love اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان لا أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على السلام السلام <applause> حي على الفلاح الفلاح الله لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان hman rahim halifa mtukufu ayadhalataal bnslazi anasema leo nilikuwa na nafikiria kwanza nitaeleza kuhusu maisha ya masahaba wa, wa mtume sallal wasalam na baadaye nitaeleza kuhusu meza anasamasa ambaye amefariki hivi karibuni lakini jinsi watu walionindikia barua kuhusu yeye kwa kuona barua kiasi hiki za watu nikaona kwamba ni myema nieleze kuhusu mirza anasamad mirza anasamad alikuwa mtoto mkubwa wa halifa watatu hivi karibuni katika umro wa miaka thamanii na moja katika rabua amefariki ina lilahi wa rajiun alikuwa kitukuu wa sainam alah slatu wassalam na alikua umpuawa nawab ali khan saheb na nawab mubaraka begam saheba woyu alikua shemeji yangu alikua kazani yangu yei soma katika kadiyan badae alisoma katika rabwa ketika panjab university ali hitimu masomo yake baadaye alifanya kazi katika college kwa muda fulani baadaye alikuja hapa uingereza katika university ya oxford kule alifanya digri 1955 alitoa wakfu maisha yake na 1962 alianza kuitumikia jumuia na kwa bidii sana alifanya kazi katika idara mbalimbali za jumuiya kwa shauku sana na kwa bidii sana alikuwa akifanya kazi alikuwa na elimu ya haditsi filosofia na katika kiingereza pia alikuwa anajua elimu ya hali ya juu na alikuwa na shauku sana ya kusoma hadits na yeye alipata masomo kutoka kwa merza khurshid a masahib na alikuwa ameweka vitabu wingi vya hadithi kwa sababu alikuwa na shauku sana ya kusoma vitabu vya hadithi mwanafunzi yeyote alipokuwa akija kwake yeye alikuwa akimwelekeza vizuri na alikuwa ameweka vitabu wingi vya hadithi kutoka katika maktaba mbalimbali alikusanya vitabu hivi wakati alipotoa wakfu maisha yake mm wakati alipotoa wakfu maisha yake wakati ule hadrat muslemau raziallahu taala anhu alieleza kuhusu yeye na alisema mimi nili wakumbusha wanajumuhiyo wafanye wakfu na mimi nimepata barua tatu ya kwanza ni mjukuu wangu mirza anas ahmad ambaye ni mtoto wa mirza nasir ahmad mwenyezimungu amjaali aweze kutimiza nia yake anasama ameandika kwamba nilikuwa nafikiria kwamba nitasoma uwakili baadaye nitatoa wakfu maisha yangu lakini sasa mimi nimetoa wakfu maisha yangu nipo tayari kujitolea na kufanya kazi katika jamaat kwa fadhile za mwenyezi mungu miaka ham na katika ofisi mbalimbali idara mbalimbali za jumuiya alitumikia jamaat mara ya kwanza alipata nafasi ya kufanya kazi katika taalimu lislam college rabwa 1575 aliwahi kuwa naib nathr slaushad kisha edition nahr slaushad aliwahi kuwa private sectry wahalifa watatu नाविल विल वाह प्राइवेट सेक्रटरी वाहलीफा अन्य रही वाहि कुआ एडमिनिस्ट्रेटर व जाम अहमदिया वाहि कुआ नाजर तालीम पिकवा मिया का कदा नायब नाजर दीवान पी अली वाहि कुआ कटिका तहरीके जदीद अली कुआ नायतमिकिया जमात को कुआ, कुआ वकील तसनीफ march 199 aliteuliwa kuwa wakilulishaat kabla ya hapo alikuwa wakilu tasnif sawa na umri wake 97 alistafu lakini mpaka mwisho wa ke, tisa, sabah, ali, staffu, lakin, paaka, mwishuwa, uhai wake aliendelea kuitumikia jamaat katika kudhamol hamadia na ansaru la markazia pia aliitumikia jamaat barahini ahmadia na mahmud ki amini vitabu viwili vya saidna malahi salatu wassalaam ambavyo alifasiri na alikuwa anarudia tafsiri ya vitabu mbalimbali vya saidnamalahi salatu wasalaam kama surumachismi aria jumuiya ilianzisha shule chini ya naser foundation aliwahi kuwa chairman wa shule hizi aliwaikuwa membar wa majlise iftah ali kuwa membar wa nor foundation board nor foundation ili anzishwa ili vitabu ya hadisi vichapwe chini ya uongozi wa jamaat ahmadia na tafsiri yake pia ifanywe ali kuwa nafanya tafsiri ya musnad ahmad bin hambal katika lugha ki urdu wakati nchi ya pakistan ilipopatikana wakati yule hahr muslemaud raziallahu taala anhu ameeleza tukio moja tuki hitukio hili ni kuhusu kujitelea kwa s muslemaud lakini ndani yake kuna habari hamanas hanashamuslemaud raillahu tal anhu anasema sisi tulipokuja kutoka kadhian niliwaambia watu wa familia kwamba nyinyi mtapata chakula ktoka langarkana kama watu wengine wanapata hamtapata zaidi wakati amtapata zai ni niliwapatia mwongozo kwamba kila moja atapata nyinyi pia mtapata chapati moja tu kama watu wengine wa wanapata anasema siku moja mjukuu moja wangu anasama akaja kwangu kwa na anasema kwamba mimi si shibi kwa sababu ya chapati moja mimi nikamwambia mimi nitakupatia chapati moja tu ikiwa wewe hushibi kwa chapati moja basi munipatie chapati nusu na nusu ili ambayo nitabakisha mpatieni huyu mjukuu wangu aiyo akasema mimi nitakula nusu chapati na huyu mjukuu wangu atakula chapati moja na nusu ili ashibe anasema wakati wageni watakapoanza kupata chapu, chapati zaidi ya moja basi watu wa familia pia watapata chapati zaidi ya moja lakini baadamu shati hii nimeweka kwa ajili ya wote kwa hiyo mmpatie nusu ya chapati yangu anasema baadaye mungu alileta fadhila zake mazao yalipatikana mazuri katika mkoa wa snd na hali ya kifedha iliboreka kwa hiyo marufuku haya yaliondo, yaliondolewa baadaye mirza wahid ahmad saheb ambaye ni mtoto mke wake anasema nilikuwa naenda kule bakhara na samarkand safarini saheb akasema kabla akaondoka kwamba unaenda safarini lazima uende katika kaburi la imam bukhari na umwombee sana na umsalimie kutoka kwangu na yeye alisema hayo kwa sababu alikuwa akimpenda mtume muhamad sal la lal wa, wa salam kwa sababu imam bukhari miaka mingi sana mamia na mamia iliyopita alikusanya hadisi za mtume salallahu alaih wa alihi wa sallam, kwa hiyo yeye anastahili kwamba aombewe na sisi na tumpelekee salamu dr nuri saheb anaandika mimi jinsi nilifanya kazi pamoja naye kwa muda mrefu nilipata nafasi ya kufanya kazi pamoja naye wakati wote alipopewa kazi yoyote alikuwa akifanya kazi ile kwa shauku sana kwa bidii sana alikuwa akifanya shughuli zake zote majukumu yake yote ingawa alikuwa mgonjwa alikuwa dhaifu lakini kule hospitalini nimemwona kwamba katika laptop alikuwa akifanya tafsiri ya vitabu vya senamalasalatuwassalam masaa na masaa alikuwa akifanya tafsiri ya vitabu vya sasala watu walikuwa wakimsaidia kwa ajili ya kupata kutafuta reference mbalimbali yeye alikuwa akisema kwamba jukumu nililolipewa kutoka kwa halifa mimi nimalize jukumu hili kwa msaada wa mwenyezi mungu nuri sab anasema alikuwa na kumbukumbu nzuri sana alikuwa mpenzi wa mtume muhamad saa salam na senamalahhsalatu wassalam alikuwa akieleza matukio ya maisha ya sinam alah salatu wasalam kwa shauku sana kiasiki kwamba watu wote walikuwa wakihutika wakati alipokuwa akieleza na wakati wa kueleza matukio haya macho yalikuwa yakitoa machozi alikuwa na subira sana nuri sab anasema kwamba katika kila shida na matatizo alionyesha subira sana alikuwa hawezi kuchukua kikombe cha chai kwa sababu yakuwa mdhaifu lakini yeye alikuwa akifanya bidii afanye kazi zake zote mwenyewe bila kumsumbua mtu mwingine yeye alikuwa radhi pamoja na ridhaa ya mwenyezi mungu nuri sahib anasema kila mmoja aliyekuja kumwona alikuwa akikutana naye kwa bashasha sana hii ilikuwa hulka yake nzuri kabla alipokuwa hajalaza hospitalini alikuja kukutana nami alikuwa anaumwa sana lakini akaniambia kwa kufanya tabasamu kwamba mimi naona kwamba mwisho wangu umekuja karibu na mimi naenda kumwona mungu wangu kisha nuriseve kuhusu shukurani yake anaandika alikuwa na sifa ya kuwashukuru wengine sana safari mbili alinifanyia saani na akasema kwamba ume umenipatia matibabu mimi nakushukuru sana na mimi sitaweza kukushukuru jinsi ulionitibu nitibu nurisab anasema yeye akanipatia dairi ya halifa watatu ambamo halifa watatu aliandika ndoto zake hivyi ndivyo alinipatia koti ya alifa watatu hivyo ndivyo pamoja na watu wote wa hospitali alikuwa akiwatendea aki vizuri na alikuwa akikutana nayo kwa bashasha sana nurisama anasema mimi nimeona maktaba yake Hazur, anasema, hata mimi pia nimeona maktaba yake maktaba yake ilikuwa imejaa na vitabu hata mpaka paa la maktaba alikuwa ameweka vitabu mbalimbali mbali, ya mada mbalimbali mbali. na alisema amesoma vitabu hivi vyote ambavyo vipo katika maktaba binti yahatm dhaudha msaheb anasema kwa kusikia kifo chake nimeanza kukumbuka kuhusu maisha yake na kumbukumbu kumbu ya maisha yake na mimi nikakumbuka arifa watatu anasema alikuwa harusi ya binti yangu mimi nilipokwenda katika marki kule nilimkuta bai anas alikwepo pale nilishanga kwa nini amekuja mapema sana kwa kuniona yeye akasema kwamba mimi nilikuwa nakumbuka sana baba yak nimi daudh masahib kwai mimi nilikuja mapema na baada ya kuja hapa nilikuwa wake Amir Ahmad anandika katika, faraha, katika faraja na dhiki, alikuwa hiki sana alikuwa akitupenda sana na yeye alikuwa akitusamehe kama tuna tulikuwa tukikosea hata yeye alikuwa akihisi kwamba mtu amepata shida kwa sababu ya yanasaha yangu yeye alikuwa akimwomba radhi ikiwa alikuwa akisema kwamba ikiwa umepata shida kwa sababu ya yanasaha yangu mimi nakuomba radhi min samsab anasema mimi niliwahi kukaa naye mara kwa mara na nilimkuta alikuwa mtu mpole sana ingawa alikuwa mkubwa sana kuliko mimi lakini yeye hakujali kwamba yeye ni mkubwa yeye ni mtaalamu zaidi kuliko mimi bali alikuaautaamaeyeke sasafa kufanya kazi pamoja na m sahb katika tasnif nilimkuta alikuwa mn kusaidia sana na kunihurumia sana na yeyote kazi yoyote alipopewa alifanya kazi ili kwa bidii sana na alikuwa akisema kwamba unipatie kazi zaidi ili katika ugonjwa nifanye kazi zaidi alikuwa mtiifu wa uhalifa wa hali ya juu wakati wote tulipozungumza kuhusu halifa alikuwa akisema kwamba umpelekee halifa salamu yangu kwa hiyo ur anasema alikuwa akinitumia akini salamu zake alikuwa akifikiria kila wakati isija halifa mkufu m- m- anikasrikie shamsab anasema kwamba alikuwa mgonjwa lakini wakati wote nilipompatia kazi yoyote kwa furaha sana alikuwa akimaliza ile kazi ambaye, ambayo alikuwa akipewa amefanya kazi nzuri sana katika tafsiri ya vitabu vya sainamalah salatu wassalam amefanya tafsiri ya sehemu kadhaa ya barahini ahmadia na tafsiri yake ni mzuri sana wakati wote alipopewa alipokuwa ak, akipewa maagizo kutoka kwangu na alipokuwa akiombwa ali, awatume ushauri wake basi alikuwa akituma ushauri mzuri sana kila wakati yeye mwenyewe alikuwa mtaalamu na alikuwa alimu wa hali ya juu jumuhia amekosa mtaalamu mkubwa sana mwenyezimungu wa kutupatia wataalamu wengine zaidi hazur anasema kwamba wabashiri wengi wameandika sifa yake moja na shamasa pia ameandika kwamba alikuwa akiheshimu sana wabashiri wote na alikuwa akiwaelekeza na alikuwa akiwasaidia katika elimu nar islashadh mukami anasema kwamba mia saba alikuwa na sifa chungu mzima alikuwa akipenda qurani tukufu na mtume muhammad saa salam alikuwa mnyenyekevu sana alikuwa akiishi maisha ya kawaida hizi zilikuwa sifa zake alikuwa akitimiza haki za mungu na vilevile haki za wanadamu alikuwa akiwasaidia wanyonge na mayatima alikuwa akiwasaidia watu wanyonge hata kama anachukua mkopo mwenyewe hafa sahib anasema alikuwa mtaalamu wa hali ya juu alikuwa akipenda sana hadithi ya mtume saaa salam na kwa ajili ya kupata elimu hii alifanya juhudi sana hafsahib anasema yei mwenyewe alinambia kwamba wakati alipokuwa anasoma katika kidatu cha inne alimaliza vitabu vya sinamalah salatu wassalam har anasema yeye aliniambia na aliniandikia katika barua yake moja kwamba mara kwanza ya kwanza nilisoma vitabu vya sanaalasalatuwasalam wakati umri wangu ulikuwa miaka kumi na tano kumi na sita alikuwa sana ya mpenzi wa mtume muhamasaa salammmsvitabu hvhadisi alipata elimu ya Arabu, si ya ki baada, ya kiarabu kiarabu kiasi hiki kwamba alikuwa akisoma vitabu katika lugha baada kwa alsomaautkkwaamkushsahnasemawakati alipokuwa katika college, college kama ni mwalimu kabla college, ya kwenda colege alikuwa akimwendea hakim khurshi saheb na alikuwa akisoma hadisi kutoka kwake na baada ya kusoma hadisi alikuwa akienda college kwa ajili ya kuwasomesha wanafunzi yeye alisoma vitabu vyote saa sit mwenyewe na aliendelea kusoma vitabu hivi mpaka mwisho wa uhai wake na katika maktaba yake alikusanya vitabu wingi vya hadithi katika maktaba yake kuna vitabu wenye thamani kubwa sana alikuwa akipenda hadithi kiasi hiki kwamba ilmurajal ma ilmulhadits pia aliwahi kusoma na vilevile alikuwa na vitabu kuhusu madha hii alikuwa akisoma vitabu kwa makini sana na alikuwa akizungumza katika kuhusu vitabu hivi kuhusu tafsiri ya saya sita azuri anasema mimi nilipounda nilipo bodi kwa ajili ya kufanya tafsiri ya vitabu vyote saya sita ya hadithi kwamba tafsiri ifanywe katika lugha ya kiurdun tafsiri yake pia iandikwe kuhusu hii hafe saib anasema mia saya pia aliteuliwa kuwa membo wa kamati hii mia saybingapa alikuwa na shughuli chungu mzima kule ofisini yeye mwenyewe alifanya ye tafsiri ya musnad bin hambal ingawa alikuwa mgonjwa na alikuwa na shughuli chungu mzima aliendelea kufanya tafsiri ya musnad ahma bin hambal alimaliza sehemu moja ya tafsiri ya musnad ahmad bin hambal huduma yake hii itakumbukwa dimo awamu kisha hafa sab anasema mapenzi yake ya hadithi yalionekana wakati alipokuwa ya akitoa dharsa wakati wa ramadhan kwa mpango maalum alikuwa akitoa dhars na darsi hizi ilikuwa kuhusu maisha ya mtume muhamad salllah alahi waalahi wasallam na alikuwa akifanya bidii sana kwa ajili ya kueleza tafsiri na darsi hii na sauti yake ilikuwa nzuri sana na kwa njia nzuri alikuwa akitoa dharsa katika mwezi wa ramadan alikuwa akitoa dharsa katika njia au kwa kwa njia mzuri kiasi hiki kwamba mtu alikuwa akifikiria yupo katika dhama za mtume muhamad sallam katika jelsasalana alikuwa akitoa hutuba shemim prea ena anaandi liuwa akipenda uhalifa na mimi nakumbuka tukio lake la kupenda uhalifa anasema wakati halifa wanne alipochaguliwa kuwa halifa wakati ule mimi nilikuwa kazl jang na mimi nilikuwa nafanya ulinzi katika mubarak mara halifa wanne rahimaulah wa anne, taala ilipotangazwa ee, kwamba yeye amechaguliwa kuwa halifa shamimsaanasemameza ana sama sahib nilimwona yeye ingawa wakati ule kulikuwa joto sana yeye alisujudu katika mskiti na alikuwa joto sana uko alisujudu nje ya mskiti ingawa kulikuwa joto sana alikuwa wakefezindigi mkweli na hiye aliendelea kufanya kazi na majukumu yake mpaka mwisho wa uhai wake alikuwa akifanya tafsiri kwa shauku sana na kwa makini sana na baadhi y wakati alikuwa akitumia siku kadhaa kwa ajili ya kutafuta refes mbalimbali na alikuwa mtiifu hali ya juu maana hale saheb wa london anaandika wakati woto miminapo fikrakusu mia saheb naona kwamba maisha yake yalikuwa sawana qauli yamtume muhamad sal llah alah wa lih wa sallam isimayo utlubl ilma minelmahde la lahde yeye ali akifanya akifaña sana ya kupata aelimu alikuwa akipenda sana hadis damtume sala allahu alay wa lah wasalam hevedivi alisoma ilmu lisan limu ya ilmu lisan alikaakipenda kujifunza luga mbalimbali 5 aamawasahjamaat rsia wu halisab anasema mimi nilipata nafasi kufanya kazi ya, ya tafsiri pamoja naye wakati ule mirza an saheb alikuwa akiishi katika gasthouse ya tahrika jadid siku moja wakati wa chakula tulikuwa tunakosa kitu fulani yani rustem saheb alikosa chakula fulani manasab akapata taarifa kwamba kwa bana rustemsab amekosa chakula fulani yeye akaniita akasema rustem saheb ni mgeni wetu kwa hio ni jukumu letu tumwangalie vizuri kwa hiyo akatoa fedha ktoka katika mfuko wake na akasema nunua vifaa hivi kutoka sokoni na umpatie na siku zijazo ikiwa kitu chochote kinahitajika basi uniambie akasema mimi nikamwambie kwamba sisi tayari tumeshapata kile chakula kilichokosekana lakini baadaye pia aliendelea kuuliza kwamba yeye eh, asikose chakula cho, anachokipenda bbama anasema kwamba tukio moja liliniachia athari kubwa sana munir ahmad mwanafunzi kutoka sri lanka alienda jamea ahmadia kule pakistan na siku hizi anafanya kazi kama ni bashiri wakati alipokuwa anasoma jamea ahmadia yeye akawa mgonjwa sana mia saheb kila siku alikuwa akija katika hostel kwa ajili ya kumwangalia kama yule mwanafunzi ni jamaa yake wakati yule ule alikuwa administrator lakini alikuwa akia kila siku kumwona yule mwanafunzi ambaye alikuwa alikua gsabash anasema kwamba alikuwa akifanyia abidi sana wakufanya kazi na alikuwa na shauku sana ya kusoma vitabu na alikuwa akiwasii wabashiri wapia wasome vitabu na alikuwa akiweka vitabu vingi huku ofisini alikuwa akiongea na wabashiri kuhusu vitabu mbalimbali shahid mabusai mbashiri wa ghana anaandika nimepata nafasi ya kufanya kazi pamoja na miasaha miaka kumi na mbili mimi nimejifunza mambo mengi sana kutoka kwa marehemu mia saheb alikuwa akimpenda seinamala salatu wassalam na uhalifa kwa kusikia jina la seinamaalah salatu wassalam alikuwa akianza kulia alifanya tafsiri, vitabu mbali mbali. Ali tafsiri ya vitabu mbalimbali alifanya tafsiri ya surmachesme aria na mahmud ki, amin na alikuwa akinikalisha pamoja naye ofisini kwake na baadhi y wakati alikuwa akiniita nyumbani kwake kwa ajili ya tafsiri ya vitabu yeye hakuchukua likizo hata siku moja na alikuwa akifanya kazi mpaka jioni alikuwa akijishughulisha katika kazi ya tafsiri lakini alikuwa akinipatia karamu kwa sababu nilikuwa nikienda nyumbani kwake alikuwa akiswali swala huku ofisini na swala yake ilikuwa ya aina yake alikuwa akiswali kwa shauku sana na kwa unyenyekevu sana na alikuwa akiwatendea vizuri wafanyakazi wote wa ofisi siku moja mimi nilikuwa, na, nilikuwa mgonjwa nikaja ofisini yeye akanilazimisha niende yumbani na akanipatia likizo ya siku sita ingawa y mwenyewe alikuwa mgonjwa lakini kila siku alikuwa akija ofisini hata huku yumbani pia alikuwa akifanyia kazi ayas mamud han sab mbashiri wakaltasnif uk anasema kuhusu kazi yangu mimi nimejifunza mambo mengi sana kutoka kwake yeye alikuwa akifanya tafsiri ya vitabu ya smslam kwa shauku sana na yeye alikuwa akiniambia kuhusu tafsiri vya vitabu alikuwa akisema wakati wa kufanya tafsiri haitoshi kwamba sisi tufanye tafsiri neno kwa neno mbali inatakiwa iangaliwe kwamba neno lile ni sawa na heshima ya seinamaalah salatu wassalam inatakiwa ifanywe tafsiri ambayo ni sawa na heshima ya seinamalahi slatu wassalam na alikuwa akifanya tafsiri hata katika hali yake ya ugonjwa wakati alipokuwa mgonjwa akaniambia mara chungu mzima kwamba kwa sababu y mgonjwa sifanyi kazi sana mimi nakaa kwa muda mfupi kisha naoasansita na sabafms kumi natanosaaufdsh wakati ule alikuwa akitwambia hata baadaye pia nilikuwa nikiongea naye alikuwa akisema kwamba nyinyi musome vitabu na muve na tabia a kusoma vitabu vya kila aina msisome vitabu ya dini tu peke yake bali musome hilshiate kwa kusoma vitabu hivi mtu anajifunza lugha na vilevile anaongeza elimu yake alikuwa akisema kwamba jambo hili ni muhimu sana kwa ajili yetu kwa sababu ssi unafa aas safari fulani nilimuuliza kuhusu tafsiri ya neno fulani nikamuuliza sawa na maoni yake wanaonaja tafsiri yake ni nini mia sab akaanza kufikiria na akaniambia baadaye maneno kama mawili matatu nikamwambia nikamwambiaafulahansahib amefanya tafsiri ya neno hili katika lugha ya kiingereza hivi na yeye akafurahi sana kwa kusikia hii na akasema hii ndiyo ni tafsiri yake sahihi yeye akasema kwa mapendi sana kuhusu chori saheb kwamba alikuwa akijua lugha ya kiingereza vizuri sana kwa hiyo utumie tafsiri yake anasema yasa kila wakati kwamba saheb alikuwa na na imani hii kwamba akili yake elimu yake si kitu chochote mbele ya halifa halifa wakati nilipokuwa kwamba mtukufu amesema hivi kuhusu tafsiri hii alikuwa akisema ali ni sawa aliyosema huzurni sawa mimi nilikuwa nimekosea kwa hiyo yeye alinipatia mafundisho haya kwamba yoyote anayosema halifa ni sahihi sisi tunayosema si sahihi kwa hiyo tunatakiwa tufuate mwelekeo wa, wa halifa shkhnas anafanya kazi katika Russian desk anasema mimi nilifanya kazi pamoja na miasa miaka kumi na sita katika wakalat ishaat mimi nimejifunza mambo mengi kutoka kwake na nilimkuta alikuwa rafiki mzuri mimi nilikuwa mfanyakazi wake lakini hakunionyesha kwamba mi ni mfanyakazi wake wakeambwewe kwa kwa ujione kwamba mi ni mzazi wako alikuwa akiwatendea vizuri wafanya kazi wote nilipokuwa nikikoseana alipokuwa akinipatia aki adhabu hata kama ni adhabu ndogo baadae alikuwa akiniomba kwamba nimsamehe na mimi nilikuwa nikimwambia hata mimi sikumbuki kwamba ulinikasirikia na alipokuwa akipata hasira alikuwa akikaa kimya tulikuwa tukijua kwamba ana hasira lakini baada ya muda mfupi alikuwa akinipigia simu alikuwa akitupigia simu na alikuwa hapati hasira kwa muda mrefu wakati wote alipokuwa akipewa jukumu lolote kutoka kwa halifa alikuwa akifanya pamoja na wafanyakazi na alikuwa akiweka mwelekeo na kazi ambayo ilikuwa ngumu sana alikuwa akichukua yeye alikuwa akifanya ye mwenyewe na alikuwa mgonjwa hata kama ni nyumbani kazi ile alipokuwa akisikia kwamba ni ngumu kwake kuja ofisini basi alikuwa akiwaita wafanyakazi nyumbani kwake na kule alikuwa akifanya kazi alikuwa hana fikira ya ana likizo mara chungu mzima alikuwa akija ofisini kwa kukaa katika baiskeli mahmud mjibsaeb karku mfanyakazi wa ishad anasema nimepata nafasi ya kufanya kazi pamoja na miasaheb alikuwa akipenda sana uhalifa wakati wote yeye alipokuwa akiniandikia barua basi alikuwa akipata hali aina fulani wakati alipokuwa akiniandikia barua ikiwa mimi nasema mimi nilipokuwa nikimpatia kazi yoyote jukumu lolote alikuwa akiwa na hamu sana amalize kazi ile lakini kama alikuwa hasiki vizuri basi alikuwa akipata fikira kwamba hzur mnpatia kazi lakini siwezi kumaliza haraka mbsnasema kwamba nilikuwa na maradhi maradhikiasi fulani na nilikuwa, uh, baba yangu anasema kwamba madamu ulikuwa hospitalini katikathat mi sab alikuwa nje ya ptheat na alikuwa akikombea madamu ulipokuwa uko ndani kwenye kwenyepat bana bnbatisaambaye ni mfanyakazi kule ishaat anasema mimi nimefanya kazi pamoja naye tangu el mpaka mwisho wake alikuwa akiongea na wafanyakazi kwa heshima sana alipokuwa akituita kwa ajili ya kushughuli fulani alikuwa akisema kwamba ukae kwenye juu ya kiti baadaye tutaongea wakati alipokuwa akitukashirikia mara baada ya kukasirika alikuwa akitutendea vizuri sana hata baadhi wakati alikuwa akituomba radhi na msamaha anasema siku moja mia saba akaniambia kwamba nifanye kazi fulani lakini mimi nikakata, nikasema nkasemamii sitafanya kazi ile ambayo mimi nilikuwa nimekosea lakini yeye akanisamehe na akasema hutakiwi useme useme hivi au unipatie majibu hivi anasema imi kwa sababu ya maradhi ya, ya magoti nlikosifiki uh, ofisini na nilipokuwa nikichelewa basi ilikuwa inahesabiwa kama mimi sikuja ofisini mia saheb akamwomba vikili alasaheb kwamba huyu kwa sababu ni mgonjwa hawezi kuja mapema kwa hivyo umsihesabu kama yeye haji ofisini alikuwa akiwaangalia sana wanafunzi mayatima na wajane na alikuwa akiwasaidia hawa wanyonge wote esanula saheb ambaye ni bashiri wa ghana anasema nimefanya kazi pamoja na marehemu miaka tisa alikuwa mtu wa kupenda halifa sana alikuwa akitia mapenzi ya halifa katika mioyo ya wengine siku moja akaniita na akasema nikae karibu naye na akasema mimi namwandikia barua halifa mtukufu nataka nitume fxi sasa hivi aliandika maneno ya halifa watano na aliendelea kusoma maneno haya kwa muda fulani na baadaye aliendelea kuzungumza kuhusu mambo mwingine kuhusu mapenzi ya halifa yeye alikuwa hapendi kwamba mtu asimame mbele yake bali alikuwa akiwakalisha alikuwa mgonjwa lakini bashasha ilikuwa inapatikana usoni mwake ikiwa alikuwa anamkashirikia mtu basi alikuwa akimwomba msamaha kukasirika kwake ilikuwa hii kwamba alikuwa akisema maneno kwa sauti ya juu kidogo si zaidia hii muhamad alha saheb ni, mwa, ni mwalimu kule jami ahmadia anasema kwa maka moja mimi nafasaheb tumesoma hadisi kutoka kwa marehemu mia saheb alikuwa na shughuli chungu mzima na alikuwa mgonjwa lakini alikuwa akifanya beidii sana sisi tusikosi hata siku moja ambamo tusisome hadisi kutoka kwake siku moja alikuwa mgonjwa sana hakuweza kuja ofisini kwa hiyo yeye akatuita yumani kwake ili yeye atufundishe fawsmbani mbashiri kalt ishat anasema mezi kadhaa iliyopita mimi niliteuliwa nili, katika ofisi ya ishaat muda hu wote ni kumbukumbu miasaheb alinijali ali, sana yeye alikuwa mkubwa miaka hamsin na tano kuliko mimi lakini kwa kwa hulka zake ilionekana kwamba tofauti hii ni tofauti ya jina tu yeye alikuwa akitutendea vizuri na alikuwa akituheshimu sana nilipewa jukumu kwamba yeye alikuwa akisema kwamba mimi nimepewa jukumu la kufanya tafsiri ya musnad yamhambl yeye alikuwa mgonjwa lakini alikuwa akifanya kazi kwa bidii sana muhamad kashif mwanafunzi ya amarabua anasema kuhusu makala yangu ambayo ilikuwa kuhusu privaeakrian wa mahalifa nilimwendea marehemu mara kwa mara kila mara nilipoenda kwake akanipatia nafasi na muda wake na akanipatia aka intrivi yake siku moja akasema kwa kulia kwamba juhudi ya mtu si kitu chochote hii ni muktasari wa maisha yangu yeyote tunayopata ni fadhila za mwenyezi mungu na vilevile ni baraka ya uhalifa kutoka rabu asaf zafar saab anasema kabla ya kufariki marehemu alikuwa amelazwa hospitalini institute alikuwa alikuwa amepewa ya oxygen nikajitambulisha na akatoa ile mask na akaanza kuzungumza name nami nikasema myasaya mungu ataleta fadhila zake na utapona akasema kuitwa kwa mwenyezi mungu pia ni dalili ya fadhila za mwenyezi mungu kwa kusikia hii mimi nilishangaa sana kwamba katika hali hii ambamo ana maumivu sana ni mgonjwa sana lakini yeye haogopi kifo chake kuhusu mapenzi yake na uhalifa watu wengi wameandika na yoyote waliosema ni kweli hata yee alikuwa akipenda halifa zaidi kuliko maneno haya walioandika watu kutoka katika kila amali yake kitendo chake na kwa mwenendo wake amethibitisha alikuwa mtiifu wa uhalifa wakati halifa wanne aliponiteua kuwa nazri alanamhir mukami wakati ule pia yeye kwa sababu ya utii wa uhalifa alinitii vizuri sana na aliniheshimu sana ingawa nilikuwa mdogo miaka kumi na nne kutoka kwake hata wakati huo pia alinitii vizuri sana alikuwa mtu mtiifu na alikuwa mfano kwa ajili ya wote ali alikuwa mtifu hali ya juu mwenyezimungu amrehemu na mghofirie mwenyezimungu atimize matamanio yake na mungu ampatie nafasi pamoja na wapendwa wake na mungu wawajalie watoto wake wao pia waweze kujenga mahusiano mazuri na uhalifa wakati mbezagulamamsaba alipofariki wakati ule meza ana sahaba aliona ndoto na mimi nilieleza ndoto yake katika hutuba alisema nimeona katika ndoto kwamba wakati awakati ali alipofariki wakati ule nilikuwa naona ndoto kwamba bai kurshid na mia ahmad wote wameenda kwa mwenyezi mungu na wanakutana na mtume muhammad saau salam na sna alahsalatu wasalam wakati ule nikapata hamu kwamba lo mwenyezimungu ajali mimi pia nikutane na mtume mhammad a salamnasna alsalatuasala na nikamwomba mola mola wewe pia uniite mungu akasema wewe pia uje hapo mbele hivi mungu alinipatia nafasi karibu naye kwa mwenyezi mungu alimpatia bishara ya gufira yake mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja yake na vizazi vyao pia wiwe wenye بني كوفاتا وشامونغو امين الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله يقبل