye akasafiri na kakwenda uko makka na baada ya kufika makka akawahutubia wenyeji wa makka na kwa kupitia shairi lake akajaribu kuwachochea na akajaribu kutia fitina katika mioyo ya watu na akawapatia hasira dhidi ya waislamu na akatia hasira sana islamu, wa, wa na bughudha dhidi ya waislamu ili wapigane na waislamu tena wakati wale makafiri walipochochewa na huyu kabin ashraf yeye kabin ashr akawachukua hawa makufari na wakaleta karibu na khanakaba na wakasema shikeni pazia ya kanakaba na semeni kwamba nyinyi hamtakaa kwa mani hamtaka mpaka mwangamizi muhammad pamoja na wenzake wote na akasema akawaambia wao wote wale vyapo na wakakula kiapo kwamba watafanya hivi kisha baada ya hapo yeye akaondoka na akaenda katika sehemu ingine na akawachochea watu wa, wa kabila lingine kwa hiyo akaenda sehemu hadi sehemu na akawachochea watu wa wote na yeye alikuwa akisema shairi na katika shairi alikuwa akitumia maneno mabaya machafu dhidi ya waislamu wanawake ma wa kiislamu wa ki wa ki hata kuhusu wake wa mtume muhammad saaa salam akatumia maneno machafu katika shairi lake hatimaye yule mtu akafanya njama ya kumua mtume sala salam na akafanya mpango kwamba mtume aitwe kwa ajili ya mwaaliko katika nyumba ya mayahudi kisha yeyi auawe lakini mtume sala salam akapata habari kutoka kwa mwenyezi mungu kuwa hiyo hakufaulu katika njama yake hali yake ilipofikia aina ya hii yeye alipotia fitina sana na wilevile alipo aliposema maneno machafu na wilevile alifanya um, alitia fitina katika jamii katika hali hii mtume muhamad salllahu alahi walihi wasallam sawa na ile ahadi aliofanya pamoja na mayahudi sabana ile ahadi iliyokuwa kuhusu utawala wa jamhuria na mtume saaa salam alikuwa kiongozi wa madina mtume saa salam akaamua kwamba sawana mwenendo wa huyu kabin ashraf anatakiwa anapaswa auawe kwa hivyo akawaambia maswaba zake kwamba yeye auawe lakini wakati ule kwa sababu ya fitina ya kabin ashraf mazingira ya madina ilikuwa yaaina hii kwamba ikiwa ingetangazwa kwamba yeye awawe na watu wandoke kwa ajili ya kupigana naye na auwawe kuliko hatari kwamba watu wataanza kupigana wenyewe kwa, wenyewe kwa wenyewe kwa madina na katika hali hii huenda watu wengi wangekufa na wangeuawa kwa sababu ya hii kwa sababu ya kuwa na hatari hii mtume sallahu alh waalhi wa, alayhi wa sallam, badala ya kupigana na watu wote mtume sama akamua kwamba yeye peke yake auawe na kwa ajili ya kumuua mtume saa salam alimpatia jukumu muhamad bin muslima alikuwa kutoka katika kabila la os na mtume saaaa salam akamsihi kwamba ukichukua hatua yoyote lazima uchukue ushauri kutoka kwa saad bin moaz katika hatua yako utakayochukua muhamadi masalema akasema ya rasulllah mimi nikitaka kumuua kwa kujificha lazima kwa ajilia hii nataka nifanye udhuru fulani ili mimi niweze kumtoa katika nyumba yake na niweze kumua mtume so la salam akakaa kimya hakumjibu mtume a akasema sawa haya unaweza kuchukua hatua yoyote kwa ajili ya kumuua kweyu muhamad bin muslama kwa ushauri wa saad bin muaz akamchukua bunaela na watu kadhaa wengine na wakafika nyumba ya kabin ashraf na wakawambia kwamba mtume wetu huyu mwenzetu anatuomba sadaka na hali yetu ni kwamba sisi ni maskini tafadhali hutupatie mkopo kidogo kwa kusikia maneneo haya kb akafurahi sana na akasema kwamba nyinyi hivi karibuni mtachoka na mtamwacha huyu mwenzenu ni yani muhammad. muhammad bin mslma akasema kwamba sisi tumemfuata sasa tumekuwa wafuasi wake sasa tunasubiri mwisho wake utakuwaje lakini wewe utuambie je utatupatia mkopo au la akasema nitapatieni mkopo lakini lazima unipatie rahani kitu fulani wakasema tukupatia rahani gani yeye akasema kwamba munipatie wake zenu kama ni rahani wale maswaba walipata hasira sana kwamba kwa nini sisi tukupatie wake zetu kama ni rahani kwako huyo wakasema hi haiwezekani akasema utupatie mutupatie vijana wenu akasema wakasema sisi hatuwezi kukupatia vijana wetu na wakasema ikiwa unatukubali sisi tunaweza kukupatia silaha yetu kwa hiyo akaridhika muhamad bin maslima pamoja na wenzake wakasema tutakuja jioni na tutakuletea silaha kayo jioni wakaleta silaha zao hadharani na wakamwita kabin ashraf na wakamwita inji ya nyumba yake na wakamkamata na wakamua kabin ashraf wakati kab alipo uwawa a alipata majiraha kwa sababu alipata majiraha kutoka kwa upanga wa wenzake wakati kab alipouawa hawa masaba wakamjia mtume saa a na wakampatia habari kwamba kaab ameuawa asubuhi habari kuwawa kwake ilipoenea watu wengi wakapata hasira mayahudi wakapata hasira sana na kundi moja la mayahudi likamjia mtume sa na wakasema kwamba kiongozi wetu kaaben ashraf ameuawa kwa njia hii mtume saa salam kwa kusikia maneno yao hakakataa wala hakusema mimi sijui kwamba ka, kiongozi wenu ameuawa bali badala yake mtume sa akasema je nyinyi mnajua kaabu al, alikuwa mksefu kiasi gani alikuwa akifanya dhambi yaina gani kisha baadaye mtume saa salam akawambia uus vitendo vya kavu kwamba alivunja ahadi na alikuwa akisema maneno machafu na vilivile alikukitia fitina kwa kusikia maneno haya mtume saa salam wale mayahudi wakakaa kimia na wakakiri kwamba ni kweli yeye alikuwa mtu wa aina hii kisha mtume saa salam akawambia nyinyi mnatakiwa kwamba siku za uhusoni muungane nami katika amani na usalama na msilete fitina na uadui Kwayo, kwa hiyo ahadi mpya iliandikwa kwa ridhaa ya mayahudi na mayahudi wakakubali kwamba watakaa na waislamu kwa amani na kwa usalama na haathalia alipewa ahadi ile ambayo ilio mapatano yale yalioandikwa baada ya tukio lile mayahudi hawakuleta malalamiko hata siku moja kwamba kiongozi wao kaab aliuawa wa kwa sababu wao walikuwa wanajua kwamba kaab ameuawa kwa sababu ya dhambi zake na makosa yake aebshira msab anasema kwamba washutumiaji ma kutoka magharibi wameleta shutuma kwamba mtum saa salam alimua kaabin ashraf kiniumnashera naiukihs ki, si anasema kwamba uwawa kwake ilikuwa sahihi kwa sababu kabin ashraf alifanya ahadi ya amani mapatano ya amani pamoja na mtume salaaa sallam lakini baadaye alitia fitina katika jamii yeye aliahidi pamoja na mtume sah sallam kwamba atawasaidia waislamu na atajenga urafiki na waislamu yeye alikiri kwamba mtume salallah wa sallam atakuwa kiongozi wa madina na ye akifanya uamuzi wowote wa wote watakubali uamuzi wake azmeza bishira masaab anasema historia ni shahidi kwamba sawa na ahadi hii mayahudi walikuwa wakileta kesi zao kwa mtume salaa salam kwa sababu alikuwa wakijua kwamba mtume saa sallam ni kiongozi wa madina na mtume saa salam alikuwa akitoa hukumu wa kuwa na hali hiyote ka, ka, akavunja ahadi zote na kaenda kinyume na ahadi aliyofanya si hii kwamba alivunja ahadi na waislamu bali alivunja ahadi na utawala wa wakati ule kwa sababu wakati ule mtume sesema alikuwa kiongozi wa madina na yeye bin ashraf akatia begu ya fitina katika madina na alijaribu kuwachochea watu wapigane na waislamu na makabila wawa wa arabu walichochewa ili wapigane na waislamu na viliwili alitumia maneno machafu dhidi ya uh, wanawake wa kiislamu alifanya haya yoyote katika hali ambamo waislamu tayari walikuwa wanasumbuliwa walikuwa wanateswa na maadui kwa hiwo wao wakapata matatizo zaidi kwa sababu ya mwenendo huu wa kabin ashraf katika hali hii kosa la kab lilikuwa laina hili kwamba lazima hatua lingechukuliwa dhidi yake kwa hiyo hatua ilichukuliwa dhidi ya kabin ashraf hazmiza bishiramsa anasema kwamba katika nchi ambapo wanasema kwamba kuna utamaduni na utaratibu hata katika nchi hizi pia wakosefu pia wanapata adhabu ikiwa wanawaua watu wengine basi katika hali hii kwa nini hawa wanaleta shutuma dhidi ya islam swali la pili ni kuhusu namna alivyouawa kwamba jioni usiku aliuawa kuhusu zmbe za bishira anasema kwamba wakati ule kulikuwa hakuna utawala maalum ingawa walimchagua mtume saa salam kuwa kiongozi wao lakini kila kabila alikuwa na uhuru na kila kabila lilikuwa linafanya uamuzi wake ikiwa kulikuwa uamuzi kwa, kwa ajili ya watu wote walikuwa wakimjia mtume saaa pengine walikuwa, waki, walikuwa wakifanya uamu, uamuzi wenyewe kwa hiyo kulikuwa hakuna nidhamu kule kwamba watu wote wangeshauriwa ili ushauri ungechukuliwa kuhusu kumua kabin ashraf na kaben ashr alikuwa kiongozi wa mayahudi kwa hivyo mayahudi walikuwa wenye kuleta fitina dhidi ya wa waislamu katika hali hii ilikuwa si rahisi kwamba ushauri ungechukuliwa kutoka kwa mayahudi na wale mayahudi walijaribu walifanya njama ya kushambulia madina kwa hiyo kulikuwa hakuna mategemeo kwamba uadilifu utapatikana kutoka kwa hawa mayahudi ndio maana mtume salallahu alih walihi wa salam katika hali ile sawa na hali ile aliyomua ali amza bashir ahmad anasema kwamba sawa na hali ilivyokuwa wakati ule njia ya kumua iliyotumiwa ilikuwa njia pekee ya kumuua ili, yutumiwa, ili watu wengi ambao wanaishi kwa amani wasipate hatari na maisha yao yasiwe katarini mungu pia anasema hivi kwamba fitina ni kubwa zaidi kuliko ukatili na uwaji sawa na ile ahadi waliofanya waislamu na mayahudi mtume sallahalwlw salam alikuwa si mwenyeji wa kawaida bali mtume saama alikuwa mwenyekiti wa madina na alipewa nafasi na alipewa nafasi kwamba yeye aamue sawa na hali yaani alichaguliwa kuwa kiongozi mtume saa salam sawa na mwenendo wa kabin ashrab alitoa uamu, uamuzi kwamba auawe basi jambo hili si jambo la ajabu sasa baada ya karne kumi na tatu washutumiaji wanaleta shutuma dhidi ya islam lakini wakati ule wale mayahudi walipopata maelezo ya kuwawa kwake wao hawakuleta shutuma bali waliekaa kimya hazur anasema kwamba hahrat zayaha alikuwa miongoni mwa wale masahaba waliomuua <coughs> kaa binashraf vile kabin ashraf alikuwa nastahili aadhibiwe hivi na mtumia saa sema alikuwa kiongozi wa madina na sawa na hali ya ile aliamua kwamba yeye auawe hazur anasema mwenyezi mungu alinde islam katika fitina ya aina hii kwa sababu siku ya siku hizi hali ya wa waislamu ni aina hii kwamba badala ya kupata mafunzo na mwelekeo kutoka katika matukio wao wenyewe wamejitia wa katika fitina na fitina inapatikana ndani yao mwenyezi mungu ailinde islam katika fitina hizi zinazopatikana katika zama hii na katika zama hii yule aliytumwa na mwenyezi mungu yule ambaye amekuja kwa ajili ya kuisha islamu hawa waislamu hawaweze wa kumpokea amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم স তিব লোক দিক মা