السلام ورحمة الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين الله تعالى من السلاسل عزيز أنا سمعت كتكاه تبايا جمعة إلى بيتا نيلي eleza kuhusu maisha harat usman bin mazun radillahu taala anho na nilimaliza hutuba yangu juu ya maneno haya kwamba harat usman alikuwa mtu wa kwanza aliyezikwa katika kaburi la janatu lbaii kuhusu janatu lbaii maelezo yaliyepatikana ni hivi kwamba mtume sala llahalhi wali wasallam alipohamia madina kule katika madina kulikuwa makaburi yetu uh, makaburi mengi kama ya mayahudi na vile vile makabila mbalimbali wa waarabu pia walikuwa na makaburi yao madina kwa sababu ilikuwa ilikuwa imegawanyika katika makabila mbalimbali mbali, kwa hiyo watu hawa walikuwa wakizika watu wao katika eneo lao kaburi la kubaa lilikuwa kando na kaburi hili lilikuwa mashuhuri sana vile vile kulikuwa makaburi mengi pale karibu na kubaa na banusalama pia walikuwa na kaburi kaburi lao vile vile saada pia walikuwa na makaburi yao na mahali ambapo msikiti wa mtume salallahu alwali wasallam ulijengwa kule pia kulikuwa makaburi ya washirikina pale karibu na msikiti wakati mtume salallah alih wa sallam alipochagua sehemu kwa ajili ya kuwa makaburi ya waislamu basi kaburi lile ni maarufu sana na kaburi hili lina linaheshima sana harat abdullah bin abi rafe anasimulia mtume salallahu waliwasalam alikuwa anatafuta sehemu ambapo waislamu watazikwa na wa wa kwa ajili ya lengo hili mtume salallahali walihi wasalam aliangalia maeneo mbalimbali ili aweze kuchagua makaburi mtume sala llahu alehi waalehi akasema mimi nimepewa amri kwamba mimi nichague bakiulgharkat kuwa makaburi kwa ajili ya waislamu na wakati ule alikuwa inaitwa bakiulkhabkhaba katika sehemu ile kulikuwa miti mingi sana na wilewile wadudu wengi walikuwa wakipatikana pale na wakati umbu walipokuwa wakipatikana walikuwa wakionekana kama ni mawingu yaani walikuwa wengi sana na mtu wa kwanza aliyezikwa katika kaburi hili alikuwa uthman bin masun mtume sala llah wa alehi walihi wasalam akaweka jibe moja juu ya kaburi la uthman bin masun na akasema huyu ametutangulia koyo baada yausman umtu yeyote alipa kuwa aki fariki mtume sl w watu walikuwa aki muliza mtume sala sallam kwamba yeyi azikwe wapi mtume saa sallam aliku akisema kwamba mumzike karibu na utsman bin mazun baki maana yake ni sehemu ambapo miti mingi inapatikana sehemu hili lilikuwa limejulikana kwa jina la baiqi l gharkat kwa sababu kule kulikuwa miti mingi sana hivyo ndivyo nyasi pia ilikuwa inapatikana sana katika eneo lile na sehemu hii inayoitwa janatulbaqii pia janna maana yake katika lugha ya kiarabu ni bustani na wale watu ambao si waarabu wao wanaita kaburi hili janatu lbakii badala ya bakiu lgharkat abdulkadri sahib ameendeka maelezo amesema sisi tunatakiwa tusisahau kwamba waarabu wanawaita wafu wao watu wa pepo lakini kaburi hili linaijulikana kwa jina la janatulbakii pia na watu ambao walikuwa sio waarabu walikuwa wakiita sehemu hii kwa jina la janat lbaki hahasahal anasimulia kwa kupitia baba yake kwamba mtu yeyote alipokuwa akifariki mtume salwsala alikuwa akisema kwamba mumzike karibu na wale watu ambao wametangulia katika janat lbaki na huthman bn mazun alikuwa menzetu ambaye ametangulia na alikuwa mtu mzuri wakatiat uthman bin mazun alipofariki mtume sala llaal wa alikuja karibu na maiti yake na mtume salaawawasalam aliinama mara tatu na akasema ewe mwenzetu mwenyezimungu akusamee umeaga dunia katika hali hii kwamba ulikuwa huna uchafu wa dunia hata kidogo haat aisha anasimulia mtume sala lahualwal wasalam alimbusu maiti ya adh uthman na wakati ule mtume sala llahu ali walih alikuwa analia na macho yake yalikuwa yanatoa machozi hadrat aisha anasema mtume sala llahuali walih wa salam baada ya kufariki kwa uthman alimbusu na lilimwona mtume sala llahuali walih wa kwamba machozi ya mtume sala llahu awalihiw salam yalikuwa yanatoka نا ما تشوف جمتو مسلاسلام إبراهيم علي بفاري كيمتو الله لواله سلام علي عالي سما، الhec بسالفة الساله، اسمن بن مزعون، يعني، عثمان بن بن افان انا سيموليا جمتو الله aliongoza jeneza ya uthman bin mazun na alisema takbir ne juu ya jeneza yake wengine wanasema kwamba takbir tatu tu inaweza kusemwa lakini takbir ine pia inasemwa sahaba mengine anasimulia kwamba uthman bin mazun alipofariki jeneza yake ilitolewa nje na baadaye yeye alizikwa mtume sal llahu alehi wasalam alimaamuru mtu mmoja kwamba yeye alete jiwe lakini yule hakuweza kubeba jiwe lile kwa sababu ilikuwa nzito mtume sala llahu ali waalehi wa akaelekea kwenye jiwe na mtume sala llahu wa alaihi wa sallam akakunja shati yake yule ambaye ameshimulia hadithi hii anasema kwamba hata mimi nakumbuka sasa hivi kwamba mtume salaah salam alipokunja sleeve zake niliona mikono ya mtume salaahih salam na mikono yake ilikuwa mizuri sana kisha mtume saa sallam <coughs> akabeba jiwe lile na akaweka katika kaburi la uthman bn masum na akasema kwa nishani hii kwa alama hii nitatambua kaburi la huyu ndugu yangu na kuanzia leo yeyote ambaye atafariki atazikwa karibu na huyu ndugu yetu <coughs> amzabshira masahib ameeleza maelezo kuhusu kifo cha usman bin mazum nataka kueleza maelezo haya azmeza bishira mesaam kwa kueleza matukio ya hijiria mbili anasema katika mwaka ule mtume sallaw wasallam kwa ajili ya masohaba zake alichagua makaburi na makaburi haya yanajulikana kwa jina la janatulbaki masahaba walipokuwa wakifariki walikuwa wakizikwa katika makaburi haya na soaba wa kwanza aliyezikwa katika makaburi haya alikuwa uthman bn mazun usman alikuwa miongoni wale waislamu waliotangulia kusilimu alikuwa mtu mwenye ibada sana na mcha mungu sana yeye baada ya kusilimu alimwomba mtume sala llahu wa alei waleh wasallam kwamba niruhusu mimi niache dunia nijitenge niishi peke yangu na na familia lakini mtume salallah ll wa sallam hakumruhusu na mimi niweshewahi kueleza maelezo yake katika iliyopita hutubaliyphisa anasema zaidi kwamba usman bn mazmun alipoufariki mtume saa salam alihuzunika sana rivaya inapatikana kwamba mtume sala alimbusu na wakati ule alikuwa anala wakati arat uhman alipozikwa mtume sala llahu alwaalehi wasallam aliweka jiwe juu ya kaburi lake kama ni alama kisha mtume salasalam mara kwa mara alikuwa akienda janatu lbaki na alikuwa akifanya maombi kwa ajili ya uthman arat uthman alikuwa muhajir wa kwanza aliyefariki katika madina wakati wa kifo cha usman bn masun mke wake aliandika shairi na katika shairi yeye alisema <coughs> shairi hili lipo katika lugha ya kiarabu zura anasema maana yake ni kwamba hewe jicho litoe machozi juu ya yule mtu ambaye alikuwa akiishi chini ya redhaa ya mwenyezi mungu iwe bishara kwa ajili yake kwamba yeye amezikwa aliyekuwa mtu mcha mungu wa hali ya juu na kwa sababu ya kuzikwa kwake ardhi ile ilipata nduru kwa sababu ya kifu chake nimepata huzuni kiasi hiki kwamba nitaendelea na huzuni haya maish, huzuni hii maisha yangu yote yani mke wake alieleza hali ya moyo wake katika shari lake sahaba mwingine ambaye alikuwa mwanamke aliyewahi kufanya baieti ya mtume salallah al wali yeye akasema wakati mtume salalahu wa ali walii wasallam alipopiga kura waajili ya muhajerin kura ya usman bin mazon ilitoka ili, ili yeye akaye nyumbani kwetu <coughs> kwa yeye alikaa kwetu wakati alipokuwa anauguliwa tulimhudumia wakati alipofariki tulimzika katika mawazi yake mtume salllah alh w alitujia ume ala anasema mimi nilimwambia mtume sal llahu alehi wa ewe usmanwmasum rehema ya mwenyezi mungu ishuke juu yako yani alisema maneno haya mbele ya mtume sallaalwlwasalam kwamba rehema ya mungu ishuke juu yake umesaheb mimi natoa ushahidi kuhusu wewe kwamba mungu lazima amekupatia heshima umeheshimiwa mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu almaneno haya alisema mbele ya mtume muhammad saalwl wasalam mtume sasala wa aliposikia maneno haya mtume sama akaniulizwa kwamba namnagali ulijua kwamba mwenyezi mungu alimheshimu anasema mimi nikamwambia mtume sallawl wasalam kwamba mimi sijui kwamba mungu amemheshimu lakini mimi nimesema maneno haya kama ni hali ya moyo wangu mtume saawlwasalam kwa kusikia hiyi akasema ikiwa kuna swali la utsman yeye amesha fariki na mimi nategemea kwamba ata atasamehewa na mwenyezi mungu atamheshimu na mtume sallalwlwasalam akasema zaidi kwamba hata walahi mimi sijui kwamba usman atatendewa nini mimi namwombea lakini mimi siwezi kusema kwamba lazima ameheshimiwa hali mimi ni mtume wa mwenyezi mungu kwa kusikia maneno haya umealaa akasema kwamba wala kuanzia leo mimi sitamtakasa mtu yeyote mimi sitasema maneno ya aina hii kuhusu mtu yeyote mwingine mimi nikahuzunika kwa kusikia hii na wakati ule mimi nikalala usiku kwa sababu ume ala alikuwa anampenda uthman anasema nilipolala niliona kwamba kulikuwa chemchem na maji yalikuwa ya yanatiririka na niliambiwa kwamba chemchem hiki ni chemche ya uthman ben mazum baada ya kuona ndoto huyu ndoto hii nilimjia mtume mtume mara ya tena na nikamwambia kwamba mimi nimeona ndoto hivi mtume salallahuali walii w akasema kwamba chemchem hii ni amali za usman bn mazun na mungu amekuonyesha kwamba usmani yupo peponi na chemchem ni hali ya amali zake basi hii ilikuwa hali ya malezi ya mtume muhammad sallahuali waalhi wasalam alisema kwamba msitoe ushahidi kwamba mtu fulani lazima ataenda peponi aini ml aliona katika ndoto kwamba amali za uthman rmazuni sawasawa na chem chem na mtume salalalalwsalam alisidikisha kwa sababu mtume sallalalwsalam alikuwa anajua kwamba mwenyezi mungu amewasamehe masaba wote walishiriki katika badhri na wapo chini ya redha ya mwenyezimungu na maneno aliyosema mtume salwwsaam maneno haya yanathibitisha kwamba mtume mtumes alikuwa na yakini kwamba mungu atapokea maombi yake na lazima usman bin mazun atapata msamaha na ghofira kutoka kwa mwenyezi mungu katika musnad ahmad bin hambal baadha hii imeelezwa hivi kwamba kharja bin zadh anasimulia kwa kupitia mama yake kwamba yeye alisema usman bin mazun alipofariki mama wa wakharja bin zaad akasema abu saib wewe ni mtu mtakatifu wewe ulikuwa mtu mzuri sana na uliishi maisha mzuri mtume saasalam akasikia maneno haya aka na akasema nani anasema maneno haya akasema ni mimi mama wa waaa mtume slam akamwambia ulijuaje kwamba amesamehewa yeye akasema kwamba ya raula amali za Usman bin mazun zilikuwa za aina hii kwamba zinathibitisha kwamba mwenyezi mungu lazima atakuwa amemsamehe na amehofiria mtume salallah ali walh kwa kusikia maneno yake akasema sisi tulimkuta utsman bn mazmun alikuwa mtu mwema sana <clears throat> na tulimkuta alikuwa mtu mwenye heri lakini pamoja na maneno haya mtume sallahuali wal wa sallamu, akasema kwamba mimi ni mtume wa mwenyezi mungu lakini wallahi hata mimi sina uhakika kama mimi nitatendewa namna anasema kwamba hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kuwa mpendwa zaidi kuliko mtume muhammad salllahuale walh wasallam mpendwa wa mwenyezi mungu lakini haufu ya mwenyezi mungu ilikuwa aina hii kwamba mtume saaaaa salam anasema kuhusu nafsi yake kwamba hata mimi sijui nitatendewa namna gani basi sisi tunatakiwa tuwe na haufu kiasi gani namna gani tunatakiwa tu, tufikirie na tujali na tufanye vitendo vizuri na tufanye ibada ya mwenyezi mungu na licha ya kuwo na hali iyote kwamba tunafanya vitendo hii hivi vyote tusiwe na kibri bali tuendelee kuzidi katika unyenyekevu vile tuendelee kuomba msamaha na ghofira wa mwenyezi mungu na rehema yake na baraka zake kwamba yeye kwa rehema zake atusamehe kuna riwaya ingine ya musnad ahmad bin hambal katika riwaya hii imeelezwa kwamba umi alah anasema m um, alikuwa anauguliwa kwetu sisi tulimwangalia na tu Tuli mtibu, na naiye akafarik fariki na tukampatia sanda mtume saaaa akaja kwetu na mimi nikasema kwamba mimi nasema kwa kula kiapo cha mwenyezi mungu kwamba mungu amemheshimu utsman bin maun mtume sa akamuliza umejuaje kwamba mungu amemheshimu utsmanala akasema mimi sijui lakini nimesema tu maneno haya mtume sala llahu alai waalii wasallam akasema kwamba bila shaka uthman bin mazmun amefariki lakini mimi nategemea kwamba mungu uh, atamtendea <coughs> kwa ghofira uh, yake lakini mimi hata sijii mii mwenyewe kwamba mimi nitatendewa kiwipi umeala anasema kwanzia leo mimi sitamtakasa mtu yeyote mimi nilihuzunika sana kisha baadaye niliona ndoto na ndoto ile nilimwambia mtume salallahalei waale wa sallam na huuri anasema nimeshawahi kueleza ndoto hii mwenyezimungu amepandisha madaraja ya usman bin maunna alipata ali maombi ya mtume sala sallam mungu aendelee kupandisha madaraja yake na sisi tuweze kuiga mfano wake نا سواب مين واب بن سعد بن أبي سرها نالكوا كتوكا كتika كبيلة بنو أمير نالكوا ندوغو عبد الله بن أبي سرها ما مياكى نالكوا نايتوا wahab ndugu yake abdullah bin saad bin abi ni yule mtu ambaye aliyeritadi alikuwa akiandika ufunuo amtume salla llahu al wali wasallam hazamezabishira masab ameeleza maelezo hivi kwamba mtu moja aitwaye abdullah bin abi sahr alikuwa akiandika ufunuo ilham ya mtume salla aula wli wasallam katika sirtuhalbia awa ndugu harat usman harat meza bashira mesab anasema mtume salasalem alifoku akipata vahi alikuwa akimuita abdullah ili yei aandike siku moja mtume saasalem alikuwa anaandikisha aya sura almumenin wakati mtume sala llahu allahi wa alihi wasallam aliposema sumanshanahu khalkan akhar yule mtu mbaye alikuwa anaandika ufunuo yeye mara moja akasima maanano haya fatabaraka llahu asanu lkhalikina ayahiye anapatikana katika sura almuminun aya kumi na tano mtume salallahualiwalihi wasalam kwa kusikia maneno haya kutoka kwake kwamba mungu amenifunulia maneno haya haya, haya uliyosema kwa hiyo uandike yule mtu akafikiria kwamba jinsi ama yeyi alifikiria kwamba kwa sababu amesema maneno haya mtume salaa salam amesema kwamba maneno yake ni wahi kwa hiyo mtume mwenyewe anaandika qurani hapati ufunuhu kwa hiyo hiye akamwacha mtume saaaa salam na akaenda na watu walioambiwa wakati wa ushindi wa maka wawawe wa moja wao alikuwa abdullah bin abi sarha lakini husman raziallah taala anhu alimpatia ulinzi wake na maelezo ya ulinzi wake ni hivi kwamba wakati wa ushindi wa maka abdullah bin abi sarha akajua kwamba mtume sala llahu alehi waalehi wasalam ametowa amri kwamba yeye auwawe yeye akamwendea ndugu yake uthman bin affan ili apate ulinzi kutoka kwake na yeye akamwomba kwamba ewe ndugu yangu kabla sija uwawa tafadhali wewe uwa, unipatie ulinzi wako endele ya kuficha yumbani kwake siku tatu o siku nne siku moja mtume saasalam alipukuwa anachukua bayete kutoka kwa watu wa maka harat uthman akamleta abdullah bin abi sahr mbele ya mtume salalahuwal wasallam akamomba mtume saa kwamba apokee bayet yake mtume saaa hakusema kitu chochote lakini baadae akapokea bayeti yake kwa hivyo yeye akasilimu mara ya tena yeye alitenda ali matendo mengi sana mabaya alileta ali, ali fitina pia katika jamii kwa sababu ya hii amri ilitolewa kwamba yeye auwawe ye, amrihi haikutolewa kwa sababu hii kwamba aliretadi ndio maana mtume sasema ali alisema yeye auwawe hadhrat asim anasema bahab alipohamia madina alikaa kwa kolsum mtume sala llahu alei waalihi wasallam alijenga dugu katika sad bin amr na vahab bin saad hawa wote wawili waliwawa katika mapigano ya maota harat wahabu alishiriki katika mapigano yote ikiwimo batr na ohod na hijiria nane katika mapigano ya maota aliwawa na wakati alipofariki muri wake liika miaka arobaini mapigano mota yalikuwaje katika kubra imeandikwa kwamba katika hijria 8n mapigano haya yalitokea mtume saa salam alimtuma haris bin umer busra yeye alizuiliwa njiani na shrabil bin amr na akamua aras alikuwa mwakilishi mmoja tu wa mtume saa salam aliyeuawa mtume saaaaa salam alipopata taarifa ya kuawa kwake mtume saaaa salam alihuzunika mtume saaa akawaita watu ili waende kwa ajili ya kupigana na wale makafiri na wamasoaba waliejumuika walikuwa elfu tatu mtume wslasema akasema kwamba haratzaa bin hars atakuwa kiongozi na mtume wsasema akampatia hadhrazaadh bendera na akasema mahali ambapo haris bin amer aliwawa ufike kule na uwaite watu kwenye islam ikiwa wanakubali islam pengine uombe msaada ktoka kwa mwenyezi mungu na upigane na wale makafiri pia alikuwa miongoni wa wale maswaba masaa pale maelezo ya mapigano haya yameelezwa ma hivi mtume sala llahu alai wa, wa alisema kwamba ikiwa zadh anauawa basi jaafar atakuwa amir ikiwa jaafar anauawa basi abdullah bin rabaha atakuwa kiongozi wenu katika mapigano haya na mapigano haya yanaitwa jeshi umra katika riwaya moja imeelezwa hivi pia kwamba myahudi am mmoja alikuwepo wakati mtume mtumewsaalam aliposema maneno haya yeye aliposikia maneno ya mtume wsasalam akamjia za na akasema ikiwa huyu muhamad mtume saa ni mkweli basi miengoni mwenu hakuna hata mtu mmoja ambaye atarudi salama salmini ninyi nyote akasema nirudi tauawa zsema na uwawa, lakini jambo hili ni kweli kwamba mtume saa salam ni nabii wa mwenyezi mungu na ni yeye ni mkweli kabisa mwenyezi mungu alimfunulia mtume aa habari ya mapigano haya kuhusu hii kuna riwaya anas bin malik anasema mtume wa sallam, alisema kwamba zaad alishika bendera na akauwawa baadaye jafar akashika bendera na yeye pia akauwawa baadaye abdullah bin rawaha akashika bendera ya islam na yeye pia aliuwawa kwa kueleza wakati alipokuwa anaeleza habari hii mtume ssim aliku nalia ya machozi yalikuwa yanatoka katika ma, macho yake na baaday khald bin walid akashika bendera ingawa alio sio kingozi lakini yeye alipata ushindi ushindi mungu ali ushindi. mungu alimpatia mwenyezi aendelee kupandisha ya eyaamasaab hawa baada ya maelezo ya haya maswahaba nataka kueleza ku kuhusu marehemu kadhaa ambao nitaongoza jeneza yao na marehemu wa kwanza ni mal muhammad akramsahib ambaye alikuwa mbashiri tarehe ishiri na tano yani jana wa april katika manchester amefariki ina lilahi inna ilahi rajiun jeneza yake ipo hapa baada ya swala ya ijumaa nitaongoza jeneza yake inshaallah taala nitaenda njina nitaongoza jeneza yake tare mbili februari elfu saba alizaliwa katika mji wa gujraat na elfu alifanya baya alijiunga na jumuiya mwenyewe kaka yake alivahi, alitangulia kujiunga na jumuiya na kwa sababu ya mahubiri yake yeye ali, ali jiunga na jumuia yeye aliandika makala n katika makala ile alisema nilikuja raba kwa ajili ya kusoma na kule kwa kuangalia mazingira ya kule nilijiunga na jumuia na baada yabaiye, tisa, ya bayet elfu moja mia tisa sitii na mbili alitoa wakfu maisha yake kwa juli y jumuia na yeye alipata digrii ya shahid na arabifal elfu moja aliteuliwa katika jamaat fulani kwa kuwa bashiri lifa watatu alitangaza ndoa yake mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na mke wake anaitwa amdul karim alitumikia jumuiya katika pakistan katika nchi mbalimbali katika uingereza oxford glasgow na manchester na miaka arobaini na moja alitumikia jumuiya aliwahi kuwa naebafa kwa miaka mingi sana katika ungereza sabini moja mpaka sabini katika pakistan alitumikia jumuiya na sabini mpaka sabini alitumikia katika ghana kisha baadae alirudi pakista sabini na tisa mpaka themanini alitumikia jumuia katika ofisi ya tabshir thamanini hadhi sabinini na aliwahi kuwa principal kule nigeria alirudi tena rabwa na mpaka thamanini na tisa aliendelea kuitumikia jamaat katika rabwa kisha thamanini eh, mpaka elfu na kumi na nne aliendelea kuitumikia jumuiya katika uingereza na yeye kwa sababu ya maradhi yake elfu saba, kwa sababu ya umri yake alistaafu lakini baadaye alianza kuitumikia jumuiya lakini hivi karibuni kwa sababu ya maradhi yake yeye, yeye ingawa alikuwa wakfu lakini kwa sababu alikuwa hawezi kuitumikia jumuiya sawa na hali ya maradhi yake alistafu lakini tunaweza kusema kwamba ni miezi kadhaa tu ambayo, ambamo yeye hakuweza kuitumikia jumuiya kwa sababu ya maradhi yake lakini kwa upande mwingine alifariki akiwa anayitumikia jumuiya amir sahab wa ingereza anasema alikuwa mtu mwenye bidii sana a alikuwa mtu mwenye subra sana alipopewa jukumu lolote kwa uaminifu alitimiza lele jukumu na ye alikuwa akileta taarifa ya kazi yake bila kuchelewa katika manchester mskiti aman ulijengwa na alifanya kazi kubwa sana kwa ajili ya ya kukusanya mchango kwa ajili yan cano waaen wadarlaman tamaj rashi sahib anasema akifanya na kazi kwa bidii sana na alikuwa akipenda uhalifa sana mtumishi mzuri asal sai anasema alikuwa marehemu alikuwa na sifa chungu mzima na sifa yake moja ni hii kwamba alikuwa mtiifu wa hali ya juu wa uhalifa alikuwa na shau sana ya kufanya mahubiri wakati alipokuwa akisomaa anasema kwamba wakati tulipokuwa tukisoma yeye alikuja katika kijiji chetu na alisema twende tukafanye mahubiri kwa hiyo yeye katika likizo alikuwa akijitolea kwa ajili ya mahubiri badala ya kwenda yumbani na aliishi maisha yake yoyote kwa utii wa hali ya juu maaa ambaye anaitumikia jamaadh katika privtsecty anasema huyu alikuwa, alikuwa jamaa yangu anasema sehemu yote alipotumwa kwa ajili ya huduma ya jamaad aliotendea ali wanajumuia vizuri sana hususan marhemu alikuwa akieleza sifa za wanajumuia wa manchester na alikuwa akiwatendea vijana vizuri kwa mapenzi anasema yeye aliniambia kwamba wale watoto ambao wameshakuwa wakubwa ambao sasa wameoa miongoni mwa vijana hawa mtoto mmoja alipopata mtoto alipojarima mtoto akapiga simu akapiga simu usiku na akampigia simu marehemu kwamba mimi nimejaliwa na mtoto yule kijana alimpenda marehemu kiasi hiki kwamba wakati alipopiga simu akasema maeneo haya kwamba mrabi sahebu mimi niliahidi kwamba wakati wote mungu atakaponijaalia mtoto kwanza kabisa mimi nitakuwa arifu sasa mimi nimekuarifu sasa mimi nitamwarifu baba yangu haya yalikuwa mapenzi ya wanajumuia alikuwa anaye moyoni mwake mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja yake na amghofirie na mwenyezi mungu awajalie subira watu wa familia yake anasema yake yupo hapa mimi nitaenda nje ya mskiti baada ya swala na nitaongoza na eneza yakeea pili ni chori abdushukur sahab ambaye alikuwa bashiri wa jumuiya alikuwa mtoto wa chohri abdul aziz shalkoti tarehe kumi na mbili wa aprel amefariki a alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa thalatsini nm alikuwa mwanajumuia kwa kuzaliwa babu yake alifanya bayet Bana abdushakur aabdushakra alisoma mpaka shahid na alifanya arabi fazl na elfu moja mia tisa hamsin sita alitoa wakfu maisha yake na kabla ya kutoa wakfu alikuwa akifanya kazi katika elfu moja mia tisa mbili alishinda mtihani wa arabi arafa elfu moja mia tisa sitini na tatu aliteuliwa katika vakalat marsani aliendelea kuitumikia jumuiya katika ofisi mbalimbali sitini na nne alitumwa seraliun kwa ajili ya mahubiri na aliendelea kuitumikia kule mpaka sitini na tisa sabini mpaka sabini na tatu katika ghana baadaye aliteuliwa katika gambia na, mpaka saa mini na sita alitumikia jumuia katika liberia marehemu aliwahi kuwa amiri na mbashiri mkuu na vilevile nae vakilo tabshir nae vakillmaalsani pia aliwahi kuwa na alitumikia jumuiya katika chio hiki na elfu moja mia tisa tisini na tano alistafu lakini aliomba kwamba aendelee kuitumkia jumuiya kwa hiyo elfu mbili na nne yeye alistaafu kwa sababu ya maradhi ya macho dr abdusabur saheb ambaye ni mtoto wake anasema baba yangu alikuwa mtu wa kawaida na mwinye bidii sana alikuwa mbashiri mkuu katika katikaiberia mimi nilimkuta yeye alikuwa akifanya kazi kwa bidii sana alikuwa akitayarisha hutuba zake vizuri alikuwa akisoma qurani tukufu na vitabu vya jumuiya na vilevile alikuwa akitoa hutuba vizuri sana na alikuwa akifanya mahubiri kwa dalili na kwa hoja na alikuwa akizungumza kwa mapenzi na kwa njia nzuri yeye aliwasomesha ndugu zake pia na vilevile aliwasomesha ali watoto wake arsaambaye ne kaedha mumi wasarula anasema kwamba marehemu alikuwa mtu wa kufanya bedhii sana na alikuwa akitoa ushauri mzuri sana hekaresabmbayn naevakilotabshir anasema alikuwa mtu mwenyenyekevu sana alikuwa mtu mwema sana alikuwa mtu mtiifu wa uhalifa na nidhamu ya jumuiya hadhr li zafar sahib kutoka jermany ambayni naebu amiri wa jermany anasema abdushukur saheb alikuwa na sifa chungu mzima alikuwa mtu mwenye mwenyenyekevu mtu mwenye bidii sana na alikuwa akitumia mali ya jumuiya kwa uangalifu sana alikuwa mtu mwenye utaratibu mzuri yeye alijenga mskiti na bhri nyumba ya mbashiri katika liberia na vilevile alijenga maktaba hivyo ndivyo alijenga ofisi mbali mbalimbali kule na alifanya kazi hiyote kwa uangalifu sana wakati wa ujenzi wa miskiti yeye pia alishiriki katika ujenzi lui adhrlisab anasema mimi nilipokwenda kule na nilipoteuliwa kuwa mbashiri mkuu kule yeye mimi nilisema kwamba umefanya bidii sana na umefanya bidii katika ujenzi wake alipo ambiwa hivi yeye akasema kwamba kabla yangu alikuwa bashiri mingine ambaye alifanya bidii sana na kwa bidii sana alinunua kiwanja marehemu alikuwa musi ameacha mke na wa mabinti wawili na watoto wa kiume watatu mwenyezi mungu amghofirie na aweke roho yake mahala pema huko peponi jeneza ya tatu ni malk saleh muhamad saheb tareh ishirini na moja aprel amefariki ina lilah waina ilahi rajiun malk allahbakshab aliyekuwa babu yake alikuwa sahaba wa mtume uh, seinamalah salatu wasalam yeye kwa kuona tukio la kupatwa kwa mwezi na jua alienda kutoka katika mji wa lothran alienda kadhian alifanya bayathi ya seinama alah salatu wassalam baba yake pia alikuwa mwalimu wa jumuiya alizaliwa elfu moja mia tisa hamsini na tatu sabini na sita alijaribu kujiunga na jamea lakini umri wake ulikuwa zaidi kwa hiyo hakuweza kujiunga na jamea yeye akaanza kuishi katika mji wa kotri babu alipokwenda kumuona kule kotri akakuta mazingira aka ya kule si mazuri kwa hiyo maleki msalima masaeb akaacha kazi yake na akaja rabwa na akajiunga jamea ya ubashiri na akasoma masomo ya walimu na mwanzoni alikuwa akipata mshahara elfumia uh, moja thalathini na tatu rupea peke yake lakini alikuwa akifurahi kwamba kwamba anapata nafasi ya kuitumikia jumuiya ingawa kabla ya kufanya kazi hii alikuwa akipata mshahara mkubwa sana elfu moja alitumwa katika sehemu ya nagar parker kule alikuta alikumbwa na shida mbalimbali mbali, na matatizo mbalimbali mke wake anasema kwamba tulitumwa katika sehemu fulani kule nyumba ya mwalimu ilikuwa imefungwa kwa muda mrefu sana na nyumba ilikuwa imeharibika kwa hiyo baba yetu alikuwa akichota maji kwa mbali sana na usiku barhemu na mke wake walikuwa wakifyatua matufali na baada yakufatua matufali wao wakajenga nyumba yao yani kule alipotumwa alikuwa hana nyumba ya altumaa nyuma aoe menyewe alifatuaafajena katika mkoa wa wan walifanya juhudi sana walichota maji matufali, kisha wenyewe walijenga nyumba zao na kule, walianza kuishi hawakuomba kutoka kwa jumuiya kwamba wajengewe nyumba mtoto wake anasema nagr parker alipokuwa mwalimu kule alikuwa akikumbwa na matatizo mengi sana alipokuwa akija mjini alikuwa akichukua vyakula na matibabu siku moja alikuja kuhudhuria kikao wakati wa kurudi akasahau njia kwenda nyumbani kwa sababu nyumba yake ilikuwa katika jangwa na barabara ilipotea kwa sababu ya mchanga na akapotea na maji ya kunywa pia yalikuisha yeye kwa sababu ya kiu na kwa sababu ya uchovu akazimia wakati alipokuwa amezimiia aliyekuwa ameanguka pale ardhini pale karibu naye watu wawili wakapita juu ya ngamia wakakuta mtu mmoja amezimiia ameanguka chini walipokuja karibu naye wakakundua kwamba huyu ni mwalimu wa jumuiya na yeye alikuwa akiwapatia watu madawa ya kwa hiyo alikuwa anajulikana kama ni daktari hiyo wale watu wakamtambua kwamba huyu ni daktari wakam, kwa wakampatia uh, majiwakamleta nyuani kwao na wakamhudumia wake anasema kwamba alikuwa akitusihi kwamba tusali swala siku ambamo alipofariki aliswali sala ya taha aliamsha mama pia kwa ajili ya swala alikuwa mtu mwenye hulka njema sana na alikuwa akipenda sana watu wote hata kama mtu alikuwa akimtendea vibaya yeye alikuwa akifanya subra alikuwa hamtendei vibaya jinsi aliyomtendea yeye alikuwa maahiri wa kujenga mahushano na watu watu wengi walikuwa wakiweka mana zao kwa sababu ya uaminifu wake ikiwa iktilafu ilipokuwa ikipatikana katika familia yetu alikuwa akiwapatanisha watu wa familia marehemu alikuwa musi ameacha mke na watoto sita wa mabenti watatu na watoto wa kiume watatu mtoto wake mmoja mabaraka amesafi katika burkina faso anaitumikia jumuiya naye kwa sababu jumuiya hakuweza kuenda kushiriki haku jinea baba yake mwenyezi mungu aendelee kupandisha madaraja hawa marehemu wote wotea na mungu awajalie watoto wao pia wao pia waweze kuendeleza mema yao na wao pia waweze kuitumikia jumuia jinsi marehemu walitumikia jumuia znea nieshee juma sah kutoka tanzania tarehe kumi na tatu ya machi amefariki ina lillahu ina rajiun alizaliwa alfu moja mia tisa thalathina tatu thalatsin na nne sitini na saba alijiunga na jumuiya jinsi aliyojiunga na jumuiya tukio lake ni hivi wamba kwamba watu wasuni walikuwa wakifanya hitima lakini yeye alikuwa akipinga dasturi hii kwamba kwa nini mnafanya hivi ni kinyume na islam maulama walitaka kufanya akika ya mtoto lakini yule mtoto akafariki marehemu alipinga alipinga kitendo cha wale mashekhe na marehemu alikuwa akihuzunika sana alikuwa kwa kuona hali ya waislamu alikuwa akifanya duaa kwa mwenyezi mungu na alikuwa akisema kwamba embo la umtume isa aleh salam ili na naauishe islamu mbashiri mkuu wa tanzania anasema kwamba ye marehemu mwenyewe anasema wakati yule alikutana na jamilu saheb ambaye siku hizi ni wakilul ishad yeye alipokutana na molana jamilu rman saheb jailman rafi saheb akamwambia kwamba kuna hadisi ya mtume salllahal wali wasallam kwamba yule ambaye hakumtambua imamu wake yeye atakufa kifo cha ujinga kwa kusikia hii yule kwa, kwa kusikia hii marehemu akaona kwamba mimi siyo muislamu kwa sababu sikumpokea imamu wa zamahizi kwa hiyo yeye akafanya bayet mara moja baada ya kufanya bayet alirudi kijiji chake akawahubiri aka, aka watu wa familia na jamaa zake na marafiki zake na akawajumuisha wote na, na akawafikishia ujumbe wa islam wa jumuiya mwaka uleule ndugu yake idi salman na juma na mke wake hawa wote wakajiunga na jumuia yani alipowahubiri hawa wote wakajiunga na jumuia mara moja marehemu alipata upinzani wa hali ya juu lakini polepole pole watu wakaanza kupokea jumuia na katika kijiji chake mkiuni na katika maeneo ya mkiuni ilipatikana na watu wengi wakajiunga na mkuu anaandika kwamba mkujuni ni jumuiya ambayo ni mfano kwa ajili ya jumuiya zingine na jumuiya hii ilipatikana kwa juhudi ya marehemu baada ya kujungwa na jumuiya mpaka kifo chake kila kitendo cha marehemu kilikuwa kinathibitisha kwamba yeye alikuwa mtiifu wa hali ya juu ya jumuiya na alikuwa akiwa heshimu wabashiri wote na viongozi wa jumuiya vilevile alikuwa akifuata nidhamu ya jumuiya alikuwa na shauku sana ya kufanya mahubiri na alikuwa akifanya mahubiri kila wakati alikuwa mtu wa mstari wa kwanza katika kutoa michango yake hata kila wakati alikuwa na wasiwasi hii na shauku hii kwambakwamba kwamba apate mapato na atoe mchango yeye alikuwa musi na alikuwa akiwakumbusha watu wengine pia wajiunge na naas na alikuwa mtu mwenye mfano upande wa swala alikuwa akiswali swala bila kukosa na alikuwa akiwasihi majukuu zake na vilevile watoto wake kuhusu swala na yeye alihifadhi maombi ya mtume salallahulwal wasalam na alikuwa na shauku ya kusoma vitabu vya sinam salatu wasalam mtoto wake shamun juma saib ambaye ni mwalimu katika jamea ahmadia tanzania yeye anasema thamanini na saba mpaka tisini sisi ndugu tatu tulikuwa tukisoma katika jamea ahmadia mimi nakumbuka kwamba siku moja wakati wa elikizo sisi ndugu tukashauriana kwamba mmoja wetu aache masomo ya jamea na arudi nyumbani na yeye awasaidie wazazi katika shughuli zao sisi tukamwambia baba yetu kuhusu mpango wetu huu yeye akatukasirikia bana shamun jumasa ambaye ni mtoto wake anasema kwamba mimi si siku, siku ile ambamo baba yetu alikasirika sana kwa sababu ya mpango wetu na yeye alisema nini unatakiwa mtegemea mwenyezi mungu na namwendelee na masomo hamtakiwi muwache masomo ya jama ya hamadhia kwa sababu ya dunia yeye aliwasihi watoto wake wote waitumikie wa wwaitumikie mwenyezi mungu amhofirie marehemu amsamehe na pandishe madharaja yake na mwenyezi mungu awajaalie watoto wake wote wawe watumishi wa hali ya juu ya jumuia kama nilivyosema baada ya swala nitaongoza jendeza ya hawa wote marehemu mala kakaramsa jendeza yake ipo hapa mimi baada ya swala nitaenda nji ya mskiti na nyinyi mnaweza kubaki hapa msikitini na mnaweza kushirikiana nami katika jendeza ya marehemu hawa wote الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات عمالنا من يرضي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللصان ويتائذ القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر