السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن لا إله إلا الله ahmanrahim alifa mtukufu ayadahullahu taala bnfsl aziz anasema nitaeleza tena leo kuhusu masahaba wa mtume muhammad sasan walio sheriki katika badr sahaba wa kwanza anaitwa ubad سا و نا ابن شام کٹیکا فیملی یا اوس کتکا کٹیکا فیملی یا بنو اوسے صلی اللہ علیہ وسلم علی شیری کی کٹیکا ما پگان یا بدر اوہد نہ خندق زائید یا مائلزایا مائلزو منگی نہایا پٹیکا نکو سوئی نہ صابامنگی نینی عبد اللہ بن نعمان bindama babu yake alikuwa ke anayitwa baldama au balzama alikuwa tokakatika katika a ya banu ali alikuwa kazan wa hasrat abou qatada حضرت عبداللہ اللہ بن نعمان علی پٹ یا یعقو شریح کی کٹیکا مپی گان نوئی آباد اہود نہ احت پموجن صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم نا صحابہ نی عبداللہ بن امیر علی گکٹو کا کٹیکا کبیلا لبنو جدارا علی پاتا نفاس یا یعقوش شری کی کٹیکا بادر katika riwaya moja imeelezwa kwamba baba yake badala ya umer alikuwa anaitwa ubad na babu yake alikuwa anaitwa adhi na wengine wamesema babu yake alikuwa harsa ibni hisham amesema kabila lake ni banu jedara lakini ibn hisak amesema kabila lake ni banu harsa na nasahaba mengenene hasrate amar bin haris alikuwa katika kabila la banu haris wengine wanasema badala yake jina lake lilikuwa amir badala amar nayake ilikuwa abu nafe hadrat amr alikuwa miongoni wa wale waliotanguilia kusilimu alihamia habsha alipata nafasi ya kushiriki katika mapigano ya bahr na sahaba watano ni abdullah bin kab alikuwa kutoka katika kabila banu mazan baba yake alikuwa kabin amr alikuwa ndugu walela mazni wake moja alikuwa aituwa haris haset abdullah bin kaab alisheriki katika badr mtume salah llahu alai wali wasallam siku ya badri alimteuwa kuwa kiongozi juu ya mali hivyo ndivyo alipata bahati ya kuwa mlinzi au kiongozi juu ya mali ya mtume muhammad sal llahu alahi wa abdullah bin kaab alishiriki katika badr khandak ohod wilewile alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllahu alahwaalahi wasallam hata abdullah bin kaab alifariki katika مجي ومدينة وmadina وقتي ووحايفة وحضرت اوسمار سلمان حد اوسمان علي سواليشة جنازيا كه بن كاس علي كوا كتika نجار babu yake alikuwa na khalid lakini katika tibkatul bkubra imealikwa kwamba badala ya khalid jklikua khalida mtoto wake alikuwa naitwa abdurrahman na benti humera na mama yake alikuwa na itwa swed hivyo ndivy alikua na binti mna alikuwa na itwa, itwa meon abdullah bin kais katika badr na ohod ali shiriki abdullah bin muhammad bin amara anasema kwamba ali katika mapigano ya ohod lakini katika riwaya ngine elezwa kwamba yeye hakuowawa katika ohod bali alibaki hai katika ohod na yeye baadaye alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume muhamad saa sallam na katika uhalifa wa azrat usman ali fariki baadhi wakati hezur anasema kwamba ikhtilafu inapatikana katika vitabu ya histori aliyo maana anaeleza riwaya zote na sohaba mwingine ni hahrat salama bin aslam harat salama alikuwa katika kabila la bunu harsa baba yake alikuwa anaitwa aslam babu yake alikuwa anaitwa harish na katika nakatika rayangine jina lake ni haris na lakabu yake ilikuwa abu mama yake alikuwa anaitwa suad binterafe harat salama alishiriki katika bathar ohod khandak na wile katika mapigano yote alipata bahati ya kushiriki pamoja na mtume salllahalawaalih wasallam alikamata makafiri wawili saeh na noman siku ya bahri hasalama wakati wa utsman alifariki katika mapigano ya jisr maelezo ya mapigano haya nimeshawahi kueleza katika hutuba zangu zilizopita mapigano haya yalikuwa makubwa sana na yalipiganwa katika waislamu na watu wa irani isr maana yake ni daraja na daraja ilitengenezwa juu ya mto waislamu walipita juu ya daraja lile na kwa kupita daraja lile waliingia katika maeneo mengine na watu wa irani walitumia ndovu katika mapigano haya na wote walipata hasara kubwa sana ha, hasusan waislamu walipata hasara kubwa sana katika mapigano haya wakati alipofariki umri wake ulikuwa halasini na nane lakini kuna ikhtilafu katika riwaya lama nuruddin halbi katika kitabu chake kitwacho sirete halbia anasema kwamba malipatikana katik katika badhri upanga wa salama uliwunjika mtume sala aah sallam alimpatia kijiti na akasema kwamba hutumie kijiti hiki na upigane na makafiri hadhra salama aliposhika kiti kile basi kijiti kile kikawa upanga na yeye aliendelea kutumia uh, aliendelea kuweka baki nayo maisha yake yote riwaya ingine imeelezwa hivi kwamba katika badr salama upanga wake ulivunjika na alikuwa ha silaha yoyote wakati wa badr mtume sallauawl wasalam alimpatia bakora au kijiti na akasema utumie bakora hii au kijitina upigane nayo basi kijiti kile kikawa upanga na yeye aliendelea kubaki nayo maisha yake yote haaibn saad anasema wakati wa mapigano ya khandak zaiad bin harsa alikuwa ameshika bendera ya muhajirin na bendera ya muhajirin alishika hadrat saad mtume sal llahuali waali wasallam alimtieua harat salama kiongozi juu ya watu mia mbili kwa sababu wakati ule watu walikuwa walitumwa wali kamani makundi mbalibahalin hadrat salama alitieuliwa kiongozi wa watu mia mbilharazaa bin harsa alikuwa kiongozi wa maswahaba mia tatu yani vikosi mbalimbali viliteuliwa mbali na hawa walipewa jukumu la kulinda madina na waliambiwa wataendelea kusema takbir kwa sauti ya juu sababu yake ilikuwa hii kwamba kwamba mahali ambapo watoto waliwekwa ilikuwa hatari kwamba bani quradha watashambulia sehemu ile njama moja ilifanywa kwa ajili ya kumuua mtume muhamad salllahu al wa li wa sallam kuhusu njama ile hazabashira masam anasema kwamba makafiri waliposhindwa katika ahzab makurashi pata hasira sana kwa sababu ya fedheha waliyopata abu sufian alikuwa ameshapata fedheha katika ahzab abu sufian aliendea kupata hasira sana lakini hatimaye yee hakuweza kuvumilia basi hasira yake ikaanza kutoka nje yaani akaanza kudhihirisha hasira yake na hawa makafiri walikuwa wa dhidi ya mtume muhammad salllah wa al waalahi wasallam basi abu sufian akapata wazo hili kwamba kamba ikiwa hawapati matokio mazuri kwa sababu ya mapigano basi yeye akafikiria kwamba atumie njama na kwa kutumia njama ile yeye amuue mtume salaalwlh wasalam abu sufian alikuwa anajua kwamba mtume salaalwalhwasalam ha walimzi wengi hata baadhi wakati mtume salaawaa alikuwa akitembea hapa na pale bila mlinzi yeyote alikuwa akienda msikitini kila siku mara tano na vilevile vile alikuwa akitembea katika, katika mji wa madina hivyo ndivyo katika safari yake pia alikuwa akitembea na alikuwa hana walinzi wengi basi abu Sufyan, alikuwa anafikiria kwamba akipata nafasi basi yeye amuue mtume wazo wa, hili la kumuua mtume akaanza kubuni njama yake na mpango wake wakati abu sufian alipunuie kwamba atamshambulia mtume sala sallam basi abu sufian kwa kupata nafasi akawaambia vijana reshe kwamba je kuna mtu yeyote kati yenu ambaye ataenda katika mji wa madina na yeye kwa kujificha ataenda kule na atamua mtume salaau salam nyinyi mnajua kwamba mtume muhammad anatembea mji katika mji wa madina yaani alisema maneno haya katika manenoya katika alisema maneno haya bila kumheshimu mtume salallahu ala walih wa sallam basi wale vijana wakapata ri kwa kusikia maneno haya ya abu sufian kijana mmoja kutoka badhwi akamjia abu sufian akasema mimi nimesikia hila yako mpango wako na njama yako nipo tayari kwenda na kumua mtume muhammad mimi kijana m... mwenye nguvu sana na mimi ninao uwezo wa kufanya kazi hii ikiwa unani unanisaidia basi mimi nitenda madina na nitamua mtume muhamad salllahal waali wa, wa salam na vilevile mimi ninayo silaha ambayo naweza kuficha na mialmkisha mimi, mimi, mimi nitaungana na watu kadhaa ambao wanasafiri na waislamu hawataweza kunikamata na vilevile mimi najua njia zote za madina abu sufian akafurahi sana kwa kusikia maoni yake haya na yeye akasema wewe kweli unatufaa abu sufian akampatia ngamia na vilevile chakula kwa ajili ya injiani na akawasihi kwamba usimwambie mtu yeyote kwamba unaenda kule huyu mtu alikuwa akijificha mchana na usiku alikuwa kasafiri na alikuwa anaelekea madina na siku ya sita akafika madina na yeye akaanza kuwauliza watu kuhusu muhamad sallaawalwa salam yeye akafika katika msikiti wa kabila banu abduahal ambapo mtume salalaulwaal wa sallam alienda siku zile kwa sababu katika siku zile watu wapya walikuwa wakija kwa hiyo watu hawakujua kwamba huyu mtu amekuja kwa nia gani huyu mtu alipoingia msikitini mtume salalahulwalhi wa salam alipomwona kwamba anakuja kwake akasema kwamba mtu mmoja amekuja amekujaniya mbaya aliposema tu maneno haya mtume salallahu alihualih wa salm kwa sababu alisema maneno haya kwa sauti ya juu kwa hiyo yeye pia akasikia maneno haya y mtume saa am wa hiyo akaenda kwenda kwa mtume saa salam kwa mbio sana usaadh ansari moja akamkamata na yeye wakati alipokuwa anapambana naye akagu, akagundua kwamba ana, ana kisu yeye aliposhindwa na usa alipokamata vizuri mtume salaa salam akamuuliza kwamba niambie kwelikweli umekuja gani akasema ikiwa mimi mimi mimi napata usalama nimekuja gani mtume sasema, akasema, kweli, kweli nitakusamehe na hutaadhibiwa kwa saamam yule kijana akamwambia mtume salalaaal wa wasalam mambo yote na akasema kwamba abu sufian alimahidi kwamba atampatia zawadi kiasi hiki ikiwa yeye anamua kwa hiyo yule mtu akakaa madina siku kadhaa kisha baadaye kwa furaha yake yeye kwa kushikie na saha za mtume muhammad saaau sallam na mabiri ya mtume salalahu al walii wasallam akasilimu njama hii iliposhindwa abu sufian akapata hasira zaidi na mtume salallahu al walii wa akasema kwamba sasa tunatakiwa tujue, tujue mpango wa kurashi ni nini na tujue wao wananani na, na wanafanya njama gani kwe hiyo mtume salala alh waalahi wa sallam kwa ajili mpango huu alituma masoaba wawili amar na salma bin aslam mtume mumema aliwatuma hawa hawamasohaba wawilipande wa, wa makka mtume saa sallam aliwaruhusu hawa wote wawili kwamba ikiwa wanapata nafasi wanaweza kumuua abu sufian lakini wakatiwakati wakati walipofika makka watu wa maka wakapata wakapata habari kwamba wamekuja kule madina maka kwaiu hawa wakarudi njiani walikutana na mtu moja na yule mtu aliwaambia kwamba mimi nimetumwa kwa ajili ya kumua mtume salallahu alih wa alihi wasalam ahrat na mwenzake wakapata njama yao kwa hiyo wakawashambulia lakini wale wakapigana na wote wawili lakini jasusi moja aliuwawa na mmoja alikamwawataa hawa hawamaswaba wakamleta madina kuhusu riwaya hii kuna ikhtilafu katika, katika muwarekhin anasema tukio hili lilitokea katika hijiria saba kustlani na zarkani wamesema kwamba tukio hili lilitokea mwaka mwingine sio katika hijiria saba hamzabishira masaib anasema ana kuhusu tukio hili kwamba mimi pia nimenaba tukio hili lilitokea katika hijiria sit lakini mungu unajua zaidi beki pia ameungana na ibne saad wakati wa sulahudabia hahrat salma bin aslam habari yake inapatikana hivi kwamba hara ume amara anasimulia mimi siku ya sula hudabia nilikuwa namoona mtume saaa salam wakati alikuwa amekaa na hara abad bin bishir harat salma bin aslam walikuwa wamesimama karibu na mtume salallaua walhi wasalam kwa nia ya ulinzi walikuwa wanamlinda mtu mmoja aliposema maneno kwa sauti ya juu hawa wote wawili wakamwambia kwamba unatakiwa useme kwa sauti ya chini kwa sababu mtume salallahu a walihi wa, wa salam yupo hapa hutakiwi sauti yako iwe juu ya sauti ya mtume salaaha sallam swahaba so, mwingine ni hadrat ukba bin usman nitaeleza kuhusu maisha yake mama yake alikuwa naitwa ume jamil binte kutba alikuwa kutoka katika kabila la banu zuriq hadrat ukba na ndugu yake hadrat saad bin usman walishiriki katika badr ohod yaani hawa ndugu wote wawili walishiriki katika bathr na ohod. katika vitabu vya historia inaelezwa kwamba wakati wa batdhr watu wachache ambao waliokimbia mmoja wao aliko ukba bin usman na saad bin usman na wao wakafika katika mlima, katika mlima na wakakaa kule siku tatu baadaye walipomjia mtume salalahuawaal wa ala baad uthaatu, leza, lote, tokeya, salam baada ya siku tatu wakaeleza tukio lote lililotokea mtume salla a salam akasema ninyi nyinyi mulihali ambapo kulikuwa starehe na mtume salaa alisitiri alisitiri kusalao na wilewile aliwasamehe na hakuadhibu swaba mengine ni hazrat abdullah bin sahal alikuwa katika kabila bani zaura na inasemwa kwamba alikuwa ghasani wengine wanasema jina lake lilikuwa zayadha na wengine jina lake ni rafe na mama yake alikuwa swaba ali ndugu wa rafe bin sahl hadrat abdulah ali shiriki katika badr ndugu yake hadrat rafe pamoja nae katika o na khandak ali shiriki hadrat abdulah ali wawa katika khandak muhira bin hakim anasimulia nilimuliza hadrat abdulah je ulikwepo katika badr akasema ndio nilikwepo vilevile nilikwepo wakati wa tukio la bet akba rat abdullah alishiriki katika hamrahl asd habari yake imeelezwa katika kitabu cha historia hivi kwamba abdullah bin sahal na rafe bin sahal walikuwa katika kabila la banu abdul ashal hawa wote wawili walipurudi katika oho walikuwa na majiraha makubwa na haat abdullah alipata majiraha zaidi kuliko ndugu yake wakati hawa ndugu wote wawili walipo waliposikia mtume saaau salama wamesema kwamba wakatika hamrahul asad wote wakashauriana nawakasema ikiwa sisi hatukuweza kushiriki katika hamrahul asad pamoja ha, na mtume salallah alh wal wa salam basi itakuwa bahati mbaya yetu mkubwa ingawa walikuwana jiraha lakini walikuwa na imani thabiti licha ya kuwa na majiraha walisema kwamba sisi lazima tushiriki pamoja na mtume salallahalh waali wa salam na wakasema kwamba sisi hatuna usafiri hatujui namna gani tutashiriki pamoja na mtume abdullah akasema twende tume, kwa miguu ndugu yake rafe akasema kwamba mimi kwa sababu ya majiraha siwezi kutembea hata kidogo ndugu yake akasema kwama jo tutaenda polepole na tutamwendea mtume salawasaa kwahio awote wawili wakaanza safari kwa miguu arafe akajisikia udhaifu baadhi wakati abdulah alimchukua ndugu yake rafe na baadhi wakati alikuwa anatembea kwa miguu wote wawili walikuwa na majiraha lakini ndugu moja alikuwa anambeba ndugu mwingine katika hali hiyo aliendelea kumwelekea mtume saawlwasalam wa baadhi wakati walikuwa hawawezi kufanya kazi aziyote wa wasababuairahi mpaka wakati waisha walimjia mtume sallaalwsalam wa masahaba walikuwa wa wanawasha moto yani, walikuwa wa wameshaweka mahema na ilikuwa usiku hawa wote wa wili, wa ambile, amtume, wa usiku wawili waliletwa mbele mtume ule Abad bin Bashir, alikuwa anamlinda ani walikueshawekamahmamawot aliduyaa kwamba kwa nini mmechelewa wakaeleza sababu yake ninini ni nini? yani kwa sababu gani wamekuja kuchelewa mtume saaa salam akawaombea na akasema ikiwa nyinyi mnapata umri mrefuvlvle tapata usafir mwingine katika safari hii mmekuja kwa miguu lakini siku akasema kwamba usafiri ule hautakuwa bora zaidi kuliko usafiri wenu huu wa leo ambao umefanya kwa miguu yaani sababu yake ni kubwa zaidi na baraka ya safari hii na nawa safari hii ni kubwa zaidi katika ujira wa safari ile mapigano ya hamraul asad ni nini maelezo yake yanapatikana hivi hazmshira masahaba ameeleza maelezo yake kwamba mtume saau sallam na masahaba zake waliporudi kutoka ohod na walipoelekea kwenye mapigano ya hamra hamralu asad maelezo yake nihi kwamba baada ya mapigano ya ohodh usiku ule ulikuwa hatari sana katika madina ingawa wale makafiri walielekea kwenye maka lakini kulikuwa kwamba kwamba isije wao wanafanya hivi ili waislamu waghafilike kutoka kwao kwa sababu wao walishinda na waislamu waghafilike na kwa, ku, kwa kuona hali yao hii wao washambulie tena waislamu kwa hiyo waislamu walikuwa na hatari hii kwa hiyo usiku ule ulikuwa wenye hatari sana kwa hiyo usiku ule ulinzi maalum uliwekwa katika madina kwa sababu ya kuwa na hafu huu isije makafiri washambulie shamb, wa na mtume salaa walwa salam alilindwa na masahaba usiku ule asubuhi walipoamka wakagundua kwamba wasiwasi yao ilikuwa si wasiwasi tu bali mtume sallaawa wa salam akapata habari hii kwamba wale makafiri bada ya kwenda maka wamesimama wame njiani na wameshauriana kwamba sasa tuna nafasi nzuri ni vizuri tushambulie tena madina na makurashi walikuwa wanalaumiana kwamba nyinyi hamkuweza kumua muhamad saa salam wala hamkuweza kuwakamata wanawake wa waislamu wala hamkuweza kunyanganya mali yao kwa hiyo ni vizuri kwamba mshambulie tena hawa waislamu walaumu wale makureshi kwamba wakati mulipopata nafasi nzuri kwa nini hamkuwaua hawa wote bali muliwaacha na kwa kwakuwaacha nyinyi mumerudi ili wao wapate nguvu tena basi sasa munao nafasi murudi tena dina na muwashambulie tena na muwaamue waislamu wote na wengine makafiri walisema kwamba nyinyi mmepata ushindi tayari kwa hivyo mrudi maka isijekatoekea kwamba ushindi wenu ubadilike katika feha kwa sababu ikiwa sasa nyinyi mnarudi tena madina na mnashambulia madina tena bila shaka sasa waislamu watawapigana nanyi kwa uwezo wao wote hata wale watu ambao hawakuweza kushiriki katika wao pia watashiriki na mtapata fedheha kwa hiyo ushauri huu ulikubaliwa kwa hiyo makafiri wakapanga waka warudi maka alipopata habari ya jambo hili mtume saa salm akawaambia waislamu wawe tayari kwa ajili ya kupigana mtume saaaa salam akasema kwamba watashiriki pamoja na nasi wale tu ambao walishiriki katika ohol kwa hiyo masahaba hawa wawili wengi wao walikuwa na jiraha hawa wakafunga majiraha yao na wakaelekea pamoja na mtume sallahualh waalh wa, wa salam na waka wakatoka kwa shauku kiasi hiki kwamba kama wamepata ushindi na kama watu baada ya ushindi wanatoka waenda maili nane pamoja na mtume salllaal wasalam mtume a wa aa baada ya maili nane akafika katika hamrahul asad na kule walikuta waislamu wawili walikuwa wameuawa watu walipata maiti ya watu wawili na utafiti ulipofanywa ikajulikana kwamba hawa ni wale jasusi wawili wa makafiri waliouwawa kwa hiyo walizikwa mtume salllahu ali walh wa salam akakaa kule na akasema kwamba moto uwashwe katika uwanja kwa kweny masahaba wote wakawasha moto na katika sehemu mia tano moto uliwako uliwashwa na watu walipata athari sana na haufu sana kwa kuona moto kiasi hii na watu wakadhani kwamba hapo watu wengi wamekuja wame katika hali hii mtu kutoka katika kabila la khudha aitwae mabad akaja na akam, akampatia mtume saaa salam pole kwa sababu masaba waliwawa katika ohodh na akaelekea maka akaelekea madina na wakati alipofika sehemu ya ruaha kule akaona kwamba kuna kuna kundi la makurash wako pale na wanapanga mpango wa kushambulia mara ya tena mabadh akamwendea abu sufian akamwambia kwamba mnafanya mna nini mnataka kufanya nini bila shaka mimi nimtoka kwa muhammad na nimekuta kwamba mtume muhammad saa salam amekuja pamoja na masohaba zake katika sehemu itwaye hamrahuul asad na mimi nimekuta hawa watu ni wengi sana na wana nguvu sana wale masohaba wamepata shauku sana ya pigana nanyi kwa sababu wameshindwa katika bah- hodh kwa hiyo ikiwa nawashambulia watapigana nanyi kwa nguvu sana basi mabd aliposema aya au sufia akapata sana na nayeye badala ya kwenda madina akasema kwamba ni vizuri sisi turudi maka. mtume akapata taarifa kwamba wale makafiri wameenda upande wa maka. na mtume sasema, mungu na akasema kwamba hii ni fadhila za mwenyezi mungu ambaye alileta haufu juu ya wale makafiri kwa hiyo mtume sasema aliendelea kukaa kule siku tatu siku tano kisha baada ya siku tano mtume salallahu ala walih wa salam alirudi tena madina na sababa mingine ni hadra utba bin rabia watu wanaikhtilafu kuhusu kabila lake ibne ishaq anasema hadra utba bin rabia alikuwa katika kabila banulzan wengine wanasema alikuwa mwenza wa banu oos alishiriki katika badhr na ohod alama ibn haskalani anasimulia masaba walioshiriki katika yarmuk moja wao alikuwa utba bin rabia maelezo ya mapigano ya yermuk ni hivi kwamba mapigano haya yalitokea katika hijiria kumi na mbili wakati abubakar aliporudi madina baada ya haj abu bakar alituma waislamu upande wa siria akawaamuru abu sufian ubedha na sharabil kwamba waende upande wa siria niyaziid bin sufian aliteuliwa kuwa amir hawa pamoja na maswaba elfu saba walienda upande wa siria na wakafika siria mfalme wa siria akatayarisha watu wake dhidi ya waislamu ili wapigane nao na akawateua viongozi mbalimbali lakini yeye alipata haufu kwa sababu waislamu walikuwa elfu saba moja akashauri kwamba waislamu wote wajumuike katika sehemu moja kwa sababu ikiwa mnafanya hivi basi mtakuwa na nguvu namnaweza kupigana na makafiri vizuri ikiwa mnakuwa ninyi hamwezi kushindwa lakini kama nyinyi mnakuwa katika makundi mbalimbali mbali, basi mjue katika hali hii ninyi yote umtashindwa naamtaweza kupigana na makafiri kwa sababu dhidi yenu kuna, kuna wanajeshi wakubwa sana kwa hiyo iliamuliwa kwamba waislamu wote wajumuike katika eneo la yarmuk na haratu abubakr pia aliwaamuru waislamu wote kwamba wajumuike na wawe kama ni ni kundi moja na wapigane na makafiri katika hali hii basi mungu awe msaidi wenu mwenyezi mungu, mungu ni msaidizi wa yule ambaye yeye ni msaidizi wa allah aaabubak alisema kwamba nyinyi hamwezi kushindwa nyinyi kwa msaada wa mwenyezi mungu lazima mtapata ushindi ikiwa nyinyi munao imani na mkipigana na makafiri kwa pamoja basi nyinyi hamwezi kushindwa kwa sababu mnapigana kwa ajili ya mwenyezi mungu kisha aabubakar akasema kwamba kwamba nyinyi msijali kuhusu edadi yenu hata kama nyinyi ni elu kumi To watu ni alfu kumi na wao ni wenye dhambi basi katika hali hii watashindwa kwa hiyo nyinyi muipukane na dhambi ya kila aina na ingawa nyinyi katika edhadhi ni ndogo lakini mtapata ushindi kila o kila amiri wenu aswali pamoja na waislamu wengine wote kwa hiyo waislamu waliendelea kukaa kule siku kadhaa waislamu hawakupata ushindi waislahawakupaaushiaadabubaka akamuru hah khalid walid kwamba yeye ye, afike yermuk wakati yule khalid bin walid alikuwa gverner wa iraq kabla ya kufika kule kwa halid bwalid waislamu walikuwa wanapigana katika makundi mbalimbali lakini hah khalid akasema kwamba wote wajumuike na hah khalid akateuliwa kuwa amiri wa wo waislamu wote rumi edadhi yao ilikuwa lakimbili au laki mbili na na dhidi ya hawa waislamu walikuwa elfu selasini hadi arobaini na sita elfu yani edadi yao ilikuwa ndogo sana na nguvu watu warumi walikuwa na nguvu sana yani laki moja na ishirini watu walikuwa wamefungwa kwa nia ya hii kwamba watapigana na hawatakimbia mpaka hata kama wanauawa na watu elfu aoaii kwa kutumia kilemba chao ili waweze kupigana vizuri na luni mapadhiri walikwepo pale kwa ajili ya kuwahimiza watu wao katika wakati yule a abubakar alipata maradhi katika jumahlula na katika jumadhiusani alifariki ina lilahu ina rajiun makundi yaliyotumwa ya walikuwa thalatsina sita a thalatsina saba lakini hao wote walikuwa wanapigana chini ya kiongozi moja yani hkhalid bin walid saba moja akashauri kwamba tujumuike sehemu moja ili makafiri watuone kwamba sisi ni wengi katika mapigano haya elfu moja walikuwepo masahaba ambao walimwona mtume salalahu al waal wa, wa salam na masahaba mia walikuwa ambao waliwahi kushiriki pamoja na mtume saan katika mapigano katika hali hii mtu mmoja alikuja kutoka madina na yeye alileta habari ya kifu cha harat abubakar rahillah taala anhu kwahuyu mtu alipelekwa kwa harat khalid bin walid kwa yeye akamwambia khalid binwalid kwamba abubakar amefariki hara khalid bin walid akachukua barua kutoka kwake na akahifadhi vizuri kwa sababu alikuwa na wasiwasi kwamba ikiwa waislamu wote wakipata arifa kwamba abubakar amefariki labda waislamu watatawanyika na hawatapigana vizuri lakini waislamu walipigana vizuri na makafiri mpaka jioni na madui wale rumi wakaanza kukimbia na laki moja wanajeshi waliuawa waliuwawa katika vita hii mmoja wao alikuwa ikrmabin abujahal baada ya ushindi wa yarmuk waislamu wwalienda katikzi katika mchi nzima uh, ya siria na walipata nguvu katika maeneo mbalimbali ya siria na walipata ushindi bila wasiwasi kule azur anasema mimi nimeeleza kuhusu masahaba kadhaa wa mtume salallahu alih walih wa salam leo na baada ya ramadhani mimi nitaeleza kuhusu maswaba wingine kwa sababu wiki hijayi ramadhan itaanza sa nitaeleza kuhusu jeneza moja geneza hii ni ya sabiha bega msaheba alikuwa mpwa wa meza bashira amasaheb alikuwa binti wa binti mkubwa na alikuwa binti waa ali meza rashida amasaheb na alikuwa mke merza anwar amasaheb tare salasini ya april ame fariki katika umuri omyaka salasini ina llah waina lah rajeun na ali fariki katrika tyre haart institute ameza rahidamasab alikomtoto a ameza sultanamasaheb marehemu alikuwa mtoto wa amtu salam saheba aliyekuwa binti wameza bashira masaheb harusi ya mwisho ambamo atamajana alishiriki ilikuwa harusi ya marehemu sabihabegmsahba alikuwa dada wa saheba aliyekuwa mke wa halifa wanne rahimahullah taala dada yake saheba anaandika kuhusu marehemu kwamba alikuwa binti mkubwa wa wazazi kwa hiyo wazazi walikuwa wa wakichukua ushauri wao kutoka kwake kwa sababu alikuwa mwenye ufahamu sana na yeye alikuwa toa ushauri mzuri na aliwalea vizuri ndugu zake wote anasema ujumbe wa posa uliletwa kutoka katika fie seinamaalah salatu wassalam amuslemaudh akasema kwamba kwamba ujumbe huu ni mzuri kwa sababu katika familia hii mabinti wawili wameolewa katika familia yetu mtoto wake anasema mama yetu alikuwa mtu mnyenyekevu na alikuwa akiwasaidia wanyonge na alikuwa akiwasaidia watu wenye, wenye mahitaji mbalimbali alikuwa akianza aki kutoa machozi kwa kuona shida ya wanyonge hazur anasema bila shaka alikuwa na sifa hizi zote akiwatendea vizuri watumishi wa nyumbani hata mtoto wake mmoja ameandika kwamba mfanyakazi mmoja akasema kwamba yeye atapata jehezi sawasawa na jehezi ya binti yake kwa hiyo yeye alimpatia jehezi sawa na jehezi ya binti yake na marehemu alikuwa musia na jana jeneza yake ilisalishwa na meziko katika baisti makbara mungu awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema ya mama yao na waweze kuishi kwa upendo na mapenzi na waendelee kuungana na uhalifa na nidhamu ya jumuiya amin الحمد لله, الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم অদূ হস্ত জীব লক্ষ