السلام عليكم ورحمه الله بسم الله الرحمن الرحيم رفعت كفويا دهو الله تعالى بن عزيز أنا سيما كتك أجمعي kuhusiana na ahrmuslehma salatu wassalaam mikutano inafanyika bishara iliyofanywa kuhusu mwana aliyeahidiwa katika bishara hii mwenyezi mungu alimbashiria sinam salatu wassalam kuhusu mwana aliyahidiwa katika bishara ile mungu alisema kwamba huyu mtoto atakuwa na sifa na atakuwa na umri mrefu na ataendeleza kazi ya sainama alahi salatu wassalam bishara hii ilitolewa tarehe ishirini februari elfu moja mia nane t na sita bishara hii inathibitisha msaada wa mwenyezi mungu uliyokuwa pamoja na sainama alahi salatu wassalam na muda uliowekwa kwa ajili ya kuzaliwa kwa mtoto huyo sawa na bishara ile mtoto huyo alizaliwa tarehe 12 januari 1889 na huyu mtoto alieahidiwa alipewa jina la meza bishirudin mahmud huyu mwana alieahidiwa baada ya kufariki kwa halifa wa kwanza aliteuliwa kuwa halifa mtukufu sasa hivi katika hutuba hii ya leo mimi nitaeleza matukio mbalimbali ya maisha ya mwana aliahidiwa lakini kabla sijaeleza matukio haya katika maneno ya seinamalah salatu wassalam nataka kueleza umuhimu wa bishara hii na mimi nitaeleza maelezo yote aliyoeleza kuhusu mwana aliyeahidiwa bishara hii ilikuwa si kuzaliwa kwa mwana aliyeahidiwa bali bishara hii ilikuwa bishara adhimu kiasi hiki kwamba kwa sababu ya kuja kwa mtoto huyu mapinduzi yatapatikana kuhusiana na kuzaliwa kwa mtoto huyu sainamaa salatu wasalam walitoa majibu ya wale walikuwa wakileta shutuma dhidi ya bishara hii sainamalasalatu wassalam anasema inatakiwa mtu azingatie vizuri yani sm anasema mtu anatakiwa a, azingatie vizuri na asome vizuri kwamba bishara hii si bishara tu bali ni nishani za binguni mwenyezimungu ameleta nishani hii kwa ajili ya kuthibitisha ukweli wa mtume wetu muhammad mpendwa wetu mtume muhammad salallahu ala walahi wasallam na kwa hakika nishani hii ilikuwa bora zaidi kuliko kufufua mfuu yani bishara hii ni kubwa zaidi kuliko kumfufua mtu aliyefariki na sawa na bishara hii kwa kupitia maumbi mungu alipanga roho aletwe na kama manabii wa zamani walikuwa wakileta roho kwa kupitia maumbi yao lakini roho iliyoletwa na isa watu wanakuwa na maswali mengi sana wile, wile imeandikwa kwamba yule mfu alikuwa akihuishwa alikuwa akikaa kwa muda mfupi tu baadaye alikuwa akirudi katika hali yake ya zamani a yani ule mfu akihuishwa alikuwa hakai kwa muda mrefu na kwa sababu ya kazi hii watu wa dunia walikuwa hawapati faida hata kidogo hata yeye mwenyewe pia aliua hapati faida wala kazi hii ilikuwa haileti bishara kwa ajili ya watu basi ikiwa kwa kupitia maombi ya yesu kristo kuna roho ilikuja duniani basi kuja kwake ilikuwa kama haina faida hata kama roho ile iliyoletwa na yesu kristo roho ile ingebaki katika mwili wa mtu roho ile isingeweza kuleta faida kwa ajili ya dunia seinamalsalam anasema katika bishara hii niliyopewa mimi kwamba ikiwa zamani watu walikuwa wakifufuliwa walikuwa watu wa kawaida lakini katika bishara hii kwa fadhila za mwenyezi mungu na kwa baraka zake mwenyezimungu kwa kuipokea maombi yangu ameniahidi kwamba ataleta roho ambayo baraka yake itakuwa imeenea duniani kote nishani hii itakuwa sawa na kufufua mtu aliyekufa lakini mtu akizingatia kwa makini atajua kwamba nishani hii ni bora zaidi kuliko kufua mfu mtu aliyekufa anarudi kwa kupitia maombi na hapa pia kwa kupitia maombi roho italetwa yani kwa kupitia maombi mungu ataleta roho hii lakini itakuwa tofauti kubwa sana katika roho hii na ile ya zamani wale watu ambao wana maradhi mioyoni mwao wao hawafurahi hawa kwa kuona miujiza ya mtume muhammad sallau al waali wasalam maandiko haya yaliandikwa katika kitabu kiitwacho tablighe ya resalat hazur anasema kwamba kama aliyosema seinam alah ssalatu wa wassalam kwamba roho iliyoombwa alikuwa si roho ya kawaida bali hii ilikuwa ni shani kutoka kwa allah subhana wataala sawa na dua hii na bishara hii mungu alitoa bishara kwamba mtoto atazaliwa atakuakua atakaekuwa na sifa chungu mzima atapata umri mrefu atakuwa mwenye akili na ufahamu sana na atakuwa mwenye shani kubwa sana mwenye heshima sana mataifa yatapata baraka kutoka kwake na atajazwa na elimu ya kidhahiri na ya kibatini na atakuwa na elimu ya qurani tukufu kwa undani sana na yeye kwa kutumia hekima na busara atafanya huduma ya qurani tukufu kiasi hiki kwamba heshima ya quran tukufu itadhihirika juu ya watu yeye atawasaidia wale wafungwa katika maisha yake maafa mengi yatapatikana duniani na y dunia itatetemeka na yeye atapata umashughuri katika kila pembe ya dunia hazur anasema kwamba tuna tunaona kwamba wakati wa ahmuslem aud radiallahu taala anhu maafa mengi yalitokea katika sura ya vita kama vita mbili ilitokea vita ya kimataifa na vile vile maafa mingine pia yalipatikana kama ilioelezwa katika bishara hii basi ikiko na swali ya kupata umashuhuri duniani kote har muslimud radiallah taala anhu alianzisha kazi ya mahubiri kwa njia mpya na ujumbe wa islamu ulifika duniani kote na alipata umashuhuri katika kila pembe ya dunia sava na bishara hii tunakuta kwamba kazi hii inaendelea hata mpaka leo sasa sasahivi wakupitia maisha ya ha muslema radiallahu taala anhu mimi nitaeleza mambo kadhaa kuhusu maisha yake ikiwa kuna swali la elimu yake taaalim yake baada ya kusoma kaida ya sana quran yeye alisoma masomo ya msingi shuleni lakini hali ya masomo yake ilikuwa ya aina hii kwamba yumbani kwake watu mawalimu walikuwa wakija kwa ajili ya kumfundisha pir manzura masafa radialla taala anho aliendelea kumfundisha kwa kum muda mfupi waalimu walioteuliwa ya kumfundisha ahre muslim aurlau taala anhu yumbani mmoja wao alikuwa pi manzura msaheb baadaya malmisher ali saheb radiallahu taala anhu pia alimfundisha lakini mafundisho haya yalikuwa ya, ya aina gani kuhusu hii harat khalifatu lmasihu rabe rahimaulahu taala alipoandika kuhusu maisha ya muslem aud alieleza maelezo haya yote mimi nataka kueleza maelezo yake alioeleza kuhusu masomo ya hadrat muslem aut raziallahu taal anhu alikuwa mwana aliahidiwa slem mwenyewe anaandika kuhusu mafundisho yake kwamba alifatul halifadulmasihi wa kwanza amenifanyia hasani kubwa sana yeye alinifundisha yeye mwenyewe alikuwa daktari na hali yangu ilikuwa ya aina hii kwambayo nilikuwa siwezi kusoma kitabu kwa muda mrefu kwa hiyo alifa wa kwanza alikuwa akinikalisha karibu naye na alikuwa akisema ewe mwana mpendwa mimi nitaendelea kusoma wewe uendelea kusikia na mimi nilikuwa siwezi kusoma kitabu kwa sababu macho yangu yalikuwa yanaumwa kutoka katika utoto wangu na miaka mitatu minne nilikuwa na maradhi haya ya macho na macho yangu yaliumia kiasi hiki kwamba daktari alisema kwamba huyu atakosa kuona hataweza kuona kwa kwa kuona hali yangu hii al sasalam alianza kufanya maombi sana na alianza kufunga ili kwa siku ngapi fn skugaaaakeawisho ya uh, yake afungua macho yangu na nikasema kwamba mimi nimeshaanza kuona yani macho yangu yamepona lakini kwa sababu ya mashumbulio ya maradhi haya athari ilikupatikana hii kwamba mimi siwezi kuona ktoka katika jicho langu la kushoto mimi naweza kuona njia lakini siwezi kusoma kitabu lakini vile vile kama mtu amekaa mbali kidogo kama futi tatu nne na mimi niweshuwahi kukutana naye naweza kumtambua lakini kama kuna mtu mwingine ambaye sijaweza kukutana naye siwezi kumtambua huyu amekaa mbele yangu ni nani jicho langu la kulia tu linafanya kazi lakini jicho lile pia lilianza kuumwa sana na maradhi alikuwa kiasi hiki kwamba nilikuwa siwezi kulala usiku nilikuwa nikikesha am aliwaambia waalimu wangu kwamba huyu mtoto atasoma sawa na hai yake yani sawa na uwezo wake ikiwa hataki kusoma basi lazimishe yeye lazima asome kwa sababu afya yake amruhusu kwamba asome kwa makini kwa ma sana s alikuwa sii kwamba usome tafsiri ya uran tukufu na bukhari kutoka kwa asa a yani kutoka kwa halifa wa wakwanza nisome bukhari na tafsiri ya qurani tukufu pamoa na hii saaslam alisema kwamba unatakiwa usome kuhusu uh, elimu ya madawa mwalimu wetu alikuwa shuleni alikuwa akiandika maswali katika bodi na mimi nilikuwa siwezi kuona vizuri bodi ile ambapo alikuwa akiandika ilikuwa mbali lu nilikuwa siwezi kuona pale na nilikuwa nikichoka nikiona kwa muda mrefu kwahiyo niliona kwamba nikikaa darasani ni bure tu kwa hiyo baamara nyingi nilikuwa siendi shuleni na mwalimu akaleta mashtaka mbele ya sinamalslatu assalam kwamba huyu mtoto haji shule kila siku anakuja siku moja kisha haji yani hahudhurii madarasa kila siku ali snaamuslema radiallahu taala anhu anasema mwalimu alipoleta malalamiko m- m- kuhusu mimi mi m- m- nilijificha huenda seinamalah wau salam atanikasirikia kwa sababu mimi siendi madrasani seinamalah salatu wassalam aliposikia kwamba mwalimu anasema anakuja siku moja m- moja shuleni seinamaalahw salam akasema kwamba mimi nakusifu kwa sababu ya sani yako kwamba unajali kuhusu mtoto wangu lakini mimi nafurahi sana kwamba huyu mtoto angalau anaenda siku moja moja shuleni lakini sawa na mawazi yangu afya yake haimruhusu aende hata hivi huko shuleni na vile vile nvilevile snsalatusam akasema kwamba mimi sitampatie kazi ya kufungua, kufungua duka ili ajue hesabu vizuri kisha akasema mtume salllauwal wa salam pia hakujifunza mahisabati wala masahaba zake ikiwa yeye anaenda shuleni basi ni vizuri na pengine msimlazimishi aende shuleni kwa kusema hii yule mwalimu akarudi shuleni na mimi nikaacha kwenda shuleni kabisa kwa hivi mimi nilipata masomo kwa njia hii mimi katika utoto wangu nilikuwa na maradhi ya macho na vilevile nilikuwa na maradhi ya maini na nilikuwa nikipewa dawa mara kwa mara kwa ajili ya maradhi haya hivyo ndivyo dawa ilikuwa ikipakwa juu ya sehemu ya maradhi na hivyo ndivyo nilikuwa na maradhi ya tonsel pia kwa jumla nilikuwa na maradhi mbalimbali nilikuwa nikipata homa na seinamala islam alisema kadhiri anataka kusoma asome asilazimishwe kusoma sana kwa kuona hali hii mtu anaweza kujua hali ya elimu yangu ilikuaja ni katika utoto wangu anasema safari moja babu yetu hara mirnasa nawaab sahi taala talanhu alichukua mtihani ya lugha yangu ya kiurdhu anasema hata mpaka leo maandishi yangu si mzuri mtu hawezi kusoma nikiandika wakati ule maandishi yangu yalikuwa mbaya kiasi iki kwamba mtu alikuwa hawezi kusoma niliandika yeye alifanya juhudi sana awezi kusoma nilioandika lakini hakuweza kusoma Al-Muslimo anasema kwamba watoto wangu wengi maandishi yao ni mazuri na yangu, ya na maandishi yangu yangu yanafanana binti yeye anapoandika watu haawezi kusoma hata tuliweka zawadi kama amrah mwenyewe anawe, ikiwa anaweza kusoma maandishi yake basi atapewa ya moja zawadi hii ndio ilikuwa hali ya maandishi yangu hata ya wakati mimi nikaandika mwenyewe nilikuwa siwezi kusoma nilioandika hii ilikuwa hali ya maandishi yangu alipoona mtihani yangu majibu yangu na maandishi yangu akashangaa sana sana na akakasirika asana, na alikuwa kidogo tabia ya ukali alimjia akashanga wakati ule nilikuwa sipo nyumbani na nilikuwa nikiogopa sana kwa sababu ya ukali wake wakati yei alipoleta malalamiko mbele seina seina seina ya seinamalasalatuwasalam kuhusu maandishi yangu iagoaambau asaee hujai kuhusu masomo ya mahmud mimi nilichukua mtihani yake ya kiurdu angaie mtihani yake kwamba maandishi yake nimbaya kiasi hiki kwamba mtu hawezi kusoma ameandika nini katika hali hii e akamwambia snasalam kwamba hujali kuhusu masomo ya mtoto wako na ye anaendelea kuwa mkubwa salam, yeye, sana akamwambia salioona aiasi sasala alipokuwa akipata shida yoyote alikuwa akimwita halifa wa kwanza razillahu taala anho kwa ajili ya kuchukua ushauri wake lifa wa kwanza alikuwa akinipenda sana akasmamadakwanz na miuta kwa al a hii kambsma and uwei uso mandish yaef mhan yake kkusema maneno haya sainamalsalatu wasalam akashika kalamu a akaandika maandishi kaa mandiko kaa naakanipatia na akasema kwamb uandike ash aysw as marefu sana avivii iandika si mwenyewe kwa hio kiwa mtu anaandika kitu kimeshaandikwa basi naa rahisi a mimi niliandika pole pole niliandika polepole na iliandika kwamba nilipata wasiwasi wasi sana wakati alipoleta malalamiko lakini yake, yake maandiko yanafanana na yangu wakatialipolet mamiko lakinii halfa wa kwanza akasema kwamba huyu hu mirsab amekasirika pengine maandishi ya mahmud ni mzuri halifa wa kwanza alikuwa akiniambia kwamba ewe mtoto afya yako si aina hii kwamba uendelee kusoma basi uje kwangu nitaendelea kusoma uendelee kusikia kwa hiyo yeye kwanza alinifundisha kurani tukufu baadaye akanifundisha bukhari na jinsi alivyonifundisha kurani tukufu ilikuwa hii kwamba alikuwa akisoma uran tukufu na alikuwa akifanya tafsiri yake na sehemu ingine alikuwa akitoa maelezo zaidi na alikuwa akisoma uran tukufu pamoja na tafsiri yake alinifundisha hivi na katika miezi mitatu alinifundisha Quranin nzima na baada ya kifo cha snaalauwasalam halfuwkwanza akaniambia mia yani ewe mtoto mpendwa usome bukhari kutoka kwangu uslebnasema sanamasalam alikuwa akiniambia kwamba nisoma qurani na bukhari kutoka kwa halifa wa kwanza kwa hiyo katika maisha yake nilianza kusoma qurani na bukhari kutoka kwa halifa wa kwanza mimi sawa na agizo la seinamalaasalam nilisoma qurani tukufu na bukhari kutoka kwa halifu wa kwanza na elimu ya matibabu mimi na mir saak sahep tulianza kusoma siku ya kwanza kuna chekesho kuhusu mir saheb kwamba siku ya kwanza tuliposoma masomo kesho yake tulipokuwa kwenda shuleni mirsahab akamwambia mama yake kwamba uniamshi mapema ili niende duka la dawa na niwapatie wagonjwa matibabu kwa hivyo lifawa kwanza alinifundisha tafsiri ya kuran tukufu katika miezi miwili na baadhi wakati alikuwa akinifundisha juzu nu, nusu na baadhi wakati juzu nzima hivyo ndivyo katika miezi miwili mitatu alinifundisha buhari sharif siku moja katika mwezi wa ramadhan alitoa darsa ya qurani tukufu katika darsa ile pia mimi nilishiriki vilevile vile nilisoma gazeti kadha katika lugha ya kiarabu hii liuwa haliya eliu yanuiaso ile aonesh raool liua kuhusu kuongezeka kwa elimu yangu hazu anasema tunaona hutuba ya halifa wa tunaposoma kuhusu hali yake ya masomo ni aina hii lakini wakati alipokuwa akitoa hutuba na jinsi aliyoandika vitabu jinsi aliyofanya tafsiri ya qurani tukufu ni shahidi ya jambo hili kwamba mwenyezi mungu alimfundisha mwenyewe bila shaka hii ni dalili kubwa sana na vilevile ni dalili ya ukweli wa bishara hii katika maisha ya islami alahssalatuwassalam jelsa salana iliyofanyika 1m96 katika jalsa ile halifa wa pili alitoa hutuba ya kwanza na wasikilizaji waliathirika sana wahudhuriaji waliathirika sana kwa kusikia hutuba hii na athari iliyopatikana kuhusu asari ile ka kazi muhamad zuhurdin saheb ameandika katika makala yake anasema huyu ambaye ni nyota wa unabii ambaye ni, ni mahmud aliposimama kutoa hutuba yake kuhusu madha ya ushirikina mimi niliendelea kusikia hutuba yake kwa makini sana nieleze nini niseme nini kwamba hutuba yake ilikuwa fusaha na elimu na yenye maarifa sana kwa kweli katika umri huu mdogo kutoa hutuba ya aina hii ni muujiza wa mwenyezi mungu mimi naona kwamba hii pia ni dalili ya ukweli wa seinamalahsalatu wassalam kwa kupitia hii inaweza kuthibitika kwamba kwamba halifa wa pili raziallahu taala anhu alipata malezi mazuri sana wakati ule alipopewa malezi bishara ilikuwa inathibitishwa kwamba huyu mtoto aliyosemwa ndani ya bishara kwamba atakuwa haraka haraka maana yake ilikuwa hii kwamba yeye yeye atashika daraja ya uhalifa na halifa wa kwanza pia alihisi hali hii na alishuhudia hali hii na alisema kwamba mia mahmud ana shauku ya dini kiasi hiki kwamba baadhi wakati mimi inamwombea sana yani seina mlasalam mwenyewe alisema maneno haya kwamba mahmud anapenda dini kiasi hiki kwamba mimi namwombea sana bila shaka seina malasalam alikuwa anafanya dua hii kwamba huyu mtoto awe yule mtoto ambaye ametabiriwa katika bishara ile na bishara zote zilizotolewa katika bishara ile bishara zile zote zitimie katika dhati ya hadrat muslim au taala taalaanu lazima saidna miala wasalamualiku akifaiya maombi haya hadrat mirza taher ahmad sahib rahimahullah ameandika malezo ya maisha ya halifa wapili anasema katika mwanzo wa halifa wa kwanza umri wa muslem aurth ulikuwa miaka kumi na tisa nwakati halifa wa kwanza alipo umri wake ulikuwa miaka ishirini na sita katika umri ule jinsi aliokuwa akitoa hutuba nataka kueleleza mifano yake kadhaa na fikira zake zilikuwa sawa na fikira ya yule mtu ambaye amekomaa na ni mwenye amaarifa sana alikuwa akizungumza vizuri sana na alikuwa akizungumza bila ku, bila kusimama na bila kuwa na matatizo aina yoyote na mazungumzo yake yalikuwa yamejaa na maarifa ya qurani tukufu baada ya kifu cha harat masihi mauh alahssalatu wassalam katika umri wa miaka kumi na tisa hutuba ya kwanza aliyotoa kuhusu hutuba ile harat maulisher lisahib radiallahu taala anhu anasema nataka kueleza tukio lingine tukio hili ni kuhusu hutuba ya kwanza iliyotolewa na halifa wapili na hutuba hii iliyotolewa na halifa wa pili katika jasasalana ya kwanza lfawa kwanza alikuwa amekaa upande wa kulia kwa wa sainaalasalatu wassalam na jokwa ilikuwa upande wa kaskazini katika kuhusu hutuba hii nataka kueleza mambo mawili asherlsab anaandika kwamba u hutuba hii kuna mambo mawili nataka kueleza jambo la kwanza ni hili kwamba sauti yake na jinsi aliyokuwa akiongea na jinsi aliyokuwa akitoa hutuba hutuba yake ilikuwa ikifanana na hutuba ya seinamalahsalatu wassalam na jinsi alivyokuwa akiongea kuongea kwake ilikuwa inafanana na seinamalah salatu wassalam na titilimkumbuka seinamala salatu wasalam kwa kusikia hutuba yake na alifa wa kwanza alikuwa anaongea alikuwa anatoa hutuba katika njia ile ambayo kwa kusikia hutuba yake watu walianza kulia kulia hata mimi pia nilianza kwa kwa kwa sababu sababu kusikia hutuba yake, kwa sababu hutuba sawa na hutuba, na kwa kusikia sauti na hutuba yake akitoa sawa kwa na kwamba roho kuliaananus a akiaii kamba roo s mesuka tanaza ahuyu mwana aliadiwa ambaye kuhusu yeye bishara ilitolewa kwamba atakuwa mwana aliahidiwa na jambo la pili ni hili kwamba wakati alipomaliza hutuba yake halifa wa pili wakati yule halifa wa kwanza razillahu taala anhu ambaye aliendelea kufanya tafakur juu ya qurani tukufu na alikuwa akisoma kurani tukufu sana yeye akasema kwamba huyu mtoto mpendwa ametoa tafsiri ambayo ni jambo mpya kwangu nilikuwa sijui tafsiri alioeleza huyu hanasema kwamba hi hey, ilikuwa hutuba yake ya kwanza aliyotoa mbele ya watu katika jalsa salana na katika hutuba hii alieleza maarifa kuhusu maarifa haya Halifa wa kwanza halifawa wanza anhu ambaye mwenyewe alikuwa akijua uran tukufu yeye pia alikiri kwamba maarifa mpya ilikuwa inapatikana katika hutuba yake ni ninani amba alimfundisha mafa nshra kaknmuhsnina lama balaga shudahu atainahu hukman wakadhalika najilmusinin yani wakati alipokuwa mwenye nguvu bila shaka tulimpatia hekima na elimu na maarifa na hivyo tunawaajiri wale wanafanya ihsani anasema kwamba alifawa pili hakueleza mambo ya hekima tu bali alieleza maarifa ya kurani tukufu na kuhusu quran tukufu mungu anasema la yamasuhu ila lmutaharuna yani bila shaka tafsiri ya qurani tukufu hawawezi kujua ispokuwa wale tu ambao ni watakatifu yani wale ambao wametakaswa ni wale tu ambao wanafundishwa na maarifa ya quran tukufu na tafsir kurani tukufu basi huyo anasema halifa wapili alipotoka katika utoto wake yeye alianza kutoa maarifa ya qurani tukufu mbele ya watu na kueleza maarifa ya kurani tukufu mbele ya watu ni dalili kwamba alifa wa pili katika utoto wake alikuwa akifanya maombi sana na alikuwa karibu na mwenyezi mungu hazur anasema kwamba kuhusu maisha ya muslemaudh mwandishi wa habari ambaye si mwanajumuia anaandika kwa kutambulisha mwandishi huyu imeandika kwamba huyu muhamad aslam ambaye ni mwandishi wa habari alikuja kadian alikaa siku kadhaa kadian baadaye akaondoka yeye alifanya utafiti kuhusu jumuia na baada ya kurudi aliandika maoni yake na kuhusu khalifa wapili aliandika kwamba sab za meza bashira bashiruddin mahmud pia nilikutana naye na nilifurahi sana kukutana naye saheb za da saheb ni mwenye khulka njema sana na pamoja na khulka njema vilevile ni mtu mwenye busara na hekima sana mimi niliongea naye na tuliongea kuhusu future ya bara la hindi kuhusu siku zijazo za india sahebzada saheb alitoa mazungumzo mazuri sana na mazungumzo yake yalikuwa yamejaa na maarifa na elimu kisha anaandika huyu maandishi kwamba sahebzada saheb yani halifa wa pili ali alinitaka kwamba mimi nikae angalau wiki moja kadhian sikuweza kukaa wiki moja kama alivyosema lakini jinsi alivyonitendea mimi namshukuru sana kwa kuona uchamungu wake na utakaso wake na unyenyekeu wake mimi nasema kwamba nitaendelea kukumbuka kulka zake hizi anasema kwamba hali ya ibada ilikua katika utoto wake wake wake katika utoto wake, anaandika yake utotowake kuhusua aaaba saalaa ati mwa anu wakati ule nilikuwa nikimjia kwa nikimiaaa mimi namjua vizuri amslmaudh kutoka katika utoto wake Nin, najua kwamba alikuwa mtoto mwenye haya sana na nilikuwa nikimwona yeye yupo karibu na dini na utoka katika utoto wake alikuwa akipenda sana dini alikuwa akisimama a, karibu na sssaa mskitini wakati wakusali swala na alikuwa akisikia hutuba mskitini pamoja na slsuasaam nakumbuka kwamba siku moja umri wake ulikuwa miaka kumi na alikuwa amesimama karibu na se alah salatu wassalam na katika sajaa yake alikuwa analia sana kutoka katika utoto wake alikuwa akilia sana na alikuwa akifanya maombi sana na alikuwa akipenda sana swala kisha kuna tukio lingine kusa muslem aut kuhusu kulia kwake katika swala na kufanya sujda sijda kwa muda mrefu sana hata wakubwa kua walikuwa wakishangaa kwa kuona hali yake hii na hasusan kama mtu hana matatizo yoyote ikiwa katika hali hii anafanya sajda kwa muda mrefu sana basi inakuwa jambo la kushangaa kuwa, mwona, kwa hiyo wakubwa walipokuwa wakimwona anafanya saida kwa muda mrefu sana walikuwa wakishangaa sana kwamba huyu mtoto anajificha usiku na analia mbele ya mwenyezi mungu hali yake ikoje na yeye anatoa machozi yake na machozi yake yanateririka na anafanya maombi sana katika sala zake huyu mtoto ni, ni mtoto wa aina yake hahameza at alipoandika alishangaa kusumaisahmusd kwambashek hmad sah asuaaishansaaukabaaa yakufaya b alipaa maendeeo katika imani kas hiki kwamba alikuwa akipata ruya na ufunuo kutoka kwa mwenyezi mungu na shekh sahib hulamal sah huyu ambaye ni mmoja uh, amba amba ambaye oaambaa anafanya sjda na anafanya maombi kakulia sana kwa kasababu akulia kwake mimi ikueza kusaial yumtu mbaeanafanya sda nuknaniweze kumona kama huyu ni nani lakini baada mda mrefu huyu mtoto alipmaliza sada yake nisankusma maneno haya mia saab akaenda nyumbani kwake yani mia saab katika toto wake alikuwa na hamu sana kwamba dini tukufu ya islam iushwe na ipate maendeleo na dua yake maombi yake yaliendayalieta yalileta matunda wakati alipoteuliwa alipochaguliwa kuwa halifa haa sahabaambiza bishiridi mahmud amsahib katika gazeti litwalo tashhiz l azhan ameandika dua moja na dua hii imeandikwa katika tashhiz iliyochapwa elfu moja mia tisa na tisa katika makala ameandika baraka za ramadhan baada ya kueleza baraka hizi ameandika nilikuwa natafuta makala kwa ajili ya kuandika makala katika tash kakuta kartasi moja juu yake ilikuwa iliyopita mimi nikaona kwamba nikumbushe wanajumuiya wanajumuiya pia hii huenda mwenyezi mungu atapokea maombi ya wanajumuia. na kwa sababu ya dua hii mungu atateremsha baraka na rehema juu ya jumuiya hii kwa hiyo mimi nataka kuandika dua hii katika tashhizlazan huenda mtu ambaye ana roho safi yeye afanye duha hii na yeye afanye duaa kwa ajili yake na kwa ajili ya jumuiya nzima na duhaa ile ambayo nilifanya jana na ni hii e mola wangu ewe mola wangu mwenye kudra sana ewe mpendwa wangu ewe mwenye kuniongoza ewe mwenye kuumba bingu na ardhi ewe yule ambaye anaye uwezo juu ya hewa na ewe yule ambaye tangu adam alalwasalampaka isaalalwasalam ametuma mitume wengi sana kwa ajili ya kuongoza dunia hii ewe yule ambaye ni alim na khabir yule ambaye ametuma mtume kubwa sana amb aaweu amba alituma yesukristaasldia katika umwa wa mtume muhamad ewe yule ambaye anayondoa giza e mala wangu mbele yako na kwako nakuomba e mola wangu bila shaka mbele yako mimi na inama na mimi ni menyenyekevu mi naelekea kwako na inama mbele yako upokee maombi yako kwa sababu ya rehema yako mimi nimepata ujasiri hii ya kufanya maombi mbele yako mimi nilikuwa si kitu chochote wewe umenisaidia wewe umenipatia uhai na wewe umenipatia uwezo na wewe ndiye ni yule ambaye ulienipatia hesani chungu mzima ulinipatia maendeleo na ulipanua riziki yangu ewe mpendwa wangu ewe mungu wangu uliamuru adham awe baba yangu na hawa awe mama yangu mimi umenisaidia mimi nilikuwa mwenye dhambi umesitiri aibu zangu mimi nilikuwa mwenye dhambi umesamee dhambi zangu nakatika matatizo kila aina amenisaidia wakati wote nilipopata shida ulikuja kunisaidia wakati wote nilipokuwa karibu kupotea wewe ulishika mkono wangu nuliniokoa wewe ulisitiri aibu zangu bila shaka nilipokwenda mbali wewe ulikuja karibu nami uliniokoa mimi nilikusahau lakini wewe ulinikumbuka wakati jamaa hawawezi kunisaidia wakati ule wewe ulikuja kunisaidia nilipokuwa na huzuni wewe ulinipatia furaha nilipolia basi wewe ulikuja kunichekesha wewe mwenyewe uli ulikuja karibu namwi na uliniahidi kisha ulitimiza ahadi zako haikutokea hata mara moja kwamba hukutimiza ahadi zako kila mara uliponiahidi uli, ulitimiza mimi nilikuahidi lakini mimi niliunja ahadi zako lakini wewe hukujali tabia yangu hii mimi simwoni mtu yeyote mwingine ambaye ni mwenye dhambi zaidi kuliko mimi mimi sijui kwamba kuna mtu mwingine ambaye uliyempatia neema zaidi ya mimi na mimi nakukuta wewe ni mpole na mwenye rehema wakati mimi nilipolia na nilipokuomba wewe ulisikia ulipokea maombi yangu mimi sijui kwamba hata mara moja ulikataa maombi yangu e, molawangu kwa moyo wangu safi nakwa roho safi nakuja kwako nainama kwako na nakusujudu nanakuomba tafadhali upokee maombi yangu yote na ujekunisaidia ewe mungu, mungu wangu taifa langu lina linaangamia uliokoe ikiwa hawa wanaitwa wanajumuia sijali mpaka wasafishe vifua vyao na mpaka vifua vyao vijaze na mapenzi yako ewe mola wangu wewe unionyeshe sifa yako ya msamehevu na mrehemevu na uwasamehe hawa wote ambao ni wenye dhambi na hawa wote wawe na shauku ya kusaidia dini yako na amali zao ziwe zaidi kuliko kaliza kauli zao na wao wampende mtume muhamad salllahu alwali wasalam na maombi maombia seinamaa salam yapokelewe kwa ajili ya hawa watu na shauku ya dini wapate e eh, mola wangu uwaokoe watu hawa wote katika maafa na matatizo ya kila aina na uwalinde na wajalie watu wenye takwa na hawa wawe watu ambao ni watu wako na wasishikwe na shetani wasishambuliwe na shetani na wewe uendelee kuwasaidia hawa wote wapate baraka baraka katika dunia dunia hii kwa ajili ya nzima dua halifa wa pili alifanya wakati halifa wa kwanza alikuwa na wakati ule wake miaka dua hii ya ya dini mtume alifanya ifanyaui kwaaiawaa azisiuahaaanahuana alienda mbele ya mwenyezi mungu sisi tuweze kuelewa maana ya dua hina tuweze kufanya maombi haya na vile vile tuweze kutimiza lengo la kuwa mwenyezi mungu hatujalii tuweze kufanya hivi amin ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر