الله اكبر الله اكبر الله اكبر اشهد ان لا أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله. حيا على سلام. السلام <applause> حي على الفلاح Allah <laughs> leو haضورna سmanital taeleza ksuma saba bali bali zmt mhamad صلل وسallaم na sabakoazani kalد bn kas na alikua ktika kbیla labanu kiaza na baba yakہ alikuwa kas na mama yakہ alikua naitwa salama harsa mke wake alik umerabi ktoka kwa ki ali zali w abduلrahman saba na ibne ishaق ali shiriki pamoja na ma sba katika bate akba na haضrat kjald aliwaiku sriki katika badr na ohd na saba wapilini haضrat haris bn khazama aliko ansari na lakabu yake ilikuwa abu bishir na alikuwa kutoka katika kabila la khazraj lakabu yake ilikuwa abu bishir hara haris bin khazama alipata bahati ya kushiriki katika mapigano یا بدر اوہ خندک نویل ول کٹھیکا ماپی گانوٹ علی پاٹا بہات یا کشیری کے پموجن صلی اللہ صلی اللہ علی فیاں لوگ کٹھیکہ حارث بن خزمانہ ایاس بن نذیر wakati wa mapigano ya tabuk wakati ngamia ya mtume salaa sallam ilipopotea wanafiki wakaleta shutuma didi ya mtume sallaualwaal wa salam kwamba mtume hajali kuhusu ngamia yake hajui kuhusu ngamia yake namnagani atapata habari ya huko binguni mtume saa salam alipopata taarifa ya shutuma hii mtume aa salam akasema mimi najua yale tu kwahyo mwenyezi mungu ananiambia na akasema sasa mungu ameniambia kuhusu ngamia yangu kwamba yeye yupo katika bonde fulani sahaba ambaye alileta ngamia katika sehemu ambayo mtume sosema alisema sema huyu sahabi alikuwa haris bin khazama na alifariki katika uhalifa hazrat ali katika hejeria arobaini na alifariki katika madina na sahaba mwingine ni hazret hunas bin abu huzefa na lakabu yake ilikuwa abu huzafa na mama yake alikuwa na zaifa yeye ali alisilimu kabla mtumi muhammed sala salam hajangia katika dare rakam harate hunas alikuwa mingoni mwa wale maswahaba ambao walihamia mara ya pili katika habsha harat hunas alikuwa pamoja na wale waislamu walihamia mwanzoni wakati hadrat kunas alipuhamia madina alika kwa rufaa mtume salllahuah alahi wasallam alifanya dugu katika abu abas na hadrat kunas harat kunas alipata bahati ya kushiriki katika mapigano ya bader حضرت حفصہ علی کو اموا حضرت غنس قبلہ یا کومتم محمد صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم کتک سیرت خاتم النبیین خاتمن کٹکا زو یا کے ایم انڈیک حضرت عمر علی کو بن ٹیا کے موجا حضرت حفصہ یا علی اولوا نا خنس بن ابو حضافہ امائے علی کو صحابہ معروف سان علی شریقی کتک بادر wakati alipohamia madina akapata magonjwa na yeye kwa sababu ya magonjwa haya alifariki harat hafsa alipofiwa mume wake wakati wake umri wake ulikuwa miaka ishirini haat umar aka akamwomba usman bin affan kwamba binti yangu ni mjane ikiwa unapenda unaweza kumwoa yeye lakini yeye harat usman hakumjibu baada hahrat umar akamwomba aka harat abubakar kwamba yeye amwoe binti yake lakini harat abubakar pia hakumjibu yeye pia akakaa kimya na kwa sababu y hali hii hahrat umar akahuzunika sana harat umar taala anhu katika hali hii ya huzuni alimwendea mtume salalahuawl wasalam na alimambia hali iyote iliyotokea kwamba usmani bin afan pia amekataa na hakujibu na naabubakar pia hakujibu mtume salauu sallam kwa kusikia maelezo yake akasema usiwe na wasiwasi mungu akipenda hafsa atapata mume mzuri zaidi kuliko usmani bin afan na kuliko abubakar na Usman, atapata atapatamke mzuri zaidi kuliko hafsa mtumeuw wasalam alisema hayo kwa, kwa sababu mtume sala llahuw wasalam aliwahi wa kuamua wa kwamba yeye atamoo hazrat hafsa na wile wile aliwahiku amua kwamba binti yake ume kulsum atawolewa na usman bin affan xi ndine sababu kwamba hadrat usman hakumdjibu hadat umar baada ya muda mfupi mtume salah allahu alah waalihi wa binti yake ume kulsum na hadrate usman bin affan na baadaye mtume salaha sallam mwenyewe kwa upande wake aka akatuma ujumbe wa mposa na t akapokea na akakubali ujumbe huu na katika shaban hijiria tatu hadrat hafsa radillahu tala anha aliolewa na mtume muhammad sala llahu wasallam wakati haa hafsa alipo olewa na mtume sal llaualih wali wakati yule hasrat bubakar akamambi omar labda ulikuwa na wasiwasi ulihuzunika wakati mimi sikukujibu kwa sababu liniomba nimohe ni binti yako nakini mimi sikukujibu sababu yake ni hii, kwamba mimi nilikuwa nimeshapata taarifa kwamba mtume sa atamoa hafsa kwamba nikudhirishie siri hii bila idhini ya mtume sallaalal wasalam ikiwa mtume sasalam mwenyewe asingekuwa nania ya kumua hazrat hafsa basi mimi ningemua hafsa bila kuwa na wasiwasi katika nikaha ya hafsa kitu ambacho ni muhimu ni hiki kwamba alikuwa binti hahrat umar radiallahu taala anhu harat umar alikuwa sahaba maarufu sana kwa hiyo mtume salallahu alualh wa salam kwa ajili ya kuboresha mahusiano haya wsbuna kwa, kwa ajili ya kuondoa huzuni ya harat hafsa aliyopata kwa sababu ya kufiwa mume wake yeye mwenyewe aliamua kwamba atamaa harat hafsa sawana rivaya moja hara khunes bin huzafa alipata majiraha katika uhud na kwa sababu ya majiraha haya alifariki katika madina ممٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم علیہ الشا جنیدیا کے نہ کا جنت الباقی کریبنا حضرت عثمان بن معزون علی نا نہ صابہ حضرت حاصہ بن نعمان یا کے علیو عبداللہ harat harisa bin noman alikuwa sahabi ansari na alikuwa katika banunajar alishiriki katika bather ohod khandak na wilewile katika mapigano yote alishiriki pamoja na mtume muhammad salllahuala waalh wasallam alikuwa anajulikana kama ni sahaba maaruf sana na mama yake alikuwa naitwa jada alikuwa na watoto abdullah abdurahman soda na mama wa watoto hawa alikuwa naitwa ume khalida alikuwa na mabinti mingin binti mwingine ume kulsum na alikuwa na mama mwingine na abdullah pia alikuwa mtoto wake na mama yake alikuwa mwingine sawa na riwaya ingine ni hivi kwamba harat ibn abbas anasema hadrat harisa bin noman alipita karibu tume, salam, jibaril, ali tume, ne, na mtume salallahalihi wa sallam wakati yule jibril alikuwa amekaa pamoja na mtume sallahuualihi wa sallam hazur anasema kwamba kuna riwaya ingine pia mimi sikueleza kueleza riwaya hii ni kwamba wakati alipo alipopita karibu na mtume muhamad saaau akasema salamu na jibrahil akatoa jawabu yasau pambahabni abas smulia ha harsabenoman alipita karibu na mtume salalaul wasalam wakatle jibrail alika pamoja na mtume saa sallam namumealiameaaa mtume saalaa salam akamuuliza harisa baadaye kwamba wakati ulipokuwa unapita karibu nami kwanini hukunisalimia rs mtume sala niliona mtu mmoja amekaa ame karibu nawe na ulikuwa unaongea naye polepole misuedelea wamba mzeal wasalam akamuliza je ulimuona yule mtu ambaye alikuwa amekaa pamoja nami ara li, akasema ndiyo mtumi saau alam nilimona mtume saa am akasema yake ni nini nasema akasema huyu ni miongoni wa wale watu samanini ambao katika mapigano ya hunen wali simama kwa imara ridziki yao na riziki ya watoto wao mwenyezi mungu amepanga huko peponi basi mtume salllahualwali wasalam akamambia mambo haya yote maelezo haya yote haraharsahaisha radiaa taaaana anasimulia mtume sala w salam aliku akim sana harat harsa raasha anasema harat harisa alikuwa akimtendea vizuri mama yake na mtume salaali wasallam akasema kwamba jinsi anayofayya mema harisa nyinyi nyinyinyotu mnatakiwa mufanye mema sawa na hali yake harisa bin norman katika huze wake akawa kipofu yani alikuwa hawezi kuona ye alikuwa amefunga kamba moja nyumbani kwake na alikuwa akiweka kikapu karibu nawe na ndani yake alikuwa akiweka tende mtu yeyote alipokuwa akija kwake kuomba msaada na alikuwa akimsalimia mtu yeyote alipokuwa akienda kmzuru alikuwa akidhani kwamba huyu mtu ni maskini kwa kushika kamba ile alikuwa akija mlangoni na alikuwa akimsaidia yule mtu ambaye alikuwa akija kuomba watu wa familia walisema kwamba sisi tunaweza kukusaidia kwanini wewe unapata tabu unashika kamban unaenda mlangoni lakini yeye alikuwa akisema kwamba nilimsikia mtume salalahualwalh wasalam kwamba mtu anapomsaidia maskini basi yeye ye, anasalimika katika kifo mbaya katika riwaya inapatikana kwamba harisaalikuwa mtajiri sana nanyumba zake zilikuwa karibu na nyumba za mtume muhamad sal laalal wasallam alikuwa akitoa nyua yaem al allaawaktimtume saa a alipokuwa akia mke mngine haaharisa alikuwa akitoa nyumba yake mojanaalikuwakimamtume saa salamaaaaaal railau talanu alpot mtume sesem akamwambia hadrat ali kwamba wewe utafute nyumba kwa ajili yako hahrat ali akatafuta nyumba na yeye akamo hahrate fatima na kaanza kukaa katika nyumba ile baadaye mtume sesem akamwambia hahrat fatima kwamba mimi inataka ukae karibu nami usikae mbali harat fatima akam akamwomba mtume muhamad saa salam kwamba umambi hrat harisa kwamba kamba yhame katika nyumba yake situhamie katika nyumba yakem aalaa aili yetu mara kadhaa a mara kada ama aiopata rfa ya jambo hili yeye akahama mara moja na yee akahamia katika sehemu ingine na baadaye akamjia mtume salalahalwa salam akasema ewemtume saa salam mimi nimepata taarifa kwamba wewe unataka fatima akae karibu nawe basi huyu hii ni na hii ni ni nyumba na karibu sana zako bas uy enyeeamalyaene e mume sa salam unaweza kuchukua mali yangu yote mimi napenda mali ile ambayo utakayoniachia mtume saaaslema akasema kwamba umesema kweli mungu ateremsha baraka zake juu yako kwa hiyo mtume sawaa akamwita hara fatima karibu naye nakaanza kuishi katika nyumba ya harat harisa maelezo yake yameelezwa nahmzabshira msa katika sira khatama nabiyin hamezabshira masafa anaandika kwamba hahrat ali alikuwa akiishi pamoja na mtume salllahu alh walh wa salam katika chumba moja lakini baada yaku harusi yake ilikuwa muhimu kwamba akae pamoja na mke wake katika nyumba tofauti kwa hiyo mtume saaa salm akamwambia harat ali kwamba utafute nyumba ambapo unaweza kuishi pamoja na mke wako hara ali akatafuta nyumba na, na akamoa hadrat fatima wakati hadrate fatima alipolewa na hadrate ali mtume saaa salam alienda ku kuwazuru m a mtumi salaau alwaalh wasalam wa akawombea wa wa aka wa nakafanya duhahi e mola wangu uboreshe mahusiano yahavawote wawili na uweke baraka katika mahusiano haya na mahusiano watakayojenga na watu wengine na vilevile uweke baraka katika kizazi kiafsvauievvlaasemaueke yani, baraa katika kizazihao kisa ala akamwendea harat fatima radiallahu taala anha harat fatima akamwomba mtume salallahu alh wasalam kwamba harisa bi norman na nyumba kadhaa umwambie kwamba yeye ye, atupati nyumba yakemo m saaalamakasema kwamba yeye ye, tayari ameshahama mara kadhaa kwa ajili yetu ametupatia nyumba kadhaa sasa mimi naona haya mimi nimwambie kwamba ye hame tena harsa akapata taarifa jambo hili basi akamjia mtume saaalaalamamwambia ume aalawamb Mim, ma, mimi na mali yangu yote ni kwa ajili yako basi yoyote unayopokea utoka kwangu mimi naona furaha sana moyoni wangu nasikia utulivu mimi na furahi zaidi unapopokea basi hharisa akasisitiza kwamba mtume sa salama apokee nyumba yake kwa hiyo yeye akahama katika nyumba yake kway halii akaanza kuishi katika nyumba yake harat aisha anasimulia siku ya hunaan mtume salllahual wal wa salam aliwahutubia masahaba na akasema tkni nani ataka, ambaye atakayetulinda usiku harisa bin noman akainuka polepole kwa sababu ya alikuwa hafanyi haraka katika shughuli zake na kazi yake masahaba wakasema kwamba huyu kwa sababu yakuwa na haya anafanya kazi polepole alitakiwa ange angesimama haraka haraka mtume salllahuali walih wa salam akasema kwamba msiseme kwamba haya imemharibu harisa bali mseme haya imemrekebisha harisa basi itakuwa sahihi zaidi harat harisa alifariki katika wakati wa amir muavia na saaba mengine ni bashir bin saad na lakbo yake alikuwa abu noaman saal bn salb alikuwa baba yake alikuwa ktoka katika kbila khzraj mama yake alikuwa unasa bnt kalifa na mke wake alikuwa amra bnt rwaha bashir bn saad A, alikuwa anajua kuandika wakati wa ujahili na wakati ule watu wachache tu alikuwa anajua kuandika yeye alishiriki katika akba sania pamoja na maswaba sabiini alishiriki katika mapigano yote pamoja na badar khandak na ohodh na alipata bahati ya kushiriki pamoja na mtume salllaal wasalam katika map, mapigano yote mtume Sosem katika shawal hijiria saba katika uongozi wa bashir bin saad alituma maswahaba kadhaa kwa, kwa ajili ya mapigano fulani na wao wale maswahaba walipigana na makafiri hadhal bashir bin saad pia alipigana na makafiri na alipata majiraha na watu wakadhani wameuawa lakini jioni jioni alipopata fahamu kidogo kwa hiyo akaja sehemu ya fadak na kule akakaa katika nyumba ya yahudi siku kadhaa na baadaye akarudi madina alipopona kidogo akarudi madina hivyo ndivyo katika shawal saba hijiria saba katika hijiria saba katika mwezi wa shawal mtume sla salam alimtuma pamoja na maswahaba mia ta upande wa yemen kule atfan na uyena walijumuika na walikuwa wakifanya jama dhidi ya waislamu waislamu walipigana nao na makafiri wengine walikamatwa na makafiri walishindwa hawa walikuwa waki shirikiana kwa ajili ya kupigana na makafiri hawa walikuwa wakishirikiana kwa ajili ya kupigana na waislamu kwa hiyo waislamu walikuwa wakitumwa mara kwa mara maeneo mbalimbali kwa ajili ya kuwazuia um, shambulio la hawa makafiri lakini safari moja mtume sala a safari moja aliokashirikia masahaba ambao walianza wa kupigana na makafiri wale walitumwa kwa ajili ya kuleta taarifa tu mtoto wa hadhrat bashir anasimulia kwamba baba yake alimleta kwa mtume salllau al wa salam na akasema mimi nimempatia mtoto huyu wangu mtumwa moja kwa kusikia hii mtume wa sala salama akasema je umewapatia watoto wako wote watumwa au umempatia huyu moja tu akasema hapana nimempatia huyu tu basi mtume w saa akasema kwamba umchukue usimpatie huyu moja na uache wengine katika riwaya ingine imeelezwa hah noman bin bashir anasema baba yangu alinipatia mali fiola fulani riwaya hii inapatikana katika l baba yangu aliponipatia fedha uh, mali kadhaa mama yangu akasema mimi sitaridhika mpaka u ruhusa kutoka kwa mtume sal salam kwa hiyo baba yangu alimjia mtume sallla alhu sallam ili amfaiye kuwa shahidi juu ya mali ile ambayo aliyonipatia mtume saaslema akamuuliza harat bashir kwamba je umewapatia watoto wako wote mali sawa na mali uliyompatia noman bn bashir akasema hapana mtume sasma akasema kwamba umche mwenyezi mungu na ufanyi uadilifu na watoto wako wote baba yangu kwa kusikii akarudi kwa hiyo akachukua mali ile ambayo aliyonipatia katika riwaya ya muslim imeelezwa mtume saa usifanya shahidi juu ya dhuluma hii ambayo unafanya kwa sababu sitoi ushahidi juu ya dhuluma kwa kueleza maelezo ya hadithi hii hamuslm radialah taala anhu ametoa tafsiri nzuri sana ametoa maelezo mazuri sana na maelezo haya ni mwelekeo kwa ajili yetu anasema mimi naona kwamba kauli hii ya mtume salallahu al walh wa sallam, ni kuhusu ma vitu muhimu si kuhusu vitu vidogo vidogo kwa mfano kama tunakula ndizi huenda mtoto ambaye yupo mbele yetu tumpatie ndizi na mwingine asipate ndizi kwa hiyo mfano huu uliotolewa ni kuhusu vitu maalum kama farasi au mali kubwa mtume sala salam alimwambia mtu mmoja kwamba yeye awapatie mali watoto wote au farasi watoto wote au asimpatie mtu mmoja sababu yake ilikuwa hii kwamba katika waarabu uh, farasi alikuwa na tsamani kubwa sana au mtumwa pia alikuwa anahesabiwa kama ni mali kubwa kwa hiyo kitu ambacho ni chenye thamani mtume sama amesema kwamba watoto wote wapewe asipewe mtoto mmoja kwa kuwacha wengine na ikiwa mmoja anapewa basi huenda watoto wengine watapata bugudha kwa sababu ya hii na kwa sababu ya hii thilafu inaweza kupatikana katika ndugu hamslemo anasema kwamba amri hii si kuhusu mambo madogo madogo kwa mfano kuna mtoto mmoja ambaye anaenda pamoja nasi tunaenda sokoni na tunamnunulia koti basi hii itakuwa sahihi itakuwa sawa haiwezi kusema kwamba yeye hawezi kupata koti mpaka watoto wote wengine pia wapate koti asemabaadhi y wakati sisi tunapokea zawadi mtoto ambaye anakuwa mbele yetu mtoto yule anaomba zawadi ile basi sisi tunampatia yule mtoto zawadi ile ambay tuliyopewa basi ikiwa tunampatia si maana yake kwamba tunanyima haki za watoto wengine kwa sababu wakati mwingine tunapopata zawadi mtoto mwingine anapata basi amri hii si kuhusu mambo madogo madogo vitu vidogo vidogo bali ni kuhusu vitu vikubwa kwa sababu ikiwa mmoja anapewa vitu vikubwa mwingine anaweza kuwa na usuda na ghadhabu dhidi ya mwingine anasema kwamba mtoto wangu mmoja anapokuwa kijana kidogo mkubwa basi nampatia ardhi shamba kes fulani ili yeye atoe mchango wavase ikiwa nafanya hivi si maana yake kwamba mimi na nyima haki za wingine bali mimi na nia hii kwamba watakapokuwa baalehe wao pia watapata sehemu hivi au watapata mali hivi lakini kama mtu anatoa zawadi kwa mtoto mmoja na hatoi kwa ajili ya wengine na hivi husuda inapatikana basi hatakiwi afanyi hivi hivyo ndivyo safari moja hah muslemaud razillahu taal anu aliulizwa swali kuhusu tukio la aina hili hahmuslemaud razialau taal anu akasema sisi tunatakiwa tuangalie qur'ani inasema nini kuhusu kugawa mali qurani tukufu haikueleza zawadi aaina hii bali ameeleza kuhusu mahali ya urithi na mungu ameweka sehemu ya kila mrithi aur anasema baadhi wakati watu wanapogawa mahali ya urithi hawajali kuhusu mambo haya ya zawadi baadaye iktilafu inapatikana sasa sisi hatuwezi kubadilisha amri za qurani tukufu sasa tunatakiwa tuchunguze kwa nini mungu ameweka sehemu kwa ajili ya warithi watoto wote wanatakiwa wapewe mali ya urithi sawasawa sawa. mtume salallahu alhiwal wa salam alipomwambia yule mtu kwamba awapatie watoto wengine sababu yake ilikuwa hii kwamba kama watoto wanalazimika kutii wazazi hivyo ndiyo wazazi pia wanalazimika kuwatendea watoto wote sawasawa lakini kama wazazi hawafanyi waadilifu na hawagawi mali kisawasawa huenda katika hali hii labda watoto hawataenda kinyume na utii lakini hawatatii wazazi wao kwa ridhaa na kwa heari na kwa furaha bali watawatii wazazi kwa kujilazimisha basi hivi mapenzi yataondoka na mapenzi haya hayatapatikana katika wazazi na watoto ndio maana mungu amesema wazazi wasifanya hivi ikiwa ikiwa mtu anafanya kinyume na amri hii ya mwenyezi mungu basi hii hairuhusiwi ikiwa mtu anatoa zawadi au urithi na anampatia mtoto mmoja basi hii hairuhusiwi lakini kama mtu anampatia zawadi mtu mwingine ambaye si mrithi basi anaweza kumpatia zawadi mfano wake ni hivi kwamba mtu mmoja alikuwa anaajiriwa alikuwa anapata mshahara mzuri alisomesha mtoto wake na mtoto wake alipata digri lakini wengine bado alikuwa katika katika shule ya msingi na, na walipokuwa wanasoma katika shule ya msingi yeye aliachishwa kazi kwa hiyo ikiwa yeye hawasomeshi watoto wale wadogo mpaka wapate digri basi hii sio dhuluma alikuwa na nia ya kuwasomesha watoto wote lakini kwa bahati mbaya aliachishwa kazi hakuweza kuwasomesha wale watoto wote sawa na yule yule mkubwa kwa hivyo baadhi wakati mtu anafanya anakuwa na nia hii lakini yeye hawezi kuitimiza nia yake lakini kinyume na hii ikiwa baba anampatia mtoto wake mkubwa elfu mbili kwamba afanya biashara na watoto wake wanapokuwa wakubwa na yeye hawapatii kitu chochote basi kitu hiki si sahihi hii haitakuwa sawa ikiwa amempatia mtoto mkubwa elb anatakiwa awapatie watoto wengine pia watakapokuwa wakubwa hazur anasema kwamba wakati wote wanapogawa mali ya urithi wanatakiwa wazingatie mafundisho haya binti wa bashir bin saad anasimulia wakati wa khandhak mama yangu umra alinipatia tende kadhaa na akasema ewe binti yangu mpatie baba yako na mjomba wako na uambie ni, ni chakula cha asubuhi kwa ajili yao yule binti anasema mimi nikandoka na tende nikaanza kutafuta baba yangu na mjomba wangu na kwa wakati nilipokuwa nawatafuta hawa nilipita karibu na mtume salaau sallam mtume saaam akasema eweaaallam ewe maanmpati kwa ajili baba yangu bashir bin saanakw ajilibowanguabdulah baasemaaaa alaaaualwal wasallam akaweka tende hii juya juu ya shuka na kisha akafunika na akamwambia mtu mmoja kwamba uwaite watu wote kwa hiyo watu wote ambao walikuwa wanachimba khandhak wakajumuika na wakaanza kula tende na tende zile ziliendelea kuongezeka mpaka watu wote walikuwepo pale walipokula niliona kwamba tende zile zilikuwa bado nyingi sana katika shuka ile la mtume saaa sallam katika hijiria kumi na mbili alishiriki katika wita pamoja na khalid bin balid na katika vita ile mapigano yale aliwawa ali, na mapigano haya yalitokea wakati wa ukhalifa zbbakar wakati mtume sal llahu alaih wa alih wa sallam alipwenda kwajilia umra alituma alitanguliza silaha na bashir bin saadh aliteuliwa kuwa kiongozi wa kulinda maelezo ya umra ni hivi kwamba wakati wa sula hudhaibia ahadi ilifanywa kwamba mtumesosema atakuja mwakani na atakaa siku tatu maka sawa na shati hii katika hijiria saba mwezi wa zulkadha mtume sala salam alifanya ali nia ya kuondoka kwenda makka na akatangaza kwamba wale wote ambao walienda wakajana wakati wa sulahu dhabia wote wataenda pamoja nami kwy wale ambao walikuwa wameshauawa isipokuwa wale ambao walikuwa wameuawa katika vita wengine wote walienda pamoja na mtume salllahuu alhi wasalam mtume saaa sallam alitanguliza silaha kwa nini alituma silaha kabla ya kuondoka kwake sababu yake ni nini sababu yake ilikuwa hii kwamba mtume saa sallam alikuwa hategemei kwamba makafiri watatimiza ahadi yao ndiyo maana mtume salalahu alh walh wa sallam alifanya matayarisho yote ikiwa mapigano yanatokea aweze kupigana na makafiri na nmtume saa salam alimtewa abu ghufari kuwa kiongozi wa madina na yeye mwenyewe pamoja na masohaba elbil alitoka na alienda kwa ajili ya umra na alichukua ngamia s kwa ajili ya zabihu watu wa makafiri walipopata taarifa hii mtume saa salama anakuja pamoja na wmasohaba zake na ana silaha pia wakapata wasiwasi kwe hiyo wakatuma watu kadhaa mpaka mara zahran sehemu ya mara zahran watu waakilishi wa kurashi walikutana na mwakilishi wa mtume salaa sallam na yeye akawahakikishia kwamba mtume salallahu alahi wa alih wa salam sawa na ahadi iliyowekwa ataingia maka bilabila bila silaha kwa kushikia hii wale makafiri wakapata utulivu kwa hiyo mtume salaa salam alipofika sehemu itwayo yajis ambayo ni maili nane kutoka maka silaha zote ziliwekwa pale na bashir bin saadh na masahaba kadhaa walipewa jukumu la kuangalia silaha zile na mtume sesema akachukua panga moja tu pamoja naye kweiyo mtume sesema pamoja na masohaba zake kwa kusema labek elekea kwenye maka wakati mtume mtumesasema alipoingia katika haram makafiri kadhaa wa kureshi kwa sababu ya husuda hawakuweza kuvumilia kwa hiwo wakaenda huko milimani na wakasema sisi hatuwezi kuona hali kwamba waislamu wanafanya tawafi ya maka ya khanakaba na makafiri wakajumuika katika nyumba moja na wakaanza kuwaona mtume saa salam na masohaba zake na wakaonza nadhara ya thawafi ao na wakaanza kushauriana wenyiwe kwamba waislamu watafanya thawafi ainagani hawa kwa sababu ya njaa na kwa sababu ya maradhi ya madina wamekonda kabisa na hali yao ya kiafya sio nzuri mtume saa salam akafika katika haram na akazifunika na akasema mungu ateremshe rehema zake yule ambaye atakaionyesha nguvu na uwezo wake mbele ya hawa makafiri ambao wanasema maneno haya kwamba waislamu wamedhoofika na wamekonda yani yeye awadhihirishe uwezo wake na nguvu yake yani jajwaajiwae ehram kwa njia ili nguvu ionekane toka kwake kwa hiyo masahaba wakaanza kutembea katika hali hii na tangu siku ile watu wanafanya dthawafu mpaka leo kama walifanya wakati ule saaba moja anasema nilimuuliza anas radillahu tal anhu kwamba mtume seselma alifanya umra ngapi akasema alifanya nne umra ya hudabia iliyofana katika zulkada wakati ule mtume sselm hakuweza kufanya umra lakini inahesabiwa kama ni umra kwa sababu mtume sselma alichinja habihu yake pale katika sehemu ya sulahudhabia katika sehemu ya hudhabia maana inahesabiwa kama ni umra kisha umra ya pili alifanya wakati mtume saaslema alipozuiliwa na washirikina na umra ingine ilifanywa mwakani yani umra ya kwanza mtume saalema alifanya wakati alipozuiliwa na washirikina na kule sehemu ya hudhabia alichinja zabii wake na umra ya pili alifanya katika zulkada wakati mtume salla a wal wa sallam, sawa na Uh, ahadi alikuja kisha baadaye alifanya umra jirana wakati mtume siosema alipogawa mali iliyopatikana katika mapigano nilimuliza saab hatanes mtume siosema alifanya haji mara ngapi anasema alifanya haji mara moja hazrate bashir bin saad alikuwa mtu ambaye alifanya bayet katika tukio la sakifa banu sada sakifa banu saada, saada ilikuwa chumba au ilikuwa mahali ambapo watu walikuwa wakikaa baada ya kifo cha mtume muhamad sal llahalh wlih wasallam wa katika sakifa saada banu banukhadraje walikuwa wanafanya kikao harat umar alipewa habari ya kikao hiki na ilisemwa kwamba huenda fitina yatapatikana kwa sababu ya wanafiki kwa kusikia hii harat umar akamchukua haratu abubakar na wote wakafika katika sakifa banu saada walipofika kule wakakuta waka kwamba banu banukhadraje wanataka wawe wakilishi wa mtume sal llah ala walihi wasalam na kabila lingine la ansar linasema kwamba liwe mwakilishi katika hali hii harate bubakar akawakumbusha kwamba viongozi watakuwa katika banu khazraj na ansar wakaacha maadai yao na wote wakafanya bayet kwa mkono hasrat bbakr radillahu taala anhu hazata bubakar aliendelea kutangaza kwamba ikiwa mtu yeyote ana wasiwasi kuhusu bayati yake basi aniambie lakini hakuna mtu yeyote ambaye alikuja kusema kwamba yeye ana wasiwasi wasi kuhusu kuwa halifa wa mtume saaa sallam maelezo ya tukio hili ni hivi wakati makabila walipokuwa wanafanya kikao na wanafiki pia wana, walikuwa wanaeneza shari wakati ule au abubakar na hatmar wakafika pale ambapo walikuwa wanafanya kikao ansar wakaweka ushauri wao mbele yao na abubakar pia akaweka ushauri wake ansar na muhajirin wote walikuwa wanafikiria kuhusu faida ya islam wanafiki walikuwa wanafikiria kuhusu fitina kwe waaminio walikuwepo katika ansar na muhajirin wote walikuwa wanafikiria faida ya islam kwamba lazima tuwe na kiongozi hawa wawe maansar au muhajirin wote walikuwa wanafikiria kwamba tunatakiwa tuwe na kiongozi baada ya mtume salallah ali wa sallam na uwe na halifa wote waliko nataka halifa lakini wanafiki walikuwa wnatia fitina na waamini walikuwa wanafikiria kwamba hawezi kukaa bila halifa kwa hiyo wengine walisema huyu halifa awe katika ansar na wengine wakasema huyu halifa awe katika muhajerin kwa sababu bila haa hakuna ikiwa mwingine anachaguliwa basi hakuna yyote ambaye atayakubali wengine wakasema maamir wawili wachaguliwe moja katika ansar na moja katika muhajerin ansar wakasema tunatakiwa tuwe na kiongozi kutoka katika kurash ma- vilevile walieleza wakati ule agizo la mtume muhamad saa salam kwamba maimamu watakuwa katika makuresh haath ubadha bin jaraha akawahutubia maansar akasema enyi ansar e madina nyinyi ni wale ambao mumejitolea sana kwa ajili ya huduma ya dini hii na sasa nyinyi msibadilishe dini namsiseme kwamba amir apatikane katika ansar muhajerin o amir apatikane katika makabila haya yote basi watu wa ansar wakaathirika sana na bashir bin saad akasimama na akawahutubia maansar na akasema wallahi ingawa sisi tulitanguliza sisi tulitangulia kupigana na makafiri na tumetangulia juu ya muhajerin na tulifanya hayo yote kwa ajili ya kurekebisha hali zetu sasa sisi hatutakiwi tufanye kibri na fahari na sisi tuombe ujira wa dunia kwa sababu ya ile huduma yetu ujira wetu ni kwa mwenyezi mungu na yeye atatutosheleza mtume ssma alikuwa katika kursh kwa hiyo watu wa wakurashi wanastahili wao wawe viongozi sisi isitokee hivi kwamba tupigane na hawa muhajirin eni ansar mcheni mwenyezi mungu na msifanye ihtilafu na hawa muhajirin baada ya ma maelezo haya yote hadret huba bin munzer akaanza kueleza umuhimu wa maansar lakini harat umar radiallahu taal anhu ali watuliza na iye akashika mkono harat abubakar na akasema tafadhali upokee bayati yetu na akafanya akafaya baet hara na akasema ewe abubakr mtumi sala sallam alikuamuru kwamba uongoze swala basi wewe ni khalifatu llah sisi tunafanya bayet yako kwa sababu ya hii kwamba tuna kuta wewe ni mpwendo wa mtume sa sallam abu ubada bin jarahpi baada harat mar akafaya bayet kisa kutoka katika ansar bashir bin saad akafanya bayet mara moja bada zad vin sabat ansari akafanya baiat na yee kwakushika mukono wa aarate abubakar akawahutubia ansar naakawambi waupia wafaya baiat abubakar koyo mansar wote wakafaya baiat abubakar bate hi katika historia ina itwa bite saqifa harate abu masud ansari anasimulia siku moja tulikuwa tumekaa katika kikao cha saad bin ubada mtume salau sallam alitujia harat bashir bin saad akamwambia mtume salau sallam akamwomba mtume salaau sallam kwamba mungu ametuamuru kwamba tukusalimie namna gani tukusalimie na tufanye drudh juu yako mtume salalau alam akakaa kimya hakumjibu yani mtume saa sala alikaa kimya kwa muda mrefu na sisi تو کونگو کو وزوری ہوئی اسنگ مویزم ٹو محسم لکنی بار ٹوسم اکسم کو مس مہبی اللہ مسل علام محمد ولا علیہ محمدن کما صلی تعلیہ ابراہیم و بارق الحمدین و لا علیہ محمدن کما بارکتا اللہ علیہ ابراہیم فلعل مینا ان کا حمید مجید mumsalimi kama namnajua kwamba allahuma sali ala muhamadin wa ali muhamadin wabarik wasallem inaka hamidu majid hazuru anasema hata mimi na maliza maelezo ya hawa masohaba nataka kuomba wanajumua wote wafanye dua katika bangladesh wanajumuia walikuwa wanapanga sehemu ya jalsa salana maulamaa wakijina hawa wakaleta fitina sana waliendelea kuomba serikali isiwaruhusu wanajumuia wafana jalsasalana yao wakati serikali ilipokataa basi hawa waharibifu wakashambulia nyumba za aynamadukani na madukani madukani nyumba na madukani, na wanajumuia wengine wamepata majeraha fanyeni eneaeesheamungu awaponyi haraka, haraka sana na awajalie ponyi ona mungu ajalie kwamba hawa wanajumuia waweze kufanya jersa salana yao kwa amani baada ya solandeta solisha janeza khaibu na hii ni bi sadika beke msaheba alikuwa mama wa laika msaheb ambaye ni bashiri kule marekani kusini amefariki katika umri ya miaaraiu babu yake shekh muhamad sultan aliwahi kujiunga na jumuia aliwahi kujiunga na jumuia wakati umri wake ulikuwa miaka na marhemu aliolewa9 na alikuwa manamke mwinye mfano mzuri kwa ajilya wingine Yei, aliwalea watoto wake wote na aliwasaidia jamaa zake woaai walipa na walipoolewa naalikuwa akitanguliza starehe wengine juu ya starehe yake alikuwa akiswali swala alikuwa mtu dua maisha ya kawaida alikuwa akiwasaidia wanyonge na maskini alikuwa akisoma ran tukufu bila kukosa na aliwasomesha urani tukufu watoto wengi wahamadia na wasikuwa najumuia na alichukua gharama yote wakati mtoto wake na binthi yake walipohifadhi qurani tukufu aliwahi kuwa katibu wa maal na ishaat alikuwa amejenga maungano mazuri na uhalifa marehemu alikuwa musia ameacha nyuma yake watoto wa tano na mume na watoto wake wawili ni wabashiri moja ni laika mushtak ambaye ni bashiri kule marekani kusini katika surinam yeye yeye akuweza kwenda pakistan wakati mama yake alipofariki mtoto wake mwingine muhammad walid ahmad ni bashiri anayitumikia jamaat katika pakistan mfd ni mtoto mkwe pia ni bashiri ambaye anatumikia jumu hiya katika pakistan slausrad markazia mungu amgofirie marehemu na apandishe madaraja yake mwenyezi mungu awajalie watoto wake pia waweze kuendeleza mema yake na mungu apokee maumbi yake aliyefanyia kwa ajili ya watoto wake amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يعده الله فلا مضل له ومن يضلل