السلام عليكم ورحمة الله bismillahirahmani rahim halifa mtukufa yadhaulatala beaslaziz <laughs> anasema nitaeleza tena kuhusu maisha ya masohaba mtume sala llahu ala wa alahi wasalam nasaaba ya kwanza ni hazra abdullah bin rabi alikuwa kitoka katika <tie> banu khazrij na mama yake alikuwa na yuta bint amar alishiriki katika bete akba sania na alipata nafasi ya kushiriki kush katika vita ya badhri ood na maota na katika jange maota aliwawa katika vita ya maota aliwawa na sahaba wapili ni hazrat atiya bin nogwera अली शरीका वीटा याबादरी खुसू यू सहबू ना मायल ही शरी कटिका बीटा याबादरी कीशा साहल बिन कैश सहाबा मंगीने मामाया के अली को नाइट नाइला बिन तह सलामा न अली को कजन वजर का बिन मालिकरत साहल अली शरीकी कटिका अब याबादरी ना ओहद na katika vita ya ahodha aliwawa katika njia ya allah mtume sala llahualahwaalahi wasallam kila mwaka alikuwa akienda kuzuru makaburi ya masahaba wakati mtume sala salam alipukuwa akishiriki katika kaburi alikuwa akisema assalamu alaikum wamasabartum wanema ukbadar آية هی سور السلام عليكم سلام من علیکم می میاندی سبب السلام عليكم يعني بما سبرتم فن اما اکبر دار بعد أن تو الله علیه hadrat mar hadrat usman pia alikuwa akienda kuzuru makaburi haya alipokuwa maawi alipokuakija ajili ya haj yeipia pia alikuwa akienda kuzuri makaburi ya maswaba sala mtume alah w alahi alikuwa alikuakisema yani mimi pia mimi ningekuwa pamoja na hawa ambao wameuawa katika wita hivyo ndivyo adrasad bin wakas alipokuwa akienda katika kijiji kitwacho ghaba yeye pia alikuwa akienda kuuri zuru makaburi ya mash, uh, mashahidi hawa na alikuwa akiwasalimia mara tatu kisha alikuwa akisema je nyinyi hamtatuma salamu juu ya hawa ambao watatoa majibu ya salamu yenu yeyote ambaye atawasalimu hawa hawa mashahidi watajibu salamu zao siku ya kiama siku moja mtume sallaualwal wasalam alipita karibu na kaburi la musa bin umer akasimama kule kwa mudan fupina akasoma ayahi ismayo minal muminina rejalun swadaku ma ahadullaha alayh fa minhu man kada nahbahu wa minhu man yantazir wa, maddal, wa ma badalu tabdila yaani miongoni waaminio wa wapo watu ambao walitimiza ahadi, ya, ahadi yao minalmuminina rejalum sadakum ahadullah alahi yani miongoni wawaminio wapo ambao wametimiza ahadi yao basi miongoni mwa hawa wapo wengine ambao wameshatimiza malengo yao na miongoni mwa hawa wapo wengine ambao wanasubiri ili waweze kutimiza malengo yao na hawa hawakurudi hawa nyuma kisha akasema mimi natoa ushahidi kwamba siku ya kiama hawa watakuwa mashahidi siku ya kiama mmuzuru mu, makaburi yao na muwasalimu na, sema kwa kula kiapo cha mwenyezi mungu kwamba mpaka siku ya kiama yeyote ambaye atawasalimu hawa mashahidi watatoa majibu yake masahaba w mtume sasan walikuwa wakiija pale walikuwa wakiwaombea na walikuwa wakiwasilimu نهدر دار ساحل بن كاس سخطة نهدر امرا و دار دار دار و وليبيا و لما منهم تمسلل لها و لفالم alishirike katika vita ya badri pamoja na ndugu yake aitaye karja na wiliwili alishiriki katika wita ya ohod mke wake alikuwa na itwa umme sabat ambaye alimuamini mtume sala a sallam aaabdulah bnaernawalmasohaba kazawa mtume sal lau l wli wasallam ambao katika wita ya ohod pamoja na abdulah bin jubar walikuwa katika ju mlima wakati masohaba wengine walipotaka kukutana na waislamu wengine ambao waliokuwa wali katika uwanja wa wita yeye akasimama na akawasihi kwanza akamtukuza mwenyezi mungu baadaye akawasihi wao wafuate nasaha ya mtume sala salam wasirudi wasishuke chini lakini wao hawakukubali hawakumtii lakini pale pamoja na abdullah bin jubar walikuwa masohaba kumi halid bin walid alipoona kwamba masahaba hawa walikuwa katika mlima wamerudi chini wameenda chini kwa hiyo hal hald bin walid pamoja na wen zake akawashambulia waislamu tena na akawarushia mishale na mikuki na masahaba hawa wote waliuawa maelezo yake yameelezwa ma na hmeza bashirsa kwamba mtume salalahualhwaalhi wasalam alienda ali mpaka ohod na mlima ilikuwa upande wa nyuma wa waislamu na madina ilikuwa mbele ya wa waislamu hivi mtume salalah alh waalihi wa salam alifanya mpango na kaikkatikati ya milima kulikuwa nafasi ambapo a, a, maadui waliweza kuwashambulia waislamu kwa hiyo wa mtume salallahualih waalihi wasallam chini ya uongozi wa abdullah aliwateua ali masohaba hamsini na aliwasii kwamba wao wasi na sehemu ile bali ba waendelee kulinda sehemu ile mtume sal llahu ala waalahi wasallam wa alimwambia haata abdullah bin jubair mara kwa mara kwamba umsiache nafasi hii ambayo ni katikati ya milima miwili hata kama mnaona sisi tumepata ushindi na maadui wameshashindwa hata mkiona hali hii imepatikana katika hali hii pia msiache hii iliyopo katikati ya milima miwili na ikiwa mnaona kwamba sisi tumeshindwa na maadui wamepata ushindi hata katika hali hii pia na wasihni kwamba msiache nafasi hii hata katika riwa ingine napatikana hii kwamba mnaona kwamba ndege wanakula nyama ya miili yetu hata katika hali hii pia msiache sehemu hii hata mpaka mnapata amri kutoka kwangu kwamba muache sehemu hii madamu hampati amri hii msiache sehemu hii mtume salallahu al walih wa salam akawatayarisha masahaba kwa ajili ya kupigana na makafiri wakati wenzake wa abdulah bin jubair walipoona waislamu wameshapata ushindi na wakamwambia amiri wao abdulah bin jubair kwamba waislamu wameshapata ushindi wa na waislamu anakusanya mali tafadhali uturuhusu sisi pia tuungane na hawa waislamu ambao wamepata ushindi haatu abdulah akawazuia na akasema msiende na akawakumbusha na saha ya mtume salaalwal wasaam wa lakini wao hawakukubali na saha yake wao wakashuka chini na waka, walipokuwa wanashuka chini wakasema kwamba maana ya mtume saa salam na maananasay mtume saa salam ilikuwa hii kwamba ikiwa mnaona sisi tumepata ushindi basi mwache kwa hiyo sasa ushindi umeshapatikana ko sisi tunaenda kwa hiyo abdulah bin jumar pamoja na wenzake watano tu walibaki pale khalid bn walid aliyekuwa hudari sana yeye alikuta kule masahaba hawapo kwa hiyo alikuta sehemu ile nafasi ipo kwa ajili ya kuwashambulia waislamu kwa hiyo wa yeye pamoja na ikrma pia alikuwa pamoja naye hawa wote wawili pamoja na wenzao wakawashambulia waislamu mara ya tena khalid bin walid na ikirma bin abu jahal kwanza hawa waliwaua masahabu hawa watano walikuwa wapale katikati ya milima miwili kisha baadae waliwashambulia waislamu na soaba mingine he ubaid bin ous baba yake ni ous bin malik ubai bin ous alishiriki katika vita ya badhri alimkamata ail bin abutlib hivyi ndivyo aliwakamata watu wengine wawili wakati alipokuwa alipowaleta hawa watatu ambao walikamatwa na yeye na aliwaleta mbele ya mtume salalauaalwa salam mtume salallahu alhwaalih wa, alayhi wa sallam, akasema bila shaka malaika amekusaidia katika kazi hii ya kuwakamata hawa maadui watatu akatika riwaya moja napatikana kwamba hasret abbas katika vita ya ohd alikamatwana mtume ngine ali moa umema na yeye pia ali mwamini mtume salallahu allay waali wasallam yani mkewake pia ali silimu sasa nitaeleza kuhusu kusu abdullah bin jubair ambaye kusu yeye nimeshaeleza sasa hivi ambaye aliteuliwa katika sehemu ya milima yeye alikuwa miongoni mwa wale maswaba sabini ambao walishiriki katika bethe akbasania alishiriki katika vita ya badhri na uhod na katika vita ya uhod aliwawa katika njia ya allah hadrat abulas alikuwa mume wa binti wa mtume salah a sallam zaneb yeye alikamatwa na abdoullah bin jubar maza bashira masabakatka sir kxatama nabiin anandika kwamba mtoto mke mtoto mke wa mtume muhammad sal llah alh walah wasallam abul as pia alikamatwa na waislamu na mum, na mke wake yani bintu ya mtume saa salam aitoaa zaneb alituma vitu kadhaa kwa ajili ya mume wake na yeye alituma kle yake na kle ile ilikuwa ile ambayo mama yake mama yake alimpatia wakati alipoolewa mtume saa salam kuona kles ile akakumbuka hazrat uh, khadija na akaanza kulia na mtume saasama akasema kwamba ikiwa mnaweza mumrudishie zeane mali yake kwa hiyo masaba wakamrudishia mali yake mtume sallahu alah waalih wasalam fayaaliweka shati kwamba yeye akirudi maka atamtuma zeaneb madina kwa baada ya muda mfupi abul as pia akasilimu yeye pia alihamia na wote wawili yani yeye na mke wake zana wakaanza kukaa pamoja katika madina katika vita ya hodha mtume salalaualahi waal wa sallam alimtiwa kuwa kiongozi wa masahaba hamsini ambao walipewa jukumu la kulinda sehemu iliyopo katikati ya milima hazur anasema maelezo yake nimesha waikoeleza katika habari ya abdullah bin humaier lakini maelezo yake zaidi ni hivi ambayo imeelezwenhadameza bashira masahib kwamba mtume sal llahu alah waalah wasallam kwa msaada mwenyezi mungu alifika mpaka sehemu ya ohod na mlima wa ohod ilikuwa nyuma na madina ilikuwa mbele yake mtume saah sallam alifanya mpango huu kwamba chini ya uongozi wa abdullah bin jubair masahaba hamsini waliteuliwa kulinda sehemu iliyopo katikati ya milima na liwambia kwamba wasiache nafasi hata kama inatokea nini na wao waendele kurusha uh, mishali kutoka sehemu ile juu ya maadui mtume sala llahu alah walih wa alikuwa alikuwa ana jali ulinzi wa sehemu ile kiasi hiki kwamba aliwambia alimwambia abdulah bin jubar kwamba msiache sehemu hii hata kwa muda mfupi hata kama mnaona kwamba sisi tumepata ushindi maadui wameshindwa hata kwa kuona hali hii pia msiache sehemu hii mwendelee kulinda sehemu hii hata kama sisi tunashindwa na maadui wanashindwa hata katika hali hii msiache sehemu hii mwendelee kulinda hazrat barahabin azab anasimulia mtume salllahu alah waalhi wa sallam siku ya ohod alimteua abdullah bin jubair juu ya masahaba hamsini na mtume saa sallam aliwambia wa wao wasiache sehemu ile hata kama mnaona kwamba ndege wanakula nyama yetu, semuili, mpate, eh, ya miili yetu mwendelee kulinda sehemu hii mpaka mupate amri yangu ya kuacha sehemu hii hata kama mnaona kwamba sisi tumepata ushindi na maadui wameshindwa kwa kuona hali hii pia msiache sehemu hii mpaka mupate amri kutoka kwangu kwamba muache sehemu hii kwa hiyo waislamu walipata ushindi maadui walishindwa hathabara anasema wallahi mimi niliwaona wanawake washirikina kwamba walikuwa wnakimbia kwa sababu wakati ule wanawake pia walikuwa wakishiriki pamoja na wanaume katika wita na nilikuta wanawake wa hawa wahawa na wanakimbia kwa wakasema, kwa sababu walishindwa wakasema kwamba waislamu ushindi wa twende pia tuungane nao abdullah bin kwasabshinditwende sisipiatunaaobubarakasemaje nyinyi mmesahau nasahaya mtume mtume alalwasalam mtumesaaala alisema wale watu ambao walitaka kuacha sehemu ile wakasema kwamba wallahi sisi pia lazima tutaungana na waislamu na tutakusanya mali iliyopatikana katika vita wakati wale waislamu wa waliposhuka walipo chini basi maadui wakawashambulia tena waislamu mara tena na ushindi ulibadilika katika hali ya kushindwa bara anasema kwamba kuhusu tukio hili mwenyezi mungu anasema wakati mtume alipokuwa anawaiteni katika jamaat hakuna mtu mwingine yyote aliyebaki pamoja na mtume saaa salam isipokuwa masohaba kumi na wawili na masohaba sabini waliuwawa katika vita ya ohodh na katika vita ya badhri watu makafiri wali wengi waliwawa na sabini walifungwa wakati maadui walipopata ushindi makafiri wakasema je kati yenu muhamad yupo mtume su salam akasema msijibu yani wakati baadaye makafiri waliposhambulia waislam mara maratena na walipopata ushindi wakati ule baada aaaas hsha a akauliza kambae kati yenubkhata uo o aieu kisha yule mtu akarudi kila mara yule mtu alipouliza kuhusu masahaba mtume saa aliwaambia aliwoambia masaaba wasimjibu kisha baadaye akarudi na wakati aliporudi akasema hawa wote watatu viongozi wameshauawa wamesha kwa kusikia hiya thumar hakuweza kujizuia na akasema ewe mdui wa mwenyezi mungu wewe ni mwongo sisi tupu hai abu sufian aliyekuwa natangaza tangazo hili mara kwa mara akasema kwamba ushindi huu ni badala ya ushindi wa bathar kwa sababu katika bathri sisi tulishindwa na sasa tu sisi tumepata ushindi nyinyi mtakuta wenzenu ambao viungo vyao vimekatwa mimi sikuwaumuru wao wafanye hivi wala sioni kwamba jambo hili ni mbaya kisha akasema olo, hobol, olo, hobol yan ushindi wa hobol ushindi wa hobol mtume sala alam akasema kwamba je ninyi hamjibu huyu mtu, Maswaba, wakasema, sisi tumjibu, nini? mtu salam, akasema wakasema sisitumjibu tume aasma la mungu ni mkuu mkubwa ayeeyesha shabusufa asmanuweunu me aa kakusika h tangazo lake akasema enini ha, amtajibu huyu mtu brasma maswaba wakamuuliza sisi tumjibu nini kwa maneno gani tumjibu mtume sosema akasema alahu maolana wala mwaola lakum yani mungu ni mola wenu na yeye ni msaidizi wenu na nyinyi hamna msaidizi wa aina yeyote ahamusulemau razilu taalanhu ametoa ame maelezo ya tukio hili vizuri anasema wale masohaba ambao walikuwa masohaba wa mtume salllahu alahi wa wasalam na wao kwa sababu ya shambulio la makafiri walirudishwa nyuma mara baada ya kurudishwa nyuma wali walikuja karibu na mtume salllahualh waal wa salam na sohaba moja aliongoa misumari iliyoingia katika meno ya mtume salalahualh waali wasalam na mtume saa alikuwa amezimia wakati ule baadaye mtume salaa sallam akapata ufahamu kisha akasema waislamu wote wawe pamoja mtume sallaualwaalwa salam pamoja na maswabazake akaenda katika bonde la mlima wakati ule abu sufian akasema kwa sauti ya juu kwamba sisi tumemuua muhammad mtume salllahu alwalh wasalam wa kwa kusikia tangazo hili la busufian hakumjibu ili s ikatokia kwamba maadui wa washambuli waislamu tena kwa sababu waislam walipata majiraha na huenda waislamu katika hali hawataweza kupigana na makafiri wakati busufian hakupata jibu kutoka kwa waislamu akawa nayakini kwamba wazo lake ni sahihi kwamba muhamad ameuawa kisha akasema sisi tumemua abubakar pia mtume salllahu alah walh wasalam akamwambia abubakar kwamba wewe usimjibu kisha baada ya abu, si, abu sufian akasema sisi tumemua hata omar omar wakati ule yeye akasema alitaka kumjibu kwamba sisi tupo hai kwa fadhila na mwenyezi mungu sisi tupo tayari kupingana nawe lakini mtume sala salama asimjibu sasa makafiri wakawa na yakini kwamba kwamba mwanzilishi wa islamu amewawa na wenzake pia wamewawa kwa kuona hali hii abu sufian na wenzake wakapiga nara olo ndara olo olohobol yani sanamu yetu hobol amepata ushindi na kwa sababu yake yeye sisi tumepata ushindi hamaslemau anasema kwamba mtume muhamad salllahu alhi wa alihi wasalam ambaye alipopata tangazo hili kwamba yeye ameuawa abubakar ameuawa na ameuawa amewawa naaliwambia masaaba wasimjibu yule mtu. Sasa, kuja, suali, mungu, yake, ule muoaa apa maaa maa washambuli tena u yawaislamu na waislamu aauaa akuweze kukaa kimya mtume sallaualwal wsalam akawambia masahaba kwamba kwa nini hamjibu huyu mkafiri huyu mtu ambaye anasema maneno haya masababu akasema sisi tuseme nini mtume samkasema msemeni museme allahulawaajalauala waajal allahu wa wewe ni muongo unaposema kwamba hobl amepata ushindi bali ni mungu ambaye amepata ushindi na yeye ni na mesha hivi mume saaa salamaliwambia maadui kwamba yeye yupo hai pamoja na wenzake kwa sababu ya kuona ushujaa huwa mtume muhammad saa salama wakafiri walipata athari kiasi hiki kwamba wao walikuwa wanaona kwamba waislamu ni wachache sana na ilikuwa rahisi kuwashambulia na kuwaua waislamu hawa wachache lakini wao walipata athari kiasi hiki kwamba hawakupata ujasiri wa kuwashambulia waislamu kwa hiyo wao wakarudi makka hadhra musulem anasema zaidi falyahdhari lazina yuhalifuna an amrihi yeni wale watu ambao wanapinga nabii huyu wanatakiwa wamwogope mwenyezi mungu isiji wakapata waka maafa kutoka kwa mwenyezi mungu au majaribio sasa angalieni katika vita ya oodh kwa sababu ya kukataa amri ya mtume muhamad sa salam waislamu walipata hasara kubwa sana mtume sa salam kwa ajili ya kulinda bonde moja iliyokuwa katikati ya milima miwili aliwateua maswhaba hamsini ili walinde sehemu ile na sehemu ile ilika muhimu kiasi hiki kwamba mtume saau alimsihi abdullah bn jubair kwamba hata kama sisi tunauwawa au tunapata ushindi nini hamtakiwi mwache sehemu hii wakati makafiri waliposhindwa wakati ule wale masahaba walioteuliwa pale wakaacha sehemu ile wakasema sisi hatutakiwi tuendelee kukaa hapa kwa sababu waislamu wameshapata ushindi na wao wakamuuliza kiongozi wako ambao turuhusu sisi pia tushiriki katika jihadhi ili tupate thawabu yei akawambia kwamba msiasi mtume saaau salam wala msiende kinyuma na amri ya mtume sala salam yei alisema hata kama sisi tunapata ushindi ushindio tunashindwa nini hamtakibi mwache sehemu hii kwa mimi siwezi kuwapatieni ruhusa kwamba muwache sehemu hii wenzake abdullah bin jubair wakasema mtume saa sallam alikuwa hana na maana hii kwamba hata kama ushindi unapatikana ninyi msiate sehemu hii yei alitusihi tu kwamba sisi tulinde sehemu hii lakini sasa madamu ushindi umepatikana mepatikana tuendelee kukaa hapa selamu, anasema kwamba wao walitanguliza waowalanulzarah yao juu ya rai ya mtume sala wu salam na wakaacha sehemu ile kiongozi wao na masoaba kadhaa waliendelea kubaki pale ambapo waliambiwa kukaa wakati maadui walipopata ush, waliposhindwa khalid bmai alipoona sehemu ile kwamba kule hakuna masahaba ile sehemu iko wazi yeye akamwita ar binas wakati ule abins alikuwa si muislamu yeye akasema sasa tuna nafasi nzuri kwa, amba, kwa, kwa sababu sehemu ile hakuna mtu pale njoni tuwashambulie waislamu tena kwa hiyo yeye a akawashambulia tena waislamu na waislamu wachache waliobaki katika bonde lile waliokuwa hawawezi kupigana na makafiri wale wote masahaba waliuawa na kutoka katika sehemu ile waliwashambulia waislamu na waliwashambulia waislamu ghafla kiasi kwamba waislamu walitawanyika tayari katika vita katika uwanja wa vita hawakuweza kupigana na makafiri na masahaba waliokuja karibu na mtume saa wa salam walikuwa takriban watu wasohaba ishirini walikuwa hawawezi kuwashambulia na kupambana na makafiri kuyo makafiri waliendelea kuja karibu na mtume salallahu alihwaalhi wasalam mtume salalahualih waalh wa salam alipata majiraha hata misumari ya ngao yake iliingia katika uh, uso wake na sahaba moja aliongoa misumari iliingia katika uso wa mtume sallauaalwsalam na mtume awsaa alianguka katika shimo moja iliyochimbwa vilevile masahaba wengine pia waliuawa na hawa masahaba walianguka juu ya mwili wa mtume salalaualwal wa salam na habari hii ikaenea kwamba mtume muhammad saa salam ameuawa lakini wale masohaba ambao walirudi nyuma kwa sababu ya shambulio ya maadui maadui awalirudi nyuma kidogo walimjia mtume sallaualalwasalam na wakamtoa mtume saa salam katika shimo nje baada y muda mfupimme s akapata ufahamu kwa sababu alizimia mtume wa wa wote wakusanyike tena akawachukua masohaba wakadhaa na wakaenda pamoja nao katika bonde la mlima waislamu ingawa walipata ushindi lakini walishindwa baadaye kwa sababu ya hii kwamba masahaba kadhaa waliasi amri ya mtume muhammad salaawa wasalam na hawakufuata nasaha ya mtume sala salam na walitanguliza rahi yao ushauri wao juu ya ushauri wa mtume sallaal waalh wasalam ikiwa wale masohaba wangefuata nasaha ya mtume salalaalhwaal wasalam kweli kweli ikiwa wao wangekuwa na imani hii kwamba kwa sababu ya amri ya mtume muhamad saa salam hata kama watu wote wanauwawa kuwawa kwao wa, kwa wa si kitu chochote mbele ya amri ya mtume muhammad sallauawali wa, wa salam basi katika hali hii ikiwa wangekuwa na imani hii hali hii wasinge acha sehemu hii ile kwa sababu mtume saa salam aliwasihi hata kama sisi tunapata ushindi au tunashindwa nyinyi hamtakiwi mwache sehemu ile basi ikiwa wao wasingeacha na sehemu ile maadui wasingeweza kushambulia waislamu na mtumes pia asingepata majeraha anasema mwenyezi mungu katika aya hii amewakumbusha waislamu kuhusu jambo hili kwamba wale watu ambao hawamtii nabii wa mwenyezi mungu na wanaanza kufuata rai yao na ushauri wao na wanaanza kufuata mawazo yao na maoni yao hawa watu wanatakiwa wamwogope allah subhana wataala kwamba isije kwa sababu ya hali yao hii wakapata adhabu ya mwenyezi mungu kana kwamba imeelezwa katika aya hii kwamba ikiwa ninyi mnataka munata, ushindi basi jukumu lenu ni kwamba mu, mufuate sauti moja muiname na musimame kwa sauti moja hali hii itakapoendelea katika islam waislam watabaki hai wakati hali hii haitapatikana katika islam ingawa islam yatabaki wa lakini wale watu ambao watakakuwa na tabia ya aina hii ambao hawatafuata amri za mwenyezi mungu hawatapata uh, ufaulu hazur anasema angalieni hali ya wa waislamu siku hizi ni hali y aina hii wao hawapati msaada wa mwenyezi mungu sawa na nasaha ya mtume muhammad saaw sallam kwamba masihi atakapokuja mumpokee na mmsalimie hawa waislamu wamekataa na wanaanza kuleta mauni mbalimbali badala ya kumpokea huyu masihi aliyekuja sawa na bishara ya mtume saa w sallam wazuri anasema hapa kuna onyo na vilevile kuna nasaha na mafunzo kwa ajili wa ya waahmadia pia kwamba baada ya kumpokea senama alahsalatu wassalam unalazimika kumtii yeye ndipo mtapata ushindi mkamilifu hazur anasema kila moja anatakiwa achunguzi hali yake kiasi gani yeye anatii kiasi gani yeye ni mtiifu hau anasema kwamba nilisema kwamba hapo awali kwamba pamoja na busufian ikrama pia alikuwepo vilevile vile, um, amrbin as pia alikuwa pamoja na huyu wa bu sufian hawa ni watatu pamoja na wenzao walishambulia bonde lile kuhusu hii tukio hili utafiti uliofanywa zaidi sawa na utafiti huu inapatikana kwamba pamoja na khalid bin binwaid ikrma alikuwepo hivyo ndivyo habari hii pia inapatikana kwamba amr bin as pia alikuwa kiongozi wa wale maadui ambao walikuwa wanawashambulia waislamu kwa upande wa bonde lile khalid bin binwaid ni yule ambaye aliwashambulia waislamu na ikrban, ikr, ikrma bin jahal abu jahal alimfuata yeye hazur anasema kwamba tunaposoma kwa makini tukio hili tunaweza kusema kwamba amr bin as kwa sababu alikuwa pamoja na makafiri alikuwa kiongozi lazima yee pia alikuwa pamoja na khalid bin walid abu sufiana na bin abu Kwayo, zuhaya, na kana, kwa maha, katika, la, waka, bin jubair, kwa hiyo sawa maelezo haya inaonekana kwamba hakuna katika hii nama bnabujahl b auna tkauaaabdla bn kwamba ikamb khalidbn walid na ikma bn abujahal waliposhambulia abdulah bin, wali bin jubr akarusha mishale mpaka mishale yake ilikwisha kisha akatumia mikuki yake hata mikuki yake pla iinjka kisha akashika upanga wake na akar, pigana, na akapigana makafiri mpaka naa ikrima bin abujahal alimua yeye wakati abdullah bin jubair alipoanguka na wao wakakata viungo wa mwili wake akhawad bin jubair anasema hali hiimaii maiti ya abdullah bin jubair ilipokuwa wa aina hi wa islamu walifika pale anasema mimi anasema mimi nilicheka na nikauliza kwamba kwa nini mimi nikacheka anasema mimi na, abu hana tulimchukua tulim abdullah bin jubar na mimi nikatumia kilemba chake kwa ajili ya kufungana na kuziba majeraha yake nikamwona mtu alikuwa alikuwa anataka kushml kunishambulia mimi kwa kutumia mkuki yake mimi nikapata usingizi kidogo kwa hiyo mimi kwa hiyo mimi nikaanguka na yule mtu hakuweza kunishambulia wakati mimi nilipokuwa na chimba kaburi kwa ajili ya abdullah bin jubair wakati yule nilikuwa na ngao yangu, ngao yangu. na mimi nikatumia angao na nikachimba kaburi la abdullah bin jubar kwa kutumia ngao mimi nikachimba kaburi kwa ajili ya abdullah bin jubart na yeye alizikwa katika kaburi lile hazur anasema kwamba jinsi haatu abdullah bin jubair pamoja na wenzake walimtii mtume salallahu alah waali wa sallam na walikuwa watiifu hali ya juu mungu atujalie sisi pia tuweze kuwa watiifu na tuweze kufuata amri za mwenyezi mungu kwa hivi tuendelee kupata fadhila za mwenyezi mungu daima dawamu amin hazuruanasona baada ya swala nitaongoza jeneza ya ghaibu moja nitaswalisha jeneza ambayo ni ya husuni wa canada yeye tarehe ishirini ya desember katika umbri miaka hamanini na tano alifariki alikuwa mwanajumuia mtu mwema sana alikuwa akitoa michango sana alikuwa musi ameacha mke na mtoto na hao wote si wanajumuia alikuwa mtotoa abdulrrauf husni ambaye katika mwaka elfu moja mia tisa selasini na nane pamoja na ndugu yake walifanya bayet abdulrrauf sapi alikuwa mtu mwima sana wakati haemusulambado alipokwenda syria siku moja alimwendea mwendea abdurraif kw ajili ya chakula cha usiku marhemu pia alikuwa na sifa sawa na baba yake na alikuwa mfano mzuri kwa ajili ya wengine amirsacanada anaandika kwamba tangu miskiti bethu salam ilipojengwa kila ijumaa alikuwa akija kusali swala ya ijumaa kwa kuondesha ku, ku, gari masaa manne aliambiwa mara kwa mara kwamba baada ya sala ya ijumaa unaweza kusubiri na kesho yake unaweza kurudi lakini alikuwa alikuwa akisema kwamba anataka arudi siku ile ile ili yeye asiwe mzigo juu ya jumuia na aliendelea kufanya hivi mpaka mwisho wa uhai wake na kwa miaka na miaka alikuwa, alikuwa akitoa adhana siku ya ijumaa katika msikiti wa batusalaam na alikuwa na sauti nzuri sana na sauti yake ilikuwa ikileta athari nzuri juu ya wasikilizaji mke wake amesema kwamba mungu amweke roho ya marehemu mahala pema alikuwa mtu mpole sana na alikuwa akiwasaidia watu wote na alikuwa akiwahurumia sana alikuwa akimsaidia mama mmoja ambaye aliko si manajumuhia tulipokuwa tukienda kumwona marehemu naathers alikuwa akinua vifaa mbalimbali na alikuwa akimpatia na tulikuwa tukimendee yule mwanamke mara kwa mara anasema mimi sijawahi kumwona mtu mwenye subira kama alikuwa marehemu alikuwa akisema alhamdulillah katika hali zote na alikuwa akimwomba mungu kwa kulia sana alikuwa akiswali salatano na tahajud bila kukosa kila mtu ambaye alikutana naye anajua kwamba alikuwa na fulk njema mwingine kutoka kutokaanada anaandika mimi nilipokuwa katika siria nilishikia kuhusu marehemu na alikuwa anajulikana kwamba ye ni mwanajumuia mwenye imani sana mimi nilikutana na bana nazr huseni sahib katika miskiti huku kanada alikuwa mtu mwenye bashasha sana wakati wa kuzungumza naye mimi niligundua kwamba anapenda sana uhalifa alikuwa akiswali swala bila kukosa na alikuwa mfano kwa ajili yetu sisi sote katika swala baada ya kufariki kwake mke wake na mtoto wake wakaja toronto na mimi nilipata nafasi ya kuwahudumia nilitayarisha maazishi ya marehemu mke wake akatuambia kwamba katika sehemu yetu kuna misikiti mitatu na wote waliniuliza kwamba wanataka kuongoza janeza ya marehemu lakini mimi nikawajibu kwamba jeneza yake itaswaliwa katika misikiti ambapo alikuwa akiswali swala kisha anasema wakati sunduku lake lilipokuwa linawekwa katika kaburi lake mimi nikaanza kukuulia kwa kukumbuka baba mdogo wakati alipokuwa karibu kufa siku moja yeye akasema akaniambia umfahamishe haurhazur kwamba mimi nampenda huzur na mimi nitakuwa mtiifu wa uhalifa mpaka mwisho, mwisho wa uhai wangu labda huyu alisema maneno haya wakati ka, wakati, wa wa sababu wakati pia, kwa sababu ule halfasshsema alifariki kuhusu yee pia mimi nina mauni ya aina hii kwamba alikuwa akipenda sana uhalifa kuhusu watu aina hii mwenyezimungu anasema minalmuminina rejalu sadaku maahadu llah alaihe faminhum man kaza nahbahu waminhum man yantazir wama abadaluu tabdila manakazakxab anasema zaidi kwamba yeye marehimu ametacia kumbukumbu nzuri haza muslimao alienda suria i95 marehemu alipata nafasi ya kum hudumia halifa wapil hafla ilipangwa wakati ahrmuslemaud alipyokwenda syria ahmuslmau alizungumza katika lugha ya kiarabu kuhusu hafla ile amuslm alisema katika kikao kile ahmuslm alisema kwamba kikao hiki ni chenye historia kwa sababu miaka hamsini iliyopita mwenyezi mungu alimfunulia seinaama alah salatu wassalam kwamba kutoka katika waarabu watu wema watapatikana ambao watafanya dua kwa ajili yako hamuslemau alikuwa anawaambia watu wa siria wanajumia wasiria kwamba kwa, kwa sababu yakuja kwenu kauli ile ya mwenyezi mungu imetimia katika safari hii kuna picha ya nadhrulhasan pamoja na hahrat muslim aud mpwa wake moja ambaye anafanya kazi katika ofisi ya tabshir hapa yeyi anasema alikuwa rafiki sana wa wahafulla khan sahib alifanya tafsiri ya kitabu kimoja cha sefrulla khan sahib katika kiarabu alijenga mahusiano mazuri na uhalifa siku moja pamoja na ndugu zake wawili alimwendea kwa ajili ya rambirambi mtu mmoja ambaye aliko si mwanajumuia shekh si albani wasiria pia alikuwepo pamoja na wanafunzi wake yeye alikuwa najua kwamba marehemu ni mwanajumuia pamoja na, pa na ndugu zake kwayeye akaanza kuzungumza kuhusu ikhtilafu katika wanajumuia na wasiku wanajumuia na yeye katika mazungumzo yake aliposema maneno machafu dhidi ya sinamana slam marhemu akasimama na akasema kwamba ikiwa kuna mtu yeyote ambaye ana ujasiri basi afanyie mjadala nami hawa walikuwa watatu lakini sheikh alikuwa na wenzake kumi na tano lakini hakuna hata mtu mmoja ambaye alikubali mjadala yeye ali baada ya kuhitimu masomo yake alienda marekani kwa ajili ya kusoma zaidi siku moja alifanya mjadala na, na waislamu kadhaa kwa hiyo wao wakasema kwamba huyu afukuzwe katika olle pengine sisi tutamletea shutuma yye hataweza kumaliza masomo yake kwa hiyo kwa, kwa sababu ya hii marehemu mwenyewe akabadilisha koleji yake na kwa kuacha mareka akaja kanada alikuwa akisoma vitabu vya sena maslam na vitabu vya mahalifa alisoma vitabu vya senama slam katika lugha ya kiarabu na alifanya rekoding yake katika sauti yake hivyi ndivyo ya alifanya tafsiri ya shairi yharat masih amaud alah ssalatu wassalam katika lugha ya kiarabu yeye alikuwa miongoni mwa wale watu ambao walifanya wa tafsiri ya fi wolume alikuwa na maktaba mkubwa na alifanya vasia kuhusu maktaba ile kwamba baada ya, ya le, kwa baadha, kufariki kwake maktaba ile jumuia ipewe abdulkadr ode saebu anasema marehemu aliandika vitabu kadhaa kuhusu jumuia na yeye mwenyewe alichapa vitabu hivi kwa kutumia mfuko wake alikuwa mtu wa kupenda jamaat alikuwa akiwaambia watu kuhusu umuhimu wa michango abdurazak faraha sahab ambaye ni mwalimu wa jamia ahmad ya canada anasema kama marehemu alikuwa mwenye subra sana kwa kutumia mashini alikuwa akipewa chakula hata katika hali hii pia alikuwa akija kwa ajili ya kusali swala ya ijumaa wakati wa arabu walipokuja canada kutoka siria yeye alikuwa akikutana nao kwa bashasha sana na kwa furaha sana na alikuwa akiwasihi waendelee kuungana na jumuiya na alikuwa akisema kwamba ikiwa tunataka kuokoa watoto wetu basi tunatakiwa tuwalete hawa watoto miskitini kuna mbashiri mingine kule canada anasema nathr husni saheb anasema kwamba alikuwa akisikiliza hutuba ya huzur na alikuwa akisoma tena khutuba baadaen alikuwa akiweka hutuba hizi zote katika faili moja ndivyo alirekodi um, tafsiri ya hahra musle maoud katika sauti yake alikuwa akisoma qur'ani tukufu bila kukosa yeye vile alifanya recording ya darse iliyotolewa na hahra khalifatumasihurabe anasema mimi nilimwendea mara kwa mara nyumbani kwake kila siku kabla ya yasalfajiri kama masaa mawili alikuwa akiswali na alikuwa akilia sana katika sala ya tahaud alipokuwa akiangalia tv alikuwa akiangalia akiangaliamta au alikuwa akiangalia habari siku moja mt yake ilikuwa haipatikani kwa hiyo akatuma ujumbe kwa matafadhalini rebhenmt yangu kwa sababu bila siwezi kuishi huyu mbashiri bana suburu sahib anasema zaidi alikuwa akiswali swala na alikuwa akifanya dua e mala utuupatie nafasi ya kupata faida kutoka katika neema ya uhalifa alipokuwa akifanya dua hii alikuwa akielia hazur anasema mwenyezi mungu amgofirie marehemu na aiweke roho yake mahala pema na amjalie mke wake na mtoto wake pia wao pia waweze kumpokea seinamalahi salatu wassalam na mungu apokee maumbi yake kuhusu familia yake yakeamin <coughs> <coughs> الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر