السلام عليكم ورحمة الله <تصفح> <تصفح> <عجن صحابي> بسم اللہ, الرحمن الرحیم، اللہ بنصر عزیز لیو ممی حضرت ابو حذیفہ رضی اللہ تعالی انہو لقبیہ کے علقو ابو حضیفہ جنا کے لیم اور ہاشم Bin mama yake alikuwa naitwa ume sufan na jina lake lilikuwa fatma binte sufan abu huzefa alikuwa mtu mrefu na mwenye sura mzuri na kabla ya kuingia katika dare ir- arkam yeye aliwahi kusilimu nkabla mtumesasanam alienda katika dhariakam aliwahi kusilimu alikuwa miongoni mwa wale waliotangulia kusilimu hadhmizabshira masaaba ameeleza kuhusu habari yake kwamba abu husefa alikuwa katika banu umaya baba yake alikuwa anaitwa utba bin rabia na alikuwa kiongozi wa kuresh abu huzafa ali uwawa katika mapigano ya yamama wakati wa hadrat abubakar radi allahu taala anhu alipukua na pigana na abu musalma kazab harat abu huzefa aliwahi kuhama mke wake alikuwa sahla pia alihama ali pamoja naye uhama kwa habsha nimeshawahi kueleza lakini sasa hapa nitaeleza kwa muhtasari kwamba masahaba walihama kiwipi kiwi hazamezabishira masahibu ameeleza ame maelezo yake na mimi nitaeleza muhtasari wa maelezo aliyoeleza katika kitabu chake hazamezabishira masahib anasema kwamba wakati waislamu waliposumbuliwa sana na makureish waliendelea kuzidi katika dhuluma yao katika hali hii mtume salllah sallam aliwaambia waislamu kwamba wao wahamie habsha na alisema kwamba mfalme wa habsha ni mwadilifu katika uongozi wake watu hawadhulumiwi kwa hiyo nyinyi muhamie katika nchi ya habsha katika zama ile habsha ilikuwa nchi ambapo serikali ikiwa na nguvu sana na mfalme alikuwa anaitwa najashi na watu wa arabu walikuwa wakifanya biashara katika nchi ile na mfalme wa wakati ule alikuwa anaitwa asmaha na alikuwa mfalme mwenye nguvu na vilevile mwadilifu sana kwa kwavyoyote wakati waislamu walipoteswa sana waliposumbuliwa sana wakati ule mtumesalam aliwaambia kwamba wale sa ali kwa ambao amba wanaweza kuhama basi wahame upande wa habsha basi chini ya maagizo sawa na maagizo ya mtume salalwalwasalam katika hijiria y wanaume kumi na moja na wanawake wanne ولی میہ حشن وا من حضرت عثمان بن عفان نم کے واقع رقیہ بن رسول صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم عبد الرحمن بن عوف زبیر ابن الاوام ابو حزیفہ بن اتبا عثمان بن مزعون مصب بن عمیر ابو سلمہ abu salama na mke wake ume salama pia alikuwepo meza bishira masaabi ameandika kwamba hii ni jambo la ajabu kwamba miongoni mwa wale waliuhama mwanzoni wengi wao walikuwa katika kabila la kuresh kutoka katika tukio hili mambo mawili yanadhihirika kwamba wale watu ambao walikuwa wakihusika na makabila yenye nguvu wao pia baada ya kusilimu hawakusalimika katika dhuluma ya makuresh na vile vile jambo la pili ni kwamba wakati ule waislamu walikuwa dhaifu kiasi hiki kwamba walikuwa hawana uwezo wa kuhama katika maka wakati hawa wahamiaji walipoelekea upande wa kusini na walifika bandarini wakati ule kwa bahati wakapata meli ambayo ilikuwa tayari kuondoka na kwenda habsha kwa hiyo hawa maswaba wote wakapanda na baada wakapanda juu ya meli na wakafika habsha na kule wakapata usalama kidogo na wakapata amani hazur wanasema kama wenye hostire wengine wameelezwa kwamba hawa walipokwenda kule walikuwa hawakukaa kwa muda mrefu wakapata habari hii kwamba makureshi wameshilimu na kwa hiyo amani inapatikana katika makka matikio yake yalitokea hivi kwamba hawa walihamia wahamiaji hawa wote bila kuwa na mpango wakarudi maka kuhusu habari hii uongo hahmabshimsaheb ameeleza namna gani habari hii ilienea kwamba makurashi wamesilimu ilhali walikuwa hawakusilimu hahmeabshirmsaheb anaandika kwamba wao walipata habari hii na habari hii ilikuwa uwongo na habari hii ilienezwa ili e waislamu ili wa, wa walihamia habsha warudi tena maka ili wale watu wa maka waweze kuwasumbua ikiwa tunakubali tuna kwamba habari hii ilikuwa sahihi labda sababu yake ilikuwa tukio lile ambalo limeelezwa katika bukhari kwamba mtume muhammad swwaa karibuna hanakaba alisoma sura anajam wakati ule alipokuwa anasoma sura hii viongozi kadhaa wa makurash pia walikuwepo pale na waislamu wengine pi walikuwepo pale wakati mtume saa wa alipomaliza sura hii anajm akasujudu yani baada ya kumaliza sura anajam akasujudu pamoja naye waislamu wote pia wakasujudu na makafiri pia wakasujudu na makafiri walisujudu sababu yake haikuelezwa katika hadithi lakini inaonekana kwamba wakati mtume salalahula walhi wasalam aliposoma alipo qurani tukufu katika sauti nzuri sana na aya alizozisoma ndani ya aya hizi ilielezwa umoja wa mwenyezi mungu na vilevile jalali ya mwenyezi mwenyezimungu vilevile hesani za mwenyezi mungu zilielezwa ndani yake kisha mtume sasen alisoma aya hizi kwa sauti nzuri vilevile katika aya hizi makurashi walionywa kwamba ikiwa wao wanaendelea na dhuluma yao basi hali yao itakuwa sawa na mataifa yaliyotangulia bambayo walisumbua manabii wa mwenyezi mungu kisha katika mwisho wa aya hii ilitolewa amri kwamanjoni sisi tusujudu mbele ya mwenyezi mungu baada ya kusoma aya hii mtume salalahualiwaalh wasalam wa na waislamu wote wakasujudu pamoja pa kwa kuona nadhara hii na kwa kuona kwa, ku, kwa sababu ya athari ya aya za qurani tukufu makafiri pia waliathirika kiasi kiasiki kwamba wao pia wakasujudu pamoja na waislamu wengine amebshira masaba anasema kwamba jambo hili si jambo la kushangaa kwa sababu baadhi wakati sawa na mazingira ya aina hii baadhi wakati moyo wa mtu unalainika nayeye anafanya kitendo cha aina hiki ambacho kinakua kinyume na dini yake na imani yake tumeshuhudia kwamba wakati maafa yanapotokea yule ambaye hamwamini mungu yeye pia anaanza kusema mungu mungu wale makafiri walikuwa wakimwamini mungu ingawa walikuwa washirikina lakini walikuwa wakimwamini mungu walikua wakiwai siku hizi pia tunaona kwamba tunapowauliza watu kwamba ikiwa mnapata maafa je mnapata mnataja jina la mungu wanasema ndio sisi tunataja jina la mungu ingawa hawaamini mungu hivyo ndivyo ilitokea wakati ule mtume sa salam aliposoma sura kwa sauti nzuri waislamu waliathirika na makafiri walikuwepo pale wapia wakaathirika na wakasujudu pamoja na waislamu kwa hiyo wale waislamu wote walikwepo pale wakasujudu pamoja na mtume salallahual wal wa sallam ahari yake yalipatikana kiasi hiki kwamba makurash pia wakasujudu pamoja nao lakini athari hii inakuwa ya muda na mara baada ya muda mfupi mtu anarudi katika hali yake ya zamani na hivyo ndivyo iliyotokea kwa hiyo tukio hili lilitokea uh, ambalo limeelezwa katika bukhari waislamu hawa ambao waliorudi kutoka habsha inaonekana kwamba baada ya tukio hili wale makafiri ambao walitaka kuwaleta hawa waislamu tena katika maka kwa kutegemea tukio hili labda wao walieneza habari hili kwamba makureshi wamesilimu na sasa amani inapatikana katika maka na walieneza habari hii ili waweze kuwaleta wale waislamu waliohamia habsha kwa hiyo habari hii ilipofika habsha wale waislamu waliohamia pale wakafurahi sana kwa kupata taarifa hii na kwa furaha sana baada ya kupata habari hii wakarudi tena maka lakini walipofika karibu na maka wao wakajua wa uhakika wa habari hii ni nini kwa hiyo wengine walipoingia maka waliingia kwa kujificha na wengine walikuja wakati walipopata msaada kwa mtu mkubwa katika maka na wengine walirudi Nasema, ikiwa wale masohaba waliohami habsha ikiwa wao walirudi wengi wao ni wale ambao walirudi tena katika habsha kwa sababu makafiri waliendelea kuzidi katika dhulma yao waliendelea kuwatesa waislamu zaidi na nakuwasumbua zaidi kwa hiyo chini ya ongozi wchini ya maagizo ya mtume muhamad sa wa sala waislamu wengine waliobaki katika maa wao pia wakaanza ku kujiandaa kwa ajili ya kuhama kutoka maka na polepole walianza kuhama na hali iliyopatikana kwamba wame, wahamiaji waliohamia katika hamsha edadi yao ilifika mia moja na kumi na nane na waislamu waliobaki kule maka pamoja na mtume wsaaa walikuwa wachache sana kwa hiyo baadaye waislamu waliohama wali kutoka maa walihamia hasha waa historia wanasema kwamba hii ilikuwa kuhama kwa waislamu mara ya pili katika habsha wakati mtume salaaa salam alipopewa rughusa ya kwenda madina wakati yule haaabu huzafa na harat salem walikuwa wameshahamia madina kabla ya kuhama kwa mtume salllahu alih walih wa salam yani mwanzoni abu huzafa alienda habsha baadaye alihamia madina na alikaa kwa ibad bin bashir mtume saai salam alifanya dugu ikatika kati ya abu huzafa na abu ibaad abu huzafa alishiriki katika sheria ya abu jahsh ya mapigano haya yameelezwa katika kitabu kiitwacho shir khatmu nabiyin nataka kueleza maelezo ya mapigano haya kurs ben jaber alikuwa kiongozi wa makka yeye aliwoshambulia waislamu karibu na madina kwa hiyo akachukua ngamia za waislamu mtume salllah alhi wa salam alipopata taarifa hii akamtihuaze bin harsa pamoja na masahaba wengine na pamoja na hawa masahaba ze alitoka na aliwafuata wale makafiri waliochukua ngamia za waislamu na wengine wanasema mapigano haya yalikuwa mapigano orsbe jaber aliposhambulia waislamu alikuwa wakiishi nji ya madina hawaku hawakuwashambulia ajili yakunyanganya mali yao tu bali yeye kutoka kwa makurash alienda na nia fulani na mpango fulani ili aweze kuwashambulia waislamu na nia yake huenda ilikuwa hii kwamba amdhuru mtume salallahualwali wa, wa salam lakini yeye alipokuta waislamu wako, wako macho hakuweza ku, kumshambulia mtume sala allam kwa hiyo akachukua ngamia ya waislamu na wakarudi akarudi, kwa sababu ya kushambulia kwa kurs bin jaber waislamu walipata haufu sana waligopa sana na makureshi walikuwa wanawatishia waislamu tayari kwamba watashambulia madina na kwa kushambulia madina wataangamia waislamu wote kwa hiyo kwa sababu ya hii waislamu walipata wasiwasi kwamba huenda wao watashambulia na kwa kuona hali hii ya hatari mtume salallahu alwaalhi wasalam ali alipanga kwamba tunatakiwa tuchunguze harakati za makafiri jama mpango wao ukoje au wanataka kufanya nini kwa ajili ya kuangalia hali hii ifanywe hila ili tuendelee kupata uh, taarifa ya makafiri kwamba wana mpango gani wanataka kufanya nini ili tupate taarifa mapema na ikiwa wale maka, makureshi wanashambulia madina sisi tuweze kulinda madina hii ilikuwa niya na mpango wa mtume muhammad saa salam kwa ajili ya kazi hii mtume saa salam alitayarisha masohaba nane na aliweka katika timi hii watu ambao walikuwa kutoka katika makabila ya makureshi ili hawa waweze kuleta habari za makuresh na kwa urahisi waweze kupata taarifa ya makurash mtume saaa sallam alimteua abdullah bin jash kuwa amiri wa masohaba hawa wanane ambao walitumwa kule maka na abu hudhafa pia alikuwepo katika kundi hili na mtume saa sallam aliwatuma hawa masohaba na wakati mtume saa sallam alipowatuma yeye hakumwambia hata kiongozi wa kundi hili abdullah bin jahsh kwamba wanaenda wapi bali mtume sa alimpatia barua tu na alisema kwamba katika barua hii mimi nimeshaandika maagizo na akasema kwamba mtakapotoka katika madina na mkitembea siku mbili basi wakati uli ufungue barua hii ambayo nakupatia na usome maagizo yangu nimeandika nini katika barua hii kwa hiyo abdullah bin jash pamoja na wenzake chini ya amri ya mtume sa sallam wakatoka katika madina na baada ya safari ya mbili abdullah bin jash akafungua barua aliyopewa kutoka kwa mtume katika barua ile iliandikwa kwamba kwamba wewe uende katika bonde la nahla na upate habari ya maqurash kisha utuletee habari ya maurash na kazi hii ilikuwa ngumu sana mtume s salam aliandika maagizo chini ya barua kwamba katika kazi hii kwa ajili ya kufanya kazi hii ngumu ikiwa mwenzako yeyote yeye anaona kwamba kazi ni ngumu au yeye hawezi, kuku, hawezi kufanya kazi hii na yeye ikiwa anataka kurudi basi mruhusu yeye arudi abdullah akamambia akawaelezea wenzake maagizo haya ya mtume sala wa sallam kwa kusikia maagizo haya wote wakajitolea kwambao wa sisi tupo tayari kufanya kazi hii kwa hiyo hawo masaaba wote wakaenda upande wa, wa nakhla njiani ngamia ya saad bin wakasina utuba ngamia yao ilipotea na wakaanza kutafuta ngamia yao kwa hiyo wao wakapotea kwa hiyo wale waliobaki katika masohaba walikuwa wali sita kwa sabbu hawo wawili walipotea kwa hiyo hawa wow, masohaba sita wakaelekea upande wa maka kwa hiyo hawa wow, masoaba wachache wakaenda nahla na wakaanza kufanya shughuli zao yani wakaanza ku fanya uchunguzi kwamba makafiri wana mpango gani je wanataka kushambulia madina au wanafanya mpango gani na wengine walinyoa nyole zao kabisa ili watu wasiweze kuwatambua na, au watu wanapita pale waowawe wa, na imani hii kwamba hawa wamekuja kwa ajili ya kufanya umra kama watu wengine wanaenda kufanya umra lakini hawa walikuwa wamefika kule na walikaa siku chache tu mara kundi la makafiri likaja pale ambalo lilikuwa linaenda kutoka thaifu kwenda maka na wao wakajua kwamba hawa maswaba wachache kule ni waislamu kwa hiyo wakapanga watapigana nao wakajiandaa kwa ajili ya kupigana nao hawa maswaba wachache kwa hiyo waislamu wakashauriana wale maswaba wakashauriana kwamba wanatakiwa wafanye nini kwa sababu mtume saaw alitutuma tulete habari ya makafiri lakini sasa hapa makafiri wanataka kupigana nasi na wako hapa mbele yetu na hivyo ndivyo ilikuwa hatari hii pia kwamba wawa makafiri wameshawaona waislamu basi siri hii haitabaki siri itajulikana kwamba aa waislamu walikuja kwa ajili ya kujua habari ya makafiri hivyo ndivyo ilikuwa shkili yingine pia kwamba labda siku ile ni siku ya a ya muharam na katika siku ile sawa na ya kule walitakiwi wasipigane na wengine walisema tayari tumeingia katika shaaban na katika reha ingine inapatikana kwamba kwamba hawa walitumwa walitumwa wali katika jemaadil aher na wale masahaba wengine walikuwa na maoni haya kwamba ni siku ya jamaadi laghar na vilevile nahla ilikuwa karibu na eneo la haram yaani katika eneo ambapo kupigana ilikuwa imeharamishwa kwa kufikiria mambo haya yote wale waislamu sita wakashauriana na nawakaamua kwamba sisi tuwashambulie hawa watu na tuwaue au tuwakamate kwa hivo kwa jina la mwenyezi mungu wakawashambulia wale makafiri mtu mmoja alhazarmi katika makafiri akaawa na wawili wakafungwa lakini mtu wanne akakimbia yeye hakukamatwa wala hakuawa waislamu hawakuweza kumua au kumkamata kwa hivyo kwa hiyo mpango wa waislamu haukufaulu hauku vizuri kwa sababu mtu mmoja wa kuresh alikimbia na alikimbilia maka na waislamu walikuwa na hatari kwamba habari yao itafika maka kwa hiyo hawa wa masahaba wakarudi mara moja madina hazur wanasema mustashrikin pia wanaleta saidi ya tukio hili kwamba hawa waislamu walitumwa kwa ajili ya kuwaua makafiri mtume taarifa hii kwamba ambasaba ma walishambulia makafiri alkasrka katika riwaya inapatikana kwamba hawa masohaba waliporudi kwa mtume saa salam na walipomwambia kuhusu habari ya tukio hili mtume mme saaaam alisema ali kwamba mimi sikuwatuma kwamba mwanje kupigana katika mwezi wa, wa haram yani katika mwezi ambamu hamruhusiwi kupigana na makafiri na mtume ssama alikataa kuchukua mali yao walioleta baada ya kuwaua wale makafiri kwa sababu ya hii abdullah na wenzake walijuta wali sana nawaowakaona na mtume sasm amewakasirikia ame kwa srka hii wakagopa sana na wale masoba walikuwepo katika madina pia walakashirikia sana nawalisema ninyi mefanya kazi ambayo hamkupewa amri naepga u upigaa atika mwezi huu hampaswi kupigana na makafiri na upande mwingine makafiri walipiga kelele kwamba waislamu wamevunja sheria na wamepigana katika mwezi na vilevile mtu aliyowawa alikuwa kiongozi wa makka na utbenrbia alikuwa kiongozi wa makka kwa sababu ya tukio hili makafiri wakapata hasira sana na kwa hiyo wakaanza kujiandaa zaidi kuliko zamani kwa ajili ya kushambulia madina kwa sababu ya tukio hili waislamu na makafiri wakaanza kuzungumza kwamba waislamu wameshambulia na wamepigana na makafiri katika mwezi ambamo amba walikuwa hawaruhusiwi kupigana hamehabshira masaba anasema kwamba kisha aya hii ilishuka kwamba yyaslunaka anishari lharame kitalin fihe kul kitalun fihe kabir مسد ان سب و کفرمسد الحرام و اخراج و اہل ہی اکبر عند اللہ و الفطن تو اکبر من و من القت ولا یزالون کم حتا یار آندین کم انتو yaani watu wanakuuliza kwamba kupigana katika shere haram ikoje uwaambie kwamba kupigana katika mwezi haram si hairuhusiwi kuvunja heshima ya maside haram ni kitu kikubwa sana na vilevile kuondoa watu katika, katika masjid haram ni dhambi kubwa zaida, zaidi na nyinyi makafiri mnaendelea kuwafukuzwa waislamu katika masjidi haram kitu hiki ni kikubwa zaidi kuliko kupigana katika mwezi wa haram na fitina ni kubwa zaidi kuliko vita makafiri hali yao ni aina hii kwamba makafiri wamezidi katika upinzani wao kiasi hiki kwamba Wana, wakipata nafasi yote watawashambulia waislamu huzuri anasema kwamba historia ni shahidi kwamba wale makafiri waliendelea kuwasumbua waislamu katika miezi ambayo walikuwa hawaruhusiwi kuwasumbua na kuwapigana na waislamu ata wao walikuwa wakifanya mambo ya ufisadi zaidi katika miezi hii minne ya haramu na walikuwa wakibadilisha miezi hii kwa ajili ya ku, kutimiza malengo yao ya kupigana na makafiri na kuwasumbua waliendelea kuwatendea waislamu hivi mpaka ushindi wa maka ulipatikana wakati sula hudhebia ilipotokea eh ahadi iliandikwa lakini makafiri katika sehemu ambapo walikuwa hawaruhusiwi kupigana na watu walipigana na waislamu na walishika upanga dhidi ya wa waislamu basi mwenyezi mungu aliwajibu wale watu katika qurani tukufu kwa hiyo waislamu walipata utulivu na makuresh pia walitulia kidogo na waislamu walikamata makafiri wawili na waliwaleta madina saad wakaasna utba pia walikuwa wa bado hawajarudi madina na mtume saa salam alikua na wasiwasi kwamba ikiwa wao wanakamatwa na kamatwa, na lazima watawaua kwa hiyo mtume naurshaaue akasema kwamba hawa wafungwa wawili hawataachwa huru mpaka sa wakaasna utbawarudi enda hawa wawili wakiachwa na hawa saadbin wakaasna kutuba wakikamatwa na makureshi watauawa kwa hiyo wa mtume sa am akasema kwamba watu wangu wakifika madina basi mimi nitawaacha watu wenu wakati saadbi wakaasnakutuba walipofika madina mtume saaau salam aliwacha huru wale makafiri wawili waliokamatwa na waislamu lakini wale watu waisla sana kwa sababu ya hulka ya mtume muhamad sa sallam kwamba ingawa waliachwa huru walikataa kurudi maka nawakasilimu na wakasema waka na waka hawatarudi maka wawili ali aliwawa katika tukio la beremauna hazur anasema ikiwa waislamu hawa walilazimishwa kusilimu wasingefanya kama huyu walifanya Kuhushu, kuhusu harat abuhuzefa inapatikana katika riwaya kwamba kwamba katika mapigano ya badhri alipokuwa anapigana na makafirina alipotaka kumshambulia baba yake utba mtume sa salam akasema kwamba umwache baba yako usimue mtu mwingine atamua dhuzafa alionyesha subira ya hali ya juu kwa sababu jamaa zake kadhaa waliuwawa katika vita ya badhri kuhusu tukio hili kuna riwaya moja ambamo imeelezwa kwamba ibnabbas anasimulia mtumemhammaanasema kwamba siku ya badhri mtume sallaaliwal wa salam alisema yeyote atakayepigana na abbas asimue kwa sababu yeye anapigana kwa sababu amelazimishwa huenda mumkamate lakini msimue abu huzefa alipopata taarifa hii akamwambia mwenzake kwamba je sisi tuwaue jamaa zetu na babu zetu na tumwache abbas mimi lazima nita nikimkamata huyu basi nita mowa mtume soa sallama alih wa fata taarif ahi quamba abu hozaepha ama sema mtume salla llahu alleh waalihi wa sallam, akasema, akamambia haat omar kwamba je mjomba angu nje baba mdogo wangu atawawa katika, katika wita mtume haa omar raziallahu taala anhu akasema kwamba yule aliyesema maneno haya lazima yei ni mnafiki ni ruhusu ni muuwe mtume sosem akasema kwamba hapana usimuue mimi kwa sababu ya shari ile ya kauli yangu niliyosema siku ile mimi siwezi kuishi kwa amani yaani mimi nimesema nimetamka kauli kwa sababu ya kauli hii mimi siwezi kuishi kwa amani hapa na nitakuwa na haufu mpaka mimi ni uwawe katika njia ya allah subhanah wataala ndipo nitajiona kwamba mimi nimesalimika katika shari ya kauli hii niliyosema kwa hiyo yeye alipata nafasi ya kuwawa katika mapigano ya yamama na baada ya ku, kunena maneno haya haa husafa aliendelea kuogopa maisha mzima hatimaye aliwawa katika yamama hahrat aisha radhiallahu taala anha anasimulia kwamba mtume saa salam aliumuru masaba watupe maiti ya makafiri katika shimo moja kwawote walitupwa ndani ya hshimo moja mtume sasalma akasema karibu na shimo lile je nyinyi mwshashuhudia ahadi ya mungu imetimia aliyofanya mimi bila shaka nimeshuhudia kwamba ahadi ya mwingu wangu imeshatimia je ahadi ya mingu wenu imeshatimia mimi nashuhudia kwamba ahadi ya mungu wangu umeshatimia na mungu aliniahidi kwamba nitawaadhibu na hawatapata ushindi juu yako nimeona kwamba ahadi hi ya mungu imeshatimia kwamba hawa, kwa hawa wanajua ninayosema wale makafiri walipotupwa katika shimo wakati ule wengine walihisi kwamba haabuhuzefa hakupendelea kitu hiki kwa sababu baba yake pia alitupwa katika shimo mtume saa kwa kuona hali hii akasema ewe abuhuzefa inaonekana kwamba wewe hupendi jinsi baba yako alipotendewa aaabuhuzefa akasema ewe mtume wa mwenyezi mungu wallahi mimi sina shaka kuhusu wewe na kuhusu ahadi za mwenyezi mungu lakini baba yangu alikuwa mwenye rya nzuri mwenye ushauri mzuri alikuwa hana niya mbaya nilitaka kwamba yeye asilimu kabla ya kufa kwake lakini wakati nilipoona kwamba iye hawezi kusilimu basi mwisho wake ulikuwa mwisho huu basi mimi nilisikitika sana kwa mwisho wake kwamba yeye amekufa bila kusilimu kayu mtume sala sallam kwa kusikia maneno haya alimwombea arat huzafa haat abu huzaifa alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllahuala wali wasallam na wakati wa ukhalifa harat abubakar katika mapigano ya yamama katika umri wa miaka hamsi na tatu hamsi nanne alifariki aliuawa katika njia ya allah huranasma sasamiminitaeleza kuhuso profesr saوd amba alikuwa umtumisiwa jumuiya tasnamoja a janwary ame fariki ina lah ina layh rajun mhamad ehsan dehlvi alikua babayake alikua kaika masohaba mtesanala slatu wasaam nababuyake mahmud hasan an saheb modaras at alah pia alikuwa miongoni wa masahaba wa seinamalah salatu wasalam senaalah salatu wasalam ameandikisha jina lake katika rodha ya masohaba mia tatu kumi na na jina lake lipo katika nambari ya mia tatu na moja nakatika orodha ingine pia senam alay اalat asalam amendika jila nababuake mahmudasanhsan wakati alipukua mtoto wa miaka komi na komi na mbili yeye baada kusoma خtba ilhamia alienda kadian na kuona nishani hii alifaia bayet profesor saud khan saheb elfu moja mia tisa arobaii maisha yake hae muslim au rai allahu taal anho katika hutuba yake elfu moja mia alisema mimi naona kwamba master muhamad hassan ehsan saheb ameyesha mfano ni mfano wa sifa alikuwa mtu mnyonge na alikuwa maskini lakini alisomesha watoto wake na aliwapatia masomo na kisha alitoa watoto wake wanne wakfu na wa watoto wake wote wanne wanaitumikia jumuia na wote wanaitumikia jumuia ipasavyo ikiwa watoto hawa wasingetolewa wakfu huenda wangeweza kubakisha jina la baba miaka kadhaa lakini wakati hutuba yangu hii itakapochapwa katika gazeti katika kitabu watu malaki na malaki watamsifu muhamad hasan ehsan na watasema huyu kwamba huyu alikuwa mwanajumuia mwenye imani kiasi hiki kwamba ingawa alikuwa mtu maskini lakini aliwasomesha watoto wake na baada ya kuwasomesha aliwatoa watoto hao wote wakfu na watoto hawa wote wanne walikuwa wenye sifa kiasi hiki kwamba alikubali amri ya baba yao na walijitolea profeo sau hansab tangu a sita mpaka tisa aliendelea kusomesha katika kadhian na miaka kadhaa katika jamia ahamadia alisomesha masomo ya kiingereza halifa ya mtukufu wa pili alimtuma ghana katika mwaka alfu moja mia tisa hamsini na aliwahi kwa prinsipal wa shule tarehe thelasini alfu moja mia tisa na hamsini alifika komasi katika ghana yani katika miezi miwili baada ya safari ya miezi miwili alifika ghana na tarehe mosi ya julai alianza kusomesha shuleni kwa nini alifika katika miezi miwili kuhusu hii shemeji yake moja anaandika alipoenda ghana alifika baada ya miezi miwili kumasi wakati yule wawasafiri walilazimika kubadilisha meli kuliko hakuna ndege kwa hiyo kutoka karachi alianza safari yake na alinunua tikiti ya kawaida alifika kwanza nieria baada ya kufika nijeria aliuza vifaa vyake ili aweze kununua tikiti nauli ya ndege yaani mpaka nigeria alifika kwa kuuza vifaa vyake na kutoka nigeria alienda kwa kutumia basi katika historia ya jumuia imeandikwa kwamba kwa saudamhan saheb saudh amad han saheb alienda ghana کت کا پاکستان نا بابایا کے ہم سین آلی فریقی وقتی پروفیسر سعود صاحب علی کو کتی کا گانا بابایا کے علی فریقی sitini na moja mpaka sitini na nane tena alienda ghanana kule aliitumikia jumuiya vizuri wakati halifa mtukufu watatu alipokuja ulaya hafula fulani ilipangwa katika msikiti wa mubarak ko rabwa na na wataalamu walikuwa wakitoa hutuba katika hafla hii na profeso sausab alikuwa mionguni wale waliokuwa wakitoa hutuba yeye alipata bahati ya kufasiri hutuba za halifa mtukufu watatu katika lugha ya kiingereza na aliendelea kufanya tafsiri hii mpaka mwisho wa jalsa salana ya rabwa katika wanafunzi wa marehemu ni abdul wahab adam saheb na vilevile wapo wengine elfu mia tis sitina nane aliporudi tena pakistan wakati ule halifa watatu alimteua marehemu katika talimulislam college kama ni mwalimu na halifa wanne alimteua katika jamia ahmadi ya pakistan ili aweze kufundisha lugha ya kiingereza na wakati ule alikuwa anaendelea kusomesha katika taalimu wlislamcolle na mwaka 87 alianza kazi yake katika jamia ahmedia na mwaka mzima aliendelea kusomesha jamia ahmedia kuhusu marehemu kaka yake saud hanlsaeb alikuwa mhariri wa alfazal yeye alikuwa akisema kwamba dugu yetu sauth ahmad ni maktaba ambayo inaendelea hapa na pale yani ana elimu sana binti yake rshsaba anaandika kwamba baba yangu alikuwa mpole sana na mnyenyekevu wa hali ya juu na vilevile alikuwa mtaalamu wa hali ya juu alikuwa akiswali tahajud alikuwa akifanya ibada sana na alikuwa akiheshimu sana wageni u anasema yoyote aliyosema binti yake ni kweli kweli alikuwa na sifa hizi nafis yakenaisama ambaye ni mbashiri anasema kwamba marehemu alikuwa mchamungu mnyenyekevu alikuwa mtu wa kuishi maisha ya kawaida na alikuwa mfano kwa ajili ya wabashiri wote mbashiri huyo anasema kwamba siku moja aliniambia kwamba unatakiwa utumie vitu vya dunia sawa na hali kwa sababu mbashiri hatakiwi awe na starehe sana yani anatakiwa awe mnyenyekevu aikiasia ambaye ni mwanafunzi wa marehemu anasema kwamba marehemu alikuwa assistant headmaster katika shule uko ghana na spma sahib alikuwa headmaster wakati ule lakini marehemu alikuwa mtaalamu wa hali ya juu na alikuwa akifanya bidii sana grammar yake ya lugha ya kiingereza ilikuwa ya aina yake na hakuna mwingine yoyote ambaye anaweza kufanana naye katika elimu hii ya grammar ya kiingereza bahsa ambaye ni riipal jai hmdyarab anasema profes khan hansab alikuwa mtu mnyenyekevu sana na alikuwa mtaalamu wa hali ya juu wakati alipokuwa akisomesha jami hmada sisi pia tulikuwa wanafunzi alikuwa akija katika klas kwa wakati nmpaka mwisho wa darasa alikuwa akisomesha mpaka mwisho wa dakika wanafunzi walitaka yeye asisomeshe wasisome lakini yeye badala ya kutumia maneno makali kwa njia nzuri akua alikuwa akiwasomesha wanafunzi na alikuwa anaendelea na masomo nimeona kwamba alikuwa akiheshimu sana wabashiri na yeye alikuwa akizingatia sana heshima ya bashiri anaandika wakati vipindi viliporekadiwa mwanzoni mta wali profeso sautha alirekodi programu moja alikuwa mzee sana wakati ule lakini alikuwa akitayarisha mwenyewe kipindi chote na mwenyewe alikuwa akitayarisha maswali yote na alikuwa akiandaa kipindi hiki mwenyewe na baadhi wakati tulikuwa tukijadili wakati wa kutayarisha kipindi ki lakini marehemu alikuwa mnyenyekevu kiasiki kwamba alikuwa hakasiriki wakati tulipokuwa tukijadili yeye alikuwa hakasiriki bali alikuwa akifanya tabasamu baada ya kufariki kwa kwaprofe sau saheb jirani yake amesema amesema hayo kwa kulia sana kwamba mimi nilikuwa mwenye bahati nzuri nilipata jirani kama marehemu marehemu ameacha ame binti moja na watoto wawili mtoto wake moja saad saud ni mwenyekiti katika jamaat fulani hapa mwenyezi mungu aiweke roho ya marehemu hala pema hazuri anasema yoyote yilioandikwa kuhusu marehemu marehemu alikuwa na sifa zaidi kuliko hayo alikuwa mtifu wa hali ya juu ya uhalifa na utii wake ulikuwa waaina yake mwenyezi mungu awajalie watoto wake pia waendelee kuwa watiifu wa uhalifa na mungu aendelee kupandisha madaraja ya marehemu baada ya swala ya jumaa mi nitaongeza jeneza yake inshaallah الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودعوه يستجب لكم we <laughs>