السلام عليكم ورحمه الله ibiarahmarahim kufalaziz anasema leo mimi nitaendelea na madha ile ile ya kueleza kuhusu maisha ya masahaba wa mtume muhamad sal walioshiriki katika vita ya badhri na saaba wa kwanza ni haret tufel bin hars alikuwa katika kuresh baba yake alikuwa anaitwasla mama alikuwa alikoanayita sukaala wakati alipohamia madina mtume muhamad sall llahu alah walah wa sallam wa monzibir muhammad na katiqkarawayi ngine ni kwamba yeye ali kuwa ama faywa kuwa dug wa safwan hadrat tofal pamoja na ndugu zake harat abu ubada na husain ali shariki katika vita ya badri na vilevile ali shariki katika vita ya ohod na khandak na vilevile katika vita yote ali sheriki pamoja na mtume muhammad sal ahul wlih wasallam na ali fariki katika hijria kumi katika umri ya miaka tsabini n sahaba wa pili na sulam bin amr al ansari mama yake alikuwa naitwa me sulam na alikuwa katika famili ya khazraj na katika famili na kabila la banu khazraj yeye ye, katika akba ali isilimu pamoja na watu sabinin alishiriki katika badri na ohod na katika wita ya ohod ali uwawa katika njia ya allah na wakati alipo shiriki katika wita ya ohod pamoja na alikuwa mtuma wake antrapia na sahaba mwingine ni sulaim bin ansari yeye pia alikuwa katika kabila la khazraj kuhusu yeye inasemwa inaelezwa kwamba alikuwa mtumwa wa family ya banudinar na vilevile inasemwa kwamba yeye ni ndugu wa zihak alishiriki katika vita ya badri na katika vita ya ohodha aliwawa katika njia ya allah na sabu mingine ni sulayam bin bilhan al ansari mama yake alikuwa na wita wa molaka alikuwa mjomba mjomba wa anas bin malik anas bin malik ali koa a kim xuɗumiyamtume sala llahu alah walh wa sallam ali koa m wake ali shariue ketika wita a badrina oxod pamoƴo na dogu yake hadrate haram ben mel na yeye na dogu yake haram ben mel wote wote wali'm wawakatika tikuyela bere mauna mtume salallahu alahi wa alahi wa katika mwezi wa selasini na sita ilikuwa mwezi wa safar yaani baada ya kuhamia katika mwezi miezi iliyopita selahini na sita mtume sallah ali wa alienda aliwatuma masohaba katika bere mauna mtume sala llahu aleh ali mtu mmoja na yeye akakataa kusilimu amer akamwomba mtume muhammad sala llah alih wa sallam ikiwa unatuma watu kadhaa katika taifa langu mimi nategemea wao watasilimu mtume salaa sallam akasema kwamba mimi inaogopa kwamba wenyeji wanajadhe watawaua hawa masahaba zangu au watawadhuru hawa masohaba wakienda kule yeye akasema kwamba mtu yeyote akija mbele ya hawa masohaba zako mimi mimi nitapambana naye na nitalinda masohaba zako mtume salllahu al walih wa sallam aliwateua masohaba sabini ambao walikuwa makari walikuwa wasomaji wa quran tukufu na mtume saah sallam akamteua saadi kuwa amiri wa hawa masahaba wote zurnasema nimeshawahi kueleza tukio hili wakati hawa wote masohaba walipofika katika sehemu ya beremauna ambapo bani sulemu walikuwa wakinywa maji wakafika pale na wakaacha ngamia zao kule kwanza hawa masahaba walimtuma haram ben milhan kwa amr ben tufel nayei hakusoma ujumbe wa mtume muhamad aau sallam na badala yake akaamua haram bin milhan baadaye huyu akawaita bani amr kwa amar kuajilia kupigana na waislamu lakini wao wakakataa amri yake baadaye yeye akaita kabila la sulam bin saia na zakwan na hawa wote wakaitikia sauti yake na wakamchagua kuwa kiongozi wao na wao wao walitoka kwa ajili ya kupambana na waislamu na wale waislamu ambao walitoka walikuwa wachache maadui walikuwa wengi sana kwa hio wakawaua masahaba wa mtume salllahualhwaalh wasallam katika waislamu sulaam bin manhan na hakam bin kusam alipo zingir wanawale maadoi wawo wakasema e mola wetu sisi isipokuwa wewe sisi hatuoni yeyote ambaye anaweza kumfikishia mtume muhamad saa sallam salamu yetu tafad, e mola wetu umfikishie mtume salamu zetu jibrahil alimfahamisha mtume salallah wa salam kuhusu habari y hawa masahaba na mtume muhamad saa salamu pia akasema wa alimu wasalama munzir akawambia hawa watu kwamba ikiwa nyinyi umnataka sisi tutawapatieni amani lakini wakakataa wao wakaja katika sehemu ambapo haram bin bilhan aliuwawa na wao wakapigana na makafiri mpaka waislamu wote wakauwawa mtume sallahu al wa sallam alisema kuhusu hawa masoaba kwamba wao walipambana na makafiri walipigana nao ila hali walikuwa wanajua watauwao yani kwa shujaha sana walipigana nao na wale masoaba hawakwenda kwa ajili ya kupigana na makafiri na soaba mengine ni bin binkes mama yake ni ume suln khalid alikuwa ndugu wa waab علی کو امکی و حضرت حمزہ علی شریقی کتک ویٹا پموجن محمد صلی اللہ علیہ وسلم پموجنا ویٹہ بادری نہ عہد نہ خندق علی فریقی وکاٹ و حلیف و حضر عثمان رضی اللہ تعالی عنہ کیشا علی کو صو منگین اٹوائے صابت بن صالبہ jina lake lilikuwa sabid bin saliba sa na mama yake alikuwa anaitwa ume unas bint saad alikuwa katika kabila la uzra baba yake salba bin zay alikuwa anaitwa na jina lingine na alipewa jina hili kwa sababu ya ushuja wake hadhrat sabath pia alikuwa akiitwa aljazr kwa sababu ya ushuja wake kama baba yake alikuwa anaitwa katika watoto wake ni abdullah na hares mama wahawa alikuwa umama hadrat saat pamoja na masahaba alishiriki katika bet akba alishiriki vita ya badhri ohdhanda na, na katika taif na katika ushindi wa maka pia alikuwepo siku ya vita ya taaifu aliwawa katika njia ya allah na saba mengine ni smaq bin saad na baba yake alikuwa saad bin saliba ali alishiriki katika vita ya badri pamoja na ndugu yake aitwaye bashir na ali alishiriki katika vita ya ohod alikuwa katika kabila la khazraj kisha kuna saba mwingine aitwaye jaber bin abdullah har jaber alikuwa pamoja na wale masohaba sita ambao walitangulia kusilimu katika makka hadha jaber katika vita yote alishiriki pamoja na mtume muhammad salllahualh wal wasallam kabla ya bithi akba ula maansar kadhaa walikutana na mtume muhammad salllahual wal wasalam katika makka هوا ما انصار قضاء والي كتانة نكتبه محمد صلى الله عليه وسلم قولي مكة اذا دِيَأَ اليكوا الستة نحو الستة موسى بن زرارة عوف بن هَارِسَ رافي بن مالك بن اجلان كُتْبَ بن امر بن هديدة بن جابر بن بن نوالي wakati walipo rudi madina wawakawambiya wakawam, wenyenji wa madina kuhusu mtume sala llahu allih wa alih wa sallam na kusumadai yake zuranasema habari yake niwexhe wakati nilipoeleza kuhusu kusu akba bin amer awawote mansar sita walipo walipoaga kutoka maka wakati wakuondoka wakasema kwamba sisi tumepigana na watu kwa muda mrefu sana kwa hio tumedhoofika sisi hatuelewani hatu sisi baada ya kurudi yes, ni madina tutawahubiri wale wenyeji wa madina huenda wale watu wa madina watasilimu na huenda kwa sababu ya ujumbe wako wale iktilafu yetu itaondoka na sisi tutakuwa kama kitu kimoja na sisi tutakapokuwa kama ni kitu kimoja tutakuwa tayari kukusaidia kwa hiyo hawa wakarudi madina na kwa sababu ya mahubiri ya hawa watu sita ujumbe wa islamu ulifika katika madina na watu walianza, watu walianza kuzungumza kuhusu islamu mwaka ule mtume salallahu ali waalihi wa salam aliishi katika makka ilhali alikuwa na haufu na vilivili alikuwa na mategemeo kwamba hawa watu sita ambao wamerudi madina ambao wamesilimu mwisho mm, wao utakuwaje yaani mtume sala lahu al wali wa alikuwa na fikiria kuhusu kitu hiki kwamba huenda kule madina watu watapokea islam kwa sababu katika sehemu semuzigini mtume sala llahu alih walih wa sallam alikata zwana upinzani ulizidi sana waduyi ulizidi sana katika maka, na eneo la taife watu wakule walikata wawalikata wali, mtume salallahu alih walihi wa sallam hawakumpo kea wake na watu wote waliendelea kukataa ujumbe wa mtume salah llahu alih walihi wa sallam lakini kwa sababu ya hawa watu sita waliosilimu ilikuwa wategemewa kwamba kule wa madina watu watapokea ujumbe wa islam lakini kulikuwa hakuna uhakika nani aliweza kusema kwamba hawa sita waliosilimu kwamba wao wataweza um, wataweza kupambana na mateso na, na upinzani wa maadui kwa vyovyote hawa sita wakaenda kule madina wa, baada ya kurudi wakafanya mahubiri na wakati waliporudi katika muda huu upinzani uliendelea kuzidi katika maka pia wale wenyeji wa maka walikuwa na uhakika kwamba wataangamiza islam kwa sababu walipata taarifa hii kwamba islam imeanza kutoka nje katika maa ikitoka nje ya maa islam itapata ushindi waowahao maana wao walizidisha upinzani wao na walizidi katika wao lakini licha ya kuwa na na hali mtume masohaba zake ambao walisilu walikuwa wamesimama kama ni mlima madhubuti walionyesha subira ya hali ya juu na uadui wa wale haukuweza kuwateleza katika umoja wa mwenyezi mungu wakati ule ulikuwa wakati mgumu sana kwa ajili ya islamu na kwa ajili ya wa waislamu na mtume saau salama alikuwa na alikuwa na haufu kuuswaa watu na vilevile alikuwa nategemea kwamba huenda watu watasilimu kule madina kisha mwakani kutoka katika madina watu kadhaa wakaja maka kwa ajili ya haji mtume salllahu alih wa lih wa salam alitoka nyumbani kwake na akaenda upande wa mena na akafika karibu na akbana akaanza kutizama na kuangalia watu hawa kutafuta watu hawa mara moja akakuta watu kadhaa ambao walikuja kutoka madina yasrab na wao wakamtambua mtume muhammad salau salam mara moja na wao kwa ikhlasi sana wakaja mbele na wakamsalimia mtume sallahu al wa miongoni mwa hawa sita walikuwa wale ambao walisilimu mwaka uliopita yani watano walikuwa wale ambao waliosilimu mwaka jana na watu saba walikuwa wapya ambao walikuwa bado hawajasilimu na wao walikuwa kutoka katika kabila la na khazrej. mtume wa akachukua watu hawa na aka nao katika bonde fulani na hawa watu ambao walikuja kutoka madina walikuwa watu kumi na mbili hawa watu wakamwambia mtume salllau al waali kuhusu habari ya madina n yani yasrab na hawa wote wakafanya bayet kwa mkono wa mtume muhammad salllahu a waalii wa sallam bayet hii ilikuwa msingi wa kusambaza islam katika mji wa madina mtume salaa sallam alichukua bait kutoka kwao na alichukua baiet kwa maneno haya kwamba sisi tutamamini mungu ni moja na hatutafanya shirk na hatutaiba hatutafanya zina na hatutaua watu na hatutaleta lawama na tuhuma juu ya wengine na sisi tutakutii katika mambo mema baada ya baiat mtume salallahu ali walih wa sallam akawaambia sikilizeni ikiwa nyinyi kwa imani sana na kwa subira sana na kwa imara sana mnabaki juu ya ahadi hii muliofanya sasa hivi basi nyinyi mtaingia peponi lakini kama mnaonyesha udhaifu katika imani yenu basi mungu atatawatendea jinsi anavyopenda kisha hawa watu waliofanya ahadi yabayet walithibitisha ahadi yao walisimama kwa imara sana juu ya ahadi yao tunaposoma historia ya baadaye tunakuta namna gani islam ilienea katika madina kwa sababu ya mabwiri ya watu hawa munzir bin amr bin hunas ni sahaba mwingine ambaye nitaeleza kuhsskuhusu maisha yake lakabu yake ilikuwa monik biyamut yani kupokea mauti bila kuwa jina, na haufu jina lakini munzer na baba yake alikuwa naitwa amar alikuwa katika kabila la khazraj alishiriki katika bethi akba mtume salh llahu wa, alahi wasallem alimtewa huwa kiangozi huyu munzir na saad bin ubada wakiwwakati wa, kab, kabla haja silimu ahre munzer ali ku kuandika na kusoma na alipohamia madina mtume saaa sallem alimfaya yeye na tolaa bin umar kamani ndugu hadrat munzer ali shiriki katika badri na wita ya ohodpia kuusu hasret munzer ben amar katika sirat khatam nabiin ameza bashira masab amendika kwamba alikuwa katika kabila la khazraje na alikuwa umtu sufi na ali iwawa katika tukio la beremaauna maelezo ya bere mauna nimeshawahi kueleza katika hutuba yangu na mimi nitaeleza hapa kuhusu munze ben amar ilitokea nini nitaeleza kwa fupi na maelezo haya yameandikwa katika sirat khatumu nabiyin kabila sulem an hadhfan walikuwa wakiishi katika najadh walikuwa wakiungana na kureshi dhidi ya waislamu walikuwa wakifanya mjama pamoja na watu wa makka dhidi ya waislamu na waliendelea kuzidi katika shahri yao na najadh na nzima ilijaa na upinzani dhidi ya waislamu kwa sababu yashari hawa watu katika siku zile abu baraha bin amr aliyekuwa kiongozi wa banu amr alimjia mtume salallahu all waalihi wa sallam kwa ajili ya kukutana naye mtume saaa sallam alimhubiri alim yule mtu kwa shauku sana alisikia ujumbe wa mtume salaa sallam lakini hakusilimu kisha yeye akamwomba mtume sallah a salam kwamba pamoja nami tafadhali utume mahasaba maha kadhaa upande wa najad ambao wataenda kule na watafanya mahubiri ya islam katika eneo letu na pamoja na, wa na wa hii akasema nategemea watu wana hawatakata mahubirina ujumbe wako watapokea lakini mtume sa alam akasema egemeauaa lakini abu bara akasema usiwe na wasiwasi mimi nitawalinda hawa masohaba zako mimi nachukua dhamana ya ulinzi wa masahaba zako kwa sababu abu baraha alikuwa kiongozi wa kabila lake mtume salalau alwaali wasallam akakubali aliyosema kwa hiyo akatuma masahaba kadhaa upande wa naabshiamasaanaandika kwamba hii ni riwaya ya historia lakini katika riwaya ya bukhari imeandikwa kwamba kabila rel na zakwan walikuwa tawi la banu sulem watu kadhaa kutoka katika kabila hili walimjia mtume salllahu ala waalihi wasalam na wakamwomba mtume muhammad salallahu al wali wa salam kwamba utusaidie dhidi ya maadui wetu wao hawakueleza kwamba wanataka msaada wa aina gani lakini wakamwomba mtume salaau sallam kwamba tafadhali utume masahaba kadhaa pamoja nasi ili watusaidie mtume salau sallam akatuma masahaba zake kadhaa pamoja nao hazbezabishiramasaabaanaandika zaidi kwa bahati mbaya katika maelezo ya bere mauna katika riwaya ya bukhari pia rivaya kadhaa si sahihi kwa sababu rivaya imechanganyika kwa hivyo hatuwezi kuelewa vizuri kwamba uhakika wake ulikuwaje lakini yeye ametoa matokeo yake ingawa uhakika wake haujulikani lakini amesema kwamba hii inajulikana na wazi waziwazi kwamba katika kabila la rel nazakuan watu walimjia mtume salallahu ala waalh na wao walimwomba mtume sa wa sallam kwamba utume maswaba kadhaa pamoja nasi kwa ajili ya mahubiri ya islam bishira, masab, amendika, kwamba ikiwa riwaya mbili ni tofauti ikiwa tunataka kupata matokeo mazuri kwa kupitia uh, riwaya hizi mbili au ikiwa tunataka kujua blaua namna gani riwaya hizi zote mbili zinafanana matukio yake au, au suluhisho yake ni kwamba kutoka katika rel nazakan kiongozi wao pia labda alikuja na yeye pia aliongea na mtume muhammad salllahu alh waalii wa sallam lakini kusema kwa mtume muhammad sallaualwaali wa sallam kwamba mimi siwezi kutegemea wenyeji wa najath kisha kusema kwake huyu kiongozi kwamba wewe usiwe na wasiwasi mimi inachukua dhamana ya ulinzi wa masoaba zako kwamba masoaba zako hawatapata madhara kitu hiki kinaonyesha kwamba pamoja na abu bara watu wa rehl na zakwan pia walikuja na hawa wote kwa pamoja walimwomba mtume wa mtume wa sallam, katika muhamad salawsaamawsalah chini ya uongozi wa munzeber amr al ansari akatuma wasahaba kadha hawa watu walikuwa maansar na walikuwa sabiini na hawa wote walikuwa makari walikuwa wakisoma qurani tukufu hawa watu walipofika sehemu ambayo ilikuwa inaitwa bere mauna kwa sababu ya kisiwa sahaba moja haram bin milhan alienda alitangulia mbele kwa ajili ya kuwafikishia ujumbe wa mtume muhammad sallahuala wali wasalam alienda ali kumhubiri amer na, na jamaa yake mwingine kwa hiyo haram bin milhan alipofika karibu na amer bin tufel mwanzoni yeye yeye alisifu islam na wakati haram bin milhan alipopata uhakika kwamba wao hawatamdhuru akaanza kuwahubiri lakini yule mtu amir bin tufel akamwambia mtu mwingine kwamba amshambulie haram bin milhan kwa hiyu kwa upande wa nyuma yake yeye akaja aka na akamshambulia na akamua wakati ye haram bin milhan akasema allahu akbar fusto berabilkaba amer bin tufel hakumua huyu mjumbe wa mtume muhammad salllahualh waw salam peke yake bali yeye aliwachochea watu wa chuchewa, banu amer kwamba wao washambulie waislamu wengine ambao waliobaki wa nyuma kidogo lakini wao wakakataa amri yake wao wakasema wa sisi hatuwezi kuwashambulia waislamu kwa sababu abubaraha amechukua dhamana kwa sababu bubaraa alimwambia mtume saaa sallam kwamba mimi ni dhamini wa hawa kwa hiyo yeye ikiwa amekuwa dhamini wa mtume sisi hatuwezi kuwashambulia wenzake wa muhamad kwa hiyo huyu Amar, amr bin tufal aliwachochea na aliwahamasisha makabila mwingine ambao walikuwa dhidhi ya islamu akaungana nao kwa hiyo Kushirikia na nao, wa kushirikiana nao akawashambulia waislamu waislamu walipoona hao watu wanakuja kwao na wale walwale waislamu wakasema kwamba sisi hatukuja kupigana na, nanyi sisi tumekuja kwa ajili ya kuwahubiri na tumeleta ujumbe wa mtume saaa wa salam sisi hatuna nia ya kupigana nanyi lakini wao bila kujali wakawaua masahaba wote katika historia imeandikwa hivi kwamba wakati ajibrahil alahi ssalatu wassalam alipomwambia mtume muhammad saa allam kuhusu hawa mashahidi waliuwawa katika bere mauna mtume salllahu alh waali wa sallam alisema kuhusubmunzer ben amr kwa kujua hii kwamba atauawa katika njia ya mwenyezi mungu yeye aliendelea kupigana na makafiri pamoja na wenzake maana anaitwa monik lejamut wale watu walimwambia munzer bin amar ikiwa wewe unataka tutakupatia amana lakini amani lakini hare munser alikataa kupokea amani yao hahret sahal anasema wakati ha munzer alipozaliwa kwa abu usad aliletwa kwa mtume muhamad salaa salam mtume salalaualh alwasalam alimchukua huyu mtoto mtume balwa alipata shughuli fulani kwa hiyo watu wakamchukua munze ben amar kutoka kwa mtume sallaawal w salam wakati mtume sallaalw wa salam alipomaliza kazi yake akauliza huyu mtoto yuko wapi ambaye alikuwa anilimchukua watu wakasema kwamba sisi tulimpeleka yumbani watu wakas, mtume saa alama akasema huyu mtoto amepewa jina gani watu wakasema amepewa apewamn amepewa jina fulani mtume sallahu al walih wa salma akasema hapana yeye ataitwa munzer kwa hiyo tangu siku ile alikuwa anaitwa munzer wafasiri wamesema huyu mtoto alipewa jina la munzer kwa sababu baba mdogo wa abu osaid ali k wa ana itwa munser yani wa abu usaid alikuwa wa ana itwa munzir. Munzir. ambaye ambai aliuwawa katika uh, katika kisiwa awa katika tukiolaɓere mauna yani yulem to to mbai alipewa jejena jina hili munser alikuwa si huyo munser ambaye aliu wawa katika uh, tukio la kisiwa bali alikuwa mtoto mwingine lakini mtume sal lah alh aw salam alimpati mtoto jina la munzer bin amar aret ma'bad ma bin abad ni sahaba mwingine lakabu yake alikuwa abu hameza baba yake alikuwa ubad bin kishar jina lake kamili ni mabad bin abada na wilewile mabad bin amara pia wanasema ni jina lake alikuwa katika kabila la khazraj lakabu yake ni abu khomesa na wengine wanasema abu khomesa na wilewile wengine wanasema abu usama ni lakabu yake alishiriki katika badhri na wita ya uhod pia Sahaba abhi abhi na sahaba mwingine ni abi bin abi ansari baba yake alikuwa anaitwa sinan wakati whatumba wa raziallahu taala anhu alifariki alikuwa kutoka kati katika kabila la juhena ali alishiriki katika vita bohar ohod khandak na wilevile vita yote alishiriki pamojana mtume sal llau l wa lih wa mtume sl lauali wali wa sallam ali mtuma pamojana baspaspen omar wakati wa ushindi wa makka alifika alienda kwajili akucuka habari ya makka mpaka akafika baharini basbas bas ben omar akakalisha ngamia wakachukua mitungu yao kwa ajili ya kuleta maji mtu mmoja ambaye alikuwa amesimama karibu na mlima yeye akasikia ktoka kwa wanawake wawili kwamba kesho kesho kutwa watu kadhaa watakuja hapa na mimi nitawahudumia na nikipata fedha basi nitalipa mkopo mkopo nilichukua kwako yaani wanawake walikuwa wanaongea maneno haya huyu mtu kwa kusikia kauli hii akaondoka harat adhi pia akasikia maneno haya wakarudi madina na wakamwambia mtume salallahualwal wasallam kwamba tumesikia maneno haya kutoka kwa wanawake wawili walikuwa wnaongea kwamba watu kadhaa kundi fulani litakuja na kundi hili, kundi hili lilikuwa la makafiri kwa hiyo huyu d alileta, alileta habari hii kutoka kwa wamaka na hivi alikuwa akileta habari ya makafiri kwa mtume muhamad sallauaalwsalam inaonekana kwamba habari hii ni ndogo lakini ilikuwa habari ya kuja kwa makafiri حضرت علی ادی علی علی فریق وقت حضرت عمر صاحب بن اياس علی کو اکٹھو لا خزرج یہ علی آمر بن عامر lakabu yake ni abu daud na baba yake alikuwa naitwa amar bin malek mama ma, yake alikuwa anaitwa naila alikuwa kutoka katika kabila la khazraj yehi alikuwa anajulikana zaidi kutoka kwa lakabu yake alishiriki katika vita ya badri na ohod pamoja na mtume saa sallam حضرت امیہ عمارہ انا سیمولیہ حضرت عمر نسلط بن عمر هغه ووټه وو ویلي وقته بیت عقبہ والیتوکا وا وکجو بایت واټه و میشفنی بایته بعده وکفیا بایته کو مساعد اسد بن زراره kwa kumpitia yeye wao walifanyia baiyati ya mtume saaa sallam katika wilaya moja inapatikana kwamba yeye alimua abulbakhtri wakati wa vita ya badri na saaba mengine ni hadrete saad mwala bin abi balta alikuwa kutoka katika kabila la banu qalb حضرت بن خولا بالی جین اللہ کے نیولی سعد خولی خولی کو اہل فارس hoyu saad alimji bin balta kwa kuwa mtumwa wake lakini hadrat saad alikuwa kuwa vizuri saad ali shiriki pamojana bin balta katika vita ya badri badrina ohodna adi wawa wa katika vita ya ohod نصحابه من جنة أبو سنان بن ميسن بابا ياكيني ميسن بن هسان نكونية لقب ياكيني سنان جنة لاكيني لقوى وحب لكني لقب ياكيني سنان من جنة وانا سمع جنة لاكيني بن وحب لكني سوى نا رواية ambayo ni sahihi jina lake lilikuwa wahab bin bmese yeye alikuwa mkubwa kutoka kaka yake akasha bin mesen wengine wanasema alikuwa mkubwa miaka miwili au mwingine wanasema miaka kumi mtoto wake alikuwa naitwa sinan bin sinan alishiriki katika vita ya badhri na uhud katika riwaya ingine inapatikana na kwamba katika bet rizwan aliitangulia kufanya bayet ya mtume muhammad salllahu a walihi wa sallam lakini riwaya hii si sahihi hi. wakati wa bet rizwan mtoto wake alifanya bayet sinanbin mesin alifariki wakati mtume w muhammad salllahuallh waalihi wasallam aipalipopigana na banukureza kwaiyo yeye alipofariki alizikwa katika kaburi la banu kureza na swahaba mingine ni lakabu yake ni abu zad jina lake ni kes alikuwa kutoka katika khazraj hazrate kas ali kuwa alajulikana zaidi katika lakabu yake alishiriqi katika vita yote pamoja na mtume sal llah alah wa lah wa alikuwa pamoja na wale masahaba ambao wakati wam, tummeh, wa mtume sal lahu alih walaihi wasallam wali kusanya qur'ani tukufu hara anas bin mali anasema wakati wamtume slllah alywalh wa sallm kati ka ansar walikua ma wanne waanne amba waliku saa qor'an na zed ben sabet mas ben jabal ubay bin kaab na abu zae yeni kas ben asakan nakusu abu zaie yeni kas haat anas anasema hoyu alikuwa kuwa babam katika hijiria 8ane alimtuma abu zayad na amr bin as aliwapatia Ali barua ili wapelekee watu kadhaa na ikiwa wale watu wana wanapokea islam basi amar atakuwa kiongozi na zaadh atakuwa imamu wa swala na abu zaadh ataongoza swala vilevile atawafundisha mafundisho ya islam hawa wote wawili wakaenda aman na wao wakapeleka barua ya mtume salllahu alahi wasallam na wale watu kwa kupokea barua ya mtume wakasilimu kisha wale wawili walikwenda kule wakawahubiri waarabu wengine wao pia wakasilimu hazuri anasema kwamba islam ilikuwa inaenea kwa kupitia mahubiri si kwa kutumia upanga kwa hiyo wale waarabu pia wakasilimu na umar na abu za wakabaki uman mpaka mtume sala llah aih wa akafariki na wengine wanasema abuza alirudi kabla ya kufariki kwa mtume salaala yani aitn a ar raiallahu tal anhu aliupigana na watu wa umar, wakati, umar, ali, twa, irani wakati ule katika vita ile haas yani abuza aliwawakatika ni nasabab minggini ni abul yasar ka bin amr abul yasar ka bin amar. na lakabu yake ni abul yasar alikua ketika kabila la banu salama baba yake alikua amr bin abad mama yake mesiba binti azhar alikuwa ketika kabila banu salama alishiriki katika bate akba alishiriki katika badri siku ya badri alimkamata hadrat abbas yeye ndiye ni sahaba aliye yangaya bendera ya makafari kutoka katika mkono wa abu azis alishiriki katika vita ingine pia pamoja na mtume salallahu allih walih wa sallam vile vile baada ya kufariki kwa mtume saahu sallam alishiriki katika jange ya safin yani vita ya safin pamoja na harat ali harat ibn abbas anasimulia kwamba siku ya bahri yule mtu ambaye aliyekamata kamata abbas alikuwa anaitwa abul yasar abul yasar alikuwa mtu mnyambamba sana na umri wake ulikuwa miaka ishirini na haa abbas alikuwa mtu mnene sana mtume salahahu sallam akamuliza abul jasar kwamba namnangani ulimkamata abbas kwa sababu sabu ni mtu mnene sana na ni mzito sana na wewe ni mjambamba sana kwa kusikia hii abul yasar akasema ya rasulllah mtu mmoja alinisaidia ambaye mimi sikuwahi kumwona katika maisha yangu hata baadaye pia mimi sikumwona yule mtu na yule mtu alikuwa na maumbile ya aina hii yaani akaeleza hali yake ilikuwaje kwa kusikia hii mtume salaau salam akasema lakad anaka alaihi malakun karim bila shaka katika kazi hii malaika mwenye heshima amekusaidia mtume salallahu allh alh w sallam akasema yule aliyemua mdui basi atapata zawadi fulani na fulani waislamu waliwauwa makafiri sabini na, sabini Yeser, akaleta, makafiri wawili, na akasema sabini kwamba yeyote atakayemua mkafiri atapewa zawadi fulani na fulani na hivyo ndivyo yeyote atakayekamata makafiri atapewa zawadi fulani na fulani na mimi nimeleta wafungwa wawili nimekamata makafiri wawili na katika riwaya ingine anapatikana abulbakhtri aliekuwa mkafiri aliuwawa na abul yasar salama b maakl anasimulia nilikuwa mtumwa wa hubab na mimi nilizaa mtoto mmoja kutoka kwake wakati alipofariki mke wake alisema kwamba wewe utauzwa kwa sababu ya hubab wa kulipa mkopo wa hubab anasema mimi nilimjia mtume salllah ali walih wasalam na nikamwambia habari yote kwamba mimi nitauzwa kwa ajili ya kulipa mkopo wa hubab mtume sallaalwa salam akawauliza watu, watu kwamba nani analazimika kulipa mkopo wa hubab wakasema ni abulyasar mtume saaalama akamwita na akasema kwamba usimuuze huyu mwanamke bali umwache huru wakati utakapopata taarifa kwamba nimeletewa mtumwa uje kwangu kwa badala huyu mwanamke mimi nitakupatia mtumwa mwingine na hivyo ndivyo ilivyotokea yani kwa sababu ya amri ya mtume salawa sallam huyu mwanamke aliachwa huru na badala yake yule mtu alipewa mtumwa mwingine meza bishira masaaba anaeleza tukio moja haratbaada anasema yeye alikutana na abul yasar na wakati ule pamoja naye alikuwa mtumwa wake pia tulimkuta kwamba yeye alikuwa ana shuka ya aina moja na vilevile mtumwa wake pia alikuwa na shuka ya aina ile ile mimi nikamwambia kwamba kwa nini hukufanyi hivi kwamba wewe ungechukua shuka hii moja na ungempatia shuka mwingine huyu mtumwa wako ili ili nyinyi mungekuwa na mawazi ya ainamoji abulyasar anasema huy uh, anasema abulyasar akasema aka mimi mwenyewe nimeshuhudia na mimi mwenyewe nimesikia na mimi mwenyewe nimehifadhi hii kwamba mtume salllahualwal wa salam alikuwa akisema kwamba mumlishe mtumwa wenu ambayo mnakula mna na mumwishe ambayo mnawaa kwa hiyo mimi napenda kitu hiki kwamba mimi nimpatie mtumwa wangu katika mali ya dunia kama mimi nachukua mimi mwenyewe badala ya hii kwamba siku ya kiama upungufu upatikane katika amali zangu yaani mimi nimlishe mtumwa wangu kama mimi nakula namwishe kama mimi na wa hazur anasema hawa ni masoaba ambao mungu alikuwa radhi nao na wao walikuwa wakizingatia kila kauli ya mtume salllah aal wasalam na walikuwa wakifanya juhudi sana kwa ajili ya kupata ridha ya allah subhana wataala haaabuyasar anasimulia nilikuwa nadai fedha kutoka kwa banu haram yaani mtu mmoja nilikuwa namdai alikuwa katika banu haram nilimwendea nikamsalimia nnikamuliza nikauliza hhuyu yuko wapi nikauliza je yupo hapa nyumbani nikaambiwa hayupo mtoto wake ambaye alikuwa karibu kubalehe alikuwa si balehe lakini alikuwa karibu kubalehe yule mtoto wake akaja nikamuuliza kwamba baba yako yuko wapi akasema baba yangu alisikia sauti yako na akajificha n yani yeye aliposikia sauti yako yeye akajificha aka mimi nikamwita tena na nikamwambia kwamba mimi nimeshajua kwamba uko wapi umejificha uko ndani uje nje abulesar akasema kwamba mimi najua kwamba uko nyumbani kwa hiyo u utoke nje kwa hiyo abulyaser anasema huyu mtu akatoka nje na mimi nikamwambie kwamba kwa nini ulijificha kwa kusikia sauti yangu akasema wallahi mimi nitakwambia sababu yake ni nini mimi sitasema uongo wallahi nininiasmauoakishaweuimzaaya nankuaidi kwamba nikuahidi kisha kutimiza ahadi yangu na kwamba nitakurudishia fedha fedha yako siku fulani lakini mimi sikuweza kutimiza ahadi yangu na wewe ni sahaba wa mtume salallahu alahi waalihi wasalam na mimi ni mwinye mwinye hitaji mali abulyesr akasema kwamba unasema hayo kwaukapa uh, kwa kukula kiapo cha mwenyezi mungu yani unasema maneno haya kwa kiapo cha mungu akasema ndiyo nika anasema mimi nikamuuliza tena kwamba je unasema maneno haya kwa kula kiapo cha mungu anasema kweli mimi nakwambia kwa kula kiapo cha mungu anasema mimi mara ya tatu nikamwambia kwamba wallahi unasema hayo kwa kusema kiapo cha mungu anasema ndiyo abu yeser anasema kwamba yeye akaleta uh, maandishi ya kurudisha fedha na akachana maandishi yale na akasema basi ukipata nafasi unirudishie mkopo pengine wewe hutalaumiwa anasema kwamba mimi nilimwona mtume salaa salam vilevile nilihifadhi aliyosema mtume muhammad salalahu alah waalihi wasalam na akasema kwamba mimi natoa ushahidi kwamba mimi namuona mtume salalahualhwaali wa salam kama alikuwa anasema kwamba yeyote ambaye atamsaidia mtu ambaye yuko katika dhiki basi mungu atampatia kivuli chini ya kivuli chake mimi nimekusamehe fedha yangu kwa sababu mimi nataka kivuli cha mwenyezi mungu hazuri anasema kwamba huu ni mfano mwingine wa masahaba ambao walikuwa wakitafuta ridha ya allah subhanau wa taala aabulyasar alikuwa mwangalifu sana wakati wa kueleza hadithi za mtume muhammad salllahu ah walihi wa sallam wakati mmoja alieleza ali hadithi mbili na aliweka mkono wake juu ya masikio na macho yake akasema kwamba mimi niliona mtume ssmaalikuwa anasema hivi na nilisikia kutoka kwake alikuwa anasema maneno haya mtoto wake mmoja alikuwa yazid bin abulyasar mtoto mwingine alikuwa anaitwa habib na mama yake alikuwa umewalad na binti yake moja alikuwa anaitwa aisha alishiriki katika bahri wakati, wa, wakati ule umri wake ulikuwa miaka ishirini alifariki wakati wa hadrat amir muawia katika hijiria hamsini na tano hazur anasema hawa ni masaaba ambao walikuwa na shani aina, aina gani aina fulani ambao alitufundisha namna gani tunaweza kumwogopa mwenyezi mungu na hawa walimtii mtume muhammad sal lah al w li na walitufundisha namna gani tunaweza kumtii mtume muhammad saa sala mwenyezi mungu aiweke aiwekerohos hawa wote katika mahala pema amin ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا, إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي وينهى عن الفحشاء والمنكر لکھ کروسکو ہوں ودو یس جب لکھو مل