bu tamam kullanırla bismiاllah لrahmni rahim halif mtrukufa aydahu la tala ana asir azis anasemaleo tenanita dzungumza kuusu walio walio katika wita ya badry na saba wa kwanza ni husen bin haris na mama yake alikuwa anaitwa suhela yeye pamoja na ndugu zake wawili tufel na ubedha alihamia madina na pamoja nao haret mistana ebad bin mutlepia walikuwepo ना कतिका मदीना आलिका कटिका युम्बा या अब्दुल्ला बिन सालिम अजलानी सावा न रिवाया मोजा तुम्हें सल्लमाली जेगा कथिका हुसैन बिन हारिस ना अब्दुल्ला बिन जुबैर hadrat husain ali sheriki katika mapigano yote ikiwimo badr na ohod pamoja na mtume sal llahuali waalihi wasallam hadrat ubada na tufal walikuwa ndugu wa husain wali sheriki katika badr hadrat husain ali fariki hijria salasina mbili nimtotua hadrat husain alikua na abdullah na binti zake walikuwa khadija na, na hawa wote mabinti pea walisilimu wakati wa mapigano ya khebar mtume salllahu alih waleh w aliwapatia ngano hawa wawili hawa wote walipewa walipewa chakula yaani nghano kutoka kwa mtume sala ae sallam kwa sababu ya baba yao asafan ni sahaba wa pili na baba yake alikuwa anaitwa wahab bin rabia lakabu yake ni abu amar alikuwa kutoka katika kabila la abu haris baba yake alikuwa anaitwa wahab in rabia na katika riwaya moja baba yake alikuwa anaitwa waheb badala ya wahab na mama yake alikuwa anaitwa dhaadh na alikuwa anajulikana kwa jina la bedha ndio maana kwa sababu ya hii hahsafuan alikuwa anaitwa ibne bedha alikuwa ndugu wa sahal na suhel hawa sio wale sahal na suhel ambao kutoka kwao mtume salah ahe sallam alinunua kiwanja kwa, kwa, sal ali kwa ajili ya kujenga miskiti mtume salah hahe sallam alifanya safuana rafi bin muallah ndugu alipohamia madina na katika riwaya wingine ni kwamba ali faniwa ndugu pamoja na rafan bin ajlan kuhusu kifa choke pia kuna riwaya mbalimbali wengine wanasema safwan katika bathr aliuwawa na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba yeye hakuwawa katika mapigano ya bahr bali pamoja na mapigano ya badhri alishiriki pamoja na mtume salalaualwal wasallam katika mapigano yyote kuhusu safwan katika riwaya moja imeelezwa kwamba yeye baada ya mapigano ya badhar alirudi makka na kisha alikaa muda mfupi kule makka na baaday tena alihamia madina vilevile vile, riwaya hii pia inapatikana kwamba mpaka ushindi wa makka aliendelea kuishi maka badala ya kurudi tena madina hahrathi ibni abbas anasimulia mtume salallahuwaalaihi wasallam yeye alitumwa katika seria ya abdullah bin jash wengine wanasema alifariki katika hijiria kumi na nane na wengine wanasema alifariki katika hijiria thelatsini na nane kwa vyoyote kitu hiki kinathibitika kwamba alishiriki katika mapigano ya badhri na sababa mingine ni hadrat mubashir bin abdulmunzir aliyeshiriki katika badr baba yake alikuwa naitwa abdul munzir na mama yake alikuwa naitwa nasiba binte zad alikuwa kutoka katika kabila la banu amr bin of ولكن اصبحت لك ان اكون لك ان اكون لك ان اكون لك ان اكون عبد ان اكون لك ان اكون لك ان اكون لك hadhret sahal bin abu lobaba ambaye alikuwa mtoto wa dugu yake abulobaba yeye anasimulia mtume salllahu al waalhi wasallam aliweka sehemu katika mali mali ya mubashir bin athar na sahaba moja alileta sehemu katika urithi wake na sisi tulipokea wakati masahaba hawa ابو سلمہ عامر عبداللہ نہ ابو احمد بن جہش ولیپ ہام میاں والی خاں نیمبا یا مبشر بن عبد المنظر حضرت مبشر علی شری کی کتھیکہ ماپیگان و یا بادہ موجنا کی وویلی ابو لبابا نہ صفا ویلی ویل علی شریح کی کتھیکہ بیت اقبا علی شریح کی کتھیکہ ماپیگان یا بادر نہ اہد siku ya ohod aliwawa katika njia ya allah wakati mtume salaa sallam alipuelekea upande wa bather mtume sala llahu aleh wa alihi wasallam alimteua bulu baba kuwa kuwa amiri wa madina na mtume sala sallam alimirudisha yeye uko madina ili a aangalie mambo ya madina lakini mtume sala llahualah waalahi wasallem aliweka sehemu katika mali iliyopatikana katika vita mubashir bin abdul munzer alikuwa katika bun os haa abdullah bin amar bin haram anasimulia kabla ya mapigano ya ohd neliona ndoto kwamba bashir bin munzar ananiambia kwamba wewe siku baada ya siku kadhaa utakutana nasi nikamuuliza wewe uko wapi yeye akasema mimi nipo peponi na sisi tunakula sehmo yote ambapo tunataka huko peponi nikamuuliza je hukuwawa katika njia ya allah katika mapigano ya bothr akasema ndio lakini mimi nimepewa uhai mara ya tena huyu sahaba alimwelezea mtume sala llahu alai walih wa ndoto yake kwa kusikia ndoto yake mtume salallahual wali wa sallam akasema ewe abu jaber hii ndiyo ni dalili ya ushahidi yani kuwawa katika njia ya mwenyezi mungu yani shahidi aanamwendea mwenyezi mungu na anapata uhai alama zarakani anaeleza kuhusu masahaba wali wawa katika bathar anasema asahaba wawili walikuwa katika oos mmoja alikuwa Abu na wengine wanasema alikuwa thoema na wengine wanasema amr bin abdawod ni mtu ambaye aliyemuua huyu sahaba akil bin abu bakar samhudi ameandika katika kitabu chake kwamba wale ambao wanaandika sifa za masahaba wanasema kwamba hadrate ubada haku wawa wa katika badr ali fariki baadaye katika semu safara tibrani ameeleza kwamba hadrate ibne masud anasimulia bela shaka masahaba wale wamtume sal llahu wllh w alahi wasallam waliyo wawa katika badr menyezimungu ata weka roho zao katika sura za ndege na watakula peponi watakuwa katika hali hii mara ghafla mwenyezi mungu atadhihirika ata juu yao na atasema enyi watumishi wangu nyinyi mnataka nini, nini? wao watasema e mola wetu je kuna daraja ingine juu ya daraja hii maanake sisitumeka hapaje kuna daraja ingine mungu atawauliza tena kwamba nyinyi mnataka nini, nini? maswahaba watasema mara enne kwamba e mola wetu uturudishie roho zetu katika miili zetu ili sisi tuende tena duniani na natuwawe tena katika njia ya menyezimungu kama tuliowawa hapo kabla uko duniani na sahaba mwingine ni hadhr baraka bin ayas wingine wanasema jina lake alikwasi warka balki bali ni wadhfa badala ya warka baba yake alikuwa naitwa ayas bin amr alikuwa katika banuloa kabila la banu lazan sawa na rewaya ya alama ibne ishaq hadrat warka pamoja na ndugu zake hahrat rabi na hahrat amr ali sheriki katika mapigano ya badri yani pamoja na ndugu zake hawawawili ali sheriki badhri harat warka pamoja na badhr ali sheriki katika ohod na handak vile vile pamoja na mtume salallah wa ali wal wasalam alipata bahati ya kushiriki katika mapigano yote aliuwawa katika mapigano ya, ya mama wakati wa hara abubakra raillahu taal anhu na aliuwawa katika hejiria kumi na moja wakatihara abubakra alikuwa halifa na soaba mingineni haret muhriz bin nazla baba yake alikuwa naitwa abdullah baba yake alikuwa naitwa nazla bin abdullah lakini katika riwaya ingine imeelezwa baba yake alikuwa naitwa wahab alikuwa na lakabu abu nazla alikuwa rangi nyeupe na lakabu yake ingine ilikuwa fuhera alikuwa anajulikana kwa jina la akram pia alikuwa mwenzawa abdu shams alikuwa kutoka katika kabila la banughanam watu hawa watu wa kabila hili walisilimu na hawa wote walihamia madina wale wali hawa watu wote walihamia madina moja wao alikuwa hadrat mohres pia ambaye alihamia madina baada ya kusilimu wakdi yanasema nilimshikia ibrahim bin ismail isipokuwa mohras bin nazla hakuna mtu mwingine yeyote ambaye alitoka kwa ajili ya mapigano na yeye alikuwa amepanda juu ya farasi mtume sala llahu alahi mtume slى ا l w ه وasallm katika mohrs bin nazla na amara bin hazm hr bin nazla ali shariki katika badr ohodna handk sahl bn wakd anasema kwamba mhrs bin nazla alisema katika ndoto niliona bingu kwamba bingu imefunguliwa kwa ajili yangu mpaka nimeingia ndani yake na mpaka mpaka nikafika nikafika katika bingu ulasaba, kisha nikafika mpaka muntaha, na nikaambiwa kwamba hapa ni makazi yako maharizu, anasema mimi ambia, shidike, ndoto yangu ambaye alikuwa maana ya ndoto yeye akaniambia kwamba wewe umepewa bishara ya kuwawa katika njia ya allah kwa hivyo yeye siku moja aliwawa katika njia ya allah muhrez alishiriki pamoja na mtume sala llahu aleh wa sallam, kwa ajili ya mapigano ya yomlghaba amr bin jahshi anashimulia kwamba hazrat mohriz bn nazla aliposhiriki katika badar wakati ule umri wake ulikuwa miaka thalatsini na mbili na wakati alipowawa umri wake ulikuwa miaka thalathini na sita wa thalathini na saba tukiela kuwawa kwake imeelezwa hivi kwamba hadahyas bin salama ameeleza riwaya katika riwaya yake anasema baba yangu aliniambia baada ya tukio la sura hudabia sisi tulitoka ili turudi madina na tukakaa injiani kwa muda mfupi na kule kulikuwa mlima moja na watu walikuwa kiishi pale walikuwa washirikina mtume sala llahu ali wa alihi alimwombea ghufira yule mtu ambaye atakayepanda juu ya mlima ambaye atachunguza ata na atalinda mtume sala llahu ali wa wasallam na maswaba ma, maswa zake na vilevile yeye ataleta taarifa ya wale watu ambao walikuwa wakiishi wa kale pale, pale mlimani ili maadui wasipate nafasi ya kumshambulia mtume saaa anasema mimi nilipanda mlimani mara mbili mara tatu kwa ajili ya jukumu hili kisha tukarudi madina baadaye mtume salaa sallam alituma ngamia zake kwa kumpatia rabaha aliyekuwa mtumishi wa mtume salllah alih wa sallam mimi pamoja na talha nilitoka mimi nilikuwa naenda pamoja naye kwa ajili ya kuangalia wale ngamia abdurahman fazari alishambulia ngamia za mtume sallaualwalwasalam akachuka ngamia zote na akaamua yule mchungaji ravi anasema raba shika akamua talha bin fara kwa sababu ni farasi ya talha namwambie mtume sallalwwsalam kwamba vashirikina wamenyanganya ngamia zako kisha mimi nikasimama upande wa ngamia moja na nikasema kwa sauti ya juu ya sabaha ya sabaha neno hili waarabu walikuwa wakisema wakati mdui alipokuwa akishambulia asubuhi na walikuwa wakitumia neno hili kwa sauti ya juu ili ili watu wasikie na waje kwa ajili ya kumsaidia na waje kwa ajili ya kumsaidia na wamshambulia maadui wengine wanasema kwambakwamba kwamba wale walikuwa wakipigana usiku walikuwa hawapigani walikuwa wakirudi katika makazi yao usiku na asubuhi waiuwalikuwa wakipigana na maadui kwa hiyo asubuhi kwa kutumia neno hili sabaha watu walikuwa wakiamsha na walikuwa wakiambiwa kwamba kwa kwa ajili ya ya kupigana na ma- maadui mara tena maana hii imeandikwa katika Anasema, kwa mimi aauaafata wale maadui na nikaendelea mikuki na mishale nilikuwa nasoma shairi pia na liua nasema katika shairi langu amba nabbna wayoyar yaani mimi ni mtoto wa akwa na siku hii ni siku ya mangamio kwa ajili ya maadui kwa hiyo mimi nilipokuwa nikikutana na mdui yeyote basi mimi nilikuwa nikim, nikimpiga mishale na nilikuwa nikimwambia ana anaaaqwa mayomyomurza mimi ni mtoto mimi ni mtoto wa akwana siku hii ni siku ya maangamio kwa ajili ya maadui anasema mimi niliendelea kuwarushia kuwa mishale na kuwapatia majeraha na mtu yeyote alipokuwa akinishambulia mimi nilikuwa nikijificha uh, upande wa mti na nilikuwa nikimshambulia mpaka wale maadui wote waliingia bondeni walipoingia pale bondeni mimi nikapanda juu ya mlima na nikaanza kuwarushia na kuwapigia mawe yani wale watu ambao walikuwa nanyanganya angamia za mtume salllah alahi wasallam mimi nilikuwa nawapigia mawe na anasema mimi niliendelea kuwafuata kwa njia hii mpaka, mpaka mimi nikachukua angamia ngamia wote wa mtume salallahu alwaalihi wa sallam waliojanganywa na wale maadui mimi niliendelea kurusha mishale na mikuki mpaka wale maadui wakatupa mishale yao na silaha yao ili waweze kukimbia kwa urahisi yani wakatupa mzigo wa silaha yao ili waweze kukimbia anasema kitu chochote walichokuwa wakitupa waki nilikuwa nikiweka alama juu yake ili maswahaba waweze kutambua mpaka wale watu wote wakaja katika bonde na kule walikutana na mtu mmoja kule wakaanja kula chakula na mimi nimekuwa nimekaa mlimani fudzari akasema huyu ni nani ambaye namuona akasema huyu mtu ametusumbua sana tangu asubuhi yeye anaturushia mishale na anatushambulia asi kwamba yee amejangaa kila kitu kutoka kwetu yeye akasema kwamba inatakiwa watu wanne wamwendee na salma b anasema watu wanne wakaja na wakanifuata huko mlimani walipokuja karibu nam iasi ik amb liweza kuzuuzanao nikawambia kama nanijua mimi ni nani akasema hapana u eenamb kisha baadaye akawambia wale makafiri kwamba wallahi mwenyezimungu ambaye amempatia heshima mtume salala ale walh wasalam mimi ninao uwezo wa kuwakamateni nini nyote lakini ikiwa miongoni mwetu yeyote akitaka kunikamata mimi hamtaweza kunikamata kwa kushikia hii moja wao katika wale watu wanne moja wao akasema kwamba mimi pia nadhani kwamba unayosema ni kweli isha si hatuwezi kukumata wewe hiyo wale wote wanne wakarudi na mimi nikaendelea kukaa huko mlimani mpaka nikasikia na nikaona farasi za mtume sala lla aih wanakuja na saba wa kwanza alikuwa akram asadi na abu katada pia baadaye alikuja na nyuma yake alikuwa mikdad ben aswad kindi mimi nikashika farasi ya farasiya basi wale maadui wote kwa kuona hali hii wakakimbia yani wale watu ambao walikuwa nakula chakula pale wao walipoona kwamba hao watu wamekuja karibu basi kwa kuona hali yao hii wakakimbia mimi nikamwambia amores wewe usiande karibu nao isije wakakuua usubiri mpaka mtume saaa sallam aje pamoja na masoaba zake yeye akasema ewe salama ikiwa unamamini allah na siku ya akhira na naunaamini kwamba pepo ni haki na moto pia ni haki basi usiwe kizingi, eh, kizuizi kati yangu na kati ya kuawa kwangu anasema basi kakusikia maneno haya mimi nikamwacha basi wale maadui wakamshambulia wa abdurahman pamoja na farasi yake abdurahman akamshambulia mohres na akamua wale watu wale watu ambao walikuja pamoja na mtume muhammad salallah alah walihi wa salam miongoni wawa watu abu qatada akamfuata abdurahman ambaye aliyemuua mohrez kwayyeye akamshambulia abdurahman a akamuua anasema mimi niliendelea kuwafuata wale maadui mpaka mpaka mpaka mimi nikatangulia mbele sana na masoaba mengine walibaki nyuma basi wale watu wakafika katika bonde fulani ambapo kulikwa maji yani wale watu ambao waliyanganya mahali ya mtume sallaaleh wa salam walifika katika bonde ambapo kulikuwa maji na walitaka wali kunywa maji lakini wakaniona kwamba mimi nawafuata wakakimbia na, waka, waka na hawakuweza kunywa maji pale walipotoka kutoka katika bonde lile wao wakaenda katika bonde lingine mimi nikawafuata na mimi nilikuwa naendelea kuwafuata na mimi nilikuwa nilipokuwa napata mtu yeyote nilikuwa namshambulia na nilikuwa nikimwambia kwamba mimi ni mtoto wa akwa na siku hii ni siku ya mangamio kwa ajili ya watu na maadui watu wabaya na maadui mtu mmoja katika maadui akasema kwamba wewe je ni yule akwa ambaye alikuwa anatufuata asubuhi yani wewe ni yule ambaye anatufuata tangu asubuhi mimi nikasema ndio mimi ni yule akwa ambaye anawafuateni tangu asubuhi kweio wao akaacha farasi mbili nyuma mimi nikashika ngamia hizo, uh, farasi hizi mbili na nilimwendea mtume s nikanywa maji na nikatawadha na nili mwendea mtume salallau aliwali wa salam lilikuta mtume muhammad saa salam alikuwa katika sehemu fulani ambapo za, jana maadui walikuwa wamekaa basi mimi nikaona kwamba mtume salalalwa salam alikuwa ameshapata ngamia zake zote ambao waliyanganywa na wale maadui katika ngamia hawawote ngamia moja alichinjwa nahabela alikuwa anapika chakula kwa ajili ya mtume salllahualiwalih wa, wa salam mimi nikamwomba mtume sallla wa al wai kwamba mimi nipewe ruhusa ili nichague watu wa mia moja kwa ajili ya kuwafuata hawa watu wa jambazi ambao waliyangayangamie a ya mtume salaa salam ni ruhusu nichague watu mia moja ili tuwafuate na tuwaue mtume salaa kwa kusikia neno lake hili akacheka akafanya tabasamu na mtume saa salam akaamulia je abu salama unaona unaweza kufanya hivi unaweza hawa maadui wote kabla hawajafika nyumbani kwao nikasema ndio wallahi mimi naweza kufanya hivi mtume saaam akasema kwamba hawa watu wameshafika katika mpaka, mpaka wa gathfane, katika atia ingine imeelezwa hivi kwamba ha salama alipoomba ruhusa kwamba yei awafuate wale maadui tena mtume saa salam akasema ibn ibnakua wakati umeshapata ushindi basi waache hawa maadui waende na usiwashambulia haina haja ya kuwafuata wale maadui waache waende hazur anasema kwamba aliendelea kupigana na wale makafiri na mohrez alipoungana naye kwa nyuma wale maadui walimshambulia mohorezna akauawa lakini abu salama hakuuawa bali yeye alisalimika katika tukio hili ushujaa wake pia unajulikana namnagani yeye yani akwa, namna gani alichukua mali yote kutoka kwa wale majambazi ambao walichuku, walichukua mali ya mtume saaa sallam wakati yeye alipochukua mali kutoka kwao alipoomba ruhusa kwamba awafuate mtume sam akasema kwamba basi kwambabasiwaache kwa sababu sisi mali yetu haina haja na tena Huu ni mfano mwema wa mtume, mtume na mali ilipochukuliwa kutoka kwa wale majambazi na wale majambazi walikimbia na wengine walipata pia akasema kwamba haina haja ya kupingana nao na kuwafuata kwa sababu sisi tumeshapata mali yetu anasema wakati mtume sa salam alipokuwa ananiambia kwamba nisishambulie nisiwafuate wakati ule mtu kutoka katika banighadhfan akaja na akasema kwamba mtu fulani amechinja ngamia kwa ajili yao wakati walipokuwa wanachuna ngozi ya ngamia wakasema kwamba hawa watu wametufuata kwa hiyo wakakimbia asubuhi mtume salla llah alha lih salma akasema kwamba abu qatada ni yule ambaye aliwafuata wale maadui na wile wile salama pia aliwafuata wale maadui anasema mtume salla salma alinipatia sehemu mbili ini semu moja ya mtu moja ambaye anapanda katika farasi na sehemu ingi kama mimi niliwafuata kwa, uh, kwa miguu yani mimi nilipewa sehemu mbili kutoka kwa mtume salllahu al walh wa sallam wakati tulipokuwa tunarudi mtu mmoja katika ansar akasema je kuna mtu yeyote ambaye anaweza kushindana nami masahaba in ingawa walikuwa wanashiriki katika mapigano lakini walikuwa wakitafuta njia mbalimbali za kujiburudisha kwa mfano katika mashindano mashindanoya nahi walikuwa wakifanya mashindano ya aina hii kwa hiyo mtu mmoja kutoka katika ansar akasemae kuna mtu yeyote ambaye anaweza kukimbia pamoja nam amb anawea kunishinda mimi alisema maneno haya mara kwa mara tangazo nlisika tangazolake mi ammbi mtu tu jewewe huogopi toka kwa mzee akasema hapana mimi simogopi mtu yeyote isipokuwa mimi namogopa mtume salawsalam zaidi mtume saaalm imi simogopi mtu yeyote nikasema ewe mtume muhamad salwsalam niruhusu mimi nifanye mashindano na huyu mtu mtu asasema, akasema sawa unaweza kufanya mashindano naye naye kukimbia nae, basi mimi nikamwambia yule ambaye alikuwa mtueufnasd nikakimbia na nikafanya mashindano pamoja naye nikamfuata nika yani yeye alikuwa nakimbia na mimi nilikuwa namfuata yule mtu alikuwa mahiri wa kukimbia na alikuwa alikuwa akikimbia sana mimi nikamfuata na nikamwambia kwamba wewe umebaki nyuma yani mimi nikapita mbele yake na nahiye akabaki nyuma na nikamwambia wewe umebaki nyuma mimi nimepata ushindi juu yako asema sisi tulikaa siku tatu madina baadaye tulitoka katika safari ya khebar pamoja na mtume saal wslam tabri imeelezwa kwamba abutd anasimbulia katika mapigano ya zard mhr binnazla ni yule mtu ambaye alipata farasi yake kutoka kwa masahaba wengine wakati tangazo hili lilipotangazwa kwamba watu wamenyanganya mali ya mtume salllah a sallam kulikuwa farasi ya mahmud bin maslma farasi yake akaanza ku... kukimbia akamwambia abu omer kwamba je unaweza kupanda juu ya farasi huyu akasema ndiyo mimi naweza mimi naweza kupanda juu ya farasi basi yeye alipewa farasi ile yeye alipanda juu ya farasi ile yani hamo alipanda juu ya farasi ile na yeye akaacha farasi yni farasi akakimbia kwa mbio sana mpaka alikutana ali na mtume muhammad sallawal nazla akasema kwamba tusubiri kidogo kwa sababu wapo wengine masaba ambao wanatufuata katika hali hii mtu mmoja akamshambulia morris na akamua kwa kuona hali hii farasi akaanza kukimbia tena na hakuna mtu yeyote ambaye aliweza kum, kumshika na kumkamata yule farasi mpaka farasi alifika katika mtaa fulani na siku ile alikuwa moris benasla peke yake ambaye aliuawa katika njia ya mwenyezi mungu katika raingine imeelezwa kwamba wakati harat mahred ben nazila alipowawa alikuwa amepanda juu ya farasi ya kasha ben mesen sio juu ya farasi ya muhamad bmslm basi mtume sala saa aliondoka tena na akafika katika mlima wa z na masoaba wote pia walifika kule mtume saa sallam alikaa kule siku moja na usiku moja salma b a mwomba mtume salalahalal wasalam kwamba ikiwa unanipatia watu mia basi mimi nitawafuata hawa maadui ambao wamenyanganya mali yako na nitachukua mali yote ingine mtume saa salam akasema kwamba haina haja ya yakuwafuata awa wameshafika katikaa a mpa mme lwaa aliwapatia mali wale masohaba wote na masohaba walichinja ngamia moja kwa ajili ya kula chakula baadaye mtume saa alirudi madina na nmtume saaa sallem aliwaacha wale majambazi ambao waliyangayi mali amba hakuwafuata na katika tukio hili ni hadrete morespek yake ambaye aliuwawa na masohaba wengine wote walisalimika ih sohaba mengine ni harete suebed bin saad na jina lake ni swet bin harmala haasbe alikuwa kutoka katika kabila abdidar mama yake alikuwa huneda alikuwa miongoni wa wale masahaba walitangulia kusilimu wanahistoria wanasema kwamba alikuwa miongoni wa wale walihamia madina na nyumba ya kaiamya abdللah mume sه سal alifaya haa sabatna aes bin maez ndugu na ali sariki katika badrna ohd harat uma سalama anasimulia ضra bakر makamoja kable kufariki kwa mtume slى الله عله waعlhi alienda katika sehemu fulani ya suria kwa ajili ya biashara pamoja naye swaber harmala pia alikuwepo na hawa wote walikuwepo katika badhri pia swabe akamwambia norman nipatie chakula yani alikuwa ameteuliwa kuwa kiongozi juu ya chakula kilichokuwa kinachukuliwa kwa ajili ya safari Kwayo, kwa hiyo akamwambia yule mtu kwamba unipatie chakula akasema kwamba mi sitakupatia chakula mpaka abubakar aje aba katika safari hii akauliza kaumu fulani kwamba je umtanunua mtumishi kutoka kwangu wale wakasema ndiyo sisi tutanunua na yeye akasema kwamba huyu mtumishi wangu anaongea ana sana wakati atakapozungumza amsimuwache huru bali mwendelee kumkamata yeye wale watu wakasema kwamba sisi kwa vyoyote tutanunua mtumishi wako kutoka kwako kwa hiyo wao wakanunua mtumishi kwa kutoa ngamia kumi wale watu wakaja kumkamata yule mtumishi yule maana akasema kwamba mimi sio mtumwa wala sio mtumishi wake huyu anasema hivi kwa hiyo huyo saba akasema kwamba b akasema mii niliwambieni mapema kwamba huyu atasema maneno ya ainahii kwa hiyo msimu wache wakati abubakar aliporudi na watu wakamwambia kuhusu tukio hili abubakar akwafuata na akawapatia ngamia na akamchukua noman tena yani akamrudisha noman tena na yeye akasema kwamba huyu sio mtumwa bala siyo mtumwishi bali ni mtu ambaye anaye huru hawa walipomjia mtume sala llahu aleh walihi wasallam wakamwelezea tukio hili mtume salallahu al walhi wsallam pamoja na masohaba zake walicheka wali sana kwa kusikia tukio hili tukio hili limeelezwa kwa njia hivi pia katika vitabu kwamba aliyemuuza yule mtumwa alikuwa sihahsaba bali alikuwa mtu mwingine nazuru anasema baada ya kueleza kuhusu masahaba hawa nataka kueleza jambo lingine kwa fupi sana na, na jambo hili ni kuhusu ilham moja ya seidnamalah salatu wassalam wassemakanaka seinamalahsalam alipata ilham hii mara kwa mara katika maisha yake mwanzoni seinamalah salam alipewa ufunuo huu wakati ule snamla slam anasema kwamba watu labda wawili watatu walikuwa wakija na hakuna yeyote ambaye alikuwa ananijua kisha baadaye mara kwa mara pmoja na ufunuo mwingine aliendelea kupata ufunuo huu wasemakanayani upanue nyumba yako pamoja na hii alipata elham za aina mbalimbali katika elham hizi mwenyezi mungu alieleza kuhusu fadhila zake na alimbashiria seina ala salatu wassalaam kwamba atapata fadhila kutoka kwa allah wakati mwenyezi mungu alipomfunulia nabii wake kwamba afanye jambo fulani maana yake ni hii kwamba kwa ajili ya jambo lile mwenyezi mungu atasaidia na ataweka msaada wake ndani yake vilevile vile mungu atamrahisishia jambo lile njambo lile litakamilika bila tabu na huu ndio ni uzoefu wetu historia ya jumuia pia ni shahidi kwamba <coughs> kwa shani kubwa ilham hii ilitimia na mungu anaendelea kutimiza ufunuo huu sisi ambao ni watumishi wadogo wa sainamala ssalatu wassalam sisi pia sawa na ufunuu huu tunakuta kwamba ufunuo huu unantimia mara kwa mara kila ufunuo wa seinamaalahi salatu wasalam na kumfunulia seinama alahi salatu wassalam wakati wote kwa njia yoyote kwa hakika Ilikuwa, ilikuwa bishara kwamba islam itapanuka ita duniani kote kwa kumpitia sinamalahsalatu wassalam kisha baada ya kufariki kwake kwa, kwa njia ya silsila ya uhalifa islam itapanuka duniani hii ilikuwa bishara iliyotolewa katika ilham zote kwa hiyo maendeleo yoyote tunayopata katika maisha yetu kwa hakika maendeleo haya ni mpango maalum wa mwenyezi mungu ambao mungu amefanya mpango huu kwa ajili ya kusambaza islam duniani kote baada ya maelezo haya kidogo mimi nataka kueleza tena kuhusu ufuno huu wasinam ala salatuasalam usemao wasemakanaka baada ya kuhamia ka halifa hapa uingereza na katika ulaya na marekani na vilevile vile afrika na katika nchi zingine mbalimbali jumuia iliendelea kupanuka na mwenyezi mungu aliendelea kutupatia sehemu mbalimbali kwa ajili ya kujenga alifa mtukufu wanne wakati yeye alipohamia hapa wakati ule mwenyezi mwenyezimungu alituonyesha ali msaada wake maalum na katika islam abadh jumuia ilipata nafasi ya kununua shamba la ekr ishirina tatu na baadaye ekr sita ziliongezwa katika ekr hizi ishirina tano na jasasalana ilikuwa ikifanyika pale na kwa ajili ya wzindgi nyumba pia zilijengwa na ilikuwa nyumba kwa ajili ya halifa pia vilevile vile ofisi mbalimbali zilikwepo na msikiti mdogo pia ulijengwa pale nakumbuka elfu nilipokuja hapa alifa mtukufu wa nne aliniambia kwamba mwenyezimungu ametupatia sehemu nzuri sana hapa na mimi ninayakini kwamba na vilevile vile, mambo mingine pia yanathibitisha kwamba hlif mtukufu rahimahullahu taala alikuwa na nia ya kujenga makao makuu hapa islamabad lakini kwa ajili ya kila kazi mungu ameweka wakati maalum sasa mwenyezi mungu ametupatia nafasi kwamba katika islam abadh nyumba mpya zimejengwa ofisi mpya zimejengwa na msikiti maalum umejengwa na nyumba kwa ajili ya halifa imejengwa na kwa ajili ya indigi, na kwa ajili ya watumishi wa jumwenya nyumba zi, pia zimejengwa na nyumba zingine pia zitajengwa pale baadaye katika mji wa london nyumba zilitumiwa kama ni ofisi kwa ajili ya jamaat na ilikuwa shida vyumba vilikuwa vidogo sana na kwa tabu sana ofisi hizi zilikuwa zikifanya kazi lakini kazi kwa sababu imepanuka sana na vyumba hivi vilikuwa vidogo sana hivyo ndivyo nl pia ilikuwa ikileta malalamiko kwamba nyumba hizi zimejengwa kwa ajili ya kukaa sio kwa ajili ya ofisi basi muondoe ofisi zenu kweye mara kwa mara walikuwa wakipiga kelele na walikuwa wakileta malalamiko kwamba kwa nini mnatumia nyumba hizi kama ni ofisi sasa ofisi kama tatu nne zilizokuwa zikifanya kazi katika nyumba hizi ofisi zote inshallah zitahamia islamabad abad hivyo ndivyo pamoja na mpango huu wa islamabad katika fr pia mungu ametupatia gorofa katika ghorofa ile kuna press yani kiwanda cha kuchapa vitabu vilevile vile kuna ofisi mbalimbali mbali vilevile hudhambola ahmadhia pia imepata nafasi ya kununua ghorofa kubwa kabla ya hii sehemu ilinunuliwa katika hadikatul hadikatulmahdhi kwa ajili ya jalsa salana na shamba hiini mbili kisha jamia ahmadia ambayo zamani ilikuwa katika london baadaye iliilihama kutoka london na sehemu kwa bei rahisi ilinunuliwa kwa ajili ya jamea ahmadia ambapo kuna mazingira mazuri takribani ni ekr zilizonunuliwa kwa ajili ya jamea ahmadia sehemu hizi zote zipo karibu sana na islam abad sisi hatukufanya mpango kwa ajili ya kununua sehemu hizi zote bali huu ulikuwa mpango maalum wa mwenyezi mungu kwamba mungu alitupatia sehemu hizi katika sehemu moja na sehemu hizi zote zipo karibu sana mwenyezi mungu pamoja na makao makuu yetu ametupatia sehemu zingine jamia pia ametupatia ambayo ni karibu sana na islamabadh fanyieni maombi kwamba mwenyezi mungu afanye sehemu hizi zote ziwe baraka kwa ajili ya jamaath ahmadia kama nilivyosema kwamba kule islamabad nyumba ya khalifa pia imejengwa na ofisi zimejengwa na msikiti mkubwa umejengwa kwa hiyo mimi, mimi nitahama kutoka london siku zijazo na mimi nitahamia islam baada ya siku chache nikihamia pale mfanye maombi sana mwenyezimungu apokee baraka sana katika sehemu ile mungu aendelee kuteremsha baraka zake mwenyezi mungu ajalie kutoka katika islam sisi tuweze kufanya tuweze kusambaza mafundisho ya islam zaidi kuliko zamani na wasemakanaka isio hii kwamba tumepanua sehemu tu bali bali mwenyezi mungu hatujalie tuweze kupanua mipango ya mwenyezi mungu azur anasema hapa nataka kueleza jambo hili kwamba wale, wale majirani wa fazal walikuwa wakileta malalamiko kwamba watu wanaegesha magari yao mbele ya nyumba zao na wanapata tabu kwahii sasa majirani ambao wanaishi karibu na islam abadh wao wasipate malalamiko ya aina hii msilete usumbufu kwa ajili yao mnalazimika kufuata sheria ya trafic na mzingatie kanuni ya trafi ikiwa kuna swali kuhusu ijumaa inshala nitakuja hapa hapabt kwa ajili ya kuongoza swala ya ijumaa mimi nimemwambia amir sahib kwamba yeye afanye mpango maalum kisha awaambie wale watu ambao wanataka kuswali ijumaa katika islamabad waende kule islamabad yani katika islamabad pia katika mskiti wa islamabad pia jumaa itaswaliwa na watu wanaweza kwenda kule amisa nimewaambia yeye afanye mpango ili watu waweze kwenda kule pia watu ambao wanaishi maili ishirini karibu na msikiti wa islamabadh wanaweza kujumuika katika msikiti ule na kusali ijumaa pale kwa vyovyote kwa kupitia mirsa marais wenyekiti wote watapata mwongozo na mwelekeo kwa hiyo watu wataambiwa kwamba jemuya gani inatakiwa aende islamuabadh kwa ajili ya kusali ijumaa nasema tena kwamba mufanye maombi mwenyezi mungu aweke baraka sana katika mpango huu na mwenyezi mungu aweke baraka sana katika kuhamya kwetu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم वधूयस्तकूं मलनि कला हीअ अ