tänan kõnda . المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المخطوب عليهم ولا بسم الله الرحمن الرحيم هل فهمت كفايه الله تعالى ابن سلازيز انا سيما لیو میٹا لیزا مصحاب صلی اللہ علیہ وسلم نہ صحابہ قوانزا حضرت صائے بن عثمان رضی اللہ تعالی عنہ علی کو قبیلہ بنی جمعہ نہ علی حضرت عثمان بن مضع رضی اللہ تعالی انہو نہ ماما کے علی کو اٹوا خولا بن تحکیم na yeye aliwahi kusilimu mwanzoni aliwahi kuhamia habsha pamoja na baba yake a na, na baba mdogo kudhama wakati alipohamia madina mtume saau salam alimfaniya kuwa ndugu wa hahrat harisa bin soraka katika madina alikuwa akihisabiwa pamoja na wale masahaba walikuwa mahiri wa kurusha mikuki na mishale harat sahiba aliwahi kushiriki katika mapigano yote pamoja na mtume saa salam ikiwemo bathr na ohod katika mapigano ya buath mtume salllau alwal wasallam alimtiua kuwa amiri wa madina kuhusu mapigano ya buath iliyotokea katika hijiria mbili kuhusu mapigano haya hazameza bashira ama sahib radiallahu taal anhu ameandika katika siku za mwisho za rabiu aval au mwanzoni mwa rabiusani mtume sala llahu alahwaalii wasalam alipata habari upande wa kurash kwa hiyo mtume salaa salam pamoja na muhajirin kadhaa alitoka katika mji wa madina na nyuma yake alimtiua sahibin Us, usman a, kuwa amiri wa madina lakini kurash hawakupatikana kwa hiyo mtume saa salama baada ya kufika buadh alirudi na buadh ilikuwa kilometer 4 kutoka madina hahrat sai bin usman aliwahi kushiriki katika mapigano ya yamama na mapigano ya yamama ilitokea ya wakati wa uhalifa wa harat abubakr radillahu taalanhu katika mapigano haya hahrat saib alipata majiraha kwa sababu ya kupigwa kwa, kwa mishale na kwa sababu ya hii alifariki na wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka thalaini na sahaba mwingine ni hahret samara bin amr na baba yake alikuwa naitwa amr bin adhi na wengine wanasema baba yake alikuwa naitwa bisher na alikuwa miongoni mwa kabila la harat saada alama ibn asir asadul, katika asadul ghaba anasema hadrat zamra ali shiriki katika wita ya badr na ohod na katika ohod ali wawa katika njia ya monyezi mungu na sohaba mengene ni saad bin suhel hadrat saad ali wahikushiriki katika badr na ohod na alikuwa na binti moja alikuwa anaitwa uzela kishani hadrate saad bin ubid sahaba mwingine aliyekuwa sahaba wa badri hadrate saad bin ubid alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume slahu alwlh wasallam wa ikiwemo badr na ohd na jina lake lingine ni said alikuwa anajulikana kwa lakabu ya qari na lakabu yake ingine ilikuwa abu zayd alikuwa miongoni wa wale masahaba wa nne ambao katika maanswar wakati ma wa mtume salllahuala wali wasallam walikusaya qurani tukufu mtoto wake omar bin saad wakati wa hadrate umar radi allahu alikuwa amiri wa samu fulani ya siria hadrate saad bin ubad wakati wa mtume sal ahu al walh alikuwa akiongoza swala katika miskiti wa kuba h abubakr sudina hadrat umar radi aahu tala anho katika ukxalifa wao pia alikuwa akiongoza swala katika miskiti wa kuba hadrate saad bin ubad katika mapigano ya kadsia ali uwawa wakati alipo owawa umri wakilkua miaka alassitinne uh, abduلrahman bin abu lahla anasimulia mapgano jsr ilitoke katika hjria kuminatato katika mapigano haya hadrate sad bin ubad alishindwa yani waislamu walishindwa na waislamu walipata hasara wakati ule harat mar radialatanu alimambi hara saad bin ubaid kwamba je unapenda kwenda siria na kupigana na makafiri kule kwa sababu kule waislamu wamedhulumiwa sana na waislamu wamepata hasara sana kule kwa hiwo wewe kama una ya kupigana na makafiri basi waende kule na kwa sababu ya kupata ushindi makafiri wamepata ujasiri sana na ushujaa sana na harat omar akasema kwamba wewe wende kule huenda hivi hasara iliyopatikana utaweza kuwasaidia waislamu kwa sababu ya uh, hasara hii hahrata saada kwa kusikia hii akasema kwamba mimi sitaenda kule mimi sitaenda sehemu ingine isipokuwa sehemu ambapo mimi nilikimbia na mimi nitapigana na wale wale makafiri ambao walipigana nami kwa hiyo harat saad bin ubid alikuja kadisia na kule alipigana na makafirina katika mapigano aliuawa katika njia ya allah abdurahman abu lala anasema kwamba hadhrat saad aliwahutubia watu na akasema kesho tutapambana na makafiri na kesho tutauwawa kwa hiyo ninyi umsisafishe damu wala umsitupatie sanda isipokuwa um, mutuzike katika mawazi ambayo tutauwawa kwayo kuhusu mapigano haya k- kadsia nataka kueleza kidogo zaidi eh, mapigano jaser ilitokea katika waislamu na watu wa iran upande wa iran bahman jadia alikuwa kiongozi waislamu walikuwa el1 na watu wa iran walikuwa lh0 kwa sababu ya kuwa mto katikati makundi haya yote, mawili hayakuweza kupigana kwa muda fulani baadaye daraja ilijengwa wakati daraja ilipokamilika bahman jadia akatuma ujumbe kwamba je utakuja upande wetu o sisi tuje upande wenu abu ubad ushauri wake ulikuwa kwamba waislamu waende upande wa makafiri na wapigane na makafiri lakini saba wengine alipinga alipinga ushauri huu lakini abu ubadh akapita juu ya daraja na akapigana na makafiri na walipigana na makafiri kwa muda mfupi baadaye bahman jadhbi akaona kwamba wenzake wanakimbia akawaamuru wale watu ambao walikuja, walikuja na ndovu ili wapigane na waislamu basi kwa sababu ya hii waislamu wakatawanyika kwa hiyo hahrat abu ubd akasema enyi waislamu mupigane na hawa watu wa ndovu na kwa kusema hii hara abu ubd pia akawashambulia wale watu walikuja na ndovu kwa hiyo waislamu wengine pia kwa kuona hali hii wakaanza kuwashambulia wale makafiri kwa bahati harat abu ubd akaja mbele ya ndovu moja na akaja akakinyagwa na ndovu wakati abu ubad alipouwawa hazrath saada akashika bendera ya islam na yeye pia akauwawa baadaye mtu mwingine akashika bendera ya islam na akawashambulia wakafiri lakini kwa sababu waislamu walitawanyika na vile vile kwa kuona kwamba viongozi wao saba wameuwawa kwa hiyo wakaanza kukimbia hapa na pale lakini harat musanna aliendelea kupigana na makafiri mpaka akapata majiraha na baadaye alirudi nyumbani katika mapigano haya waislamu walipata hasara kubwa sana waislamu elfu nne na makafiri elfu 6 waliwawa katika mapigano haya mapigano haya yalitokea kwa sababu watu wa iran walikuwa wakiwashambulia waislamu mara kwa mara kwa ajili ya kuzuia uh, shambulio yao uh, mapigano haya ilitokea saba mingine ni hahrat sahal bin atiq na jina lake lingine ni sohel mama yake alikuwa naitwa jamila binti alqama hahret sahal bin atik pamoja na masohaba sabini alishiriki katika bati akba na alipata bahati ya kushiriki katika bahr na uhod na sohaba mwingine ni hadrat suhyal bin rafe alikuwa katika kabila banu najar mahali ambapo msikiti nabui ulijengwa sehemu ile ilikuwa kiwanja cha hadrat suhel na sahal hadrate suhel katika bader ohod na wilewile katika mapigano yote alipata bahati ya kushiriki pamoja na mtumi sal llah alau alihi wa na wakati wa uhalifa wahaat umar radiallahu taala ali fariki kwa kueleza habari ya kuhamia kwa mtume muhammad saa salam madina hadhr muslimaudh razilahu taal anhu ameeleza maelezo hamuslm anasema wakati mtume sa salam alipoingia madina kila moja alikuwa na hamu kwamba mtume sala salam akae nyumbani kwake sehemu yoyote ambapo ngamia ya mtume sa saam alikuwa anapita familia ya sehemu ile walikuwa wakisimama njiani walikuwa wakimkaribisha mtume salllahu aliual wa salam na walikuwa wakisema kwamba ewe mtume saaa salam hii ndio ni nyumba yetu na hii ndio ni mali yetu na hii ndio ni nafsi yetu sisi tupo tayari kujitolea kwa ajili yako ya rasulllah uje yumbani kwetu ewe mtume saa salam sisi tupo tuna uwezo wa kukulinda kwa hiyo tafadhali ukae yumbani kwetu wengine walikuwa wakishika kamba ya ngamia ili mtume sala salam akae nyumbani kwao lakini mtume saa a sallam alikuwa akimjibu kila mtu kwamba acheni ngamia yangu ngamia yangu leo anatembea chini ya amri ya mwenyezi mungu sehemu yoyote ambapo mungu akipenda ngamia yangu atakaa na atasimama sehemu ambapo mungu atapenda kwa hiyo katika katika kiwanja cha mayatimi angamia ya mtume sa salam akasimama mtume sm akasema kwamba hii ndio ni mpango wa mwenyezi mungu kwa hiyo sisi tutakaa hapa kwa hiyo akaulizwa kwamba kiwanja hiki ni cha nani waliwa kiwanja kile akaja mbele na akasema kwamba kiwanja hiki ni mayatima wawili lakini sisi tunatoa kwa ajili yako mtume saa akasema kwamba sisi hatutachukua kiwanja hiki bila malipo kwa hiyo malipo yake yalipigwa mtume sallall wasallam akasema msikiti utajengwa hapa hapana vilevile nyumba zake pia zitajengwa pale maelezo hivi kwamba kazi ya kwanza baada ya kuhamia madina ilikuwa kazi ya kujenga msikiti mahali ambapo ngamia ya, ya mtume saa a salam alikaa sehemu ile ilikuwa kiwanja cha mayatima wawili sehemu ile ilikuwa kama ni pori na jangwa katika kiwanja kile kulikuwa m- miti ya mitende baki sehemu yote ilikuwa kama ni pori mtume salallahu alwalhi wasallam akachagua sehemu ile kwa ajili ya kujenga misikiti na kwa ajili ya kujenga nyumba yake kwa hiyo sehemu ile ilinunuliwa kwa dinar kumi kiwanja kile kilirekebishwa na miti ilikatwa kwa hiyo ujenzi wa misikiti ulianza katika riwaya ingine imeelezwa kwamba dinar kumi ilitolewa na haat abubakr taala anhu amza bishira manasema kwamba kiwanja kile kilirekebishwa miti ilikatwa na ujenzi wa msikiti ulianza wa mwenyewe alifanya duaa na kwa kufanya akaweka la msingi kama iliyotokea wakati msikiti wa alifanyana wa uh, wa maawasaaba walishiriki katika ujenzi mtume sala salla mwenyewe pia alikuwa akishiriki katika ujenzi wa msikiti na mtume salaahaalh wasallam mwenyewe pia alikuwa akibeba matofali na alishiriki katika ujenzi mtume saaalh alh wsallam wa wakati alipokuwa anabeba matufali alikuwa anasoma shairi lililoandikwa na abdullah bin rawaha na masohaba pia walikuwa wakisoma shairi la abdullah bin rawaha aliloliandika ali maana yake ni kwamba e mola wetu ujira hasa ni ujira wa akhira basi uwateremshie mansar na muhajirin rehima zako wakati masohaba walipokuwa wa wakisoma shairi hili baadhi wakati mtume salallau alh waalh wasalam pia alikuwa akisoma shairi hili pamoja na masohaba kwa hiyo ujenzi wa msikiti ulikamilika na msikiti ulijengwa kwa kutumia matofali na majani ya mtende vilevile mbao ilitumiwa kama ni nguzo nguzo za mti zilitumiwa zilitumika na matofali yalitumiwa kwa ajili ya kujenga uh, ukuta na kwa ajili ya sakafu majani ya mtende yalitumika nguzo zilizowekwa katika nguzo hizi mtume salllahu alhwaalh wa salam katika nguzo hizi karibu na nguzo moja mtume saa salam alikuwa akisimama wakati wa kutoa hutuba na mvua ilipokuwa ikinyesha maji yalikuwa yakiingia misikitini na matope yalikuwa yakipatikana ndani ya, ya misikiti kwa hiyo baadaye mawe madogo madogo yaliwekwa kwa ajili ya kujenga sakafu wakati ule urefu wa paa ulikuwa futi kumi na upana wa miskiti ulikuwa futi mia moja na tano urefu wa miskiti ulikuwa mia moja na tano na upana wake ilikuwa futi tisini takriban watu elu mo na ta au elfu m na mia sit waliweza kusali swala ndani msikiti huu karibu na msikiti chumba kimoja kilijengwa kilikuwa kinaitwa sufa chumba hiki kilikuwa kwa ajili ya wale masahaba ambao walikuwa maskini walikuwa hawana familia walikuwa wakiishi katika chumba hiki masohaba hawa kazi yao ilikuwa kukaa pamoja na mtume wa sallaaal wasalam na kufanya ibada na kusoma qurani tukufu hawa walikuwa hawana kibarua wala kazi mtume sallaawasalam mwenyewe alikuwa akiwalisha wakati mtume saaama alipokuwa akipokea zawadi au alipokuwa akipata chakula kwe nyumbani alikuwa akiwapatia hawa watu walikuwa wakiishi katika chumba hiki cha sufa hata baadhi wakati mtume saa sala wenyewe alikuwa akilala na njaa lakini chakula chake alikuwa akiwapatia hawa ashabu sufa maansar pia walikuwa wakiwapatia karamu hawa masahaba na walikuwa wakileta tende kwa ajili hawa ya hawa masahaba lakini licha ya kuwa hali yote walikuwa, waki, walikuwa wakipata njaa sana hata baadhi wakati walikuwa hawapati chakula kwa muda mrefu na hali hii endelea kwa miaka na miaka mpaka mpaka walipata kibarua katika madina kwa sababu ya kuwa watu wengi sana na vile vile wakapanza kupata msaada kutoka katika betul mal karibu na msikiti ule nyumba ilijengwa kwa ajili ya mtume salllahu alih waalihi wa sallam nyumba ilikuwa chumba kimoja tu ya futi kumi na tano tu na mlango moja uliwekwa mtume sasalam, mlango ule alikuwa akija msikitini kwa ajili ya kusali swala baadaye mtume saaa alipu oa wake wingin basi vimba vingine pia vilijengwa karibu na msikiti maswaba wingine pia walijenga nyumba karibu na msikiti msikiti ule wa nabii mtume nyumbkariuasiiwa a uliojengwa katika madina na wakati ule kulikuwa hakuna ofisi ambapo mambo ya ofisi yangefanywa kwa hiyo kazi za ofisi zote zilikuwa zikifanywa katika msikiti huu kazi zote za islam zilikuwa zikifanywa katika msikiti huu na mtume sa salam pia alikuwa akifanya vikao mbalimbali na alikuwa akichukua ushauri kutoka kwa maswahaba na alikuwa akitoa uamuzi na msikiti ule ulikuwa ulikuwa sehemu kwa ajili ya kukaa wageni waliokuwa wakija na shughuli zote za waislamu zilikuwa zikifanywa katika msikiti huu na katika msikiti uleule wafungwa wwavita pia walikuwa wakiwekwa wale wafungwa walipokuwa wakiwaona waislamu wanaswali na kwa kuona upendo wao walikuwa wakisilimu kuhusu hii sarie mr pia ameandika katika kitabu chake huyu alikuwa mpinzani wa islam nduyu wa islam lakini kuhusu msikiti uusskiihuu anasema kwamba ingawa msikiti hui ulikuwa msikiti wa hu, kawaida lakini mtume sallaualwal wasalam msikiti aliyojenga msikiti huu ni wa aina yake mtume sallaal wsalam mwenyewe na masahaba zake walikuwa wakifanya shughuli zao walikuwa wakiswali swala tano katika msikiti huu na katika humohumo humo, siku ya ijumaa waislamu walikuwa wakija kusikiliza hutuba za mtume muhamad salwasala na katika msikiti ule ule mtume salawaa alikuwa akichukua ushauri kutoko kwa masahaba zake katika msikiti huu huu makabila mbalimbali walikuwa wakija na katika mskiti huhuu mtume sasema alikuwa akitoa amri na kwa sababu ya amri hizi hata wafalme walikuwa wakiogopa kisha karibu na msikiti huu mtume sasema alikuwa akiishi pamoja na uh, pamoja na mke wake aishana katika chumba kile kile alifariki vimba wilivyodingwa vilijengwa katika miezi saba mtume sallahu alwali wasallam alikaa katika chumba kimoja pamoja pa na mke wake aita hadrat saoda masahaba pia walinunua viwanja karibu na mskiti hu nwakajenga nyumba zao na wengine walikosa kiwanja wakajenga nyumba mbali na mskiti kwavyoyote hadrat suhal na ndugu yake walikuwa wenye bahati nzuri ambao walipata nafasi hii ya kutoa kiwanja chao kwa ajili ya kujenga misikiti huu wa mtume sal llah al walihi wa na sababa mingine ni hadrath saad bin hasama alikuwa katika kabila os na mama yake alikuwa hind alikuwahtos abu ziya noman bin sabit waliko andugu pande wa mama lakabu yakailiko abu kasma na abu abdullah pia umtumi slى الlah alh walih wasallam alifaa dugu katika sad bin kasma na abu salama bin asad hadhrath saad alikuwa miongoni wa wale walinzi kumi na mbili ambao wakati wa beth akba sania aliwateua kuwa viongozi wa madina hawa viongozi au walinzi walioteuliwa kumi na mbili namna gani waliteuliwa nataka kueleza maelezo yake yaliyoelezwa katika sirit hatmunabijin hadrmebashir masab katika moizi wahulhaj ani wakati wa haji watu wa os na khadr wakaja makka miongoni wa hawa watu sabini walikuwa wale ambao walikuwa wamesilimu au winge, walikuwa karibu kusilimu mtume salalauala walh wasallam walikuja kukutana na mtume salalal walh wa salam makka musa bin umer pia alikuwa moja wao mama wa musab alikuwa hai bado ingawa alikuwa mushirika lakini alikuwa akimpenda mtume salllah ali walihi wa sallam wakati musab alipokuja kule makka mama yake akatuma ujumbe kwamba kwanza uje ukutane nami lakini musab akatuma ujumbe kwamba mimi bado sijakutana na mtume sala kwanza mimi nitakutana naye baadaye nitakuja kwako kukutembelea kwa hiyo hadrah musab akamjia mtume salallahalali wa salam na baada ya kukutana na mtume saa salam akamjia mama yake ambaye alikuwa na hasira sana akalia sana na akaleta malalamiko malala mengi sana lakini harat musab akasema ewe mama nakwambia jambo nzuri sana na vilevile nakwambia kitu ambacho ni kizuri sana mama akasema kwamba ni nini unachotaka kuniambia basi musab akasema kwamba wewe uwache kuabudu masanamu masanamunu uwe mwslamu na umwamini mtume salllah alialii wa salam mama yake alikuwa mushrika akaanza kupiga kilele na akasema mimi na apa kwa kiapo cha nyota mimi sitakubali dini yako na akawaambia watu wake kwamba wamkamate musab lakini mhara musab akakimbia Adad, mtume saaaalm alipata habari kutoka kwa mosap kwamba maansar kadha wanakuja makka na wengine waliwahi kukutana na mtume salllahual wal wa sallam lakini sasa hivi ilitakiwa hawa wote wakutane na mtume muhammad saa salam peke yao kwa hiyo tarehe moja ilipangwa katika zolhaj hawa watu wote walikuja kutoka madina walikutana na mtume muhammad salallahu ali waalihi wa salam katika bonde fulani ili waweze kuzungumza na mtume salallahu alih waalihi wasallam mtume sal laualihwaalihi wa sallam, wa sallam aliwasiha wawa kwamba msije pamoja bali moje bali mje moja moja ili makafiri wasiweze kugundua kwamba mnakuja kukutana nami kwa hiyo tarehe iliyopangwa tarehe ile ilipofika ili nusu ya usiku ulipita mtume saa la peke ake akatoka nyumbani kwake na injiani akachukua baba mdogo injiani harat abbas alikuwa si muslamu wakati ule lakini alikuwa akimpenda mtume na alikuwa kiongozi huko maka mtume sa salamnaharat abbas wakafika katika bonde lile baada ya muda mfupi mansar pia wakaanza kuja kule na nahawa wote walikua walikuwa katika kabila la osna khazraj kuanza abbas akaanza kuzungumza na, na akasema ewe kundi la khazraj muhamad salllahu ala waalhi katika familia yake ni mtu mwenye heshima sana na familia yake inamlinda na wakati wa hatari familia yake inamlinda lakini sasa muhamad anataka kuacha nchi yake na anataka kuhamia kwenu ikiwa nyinyi mnakuwa na hamu ya kumchukua yeye pamoja nanyi basi mnalazimika kumlinda muhammad saa sallam na mnalazimika kusimama dhidi ya waadui kumlinda yeye ikiwa mko tayari kwa ajili ya hii basi ni sawa mnaweza kumchukua pengine mwuniambie kwamba hamwezi kufanya hivi mzee mmoja kutoka katika ansar akasema ewe abbas tumesikia kauli yako lakini sisi tunataka mtume muhamad saa alam atusihi ee mwenyewe na ikiwa nataa kutupatia jukumu lolote basiwenyeweaaabaadae aatahutuba fupi nakaeleza na mafundisho islam na akaeleza kuhusu haki za mungu na haki za wanadamu na akasema mimi nataka kwa ajili yangu hii tu kwamba jinsi umnalinda familia yenu na jamaa zenu hivyo ndivyo ikiwa dharura inayotokea umnatakiwa munilinde na munisaidie wakati mtume saaaa salam alipomaaliza hutuba yake baraha bin marur sawa na dasturi ya arab akashika mkono wake na akasema ya rasulallah sisi tunasema kwa kula kiapo cha mwenyezi mungu ambaye amekutuma kwa haki kwamba sisi tutakulinda kama tunalinda nafsi zetu sisi tumeishi chini ya upanga yeye alikuwa anaendelea kuongea katika hali hii abul hasam ambaye alikuwa amekaa pale yeye akaingilia na akasema ya rsualllah sisi tumejenga mahusiano na mayahudi wayasrab tukikusaidia basi tutawunja mahusiano haya isiji akatokea wakati mungu atakapopatia ushindi na unat- utatuacha na utakuja katika nchi yako basi katika hali sisi hatutakuwa nmtu wa zenu watakuwa marafiki zangu na maadui wenu watakuwa maadui wangu kwa kusikia hii hadrat abu ubadha ansari akasema je nyimnyi mnaelewa ahadi mnafanya maana yake ni nini maana yake ni hii kwamba ninyi mnalazimika kusimama dhidi ya kila mtu yani kila mtu ambaye ata, atampinga mtume salaa sallam unalazimika kupambana naye na vilevile mnatakiwa muwe tayari kujitolea kila wakati watu watakasema ndio sisi tunajua hii ndio ahadi na akasema tukifanya hivi sisi tutapata ujira gani? Yani watu wakasema aaatmassi tutafanya yote unayosema lakini sisi tutapata nini ujira kwa sababu ya hii mtume mtapata pepo wa mwenyezi mungu na neema hii ni kubwa zaidi kuliko neema zote wote wakasema kwamba sisi tunakubali yote unayosema ya rsulllah ulete mkono wako sisi tufanya bayet kay mtume sala salam akawapatia aka mkono wao nahawa watu sabini wakafanya bayet na baethii naita baet akbasania wakati wale wali, wote walipofanya bayet mtume sallalalh wa salam akawambia musa lah husalam wa alichagua walinzi kumi na wawili walikuwa wakimlinda musa alahhsalam wa mimi pia nataka kuteua walinzi kumi na mbili watakakuwa walinzi wenu na wao watakuwa kama ni hawari yangu na watajibu kwa niaba yangu basi munipatie majina mupendekeze majina kumi na mbili kwa hiyo majina kumi na mbili yalipendekezwa mtu amessema alikubali majina haya yote na aliwateua hawa kumi na mbili kuwa viongozi wa kabila mbalimbali mbali, na akawapatia nasaha na كتيك جوية قبيلة لينجينم متوسطة علي عالي تيوا ويونغوزي وويلي أسد بن زرارة علي كوا من جونيو هاوة واليو سعد بن عبادة مراء بن مرور عبد الله بن رواها عبادة بن سامد سعد بن ربي رافي بن مالك عبد الله بن أمر نسعد بن خاسماء pia alikuwa miongoni wa hawa kumi na wawili walioteuliwa kuwa viongozi wakati mtume saa sallam alipohamia madina katika kubaa alikaa katika nyumba ya hahret kalsum bin hehm na wengine wanasema alikaa katika nyumba ya hahret saad bin khasma wengine wanasema alikaa katika nyumba ya hadrat kulsum bin hedm lakini wakati alipokuwa akitoka katika nyumba ya kulsum bin hedm alikuwa akienda katika nyumba ya hadrat saad bin khesma baada ya bete akba ula na sania wakati alipomtuma hadrat musa bin homer madina kwa ajili ya malezi baada mudam fupi haha musaba kaomba ruhusa ya kuongoza swala ya ijumaa katika madina mtume sesen akamruhusu na akampatia nasaha kuhusu uh, swala ya ijumaa ijumaa ya kwanza iliyosaliwa katika madina nyumba ile iliswaliwa katika nyumba ya nyumbasa saad bin khaisma alikuna akisima chake katika koba mtume sala alikuwa akinywa maji katika kisima hiki kuhusu kisima hiki mtume saa salam alisema kwamba kisima hiki ni katika chemhcha pepo na maji yake ni tamu sana baada ya kufariki kwa mtume salaalwl wasalam maiti yake alioshwa katika maji ya kisima hiki ali anasema mtume saaa alisema nitakapofariki basi moshe maiti yangu katika maji ya kisima hiki abu jaafar muhamad ben, ben ali anasema mtume sala sallam maisha yake yalieoshwa mara tatu katika majani ya mkun, mkunazi na kwa kutumia maji maiti ya mtume sala alam yalieoshwa haa fadhl hazrat abbas alikuwa wa wale waliomosha maiti ya mtume salllah u al wasalam hadrat usama hadrat shukran osmin khawali pia waliwpo wengin walikwepo pamoja na wale walimosha ya mtume sl llah al wlh wasalam masaba wengi walihamia madina walipokuwa wakihamia madina walikuwa wakikaa katika nyumba ya hadrat saad bin kasma quamfano hadrat hamza حضرت حمزہ حضرت زید بن حارسہ حضرت ابو قبشہ مولا رسول اللہ صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم حضرت عبداللہ بن مسعود وقت ہوا ووٹ وال حامی امدین ہوا ووٹ والی کاکت کا یومبائی حضرت صحت بن خیسمہ سلمان بن امان انسم الیہ وکٹ امتم علی پتو کا کواجیلیا باتری saad na baba yake wakasema wanataka kwenda pamoja na mtume salallahu al wa ali wasalam mtume salau salam aliambiwa kwamba haha saada na baba yake wote wanatoka nyumbani kwake kwa ajili ya kwenda mtume sa alma akasema mmoja wo anaweza kwenda kwa kwe hiyo wanatakiwa wapige kura hadrat saad akaambiwa kwamba yeye abaki nyuma lakini yeye akasema kwamba mimi mwenyewe nataka ni uawe katika njia ya mwenyezi mungu kwa hiyo mimi nataka niende kwa hiyo akapiga kura kwa hiyo jina laaa saad likatoka kwa hiyo aa saa akatoka pamoja na mtume muhamad saa salam kwa ajili ya badr na katika mapigano ya aliuwawa bin bahr ali uawa bani mamby ali radziallah taal anhu anasema siku ya badhri wakati jua lilipochomoza lilipotoka wakati ule waislamu na makafiri wakaanza kupigana mimi nikaanza kumfuata mtu mmoja basi nakuta yeye nakuta kwamba hdratsaad bin khayasma anapigana ana na um, mkafiri mmoja yule mkafiri akaamua hrat saad bin khaysma yule mdui alikuwa juu ya farasi yeye alinitambua lakini mimi sikuweza kumtambua yeye akaniita kwamba mimi nipigana naye nilipoenda kupigana naye yeye alipokuwa karibu kunishambulia mimi nikarudi nyuma kidogo ili yeye aje karibu nami zaidi Sabaabu, kwa sababu mimi nilikuwa sipendi kwamba yeye anoshambulie kwa sehemu ya juu niliporudi nyuma yeye akasema ewe ibne abitalib je wewe unakimbia nikasema hapana yani hii haiwezekani kwamba mtoto wa ishtara ishtara akimbie ishtaraha alikuwa mjambazi moja alikuwa akishambulia yeye alikuwa akikimbia na baadaye tena alikuwa akija na kuwashambulia watu kwa hiyo hii ilikuwa inatumiwa jina hili ishtaraha maana yake ni kwamba mtu ashambulie vizuri kwa hiyo atalia anasema mimi niliporudi nyuma yule akaja karibu nami akanishambulia kwa kutumia upanga wake mimi pia nikamshambulia nikamshambulia nika na upanga wangu nilikuwa karibu kumshambulia mara ya pili lakini upande wa nyuma yangu ni mimi nikahisi nika, nika kwamba kuna upanga mwingine kwa hiyo mimi nikakaa chini kidogo upanga ule ambao ulikuwa ulikuwa nyuma yangu upanga ule ulitumiwa na hahrat hamza na kwa sababu ya upanga wa hadrat hamza yule mdui akawawaakawawa aka, aka sawana riwaya moja katika badri pamoja na mtume salllah ali walih wasalam walikuwa wa farasi mbili juu ya farasi moja alikuwa musa ben umair na katika farasi ngini alikuwa hadrate saad ben khasma katika mapigano ya badhri waislamu walikuwa na farasi ngapi kuhusu hii kuna riwaya mbalimbali bshirsanaona mbali. ana, kwamba katika badhri waislamu walikuwa na gamia sabini na farasi mbili lakini ameandika hii pia kwamba katika vitabu vingine wanasema farasi walikuwa tatu o tano kwavyoyote vifaa vyote walikuwa wanawe waislamu vifaa hivi vilikuwa vidogo sana dhidi ya makafiri na edadi ya farasi na edadi ya ngamia pia ilikuwa ndogo kuliko edadi walikuwa wanayo makafiri wakati waislamu waliposhambuliwa na makafiri na makafiri walikuja kwa kudhani kwamba wataangamiza islamu wakati ule hawa waislamu waaminio hawakuangalia hawakujali kuhusu vifaa vyao hawakujali kuhusu farasi wala vifaa vingine bali walikuwa na hamu sana ya kujitolea katika njia ya mwenyezi mungu ndio maana hahrat saad pia alimwambia baba yake kwamba mimi siwezi kukutanguliza kwa sababu mimi nataka ni wawe katika njia ya mwenyezi mungu kwe hiyo mwenyezimungu aliwapatia masohaba hawa ushindi mwenyezimungu aendelee kupandisha madaraja hawa masohaba wote amin alhamdulillah, alhamdulillah, ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وجوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر