السلام عليكم ورحمه الله اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك العبد واياك المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم hfamtukufayelataala bslai anasema leo tena nitaeleza kuhusu masohaba wa mtume saaa salam walioshiriki katika badhri nyasaba saba kwanza ni adha, usman bin mazun mama yake alikuwa na itwasokala binti ambas harat usman nadugu yake kudama walikua wanafanana sana na walikuwa katika kabila la banu jemaa harat usman bin masun jinsi ali tukio lake limeelezwa hivi hadrate bni abbas radillahu taala anhu anasimulia siku moja mtume sal llaual walh wasallam alikuwa amekaa katika nyumba yake na hasrat usman alipita karibu na nyumba yake yeye kwa kumwona mtume sala lahualih wa sallama akafayia tabasamu mtume salaaau sallam akamwambia je wewe hutakaa pamoja nami hapa yeye akasema lazima nitakaa kwa hiyo yee akakaa pamoja na mtume salaa salam mtume salaalaalwsalam akaanza kuzungumza naye wakati alipoana alipokuwa nanzungumza naye mtume salalaala waalihi wasalam akaona upande wa bingu kwa muda mfupi kisha polepole pole, mtume sa salma akaanza kuona chini mpaka mtume saa se selama akaanza kuona upande wa kulia kwake na akageuza uso wake kutoka kwa usman na akaanza kuona upande mwingine na, na akainamisha kichwa chake madamu mtume salau salam alipokuwa katika hali hii alikuwa anatengisha kicho chake kama anaelewa kitu fulani tusumana alikuwa anaona nadhara hii yote kwa sababu alikuwa amekaa pamoja na mtume salaa salam baada ya muda mfupi mtume salalahualwl wasalam alipotoka katika hali ile hali iliyokuwa wakati ule mtume saasalam alipotoka katika hali ile na ilikuwa inaonekana kwamba mtume sa alikuwa anaambiwa kitu fulani fulanialikwa hajui anaambiwa nini lakini bila shaka mtume asalma alikuwa anaambiwa kitu fulani mtume aam alipoelewa lile jambo selma, akaona tena upande wa bingu kama aliona mara ya kwanza selma, aliendelea kufuata kitu fulani huo bingi mpaka kile kitu kikapotea huko bingi baadaye mtume sala llahu alah waalihi wa akaanza kuongea na usman na akamwambia uhman akamuuliza mtume sala lahu al waalihi wa sallam kamba kwa nini mimi ni pamoja nawe leo yoyote uliyofanya mimi sijawahi kukuona kwamba ulikuwa unafanya hivi mtume salallahualih waalihi wa salam akamuliza umeniona mimi nilikuwa nafanya nini usman bin mazun akasema mii iikuonaamuaaeaiaaai kabisanauligeuza usowako upande na na mwingine ulianza kichwa chako kama unaambiwa kitu fulani na unajaribu kuelewa unayoambiwa gne nauianzakuengshaae kweli uliniona hivi nilikua nafanya akasema ndio mimi nilikuona hivi mtume salallahalwalh wa salam akasema kwamba sasa hivi malaika wa mwenyezi mungu na aliniletea ujumbe wakati ulikuwa umekaa pamoja nami usman bin mazun akasema kwamba malaika wa mungu maana yake ni nini unaposema malaika akasema ndio malaika alinijia kisha usmani akamuliza huli malaika alikuambia nini ولكن صلى الله عليه وسلم ان يكون لك ان يكون ان الله يا ان بالعدل لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان kuwatendea vizuri jamaa wakaribu na vilevile anakataza maovu na ovu kila aina mungu aanawasihini kwamba mupate mwongozo usman bin mazun anasema kwamba ilikuwa ile wakati ambamo imani iliingia moyoni mwangu na mimi nilianza kumpenda mtume salallahualehwaalihi wasalam hadrat muslem aud raziallahu taala anhu kwa kueleza wakati ambamo mtume salaaa sallam alitangaza mwanzuni kwamba yeye ni nabii wa menyezi mungu har anasama alha zuber na usman bn mazun ni masahaba ambao walisilimu ha wote walikuwa wakimpenda mtume sala lau alhi na wote walikuwa tayari kutoa nafsi zao kwa ajili ya mtume sallaall wasalam bila shaka kuna shaka kwamba miaka kumi na tatu mtume alisumbuliwa aliteswa na maadui lakini mtume ssa alikuwa na utulivu kabisa kwamba katika hawa watu wa wamaka wenye akili wenye daraja wenye uchamungu na wenye utakaso lazima watasilimu na wengine wameisha silimu na sasa waislamu wanaonekana kwamba ni nguvu wakati mtu yeyote alipokuwa akisema mtume muhammad a salam ni mwenda wazimu wenzake wengine walikuwa wakimwambia ikiwa yeye ni mwenda wazimu katika hali yule mtu ambaye ni mwenye akili sana mwenye ufahamu kwa nini yeye amempokea mtume saa salam jibu hili lilikuwa jibu kwalo hakuna yeyote ambaye aliweza kutoa jibu kusema neno lolote wanahistoria wa ulaya wana wanazungumza dhidi ya mtume salallahualwaalh wasallam na wanatupa wana uchafu wa kila maa, aina juu ya mtume salallaaw salam wakati mjina a abubakar linapotaja wanasema yeye alikuwa mwenye akili waandishi wengine wa waarabu wa ulaya wanasema yule mtu ambaye amekubaliwa na bubakar yeye hawezi kuwa mwongo yeye lazima ni mkweli yani yule ambaye amekubaliwa na abubakar yeye pia ni mwenye si sifa ndio maana abubakar amempokea ikiwa abubakar alikuwa hana tamaa ya aina yoyote kwa nini alimpokea mtume sallaa salam ikiwa yeye alikuwa hana tamaa basi maana yake ni kwamba yule ambaye, ambaye alimpokea yeye pia alikuwa hana tamaa ya aina yoyote kwa hiyo dalili hii ni madhubuti sana hakuna yoyote ambaye anaweza kupinga dalili hii hadra musule maud taala anhu kuhusu hadrat masihi maud alahsalatu wassalam pia amesema amesema kuhusu sainama alah salatu wassalam tunakutwa kwamba watu wanamwita mjinga lakini mwenyezi mungu kwa ajili ya kukataza shutuma hii alifanya mpango aina hii kwamba hadhrat khalifa awal alipokea mwanzoni mol muhamad husen bataalwi pia alikuwa akimisifu sana saidnamalasalatu wassalam lakini wakati sadnaasm alipodai kwamba ametumwa na mwenyezi mungu basi watu wasomi wataalamu wakaanza kumpokea sadnamala salatu wasalam hawa wataalamu na maulama walikuwa maulama kutoka katika watu na mataifa mbalimbali wengine walikuwa rahabu na wengine walikuwa kutoka katika taaifa mbalimbali hahra muslemaudh anasema kwamba watu wanapata rob kwa kupitia vitu vitatu ni mali au elimu Manyezi mungu aliweka vitu hivi vyote katika jumuia ya sainam alahi slatu wassalam na mungu alimpatia watu ambao walikuwa wanasifiwa na watu wa dunia hata watu walikuwawa hata watu wanakiri elimu ya halifa wa kwanza mpaka leo hata wale ambao si wanajumuia wao pia wanatumia madawa alivyotumia na hadhrati halifa wa kwanza kwa vyoyote wa wale walipokea mtume muhamad salllau al wa salam walikuwa kutoka katika mataifa mbalimbali na kutoka katika familiawa mbalimbali upande mwingine au see mwingine hadhar musilimaaudh kwa kueleza hali ya makafiri watu wa maka anasema kwamba mwenyezi mungu alifanya mpango ambamo kwa kuona mpango ule makafiri walikuwa wakicunguza na walikuwa walikua hwapati nafasi ya kufanya kitu chote dhidi ya mtume salllahu al walhi wasalam kwa sababu watu mbalimbali walikua meshampokia mtume saa salam hadrat zobar pi alikua hadrat alha pia walikua katika famlia kubwa haa mar pialikua katika famlia kubwa nahaa usman pialikua katika famlia nyenyihehima na harat usman bin marzun pi alikua katika familia nyiniheshima sana hevi amr bin as na khalid bin waid ambao baadae baadaye walikuwa katika familia yiniheshima sana ya makka baba wa amr as yeye alikuwa mdui mwantu lakini baadaye akasilimu lakini walid alikuwa mdui lakini mtoto wake khalid akasilimu kwa, kwa hivyo walikuwa watu maelfu ambao zamani walikuwa uh, maadui lakini watoto wao vizazi vyao walipokea mtume salllahu alh waalhi wasallam na hawa walipigana na wazazi wao katika mapigano hadrat usman bin mazun alihamia habshana baadaye alirudi makka kama nimeshawahi kueleza kuhusu tukio hili kwamba hadhrat uhman bin mazun ni yule ambaye alisilimu mwanzoni yeye alisilimu baada ya watu kumi na tatu yani kumi na tatu watu walisilimu baadaye yeye alisilimu yeye alihamia upande wa habsha mara ya kwanza yeye alipokuwa katika habsha akapata taarifa kwamba makurashi wamesilimu kwa hio yeye taarifa hii akarudi maka ibn ishaq anasema wakati wale wahamiaji walipopata taarifa hii kwamba kwambamarash wamefanya pamoja na mtume hiyo wa kwaio watu walihamia habsha wakashika waka, safari yao na wakarudi maa hawa walikuwa wanafikiria kwamba makafiri wote wamempokea mtume salllahu alhwalh wasalam lakini hawa watu walipofika karibu na maka wakajua kuhusu ukweli wa tukio hili kwa hiyo wakati hul ilikuwa ngumu kwao kurudi tena habsha katika riwaya ingine imeelezwa wengine walirudi habsha hawakufika maka tena wengine walikuwa na haufu kwa hiyo badala ya kuingia maka walirudi habsha lakini wapo wengine ambao hawakurudi maka m- m- habshabali walibaki katika makka na hawa wote ambao walirudi maka walipata ulimzi wa wenyeji wa maka au wengine waliendelea kusubiri njiani mpaka walipopata amani kutoka kwa watu wa makka Hath- uhman bin masud rahiallahu taala anhu alikuja katika chini ya ulimzi wa walid bin mughaira ibn ishaq anasema wakati usman alipoona mtume sala llahu alai wa alih na masohaba zake wanasumbuliwa watu wanawatesa na wanadhulumu na yeye anakaa kwa amani chini ya ulinzi wa walid bin mughira walid bin mughira alikuwa kiongozi wa makka nahsman alikuja katika ulinzi wa walid bin mughira kwa kuona hali ya mume na salamna zake ake hasman bin mazun akasema kwamba mii akaa chini ya ulinzi wa uh, mshirikina asubuhi na jioni lakini wenzangu na wana, wanateswa na maadui bila shaka mimi nimekosea yani, yeye akajilaumu kwamba lazima ana makosa kwa hiyo yeye alimjia walid bin mughira na akamwambia ewe abdushams abdu, abdu hii liko lakabu yake akasema kwamba mimi nilikuwa chini ya ulinzi wako sasa mimi nataka nitoke katika ulinzi wako na mimi nimwendee mtume s salam kwa sababu kwangu kwa mtume sa salam na masohaba zake kuna mfano mwema walid akasema ewe ewe nef yangu labda hu umepata mateso kutoka kwangu na umepata shida au meona umepata fedeha kwa sababu ya kupataulinzi kwangu akasemaana inata amani a menyezu nataka nitoke kata amani yako naaau ya linzi wa wenyezmungu u- al akasema kwamba waende karibu na hanakaba na kule baada ya kwenda utangaze kwamba unatoka nje katika ulinzi wako kama mimi nilikupatia ulinzi karibu na hana akaenda kwao a wote sma na walid, wakaenda karibu nahanana na watu eye akawambiaaadi lakini sasa mimi nataka ulinzi wa mwenyezi mwenyezimungu sitaki ulinzi wa mtu mwingine isipokuwa wa mwenyezi mungu kwa hiyo mimi namrudishia validh ulinzi wake kisha haa usman akarudi baada ya kutangaza hii akarudi kuhusu uh, tukio la habsha mimi nimeshawahi kueleza wakati nilikuwa naeleza kuhusu maisha a maswaba mbalimbali mbali, nataka kueleza tena kwa fupi namabshir sahibu ameeleza tukio hili anasema wakati mateso ya islam yalipozidi na makureshi walipozidi katika dhuluma yao wakati ule mtume saa salam akawaambia waislamu kwamba wao wahamie upande wa habasha na akasema kwamba uh, mfalme wa habasha ni mwadilifu katika utawala wake hakuna yeyote ambaye anadhulumiwa habsha inaitwa ethiopia ni katika kaskazini wa afrika na katikati kuna buhera ahmar ni bahari wakati hule habsha wakristu walikuwa wakitawala na mfalme alikuwa anaitwa najashi watu ani waarabu walikuwa wakifanya bisha biashara katika habsha na najashi alikuwa anaitwa asmaha alikuwa mfalme mwadilifu na mwenye akili na mwenye nguvu wakati mateso ya islam yalipozidi sana dhuluma ilipozidi dhidi ya wa waislamu wakati yule mtume saa salam akawaambia waislamu yeyote ambaye anaweza kwenda habsha aende habsha hami habasha ممٹم الصلی اللہ علیہ وسلم علی پوسے مہاؤ کٹیکا مویزی وار جب کٹیکا مکاٹھانو نبی مصحبہ قاد و کہامیہ محابشہ والی حامی نہاوا حضرت عثمان بن عفان نمکوا کے رقیہ بن ٹیمتم علیہ عبدالرحمان بن اوف زبیر بن الاوام ابو حذیفہ بن اتبا uthman bin mazun musab bin umer na abu salama bin abdul asad na mke wake ume salama hawa ni masahaba ambao walihamia habisha hamezabishira masaaba anaandika zaidi kwamba katika hawa walihamia wa habisha wengi wao walikuwa katika kabila la kuresh lililokuwa na nguvu sana na walikuwa wenye heshima sana kwa sababu ya tukio hili mambo mawili yanajulikana ya kwanza ni hii kwamba wale watu ambao walikuwa na nguvu na walikuwa wenye heshima wao pia walidhulumiwa na ma, ma, makafiri na wapo wengine ambao ni walikuwa hawana uwezo wa kuhamia habisha ndiyo maana hawakuweza kuhamia habisha amslem rahiallahu taala anhu ameeleza tukio lake hiwi katika maandiko yake anasema kwa kueleza tukio la usman bin afan na labid bin mughira nimeshawahi kueleza tukio hili namna gani ha alirudisha ulinzi wake kwa kueleza tukio hili halrn anasema wakati watu wa maka walipozidi katika dhuluma mtume sallal wasalam siku moja aliwaita waislamu wenzake wa akasema kwamba upande wa kusini upande wa bahari kuna ardhi kule watu hawadhulumiwi kwa sababu ya kumwabudu mwenyezi mungu na watu hawauawi kwa sababu ya kubadilisha dini yao kule kuna mfalme ambaye ni mwadilifu kwa hio nyinyi muhame na muhamie eneo lile huenda mtapata urahisi na starehe watu kadhaa mama na masaaba kadhaa sawa na amri ya mtume salllahlh wa salam wakaenda abisinia kutoka kwao katika maka lilikuwa si jambo la kawaida ilikuwa si rahisi kwao kuacha nchi yao watu wa maka walikuwa wakidhani wao wanatawala hanakaba kutoka katika maka ilikuwa si jambo rahisi bali ilikuwa jambo la huzuni sana kwao mtu anaweza kuacha maka yule tu ambaye alikuwa hana uh, makazi kwa hiyo kutoka kwao ilikuwa si rahisi na kisha wale watu walitoka kwa kujificha kwa sababu walikuwa wakijua kwamba watu wa maka wakijua wanahama hawata waruhusu watoke ndio maana wale hawakuweza kukutana na jamaa zao wakati wa kuondoka hawakuweza kusindikiza jamaa zao yani walitoka kwa kujificha ili watu wa makafiri wamaka h wasiweze kujua kwamba wanatoka kwa hiyo hali mioyo yao ilikuwa ya aina yake na watu ambao walijua habari kwa, walipata taarifa kwamba wanaondoka wao pia kuona hali ya maswahaba waliathirika sana na walihuzunika sana wakati hawa maswahaba walipokuwa wanaondoka katika makka harat umar wakati yule alikuwa bado hajasilimu alikuwa mdui wa hali ya juu ya islam na walikuwa katika mstari wa kwanza uh, katika kuwa dhulumu waislamu yeye alikutana na watu kadhaa walikuwa wanaondoka na alikutana na manamke moja yeye atumara alipoona kwamba masahaba kadhaa wanandoka na wanajiandaa safari yao yeye akajiwa kwamba tayari hawa wanandoka yeye akasema ewe ume abdullah mimi naona kwamba nyinyi umnahama ume abdullah anasema mimi nikamjibu ndio wallahi sisi tunahamia nchi ingine kwa sababu nyinyi mnatusumbua sana mnatudhulumu sana sisi hatutarudi katika nchi yetu mpaka mwenyezi mungu atatufanyia starehe na urahisi kwa ajili yetu katika maka atume abdullah anasema niliposema hayo haa umar akasema basi mungu awe pamoja nanyi akasema mimi niliona katika sauti yake kama yeye analia lakini wakati ule yeye alikuwa mdui wa waislam lakini yeye kwa kuona hali a wa waislam kwamba wanahama yeye pia alihuzunika sana na wakati nwakatimar aliponijibu wakati ule mimi niliona kwamba anahuzuni sana na kwa kusema maneno haya kwamba mungu awe pamoja kwa sababu ya kuhama kwetu yeye amehuzunika sana na ameathirika sana wa walipohama watu wa watuwamaa wakapata taarifa hii na wakawafuata waislam nawakaafuata mpaka Lakini, vale masuhaba, walikuwa wameshaondoka na walikuwa wamesha enda upande wa habsha watu wa makka walipopata taarifa hii wakasema kwamba tunatakiwa tutume watu kadhaa kwa mfalme wa habsha ambao ha watu watamchochea dhidi ya waislamu ili ha watu wasahaba ambao wamehamia habsha warudishwe katika makka kwa hiyo kundi la makafiri lilienda habsha na lilikutana na mfalme na walijaribu kuwachochea na kuwahimiza dhidi ya waislamu lakini mfalme alipata athari sana kwa sababu ya hulka ya waislamu ingawa wale maka, hawa makafiri walisisitiza sana ingawa wafanyakazi wa mfalme pia walimsisitiza sana na walimwomba sana kwamba hawa watu wa maka warudishwe katika maka lakini mfalme akakataa akasema kwamba mimi sitawarudisha hawa waislamu katika maka wakati wale makafiri waliposhindwa basi makafiri wa maka wakatumia njama ingine ili waweze kuwaita waislamu uh, tena maka kwahi wakasambaza habari hii kwamba makafiri wote wamesilimu wakati habari hii ilipofika habsha waislamu walihamia habsha wakapata furaha na wakarudi waka maka lakini waka, waliporudi maka wakajua kamba habari hii sio sahih bali ono wa sababu hii watu kadhaa wakarudi tena habsha lakini wengine wakabaki katika maka wale waliobaki katika maka mmoja wao alikuwa hahrath uhman bin masum aliyekuwa mtoto wa kiongozi wa makka ndugu uh, rafiki wa baba yake walid akambatia usman ulinzi wake kwa hiyo akaanza kukaa maka lakini wakati alipokuwa anakaa maka akaona kwamba waislamu wengine wanateswa wanasumbuliwa sana kwa sababu yule usman alikuwa mtu mwenye ghara sana yeye alimwendea walid akamwambia kwamba mimi nakurudishia ulinzi wako mimi siwezi kuona hali ya waislamu wenzangu wanasumbuliwa wanateswa lakini mimi nakaa kwa starehe chini ya ulinzi wako hiyo ali akasema kwamba mimi nimetoa ulinzi wangu usman sasa sasasi dhamana yangu labid, ambaye alikuwa shairi yeye alikuwa akisoma shairi lake siku moja akasoma shairi katika shairi lake akasema kwamba wambakwamba kila neema hatimaye ita angamia itakwisha usman bin mazun alikwepo pale wakati alipokuwa anasoma shairi hili yeye kwa kusikia kwakusikia sharlabi akasema kwamba wewe unaosema sio sahihi nma za pepo itaendelea alikuwa mtu maarufu sana yeye akakusikia jibu hili akapata jazba sana na hasira sana akasema en watu wa koresh. mimi iilikua sifeheheshw kama huyu kwa kusikia hii mtu mmoja akasema kwamba huyu ni mwenda wazimu hana akili kwa hio usijali anayosema smaana akasisitiza kauli yake na akasema kwamba mimi sio mtu mjahili mjinga yoyote niliyosema ni sahii ni kweli basi mtu moja akasimamana akampiga mgumi na kwa sababu hii jicho lake lika likatoka nje labidh alikuwa amekaa pale katika hafla ile yule ambaye alimpatia ulinzi aliyekuwa rafiki wa baba wa usman labidha alijengwa urafiki madhubuti na baba wa usman baba wa usman alikuwa amefariki yeye kwa kuona hali ya mtoto wa rafiki yake alipata athari wakati ule usman alikuwa si chini ya ulinzi wake walid hakuweza kufanya kitu chochote bali ye alisema maneno hayo tu akamhutubia usman akasema ewe mtoto wa ndugu yangu rafiki yangu wewe ungeweza kusalimika ikiwa ungekuwa chini ya ulinzi wangu ikiwa ungekuwa chini ya ulinzi wangu usingepata majiraha haya lakini wewe mwenyewe uli, ulinirudishia ulinzi wangu kwa hiyo umeweza kuona siku hii ya leo kwa kusikia hii usman akasema yoyote niliyotendewa nilikuwa na tamani nipate hali hii wewe unahuzunika kwa sababu yakuona jicho langu hata mimi naona kwamba jicho lingine ambalo ni sahihi pia linataka kwamba lolote lilitokea na jicho lingine lilitokee naye anaandika kwamba Hadat usman usman aka mjibuwai mfano wa mtume muhamad salllahu alih walihi wa sallam unatosha kwangu ikiwa mtume mwenyewe anapata shida -anasumbuliwa kwa nini mimi nisisumbuliwa kwa hiyo mimi nahitaji msada kutoka kwa allah sihitaji ulinzi kutoka kwako tukio hili la usman menmazunna labid bin rabia tukio hili lilitokea hivi labid alikuwa mshairi maarof wa arab alikuwa amekaa katika hafla ya ma kuraish haat usman pia alikuo katika hafla ile labid kuanza akasoma shairi hili aa kule hain alla kle shain mahala la batil bila shaka minghairi ya mungu kila kitu ni batili kila kitu kitakuisha lakini mwenyezi mungu atabaki kwakusikia hismaakasema umesema kweli kaisaaaaabiasemaaulauhalaaz bla shaka kila neema pia itakuisha wausikia hiaaaumesema uongo atu waaona usaaabseashabi akasoma tena shari, lakini ad usman akasema kwamba neema za janna pepo hazitakwisha la kwa kusikia hii akasema enyi watu wakureheshi hafra yenu iloki si ya aina hii nilikuwa si fedheheshwi kwa mtu mmoja akasimama na akampiga ausman na jicho lake moja likatoka nje kwa kuona hali hii watu akasema e usma ulikua chini ya ulinzi madhbuti sana lakini umerudisha ulinzi huu na kasaurudisha ziha mme sa alaa masa aeaianapata maaragani katika ulinzi wangu hauthman kwa kusikia hii akasema mimi nataka ulinzi wa mwenyezi mungu peke yake mimi sitaki ulinzi wa mtu mwingine huzuru anasema hii ilikuwa hali ya imani ya masohaba mtume sallahalii wasallam na hawa masoaba walikuwa wakipenda wenzao kiasi hiki kwamba walikuwa hawakubali wao wakae katika starehe na wenzao wapate shida wao kwa kuona masaba wanapata mateso walikuwa wakihuzunika sana walikua hawapati saehemjibu hivi kwa sababuya hikwamba e alikushshstaa alisilimu hata baadaya labidh aliposilimu alikuwa alifuata mwenendo wa harat uhman haratu umar sfari moja alimwambia govarner fulani kwamba munitumie shairi ya mashairi wakati yule labidh alikuwa amesha yeye alipoambiwa labidh kwamba aandike shairi yeye akaandika aya kadhaa dha qurani tukufu badala ya kuandika shairi na akatuma haausman alikuwa akipenda mtume salawal sana tukio lake linapatikana katika riwaya hii katika riwaya imeelezwa kwamba haumaalipofariki mtume sala alimbusu na mtume kua naliani machozi alikua natoka katika macho yake wakati mtoto wa mtume saaala ibrahim alipofariki wakati ule pia mtume alisema kwamba wewe ukutane na usman bin mazun pamoja na naawe usman bin mazun harat usman bin mazun alihamia madina na tukio la kuhamia kwake limeelezwa kwamba qwamba osman bin mazn abdullah bin mazun na saye bin usman hawa xawawoote wali katika nyumba ya abdullah bin salama na katigor ingine ni kwamba walikaa katika nyumba ya hadrate hezam badala ya abdullah umar wakdi anaeleza kwamba aele mazun walikuwa katika wale watu ambao watu wote ya familia walihama wali kutoka makka na hakuna hata mtu mmoja katika familia hii aliyebaki katika makka wakati mtume salllah alihi wa sallam na muhajirin walipofika madina mansar walikuwa wakitaka hawa muhajirin wakae katika nyumba zao na usman a kura ilipopigwa jina la usman ilitoka na alikaya nyumbani kwetu mtume sal lla alah walih wa alijenga dugu katika abuhasan bin tahan nahd usman bin masun haa usman alihamia madina alishiriki katikab alikuwa akifanya ibada sana alikuwa akifunga saumu mchana na usiku alikuwa akifanya ibada alikuwa hafuati tamaa ya nafsi yake alikuwa akifanya juhudi ya kukaa mbali na wanawake yeye alimwomba mtume sallasalam kwamba asiowe lakini mtume sam alisema kwamba usifanye hivi tukio hili limeandikwa katika kitabu kitwachoasa kisha kuna riwaya hii kwamba siku kwa moja mke wa uthmani bin mazun alimjia wake wa mtume salallahu ali walii wa salam yeye akawaona wake wa mtume salllahu al walih wa salam kwamba wamekaa mawazi machafu si mazuri na akawauliza kwamba kwa nini mnakaa katika hali hii je hamwezi hamwezi kununua mawazi kwa sababu mume wenu ni mtajiri yani mtume salallahu al wal wa salam wa unatakiwa urakibishi hali mke wa usman akamwambia wake wa mtume salalaualiwalh wasalam wake wa mtume salalahu aliwalihi wa salam alipomwona mke wa usman wakasema kwamba mume wako ni mtajiri kwa nini unakaa katika hali hii kwa kwakusikia swali hili la wake wa mtume sala salam mke wa usman akasema kwambatme aaamkamambia mtume saamaaafaa miiasema hii mimi nafanya juhudi nifuate mfano wako na wako kwa, hii, mtume, wa sallam, kwa wewe unafunga saumu namali zao pia wana haki uu yako imkewako yani nawatoto wako wana haki uuyako usali sala vilevile ulale pia siku unatakiwa swali afara lakini unatakiwa ulale pia unatakiwa ufunge saumu lakini usiendelee kufunga saumu mfululizo bila kuwacha bila kufuturu yaani siku kadhaa unatakiwa ufunge na siku kadhaa unatakiwa usifunge baadaye tena baada ya siku kadhaa mke wa usman alipowajia tena wake wa mtume salallahu alah waalehi wa, wa salam waki wa mtume salalahalih wa salam walimwona kwamba amewaa manukato mazuri na amewaa mawazi mazuri wakiwa wa mtume saa wa salma leo umetokea nini una umekaa umewaa mawazi mazuri na una hali nzuri yeye akasema kwamba mimi nimeshapata haki zangu baada na saha ya mtume salalahualiwalii wa wasalam kusiana natukia hili kuna riwaya iliyoelezwa losimuliwa nhash ra anasema mtume sawa alimwita usman bin mazun alimwambia je hufuati mfano wangu akasema hapana ewemtume smimi nafuata mwenendo wako na mfano wako mtume saa akasema mimi nalala na sali nafunga saumu na baahi wakati mimi sisungi saumu na nnafunga ndoa pia ewe usman wewe umwogope allah kwa sababu mke wako pia ana haki juu yako wageni wako wana haki na yako pia unatakiwa una usifunge una una kulala ameeleza wakoaaaiuao nfahaalea wambasdabaas anasimuliuma bma alimuuliza mtume sala llah alhu salam kwamba akaye ki peke yake asiowe lakini mtume sala salam hakumruhusu ikiwa mtume sala salam angemruhusu basi sisi pia tulikuwa tayari kujitenga katika wanawake na tulikuwa tayari kufanya ibada sawa zote hadis ya bukhary nehivi tafsir yake ni hivi kwamba hadarat saaad bn wakas razilahu tala anhu anasimulia harat usman bn mazmun alimuliza mtume saa salam kwamba iye aka a peke yake bila kuoa lakini mtume saa sallam alikataa alisema kwamba hata kivi hivi hadis hii ni katika kitabu kitabuniqa maswaba wengine wanasema usman angepewa ruhusa hii sisi tulikuwa tayari kujitenga katika dunia na kukaa peke yetu bila kuoa abishira masab, anasema zaidi uman bin masun alikuwa kutoka katika kabila la banu juma alikuwa mtu mwenye sufi alikuwa ha- ha- ha- pombe hata kabla ya pia alikuwa alikua ha- pombe na baada ya kusilimu pia alitaka kujitenga katika dunia lakini mtume sallahala walah wasalam alimwambia kwamba e asitenge katika duniaasema rbani haruhusi katikslaasmaaki katika dunia iimishi katika, katika dunia hii mate faida katika neema zilizougwa na mungu lakini msisahau juu ya ya mambo yote mwenyezinusalabawataa hadrat umer bin hatab ali alimona harat usman alikuwa kuaamepanda katika ngamia yake wote walikutana katika bonde laava saya asaya ni maili sabini koto madina na ngamia ya harat umar alikuja karibu na ngamia ya usman na ngamia ya mtume sah salam ilikuwa mbele sana harat usman bin mazmun razilahu taala anhu kakuna hali hi akasema wewe umeni sana kwa sababu ya kuja karibu nami na kwa sababu ya kunifiya hazrat umar akaja karibu na osman na akasema ewe usman uliniita kwa jina gani alisema halkalfitna alimuita kwa jina la kwa uli kwa uliniita jina gani halka lfitna wai mer amuliza ulwai akasema hapana mimi sikukuita kwa jina hili bali mtume saaa sallam alikupatia jina hili akasema mtume salaa sallam ametangulia mbele yuko mbele sana kwa sababu safari yake ngami yake alikuwa mbele kisha usman bn mazun akasema ikiasapta karibuna mtume salalah alalhsalamlitumekaa karibuda mume sakasemaahuyumtui alufitna yani yei ni kizuizi katika fitna kwa kusema maneno haya yeye akasema kwamba mlango utapatikana kati yako na katika fitina na mtume salllahu alih wali wa salam alisema kwamba madamu haa umar ni hai fitina haiwezi kutokea katika islam umar atakuwa mlango dhidi ya fitina na baada ya kundoka kwake fitina itapatikana katika islam hadratu usman bin mazunu alisema maneno haya kuhusu haatmar radi llahu tala anhu naaka a aauas kkaa mtume saaaal wausalamua nasma minakumbuka iriame saaawaaama wewe ni mjasiri sana kueleza rivaya ya mtume salalahu alihwaali wa salam na maneno ya mtume salalahu aliwaalh wa salam aliyosema yeye akasema kwamba mtu anapata majaribio kutoka kwa mke wake na mali yake na kutoka kwa watoto wake na kwa sababu ya majirani na hii pia ni fitina yini mtume sa salm alisema kwamba fitina inapatikana kutoka kwa vitu hivi lakini mtu akitoa sadaka anaweza kuondoa fitina hiira akasema mimi sikueleza kuhusu fitinaya sikuliza kuhusu fitna ya waotonk na a na kwa sababu ya kutoa sadakana kasaau kusaliswala naweza kuondoa fitna hii sikukuuliza kuhusu fitna hii bali mimi nimekuuliza kuhu kuhusu fitina nime kuhu fiti ambayo itafanana na bahari na itatokea sana itapatikana katika umma kwa kusikia hii hahufa akasema kwamba usijali kuhusu fitina ile fitina ile itakayotokea wewe hutapata athari yake wala haupo hatarini kwa sababu ya fitina ile bali wewe ni mlango dhidi ya fitina hayter akasema je mlango ule utavunjwa a utafunguliwa yani, mume sallaalal wa salam alisema kwamba katika fitina kuna mlango na mlangohu ni er hater akamuliza huafa je mlango huu utavunjwa a utafunguliwa haahuzefa akasema mlango huu utavunjwa yani mlango huu ni aina hii kwamba utavunjwa haamara akasema kwamba ikiwa mlango unafunguliwa basi hautafungwa tena lakini kama mlango unavunjwa basi mlango ule hautafungwa tena inakuwa ngumu kufunga mlango ule an yani mlango huu ukivunjwa mlango huu hautafungwa tena yani fitina itaendelea katika umma nahazur anasema kwamba sisi tunaona kwamba fitna hii iliendelea kuzidi katika waislam fitna baada ya fitna ingine iliendelea kutokea katika islam wakati wa stumaratali na hata baadaye pia fitna hii iliendelea na mpaka leo katika waislam fitina hii inapatikana sawa na bishara ya mtume salallahu al walihi wa sallam na hawa watu waislamu hawataki dhidi ya mlango ule au ushika ulinzi wa mlango ule na ukuta ule ambao uliletwa ya ngao iliyopatikana kwa sababu baraka ya mtume muhamad sallaaalsalamnasisi tupate ulinzi wa ukuta huu ulioletwa na mwenyezi mungu katika dhama hii hii akasema kwamba basi fitina itaendelea haitafungwa tena haitamalizika watu wakamuuliza harat husafa je harat umar alikuwa anajua mlango ule ni mlango gani haat huzafa akasema ndio alikuwa anajua ye alikuwa anajua vizuri sana kuhusu mlango ule yani yeye alikuwa anajua kwamba yeye ni mlango ule na baada yake fitina itapatikana katika islam uhman bin m alikuwa muhajir wa kwanza ambaye alifariki katika madina hijiria mbili katika hijiria mbili alifariki wengine wanasema alifariki baada ya badr na alikuwa mtu wa kwanza aliyezikwa katika janatu lbaqi kuhusiana na haa uhman kuna mambo mengine pia insha llah katika hutuba yajayo nitayeleza insha allah taala الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات عمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعزكم لعلكم تذكرون اذكروا الله <سؤال> يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر