السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن الله بسم اللہ الرحمن الرحیم لیو ٹینانی زکوسو ما صحابہ والیو شریکی کٹیکا ما پیگان ابادر نہ صبح قوان حضرت خیراش رضی اللہ تعالی انہوں نہ یہ الکوا انا اسی کا نہ قبیل البن جشم مامایا کے واٹو ٹوا کے والا سلم عبدالرحمان نہ عائشہ حدت خیرا شری کی کٹیکا ما پیگان و قروشہ مشال خراش علی ابو العصلہ aliyekuwa mtoto mkwe wa mtume sala llahu allah walaehi wasallam na saba a pili ni hadrat ubir bin tay jina lake lingine linaelezwa ni atiq bin tay na mama yake alikuwa lala bint anik alikuwa ndugu wa abulhasan alikuwa na anahusikana abulhashel harath ubad pamoja na masohaba saabini alishiriki katika uitukio fulani mtume saa sallam alimfanya yeye na soaba mengine kama ni ndugu alishiriki katika mapigano ya badr na ali katika mapigano ya ohod ikma bin abu jahl ni mtu ambaye aliye mua na inasema kwamba aliwaikushiriki katika safin pamoja na harat ali radillahu taalanhu kwhayikuna ikhtilaf katika riwaya hii moja nasema aliwawa katika ohod na katika riwaya ingine kwamba ali katika jange safen mapigano ya safen alikuwa wa na watoto wawili waitwao abadullah na ebad hahrat ebad pia alipata bahati ya kushiriki katika badr kuhusu abadullah inaelezwa kwamba yeye alishiriki katika yamama na katika mapigano ya yamama aliiwawa katika njia ya allah nasaba mingine niabua na malik bin amr ni jina lake na abulhana ilikuwa lakabu yake yeye pia alibata bahati yakushiriki katika bathr kuhusu jina lake kuna ikhtilaf sawa na riwaya ingine inasema kwamba jina lake lilikuwa amer badala ya malik na lakabu yake abulhaba pia inaelezwa na abu haya pia inaelezwa kwamba alikuwa na lakabu hii katika riwaya moja inaelezwa kwamba abulhaba walikuwa wa watu wawili moja alikuwa huyu na mwingine alikuwa mwingine hawawote ni wale ambao hawakushiriki katika bathr na yule aliyeshiriki katika badhr basi alikuwa abu hana kwa hiyo alikuwa huyu abu hana yaani harat malik aliyeshiriki katika mapigano ya badhri kisha saaba mingenini harat abdullah bin zayad bin saliba alikuwa naitwa abdullah bin ansari lakabu yake ilikuwa abu muhammad baba yake alikuwa naitwa zayad bin saliba na baba yake pia alikuwa sahaba wa mtume saaah sallam na alikuwa katika kabila la banu jeshm ali shariki katika bite akba pamoja na maa, sohaba sabini ali shariki pamoja na mtume muhammad sal llah al katika mapigano yote ikiwemo ikiwomo badarna ohod wa ushindi wa makka alikuwa ameshika bendera ya banu haras bin khazraj abdullah bin zaid kabla yaku silmsilimu alikuwa anajua namna ya kuandika kiarabu kwa sababu wakati ule watu wachache tu walikuwa wakijua namna ya kuandika Hayat abdullah bin binzaa alikuwa mtu ambaye alikuwa najua na watoto wake waliishi katika madina mtoto wake moja alikuwa anaitwa muhama aliyezaliwa kutoka katika mke wake aitwae sada na vilevile alikuwa na binti moja mama yake alikuwa kutoka yemen ndugu yake pia alipata bahati ya kushiriki katika badar. na, na dada yake alikuwa anaitwa kureba yeye pia alikuwa sahaba wa mtume saalaa sallam haa abdullah bin zaad ni yule sahaba ambaye alionyeshwa maneno ya adhan katika ndoto na yeye alimwambia mtume salaa sallam kuhusu maneno haya ya adhan kwa kusikia ndoto yake mtume saaa aliamuru aliamur habilal kwamba yeye yee ato yadhana katika maneno aliona haath abdullah katika uh, ndoto tukio hili lilitokea baada ya ujenzi wa msikiti wa nabii wa mtume sala llahu alih wa alihi sallam maelezo yake yanapatikana hivi harat abu umer alikuwa katika aa uh, katika ansar yeye anasimulia kokupitia baba mdogo kwamba mtume salallahu alahi walii wa sallam alikuwa anafikiria namna gani tukusanye watu kwa ajili ya swala mtume salaa aliambiwa kwamba wakati wa swala bendera ipeperushwe watu wakiona bendera basi watawafahamisha wengine a watakuja kwa ajili ya swala lakini mtume sa salam hakupendelea pendekezo um, hili wengine wakasema kwamba kwa njia ya mayahudi tuwaite watu kwa ajili ya swala lakini mtume sosema hakupendelea pendekezo hili pia kwa sababu ilikuwa desturi ya mayahudi kisha rabi anasema mtume sosema aliambiwa kwamba kengele itumiwe lakini mtume sosema wakasema kwamba hii ni njia ya wakristo abdullah bin binzae alifanya maombi maalum na yeye katika ndoto alionyeshwa maneno ya azan harat abdullah bin zayad mwenyewe anasema katika ndoto mimi nilimwona mtu mmoja ambaye alikuwa ameshika nakusi nikamuuliza kwamba je wewe utauza nakusi hii yeye akaniambia utafanya nini nakusi na hii akasema mimi kwa kutumia nakusi hii nitawaita watu kwa ajili ya swala yule mtu akasema je ميمي نيسكوان بيه كي تو امباتن برازايد كوليكو ناكوسي هاذ ابدالله اقسمو بس ني امبيي بس يلمتو اقسمو الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر أشهد الله لا اله الا الله أشهد الله لا اله الا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله على الله haya alalfalahayya ala lfala ala allahu akbar allahu akbar laa ilaha ilallah tafsiri yake nataka ni soma wa no wa si, si, ya watoto na ya watu wengine kwamba mungu ni mkuu mkubwa sisi tunasikia azan kila siku lakini wapo watu ambao hawajui tafsiri yake lakini tafsiri yake ni hii mungu ni mkuu mkubwa mungu ni mkuu mkubwa e, maneno haya yanatakiwa seme mara kisha annes kwamba hakuna pasaaya kaabudiwa isipokuwa mwenyezi mungu maneno haya yanatakiwa yasemwe mara mbili kisha nashuhudia kwamba mtume muhama swasaa ni mtume wa mwenyezimungu wa mjumbe wamwenyezimungu maneno haya pia yaasemwa mara bilieye oni kwenye swaa haafala njoni kwenye ufaulu njoni kwenye ufaulu mungu ni mkuu mkubwa maneno haya anasema ora mbili kisha ni la ilaha ilah ilallah yani hakuna pasaya kuabudiwa isipokuwa mwenyezi mungu kisha anasema baada ya kusema maneno haya yule mtu akaenda mbali nami na akasema wakati mnaposimamisha swala museme maneno haya yani alisema maneno ya takbir kama lahu akbar lahuakbar ashhaduan la ilhillla أشهد أن محمد رسول الله هيا للصلاة هيا للفلاة قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله كتكا بيا kuna maneno ya adhan lakini ni neno moja tu ambalo ntofautibia a mme saaaau sia ooanu s saa eigu aaa ndoto yangu yote, mtume, sallam, kwa kusikia, ndoto ndoto akasema bila shaka mwenyezi mungu akitaka ndoto yaka, ni ndoto sahihi basi usimame karibu na yae noto saausimame katika ndoto umfundishe fushe atoe adhana kwa maneno uliona katika ndoto kwa sababu sauti yake ni juu kuliko wewe basi mimi nikasimama karibu na bilal nilikuwa naendelea kumwambia maneno niliona katika ndoto na na yeye alikuwa kutoa adhana adhana sawa yale maneno ravi anasema wakati kwake yeye akashuka akashika shuka lake ake nakaja mskitini na yeye baada y kufika miskitini akasema ewe mtume muhammad sa sallam mimi pia niliona ndoto hi hii aliona haratu abdullah bin zaed mtume salallahu alwal wasallam akasema alhamdulilahi sifa zote njema ni zinamhuso mwenyezi mungu katika riwaya ingine maneno haya yanapatikana kwamba kwa kusikia hii akasema mtume salaa wa salam kwamba sifa zote njema mwenyezi mungu katika kitabu sirit khatim nabiyin hameza bishir masaab ameeleza tukio hili na ameongeza maneno kadhaa na ameandika tukio hili kutoka katika vitabu vya historia bshir masaab anasema wakati kulikuwa hakuna adhana wakati ule masahaba walikuwa wakipiga hesabu ya wakati na walikuwa wakikusanyika kwa ajili ya swala lakini hali hii ilikuwa si ya kuridhika kwa ajili ya maswahaba wakati ujenzi wa misikiti ulipokamilika basi maswali yalizunguka kwamba namna gani tuwakusanyia watu kwa ajili ya swala wengine wakasema kengele ipigwe wengine wakasema sawa na mayahudi tuwaite watu na wengine wakatoa maoni tofauti haltomer akasema mtu mmoja ateuliwe yeye ye wakati wa swala atangaze kwamba swa wakati wa swala umeshawadia mtume hii ushauri huu uliotolewa na alwal wasalam akapendeleaaabe alipewa amri kwamba yeye achukue uh, hili li yaani, awaite watu kwenye swala kwa wa swala. Hadbelal, ali, kuwa, Man, ali, kuwa, kwa alikuwa na na akisema kwenye watu ajili ya swala hata kwa ajili ya mambo mengine pia ikiwa ilitakiwa waislamu wajumuishwe waitwe kwenye msikiti basi bilaala alikuwa akitangaza alikuwa akiwajumuisha waislamu baada ya muda mfupi sahaba moja harat abdullah bin zaad aliona ndoto na yeye alionyeshwa maneno ya adhan ambayo yanatolewa katika adhan yeye alimwendea mtume sala na akamwelezea ndoto yake na akasema katika ndotoeno yayaandoo yak itoa a lla katika maneno aliona katika ndotoabdulahthumar kwa kusikia adhana akamjia mtume na nakasema kwamba maneno yaliyosema katika adhana bila shaka mimi pia katika ndoto niliona maneno haya haya na katika riway ingine imeelezwa kwamba wakati mtume salsaa aliposikia maneno ya adana, akasema na maneno haya mimi nimeshapata wahi pia kutoka kwa allah subhana wataala bashir bin muhamad anasimulia kutoka kwa, kwa, kwa kupitia baba yake kwamba haat abdullah bin zaad alionyesho maneno ya adhan yeye alitoa mali yake yote katika njia ya allah subhana wataala yeye na mtoto wake walikuwa wanategemea mali ileile lakini akatoa mali ile yote katika njia yani, ya allah subhana wataala yani jaidadi yake yote akajitolea na yeye akapatia mali yake yote mtume salala a sallam wakati alipotoa mali yake yote baba yake alimjia mtume sala salam na akasema aka ewe mtume salala ali wasallam abdullah bin zaad ametoa mali yake yote na yeye alikuwa anategemea mali hihii ambayo ametoa katika njia ya allah mtume sala salam akamwita haza abdullah bin zaad na akamwambia shaka mwenyezi mungu ameshakubali sadaka yako ambayo umetoa ile mali uliotoa basi mungu ameshakubali ameshapokea lakini wewe umpatie mali yako hiibab wazazi wako na uwapatie mali yote wazazi wako hadrat bashir bin muhamad anasema kwamba mali ile baadaye ikawa urithi wa wazazi wake safari fulani mtume saawaam ampatiabdullah bin zaad kucha zake kama ni baraka maelezo yake ni hivi kwamba mtoto haaabdulah bin zaa akasema kwamba baba yake an yani abdulah bn zaad wakati wa hijatlweda alemjia na alikutana naye katika sehemu ya men na alikwepo wakati wa nyama walipochinjwa na pamoja naye alikuwa mtu mwingine pia mtume salllahlwaal wasallam akagawa nyama ya zabihu ha abdullah bin zaad na mwenzake hawakupata kitu chochote kutoka kwa mtume salllahalhi wasallam baadaye mtume salaa salam akanyoa nyole nyue, zake na yeye akagawa nyole zake katika watu na baadaye mtume sala salam akakata kucha zake na mtume saaaa akapatia kucha zake abdullah bin zaadnazak mtu mmoja alimjia mtume sala salam na akasema ya rasulllah salllahualeh waalh wasalam wallahi bila shaka wewe nimpendwa zaidi kuliko nafsi yangu mimi nakupenda zaidi kuliko nafsi yangu bila shaka wewe nipendwa zaidi kuliko ahali zangu bila shaka wewe nimpendwa zaidi kuliko watoto wangu pia nilikuwa yumbani na nilikuwa na kukumbuka lakini sikuweza ku kutulia mpaka nimekuja kwako sasa mimi nakuona wakati nilipokumbuka mauti yangu na mauti yako nikapata mautiyako hili kwamba wakati utakapoingia peponi wewe utakuwa pamoja na manabui wengine mimi nikaogopa kwamba nitakapoingia peponi basi mimi sitakukuta pale peponi nitakuwa peke yangu kwa kusikia hii mtume was salam hakumjibu yule mtu mpaka jibrail akaja akateremsha aya hii isemayo waman yuti llah wa rasula fa ulaika maa alazina an'ama allah alayhim mn anabiyyina wasidiqina wa shuhadaye wa yani yeyote atakamtii allah namtume wake bilaa shaka hao u ni wale ambao watakuwa pamoja nao ambao mungu aliwaneemesha yaani manabii atakuwa pamoja na nabii na katika sidik na shahid na salehin azur anasema aya hii sisi tuna tunaeleza kwa kuthibitisha kwamba kwa sababu ya utii wa mtume salallahu alahwaalaihi wasallam wa nabii ambaye anakuja bila sheria nabii waaina hii anaweza kuja kwa sababu ya ku kwa sababu ya kumtii mtume salalaaal wa wasalam mtu anaweza kupata cheo cha unabii bila kuwa na sheria kwa hiyo unabii unaweza kupatikana katika utii wa mtume salalal waaliwa salam peke yake na mwenyezi mungu anampatia daraja hii amtakae na kuhusu masihi aliahidiwa mtume muhammad saa salam mwenyewe alisema atakuwa nabii wa mwenyezi mungu kwa hiyo sisi wanajumuhia tunaamini kwamba mtume saidnam alah salatu wassalam chini ya utumishi wa mtume salllau al walh wa salam alikuwa nabii wa mungu bila kuwa na sheria ikiwa tunaamini hivi basi jambo hili sio dhidi ya hatama nabiina bali kwa sababu ya imani hii heshima ya mtume salaaa salam inazidi badala ya kupungua yaani mtu anaweza kupata nabii kwa sababu ya kumfata mtume salalahualwalwasalam peke yake ikiwa tunafanya maana hii sio kwamba si tu tunafanya maana hii katika sisitutunafana na katia rafuparaf s amesema baada ya mtume muhamad saa salam kwa sababu ya kumfata mtume, sallam, nabi, anaweza kuja, ambaye, hana, shiria, yani bila shiria, nabi, anaweza kuja alama zarkani anaeleza kwamba katika vitabu vya tafsiri tuki hili limeelezwa elezwa kuhusu hadrate soban katika tafsir jambul hayat ime e andikwa kwamba kwamba aliyona ndoto aliona maneno ya adhan katika ndoto alikuwa abdullah bin zayd hadrat zarikani anasema ikiwa riwaya hii ni sahihi basi hii inawezekana kwamba alimwambia mtume sala la a a maneno ya adhan wakati ule aya hii ilishuka na vilevile masahabu wengine pia walimwelezea mtume salallahu alehi walihi wasallam kuhusu maneno ya adhan na maelezo ma mengine yameelezwa kwamba hasaban alikuwa hawezi kukaa mbali na mtume salalahal waalihi wasalam siku moja yeye alipomjia mtume salaa sallam rangi yake ilikuwa imebadilika na ilionekana waziwazi usoni wake kwamba anahuzuni mtume salaa salam kwa kuona hali akamuhuliza kwamba kwa sababu gani wewe unahuzunika na rangi uso a wako umebadilika ye akasema hazur mimi sina maradhi yoyote wala sina ugonjwa wowote isipokuwa nina wau aai miiilipoubuauhusui basi nikapata ui naaufu kwamba kule pisitaweza kukuona kwa sababu weutarufaishwa pamoja na manabii wengine hata mimi nikienda peponi kule pia sitapata nafasi ya kukuona kwa sababu utakuwa pamoja na manabii wengine kwa sababu kule daraja yangu itakuwa chini sana kuliko wewe hata kama na ikiwa mii sikuweza kuingia peponi basi mimi sitaweza kukuona daima dawamu sababu hii mimi nilikuwa na huzuni aama zarkani anasema hayat abdullah <laughs> bin zayed ali kua kazi katika bustani yake mtoto moja mtoto wake moja akamnjiya na akampatia habari hii kwamba mtume salallah ala waleh amefariki yeye kokusikihi akasema mola wangu E mola unifanye kipofu ili mimi siwezi kumwona mtu mwingine baada ya mtume muhammad salllah alali wasalam katika sharazrakani imeandikwa kwama baadae yeye akawa kipofu alikuwa hawezi kuona kwa sababu ya dua yake yakeuusu kif chake imeandikwa kwamba abdullah bin kuusu kifo chake kuna ikhtilafu wengine wanasema kwamba alifariki baada ya d lakini wengi wanasema abdullah bin zayd ali shariki katika mapigano yote pamoja na mtume salllahlwlh wasallam nyei alifawakati wa ualifahara usman raillau taanhu na ali fariki katika mji wa madina na madin sabana matukio mingine kwamba alifariki wakati waha usman na wakati wakatialifariki umri wake ulikuwa miaka sitini na nne na jeneza yake iliongezwa na hart usman raillau taal anhu نہ صاب حضرت معاذ بن امر بن جموا اکٹو کا کبیلا سلما کو شریفہ بیک اکبا سانیہ بدر نہ اہد نہ بابا کے امر بن جمو علی کو صحابہ سلم علی شریع کی کا اہد میا کے علی کو ناٹو ہند بن عمر محمد بن عمر واقدی آنا سے ndugu yake muwaz bin amr pia alishiriki katika badr mke wake alikuwa subata binti amr alikuwa katika kabila labanu saida naalikomojaabdulahnaumama bni aaa ali shirikikatika bate akbasania lakini babu yake wakati ule bado alikuwa mshirikina katika sirat ibni hiham imeelezwa tukio jinsi baba, baba yake aliposilimu yaani tukio la kusilimu kwa baba yake imeelezwa kwamba wakati watu waliporudi madina baada ya bath akbasania wakaeleza sifa za islam wakati yule wazee wa kule walikuwa wanafuata ushirikina na mmoja wao alikuwa amr bin jumu mtoto wake maaz bin amr alishiriki katika bathakbasania wakati yule alifanya baiyati ya mtume salllah ala walihi wasalam amr bin jumu alikuwa miongoni wa viongozi wa kuresh katika viongozi wa maansar na alikuwa na sanamu yumani kwake na alikuwa naitwa manath amr bin jumu alikuwa akiabudu sanamu lakini wakati wa betakbasania vijana kadhaa waliposilimu mmoja wao alikuwa maasbin amr pia ambaye alisilimu alikuwa miongoni mwa wale vijana ambao waliosilimu na walishiriki katika akbasania basi hawa vijana wakaingia wakai katika nyumba ya amr bin jubu na wakachukua sanamu yake na wakatupa sanamu yake katika shimo wakati asubuhi amr bin jumu alipoamka akasema kwamba nani amefanya ame vibaya na masanamu wetu na alikuwa akifanya hivi kila siku na alikuwa akichukua sanamu yake na alikuwa akirudi nyumbani kwake na yeye alikuwa akisema kwamba mimi nikijua ni nani anakufanyia hivi kila siku mimi natamwadhibu kwa hio siku kila siku alikuwa akilala hivihivi a hii ilipoendelea siku kadhaa siku moja ar bi jakachukua sanamu yake katika shimo na akasafisha, na akasafisha akafunga upanga katika shingo pangaaiashingolake na yeye akasema kwamba bala mimi sijui nani anakufanyia hivi kila siku anakutupa ana hapa hapashmoni basi kama wewe una uwezo basi eea fa kila siku na wakachukua upanga wa sanamu na wakafunga saa wakatupa tena sanamu ile katika shimo ya la takataka asubuhi tena amr bin djubur alipoamka akakuta kwamba sanamu haipo sehemu ambapo aliweka jana hata akamkuta sanamu yake amefungwa na umbwa mfu na, na ametupwa um, shimoni alipoona hali hii yeye akagundua kwamba ye amekosea kweu wale vijana wakamhubiri basi kwa kofadhila dhamamenyezi mungu amr bin jumu pia akasilimu <coughs> yei akasilimu kwamba sanamu hakuweza kujilinda hakuweza kutumia upanga namna gani huyu anaweza kunilinda mimi ma amr bin jumu ni yule mtu aliemua abu jahal katika riwaya ya bukhari imeelezwa kwamba saleh bin ibrahim anasimulia kutoka kwa babu yake kwamba mimi nilikuwa nimesimama katika safu ya bari nilipokuta kwamba kulia kwangu na kushoto kwangu kwamba kuna vijana wawili waansar wale ni wadogo sana m nikawa na matamanio kwamba ningekuwa pamoja na wazee ambao basi mimi ninge basi ningepigana vizuri nilipokuwa na hivi mtoto moja, akasema ewe baba mdogo unajua mbwenenuepia nani nikasema asemababa najua wewe kwa nini waniuliza ni kuhusu abu jahal yule kijana akasema kwamba nimeambiwa kwamba huyu abujahal anamtukana mtume salallau alewalhi wasallam wallahi mimi nikimkuta yule abu jahl basi mimi, mimi sitamwacha mimi kwa kusikia maneno yake haya nikashangaa kisha ndugu yake mwingine pia akaniuliza hivyo ndivyo alivyouliza huyu ndugu moja kisha baada muda mfupi mimi nikakuta abujahl anaonekana ana pale mbele mimiikawambia wale vijana wote kwamba huyu abujahl ni huyo basi kwa kusikia maneno yangu haya wale vijana wakashika upanga na wakamshambulia abujahl na kwa kumshambulia wakamua kisha wale vijana wote wakamjia mtume saaa salam na wakamwambia mtume saa salam kwamba wamemua wame mtume akamuuliza nani amemuua mwaazi akasema mimi nilimuua mtume saa alm akasema je mumesafisha upanga wenu wakasema hapana mtume saau sallam kwa kuona upanga wakasema ninyi nyote mulimuua sio peke yako wewe na zur anasema kwamba mwanzoni katika hutuba fulani nimeshawahi kueleza kuhusu maazi na muavaz kuhusu uh, tukio la kuwawa kwa abu jahel limeelezwa katika vitabu vya tafsiri mbalimbali katika riwaya moja imeelezwa kwamba mazbin amr na mazbin afra walimuua abu jahl sio maaz na muavaz bali badala ya muavaz alikuwa mazbin afra hivyo ndivyo katika buhari kuna riwaya ambamo imeelezwa kwamba <coughs> na muawaz ni wale vijana ambao wali muuwa wali muuwa abujahl baadai abdullah ibin masud ali piya ali shirigiketika kuwawakwake harat anas radi allahu taala anhu anashimuli mtume sal allah alih w lih wawsallam ali sema siku yabadri nani atamona hali abujahl ikoje abdulah ibn masud akaenda na akamkuta kwamba na muawaz wamempiga na wamempatia majirah yuko karibu kufa abdullah bn masud akamuuliza je wewe ni abujahal abdullah bn masudh anasema akashika ndevu ya abu jahl yeye akasema kwamba je kuna mtu mkubwa zaidi kuliko mimi ambaye ameuawa leo iyo riwaya hizi zote mbili zinapatikana majina mawili ni ya maaz lakini katika riwaya yingine jina moja ni ya maaz na jina lingine ni muaa kwa vyoyote sidzainl abidin waliulashah sahib kuhusu, kuhusu tukio hili anaandika kwama gani tunaweza kupata maelezo sahihi kwa sababu ya ikhtilaf hio inayopatikana katika riwaya mbalimbali yeye anasema katika riwaya ingine imeelezwa kwamba vatoto wa afrah maazna muavez walimua abujahil baadaye abudllah almasud alikata shingo lake katika riwaya ingine imeelezwa kwamba maazben amarna maaz ben afra muaves pia ali shambulia baadae kwa hiyo riwaya hizi mbalimbali zinapatikana katika vitabu vya hadithi lakini katika fatahu lbari imi andikakwa huwenda hawa wote watatu wali shambulia abujahl na wali muwa alama badrudin adi ani ana eleza kusutukio hili maaz bin afra na muaz bin amr naa na abdullah bin masud hawani watatu ambao aiwali muwa abujahl na huyu huyu alama anaandika kwamba wale wale vijana wawili walimua abu jahl walikuwa muaz bin afra na moaz bin amr afra alikuwa mama wa muaz hivyo ndivyo katika kitabujihad ya buhari imeshaelezwa kwamba maaz bin amar ni yule ambai alikata mngu wa abujahil baaɗae m mu'awaz alimuwa badae baadae wali mwacha, na yule ɓaado alikuwa hai kisha baadae abdullah bin masud akam shambulue tena nakakata shingo lake anasema zaidi kwamba hawa watatu ni wote wale ambao walishiriki katika waji wa abujahal sawana rikaya ya zarkani imeelezwa kwamba abdullah bn masud walipomwona wa abujahal alikuwa bado hai Abdul abdullah bn masud akaweka mguu wake juu ya yashingo la abujahal akasema mungu amekufedhehesha kwakusikia maneno haya abujahal akasema kwa maneno ya kibri kwamba mimi sikufedheheshwa kufedhehe, si je kuna mtu mwingine ambaye mwenye heshima zaidi kuliko mimi ambaye ameuawa mimi sioni vibaya ikiwa mimi nimeuawa kisha baadaye abujahl akauliza nani amepata ushindi katika mapigano haya abdullah bin masud akamjibu allah na mtume wake wamepata ushindi <coughs> katika rewaye ngine melezwa hivi abujahel akasema umambie mtume muhammad sal llahu ale waalaihi wasallam kwamba nilikuwa mduyi wake maisha yote lakini leo uwadui ule umezidi zaidi badale yakopunguwa haa abdulah bin masud alikata shingo la abujah na akaleta kichwa chake mbele ya mtume salallahu alwalihi wasallam akasema kama mimi ni mwenye heshima zaidi kuliko manabii wingine hivyo ndivyo uma wangu ni bora zaidi kuliko uma wa manabii wote walitangulia hivyo ndivyo firaoni wa umma wangu ni mbaya zaidi kulimafiraon wote wa zamani sababu yake ni hi kwamba hata dha adrakahu maotokaala amanto yaani firaoni wa musa alipokuwa karibu kughariki wakati ule yeye akasema mimi naamini naamini na mungu ni moja na mimi naamini mungu wa wana waisraeli lakini huyu firaoni wa, wa, wakati wangu ni mbaya zaidi kuliko yeye na firaoni hii amezidi zaidi kuliko uadui kama wakati wakufa alisema maneno mabaya hivi ndivyo imeelezwa katika riwaya kwamba wakati mtume sala a sallama alivyopata habari ya kuwawa kwa abu jahel mtume salallahu alehwaalehi wasalam alisema mungu ni yule ambaye hakuna pasaya kabudiwa isipokuwa yeye kisha baadaye mtume salaa alama alisema mara tatu alhamdulilahlaz a... sifa zote njema zinamhusu mungu ambaye aliyepatia heshima Islam, islamu na waislamu wote hivyo ndivyo riwaya hi pia inapatikana mtume sal llahu ale waleh wa alisema bila shaka kila umma inakuwa na firauni yake na firaoni ya umma wangu ni abu jahal ambaye alifedheheshwa na aliuowa kwa njia mbaya haamaaz bin amr bin jumu alifariki wakati wa haa usman maaz bin amr bin jumu alipata jiraha siku ya badhri nampaka wakati wa uhalifa usman alikuwa mgonjwa na wakati wake alifarike uhman aliongoza jeneza yake katika kishalizikwa katikajanaa bamr bn jum ni mtu mzuri sana menyezimungu ateremshee baraka maalfu nmaalfu juu ya masahaba wote ambao walizama katika mapenzi ya menyezimungu niwalikana tafuta redaya allah subhanah wa ta'ala huzuranasma baada ya sole nitaongeza jineza moja ghaibu ambayo ni ya malak sultan harun khan saheb tarishina saba ya mahache katika mji wa islam abad ame fariki ina wa inna ilaih rajiun mtoto wake mkubwa ni mtoto mkwe wa khalifa wa, wa nne binti yake moja ameozwa na mtoto wake bana harun saheb alikuwa mwanajumuia kwa kuzaliwa baba yake alikuwa malk sultan mhamad khan saheb ambaye alifanyia bayet akiwa kijana wa ishirin na tatu katika mkono wa halifa wa pili na alikuwa mwanajumua peke yake نہ یہ علیموا عائشہ صاحبہ علی کو بنتی فتح محمد سیال صاحب فیملی پنجاب امیر محمد خان علی کو گورنر و پاکستان pande wa magharibi alikuwa ndugu wa wakarnal sultan mahammad saheb wakati ule yeye alipewa lakabu ya nawab ya kujiunga na mtoto wake hawa walikuwa watu wa dunia lakini baadaye walielkea kwenye dini kwa hio mwenyezimungu aliwajalia walijiunga na jumuia sultan harun khan saheb alimuoa sabiha saheba binti wa wachodri hamid saheb aliyekuwa akifanya kazi katika idara ya umeme halifa watatu aliongoza aliitangaza ndoa yao wakati wa kutangaza ndoa halifa watatu alisema chori saheb ambaye alikuwa bashiri amba mkuu wa uingereza kuhusu yeye anasema coi saheb amenifanyia ehsani kubwa sana yani halifa watatu alisema maneno haya wakati nilipokuwa mdogo, mdogo na nilikuwa sina udhoefu yeye alinipatia udhoefu sana atmhamad saal sahib alinipatia nafasi hii kwamba mapenzi yangu ya watu wliwanaoishi katika vijijini mapenzi haya yalizidi sana kwa kumpitia tshl saheb kwao mimi nafurahi sana wakati mimi napoongea na watu wanaingi wanaokaa vijijini na mimi nasikia raha sana wakati mimi napoongea na watu wanaoishi vijijini kwa sababu watu wanaishi mijini wanakuwa na takalufu ya aina fulani lakeni watu wanaishi vijijini wanaongea bila kuwa na takalufu baadae lifo vatatu alitangaza ndoa yao na alisema ndugu wote wafanye maombi kwamba jinsi wazee wetu walijitolea na walitumikia dini hivyo ndivyo mwenyezi mungu awajalie hawa wote watoto wao pia wapate nafasi kui, tumi, kia, jumi, ya kuitumikia mwenyezi mungu ajalie kwamba watoto wa malaka harun saheb pia waendelee Wain, kuimarika katika jumuiya na waendelee kuitumikia jumuiya alikuwa na watoto watatu na mabinti watatu sultan muhamad khan saheb mtoto ni sultan mhamad khan saheb ni yule ambaye alimoa binti uhalifa wanne marehemu alikuwa akisaidia sana watu na watu amesema kwamba sisi tulikuwa tukisikia tupo chini ya ulinzi kwa sababu ya sultan malkharun saheb lakini sasa kwa sababu ya kufa kwake tunaona kwamba hatutakuwa na ulinzi yeye alikuwa alikuwa akiwahudumia sana watu dada yake rashda sal saheb anasema sultan harun han saheb ambaye ni ndugu yangu alikuwa na sifa chungu mzima alikuwa na sana ya jumuiya alikuwa tayari kutoa nafsi yake kwa ajili ya ukhalifa alikuwa rafiki mzuri na alikuwa msaidizi wa wanyonge na maskini anasema safari moja alifu wanne aliniandikia katika barua kwamba baba yangu ni upanga kwa ajili ya jumuia yaani sultan muhamad khan sahm na ndugu zako pia wanakuwa na sifa hizi hizi mahali ambapo alikuwa akiishi kule watu walijenga uadui na chuki dhidi ya jumuiya baadhi ya wakati wa di huu unapatikana kwa sababu ya mali pia lakini kule alikuwa na uadui kwa sababu ya imani yake halifa watatu Harun Saheb, alipigwa risasi lakini risasi zote zilipiga juu ya kichw chake lakini yeye hakupata majiraa hata kidogo Kwe mwenyezi mungu alimlinda kwa njia ya muujiza alikuwa akisaidia sana wanyonge malk sutan reshid hansaba ambaye ni kaka yake anasema baba yukuwa fariki kwa baba yetu huyu ndugu yetu alikuwa akitusaidia wakati wote nilipokuwa nahitaji na wakati wote tulipopata nafasi ya kutumikia j- jumuiya yeye alikuwa anatanguliza alikuwa anatangulia safari moja ofise moja akamambia kwamba wewe unamamini kiongozi wako halifa wako kiasi gani yeye akasema mimimimi nimejenga ma, mapenzi kama ni chuma yani mimi nimejenga mapenzi ya hali ya juu na uhalifa yeye wakati halifa wanne alipoenda karachi alikuwa pamoja naye katika barua moja halifa wanne alioniandikia halifa wa wanne alisema kwamba yeye ni jornel wa jumuiya na vilevile alisema huyu ni upanga wa jumuia ikiwa kuna swali na nafali yake ya usiku na usumaji wa kunatukufu watu wengi labda hawajui kwa sababu yeye alikuwa haelezi lakini mimi nimeshuhudia kwamba alikuwa akisali tahajud bila kukosa kaka yake anasema hata mimi pia labda nisingejua hali yake. Lakini, 1216, nafasi ya katika katika chumba moja kwa kwa sababu nilikuwa kwa yeye kwa ajili ya kuniangalia alilala pamoja nami kaaakaa pamojaa kaia cmaoja akinialanasoma orantukuu kila siku na anaswali tahajud mimi nilimwambia kwamba kwa nini mnapata udhia kwa sababu ya kunihudumia mimi tunaweza kumchukua mtumishi yee akasema kwamba ikiwa mimi nipo kwa nini sisi tumchukue mtumishi yeye ye, alijenga shule kama tisa au kumi wakati wote alipopata nafasi ya kuitumikia yeye alitumikia hata safari moja wakati mapato yake alikuwa kidogo alifanya kazi pamoja na watumishi alishiriki alif, katika ujenzi na yeye hakujionyesha haku kwamba yeye ni, ni mtoto wa mtu mtajiri sana binti yake mahmuda sultana anasema baba yetu alikuwa amejenga mahusiano ya hali ya juu na uhalifa sisi tulipata mafunzo kutoka kwake kwamba tunatakiwa tumtegemee allah subhanah wataala na mnatakiwa mfanyie maombi katika maisha yenu ikiwa hamfanyie dua basi hamwezi kupata ufaulu alitegemea mungu sana alikuwa mtu mshujaa sana e alikuwa ogop mtu yeyote isipokuwa mungu peke yake hivyo ndivyo mtoto wake sultan Khan, anasema baba yangu alifanya kazi ya chareti sana amejenga shule kama nane vilevile vile alitoa shamba kwa ajili ya makaburi alitoa shamba kwa ajili ya shule nane vilevile aliwapatia ajira watu watu wengi sana alikuwa anawasaidia mwenyezi mungu na na mungu na na awajalie watoto wake pia waendelee kubaki juu ya mema na waendelee kujenga mahusiano na uhalifa الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَلُوْهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وذكر اللَّهِ أَكْبَرُ