السلام عليكم ورحمة الله أشهد الله Mm huh? -hmm. روت اللہ دینا لئی ہوں بدری صحابہ کے واقعات کا یا zindagi ke peluo ka silsla halraa ha a bilsle bismillah rahman rahim halifamtukfutlai anasema nilikuwa naeleza kuhusu maisha ya masohaba wa mtume sallaw wasalam walioshiriki katika mapigano ya badhri leo tena nitaendelea kueleza kuhu kuhusu maisha ya masohaba <coughs> hadrat kali bin abi khali ni sahaba wa kuanza alishiriki katika mapigano ya badri na ohod na vilevile mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllahule waalhi wasallam abu mashar na muhammad bin umar wanasema hadrat kali ali shiriki katika mapigano ya badri pamoja namtoto wake lakini jina la mtoto wake hali cjulikani muhammad bin ishak anasema hadrate hadrat kholi pamoja na dugu yake malik bin abi kholi ali sheriki katika mapigano ya badri katika mapigano ya badar hadrat kholi nandugu zake wawili hadrat abdullah awali ibne khawli na pamoja na ndugu mingine pia walishiriki hadrat khali wakati wa, wa uhalifa hadrat umar raziallahu taala anhu aliaga dunia hii alifariki na sahaba mingine ambaye nitaeleza kuhusu maisha yake ni rafe bin abi mola rafe bin mualla alikuwa katika kabila la banu khazraj mtume salallahu alih wa alih wasallam alifanya dugu katika safwan bin beida na rafe bin moalla na hawa wote walisheriki katika mapigano ya badri katika riwaya moja imeelezwa kwamba hawa wote wawili waliuwawa katika mapigano ya badhri lakini katika riwaya ingine imeelezwa kwamba safwan bin berda hakuwawa katika badhri hadterafe na ndugu yake helal bin moalla wote walishiriki katika katika badhri na sahaba mwingine ni zushamalen humer bin ubdi umar ni sahaba mwingine ambaye nitaeleza kuhusu maisha yake china lake lilikuwa umer lakini lakabu yake ilikuwa abu muhammad ibne hisham anasimulia alikuwa akiitwa zushamalen alikuwa si jina lake bali zushimalan ilikuwa lakabu yake kwa sababu alikuwa akitumia mkono wa kushoto wakati wa kufanya kazi na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba alikuwa akitumia mikono yote wakati wa kufanya kazi ndiyo maana alikuwa anaitwa zuljadan pia alikuwa kutoka katika kabila la banu hoza wa walikuwa mwenzao wa banu ju shimal alipo hamia madina alikuwa kwa kwahasuma mtume sala llahu alehi wasallam alifa ya dugu katika zu shimal na yazid bin haris wa wote wawili wali uwawa katika mapigano ya badri na usama jushemi ni mtu ambaye aliye muua ni wakati alipouawa umri wake ulikuwa miaka thalasini katika kitabu kitwaze tabakatu lkubra imeelezwa kwamba kuna mtu mwingine si usama ambaye aliye katika kitabu kile kimeandikwa ni abu usama aliye na saba mwingine ni rafe bin jazid ambaye alishiriki katika vita mapigano ya badri rafe bin yazid alikuwa katika katika kabila la aus toka katika tawi la bul ashal mama yake alikuwa anaitwa akram binte maaz alikuwa alikuwa na watoto wawili wote walizaliwa katika akra bintesalama hadrat rafe alishiriki katika mapigano ya badri na uhod katika riwaya moja imeelezwa kwamba siku ya badri alikuwa amepanda katika ngamia ya said na siku ya badri aliwawa katika njia ya allah na sahaba mingine ni zakuan bin abdekash na lakabu yake ilikuwa abo sobo abo sobo likuwa lakabu yake na alikuwa katika tawila wanuzurek na lakabu yake ni abo sobo alishiriki katika beti akba na ulia uh, beti akhba na, na ula na sania yeye alihamia makka wakati ule mtume saala ha alikuwa akiishi makka na yeye alihama kutoka madina na alihamia uh, makka na alikuwa akijulikana kwa jina la ansari wa madina alishiriki katika mapigano ya badhri na ohd na katika mapigano ya ohod ali uwawa hakam bin akhnes ni mtu ambaye aliyemua ولكن زكوان بن عبد مجرد أنا تكون أنصاري مهاجر إبن ابن ان كتابه مجرد الكبرى تكون مجرد ان ويجانا مجرد كتوكا مدينة وينجي na hawa vijana walifanya bayet ya mtume salallah alawali wa sallam kisha baadaye walirudi madina hawa ama ansar wa madina walikuja kwa mtume muhammad saaa sallam katika makka na walianza kuishi pale ndio maana wanaitwa ansar muhajirin miongoni mwa hawa vijana waliuhama kutoka madina moja wao alikuwa zakuan bin abdikes na nhratziad minnabib pia alikuwa moja wao walihama kutoka madina na baada ya kufanya bayeto walirudi madina na waliobaki katika madina alikuwa mtume muhammad sa sallam haawabbakar nahaatali radillahu taala anhu katika riwaya moja imeelezwa kwamba wakati mtume salalahuaalh wa salam alipotoka ajilia mapigano ya hoza mtume saasalma ali wambiya masuaba zake kwamba nani yatayanda upande ule hadrat zakuan bin abde kes ali ali simama na akasema ya rasul llah mimini amri yako mtume sala lla sallama kamuliza weweni nani hara zakuan akasema mimini zakuan bin abde kes mtme saaam akasema kwamba tafaal mtme aaam akamwambia mara tatu kwamba ka kisa baadae akaambia wambaand sfulani na fulani ausikaizatieneoyasaaame s akasema kiatuanaaauonawaeoniasi one hahyu zaannak ambani mtu wa peponi baadaye hazakuan alienda nyumbani kwa ajili ya kuaga familia yake mabinti zake wakasema kwamba ewe baba wewe unatuacha hapa lakini yeye yeye aka akawaaga aka na akasema kwamba sisi tutakutana siku ya kiama kisha baadaye katika mapigano ya uhodha alipata daraja ya kuawa katika njia ya allah siku ya da mtume salaaa aliwauliza masaba kwamba a una mtueyte ambaye anajua khsu zaaaae kiwa unasalma aaa uuiu oaishambuia za na hivi alimua huyu mtu ali yule mtu hadrat zakwan bin abde kes yeye yule mtu alipokuwa anaposhambulia alikuwa anasema ana ni ibni ilaj hadrat ali anasema mimi nilimshambulia yule mtu ambaye yulemtu ambae aliye mua tbn hadrat zakwan bin abde kes خواد بن جوايد وهو صحابة مختلفة أبو أبو عبد الله أبو عبد الله بن جبير ambaye alipewa jukumu la kulinda mlima siku ya ohod mtume saaa sallam alimtieua kwa ajili ya kulinda uh, sehemu ya mlima haahakhawad alikuwa si mtu mrefu sana na wakati alipofariki umri, umri wake ulikuwa miaka tisini na nne na alikuwa akipaka rangi nlizake nyole zake, njole zake mtume sala llahu alawalii wasallam alipotoka kwa ajili ya mapigano yeye pia alitoka naye lakini injiani alipata majeraha kwaiyo mtume sala wsalam alimambia yeye arudi arudi madina lakini mtume salallau alwaali wa salam alimpatia mali ya badri kana kwamba yeye pia alimhisabu pamoja na wale maswaba walioshiriki katika mapigano ya badhri kwa hiyo yeye pamoja na badhri alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume salllaualiwaali wasalam hadrat khawad anasimulia siku moja pamoja na mtume salalahuali wali wasallam tulisimama katika sehemu moja nilipotoka nyumbani wanawake kadhaa walikuwa wanaongea kwa kusikia mazungumbzo yao mimi nikapata hamu ya kusikiliza wanasema nini kwa hio mimi nikaani ieze kusia asmai aa kule poreni na baada ya kujisaidia mtume sm akarudin akafayaakatawaza na maji yalikua yanaterilika katika usuwake mtume salalalwwalam akaniuliza tena eve abu abdullah hali ya ngamia yakoikojeule ngama p mtume salwalam ali sema hayo kwakumtania kwa hiyo anasema kwamba mtume sesem alipouliza hii baadae tukashika uh, tuka safari yetu na mara baada ya muda mfupi tm akaniuliza tena kwamba hali ya ngamia yako amba haliyagaao iemarawa mara kwa mara alipokuwa ananiuliza kuhusu ngamia azauhusul ambayo nilisema kwamba kwamba imepotea mtume sasema, alikuwa ananiuliza mara mara kwa ngamia yako mekuaje basi mimi nikajificha katika madina na nikaanza kukaa peke yangu bila kukutana na mtume sala sallam siku moja mimi nikaenda miskitini na nikaanza kuswali swala miskitini mtume sala sallam pia akatoka nyumbani kwake yeyi akaswali rakaba mbili mimi niliendelea ku kuswali kwa muda mrefu sana kwa kutegemea mtume saama akirudi msikitini mimi pia nitaondoka na nitamaliza swala yangu mtm s akasema ewe abdullah hata kama we unaendelea kuswali kwa muda mrefu mimi nitaendelea kukaa hapa nitakusubiri nikasemaallah mimi nitamomba radhi mtume salllwl wasalam na mimi nitaomba radhi yake basi mimi nilipomaliza swala yangu mtume sala sallam akasema kwamba abdullah salamu salamu juu yako hali ile, Nikasema, kwa mba, yule mungu ya kwa haki, mimi ile kukimbia, hata mara moja, mtume sasalam, akasema, mara akasema tatu mungu, akuteremshie salamu na weabdla e saa uaa mme aala aasma maraau tena kuhusu ilengamia yaani mtume aaalama alikuwa namuuliza kwamba usingamia yako hali yake ikoje kwa ajili kumwambia kwamba usifiche najua kwamba yako bali, tu. Moja, anasema, kwamba, anasema, siku mboja, mimi nilikuwa naumwa sifiche aaa shifa na ponyo basi ile ahadi uliyofanya mwenye, na mwenyezi mungu basi utimize ahadi yako nikasema kwamba ewe mtume mimi sikufanya ahadi yyote na mwenyezi mungu mtume mwenyezimungu akasema kwamba hakuna mgonjwa yeyote amba auaaaaaafahahaaaana mwenyengu bas lazima, Ma, lazima, lazima utimize ahadi yako hazur nasema kwamba jambo hili ni jambo la maana sana kwa ajili yetu sisi sote kwamba tutimizi ahadi zetu wakati wa vita ya handak wakati mtume salllahu alahi waalahi wa sallam alipopata habari kwamba bano kureza wamevunja ahadi kuhusu hi katika kitabu kitwacho sirat khatam anabiyin tukio hili limeelezwa hivi kwamba wakati mtume saau sallam alipata taarifa kwamba banu kureza wambe ahadi mtume saa sallem alimtuma suber benlawam ku ajili akule ta taarifa kamili badai saaivin umawadna na win o bada na wilewile masahaba awingine pia walitumwa upande wa kabila la banu kureha kwa ajili ya kujua hali yao na mtumesaselam aliwasihi kwamba ikiwa kuna habari hatari basi basi umsielezi hadharani bali muniambie katika njia ya ishara ili watu wasipate wasiwasi na wasipate haufu wakati hawa masahaba walipofika kule kwa banu kureza kiongozi wa banu kuredha alikutana na kwa kibri sana yeye na watu wake wakawambia hawa masahaba kwamba umambie mtume saa salam kwamba hatukufanya ahadi yoyote kwa hiyo kusikia maneno haya ya wale wanukuradha walirudi hawa masohaba walirudi kwa hiyo saad bin ubada alimjia mtume salai salam na aka mambia habari yote iliyotokea kule wakati walipokwenda kule masahaba walietumwa kwa ajili ya kuleta habari ya banu kureza khawad pia alikuwa moja wao aliyetumwa katika riwaya ingine imeelezwa kwamba mtume saaa sallam alimpatia khawad farasi yakena alimtuma ya kuleta taarifa ya banu kureza katika riwaya ingine imeelezwa kwamba abu ubeda na abdurahman bin of walitumwa kwa ajili ya kuleta taarifa ya banu kureza hazrat umar akasema kwamba mpatieni nafasi khawad asome shairi lake kwa hiyo anasema mimi nikaanza kusoma shairi lake kwayi nikaanza kusoma shairi mpaka mt hazet uma radiallah taalaa anhu akaniambia kwamba basi inatosha na sahaba mwingine ni rabia bin aksam na lakabu yake ilikuwa abu yazid harat rabia alikuwa mtu mfupi na mnene na alikuwa katika asad bin khuzema na alikuwa sahaba aliye hama yeye alika katika nyumba ya mubashar bin abdul munzer wakati aliposhiriki katika vita yahod umri wake ulikuwa miaka selasini pamoja na badri uhod khandak sulahudabia na wilewile katika mapigano ya khebar pia alishiriki na katika mapigano ya khebar ali uwawa katika njia ya mwenyezi mungu myahudi moja ali mua katika mapigano ya khebar wakati alipo wa umri wake ulikuwa miaka salasini na saba kisha sohaba mingineni ni, ni refaa ben na jina lake lingine ni wadiya bin amr hada refaa alishiriki katika badri na ohod na saba mengine ni zayad bin vadia alikua katika kabila la khazraj ali shirike katika bete akwa badar na ohod na katika mapigano ya ohod ali wawa katika njia ya llah subhana wa taala mama ahadrate zayad um, ume zayad benti hares alikua naitwa ume zaed benti hares na mke wake alikuwa anaitwa zeneb na katika zeneb alikuwa na watoto watatu mtoto wake saad wakati wa hatuma radiallahu taala anhu alihamia iraq na alianza kuishi katika sehemu fulani na sehemu hii ilikuwa karibu na mji wa baghdad na saaba mwingine ni rafii bin rafi al ansari na babu yake katika riwaya moja melezo alikuwa haris na katika riwaya ngiنe ni kwamba alikuwa zیd na aدتrbi alikuwa katika baنوnajran aliwahi kushiriki katika mapigano ya bdr na na خیbر na, na saba mngin ni zaد bin mzan mzan bin kas ni baba yake najina lingine ni yazid bin muzen alikuwa katika kabila la, la khadraj hadrate zayad alishiriki katika katika badrina ohod wakati wakati alipuhamia madina mtume saa salam alifaya n dugu katika zayad bin muzan na hadrate mista bin asasa na saba mingine ni ayaz bin zuher lakabu yake ilikuwa abu saad mama yake alikuwa naitwa salama binti amer alikuwa katika kabila la zuher alihamia habsha na baada ya kurudi kutoka habsha alihamia madina na alikaa kwa hadrate kalsum bin hazm ali shiriki katika badri ohod na khandak wile wile katika mapigano yote ali pamoja na mtume saa aw katika uhalifu hazrate usman raziallahu taala anhu katika hijria salasini alifariki katika mji wa madina na katika riwaya ngine melez alifariki katika mji wa s wa na saba mingine ni rifaa bin amar lakabu yake ilikuwa abu walid alikuwa katika kabila la banu oof mama yake alikuwa ana ita ume refa yeye pamoja na masaba sabini ali shiriki katika bate akaba sania na ali shiriki katika badar na ohod na ali katika uhd na saba mingine ni ziad bin amr alikuwa ana itwa ibne pia alishiriki katika mapigano ya badhr ndugu yake zumra pia alishiriki katika badhri alikuwa katika kabila la banu saida na katika rewaya ingine imeelezwa kwamba alikuwa mtumwa aliyepewa uhuru sahaba mingine ni salim bin umar hadrat salim alikua katika kabila la banu umar bin ouf ali sheriki katika bete akba hadrat salim alisheriki katika mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllh alwli wasallam ikiwe mubadrina ohd katika mapigano ya tabuk masahaba maskini walimjia mtume salllah li w walitaka kwenda kwa ajili ya mapigano ya tabuk lakini sababu ya kutukua na usafiri walikuwa walikuwa wanalia wanalia na wao alikuwa walipomjia mtume waliuaaaliluaaojaa aliuasabwaliomjia m swa wakawomba kwamba utupatie usafiri lakini mtume salam, akasema kwamba mi sina usafiri wa kuwapatieni kwahio hawa masahaba wakarudi wakati waliporudi walikuwa wanalia na walikua nalia kwa sababu walikua hawana fedha ya kutumia kwa ajili ya mwenyezi mungu wala alalazina ma ataoka aya hii ilishuka kuhusu hawa maswahaba katika aya hii mwenyezi mungu anasema kwamba hakuna lawama juu ya wale watu ambao walikujia ili iiwapate usafiri kutoka kwako lakini wewe uliwambia mimi sina usafiri wowote wa wakuwapatieni kwa kusikia jibu hili wale masahaba walirudi wakati walipokuwa wanarudi walikuwa wanalia kwa sababu ya huzuni kwamba hawana kitu chochote cha kutumia katika njia ya allah subhana wataala ibni abbas anasema kwamba aya hii ilishuka kuhusu hawa masahaba na katika masahaba salem bin umer pia alikuwa moja wao ambao walikuja kwa mtume sallalual wasalam kwa ajili ya kuomba usafiri hadhakalifatu lmasihu sani kwa kueleza tafsiri ya sura toba kwa kueleza tafsiri ya aya hii ambamo tukio hili limeelezwa kuhusu masahaba walimjia mtume salll wasalam kwa ajili ya kuomba usafiri adhmuslem maudh kwa kueleza tafsiri ya aya hii anasema katika aya hii mwenyezi mungu ameeleza kuhusu masahaba saba ambao walikuwa maskini walitaka kushiriki katika mapigano lakini kwa sababu ya kutokuwa na usafiri hawakuweza kushiriki mapigano walimjia mtume saaa salam walimuomba usafiri lakini mtume saa salm akasema mimi sina usafiri wowote kwa hiyo wao wali waliwalihuzunika sana kwa sababu ya hii na wakati walipokuwa wanarudi walikuwa nalia wali na machozi yalikuwa yanatoka katika macho yao wao waliporudi rivaya hii inapatikana kwamba wakati waliporudi haat usman alitua ngamia tatu na waislamu wengine walitua ngamia wanne kwa mtume asalam aliwapatia hawa wote ngamia moja moja mojamoja anasema qurani imeeleza tukio hili kwa sababu ya hii kwamba mungu aeleze kuhusu imani ya watu ambao walikuwa na imani sana walikuwa na nia ya kuenda mapigano lakini walikuwa hawana usafiri lakini walikuwepo wakati ule watu ambao waliuwa natafuta udhuru mbalimbali ili wasiweze kushiriki katika mapigano kw mungu ameeleza tukio hili ili aweze kueleza ya vale wa hawa, hawa na wengine kwa hiyo wale waislamu waliobaki madina hawakuweza kushiriki madina wote walisi wanafiki hawana usafiri kwa sababu ya wasababu yaoua na usafiri hawakuweza kushiriki mapigano taala anaendelea kusema zaidi kwamba aabu musa alikuwa kiongozi wa hawa alipoulizwa mulimomba nini mtume salallahualwl wasalam wa ye akasema sisi hatukuomba farasi wala hatukuomba ngamia sisi momba, mtume alaatuuomba amia somba meuen aa sisi vyatu, na sisi hatuwezi kwenda hatua hii ndefu sana bila tunaewa andambil au vyatu, basi sisi tutaenda kwa miguu na tutashiriki katika mapigano katika vita pamoja na ndugu zetu hazur anasema hii ilikuwa hali ya umaskini wao na ilikuwa hii ilikuwa hali ya imani yao hadrete salim bin umer alibaki hai mpaka hadrete muawia na sahaba mwingine ni suraka bin kab na alikuwa katika kabila la bunu najar mama yake alikuwa anaitwa umera bint noman hazrate suraka alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume salllah ali wali wasallam suraka bin kab alifariki wakati wa hazrate amir muawiia na katika riwaya ngine meleza kwamba ali katika vita ya yamama na saaba mingine ni saib bin mazun alikandugu wahazrat usman bin mazun ali hamia habsha pamoja na masahaba waali hadret saib alipata nafasi ya kushiriki katika mapigano ya badhri wakati mtume salaa sallam alipotoka kwa ajili ya mapigano ya buah katika riwaya moja imeelezwa kwamba saeb bin mazun aliteuliwa kuwa amiri baada ya mtume salllah alu alih wa salam na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba saad aliteuliwa kuwa amiri hadrete saheb alipata nafasi ya kufanya biashara pamoja na mtume salallwaali wasalam katika sunan ibne daud imelezwa hadrete saab anasema nilimji a mtume salallahlwl wasalam masahaba wakaanza kuni, kuni sifu mbele ya mtume mtume salwlwasalam akasema mimi namjua zaidi kuliko kulikonyini mimi nikasema sadakta yani umesema kweli kabisa ulishiriki pamoja nami katika biashara wewe ulikuwa mtu mzuri wa kufanya biashara wele wewe ulikuwa huleti korofi katika biashara katika riwaya moja imeelezwa kwamba watu walikuwa wakienda kwa ajili ya biashara nchi mbalimbali kama yemen na nchi zingine watu walikuwa wakienda behren pia kwa ajili ya kufanya biashara mtume slwa alikuwa akienda katika nchi hizi zote kwa ajili ya biashara na kila mara mtume alipokwenda kwa ajili ya kufanya biashara alitimiza majuumu yyote kwa aminifu sanaaa wasabau ua aliwatendea vizuri saaba moja alipo usilimu. yeye akasifu hazrat sahab n mazun mtume saaa salam akasema kwamba mimi namjua zaidi harat saib akasema kweli iwe mtume salaau sallam ulikuwa kifanya biashara pamoja nami na mimi nilikukuta kwamba ulikuwa mtu mwenye mtu mzuri sana wa kufanya biashara na sahaba mwingine ni hazrat asim bin kes na alikuwa katika بني قبيلة بني سعلبة، علي شريكي كتika بادرينا أهود، بعماج نامتو مسلا الله وعليه السلام. ناسحب منكن هذا الطفل بن مالك بن خانسأ، علي قوا كتika تابي لبني أوباد. هذا الطفل كتika بيت أقبا، نكتيكا بادرنا أهود علي شريكي، علي alimoa bi hzam na kutoka kwake mtoto mmoja alizaliwa na sahaba mengine ni hazrete tufal bin numan alikuwa kutoka katika kabila la khazraj mama yake alikuwa anaitwa khansa aliyekuwa shangazi wa jaber bin abdullah alishiriki katika bete akba na katika mapigano ya badri na wile wile alishiriki katika ohod na siku ya ohod alipata majiraha kumi na tatu ha tufal be noman ali, ali shiriki katika khandak na katika mapigano ya khandak ali wawa wa katika njia ya allah sbinhawashibin wahab ha- ni mtu amba aliemua huyu washi baadaye ali silimu. na wakati aliposilimu alikwakisema kwamba munyezimungu amempatia heshima eh tufal bedoma na hadrate hamza mimi nili kwa wa kwai waua walipata heshima hadrate zuhel bin abdi umar ni swaba mingine baba yake alikuwa abdi amar na mama yake alikuwa sumera yeiye nandugu yake noman bin amr wali shiriki katika badar na ohod hadrat noman ali wawa katika ohod na ndugu yake mingine utba ali wawa katika tukio la bere mauna na saba mingine ni hadrat zahak alikuwa katika kabila la khazraj baba yake alikuwa na ita harsa namama yake alikuwa naitwa hind binti malik hadrat zhak pamoja na sahaba saabini alishiriki bati akba na alishiriki katika badr mtoto wake alikuwa naitwa yazid ali kutoka katika mke wake aitwai omama hadrat khalad bin swyad ni sahaba mwingine alishiriki katika badri alikuwa katika kabila la banu hares mama yake alikuwa amra bint saad mtoto wake moja aitwai saheb alikaa pamoja na mtume sal llah alih wa wasalam na baadae aliteuliwa kuwa kiongozi ku ajili a chukumu fulani hazi khalaad ali shiriki katika bete akba ali shiriki katika badri ohd na khandak myahudi mmoja maanamke mjahudi mmoja bunana ali alimpiga uh, alimrushia uh, jiwe kubwa kutoka juu kwa sababu hii yeye aliwawa katika njia ya allah subhanahu wataala katika sirat khatama nabiyin tukio hili limeelezwa hivi kwamba masahaba kadhaa ambao walikuwa wanapumzika karibu na ukuta manamke kemoja aitoa bunana kutoka katika sakafu ya ngome akatumba aka akapiga jiwe kwa sababu ya hii hadrat khalad ali fariki mke wake alipopata taarifa ya kuwawa kwake yeye akaja yeye akasema kwamba dada yake alipopata taarifa kwamba khalad ame uwawa yeye akatoka nje na akasema kwamba mimi sitamwacha khalad nakusu khala mtume salalawsalm alisema kwamba atapata ujira wamashahidi wawili alipo ulizwa kwamba kwanini atapata daraja ya mashahidi wawili sababu yake ni nini kwanini atapata ujira kasihiki mtume sallwlwasalam alisema yey kwa sababu amewawa na hawa ahli kitab na sabau mengine ni osbin koli na lakabu yake ilikuwa abulela mama yake alikuwa naitwa jamila alikuwa dada wa abdullah bin ubai bin sulul na alikuwa na binti moja alikuwa naitwa fusum alishiriki katika na badhrina ohodna wilewile katika mapigano yote pamoja na mtume salallahuali waalii wasalam mtume salallahuala waalai wasalam wa mtume sa a salma alifanyia dugu katika kati yake na na katika shuja wakati alipohamia madina <coughs> Os bin hali alikuwa mtu ambaye alikuwa anaitwa kamil yani ni mtu ambaye ni mahiri wa kurusha uh, mishale na mkuki na vilivili anajua namna ya ya kuogelea os bin khali anasema wakati ilipokuwa shida ya maji mtume salahwa salam aliniita kwa hiyo akaniambia nilete maji katika ndoo mimi nikaleta maji katika ndoo mtume sala sallam akatawadha na baada ya kutawadha mtume salallah ala waalii wasalam akamwaga maji na wakati ule makafiri walikuwa wakishikilia walikuwa alikuwa aki walikuwa wakishikilia kisima kimoja mtume sasa baada ya kutawadha yee akasema kwamba kuna kisima hapa umwage maji haya katika kisima hiki na kisima kile kilikuwa kimekauka mimi nilipo nilipo nilipomwaga maji katika kisima kile basi maji yalianza kutoka katika kisima hata kisima kilijaa na watu wakaanza kuchota maji katika kile kisima na watu wote wakanywa maji siku ile wanafiki pia walikuwepo pale na abdullah bin ubai bin salul pia alikuwepo pale ambaye alikuwa mjomba wa os bin khali aos bin hali akamambia mjomba wake kwamba mungu akuangamize sasa umeona mujiza ukubali kwamba mwenyezi mungu yupo pamoja na namtume salalla alwal wasalam je baado una shaka yaaina hii abdullah bin ubai akasema mimi nimeshawai kuona miujiza yaaina hii chungu mzima kwa hiyo kusikia hii aos bin hali akasema mungu akuangamize abdullah bin ubai bin sulul baaday alipomjia mtume salalaalwl wasalam yeye akamuliza ewe abdulah bin sluluauonamujizaalasuasma huonajkwanini usmasamtotoa abdulah bin slul akasema ewe mtume soa salam umwombee baba yangu kwamba mungu amgofirie wakati mtume sal llahu ali w alihi wa salam, kwenda maka kwa ajili ya umra hadret aos pia alienda pamoja naye injiani angamia yao ilipotea na wakati mtume salah ha salam alipokutana nao njiani walipata angamia yao wao walienda pamoja na mtume salallahu aleh walihi wa katika makka mtume salaha sallam alimwendea hazret abbas نا حضرت آلي علموز حضرت ميمون نا آل صلى الله عليه وسلم وقت متمة صلى الله عليه وسلم آلي فريقي أوس من خولي علموان بي حضرت علي رضي الله تعالى عنه قوم با نفاسي الله عليه وسلم بيه يعني اتو باتي ili tuweze kushiriki katika mazishi ya mtume salallah alwali wa salam katika riwaya ingine imeelezwa hivi kwamba wakati mtume saaama alipofariki maansar wakaja wakasema kwamba sisi ni ansar kwa hivyo tunatakiwa sisi tushiriki katika maish yake katika mazishi yake na maansar wakaambiwa kwamba muchague mtu moja ambaye atashiriki kwa hiyo ma ansar wakachagua aos min khali na yeye alishiriki katika mazishi ya mtume salallahualwaali wasalam kwa niaba ya ansar aos alikuwa mwenye nguvu sana kwa hiyo alikuwa akichukua mtungi wa maji katika mkono mmoja hivi alikuwa akilechota maji kwa ajili ya kumwosha maiti ya mtume salallahuali wali wasalam hos bin hali pamoja na masaaba wengine walishuka katika kaburi la mtume muhamad sallaaliwali wasalam kwa ajili ya kumzika haat os bin hali anasimulia alinjia mtume salalaaliwl wasalam mtume saasma akamwambia ewe oos yule mtu ambaye mwenyezi mungu basi mungu anapandisha madaraja yake na yule ambaye anakuwa na kibri basi mungu anamfedhehesha anam nazuru anasema kwamba fundzu hili ni muhimu sana kwa ajili yetu hadrat aos alifariki katika madina wakati wa hadrat usmani radi allahu taala anhu menyazimumu aendelee kupandisha madaraja masahaba wote wa mtumi muhammad salllahu ali walihi wasallam aminalhamdulillah الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي लकु त करो उाकुम विप लकुम विकिरो ला अकबर