Да. No. No. عباد <applause> الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد ما دار الله ايها على السلام حيا على السلام حيا على الفلا هيا على الفلاح i'm <laughs> rahmanrahim alifa mtukufu aytala bn sl aziz anasemelea mimi nitaeleza kuhusu hazrat amir bin fuhera na maelezo yake ni ndefo sana yanaepatikana katika historia ya islam kwa sababu alijitolea sana atik katika islam na matukio haya yaliyotokea ni muhimu kiasiki kwamba niilazima nieleze maelezo yake vizuri lakabu yake ilikuwa abu amir na alikuwa katika kabila adhil na alikuwa mtumwa wa tufal bin abdullah na huyu pia alikuwa mufrika na tufel alikuwa ndugu harat aisha kutoka kwa mama na amer alikuwa harat amer alikuwa miongoni mwa wale waliotangulia kusilimu kabla mtume seaselma aliingia katika dare ya arkam hadrat amer alikuwa amesha silimu Na alikuwa akiangalia mbuzi ya hazrat abubakar razillahu taala anhu alipo silimu alisumbuliwa sana kutoka kwa makafiri kishabakar raiautaalanhu alimnunua kisha baada ya kununua alimwacha huru wakati mtume sallaalwal wasalam na abubakar walipokuwa na hama kutoka maka na walipokuwa katika pango la sor haaamir alikuwa akiangalia mbuzi haabubakar alimwambia jioni utuletee mbuzi hawa na sawa na maelekezo haya jioni alikuwa akipeleka mbuzi karibu na pango la thor na mtume salahllah a salam na abubakar walikuwa wakikamua maziwa ya mbuzi abubakar alipokuwa akimfuata mtume muhammad salawl wasalam harat amir fuhera alikuwa akiwafuata ili, ili aweze kufuta nishani ya nyayo za haa na umar ili wakafiri wasiweze kuwafuata mtume saasalamabubakar walipotoka katika pango la thor na walipoelekea madina wakati yule amir bin fuhera pia alihama pamoja nao abu bakar alimkalisha nyuma yake na yule alikuwa alikuwa naonyesha njia alikuwa mtu kutoka katika banu adhil mtume saaa salam alipohamia madina alifanya dugu katika amir bin fuhera na haris bin aus hadrat amir bin fuhera alishiriki katika bathri na vita ya ohod na wakati wa tukio la mbere mauna katika umri wa miaka arobaini ali katika njia ya allah harat abubakar kabla ya kuhama kwake aliacha huru watuma saba na hawa watuma walikuwa meselimuna walikuwa nateswa mmoja wa alikuwa harat belal na mwingine alikuwa amir bin fuhera kwa kueleza tukio la kuhama kwa mtume mtumi muhamad salaualaali wasalam hadrate aisha radillahutlana anasimulia siku moja tulikuwa tumekaa katika nyumba ya hadrat abbakar radillautlanu mchana yani tulikua tumekaa mchana katika nyumba ya abubakar mtu moja akamambia abubakar kwamba mtumi muhamad salaulwaali wasalam anakuja nyumbani kwako mtume sala salam alikuja wakati ambamo kwa kawaida alikuwa haji kwetu harat abubakar akasema mtume saa sallam alipofikahaaabubakar akasema kwamba wallahi ikiwa umekuja wakati huu lazima utakuwa na kazi muhimu sana kwa sababu kwa kawaida huji kwa wakati huu mtume salala alali wa salam alipofika nyumbani aaabubakr akapiga hodi na haa abubakr akamruhusu mtume sa salama akaingia ndani mtume saa salam akamwambia haa abubakr kwamba yeyote ambaye amekaa karibu nawe atoke katika chumba haa abubar akasema kwamba wazazi wangu wawe wajitolee kwako kwa kwa, huyu ambaye amekaa ni watu wa wanyumbani ya yaani umeruman harat aisha kwa hio haina wasiwasi ikiwa wasi, wanakaa kubaki hapa mtume sah akasema mimi nimepewa ruhusa ya kuhama ktukamaka harata abubakara akasema ya rasulllah tafadhali unichukue mimi pia pamoja nawe mtume salau akasema bila shaka wewe pia utaenda pamoja nami kisha hadrata abubakar radialahu taal anhu akasema wazazi wangu wajitolee kwako ikiwa unataka mimi pia niende pamoja nawe basi tafadhali chukua ngamia yangu moja mtume sasma akasema ni sawa lakini mimi nitanunua ngamia yako haa aisha akasema kwamba kwa sisi tukatayarisha mizigo ya hawa wote wawili na tukawapatia chakula na tukawafungia chakula kitambaa cha shungi lake na akafunga chakula na kwa sababu ya hiyi alikuwa naitwa za turrika baadaye mtume salallahu alah walihi wa sallam wakati mzigo yake ilipokuwa tayari yeye ye na abubakara wakaenda katika pango la sorna akaendelea kukaa siku tatu hb hadrat amir fuhera alikuwa akienda katika pango asubuhi na jioni alikuwa akirudi yaani yeye alikuwa akirudi asubuhi sana ili watu wamaka wasiweze kujua kwamba anaenda wapi amir bin fuhera alikuwa akileva vizuri njama ya makafiri na wakati wa jioni yeye alikuwa akienda katika pango la thor na alikuwa akiwambia mtume saa salam na haat abubakar kuhusu njama ya wale makafiri walikuwa wakiishi katika makka amr bin fuhera alikuwa akiangalia mbuzi ya abubakar na jioni alikuwa akileta mbuzi moja mtume saala salem na abubakar walikuwa wakikamua mbuzi na walikuwa wakinywa maziwa amir bin fuhera katika mwisho wa usiku alikuwa akienda katika ngome na alikuwa akiita mbuzi na alikuwa aliendelea kufanya siku tatu hivi mtume salallahu al walihi wasalam na aat abubakar wakamchukua mtu mmoja katika banu adhil kwa ajili ya kuonyesha njia na huyu mtu alikuwa mahiri wa kuonyesha njia mtume sala llahu alh waalii wa salam na taubakar rajiala taala anhu ali walimteg huyu ingawa alikuwa mkafiri yule mtu kutoka, alikuwa kutoka katika banu adil lakini alikuwa mtu mwaminifu kwa hiyo mtume kwaiyo mtu mesasalam na abubakar awote wakampati angamiya na akaambiwa kwamba baada ya siku tatu yeye alete tena aletetena hawa wote wawili karibu na pango la thoor amirbin bin hera na yule mtu ambaye alichukuliwa kwa ajili ya kuonyesha njia wote wawili wakaleta waka ngamia na wakaleta karibu na mpangwa ambamo mtume saaa sallam na abubakar walikwepo suraka bin malik bin josham alikuwa akisema kwetu walikuja wakilishi wa makafari na wakaanza kuweka thamani ya mtume muhamad sal na abubakar na wakasema yeyote atakayewaua waua hawa wote wawili atapewa thamani kiasi hiki mimi nilikuwa nimekaa katika hafla ya banu madlij, katika hali mtu mmoja akaja na sisi tulikuwa atapewathamakaaflaaammume muhaad saa salam naabubakraautalanwakati ule mtu mmoja akaja katika hafla yetu na yeye akakaa karibu nasiri sisi tulikuwa tumekaa katika hafla yule mtu akasema suraka sasa hivi mimi nimeona karibu na bahari kiwuli fulani na watu fulani na mimi naamini kwamba huyu ambaye nilimuona ni alikuwa mtume muhammad na mwenzake suraka akasema nje umemtambua kwamba ye kweli ni huyu ni mtume muhammad saa sallam mimi naona kwamba yule alikua si mtume muhammad bali uliwahi kuona mtu fulani na fulani ambao walitoka hapa yaani yeye hakukubali aliyosema soraka alikuwa na tamaa ya kupata fedha thamani iliyowekwa kwa ajili ya kumkamata mtume muhammad muhamad saaan abubakar soraka anasema baada ya kidogo mimi nikanuka nikaenda yumbani kwangu na nikamwambia mtumishi wangu kwamba tafadhali utayarishe farasi yangu na usubiri mimi nitakuja na mimi nikashika mkuki wangu na kwa upande wa nyuma ya nyumba yangu mimi nikatoka na mimi nikafika kkaribu na farasi yangu ambaye alitayarishwa kwa ajili ya safari yangu na mimi nikapanda juu ya farasi Ni mimi nikapanda juu ya farasi kwa kuutumia mkuki wangu kwa kuegemea mkuki wangu nikaendesha farasi yangu na nikamkimbiza na farasi akaanza kukimbia wakati farasi yangu alipofika karibu na mtume muhamad salllahu alwalih wasallam wa wakati ule farasi yangu akaanguka na mimi nikaanguka chini mimi nikasimama nika tena na nikajitayarisha tena na nikatoa mshale moja na mimi nikapiga ramli na nikapiga ramli kwamba huenda mimi nitaweza kuwadhuru hawaawili au sitaweza kuwadhuru hawa wawili kai nilippiga ramli basi mimi nikakuta kitu ambacho nilikuwa sikipendi kipendi yani ramli ilikuwa kinyume na uamuzi wangu yani mimi siwezi kuwadhuru ha wote wawili akasema mimi nikapanda tena farasi yangu na tena nikawafuata mtume muhamad aasalam na abubakar railau taalanhu na farasi alikuwa anakimbia sana na mimi nilikuwa karibu na mtume muhamad salawalwasalam kiasi hiki kwamba nilimsikia mtume saa alikuwa anasoma kurani tukufu mtume salsalma alikuwa haoni kushoto na kulia abubakra alikuwa anaona mara kwa mara nyuma kwa hiyo ngamia yangu tena mguu wake wawili wa mbili miguu yake miwili ya mbele ikazama katika ardhi na mimi nikaanguka tena mimi tena nikatayarisha farasi yangu na nikajaribu kukuendesha farasi na kukimbiza farasi alikuwa hatoki katika ardhi yani miguu ilikuwa imeenda ndani ya ardhi mimi nilipotaka kumkimbiza farathi akatoa miguu yake nje kiasi hiki kwamba vumbi ilienea sana katika eneo lile baadae tena mimi nikapiga ramli kwamba huenda mimi nitaweza kuwakamata au sitaweza kwa hiyo nilipopiga ramli ikaja matokeo yalikuwa kinyume nao uamuzi wa wangu kwamba mimi sitaweza kumkamata mtume salallahu ali wa alihi wa hali hii ilipotokea mimi nikawaita mtume salau salam na abubakar na nikamwita mtume sala wa salam na nikasema kwamba wewe upo katika amani usiwe na wasiwasi mimi sitakudhuru mimi sina nia mbaya sasa mimi siwezi sitaweza kukudhuru anasema mi kisha nikapanda juu ya farathi yangu na nikaja karibu na mtume muhammad salllau alwaal wa sallam yaani wakati nia yake ilipokuwa safi basi farathi yake ya pia alianza kutembea anasema vizuizi vilivyopatikana katika safari hii mimi nilikuwa na imani kwamba mtume muhammad wa salam lazima atakubaliwa nwauwatu watampokea na mimi nilipofika karibu na mtume nikasema kwamba watu wameweka thamani kwa ajili ya kuukukukumata wewe na mimi nilikuja kukukumata na yeye akaeleza kuhusu njama ya makafiri na kisha baadaye mimi nikampatia mtume muhamad sallaalwlwasalam vifaa vyote ilikuwa vininavyo yani chakula na vifaa vingine lakini mtume saa salam hakupokea chakula wala vifaa vingine kutoka kwangu wala yeye hakuniomba kitu chochote kingine isipokuwa hii tu mtume walam alisema maneno haya tu kwamba usieleze kuhusu safari yetu usimwambie mtu yeyote kuhusu safari yetu kwamba tunaelekea wapi kwa njia gani sisi tunaelekea madina anasema mimi nikamwomba mtume sallahu aliwal wasalam wa tafadhali uniandikie uh, maandiko ya amani kwa ajili yangu mtume soasema akamwambia amir bin fuhera afawyu bnfuhra pia alikuwa anasafiri pamoja na mtume salallaualwal wasalam na alikuwa ameachwa huru kwa mtume soasema alipomwambia amwandikie yeye akaandika juu जू अंगोजी की शमटुमसम आकान डोका इब्न शाहम उर्वाबिन जुबैर अली नियमिया जियाानी अली कूठान जुबैर अम्बा अलिकुआनारूडोका सीर बुफैयाबिया शाराजरत जुबैर आकामगी शमटुम मोहम्मद बकर यऊपे nawatu madina huko walipata taarifa kwamba mtume saaa salam ameshatoka kutoka maka na anahamia madina kwa hiyo kila asubuhi wale watu wa madina walikuwa wakienda sehemu fulani kule walikuwa wakimsubiri mtume saa na walikuwa wakisubiri mpaka mchana na wakati wa joto kwa sababu ya joto kali ya mchana walikuwa wakirudi madina tena na walikuwa wanamsubiri mtume salalahu alih walii wasallam kwamba siku gani atafika madina anasema siku moja waliporudi madina baada wa ya kumsubiri mtume salallahu alih walih wasallam myahudi moja alipanda juu ya mlima moja yeye akamwona mtume salah sallam na wenzake ambao walikuwa wamewaa mawasi nyeupe na yeye alipoona walikuwa mbali sana walipokuja karibu wa, akagundua kwamba huyu ni mtume muhammad saa salam yule myahudi akasema kwa sauti ya juu e wa namsubiri kwa muda mrefu sana kwa sababu yule myahudi pia alikuwa wa islamu, wanamsubiri mtume saau salam kwa yu, kwa sauti ya juu, huyu, kiongozi wenu amekuja ioasma a sautiausangazowale waislamu wakandoka na wakaenda nji ya madina mtume salallahu alah walihi wa salam alifika katika mtaa wa bani amr bin of na alipofika kule ilikuwa jumatatu na ilikuwa mwezi wa rabiul awal hadhubakara akasimama kwa ajili ya kukutana na watu mtume sala salama aliendelea kukaa kimya migoni wa ansar wale watu ambao walikua hawakumwona mtmi muhamad aawalmaansakajawakaanzakumsalimiammwa alipuka kumuda mrefu kule jua lilienda upande wa mtumi waabubakar akaja na akaweka kiuli juu ya mtume muhamad ala wakatule walemaansar wakagundua kamba mtmi muhamad aahuyu amba ameka kwa hiyo mtume mhamad sawaslam katika mtaa wa mr beof alikaa siku kumi alijenga msikiti moja ambao msingi wake uliweka juu ya uchamungu mtume saaslam aliswali swala pale kisha baadae mtume saslam akapanda juu ya ngamia yake na watu wakaanza kutembea pamoja na ngamia yake na ngamia alikaa mahali ambapo siku hizi ni masjid masjinabw siku zile waislamu kadhaa walikuwa wakiswali swala pale na sehemu ilikuwa sehemu ya suheil bin sahal ambapo alikuwa akikausha tende yani alikuwa akikausha tende baada ya kuvuna wakati ngamia yake alipokaa pale mtume salalahu alah wa alih wa akasema ikiwa e mwenyezi mungu akitaka sisi tutakaa hapa katika sehemu hii kisha mtume salaha sallama akawaita wale vijana wawili ambao walikuwa wakimiliki sehemu ile na akawauliza thamani ya sehemu ile ni kiasi gani wale ili mtume saslam ajenge msikiti wale vijana wakasema wa kwamba mtume sa salam sisi hatuhitaji thamani bali tunakupatia bure mtume saa akasema mimi, mimi sitachukua bure kiwanja hiki kutoka kwenu bali mimi nitanunua kwa hiyo mtume sa akanunua kile kiwanja kisha akajenga msikiti mtume salh llahu lh walih wa sallam ya ujenzi a miskiti aliku akibeba matufali wakati mtume sesem alipoku ana beba matufali akisema akisema hazalhimalo la himala khebar haza abarro rabana wadhar mzigo huu si sawana mzigo wa khebar e mola wetu mzigo huu ni munye baraka sana vile vile aliku akisema alahuma ina ajra اجر الاخره وارحم الانصار والمهاجره اي مولا وانغو اجيرا مويماني الآخرة واخره ورهيم ما انصارنا والي مهاجرين حضور انس ما روايه هي بيني ابو بخاري حضره مسلمه رضي الله تعالى عنه بي اميلزا تكيو هيلي لا قمتم قامت محمد صلى الله عليه وسلم hazrat musleh mad ameeleza kwa njia ingine kamimi nitaeleza maelezo haya piaalielezaa na mtume muhamad saaa w salam haratbakr raiallau talaanuhaaalini haatu amba walibaki katika maa wakatiataaataangoziwa maka, wakati watu maka puhuna, wa wakajuuika tena nawakaamua kwamba sasa sisi ni vizuri tumue mtume muhamad sala llahu alih walihi wa sallam lakini kwampango na walipanga tarehe kwa ajili ya kumua mtume muhamad salah wa salam na siku ileile yey alipata amri ya kuhama kutoka maka wakati wale makafiri walipojumuika karibu na nyumba yake kwa ajili ya kumua usiku ule ule mtume muhaad saa salam alipata a aama aosikulelamhamadaa alamhysi mtume muhammad bali ni mtu mingine kwa hiyo badala ya kumshambulia mtume saaa salam wao wakaanza kujitenga na kujificha ili isije huyu ni mtu mwingine na atamwarifu mtume mama mamasasa kwamba sisi tumejumuika hapa karibu na nyumba yake kwa ajili akumua, kwayo, hii, hi, ya kumuua kwa kwa hiyo sababu baada ya ya mtume kujificha kabla usiku alimwambia abubakar kwamba wote wawili wakahama kutoka maka na katika maali kama tatu ne kutoka maka walificha katika pango la thoor watu wa makka walipopata habari hii kwamba mtume muhamad sallaalwal wasalam wa ameshahama wa kutoka makka basi wao wakatayarisha jeshi na watu kadhaa na wakawafuata na wakamchukua mtu mmoja ambaye alikuwa hodari wa kugundua alama ya miguu yule mtu alifika karibu na mlima wa thor ambapo mtume sa alikuwa ameficha pamoja na amejificha pamoja na abubakar yule mtu akasema mtume wa mhamad sa salam ni hapa katika mlima huu a pano huu a yeye amana oi ausikia sauti habubakar akaaa haufu na yeye akamwambia mtume w muhamad saau sallam kwa sauti ya chini kwamba maadui wamefika hapa karibu nasi na hivi karibuni wataingia katika pango hili mtume saa salam akasema la tahdzanina llaha ewe abubakar na wasiwasi usihuzunike mwenyezi mungu yupa pamoja nasi abubakar akasema ewe rsul mtume muhamad saaual waliwa salam mimi siogopi kuhusu nafsi yangu kwa sababu mimi ne mtu waawaida mimi nikiwawa ni kiwawa, mimi mtu moja to mbaatawawa ya rsulullah mimi nagopa kuhusu nafsi yako nagopa kuhusu maisha yako ikiwa wewe unauawa basi katika hali hii dini itafutwa katika dunia hii mtume sa salama akasema aka usijali sisi hapo si wawili tu bali mungu ni mtatu ambaye yupo pamoja nasi sasa wakati ulifika mwenyezi mungu asambaze islam na awaangamize watu wa makka kwa hiyo mwenyezi mungu aliweka pazia katika macho ya maka na wakaanza kuhoji yule mtu ambaye aliajiriwa na nawakamwambia kwa, kwamba je unasema alif, ameficha amejificha hapa katika pango hili ni pango hili ni zamani sana hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kuingia ndani yake na wale watu badala ya kuangalia tezama katika pango lile wale watu wakarudi kwahmtume sa salam siku mbili waliendelea kukaa pale katika pango lile kisha sawa na mpango ngamia yake alilekwa, aliletwa mtume sa alipanda juu yake pamoja na wenzake na wale wali wa wa alikuwa mtume muhammad saa wa sal am na hasrat wabakra radiallahu taala anhu na mtumishi wake amr bin fuhera na wiliwile mtu mwingine alikuwa aliajiriwa kwa ajili ya kunyesha njia mtume sa salama wakati wakaondoka akageusuuakageuza uhuso wake upande wa maka ambapo mababu zake walikuwa wakiishi katika mji ule tangu harati ismaili alahssalatu wassalam mtume salaa salam kwa kuangalia ka kuona maka akasema ewe kijiji cha maka wewe ni mpendwa kwangu sana kuliko vijiji vyote lakini wenyeji wako hawani ruhusu niishi katika ndani yako wakati ule harat abubakar akasema kwamba hawa watu wamefukuza nabii wao lazima hawa watu wataangamia kwa sababu ya kumfukuza nabii wao wakati wale maka watu wa makka walipshindu kumtafuta mtume sala wa sallam wakatangaza mtu yeyote atakayemtafuta mtume muhammad na abubakar basi yeyi atapata ngamiya mia moja kama ni zawadi ala me a mpaka akamkuta yeye palipogundua ye, kwamba wale wawili wanaoenda mbele yake ni mtume muhammad saah a salam na mwenzake yeye akaanza kuwafuata lakini farasi yake akaanguka lakini huyu suraka baadaye baadaye alisilimu na baada ya kusilimu ali alieleza tukio hili vizuri huzuri, huzuri eleza, wa wali, muslimod, anasema tukio hili nimeshawahi kueleza hapo awali kishamlem anasema wakatiaar ben fohera alipo mwandikia mandiko suraka bin mali wakati ule suraka alipokuwa anarudi makka aeaunolia mtume muhamad sal laualih waalih wasallam hali ya suraka bin malik yani alimfunolia mtumi muhamad sal llahu alih wasallam kuhusu hali ya suraka eta siku za osoni wakati ule mtumi sal lahualih waalih akasema ewe suraka hali yako itakuwaje wakati utakapowa bangali ya mfalme wa sura wa sura, kisra suraka akasema je mtume sala llahu alih wa alih wa salam nitawaa bangali ya mfalme wa iran mtume saa salama akasema ndio bishara hi mtume salaa salama ilitimia baada miaka kumi na sita suraka pia alisilimu alihamia madina baada ya kufariki kwa mtume muhammad saaa salam abubakar akawa halifa na omar akawa khalifa na watu wa iran wakaanza kuwashambulia waislamu lakini badala ya kuwangamiza waislamu wao wenyewe walijiangamia walijiangamiza yani wenyewe waliangamia wao walikuwa na nia ya kuangamiza waislamu lakini wenyewe waliangamia kwa hiyo wakati mahali yao ilipopatikana katika mali yao ilikuwa bangali ya mfalme ambayo mfalme alikuwa akiwa suraka bin malik akawambia waislamu tukio hili kuhusu mabangali na alisema mtume muhammad sal llahu alih waalih wa sallam alimwambia kwamba suraka hali yako etakuwaja ya, wakati utakapowaa ba, mabangali ya suraka wakati adat umar alipopewa mali ya hawa irani yeiye akaona mabangali yaya kisra yani mfalme wa kisra kwa hiyo hadrat suraka bin malek akakumbuka tukio lote na yeye akakumbuka kamba hali ya mtume muhamad saa wakati ilikuwaja wakati alipokuwa akati aliaana yeye kwamba alikuwa afaamme mtume saa salam kwa ajili ya kumua ili yeye alete maita yake mbele ya makafiri na apate angamia ya mia wakati ule mtume alimwambia we suraka hali yako itakuwaja wakati utakapowaa banaimabangali ya kisra basi bishara hii ilikuwa kubwa sana na mtume muhammad sa alipewa habari ya ghaibu harat umar radiallahu tal anhu alipona mabangali ya kisra basi yeye akakumbuka tukio lote lilitokea kwa akasema mwiteni suraka akaitwa harat umar akamambia kwamba avae mabangali ya kisra suraka akasema kwamba ewe halifa wa mtume muhammad sal la wa salam wanaumi hawaruhusiwi kuwaa dahabu a akasema n aaruhusii kuwaa ahabu ai haaruhusiwi kuwa Uh, dhahabu lakini si kuhusu tukio hili kwa sababu mwenyezimungu alimwonyesha mtume muhammad sal llah ala walih wa salam kwamba unawaa mabangali ya dhahabu unalazimika kukuwaa mabangali pengine mimi nitakuadhibu lazima utimize bishara hii suraka aliuliza swali hili kwa sababu ya sheria pengine mwenyewe alikuwa nataka awae mabangali kwa hiyo suraka akawaa mabangali kwa hiyo waislamu wote walikwepo pale waliona bishara hii ilitimia kweli kweli katika riwaya ingine imeelezwa kwamba mtume muhammad salllahalih wa salam maneno haya kwamba suraka hali yako itakuwaja wakati utakapowa mabangeli yeye hakusema maneno haya wakati alipokanahama toka makabali alisema katika safari ngine waaiabfuhaalioama maina ulemaaufika pule akawa mgonjwa mtume salaalwali wa mtume, salam akafanyadua kwa sababumambu yake akaonaaa आमर बीन फुहरा आयशा डेजु आयशाली अल्लाह आन हो। आका सोम shari hili katika luga ya kiarabu maana yaken hi kwamba kila mtu ambaye anaamka asubuyuani kwake anasema subauknakuakariu saayeanaa aikashaaa akamuliza haliamr ben fuhera amr ben fuhera akasoma shair hili ini wajattu mat kabla zoki in ljabana hatfuhu min faukehi yaani bila shaka mimi mimi nimepata mauti kabla yakuonja ladha yake mwoga anapata mauti ghafla lakini mshujaa anakuwa tayari kwa ajili ya kupata mauti kwa hiyo yeye hajali kisha aisha akamuliza hali ya belal hadha belal akasoma sheri hili ya laita sheri na lela lao mimi lao ningejua kwamba nitalala nita, makka na karibu nami etakuwa nyasi ya makka kisha aisha akamjia mtume salallahu alh walihi wa sallam na mtmyeye akamwambia mtume salaaau salam kuhusu kauli hawa wote watatu kwamba abubakara amesema hivi amr bn fuhara amesema hivi kisha mtume salau salam akaona upande wa bingun akasema dua hii akafanya dua hii maana yake maana yake ni hii kwamba e hey mola wangu ufanye madina mpendwa kwa ajili yetu kama ulifanya maka mpendwa kwa ajili yetu au umfanye kuwa mpendwa zaidi kuliko maka e mola uweke baraka katika saa namudh yani katika vipimo hivi vya kupima vile vile ufanya madina iwe sehemu ku afya njema na homa uondoe na itoke katika mji wa madina harat amir bin fuhara ali hwawa katika tukio la bere mauna wakati wahawa masoaba walepo huwawa katika bere mauna umr bin omaia alipokamata amr bin tufel akauliza huyuni nani amr bin omaia akasema hujuni amr bin fuhera amr bin fel akasema mimi limona ar b fuhe wakati alipokuwa ameuawa tayari yeye amepelekwa huko binguni hata mimi sasa hivi inamwona kwamba yeye yupo katikati ya bingu na ardhi kisha baadaye alirushwa tena ardhini mtume sala u salam alipata taarifa yake mtume saa sallam akawambia masahaba kwamba hawa masahaba wameuawa wa. na mtume sallah alwalh wa salam akasema kwamba wenzetu wameuawa na wamefanya dhua kwamba e eh, mola wetu wambia wenzetu kwamba sisi tumewawa na sisi tuporadhi pamoja na ridha yako huzur anasema riwaya hi pia ni ya Huzura, nasema, rwaya, hipia, niya, niya, bukhari harat amir bin fuhera aliwawa na nani kusu hii ni ikhtilafu wengine wanasema amr bin tufal alimua yule ambaye alieleza tukio hili sasa hivi niliyoeleza wakati alikuwa mdui wengine wanasema jabar bin salmi ni yule ambaye aliyemua haa amer bin fuera kwa vyovyote wakati wa bere mauna amer bin fuera aliuwawa ali kwa kueleza tukie la kuwawa kwake anasema sasa angalieni islam haikupata ushindi kwa kutumia upanga bali islam ilipata ushindi kwa sababu ya mafundio yake mazuri yalikuwa yakileta athari juu ya mioyo na vilevile vile yalikuwa yakileta hulka njema sahabi moja anasema mimi nilisilimu na kusilimu kwangu sababu yake ilikuwa hii kwamba mimi nilikuwa mgeni katika taifa lililowaua masohaba saabini wa mtume muhammad sallaawal wa, wa salam wale masohaba walipouawa na hawa maadui wengine wakapanda juu ya mlima wengine wakabaki nyum chini maadui walikuwa wengi na waislam walikuwa wachache na walikuwa hawana silaha na walikuwa hawana silaha ya aina yoyote kwa hiyo wale maadui wakawaua wale wote hatimaye aliboja tu aliyekuwa pamoja na asabmmuhamad saaa sallam alipohama kutoka makana alikuwa mtuma wa abubakar na jina lake ni amr bin fuhera watu wengi wakamkomata na mtu mmoja akampiga kwa kutumia mkuki na wakati alipopigwa na mkuki akasema fusto berabilkabate kiapo cha kaba kwamba mimi nimepata ufaulu nimefuzu mimi nilisikia maneno yake haya na kwa kusikia maneno yake haya mimi nikasilimu wakati aliposema maneno haya mimi nilishangaa kwamba huyu ni mtu wa aina gani yuko mbali katika jamaa zake watoto wake familia yake na naamepata shidahi kubwa sana na amepigwa, mkuki, amepigwa na mkuki na wakati wa kufa kwake ikiwa amesema maneno amesema maneno haya kwamba kwamba yani, ni chakaba, kwa mimi nimefaulu je huyu mtu wazimu, nikawauliza watu aya amb huyu amesema maneno haya wakasema kwamba wewe hujui kwamba hawa waislam kweli niaa ni ni wazimu na wao wanapoawa katika njia ya mungu wanasema wafaulu wamefuzu anasema kwa kusikia maneno haya ya wale watu nilipata athari kiasi hiki kwamba mimi nikirudi mimi nitafanya utafiti kuhusu dini hawa watu kwa hiyo mimi nikafika madina na baada kufika madina wanasema mtu mmoja anapigwa na silaha na wakati wa kufa kwake anasema fusto berabil kaba yule sahaba alipata athari kiasi hiki kwa kusikia maneno yake kwamba wakati alipokuwa akieleza tukio hili wakati alipokuwa akisema fusto berabil kaba kwa sababu ya haufu ya tukio hile alikuwa akianza kutetemeka na alikuwa anaanza na, na yeye anasema kwamba islam ilienea kwa sababu ya sifa zake si kwa sababu ya kutumia silaha hazur anasema inasema hii pia kwamba wakati amer bin fuhar alipo uwawa alisema fusto berabil kaba na fusto walla ani alisema maneno haya mawili wakati katika ya allah na masoaba wengine pia walisema maneno ya aina hi musl raillau taalanhu anasema kutoka kwa historia sisi tunajua kwamba masohaba walikuwa wakishiriki katika wita hali walikuwa wanajua kwamba watauawa na walikuwa wakisikia raha na furaha na walipokuwa wakipata mateso yoyote walikuwa hawaoni kwamba ni mateso bali walikuwa wakiona kwamba ni raha kwa hiyo matukio ya aina hii yanapatikana chungu mzima katika historia kuhusu maswahaba hawa kwamba wao walikuwa wakiamini kwamba wakiuawa katika njia ya mwenyezi mungu ni raha kwao masoaba kadhaa waliotumwa harambin milhan alienda upande wa kabila moja masaba wengine wakabaki nyuma wakati walipoanza kufanya mahubiri mtu mmoja akamshambulia haram milhan na wakati alipoanguka chini akasema allahu akbar fusto berabil kaaba yani nakula kiapo kwa jina la mwenyezi mungu kwamba mimi nimefuzu kisha yeye alipoanguka wale makafiri wakawashambulia masoaba wengine wakati ule amer bin fuhera ambaye alikuwa pamoja na mtume muhamad saa salam alipohama kutoka maka kuhusu yeye habari inapatikana kwamba yule aliyemuua amer bin fuhera yule yule aliemua baada ya kusilimu alikuwa anasema kwamba wakati mimi nilipomuua amer bin fuhera alisema fusto berablkaba yani mimi nimefuzu matukio haya yanaonyesha kwamba kuwawa kwao ilikuwa raha kwao na walikuwa wakisikia raha hazuru anasema kwamba hawa ni wenye bahati nzuri hasusan amir bn fuhera ambaye alipata nafasi ya kuhama pamoja na, s. S. S. na ku mtume muhamad salawu salam na alipata nafasi ya kumhudumia mtume sallahalhwaal wa salam kisha katika pango la thor wakati mtume sala alikuwa amekaa amrbfahara alipata nafasi ya kumpelekea chakula na kumpelekea mbuzi ili mtume muhamad salllaualh walh wa salam anywe maziwa ya mbuzi kwa hiyo siku tatu aliendelea kupeleka mbuzi pale ili mtume saala alma aendelee kukamua na kunywa maziwa vile alipata nafasi hii pia kwamba alimwandikia suraka maandiko sawa na amri ta ya mtume sallahu alu alih wa salam na mtume sallahu alalih wa salam vilevili alipata taarifa ya kuwawa kwake il hali alikuwa mbali kutoka kwake kwa iu huyu alikuwa sahabi ambaye alionyesha utii kila wakati mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja yake amin ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر