السلام عليكم ورحمه الله المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين بسم الله الرحمن الرحيم حضور انا سما ميمي nitaeleza tena kuhusu maisha ya masahaba wa mtume muhammad saa ae sallam na asahaba waquran zani hazrat ulal mama yake alikuwa anaitwa ume amar bint ashraf na alikuwa kutoka katika kabila la ous alipata nafasi ya کو شری کی کٹیکماپی گانو یا بادر نہ عہد سوانہ روایا موجا زخویا کے حضرت ابو ہابی بن اظہر پیا علی شری کی کٹی کم آپی گانو یا بادری نہ سہابا پیلی نی حضرت انس بن معذ انصاری رضی اللہ تعالی عنہ riwaya ingine jina lake limeelezwa unas badhalay anas alikuwa akihusika katika kabila la bununajar mama yake alikuwa anaitwa ume unas binte halid aliwahi kuishiriki katika mapigano ya badhri ohodh na vilevile mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllah al wlihi wasallam katika mapigano ya ohod ndugu yake ke bin maaz pia ali shiriki pamoja naye kuhusu kifo chake kuna ehtelaaf katika riwaya moja imeelezwa kwamba ali fariki katika uhalifa w usman ohman razi anhu na katika riwaya ime imeelezwa kwamba harat anas min maaz na ndugu yake ubai bin maaz katika katika tukio la hawa wote wawili na na swahaba ni bin jina yake ilikuwa alikuwa kabila la banu aka لکاب کے ابو شیخین زوامبا ابو شیخوا القاب کے علیو نائٹ و سختہ بنتھارس اوبئی بن صابت حسان بن ثابت نہ اوس بن صابت و علیقو انڈوگزا کے علی شیر کی کٹی کام پیگان و یا بادری نہ اہود na alifariki katika tukio la bere mauna kousukifo chake pia kuna ektilaf wingine anasema ubai bin sabit hak ushiriki katika mapigano ya badr ibn ishaq anasema katika kitabu chake kwamba ubai bin sabet alifariki katika zama za ujahili nawale wali oshirikiatia mapigano ya badi alikuwa mtoto wake aitwaye abushei lakini ara ibn hasham amesema kwamba aubai bin sabit alishiriki katika mapigano ya bar kuhusu kifo chake katika riwaya inapatikana kwamba alipotoka kwa ajili ya tukio la bere mauna aliwawa pale na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba alifariki katika mapigano ya od kwa kwavyoo yote kutoka katika riwaya mbalimbali inathebitika kwamba yule sahaba aliyefariki fariki aliye katika mapigano ya ohod alikuwa si huyu bali alikuwa ndugu yake os bin sabet na saaba mwingine ni haat abu burda bin near mimi nitaeleza kuhusu maisha yake lakabu yake ilikuwa abu burda alikuwa anajulikana kwa lakabu yake badala ya jina lake na katika riwaya moja jina lake ni hares na katika riwaya ingine jina lake malik pia imeelezwa alikuwa kutoka katika kabila la banuqudha alikuwa mjomba wa baraha bin azib katika riwaya ingine imeelezwa hivi kwamba abu burda iali kuwa baba m dogo wa baraben azib ali shriki gatika mapegano ya badri ohodna handak na wele wele ma pigano yote pamoja na mtume muhamad صلى الله له wله وaسلm wakati wa ushindi wa maka bendera la banu harsa ali pewa na ali shika bendera la ba harsa aabu absnhara abu burda waliposilimu wao waliwunja masanamu ya kabila lao a abu umama anasimulia wakati mtume sala llahual waal wasallam alipotoka kwa ajili ya mapigano ya badri wakati ule harat umama pia alikuwa tayari kwenda pamoja na mtume muhammad sal llaualiwasalam lakini mjomba wake abu burda akamambia kwamba afadhali uangalie hali ya mama yako umtukie mama yako badala ya kwenda kwa sababu mama yake alikuwa anaumwa abu umama akasema yeye alikuwa na shauku sana ya kushiriki katika mapigano kwayo akasema huyu pia ambaye anaumwa ni dada yako pia wewe pia unatakiwa ubaki na umtukie badala ya mimi kwahiyo jambo hili hi lililetwa mbele ya mtume salllahalwalh wasalam basi mtmehawa akamwambia mama kwamba abaki na abuburda akapewa ruhusa ya kwenda pamoja na mtume saa wa wakati meala aliporudi kutoka katika mapigano wakati ule wa mamaama wa alikuwa ameshafariki mtume s sala akaongoza jeneza yake akaswalisha jeneza yake siku ya uhodha waislamu alikuwa na farasi mbili farasi moja alikuwa kwa mtume muhamad sal lauali walii wa sallam na farasi mingine alikuwa anayo haath abu burdha na jina la farasi likuwa mulafe haat abu burdha bin near anasimulia mtume muhamad sal llahual waali wasalam alienda kutembelea makabila kadhaa na aliwaombea lakini mtume saaa aliacha kabila moja hakuliombea na hakulitembelea na watu wa kabila lile hawakupenda jambo hili na wao wakatuma mjumbe wao ili amulize mtume saaaa kwamba kwa nini yeyi hakuwatembelea baadaye mtume muhamad sasalam aliatembelea muhaad sawaafakia ma ami masuko ceua riaya maai snaiya oa alifariki katika hijria arobaini na moja nakatika riwaya ingine melezalifariki katika hijria arobain na mbili a arobaini na tano hadhrat baraha ben azab anasimulia mtume salallahu alaihi waale wasallam baada ya siku ya swala ya idhulazia akatuhutubia na akasema yule ambaye ameswali kama sisi tumeswali na yeye ametoa dhabihu kama sisi tumetoa dhabihu yeye amefanya sawa lakini yule ambaye alichinja dhabihu kabla ya swala basi yeye alichinja kwa ajili ya nyama ya zabihu yake siy zabihu kwasababu kabla ya swala hairuhusiwi mnyama achinjwe kama ni zabihu lakini a mhaaaaalam aai nkafaa haraka na nikachinja nyama na nikala chakula na watu wangu pia wamekula chakula na mtume sa sallam kakusiia akasema kwamba dhabihu yako sio habihu bali ulichinja kwa ajili ya kula nyama abubra kwa, kwa kusikia hii abu burdha akasema kwamba mimi nina mbuzi wawili ambao umri wao ni mwaka moja na mbuzi hawa ni wazuri sana ingawa umri wao ni mwaka moja lakini lakini kwa muili ni wazuri sana ikiwa mimi nawachinja hawa basi je itakuwa dhabihi kutoka kwangu mtume salla a salama akasema ndio uchinje veve unaruhusiwa kufanya hivi lakini baada yako mtu mingine hataruhusiwa kufanya hivi na katika hadithi zingine pia imeelezwa kwamba zabihu inatakiwa ichinjwe baada ya kusali swala ya idhi na mtume saaa akasema kwamba hii ruhusa ni kwa ajili yako peke yako mwingine haruhusiwi kufanya hivi safari moja sainama alah asalatu wassalaam aliulizwa swali kuhusu umri wa habihu kwa kusikia swali hili seinama alaassalatu wassalam akamwambia hadha khalifatu lmasur aval ambaye alikuwa pale yeye akasema sawa na imani ya ahli hadith mnyama anatakiwa awe na umri wa miaka miwili hazuru <coughs> kwetu pia ni hii kwamba mnyama anatakiwa awe na umri miaka miwili kwa vyoyote yoyote aliyomambia bburda yoyote aliyomambia aliyo mtume saaa sallam abu burda kwamba mimi nakubali zabihu yako ya mbuzi ya mwaka moja lakini mwingine haruhusiwi baada yako kwamba yeye achinje mnyama ambaye ana umri wa mwaka moja urnasema hii ndiyo ni desturi inayoendelea katika jumuia yetu pia kwamba habihu anatakiwa awe na miaka miwili nasaaba mingine ni hadrat asad baba yake alikuwa naitwa yazid bin alfake na alikuwa kutoka katika banu zurek alishiriki katika mapigano ya badri na ohod pamoja na mtume saa sallam kuhusu jina la harat asad bin yazid kuna kuna rayenmbalimbali wingine wanasema jina lake lilikua saad bin yazid badala ya asad bin yazid na saba mingine alikua hazrat amin jinala yake lilikuwa yar علی شری کی کٹی کا ماپی گان یا بادری نہ اوہد پاموج نمٹو میں محمد صلی اللہ وسلم حضرت تمیم علیکو نام ٹوٹو کے ربی نام بن ٹی جمیلا مامیا کے علیوا کٹیکا قبیلہ لبن امر نبہ منگین اوس بن صابت المنظر یو پی علی انصاری شاد امر بن نجار الی شریقی کٹیکا اکبا سانیہ علی شری کی ٹیکا اما پیگان آبادری نا اہدت پمود رمٹوم محمد صلی اللہ وسلم حسان بن ثابت امبائے علی کوم شاعری مشہور معروف نہ اوبئی بن ثابت ووٹو علی کو انڈوگزہ کے حضرت عثمان بن عفان علی پہامی یا مدینہ علی خا کو اوس بن ثابت namtume sala llahu aleh wa lah ali fayyaa dugu katika usman bin affan na aus bin sabeth yani wote wawili wali fayma kamani ndugu kati ka madina usu kiosake abdullah bin muhammad anasema ali uwawa kati ka mapigano ya ohod ai ikhtilafu lakini riwaya yao si sahihi na saba mwingine ni harat sabat bin khansa na alikuwa kutoka katika kabila la banughanam alipata ali nafasi ya kushiriki katika mapigano ya badr kuhusu huyu maelezo haya tu yanapatikana katika historia kisha saaba mwingine ni harat os bin sameth یہ علی شری کی کٹیکا نیا کو حضرت ابادہ بن سامت حضرتری کی کٹیکا محمد صلی اللہ وسلم اوس nakatika marsd binabi marsed katika, bin katika riwaya anapatikana kwamba aret oos alifanya zihar pamoja na, na mke wake huela na zihar ni kuita mama mke yaani mtu anamwita mke wake kama ni mama yake au anamwita mke wake kama ni dada yake na kwa kusema hio alikuwa wakisema kwamba huyu mwanamke sasa amekwa haramu kwangu aaos alifanye hivi kwamba ali, ali mambia mke wake kalela kwamba yeye ni mama mama yake lakini islam imesema kwamba kwa kusema hii talaka haitokei lakini kitu hiki ni kitu ambacho hayiipendelewi na islam os hakutoa kafara kwa sababu ya hii baada ya kusilimu mtume muhammad saae sallam alimaambie kwamba unatakiwa otowe kafara na kafara yake ni kwamba uwalishe maskini ssitini kuhusu zihar katika kurani tukufu pia menyezimungu ameeleza maelezo mwenyezimungu anasema allazina yuzahiruna minkum min nisah إلا الله ولدناهم وإنهم ليقولون منكر من القول وزورا وإن الله لعفو غفور والذين يظاهرون من نسائهم ثم يعودون لما قالوا فتحرير رقبة من من قبل أن يتماس ذلك تُوازُونَ به والله بما تعملون بخبير خبير ومن لم يجد فصيام شهرين متتابعين من قبل ان يتماس فمن لم يستطع فاطعام ستين مسكينا ذلك لتؤمنوا بالله ورسوله فتلك حدود الله walilkafirina adhabun alim yani miongoni mwenu wale ambao wanaita wakezao kama ni mama yao haawezi kuwa mama yao mama yao ni wale ambao waliwazaa bila shaka wanapofanya hivi wanafanya kitendo kibaya bila shaka mwenyezi mungu ni msamehevu na mrehemevu na wale watu ambao wanaita wakezao kama ni mama yao baadaye wanarudi wanatubu yaani kwanza wanawaita mama yao baadaye wanatubu wanarudi katika kauli yao hii <coughs> wao kabla hawajaingilia wanatakiwa wwache wa, huru mtumwa moja na nyinyi mnapewa nasaha ya kufanya kitu hiki na yoyote mnafanyia mungu anajua na wale ambao hawana uwezo wa kufanya hivi yani hawana uwezo wa wakumwacha mtumwa uhuru basi wao wanatakiwa wafunge saumu miezi miwili mfululizo <coughs> kabla hawajaingiliana na kama wao hawana uwezo huu basi wanatakiwa walishe maskini sitini na hizi, hii ni mipaka ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya makafiri ni adhabu imizayo sainamalsalatu wassalaam pia amefanya tafsiri yake hivi kwamba yule mtu ambaye anamwita mke wake kama ni mama yake bila, ya, bila shaka hawezi kuwa mama yake mama yao ni wale ambao waliwazaa eyeu msamehevnamreml u <coughs> kumpatia huru mtumwa basi wanatakiwa wafunge saumu ikiwa e hawawezi kufunga saumu basi walishe maskini sitini haeaa bine male anasimulia kwamba <coughs> <coughs> mume wangu aosbisameth alifanya zihar nami نہامڈیا محمد اللہ کالو کا yaani mwenyezi mungu ameshikia malalamiko ya huyu manamke ambaye alikuwa najadili kuhusu mumwe wake mtume salallahu alawalii wa sallam, akasema kwamba huyu mumwe wake anatakiwa wa amwache huru mtumwa moja <coughs> hii ndiyo ni adhabu yake kwa sababu amefanya kitendo kibaya na lakini anasema mimi ni mwambie mtume muhamad saa salam kwamba mume wangu ni maskini hana uwezo wa kulipa thamani ya mtumwa basi mtumewsa am akasema basi afunge saumu miezi miwili mfululizo mimi nikasema yeye hana uwezo kufunga saumu miezi miwili basi mtumeamkasema alishe chakula maskini sitini na mimi nikamwambia mtume wsaa salam ye ni maskini yeye hana fedha ya kulisha azrakawaala anasema mimi nilikuwa bado nimekaa pamoja na mtume salallahu alih waalihi wasalam mtume swaa sallam aliletewa kikapu kikapu cha tende na mimi nikamwambia mtume salaaa kwamba ikiba mi napewa kikapu hiki cha tende mimi nitawalisha maskini mtume saaa akasema basi chukua kikapu hiki cha tende na mpelekee mume wako ili aweze kualisha watu maskini hazur anasema kwamba pamoja na maelezo haya tunapata maelezo mbalimbali yafrika katika islam zihari ya kwanza iliyofanywa ilifanywa na aos bin samath yeye ndiye ni masaba wa kwanza ambaye alimwita mke wake kama ni mama yake huzur wanasema mwenyezi mungu ameweka mipaka hii wakati wa sinamalasalam swali hili liliulizwa na wakati wa alifawa pili pia tukio lilitokea ya aina hii na hawa wote wa walisema kwamba adhabu yake ni ileile ambayo imeelezwa ndani ya qurani tukufu na yule ambaye ni maskini kabisa hawezi kufanya mambo haya yote basi anatakiwa afanye istihfar lakini mungu ameweka mipaka kwa ajili ya jambo hili ikiwa mtu anamwita mke wake kama ni mama au ni dada yake basi anatakiwa afuate amri hii hazur anasema baadhi wakati watu wanapigana na wanaanza kusema kwamba huyu mke wangu ni haramu kwangu au mume wangu ni haramu kwangu basi ikiwa wanafanya hiyi wanatakiwa wafuate amri hii ya mwenyezi mungu yani wafunge saumu au walishe chakula maski, miskini sitini haa os bin sameh alikwa mshairi pia sbai nasha benos walika katika beitumadas na alifariki katika hijiria thelathini na na umri wake ulikuwa sabini na nne na saba mwingine ambaye nitaeleza maisha yake ni arkam bin arkam mama yake alikuwa anaitwa umama bit hares na watu wengine wanasema mama yake alikuwa anaitwa tamaer harat arkm alikuwa kutoka katika kabila la banu makhzum alitangulia katika kupokea islam na kabla yake watu kumi na moja walikuwa wameshasilimu na wengine wanasema pamoja na watu hawo kumi na moja alisilimu harat ura bin zuber anasimulia anasimulia kwamba abu ubeida na hahrat uthman ben amazun na hadrat arkam walisilimu pamoja na dare arkam ilikuwa nyumba ya huyu sahaba arkam katika nyumba hii mtume saaa sallam na waislamu walikuwa wakifanya ibada na katika nyumba hii hi yatumbar hi, pia ali silimu baada ya kusilimu kwake waislamu edhadhia ilifika arobaini yani wakati ya zumara alipo silimu edadi waislamu ilikuwa arobaini baadaye hazrat arkam aliuza nyumba yake na hazrat jaafar alinonua nyumba yake haambiza abishira masab katika sirik khatma nabiin ameeleza kwamba mtume sala llahu alah alipata wazo hili kwamba katika makka tunatakiwa tuwe na makao makuu ya mahubiri ambapo waislamu wanaweza kusali swala wanaweza kujumuika na kwa amani wanaweza kufusali na vilevile waweze kufanya mahubiri kwa ajili ya hii nyumba moja ilikuwa inahitajika ambayo itakuwa kama ni makao makuu kwa hiyo mtume sallaual l wasalam akapendelea nyumba ya Arkham bin rabinaram waislam walikuwa wakijumuika katika nyumba yake walikuwa wakiswali humo na walikuwa wakijumuika kwa ajili ya kushauriana na watu walikuwa wakija pale kwa ajili ya kupata ujumbe wa islam na walikuwa wakipata baraka kutoka kwa mtume muhammad saam katika nyumba hii mtume saa salam alikuwa wakiwahubiri wale watu ambao walikuwa wakija kwa hiyo nyumba ile ni maarufu sana katika historia na vilevile inaitwa darulislam pia mtume sala aiha sallam takriban miaka mitatu alifanya kazi katika nyumba hii ya dari arkam yaani alifanya nyumba hii kuwa makao makuu na aliendelea kusambaza ujumbe wake kwa kutumia nyumba hii ya arkam bin arkam wanahistoria wanasema kwamba katika dare urkm arkam alie silimu mtu wamwisho alie silimu aliko hadhat umar radi allahu anu na kwa sababu ya kusilimu kwake waislamu walipata nguvu baada ya kuhamia madina mtume salallahualewaalehi wasalam alifanya dugu katika arkam na hadrat abutalha harat arkam alishiriki katika mapigano ya badar pamoja na mtume salallahu alah wasallam na mtume sala llahuallh wasallam alimpatia upanga harat arkam alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume na mtume mtume alimpatia nyumba moja tumme, tumme, sallam, alim moja katika madina moja, moja, alimteua kwa ajili ya kuchukua zaka toka katika maeneo mbalimbali na katika historia imeelezwa kwamba harat arkam bin arkam alishiriki katika hllfuzul hii ilikuwa ahadi iliyokuwa kabla ya islam watu wa maka walifanya ahadi hii na katika ahadi hii mtume sala salam pia alihrii ambaye ni mtoto wake anasimulia kwamba baba yangu alifariki katika hijria hamsini na tatu na wakati, wa ke, wakati ule umri wake ulikuwa miaka thamanini wengine wanasema kwamba alifariki katika hijria hamsini na tano naumri wake ulikuwa miaka thamanini na tano harat arkam alifanya vasia kwamba jineza yake iongozwe na saad binwaas wakati alipofariki saad biaa alikiwa katika sehemu ya aqik. watu wengine wakasema kwamba hikiwa saad bin wakas hayupo basi haina basi tu tumzike arkam na tusali sala ya jeneza lakini usban bin arkam hakukubali ushauri wao lakini saad bin wakas alipo kuja yali aliongoza jeneza yake na arkam bin arkam alizikwa katika janatu lbaki riwaya moja anapatikana kwamba hara arkam safari moja alitaka kwenda baitul makdas na alimjia mtume sala sallam ili yachukue ruhusa yakwenda baitul makdas mtume sala laualiwal wa sallam akamuliza kwamba je unaenda kule kwa ajili ya biashara au unaenda tu kutembelea hadra arkam akasema ya rasulllah sallahaliwal wasalam mimi sina shughuli yoyote wala siendi kule kwa ajili ya biashara yoyote bali mimi nataka kuswali katika biitul makdas kwa kusikia lake hili mtume sala llala alih sallema akasema kwamba swala moja katika miskiti wangu ni mbora zaidi kuliko sala za miskiti mingine kwa hiyo arkam akabadilisha mpango wake hakwenda kule bitul makdas na saba mingine ni hazrat bahbas bin amar na katika ya moja jina lake ni basbas bin bishr alikuwa kutoka katika kabila bani saada urwa bin zuber anasema alikuwa katika kabila la banu zarif alishiriki katika mapigano ya badr anajulikana kwa jina la busesa basbas pia علی شری کی کٹکا ماپگانوں یاد پیا پنا بہادر وقاتی ممتم صلی اللہ علیہ وسلم علی پوٹو کا کٹیکا مدینہ علی عبداللہ بن مختوم کو امیر وا مدینہ lakini alipofika sehemu ya ruwaha ambayo ni maili salasin na sitta ktoka madina mtume salai sallam akapata awaazo xile kwamba abdullah ni kipofu Kwayo, kwa hiyo mtume salai akamteua abu abulubaba ku amiri wa madina na nakuusu abdullah bin maktum akasema yeye ataongoza swala a kazi ya ongozi atafanya abulubaba yani kazi ya ofisi atafanya abulubaba na abdullah bin maktum ata salisha swala mtumi salli llah allai wa lii sallam alimtuma basbas na adi kule upande wa maka ili walete habari ya makafiri wanafanya maandalizi gani dhidi ya waislamu hazuru anasema wiki mbili iliyopita nimeshawahi kueleza wakati nilipoeleza kuhusu adhibin abi zagba kwamba hawa wote walipofika katika sehemu ya badhri harath basbas na adhii walikalisha ngamia yao karibu na mlima na wakachota maji katika kisima wakati walipokuwa pale walisikia wanawake wawili wanaongea na walikuwa wanaongea kuhusu makafiri ambao wanafanya maandalizi dhidi ya waislamu kwa hiyo hawa wote baada ya kupata ujumbe huu walirudi nwalimjia mtume sallah a salamna walimwelezea habari ya kule kwamba wanawake wawili walikuwa wanaongea kuhusu makafiri kwamba wanafanyia maandalizi na mtu mmoja pia alikuwa amesimama pale karibu na wale wanawake jina lake lilikuwa majdi kesho yake abu sufian alifika kule akamuuliza majdi ambaye alikuwepo akamuliza je uliwahi kumwona mtu yeyote ambaye kuja kufanya jasusi hapa Majidi, akasema ala mimi sikumwona mtu yeyote ambaye aliwahi kuja hapa kwa ajili kufanya jasusi hapa hakuna mnduyi wako ikiwa angekuwa mnduyi basi asingeweza kujificha wala mimi singeficha kwako lakini mimi niliwaona wasafiri wawili hapa walisimama kidogo hapa walipumzika kidogo na akamwonyesha sehemu ambapo harat basbas na hara adhii walikalisha ngamia na akasema hawa wawili wasafiri walikalisha ngamia hapa na walikunywa maji katika kisima hiki kisha abu sufian akaja mahali ambapo basbas bas na hahrath adhii alikalisha ngamia basi yeye abu sufian akaona pale choo ya ngamia na katika choo akaona tende na akasema kwamba hawa walikuja kutoka madina kwa sababu ngamia kule wanakula tende na hawa walikuja hapa bila shaka walikuwa jasusi yaani kwa kuona cho cha ngamia nimegundua kwamba hawa walikuja walikuwa waislamu wali wa na walikuja kwa ajili ya jasusi basi kwa kupata taarifa hii yeye aliondoka haraka sana <coughs> katika sirath khatm anabiyin imeelezwa na meza bishira masahib kwamba wakati mtume sala llahu allaih wa ali wasallam alipo fika karibu na badri akapata vazo na mtume sala llahu allih wa alihi wasallam alitangulia mbele pamoji harat abubakar wakati ule makuresh walikuwa wamefaifika karibu na badri mtume sala llahu ali kwa kupata taarifa hii akarudi na akatuma masahaba kadhaa mbele ili walete habari na wale waliyotumwa moja wao alikuwa hadrat basbas bas. kwanza walitumwa hawa walete habari ya makurashi kuhusu maandalizi yao lakini sasa wale makafiri walipokuja karibu na badhri hawa tena walitumwa te na hawa walipokuja pale wakaona kwamba watu wa wamaka wanachota maji katika kisima basi hawa masoaba waliotumwa wakawashambulia na akamkamata mtu mmoja na wakamleta mbele ya mtume salalaulwlwa salam wakati huyu mtu alipoletwa mtume alikuwa anaswali kwamba mtume, naswali, na wakaanza kumuuliza yule mtu yuko wapi na watu, hawa wako wapi na huyu mtu ambaye aliletwa yeye alitoka ali pamoja na wale watu ambao walikuja kushambulia uh, madina yeye akasema mi sijui kuhusu abu sufian lakini najua kwamba abu jahel na utba wamekuja karibu sana na wamekaa upande mwingine wa mlima wale masahaba wakaona kwamba huyu anasema uwongo au anataka kuficha habari ya wale watu ambao walitoka kwa hiyo masahaba kadhaa wakampiga yule mtu ili aseme kweli alipokuwa akipigwa alikuwa akisema su, subirini kidogo nitaeleza na walipokuwa wakimwacha alikuwa akisema mimi sijui alikuwa anasema kwamba mimi sijui kuhusu abusufian lakini mimi najua kwamba makafiri wameoka nawamekua karibu sana hapa mtume aalwl wasalam alipomaliza swala yake akawazuia masaba kwamba wasimpige asmaaaeliaia na wako upande wa mwingine wa mlima mtume wsasalama akamuliza hawa ni wangapi akasema misijui ya dhadi yao ni kiasi gani na mtumesalama akasema ngamia ngapi wanachinjwa kwa ajili ya chakula cho anasema kila siku wanachinja ngamia kumi kwa ajili ya kupika chakula kwa ajili hawa makafiri ambao wamekuja sk hii ue lallwasalam akasema kwamba inaonekana kwamba hawa makafiri walikuja edhadhi yao ni elfu kwa sababu ngamia kumi wanachinjwa kwa ajili ya chakula chao na historia inathibitishwa kwamba wale makafiri waliekuja wali walikuwa elfu uh, na saaba mingine ni harat saaliba na alikuwa kutoka katika kabila la banu najar na mama yake alikuwa naitwa kapsha ambaye alikuwa dada wa harat hasan bin sabith <coughs> حضرت صلیب علی شری کی کټیکا مپنګانو یوت په موجه نن تومه صلی الله علیه وسلم یکی وې مو پادری نا اوهد نا علی فاری کی کټیکا وحلیفہ وه عمر رضی اللہ تعالی عنہ علی فاری کی ہجریه 19 وقت یې عمر علی پوپیګانا نا واټ وا ایران وٹ و ایران ویب نم ٹو افراد ونسما حضرت عالب علی فریق کی وقت حضرت عثمان نصاب منگین بابنغانہ na katika riwaya ingine jina lake saleba min anama i pia imeelezwa na alikuwa kutoka katika kabila la banusalema haa saleba alikuwa pamoja na wale maswahaba sabiini ambao walifanya bahiate katika mkono wa mtume salllahu alih walih silimu yeye na maaz bin jabal na abdullah walivunja masanamu ya makafiri ali shiriki katika mapigano ya badri na ohod na khandak katika katika mapigano ya khandak ali wawa na saba mingine ni jabar bin khalid na alikuwa kutoka katika kabila labanu dinar علی شری کی کٹیکا مپدان علی شری کی صلی اللہ وسلم علی کو عبداللہ بن جبیر anas ansari mama yake ume na anas bin anasansari mamayake aliua sherik namabababaake aanas benraemaaakeia ali siinaalikua kaikakabila banu abd asha alishrikkiabaarna oona aliwwakiamapino ya oo harate hares alikuwa mingoni wawale maswahaba kada ambae ali simama pamoja na abdullah bin jubar katika mlima ambapo wawali ambiwa na mtume selasana wa simame ishani harate hures bin ansari ni sohaba mingine najina lake ni zad bin salba pia katika riwaya moja alikuwa kuwa kutoka katika kabila la banu za alishiriki katika mapigano ya badhar pamoja na ndugu yake aitwaye abdullah alishiriki katika i na hawa wote wawili yeye na ndugu yake abdullah waliambiwa kuhusu maneno ya azan na saba mengine ni hara haras bin assima a alikuwa katika kabila labanunajar na siku ya bere mauna aliuawa nazuu saaaha sallam alifanya ndugu katika, katikati yake yeye na user alipotoka siku ya badhiri pamoja na mtume salallahu alehi waalihi wasallam alipofika sehemu ya ruaha hakuwa na uwezo wa kutembea mbele kwa hiyo mtume saa sallam akamrudisha nyuma lakini alihisabiwa pamoja na wale walioshiriki katika badhri yaani yeye hakuweza kufika badhri kwa ku, ajili ya kupigana na makafiri lakini alihisabiwa kwa sababu alikuwa hana uwezo wa kutembea na kwenda mbele yeye pia alihisabiwa pamoja na wale, wale maswaba ambao walishiriki katika bar alishiriki katika siku ile wakati watu walipotawanyika hahret hares alifanya bayet kwamba yei hata mwacha hata kama na uwawa haret hares alimua mughira na akachukua vifaa vyake vya wita yaani upanga wake na vifaa vingine na mtume salllah alih wa alimpatia vifaa vyake yule mdui aliyewawa nahaahares alikuwa mdui mkubwa sana alikuwa mshirikina hodha, ala, Ime, <coughs> Ime na mtume saaawasalem alipopata taarifa kwamba amewawa asema alhauiah mdumubwa amewaa u saalaalih wa salema akauliza kwamba imetoka nini na baba mdogo wangu haa hamza watu wakaanza kumtafuta hamza na walipompata wakamona ame kwa hiyo wakaleta taarifa kwamba harat hamza ame uwawa hares anasema uwa. siku ya ohod mtume sala llahualh walihi aliniambia je umemona abdurahman bin of nikasema ndiyo huzuri mimi nimemoona alikuwa bondeni <coughs> na makafiri walikuwa wanashambulia nilijaribu kumzuia na kumlinda lakini nilikuona kwali nikaja kwako basi mtume sala lau alih akasema kwamba malaika wanamlinda had abdurahman bin auf katika roha ingine imeelezwa kwamba mtume salalau alih wa amesema kwamba malaika wanapigana pamoja naye haa harisa anasema mii nilimwende haabdahma bn muona kwamba mbele yako watu saba walikiwa wameuawa nikamuuliza je umewaua hawa wote abdurahman akasema watatu mimi niliwaua lakini wanne m sijui nani amewaua nikasema kwamba mtume sala aah salam yeyote alio sema ni kweli kwamba malaika wanapigana <coughs> kwa kumsaidia h abdrahman bin of sikuya bere mauna <coughs> alikuwa pale na amr bin umaya monzer piya walikuwepo hiyo haat amar akamambi haris kwamba urudi na umwambie mtume muhammad saiai i sallam haliya ma sahaba akasamami sita rudi kwaio akanza kupigana namakafiri haat abdulah anasema kwamba aatares aliwawa na makafiri kwa sababu walikuwa na wanamrushia mikuki na kwa sababu hii aliwawa mungu aendelee kupandisha madaraja ya masaaba wote walioshiriki katika mapigano ya badhri amin الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايطاع ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وذو يستجب لكم All of the crew,