الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر أشهد ان لا إله إلا الله اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان محمدا رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة حي على الصلاه حي على الفلاح حي على الفلاح Allahu Ekber Allah أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا نبته ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب <سؤال> عليهم ولا بسم الله الرحمن الرحيم alifa mtukufu ayadahulah taala benafs alaziz anasema kwamba sahaba huyu alikuwa sahaba aliyeshiriki katika vita ya badhri yeye pamoja na baba na ndugu yake maaz na muawaz alishiriki katika vita ya badhri uhusu hadrat abu aman inasemwa kwamba alikosi kwa dugu yake bali alikuwa mtumwa wa baba yake omar bin jemu wakati mtume muhammad salllahu alh walihi wa sallam alipondoka kwa ajili ya vita ya badhri mtume sala llahuala wl wasallam ali simama katika sehemu ya sukia harat abdullah bin katada anasimulia kupi, kwa kupitia baba yake kwamba mtume salau sallam ali simama kwa mbudanfupi katika sehemu ya sukiya ambapo kulikuwa chemchem na kisima na mtume salau akaswali aka, swala aka, na aka, akafanya dua harat bin abi zava na na mtu mwingine walimjia mtume salallahu alhualihi wa salam na sawa na reha ingine hasata abdullah bin umar bin ehram pia alimjia mtume salallahu alihi wasalam wakati mtume saaa alipyokuwa katika sehemu ya sukiana na akasema kwamba kusimama kwako kwa hapa na kuangalia hali ya masahaba tunaona ni jambo nzuri kwa sababu sisi tulipopambana na banusalama na huseka sisi pia tulikaa hapa yani kabla ya islam tulipambana nao na huzeka ilikuwa sehemu karibu na mlima wa zubab anasema sisi pia tulikaa hapa na tuliangalia hali ya wenzetu na wale watu ambao walikuwa na uwezo wa kupigana tuliwaruhusu na wale ambao walikuwa hawawezi kushika silaha tuliwarudisha nyumbani kisha sisi tulienda upande wa huseka wakati ule mayahudi wa huseka walikuwa na nguvu sana sisi tulipambana nao tulipigana nao na tuliwaua ndio mana huyu akasema kwamba ewe mtume muhamad salllahu alahi waalihi wasallam nategemea kwamba sisi tutakapopambana na kupigana na makureshi wakati ule mwenyezi mungu atakupatia ushindi na wewe pia utapata ushindi kama sisi zamani tuliwahi kupata ushindi kwa kutumia mwenendo huu anasema asubuhi mimi nilienda katika nilienda kuonana na familia anasema baba yangu amar bin jamur akasema mimi nilikuwa nafikiria kwamba wewe umesharudi katika riwaya kwanza iliyoelezwa ndani yake iliandikwa kwamba kwamba alishiriki pamoja na baba yake omer bin jamu lakini sabana riwaya hii baba yake alikuwa hayupo nikamwambia ya baba yangu kwamba mtume muhammad saa sallam anapiga hesabu ya masahaba wakati ule omar bin jumua akasema kwamba jambo hili ni nzuri sana mimi nategemea mtapata ushindi juu ya washirikina hawa na sisi pia tulipata ushindi juu ya huseka na sisi pia tulikaa hapa na mimi naona kwamba hu naona kwamba hii ni, ni, ni mpango mzuri uliopangwa na mtume muhammad salllahu al wali wa sallam mtume sallla alwal wasalam alibadilisha jina la husaka na alimpatia jina sukiana nilikuwa na nia kwamba mimi ninunue sehemu ile lakini kabla yangu hadrat saad bin abi wakas radiataaan alinunua kwa kutoa ngamia mbili na wengine wanasema kwamba alitoa okia saba nani dhehram tiin na thamann na kwa kutoa fedha hii alinunua sehemu ile wakati mtume sallaualwal wa salam alipoambiwa kuhusu tukio hili mtume sallauaawa salam alisema kwamba biashara yake ni biashara yenye faida sana azura anasema nilieleza kwamba baba yake hakushiriki katika katika vita ya badhri lakini um, maazi na maawaz na abu aman hawa wote walishiriki katika wita ya badhri na waliwawa katika vita hii ya badhri baba yake alishiriki katika vita ya ohodh lakini hakuweza kushiriki badhri alikuwa na nahamu ashiriki katika vita ya badhri lakini yeye alikuwa alikuwa mlewe mavu na alikuwa hawezi kutembea kwa sababu ya mguu shida ya mguu moja ndio maana watoto wake walimwambia ashiriki katika vita ya badhri kuhusu baba hakhala inaelezwa kwamba wakati wa vita ya badhri mtume salallahu alwaali wasallam aliwaambia masahaba wawewajitayarishe wa kwa ajili ya jihadi lakini harat uh, umar bin jemu alizuiliwa na watoto wake kwa sababu mwenyezi mungu amewapatia ruhusa wale ambao ni wale mavu na watoto wake walimwambia harat umer bin jumu kwamba mba sii sote ndugu tunaenda kupigana na wewe hulazimiki huende kupigana na, jia, na makafiri kwa sababu mungu amekuruhusu kwa hiyo kwa sababu ya ushauri wa watoto wake harat omer bin jumu hakushiriki katika vita ya badhri lakini wakati ilipokuja wakati wa ohodh hahrat amar akamwambia watoto wake kwamba hamkuniruhusu nishiriki katika vita ya badhri sasa kuna nafasi ya kushiriki katika hodh mimi lazima nitaenda na hamwezi kunizuia maelezo haya yote alioeleza alifatukufu sasa hivi yalikuwa kuhusu harakhalad alikua mtoto aaaa bjamb baba huyu akawaambia wa watoto wake hamwezi kunizuia mimi lazima nitashiriki katika vita watoto wake wali asishiriki walimambia ashirikiaar bnjamu alimjia mtume sallaalal wasalam ili achukue ruhusa kutoka kwake Waiyo, Jumu, amtume, kwa hiyo amr bin jm alipomjia mtume sallaaalwa salam akasema kwamba safari hii watoto wangu wananizuia nisiende kwa ajili ya jihadi walinizuia wakati wa wabadri wa sasa wa nisishiriki tena katika jihadi ya jihaiya lakini mimi nataka nishiriki pamoja nawe kisha akasema wallahi mimi nategemea mwenyezi mungu atatimiza lengo langu na mimi nitauawa katika njia ya mwenyezi mungu na mimi katika ulemevu wangu huu nitaingia peponi mtume salallahu alah waalih wasallam kwa kisikehi akasema ewe amar bas bila, bila shaka mwenyezi mungu amekuruhusu kwa sababu wewe ni mlewe magu huwezi kushirikhulazimiki hu, hu kushiriki katika jihadi lakini mtume sala w sallam akawaambia watoto wake nyinyi msimzuii um, huyu katika kazi hii mema ikiwa huyu ana lengo lake la kushiriki basi mumruhusu huenda mwenyezi mungu atampatia na, nafasi ya kuwawa katika njia ya mwenyezi mungu kwa hiyo haza amar akashika silaha zake na kwa kufanya dua hii akaelekea kwenye ohod allahmarzukni shahadatan wala tarudani inikhaiba yani e eh mwala wangu unipatia nafasi ya kuwawa katika njia yako na usinirudishe nyumbani kwangu katika hali hii kwamba mimi nimeshindwa mwenyezi mungu alipokea dua yake maombi yake kwa hiyo yeye aliwawa katika vita ya uhod mama wa harat khalad ni harat hind binti amr alikuwa shangazi wa harat jaber bin abdullah katika vita ya ohodh harat hed alichukua maiti ya baba yake na watoto wake na aliwaleta katika madina lakini baadaye maiti yao yalipelekwa katika sehemu ya ohod maelezo yake yameelezwa ma hivi Sab- menyezi mungu alitaka waliwawa wali katika uhodh wazikwe pale pale ambapo waliwawa hadrati aisha radialahu taal anha kuhusu vita ya uhodh kwa ajili ya kujua habari ya uhodh alitoka pamoja na wanawake wa madina wakati yule kulikuwa haikushuka aya za hijabu wakati, wakati haa aisha alipofika sehemu ya hara alikutana na hind binti omar alikuwa dada wa abdullah na pamoja naye alikuwa mume wake na na pamoja naye ilikuwa maiti ya mume wake na ndugu yake na mtoto wake حضرت عائشہ آکامولی ضامی عہد حضرت ہندسما محمد صلی وبا واسی بارہ حضرت ہند آکسم آیا نالو خیرہ wakafalah almuminina wakafalah almuminina alkitala wakana llahu kawilan azisa yaani wale wali kufuru menyezi mungu ali ali wa rudisha, wale pamoja na kazabu zao na mungu mungu ni mwenye nguvu na mwenye ushindi Hadrat aisha akaulizwa kwamba katika juu ya ngamia yako ni nani na nani aeda akasema ni ndugu yangu mtoto wangu ni khalad na vile wai ni mume wangu omar ben jemoh yaani hawa wote walikuwa wa wameuawa katika vita ya uhodna alikuwa anabeba mai ymaiti ya, ya hawa wote hadre aisha akamuliza unawapeleka wapi hawa ambao wameuawa katika vita ya yeye akasema mimi nataka kuwazika katika madina kisha akataka kuendesha ngamia yake lakini ngamia yake akakaa pale Hadita aisha akasema kwamba juu yake kuna mzigo mkubwa sana ndio maana hatembei hindha, akasema kwamba huyu ngamia anabeba mzigo mzito sana lakini sasa hivi yeye hataki kwenda mbele kuya akajaribu kuendesha tena ngamia alipotaka kwenda upande wa madina ngamia tena akakaa kisha baadaye alipoelekeza ngamia yake tena upande wa madina ngamia akaanza kutembea haraka na haraka na baadaye aisha alimjia mtume salaa salam na akamwambia habari hiyo yote ilitokea kule mtume salalahu alih wali wa sallam akasema kwamba huyu ngamia amepewa kazi hii kutoka kwa mwenyezi mungu kwamba yee asiende upande wa madina bali yeye aje upande wa oodaiulizwa je mume wako alikuambia kitu chochote wakati alipokuwa na ndoka kwa ajili ya vita ya od akasema kwamba ndiyo y alisema kwamba mwala wangu usinirudishe katika familia yangu katika hali hii kwamba mimi nimeshindwa na usinifedheheshe kwa kusikia hii mtume seselma amesema kwamba kwa sababu hii ngamia alikuwa hatembei kisha akasema kwamba enyi maansar miongoni mwenu wapo wengine ambao wanaposema wanaposema kitu kwa kula kiapo cha mwenyezi mungu mungu anatimiza kiapo chao na omar bin jemu ni mojawapo kisha akasema ewehd ewe tangu ndugu yangu amewawa wakati tangu wakati ule malaika wanafanya kivuli juu yake na wanasubiri yeye azikwe wapi mtume salallahu alih walih wa salam aliendelea kukapale mpaka ha wote walipozikwa kisha mtume salallahu alh walh wa salam akasema kwamba mtoto wako kalaadha na dugu yako a abdala wote wakumarafiki huko peponi hadrat hinda akasema ewe mtume niombe mwenyezi mungu pia anijalie nafasi kwamba niwe pamoja nao sahaba wa pili ambaye nataka kueleza ni hadrat utba bin amer mama yake fukeha na baba yake alikuwa naitwa amr bin nabi mama yake pia alimsilimu alisilimu na alifanya baieti ya mtume saaaa salam hazrat ukba bin amer alikuwa miongoni wa ansar sita ambao walisilimu maka mwanzoni na aliwahi kushiriki katika bithe ula na bite sania adhmeza bishira masaba ameandika maelezo maelezo yake kwamba kwa sababu juhudi islam ya mtume muhammad sala sallam nyumbe wa islamu ulienea katika madina katika makka na mtume salallahu aliwaalih wa sallam alikuwa anafanya ziara ya makabila wakati akajua suayat bin sameth amekuja katika makka suaat so, alikuwa mtu maarufu wa madina alikuwa anajulikana kwa sababu ya ushujaa wake na vilevile alikuwa mshairi mzuri mtume salllahu alwaalahi wasallam alienda yumbani kwake na akamhubiri akam yeye akasema mimi pia nina kalamu mzuri njina lake ni mjala lukman mtume sallahalhalih a sallam akasema basi nisome kitabu ambacho unacho kwa kusikia hii sued akasoma sehemu fulani ya kitabu kile alikuwa nacho mtume sala sallam akasifu kitabu kile na akasema kwamba ndani yake maneno mazuri yameandikwa lakini mtume sala sallam amesema kwamba kitabu ambacho ninacho kitabu hiki ni kizuri zaidi kisha mtume salllahualwalahi wasallam alimsomea aya kadhaa za quran tukufu wakati mtume um sasama alipomaliza kusoma aya yeye akasema kwamba ni kweli unasema kweli kitabu hiki ni kizuri zaidi yeye ingawa alikuwa bado hajay silimu lakini yeye kwa maneno yake alimsadikisha mtume sallalaalwasallam lakini kwa bahati mbaya yeye alipokwenda madina hakupata nafasi, nafasi zaidi na yeye aliuawa tokio hili lilitokea kabla ya vita ya boas kisha kabla ya vita ya boas mtume salllau al walh wa salam wakati wau haja alikuwa nazuru makabila mbalimbali mbali wa kurash mtume saaa salm ghafle akakuta watu kadhaa ambao alikuwa wageni na walikuja kuomba msaada dhidi ya maadui wao mtume sala llahu ali walihi wasallam aliwandeana akawa kwa ka mahubiri ya mtume sala llahu alai walai wasallam kijana moja ata yas akasema wallahi sehemu ambapo me sah sallam anatu itanin zuri zaidi kuliko msaada ambao tumekuja kuomba yaani sis tumekuja kuomba msaada kwa ajili ya vita lakini huyu anatu anatuhubiri tu, tumjii uh, tumwelekee mwenyezi mungu na wenzake aliposema maneno hayo wenzake wakamkasirikia na wakasema sisi hatukuja kwa ajili ya jambo hili Kwayo, yes, kwa hiyo imeandikwa kwamba ias aliporudi katika nchi yake na alipkuwa karibu kufa yeye alikuwa anatamka shahada baadaye viaboas ilipotokea katika mwezi wa rajab mtume saaaa salama akakutana tena na watu wa yasrab yaani makka nak wa madina na tukio hili lilitokea katika mwaka kumi na moja wa unabii mtume salallahu al waali wa salam alikutana na watu na aliambiwa kwamba hawa ni watu wa kabila khazraj na mtume saa salam akawaambia kwamba je mnaweza kusikia mahubiri yangu wakasema ndio tupa tayari mtume saaa salam akawahubiri na akawasomea aya kadhaa za urani tukufu na akawaambia lengo la kuja kwake wale wale watu wageni wale wakasema kwamba kwamba walwakasemahii ni, na, ni nafasi nzuri sana kwamba sisi tusilimu na hawa wote walisilimu ni abu umama asad bin zurara alikuwa katika bonunaja टी मोहम्मद उतवा बिन आमिर पिया को अक्टू का बन स ukba bin amer pia alikuwa sahaba mwingine na jaber bin abdullah alikuwa kutoka bani usad hawa ni sita masohaba sita ambao walisilimu pale na baada ya kusilimu wao wakaondoka na wakati wakaondoka wakasema kwamba sisi hatuelewani tunaendelea kupigana sisi tukirudi yasra vyeni madina tutawahubiri ndugu zetu huenda kwa sababu ya baraka yako mwenyezi mungu atatujalia sisi tutakuwa pamoja na sisi tutakuwa tayari kukusaidia kwa hiyo hawa wote sita waliusilimu wakarudi madina na wakaanza kufanya mahubiri ya islam mtume sawwasalam alikuwa akisubiri matokeo ya mahubiri hawa sita yatakuwa yaina gani je kutakuwa nafasi ya kuhubiri zaidi kule au la wakati ule waislamu pia walikuwa wanasumbuliwa mara kwa mara wale waislamu walisilimu mwanzoni maka waliwahi kushuhudia kwamba viongozi na watu w maka wamekataa mtume muhamad saaa wa lakini madina watu kadhaa walisilimu upande mwingine watu wa maka waliendelea kumsumbua mtume salallahu alhi waalhi na walinuie kwamba wataangamiza islam waliendelea kuwatesa waislamu wote mtume muhammad saa salam mwenyewe na masohaba zake walisimama dhidi ya upinzani huu kama ni mlima madhubuti na kwa kuona subira ya mtume muhamad saa salam maadui walikuwa wakishangaa na walikuwa wakishangaa kwamba hakuna kitu chochote kinachoweza kuwateleza mtume saa salam na maswaba zake na wakati wote mtume sa slam alipokuwa akiongea na makafiri walikuwa waki wakipata haufu na jalali ya mtume salaa salam ilikuwa inaonekana katika mazungumzo yake kwa sababu ya hali hii watu wa makka walikuwa wakishangaa sana na vile kile baadhi wakati walikuwa wakipata haufu kuhusu hali hii william or pia ameandika katika kitabu chake kwamba katika siku zile mtume muhammad salllalwalwasallam alisimama dhidi ya upinzani wa watu wake kiasi hiki kwamba alikuwa hana haofu alikuwa na hamu kwamba atapata alikuwa na yakini kwamba atapata ushindi lakini kwa kidhahiri alikuwa hana uwezo yeye pamoja na maswaba zake kadhaa walikuwa katika mdomo wa simba lakini walikuwa na yakini, yakini juu ya msaada wa mwenyezi mungu mtume muhammad salllahu alah waalh kwa azma sana alisimama kwa imara sana yani vile miora anasema kwamba alikuwa amesimama kwa imara kiasi hiki kwamba hakuna yoyote ambaye aliweza kumteleza sisi hatuoni nadhara hii na mfano huu katika mataifa mwingine isipokuwa tunakuta katika wana wa israili lakini hali ya mtume w muhamad sallahu ala ni nzuri zaidi kuliko manabii wa wana wa israili muhamad saaa salam alisema maneno haya wakati ule kwamba munisumbue kiasi chochote mnachoweza kunisumbua lakini mimi nitasimama kwa imara sana kwa jumla wakati ule islam ilikuwa hali ya dhaifu sana na watu wa maka walikuwa si tayari kuusilimu lakini upande mwingine wale watu sita walioenda madina kule walipofanya mahubiri kwa sababu ya mahubiri yao kidogo hali ilikuwa aina hii kwamba masahaba walikuwa wanasubiri kwamba je watu wa madina pia walimkataa mtume sala salam kwama watu wa maka na watu wa dhaifa wamekataa au watampokea mtume salalaual walh wa salam siku moja mtume salallahual walh wa salam alitoka nje na akakutana na watu wa madina wale watu walikutana na mtume muhammad salllahu al waalhi wasallam kwa mapenzi sana na safari hii walikuwa watu wali kumi na tano miongoni wa kumi na mbili katika kumi na mbili watano walikuwa wale ambao walikuja mwaka jana nawalikuja hawa ni abu umama asad bin zurara auf bin haris rafi bin malik Huthba bin amir ukba bin amir alikuja safari hii tena huyu alikuja safari hi tena kwajili haj maaz bin haris alikuwa katika kabila bani najar na zakwan min abdekas alikuwa katika kabila bani zurek abu abdurrahman pia alikuwepo na obada bin samit اللي هو كتika كابيلا لابن خزرج، عباس بن عبادة بن نزلة، اللى هو بني سالم، أبو الحاسم بن التهان، يه يه اللى هو كتika بني عبد الإشاد، نسوا بمينجي نالى كتika bani aus hawa walikuwa kumi na wawili ambao walikuja tena makka mtume salllaualh wal wa salam alikutana nao hawa watu mkumi na wa, mbili katika bonde fulani wao wakamwambia mtume salllau alwal wasallam kuhusu habari ya madina na hawa wote wakafanya bayeti ya mtume muhammad salllahualih waalh wa sallam bayeti hii ilikuwa jiwi la msingi la islam katika madina wakati yule jihad kwa silaha iliku haikufaradhishwa kwa hiyo mtume sala salam alichukua bayete kwa maneno haya kwamba wao wataamini mungu ni mmoja na haatahir hawatafanya ushirikina hawataiba wala hawatafanya zinaa na hawatafanya uwaji na hawataleta tuhuma watu wengine na wao watakuwa watiifu katika mambo yote baada ya kuchukua bayeti hawa watu kumi na mbili mtume salalahu ala waalh wa sallam akawaambia kwamba ikiwa nyinyi mnabaki imara juu ya ahadi hii basi mtapata pepo lakini kama umnatelezeka basi mumungu atawatendea sawa na heari yako hii katika historia inaitwa akba ula yani mahali ambapo bayet hii ilifanyika sehemu ile inaitwa akb akba maana yake ni sehemu juu huko mlimani hawa watu kumi na wambili waliusilimu wakasema kwamba tupewe mwalimu ambaye atatufundisha islam na vilewile atafanya mahubiri kule mtume wasalam akamtuma musa bin umer pamoja na hawa wakati ule mubaligin walikuwa wakiitwa kari kwa sababu kazi yao ilikuwa kusoma qurani tukufu hii ilikuwa njia nzuri ya kufanya mahubiri hazrat musa pia alipokwenda kule madina alikuwa anaitwa kwa jina la mukri yani anayesoma qurani katika bet akba ula wasahaba sabini walifanya bayet हजरत अकबा अली शरी की कटिकावी बदरी ओहदनमजरत अकबा वकाफा वठिकावीटयामा अली उजरत उकबा बिन आमर आनाजा nilileta mtoto wangu kwa mtume muhamad salaa sallam na wakati alikua kijana na nikamwambia mtume salallahu al walii wasallam kwamba umfundishe mtoto wangu maombi mbalimbali ili afanye dua mtume salai sallam akasema ewe kijana asema allahuma ini asaluka sihatan fi amani wa imanan fi husn ani e wangu mimi nakuomba afya katika hali ya imani na vile vile pamoja na imani na kuomba khulka njema na vile vile mimi nataka ufaulu kutoka kwako hazur anasema mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja ya masahaba hawa wote wa mtume salllahu alih walihi wa sallam baada hii nita nitaeleza kuhusu mwanamke mmoja wa marekani alikuwa mwanajumuia kwa muda mrefu jina lake ni sister alia shahid ali shahid saheba alikuwa mke wa ahmad shahid saheb tayarishi na 6t wa desember alifariki alipewa umri mrefu sana vilevile alipata nafasi ya kuitumikia dini kwa muda mrefu alipata umri wa miaka mi mj na tano mwenyezi mungu apandisha madaraja yake ina lillahi wa ina lah rajiun amir sab wamarekani ameandika kusumarehemu kwamba alifanya bayat elfu moja mia tisa helasii na sita siti a tatu mpaka siti na sita aliwahikuwa wa amerika vile vile set mal jesesetalim na sadlajna wa jamaati yake aliitumikia katika katika nafasi hii kwa miaka hamsini alikuwa manamke mwenye kujitolea sana alipata nafasi ya kumuita hacoe fulakan sayo kwa ajili ya chakula aliwahi kuwa sahar jamaat wa marekani ana mtoto mmoja aitwahi umar shahid saheb na yeye tangu miaka kumi na nane anaendelea kuitumikia jumuiya kwa kuwa sahar jamaat saar lajna maela marekani anaandika kuhusu ssa alia kwamba maisha yake mwenendo wake kila amali yake ni shahidi kwamba yeye alisimama kwa imara sana juu ya ahadi ya baiyati yake na ahadi hii alifanya miaka sabi na sita iliyopita aliendelea kubaki juu yake kwa imara sana zamani slajina uh, wote walikuwa chini ya souther lajina wa pakistan na wakati ule mariam sadika sahaba alikuwa souther lajina wa dunia nzima wakati ule mariam sedika sahaba alisifu sana huduma za marehemu souther lajina anasema jina la sistr alia ilikuwa ila louis na mume wake alikuwa anaitwa william frank hawa walikuwa karibu ku, kuo wa, kuolewa wakati ule mume wake alipata ujumbe wa islam bana banawili pamoja na ba wazazi wake wakajiunga na jumuia na w akajipatia jina ahmad shahid sistra ali wakati ule alikuwa bado hajafanyia bayete ahmad shahid s baadae aliteuliwa ali, kuwa rais wa jamaat mwenyekiti wa jamaat na yeye aliendelea kujitolea na yeye alipewa mtoto mmoja na alimpa jina la omar wakati ule sisra ali alikuwa akiishi pamoja na wazazi wa mume wake na yeye akaanza kusoma vitabu vya senama alah salatu wassalam na yeye akapata kitabu kitwacho mwito kwa mfalme na kwa kusoma kitabu hiki aliathirika sana hivyo ndivyo marehemu akaanza kushiriki katika vikao mbalimbali mbali vya jumuiya siku moja abdurrahman bangali saheb alitoa hutuba akasikia hutuba yake na katika hutuba yake alieleza kuhusu tukio la msalaba wa yesu kristo na kuhama kwake marehemu alikuwa akisema kwamba baada ya kusikia hutuba hii mimi niliacha kwenda kanisani na badala yake nilianza kwenda msikitini na hatimaye 96 nikajiunga na jumuia anasema mimi nilisoma jina alya kitabu fulani kwa hiyo mimi nikapenda jina hili kwa hiyo nikajipatia jina hili alia sister alia alikuwa mtu wa kutafuta elimu sana alikuwa akisafisha msikiti alikuwa akipika chakula kwa mskitini alikuwa akiswali swala yeye kwa unyenyekevu alikuwa akishiriki katika wakari amal na alikuwa akifanyia shughuli za jumuia kwama kupika chakula kwa ajili ya wageni na kusafisha kusafishamskts anasema mimi nilimkuta marehemu kila wakati msikitini kusali swala nilimkuta yee alikuwa naenda kuangalia hali ya wagonjwa nilimkuta ye alikuwa anatoa mchango na yeye alikuwa anaendelea kuwakumbusha watu kuhusu vitendo vizuri na marehemu alikuwa akifanya juhudi sana wanajumya wanawake wote waawe kitu kimoja sadrlajna anasema marehemu alikuwa akisoma aya hi sana ina allah yuhibu lazina yukatiluna fi sabilihi safan kaannahum buniyanu marsus alikuwa akisoma sana aya hii yaani bila shaka mwenyezi mungu anawapenda wale watu ambao wanafanya jihadi katika njia yake kwa kuwa safu moja salajina wamerika wa ameandika kwamba alianzisha scholarship kwa ajili ya wanafunzi vilevile ali alikuwa akituma kurani tukufu katika maktaba mbalimbali ya nchi alianzisha gazeti moja kwa jina la aisha vile vile alitayarisha yeye alitoa ali mchango mkubwa katika msikiti hivyo ndivyo katika ukarabati wa mission house pia alitoa mchango mkubwa sana sister alia alikuwa akituambia kwamba wakati ule mwanzoni wanawake asilimia tn walikuwa wanajumuya wapya kwa hivyo alikuwa akiwaambia na kumbusha kuhusu swala na vilevile kuwaa hijabu nzuri sawa na mafundisho ya islamu marehemu alikuwa akiwafundisha wanawake na alikuwa akiwaambia kwamba waanze kuwaa hijabu vilevile srali alifanya juhudi sana ya kuwafundisha kurani tukufu wanawake na nasirat hivyo ndivyo wale walikuwa wakisoma qurani tukufu alikuwa akiwafundisha tafsiri yake aliye sahiba alitayarisha eebus kwa ajili ya unasirat marehemu alikuwa anafanya juhudi sana ili wanawake watoe mchango katika njia ya mwenyezi mungu na alifanya juhudi sana kuhusiana na hii yeye alipoulizwa kwamba amepata shida gani wakati alipojiunga na jumuia anasema alipata majaribio mengi sana shida sana usumbufu sana lakini mimi sikuonyesha udhaifu bali mimi nilikuwa radhi pamoja na ridhaa ya allah subhana wa taala na mimi naendelea ku, kuambia lajina maela kwamba wao pia waonyeshe wawe na imara na waonyeshe subra marhemu alikuwa na yakini kwamba islamu itapata ushindi duniani kote na alikuwa akisema kwamba wakati ushindi wa islamu utakapopatikana wakati ule moto ya jumuiya jumuia lafor hetfernan moto huu utap, utafaa sana hivyo ndivyo marehemu alikuwa na yakini sana juu ya nidhamu ya uhalifa na alikuwa akifikiria na alikuwa akisema kwamba uhalifa ni ufunguo wa ushindi wa islam na alikuwa akisema kwamba uhalifa ni baraka mkubwa sana ah2008 aliwambia lajna maila kwamba mwaka huu tare mosi ya januari elfu bili nann wanajumia wote walijumuika na waliswali swala sisi kwatufany kwa nini, kwa nini tusifanyi hivi kwamba katika miaka hii katika mwaka huu mwaka mia moa wa uhalifa umetimia kisha alikuwa wakifanya dua hii kwamba emola uondoe vizuizi wya kila aina kutoka katika njia ya jumuia na vilevile alitoa ujumbe huu kwamba snala slam ameweka msingi wa jumuia hii na ameleta umoja katika jumuia na wanajumuia ni wale ambao wanasaidiana wanaombeana na wanashiriki katika huzuni na katika furaha ya wanajumuia ikiwa mwanajumuia moja anahuzunika mwingine pia anahuzunika ikiwa mmoja anafurahi mwingine pia anafurahi sisi kwa fadhila za mwenyezi mungu tupo pamoja kisha katika ujumbe wake aliandika na ujumbe huu ulikuwa kwa ajili ajili ya ya ya ni mwenye bahati nimeona maendeleo sana huduma ya islam kila wiki tunaweza kumsikiliza halifa mtukufu na kwa kufuata na saha zake tunaweza kupata ufaulu wa dunia na ahera na katika mwisho wa ujumbe wake aliandika mimi nafanya dua mola wangu waondoe vizuizi vyote vinaopatikana katika ushindi wa islam na ufanye jumuia yetu iwe picha halisi ya islam na sisi tuweze kurekebisha hali ya watu wengine pia anasema hivi ya ya juhudi kwa ajili kuwajumuisha halyawau wote hasusan wanajumuia wapya mtoto wake bwana umar shahid ambaye mwenyewe pia ni mwenyekiti wa jumaath anasema wazazi wangu walikuwa wanajeshi wa kulinda islam mama yangu alikuwa alikuandikia barua bila y kukosa na, alikuwa akinikumbusha mimi pia kwamba mimi ni kuandikia barua kisha anasema niombee mimi na watoto wangu tuweze kufuata niayo za mama yetu na anasema baada ya kufariki kwa mamaangu jinsi watu walikuja kwa ajili ya rambirambi na jinsi walisifu mimi nilikuwa sitegemei watafanya hivi yaani wao wamesifu sana mama yangu manamke mwingine anasema kwamba baada ya kuslimbu, bi bsir alia aliishi maisha mzuri sana wakati alipokuwa katibu watalim, wa taalimu wanajumuia wote walikuwa wakifanya juhudi ili washiriki katika mtihani alikuwa mkubwa sana kuliko mimi lakini alikuwa akishirikiana nami wakati wote alipokuwa akiulizwa swali yeye alikuwa akijibu vizuri na alikuwa akitoa majibu sawa na mafundisho ya islam yeye alijenga mahusiano mazuri na mwenyezi mungu na watu walikuwa wakibutika kwake kwa sababu ya hali yake hii kisha sister jamila hamad ni mwanajumuia mwingine huyu pia ni mwanajumuia mwenyeji wa marekani anasema marehemu alikuwa akiniambia alikuwa akinipenda sana anasema mama yangu alipofariki aliniandikia barua alikuwa manamke mwenye sifa za malaika tulipkua tk tulipokuwa tukihitaji msaada wake yeye alikuwa akitusaidia na alikuwa akitusii kwamba tunatakiwa tumpende halifa wetu na jumuiya yetu hii ndiyo ni njia ya ufaulu mimi nilikuwa nikimwona alikuwa alikuwa akimpenda mwenyezi mungu sana siku moja nikamuuliza kwamba je unaogopa kutoka kifo anasema kwamba mimi sina haufu kwa sababu hatimaye tutaenda kumwona mwenyezi mungu yeye alikuwa na elimu sana ya jumuiya na maisha yake yote aliendelea kuwahubiri wengine rashid ahmad ni mwanajumuiya mwingine yeye anasema kwamba marehemu alikuwa akifuata mafundisho yote ya islam na alikuwa akiwasi wengine pia wafuate mafundisho ya islam katika kila harakati zake tulishuhudia mapenzi ya mungu mimi niliwahi kukaa nyumbani kwake mara kwa mara tulikuwa tukisali swala pamoja ntulikuwa tukisoma qurani tukufu pamoja na baadaye ye alikuwa akinionyesha barua alizopokea kutoka kwa halifa na alikuwa akipenda halifa kiasi hiki kwamba athani yake inaonekana katika shari, ya, shari lake na katika vitabu vyake yeye alipokuwa mgonjwa yeye hakuleta malalamiko bali alikuwa akieleza hehsani za mwenyezi mungu sister aziza ni mwanamke mwingine ambaye ni mke wa ilhaji rashid huyu anasema kuhusu marehemu kwamba sister alia alikuwa picha halisi ya laf hetrf alikuwa akiishi ali katika mji mwingine lakini yeye alikuwa rafiki mzuri mama yangu hata mama yangu alipofariki yeye hakuacha urafiki huu yeye alikuwa akiniandikia barua nilipokuwa nikionyesha udhaifu katika kazi kkatika shughuli zangu flet saba ni lajina mwingine min, anasema kwamba elu m t ilikuja marekani wakati ule nilijua kuhusu aliyesahabu mrii wangu ulikuwa miaka nane nilimkuta marehemu alikuwa mwanamke mzuri sana mwenye holka njema alikuwa akipenda sana uhalifa alikuwa akinielezea barua zake alizomwandikia halifa wa pili alikuwa mwanamke mwenye dini sana alikuwa na umri wa miaka m 1 lakini alikuwa akishiriki jalsa salana na mwenendo wake ni mfano mzuri kwa ajili yetu mwenyezi mungu aiweke roho ya marehemu pema na mungu awajalie watoto wake wa pia wapate na shauku sawa na marehemu <coughs> الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له وَمَنْ يضل فلا هادي لَهُ وَنَشْهَدُ ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده اللَّهِ عباد اللَّهُ رحمكم اللَّهَ يَعْمُرُ ان الله وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم Allo the crew, no