<laughs> Allah اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان لا أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد ما دار الرسول الله حي على السلام على السلام حيا على الفلاح sana Allah الحمد <سؤال> لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا بسم الله الرحمن الرحيم صحاب وستا ماما کے امست سلمہ بن تخار aliikuwa binti wa shangazi la al-Abubakari radiyallahu ta'ala anhu Hazrat Mista Ali Ali Hama pamoja na Ubadah bin Haris Tufail na Hussein now waliamua kwamba watakutana sehemu fulani lakini harat m akabaki nyuma na yeye aliumwa na nyuka, nyoka wale wenzake ambao walitangulia walipopata taarifa kwamba harat m ameumwa na nyoka na wakarudi nyuma na wakamchukua pamoja nao na wakakaa kwa, kwa abu salama yani walipofika madina walikaa kwa abu salama mtume salllahu alah walh wa sallam alifaya dugu katika mist nazad bin muzayen has mist ali shiriki katika wita yabadrina wile wile katika vita yote pamoja na mtume muhammad salllahualh walah wa baada ya ku baada ya kuhama mtume sala llahu alah wa alahi wa alimtuma hadat mista pamoja na masahaba sitini o semanini na mtume sala wa sallam alimpatia alim bendera yenye rangi ya nyeupe na mista bino sasa alishika bendera ile hawa walitumwa ili i kurashi wazuiliwe njiani na abu sufian alikuwa kiongozi wa makurashi walikuwa na kujana, mingine, Jel, alikuwa, alikuwa wao, na wengine wanasema abu jahel aikuwa alikuwa kiongozi wao katika kundi hili makafiri walikuwa mia mbili wali waliwakuta hawa makureshi katika bonde fulani na hawa makureshi waliokuja hawakuja wali kwa ajili ya biashara tu bali walikuwa na silaha na wao walikuwa wameshika silaha na kwa kuuza bidhaa yao walikuwa na nia ya kupigana na waislamu na taarifa aina hii ilipatikana kwa hiyo hawa masahaba walipofika walipo kule walipo na walipokutana uh, na wale makureshi walikuwa tayari kupigana wakawa ana kwa ana saad bin wakas alikuwa sahabi wa kwanza aliyerusha mishale ya kwanza na hii ilikuwa mishale ya kwanza iliyorushwa upande wa islam upande wa makureshi utba bin ghazwan na mikdal walikuja upande wa wislamu kwa sababu walikuwa wameshawahi kusilimu na hawa masahaba waliotumwa hawa walikuwa <coughs> wali walikuwa walitumwa kama ni safari ya pili katika islam kwa ajili ya kupambana na makureshi na wale makureshi walipopata taarifa kwamba waislamu kadhaa wamekuja kupambana nao wao wakaogopa na wakarudi awa waislamu walikwenda kule hawakwenda kupigana na makafiri bali walienda kwa ajili ya kuwazuia na vilevile walienda kwa, kwa ajili ya kuonyesha kwa kwamba ikiwa wanakutana wana wanapigana na waislamu waislamu pia wako tayari kupigana nao صلیم آل پٹی امستا ابن الییاس گانو نیل ویل ویفا وینے ویلی پٹیکا کٹیکا ویٹا کے تاب کے اٹوچو تبکاتلبرا imeandikwa kwamba wakati wa uhalifa wa harat uthman alifariki katika umri wa miaka hamsini na sita na katika riwaya ingine inapatikana kwamba alibaki uhai mpaka wakati wa ali radillahu taal anhu na aliwahi kushiriki katika ta yamam na katika vita ya mama alifariki hahrat mr ni yule mtu ambaye alikuwa akila chakula kwa bubakr radillahu taal anhu haabubakar alikua akimpatiya chakula wakati hadrat aisha radilhu ta anha alipolaumiwa mistapi alikua mingoni wawale walio mlaumu hadrate abubakare akala kiapo kwamba ye hatampatia cakula mistako sababu ame mlaumu harat aixa kwaiya katike kurani ayahielicuka ayahi, vala yatal ululfazle minkum wsaate anyotu ulukurba waalmasakin walmuhajirina fi sabili lahi walyaafuu ala tuhibuna an yahfira llah lakum wlah rahim yani miongoni mwenu wale ambao wana uwezo wa kuwalisha wengine wasile kiapo kwamba hawatawalisha wale watu ambao ni maskini ambao wamehama wanatakiwa wasamehe na wagofirie nje ini hampeni kwamba mwenyezi mwenyezimungu awaghofirieni mungu ni mwenye msamaha na mwenye ghufira aya hii ilishuka kuhusu mt wakati aya hii iliposhuka htabuakaal taalanhu akaanza kumpatia chakula tena na wakati wakatihara aisha radillahu tala anha awakati alipo, aya aliposhuka kwua haat aisha radillahu tala anha hakufanye kosa lolote basi wale walioleta shutuma waliadhibiwa na wale watu walioadhibiwa wali kwa sababu wama, wali leta, shutuma, wali leta, ya lawama walioleta shutuma walioleta hii ya harat aisha msta pia alikuwa miongoni wa hawa walioadhibiwa hadrat mirza bashir masahiba kuhusu tukio hilo la kuleta shutmadidi hara aisha radillahu tal ana anasema u anasema kwamba tukio hili ni muhimu sana ndio maana maelezo yake yameelezwa ma sana na katika uran aya pia ilishuka lishuka arat masih mad lasalau wasalam mungu ameweka katika kaikau zake amejilazimisha kwamba ikiwa mtu anatubu basi anaahirisha adhabu hivyo ndivyo manadamu pia amepewa hulka hii na tabia hii seinamala salaam kwa kueleza tukiya hili ameeleza tofauti baina ya ahadi na ahadi ya adhabu anasema kama inathibitika kutoka quran na hadisi kwamba aisha radillahu taala anha alipolaumiwa na aliposhutumiwa alipo na wanafiki na walileta shutuma hii kinyume na haki katika shutuma hii masahaba wengine pia walishiriki na wao walikuwa hawana nia ya kuleta fitina walikuwa hawajui walikuwa hawajui uhakika wa tukio hili na sahaba moja alikuwa akila chakula kutoka kwa abubakar ابو بکر اکالپ کومبا کوسبیا کو ہادی و اللہ غفور رحیم آیا ہی الی پو شکا وکر اکا بنجا احادی کے ناکا کملیشا تین مستہ kwa sababu ya hii saina mhamad alahi salatu wassaalam anasema kwamba kwa sababu ya hii ni sheria katika islam kwamba ikiwa mtu mtu anasema kwamba yeye lazima atamadhibu mfanyakazi wake lakini wakati mfanyakazi anapotubu na mtajiri ana anamsa, basi hii ni tabia njema ni kolka njema lakini kama mtu anaahidi ahidi hatakiwi afanye kinyume na ahadi yake waadha yani ahadi ni ile kwamba kwamba yeye atafanya kitu fulani na anaahidi kwa kuangalia matokio yake yote basi yeye hatakiwi afanye kinyume na ahadi yake lakini kama mtu anaahidi kwamba atamwadhibu mtu fulani na yule mtu anatibu basi kwa sababu ya toba yake ikiwa anamsamehe hii ni kulka njema sawa na sahi bukhari harat aisha anaeleza kuhusu tukio hili hazur anasema tukio hili ni muhimu sana maana naeleza maelezo yake haa aisha raia tal ana anasema kwamba mtume alipokuwa akienda akienda safari safari akipiga kura kura kura katika katika katika katika wake zake na na na yule ambaye jina lake lilikuwa likitoka alikuwa pamoja nama, tume, li, wa, alipo, salam, katika, safari, fulani, mtume fulani kati yetu na, wakati ule ile jina langu lilitoka katika kura mimi nikaenda pamoja naye wakati ule aya ya hijabu ilikuwa imeshashuka nilikuwa nikipandishwa juu ya ngamia na juu ya ngamia ilikuwa ilikuwa kitu fulani ambamo nilikuwa nikikaa mtume salallahu alih walih wa salama aliporudi katika vita ile wakati wakurudi, ala wa kurudi njiani tulikuwa karibu na mji wa madina usiku moja mtume salalau alih wal w salma maswaba wote waondoke na sisi sote tulipoondoka mimi nikatangulia na nilienda kwa ajili ya kujisaidia mimi nikaja nakuja naporudi tena ili nipande katika juu ya ngamia yangu nakuta kwamba neklesi yangu ilikuwa imepotea kwa hiyo mimi nikaenda kutafuta nekles yangu mimi niliendelea kutafuta n yani nilitumia muda mrefu niliendelea kutafuta neklesi ile katikati ya muda huu wale ambao walikuwa wakitayarisha safari yangu wakatayarisha safari yangu na wao wakaondoka na wakaweka ile hodha juu ya ngamia na wakafikiria mimi nipo ndani yake mimi nilikuwa si mnene sana wakati ule kwa hiyo wao hawakugundua kwamba mimi sipo katika ile hodhaj na kwa wakati ule mimi nilikuwa ni kila chakula kidogo sana kwa hiyo wale walikuwa wnatayarisha safari waka wakachukua ile hn wakaweka juu ya ngamia na hawakugundua kwama mimi sipo ndani yake hara aisha anasema mimi nilikuwa msichana mdogo kwa hiyo wale waliko natayarisha safari waka wakandoka na katika hali hii mimi nikapata nika nklesi yangu nikarudi mahali ambapo masoaba wote walikuwa wamekaa pamoja na mtume salllahu al al wa sallam lakini sikumkuta mtu lyeyote isipokuwa mtu mmoja tu alikuwa anaachwa nyuma ili aangalie kama kitu chochote kinabaki yeye akilete anasema katika hali hii mimi nikalala pale salman bin muattal ni yule mtu ambaye alikuwa akiachwa nyuma ili yeye ye, aangalie vizuri kama kitu chochote kinabaki nyuma akilete na yeye alipokuja asubuhi akakuta kuna mtu mmoja amekaa pale kwa hiyo yeye akaja kwangu na yeye alikuwa ameniona kabla ya kushuka aya ya hijabu yeye alipokuja karibu nami akasema inalilahi aliposema ina lillah mimi nikaamka mara yeye alipokalisha ngamia yake mimi nikakaa nikapanda juu ya ngamia na yeye akashika kamba la ngamia nakaanza kutembea mbele na sisi tukawakuta wenzetu wakati walikuwa wanapumzika sehemu fulani kisha yule ambaye alieleta shutuma dhidi yetu yeye pamoja na wenzake awa wote waliangamia niliporudi madina watu wengine wakaanza kuleta shutuma wakaanza kuleta maneno machafu dhidi ya aisha abdulahbin ubai bin sulul alikuwa mtu ambaye alikuwa kiongozi wa hawa walioleta shutuma mimi nikafika madina na nika nilikuwa sisikii vizuri watu waliendelea kusambaza shutuma nilikuwa mgonjwa w wakati ule na nilimkuta mtume salallahu al walh wa sallam hanitendei kama alikuwa akitendea zamani kwa sababu watu walisambaza sana shutuma na lawama dhidi yangu na mtume sawa pia alipata shutuma hizi na, na, na lawama hizi kwa hiyo mtume salalaualhwaal wakati ule nilipokuwa mgonjwa sikumkuta mtume saaa alama ananitendea kama zamani alikuwa akidea aliua akijadankisema asalamualaikum naalikuwa akiniuliza hali ya oe wakati ule nilikuwasijui kamba shutuma zimeletwadii yangu alaaa zimeletwa dii yanu anasema hata mimi baadaye nilipopona mimi na mama mamista tukatoka nje kwa ajili ya kujisaidia wakati ule tulikuwa hatuna vyo tulikuwa hatuna choo nyumbani yumba, uh, kwa hiyo tulikuwa tukienda nje kwa ajili ya kujisaidia mimi nikatoka pamoja na mama wa mist kwa ajili ya kujisaidia sisi sote tulikuwa tunaenda katika hali hii yeye akaanguka njiani wakati alipoanguka ume mt yani mama wa mst yeye akasema ole kwa m nikamaambie kwa nini unasema maneno haya kuhusu m wewe unasema ole kwa m ambaye alishiriki katika vita ya badhri akasema wewe huna habari wewe, je hujapata habari hii watu wameleta shutuma dhidi yako kwiyo yeye akaniambia kuhusu shutuma zile zilizoletwa dhidi yangu na akaniambia kuhusu lawama iliyoletwa dhidi yangu anasema kwa kushikia habari hii ugonjwa wangu ukazidi sana niliporudi nyumbani mtume salllahualahwa salam akaja kwangu na akasema asalamu alaikum kisha akaniuliza hali yake ikoje nikasema tafadhali niruhusi niruhusu mimi niende kwa wazazi wangu anasema wakati ule nilikuwa nataka niende kwa wazazi wangu na niwaulize wazazi wangu kuhusu shutuma hii ha, ha, uhakika wake ukoje mtu esa akaniruhusu kwa hiyo nikaja kwa wazazi wangu nikamuuliza mama yangu watu wanasema nini huko nje nimepata taarifa wanaleta shutuma mama yangu akasema ewe binti yangu usi usipate shida kwa sababu ya shutuma hii wewe ukae kwa amani na usalama wallahi haikutokea mara nyingi hivi kwamba mtu, mtu awe na mke mzuri kisha watu wasimlaumu na kisha yule mtu awe na wake wengine pia kwa kusikia maneno haya y mama yangu nikasema kwamba watu wanasema shutuma hizi anasema usiku ile mimi nilikuwa sina utulivu bali niliendelea kuulia usiku mzima kwa sababu shutuma kubwa ililetwa dhidi yangu kwa hiyo usiku mzima sikuweza kulala nilikesha usiku mzima asubuhi nilipoamka mtumesaasema akamwita ali na usama bin zaid ili yeye achukue ushauri kuhusu hawa harat ali na haret usama bin zaed ili achukue ushauri kwamba kwa sababu ya shutuma hii mimi ni mwache aisha au yeye aendelee kubaki kuwa mke wangu hadrate usama akamshauri mtume salahu salam kwamba aisha ni mke wako na sisi tunamkuta hadrate aisha ni mtu mwema sana sisi hatu kuona kosa lolote ndani yake hadrate ali radi allahu tal anhu akasema yarasul mwenyezi mungu amekupatia wasaa sana haat ali akamshauri mtume mtumi sallahu alwalih wasalam kwamba wewe wake wengine pia aina haja kwamba ubaki nataisha kisha ali akasema kwamba afadhali umlizi huy mfanyakazi huyu ambaye ambaye kazi kazi nyumbani kwamba hali yake ikoje atakwambia kuhusu kwa hiyo mtume barira yule alikuwa katika nyumba ya maembae barira kwamba je umewahi kumuona kuona kitu chochote ndani ya aisha uh, chenye kuleta shaka na wasiwasi wasi barira akasema hapana haiwezikani yeye akasema kwamba mwenyezi mungu ambaye amekutuma kwa haki m mimi, mimi sikumkuta uh, uh, kosa lolote ndani ya aisha yeye ni binti mdogo sana yeye anapata usingizi sana hata yeye analala kiasi hiki kwa kwamba kwamba chapati inaliwa na mbuzi hii ndio ni hali yake yani yeye ni hana kosa lolote lakini ana udhaifu huu tu kwamba yeye ni mdogo na yeye anapata usingizi sana mtume salaa sallam kwa kusikia hayo aka akawahutubia masahaba na mtume saaa sallam akasema nani atamwangalia huyu mtu ambaye ameniudhi kwa sababu ya mke wangu mimi nasema kwa kiapo cha mwenyezi mungu kwamba mimi nakuta heri tu ndani ya mke wangu na mimi najua kwamba kuna heri na sifa nzuri ndani ya mke wangu haa saad bin moaz akasimama na akasema ya rasulllah mimi nitamwadhibu huyu mtu ambaye ameleta shutuma dhidi ya mke wako ikiwa yeye ni kutoka aos mimi nitamuua lakini kama yeye ni kutoka katika khizra sisi tutafuata amri zako saad bin ubada pia akasimama yeye alikuwa kiongozi wa kabila la khazraj yeye akapata hasira kwa sababu ya man, maneno ya saada akasema umesema uongo wallahi wewe hutamuua wala huwezi kumuua yeye ikiwa yeyini kutoka azrj kwa an ua dz muyu ni mtu watatu my smamaasma wewe umesema wallahi lsisi lazima tutamuua yeyote ambaye ameleta shutuma lazima sisi tutamuua hata yeye akasema kwamba wewe ni mnafiki na wewe unajadili upande wa wanafiki basi kule na khadraj wakaanza kujadiliana na wakapata hasira kwa hiyo wakaanza kupigana yani walikuwa hawakuanza kupigana lakini walikuwa tayari kupigana walipata hasira kiasi hiki mtume saa salam aka akaleta mapatano kati yao mpaka wakakaa kimya hadith aisha anasema zaidi kwamba mimi niliendelea kulia uh, siku, siku kucha na siku nilikuwa siwezi kulala wala siwezi kufanya kitu chochote na mimi nililia kiasi hiki kwamba nikadhani kwamba nitakufa kwa sababu ya kulia kiasi hiki wazazi wangu walikuwa wamekaa pamoja nami na mimi nilikuwa nalia na katika hali hii mwanamke mmoja kutoka ansar akapiga hodi mimi nikamruhusu aingie ndani yeye pia kaanza kulia pamoja nami sisi tulikuwa tunalia mtume salallahu alih walh wa salama akaja na akakaa karibu nasi na kabla ya siku ile mtume salalahu alahi wasalam hakukaa karibu nami yeye alikuwa akiuliza hali yangu tu lakini siku ile akakaa karibu nami yaani tangu shutuma ilipoletwa mtume saama alikuwa hakae karibu nami lakini siku ile alipokuja akakaa karibu nami na aliendelea kusubiri mtume salaaa salam mwezi mzima mtume sala sallam hakupata vwahi yoyote kutoka kwa mwenyezi mungu kuhusu shutuma ile yaani tangu shutuma ilipoletwa mwezi mzima mtume salallahu alh walih w sallam hakupata vwahi na hakukaa karibu nami lakini siku ile alipoingia nyumbani akakaa karibu nami mtume sala salama alikuwa na mungu atamfunulia mtume salalah a salam alipokaa karibu nami na akasema tashahud na akasema ewe aisha mimi nimepata nimepata taarifa kuhusu wewe nimepata habari hii kuhusu wewe ikiwa wewe hukufanya makosa basi lazima mungu ata tatakuokoa lakini kama wewe umekosea basi umwombe mungu gufira na utubu kwa sababu mtu anapokiri dhambi zake na anapotubu mungu anamsamehe kwa hiyo kama umekosea basi utubu na umwombe mungu gufira anasema mtume salaha salam alipomaliza mazungumzo yake mimi nika sikua sikulia tena mimi nikamwambia baba yangu yani nikamwambia baba yangu aa abu bakar mjibu mtume salllahu allahu walih wa sallam kwa niaba yangu abubakar akasema mimi sijui nimwambie nini nimjibu ni nini kisha nikamwambia mama yangu kwamba yeye umjibu yeye amjibu mtume sala a salam kwawaniaba yangu yaani mama yangu amwambia kwamba mii sikufanyia kosa lolote baba pia alisema mimi sijui niseme nini harat aisha anasema kwamba nilikuwa uh, binti mdogo nilikuwa sijui sana kuhusu kurani tukufu mimi nikasema wakati ule kwamba wallahi nimeshapata taarifa kwamba kwamba shutuma imeletwa dhidi yangu na sasa nyinyi mnaona kwamba shutuma ile ni sahihi nikasema kwamba labda mnaona kwamba shutuma ile ni sahihi ikiwa nikisema kwamba mimi sikufanya kosa lolote na mungu anajua kweli kwamba mimi sikufanya kosa lolote nini hamtaamini kwamba nasema kweli kwa sababu shutuma ile ilienea sana katika jamii watu wote walikuwa wanazungumza kuhusu shutuma ile hata katika hali mimi nikisema mii ni mkweli sikufanya kosa lolote hamtaniamini mungu anajua kwamba mimi sikutenda dhambi wala kosa lolote na shutuma hii imeenea kiasi hiki kwamba mimi nikisema ami nimefanya kosa hili basi umtaamini moja kwa moja kwa sababu shutuma i ime, imeenea sana Had, aisha akasema kwamba mimi nitasema kama baba wa yusuf alisema kwamba nitafanya suburana nitaomba msaada kutoka kwa allah subhana wataala hadh yakub alisema kwamba mimi nitaomba msaada kutoka kwa allah kwa hiyo aya ilele mimi nikasoma kisha nikaja kitandani na nilikuwa nategemea mwenyezi mungu atafuta shutuma hii nilikuwa najua kwamba sikufanya kosa kwa lolote kway mungu atafuta shutuma hii lakini nilikuwa sifikiri kwamba vahi itashuka kuhusu nafsi yangu nilikuwa na uhakika kwamba lazima mungu atafuta shutuma hii lakini nilikuwa sina uhakika wala nilikuwa sidhani kwamba vahi itashuka kuhusu tukio lile bali mimi nilikuwa nikijiona kwamba mimi ni mtu mdogo sana mungu hawezi kushusha au kuteremsha aya kuhusu nafsi yangu lakini lilikuwa nategemea kubwa kwamba mtume muhamad sallahualah walh wasalam katika ndoto ataona na katika ndoto mungu atafuta ile shutuma nilikuwa nategemea kwamba itatokea hivi aisha anasema kwamba watu wote walikuwa wamekaa pale mtume saa a salam pia alikuwa pale wakati ule ufunuo ukaja wahi ikaanza kushuka mtume sala sallam wakati wa kushuka kwa wahi alikuwa akipata jasho sana hata katika baridi pia msimu wa baridi alikuwa akipata jasho kwa hiyo wahi iliposhuka mtume sala a salam alikuwa anafanya tabasamu mtume saa sallam akasema ewe aisha umshukuru allah subhanau wa taala mwenyezi mungu amefuta shutuma ile iliyoletwa dhidi yako kisha mama yangu akasema kwamba umwendee mtume salallahu alah wa alihi wa nikasema mimi wallai si, sikuenda si, si uh, mimi sitaenda kwake mimi sitamshukuru yei bali nitamshukuru mwenyezi mungu ambaye amefuta shutuma hii mwenyezi mungu aliposhuka vahi kwa ajili ya kufuta shutuma atabakar razi allahu taala anhu akasema kwamba shutuma aliyoleta mista dhidi ya aisha mimi sitamlisha sitamsaidia huyu mista tena kwa sababu ameleta shutuma dhidi ya aisha lakini mwenyezi mungu akateremsha ile aya katika sura anur ndani ya aya ile mwenyezi mungu wanasema wale ambao wenye uwezo miongoni mwenu wasile viapo kwamba hawatalisha watu hazur anasema nimeshawahi kusoma aya hii tafsiri yake ni hii ya hi kwamba wale wenye uwezo wasile vyapo kwamba hawatawalisha watu maskini wanatakiwa wasamehe je nini hampendi kwamba mwenyezi mungu awasameheni bila shaka mwenyezi mungu ni mwenye msamaha na gufira <coughs> akasema aka mimi nataka mwenyezi mungu asamehe dhambi zangu zote kwa hiyo mista akaanza kupata chakula tena mtume saaha sallam alikuwa akimuuliza zainab bin jahash pia kuhusu hali yangu mtume saa alma akamwambia akamuuliza zainab unaonaje kuhusu tukio hili zaneb akasema mimi mimi siwezi kuleta shutuma dhidi ya haa aisha mimi nimemkuta aisha ni mtu mwema mwanamke mwema sana mimi siwezi kusema kinyume na hali halisi mimi nimemkuta aish alikuwa aisha ni mwanamke mwema sana haa aisha anasema kwamba huyu zn alikuwa yule ambaye katika wake wa mtume sala llahu allah wa alah wasallam alikuwa alikuwa akisimama didi yangu hazmiza bashira masaf katika syrat katabu nabilin ameeleza tukio hili saasaha saa sahibi mimi ni meeleza hili sawa na maelezo ya bukhari hameza mshira masaa pia ameeleza tukio hili katika kitabu chake kiitwacho siri khatm nabiin anasema kwamba wakati yule sahaba aliposema ina lilah wainalah rajiun haaisha anasema mimi nikaamka na mimi nilipomuna sahaba mara moja mimi nikafanya hijabu nikafunika uso wangu na yule sahaba hata hakuongea nami wala mimi sikusikia neno lingine lolote zaidi ya neno hili ina lilahu ina ilahi rajiun baadaye yule saaba akaleta ngamia yakena akakalisha ngamia karibu nami mimi nikapanda juu ya ngamia yake kama alivyoeleza aisha radiallahu taala anha kwamba kuhusu tukio langu wahii ilishuka na wahi ilikuwa muhimu sana kwangu aisha, Anha, kwa sababu shutuma ililetwa dhidi yangu kama alivyosema hanat aisha raila taalanha kwamba mwenyezi mungu aliteremsha vahi kuhusu tukio lile na ufunuo huu ni muhimu sana kwa ajili yangu kwa sababu niliko sitegemei kwamba ufunuo utashuka kuhusu nafsi yangu lakini kwa sababu tukio hili lilikuwa muhimu sana na shutuma kubwa aliletwa dhidi ya hali za mtume sala sallam haat aisha raziallahu taala anha alikuwa na chio maalum katika islam na heshima maalum kwa sababu mtume saaa salama anasema kwamba napokuwa kwa, na kwa. haat aisha napata vahi zaidi kuliko sehemu zingine zote na katika sura anur wale wote walioleta shotema kuhusu hawa watu hali ya waminio inatakiwa aina gani kuhusu hali ile pia imeelezwa yani waislamu waaminio wanatakiwa watendee vipi wanapopata habari yaina hii hamuslema radialahu taalanu anasema ان الزین جا بل عفق عثبت منقم لاسبوح و شرن بل ہوا خیر القوم لبو شرالقوم بل ہوا خیر القوم لمر منہم مقتصبہ من الاسم wallazi tawalla kibrahu minhum lahu adzabun azim yani bila shaka wale watu walioleta shutuma ni watu miongoni mwenu msidhani kwamba tukio hili ni mbaya kwa ajili yenu bali tukio hili ni nzuri kwa ajili yenu kila aliyeleta shutuma atapata adhabu lakini yule ambaye ni kiongozi wa shutuma hii yeye atapata adhabu imwezayo katika tafsiri ya aya hii hamuslemaud anasema wakati harat aisha alipofika madina abdullah bin ubai bin sulul akaanza kusema kwamba harat aisha alibaki nyuma na alikuwa na mpango maalum pamoja na yule sahaba aliyemleta kilele hii ilizidi kiasi hiki kwamba masoaba wengine pia waliungana naye hasan bin sabet na sasa pia waliungana naye wilewile dada wa haretza pia aliungana nao haret aisha alikuwa mdogo sana na alibaki peke yake huko mstuni na yeye alipofika madina aka akawa mgonjwa kwa sababu ya shutuma hii kubwa hlb amesema kwamba alipata ugonjwa kwa sababu ya shutuma hii mue sal alipata taarifa kuhusu shutumahiime saasalam kwa kuona ugonjwa wa waaisha alikuwa hawezi kumuuliza kuhusu shutuma ile yeyi hakumuuliza kwamba wanafiki wanaosema wa ni sahihi a si sahihi na upande mwingine wanafiki waliendelea kusambaza habari hizi hayataaisha anasema mimi nilikuwa nikishangaa kwa kumwona mtume salaal sallam kwamba alipokuwa kwa aki, akija kwangu alikuwa kama anahuzunini alikuwa haongei nami na ye alikuwa akiwauliza watu wengine kuhusu hali yangu na alikuwa akiondoka anasema taaisha anasema siku moja kwa ruhusa ya mtume salaa sallam nikaenda kwa wazazi wangu kisha tukio lili lile, lile likatokea yani alitoka pamoja na mama wa ume ms kwa ajili ya kujisaidia mama wa m akasema ole kwa m sha akasema kwa nini unasema hivi kuhusu mista. akasema kuhusuaasema kaini mimi e, kuhusu ile alikuwa nataka kumwarifu na kumwambia taisha kuhusu shutuma ile thaisha alipopata taarifa ya shutuma ile akahuzunika sana akasikitika sana akarudi nyumbani na baada ya kurudi nyumbani ugonjwa wake ulizidi sana kwa sababu ya huzuni na kwa sababu ya shutuma ile hile ahmuslemaudh anaendelea kusema kwamba mtume sa salam akamwita halin al- ha al- al- usama bin zad kwa ajili ya kuchuka ushauri kutoka kwao al- umar na al- usama wote wawili wakasema kwamba hii ni shutuma iliyoenezwa na wanafiki haina uhakika ndani yake lakini hatali al- alikuwa mkali kidogo e akasema kwamba hata kama hakuna uhakika ndani yake yule manamke ambaye amelaumiwa shutuma imeletwa dhidi yake haitakiwi yeye abaki kama ni mke wako na wewe muulize yule mama ambaye anafanya kazi huko nyumbani ye atakwambia kuhusu hali aaisha mtume saa akamuuliza barira alikuwa mtuma waash kwamba unaonaje kuhusu aisha ye akasema mimi sioni aibu yoyote ndani ya aisha wala sikosa lolote dani amesema kwamba aisha analala akatoka nje akawakusana masahaba na aka na akasema kwamba je kuna mtu yeyote ambaye anaweza kuniokoa katika mtu ambaye ameniudhi yani abdullah bin salul ambaye ameleta shutuma hii je kuna mtu yeyote ambaye anaweza kumadhibu yeye ambaye Aos, aka na akasema ikiwa yule mtu ambaye ameleta shutuma sisi tupo tayari kumuua ikiwa yeye ni kutoka ssiuoayakuma ki tupo tayari kumua ey yule ambaye ameleta shutuma dhidi yako muslemo anasema shetani anakuwa tayari kutia fitina wakati ule pia shetani akaja pale wale watu wa khazraji walikuwa hawajui uh, huzuni na maumivu yaliyopata mtume sala llahu alah wa alaihi wasallam kwa sababu ya tukio hili wakati saad bin muaz aliposema maneno haya kwamba mtu yeyote ambaye ameleta shutuma hizi sisi tupo tayari kumuua awe katika s kutoka katika kazraj lakini watu wakazraj wakapata hasira kwa sababu yamaneno haya ya saad wa hiyo saadbin obah akasimama nai akamwambia saad bin, bin muz wewe huwezi ku, kumua mtu wetu wala huna uwezo wa kumua mtu katika kabila letu kisha saba mwingine akasimama wambasisi lazima tutamuua tutaona nani atakaye kuja kumwokoa yule mtu hahra muslamau anasema kwamba wao walizidi katika hasira kiasi hiki kwamba wakashika upanga walikuwa tayari kupigana mtume salallahu alhi walih wasalam akawatuliza aso walikuwa wanasema kwamba sisi tutamuua yule mtu ambaye ameleta shutuma tahi lakini ha walikuwa nasema kwambanini kwa yani na na sana lakini ala sanalakihaasaaal fitina wakati ule kwamba hali iliyokuwa wakati ule kila moja anaweza kuelewa kwamba hali itakuwaje upande mmoja mojamtumeaaalam alikuwa ameudhika sana alikuwa amehuzunika sana na upande mwingine waislamu walikuwa tayari kupigana na shatani analeta fitina ya aina hii haramuem anaeleza tena tukio lingine lote lililoelezwa na harat aisha wakati haa aisha alipoulizwa kuhusu tukio hili ye akasema kwamba ikiwa mimi nakubali basi nitasema wawongo lakini mimi nikisema sikufanya kosa nini hamtaamini kwa sababu shutuma imeenea sana anasema mimi nitasema maneno yaleale yaliyosemwa yale na baba wa hahrati yusuf a yakub alah salatu wasalam kwamba ni vizuri mimi nifanye subira na mimi nibora, ni bora niombe msaada kutoka kwa allah subhana wa taala slao anasema aisha railau talana akasema maneno haya kisha akasema mimi nikainuka nika na nikaja kitandani kisha aya ile sasa iliyosoma sasahivzur anasema ilishuka kuhusu aisha raialau taala ana katika aya ile mwenyezi mungu alisema kwamba wale watu walioleta awongo ni watu kati yenu na msidhani kwamba shutuma hii ni ni baya kwenu bali ni heri ndani yenu lakini wale walioleta shutuma hii wataadhibiwa kila mmoja alieleta shutuma lazima atapata adhabu sawa na kosa lake na yule ambaye ni kiongozi wa hawa wote walioleta shutuma atapata adhabu kali zaidi baada ya kupata wahi hii mtume salllahu al walh wa salama akapata faraja na akapata furaha wakati ule aisha radiallahu tala anha anasema mama yangu akasema mshukuru mtume salaa sallam nikasema kwamba mimi sitamshukuru mtume bali nitamshukuru mungu ambaye amefuta shutuma shutuma hii tukio hili katika hutuba moja kwamba kwa sababu ya kuleta auaauabasabau ya aisha watu watatu walipigwa walipata adhabu moja wao alikuwaasaan bin sabit na mwingine aliua aliyekuwa katika jamaa wa habubakar alikuwa akikaa katika nyumba ya na alikuwa kila chakula kule na nahabbakr alikuwa akimpatia mawazi na kulikuwa masaaba mwengine hawa watatu waliadhibiwa katika daud pia um, kuhusu adhabu hii um, imeelezwa yani masoaba watatu waliadhibiwa kwa sababu ya kuleta dhidi ya aisha shutmahiididiyaaisha wengine wanasema wale hawakuadhibiwa wengine wanasema waliadhibiwa hawa masahaba walioadhibiwa kama hawakuadhibiwa mwenyezi mungu aliwasamehe na hawa masahaba waliendelea kushiriki katika vita baada ya tukio hili na huyu hu, m alikuwa sahaba aliyeshiriki katika badri kwa hiyo alikuwa na daraja kubwa sana mbele ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu alifanya mwesho wake mwema Mwenyezimu ngo aendelee kupandisha madaraja maaswahaba hawa wote. Amin. Alhamdulillah. Alhamdulillah, nahamduhu wa nasta'inu wa nasta'ghfiru. ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر