السلام عليكم ورحمة الله. أشهد كتب الذين من قبلكم لعلكم تتقون <applause> أيام معدودة فمن كان منكم مريدا ولا سفر فعدة من أيام أخر وعلى الذين يطيقونه فدية طعام مسكين فمن تطوى خيرا فهو خير الله وان تصوم خير لكم إن كنتم تعلمون شهر رمضان الذي أنزل فيه القرآن هدى للناس وبينات من الهدى والفرقان فَمَن شَهِدَ مِنكُمُ الشَّهْرَ فَلْيَصُمْ وَمَن كَانَ مَرِيضًا أَوْ عَلَى سفرٍ فَعِدَّةٌ مِّنْ أَيَّامٍ من أُخَرَ يُرِيدُ اللَّهُ بِكُمُ الْيُسْرَ وَلَا يُرِيدُ بِكُمُ الْعُسْرَ <applause> ولا يريد بكم الْأُسْرَى ولا تكملوا ولتكبروا ولا تكبروا الله أَلَا ما حداكم ولعلكم تشكرون وإذا سَالَكَ لك عبادي أني فإني قريب وإذا صلى لك عبادي أني فإني قريب أجيب دعوة الدعاء إذا فليستجيبوا لي وليؤمنوا بي mtukufa yadhahula taala nasalai anasema tafsiri ya aya hizi ni kamatayo, enye mini, shaumu, kama watayo enyi mlioamini mmelazimishwa kufunga saumu kama walivyolazimishwa wa kabla yenu ili mpate kumlungu wa siku zilizohesabiwa lakini miongoni mwenu awae mgonjwa au katika safari basi atimize hesabu katika siku zingine na wale wanaoweza watoe fidhia kwa kumlisha maskini na naatakayefanye wema kwa radhi ya nafsi yake basi ni bora kwake na kama mkifunga ni bora kwenu ikiwa mnajua hazur anasema mwezi wa ramadhan ni mwezi mwezi wa ramadhan ambao imeteremshwa humo qurani kuwa mwongozo kwa watu na ishara ziliowazi za maongozo na kipambanuzi basi miongoni mwenu atakayeuona mwezi afunge saumu na mwenye kuwa mgonjwa oyumo safarini basi atimize hesabu katika siku zingine allah huwatakieni yaliyo mepesi wala hawatakieni yaliyo mazito na pia huwatakieni mtimize hisabu na kumtukuza allah kwa kuwa amewaongozeni na ili mpate kumshukuru na wajawangu wakuulizapo juu yangu basi hakika mimi nipo karibu na nayaitika maumbi ya mwaumbaji anaponiomba basi waniitikie na waniamini ili wapate kuongoka hazur anasema katika aya hizi allah subhana wa taala ameeleza kuhusu kulazimishwa kwa saumu na vile vile ameeleza kuhusu umuhimu wake na ameeleza jukumu ya waaminio na vile vile ametuambia njia za kupokelewa maombi mungu amesema kwamba ametuletea mwoezi ambamo mwenyezi mungu anakuja karibu na waja wake na mashatani na shatani anafungwa wakati mwenyezi mungu anatufungulia milango ya baraka zake na fadhila zake katika hali hii si tunatakiwa kiasi gani tuitikie na tunatakiwa tutimize haki za saumu mtume salawal wa salam alisema kwamba ikiwa nyinyi mnajua kwamba ramadhan ina fadhila gani aaka zaaina gani na namna gani allah subhanahu wa taala anateremsha fadhila zake juu yetu katika mwezi wa ramadhan basi katika ramadhan mungekuwa na hamu hii kwamba ramadhani iendelee mwaka mzima na ntuendelee kukusanya rehema na baraka za mwenyezi mungu mwaka mzima basi mwenyezi mungu ametulazimisha tufunge saumu na amefanya hivi kwa ajili ya hairi yetu na tunaweza kupata baraka zote kwa kupitia ramadhan hata madaktari ambao si waislamu wao pia wanaakiri na wanakubali kwamba kwa sababu ya kufunga saumu mtu anapata afya njema yani afya yake inaboreka hata wengine wameanza kuandika kwamba kwa sababu ya kufunga saumu mtu anapata utaratibu katika maisha yake basi mwaaminio anakuwa na uzoefu hata kama watu wa dunia wanasema wanaeleza baraka za ramadhan o hawaelezi lakini mwaminio anajua tayari baraka zake na faida yake ni nini ikiwa ramadhan o saumu inaboresha afya ya mnu hivyi ndivyo saumu inaboresha hali yake ya, ya kiroho pia na saumu inaboresha maisha yake ya, ya kiroho ki marudufu sisi tunataka katika mwezi wa ramadhan tufanya juhudi sana ili tuweze kupata maendeleo katika maisha yetu ya kiroho katika aya hizi nilizozisoma mungu amesema kwamba mwisilamu amelazimishwa kufunga saumu kwanzia asubuhi mpaka jioni kuacha kula na kunywa si saumu bali sainamalah salatu wassalam asema kwamba lengo la mwenyezi mungu ni kwamba mupunguze chakula cha kidunia na muongeze chakula cha kiroho anayefunga saumu anatakiwa akumbuke kwamba funga saumu si maana yake hii kwamba mtu aache kula na kunywa bali yeye anatakiwa aendelee kumkumbuka allah subhanahu wa taala ili yeye aje karibu na mwenyezi mungu na yeye katika ibadha ya mwenyezi mungu na katika dzikri ya mwenyezi mungu azidi na yeye aache mambo ya dunia bila shaka mtu anapoishi duniani anaka kufanya kazi za dunia lakini licha ya kuwa na hali hii kwamba anafanya shughuli za dunia anatakiwa aendelee kumkumbuka mwenyezi mwenyezimungu anatakiwa afanye ibadha ssa anasema saumu maana yake ni hii kwamba tu aache chakula cha kimwili yeye apate chakula kingine ambacho ni chakula cha kiroho na ni chakula cha kuleta utulivu katika maisha ya kiroho wale watu ambao wanafunga saumu kwa ajili ya mwenyezi mungu hawafungi kwa ajili ya kuonyesha wengine hawa wote wanatakiwa wamtukuze mwenyezi mungu na waendelee kumkumbuka allah subhanau wa taala mtume salllahualhwaalh wa salam pia alisema katika hadithi yake kwamba mwenyezi mungu hahitaji kwamba mwache kula na kunywa kisha kwa kueleza jambo hili kwamba mwenyezimungu amelazimisha saumu mungu anasema kwamba saumu imelazimishwa ili nyinyi mche mwenyezi mungu na uchamungu ni nini uchamungu ni huu kwamba nyinyi muipukane na udhaifu na maovu ya kila aina mtume salawl wasalam alisema mwenyezi mungu hataki kwamba nyinyi muache kula na kunywa ikiwa saumu haileti uchamungu kati yenu ktika hali hii haina faida ya kuacha kula na kunywa ikiwa mtu hapati maendeleo katika uchamungu katika hali hii kufunga saumu haina maana yake sainam alahsalatu wassalam ametoa mfano hivi anasema kwa ajili ya kuwa mchamungu mtu anatakiwa yeye aepukane na dhambi kama zena na, na na uizi na vilevile kunyanganya haki za wingine na fanya kazi au vitendo kwa ajili ya kuonyesha wengine na vile vile mtu aache ubahili yani mtu aache maou haya makubwa yote moja na hii anatakiwa aache tabia mbaya na dhidhi yake ashike tabia njema na apate hulka njema yeye atendee watu vizuri na awatendee kwa kwanjema yani yeye aboreshe hulka zake sainamala slam anasema aonyeshe uti wa hali ya juu na awe mti wa mwenyezi mungu wa hali ya juu kitu hika ni muhimu sana kwa ajili ya kupata ucha mungu yaani mtu awe mtiifu hali ya juu ya mwenyezi mungu na yeye ajenge mahusiano mazuri yeye atimize haki zote za mwenyezi mungu na vile vile pamoja na hii atimize haki za watu na awahudumie watu wote yaani yeye atoe huduma ya aina hii kwamba watu waseme kwamba huyu bila anatoa huduma kwa ajili ya mwenyezi mungu hana, hana nia ingine wala hana tamaa yingine wala hana masilahi ingine isipokuwa hii kwamba nataka wakaribu na allah kwa sabu mambo haya yote mtu anaitwa mcha mungu na wale watu ambao wanakuwa na kuluka hizi zote basi hawa wanakuwa wamchawa mwenyezi mungu kama hulka moja moja inapatikana katika mtu basi yule mtu hawezi kuitwa mcha mungu mpaka hulka hizi zote zipatikane ni yake kwa ajili ya watu waaina hii yani, wow, yani, mungu amesema la haufuna alaihim walahum yahzanuna an wao hawatakuwa na haufu wala mungu amewapatia dhamana hii kwamba hawatakuwa na haufu wala hawatahuzunika zaidi hii wao wanataka nini ikiwa wamepata dhamana ya mungu zaidi hii wanahitaji nini mungu mwenyewe anakuwa rafiki yao kama mwenyezi mungu alisema wahawyatawallalhina katika hadithi imeelezwa hivi kwamba mwenyezi mungu anakuwa mikono yao kwao wanashika anakuwa macho yao kwayo wanaona mungu anakuwa masikia yao kwayo wasikia mungu anakuwa miguu yao kwayo wanatembea na katika hadithi ingine imeelezwa hivi kwamba yule ambaye anakuwa mdui wa walii wangu mimi namwambia kwamba uwe tayari kupambana nami kwa sababu wewe ni mdui wa rafiki yangu kisha ama, ikiwa mtu anashambulia walii wa mwenyezimungu mungu anamshambulia kama simba anashambulia ambaye aliyanganywa mtoto wake ikiwa mtu anakuwa uchamungu wa hali hii basi katika hali hii saumu saumu inamleta mtu katika kinga cha mwenyezi mungu harat abu anasimulia mtume salllahalwa salam alisema mwenyezi mungu anasema kila kitendo cha mtu ni kwa ajili ya nafsi yake isipokuwa saumu saumu ni kwa ajili yangu mimi mungu anasema kwamba mtu anafunga saumu yani wa kwa, kwa ajili yangu mimi yaani waaminio wa kweli wahakika wanafunga saumu kwa ajili ya allah wakati yeye anapofunga saumu kwa ajili yangu mimi ninakuwa ujira wake hivyo di mume salaalalhi wa salam alisema kwamba saumu ni ngao wakati yeyote anapofunga saumu basi yeye aipukane na mambo yote mabaya na vilevile aepukane na na matukano yaaina asitumie maneno ya ufedhuli ikiwa yeye anatukanwa na mtu mwingine au ana ikiwa mtu anapigana naye basi yeye aseme kwamba mimi nimefunga s so. mimi sitaki kujiingiza katika mambo ya ufudhuli kwa sababu mimi nimefungwa mtume sla llah alah waalihi wa sallam baada ya ku eleza alisema kwamba wallahi mikononi mwake imo maisha ya muhammad sala اllahu alah waalihi wasallam kwamba harufu ya mfungao saumu ni bora zaidi kuliko kasturi kuliko miski mtume salllah al walh wa salam alisema mfungaye saumu anapata furaha mbili furaha ya kwanza ni wakati anapofunga anapofungua saumu yani anapofuturu saumu basi anapata furaha na furaha ya pili atapata wakati atakapokutana na mwenyezi mungu kwa sababu mwenyezi mungu amesema kwamba ye ni ujira wa saumu na yule ambaye anafunga saumu kua ajili a allah subhanau wa taala iye atapata ujira kutoka kwa allah subhanau wa taala basi hii ndio ni, ni ucha mungu halisi ambao mwaminio anatakiwa awe nao na yule ambaye anafunga saumu kwa ajili ya mwenyezi mungu anafanya juhudi ili apate uchamungu wa aina hii mtu anatakiwa afunge saumu bila kuwa na tamaa ya dunia vilevile anatakiwa aipukane kutoka katika udhaifu wa kila aina na yeye asifurahi juu ya hii tu kwamba nimefunga saumu wapo duniani wengi ambao wanafunga saumu kwa kidhahiri wanafunga saumu lakini sala zao si kama inayotakiwa zisal wala somu yao sio kama wanatakiwa wafunge mtume salllahu al waali wa alisema kwamba shetani anafungwa pingu yani yeye anafungwa ikiwa shetani anafungwa kwa nini ovu yanaendelea duniani katika mwezi wa ramadhan saumu inakuwa ngao kwa ajili ya yule na analinwa na shatani yule tu ambaye anaelewa uhakika wa saumu na kwa kuelewa hii anamcha mwenyezi mungu hii ni lengo kwalo tunatakiwa tuendelee kulizingatia pengine mtume salallahuawali wa salam aliisema hayo pia kwamba bila shaka katika ramadan milango ya pepo inafunguliwa na milango ya moto inafungwa na shetani anafungwa lakini licha ya kuwa na hali hii mtume sal llahu al waal alitukumbusha na alituoya kwamba i katika hali hii mtu anapata ramadan lakini yeye hapati msamaha basi wakati gani yeye atasamehewa ikiwa hakusamehewa katika ramadhan me slwsa anatoa na saha hii kwa ajili ya waislamu anawasihi wale watu ambao mwenyezi mungu aliwaambia kwamba saumu imelazimishwa juu yenu ili nyinyi katika siku hizi za ramadhan mufanye ibada ya allah subhanau wa taala na hivyo ndivyo mujaribu kuboresha khulka zenu ikiwa nyinyi hamfanyi hivi basi kuja kwenu ramadhan na kufungwa kwa shetani na kufunguliwa kwetu milango ya pepo na kufungwa kwa milango ya moto haitakuwa na faida kwetu hata kidogo mtume salauawl wa, wa salam alisema kwamba rehema ya mwenyezigu ni pana sana ikiwa kwa kuwa na rehema aina hii ikiwa nini hampati msamaha wakati gani mtapata msamaha wa allah basi sisi tunatakiwa tusiendelee kupongeza kwa sababu ya hii kwamba ramadhani kuja bali tunatakiwa tukuchunguze je sisi tunafunga saumu sawa na lengo la ramadhan jeje tunafunga saua na heshima ya ramadhan mwenyezimungu atujalie si uweze kufunga hivi na mwenyezimungu aendelee kutusitiri na kutughuferia kisha katika aya ifuatayo mungu anasema katika hali gani nyinyi hamtakiwi mfunge saumu lakini kabla mungu hajaeleza jambo hili mungu amesema kwamba kwamba mimi mwenyewe nakuwa ujira wa saumu na yeye amesema kwamba mimi nasamehe waja wangu kwa kuwa na hii nyinyi msidhani kwamba kwa sababu ya kufunga mnafanya dhabihu kubwa sana na kwa sababu ya hii tumepata ghufira amsamaha allah subhana hu wataala bila shaka rehema ya mwenyezi mungu ni pana sana ni juu ya kila kitu lakini kufunga saumu sio kujitolea sana wakati wa daku ya asubuhi sisi tunakula chakula tunashiba vizuri na wakati wa futari pia sawa na heari yetu sisi tunakula chakula au vyakula basi katika hali hii kuna kitu gani cha kujitolea ni siku chache tu katika mwaka mzima ambamo tunalazimika kufunga wapo wengine ambao kwa kufunga wanasema kwa fahari sana kwamba sisi tumefunga saumu basi natakiwa eleweke kwamba kufunga saumu sio kujitolea kubwa sana kwamba mtu aseme kwamba amejitolea ame sana sifa ya maaminio ni kwamba hata yeye akijitolea sana yeye anaendelea kutafuta njia mbalimbali mba ya kupata ridhaa ya allah subhana wa taala kwa vyoyote mungu anasema kwamba ni siku zilizohisabiwa ni asilimia kumi na mbili ya mwazima kwa hivyo msidhani kwamba mmejitolea sana kisha mwenyezi mungu anasema kwamba katika ramadhan mungu anawapatieni rehema yake katika siku hizi chache ikiwa nyinyi mnakuwa mgonjwa au mnalazimika kusafiri katika hali hii nyinyi mumepewa ruhusa ya kutokufunga na saumu hizi mnaweza kufunga katika siku zingine mwaka lakini yule ambaye ni mgonjwa n ni mgonjwa kweli kweli na daktari amemwambia kwamba yeye asifunge saumu basi yeye anatakiwa amlishe maskini ikiwa yeye anaye uwezo basi amlishe maskini isipokuwa yule ambaye mwenyewe ni maskini hana uwezo wa kumlisha mwingine pengine kila mtu natakiwa amlishe maskini ikiwa yeye hawezi kufunga saumu ikiwa mtu anaweza kutoa zaidi basi yeye anaweza kutoa fidhia na baadaye anaweza kufunga aumu pia wakati atakapopata afya sinaa salam alisema kwamba mwenyezi mwenyezimungu hamkalifishi mtu zaidi ya uwezo wake anasema sawa na uwezo wenu mutoe fidhia na mwahidi kwamba mimi nitafunga saumu zote bila kuacha seinamslam alisema nilipata wazo siku moja kwa nini mungu aweka fidhia nilipofikiria basi nikapata jibu mwenyewe kwamba mungu amesema tutoe fidhia ili tupate uwezo na tuweze kufunga saumu amesema mwenyezi mungu anaye uwezo juu ya kila kitu yeye anaweza kumpatia uwezo yule mtu ambaye ni mgonjwa sana yaani yule ambaye ana maradhi ya kifua yule pia kitaka anaweza kumpatia afya na yeye pia anaweza kufunga saumu Kwebio, kwa hivyo kwa kutoafidhia mungu amesema kwamba mwanadamu apate uwezo na uwezo anaweza kupata kwa fadhila za allah subhana u wataala mimi naona kwamba mtu afanye dua hii kwamba e mola wangu mwezi huu ni mwezi mwenye baraka sana lakini mimi siwezi kufunga na sijui mwakani nitakuwa hai ashai au nitaweza kufunga saumu ambazo sikuweza kufunga saumu katika mwezi huu huenda mimi sitakuwa na afya na sitaweza kufunga saumu mwakani basi kwa kusema hii mtu amwombe mwenyezi mungu uwezo na baraka zake ili yeye aweze kufunga saumu basi fidhia wanaweza kutoa wale ambao ni wagonjwa na wale ambao watakapopata afya wanatakiwa wafunge saumu baada yaani wanatakiwa watoe fidhia na wakipata afya wafunge saumu sainamalahsalatu wassalam amesema kwamba wale ambao wanapata afya baadaye wao wasitegemee fidhia peke yake bali wanatakiwa baadaye wakipata afya wafunge saumu pia na wao wakisema hii tu kwamba sisi tulitoa fidhia hatulazimiki kutoa kufunga saumu basi kwa, kwa sababu ya hii wao wataleta bidhaa katika islam hata kama wao wametoa fidhia baadaye watakapopata afya njema afya wanalazimika kufunga saumu anasema ambaye ni mgonjwa na wale wakinamama ambao ni wawazito wao wakitoa fidhia hii inatosha kwao lakini pamoja na fidhia mtu analazimika aendelee kufanya ibadha na vilevile aendelee kufanya vitendo vizuri yeye asitegemee fidhia peke yake bali pamoja na fidhia afanye vitendo vizuri na vile vile afanye ibadha ikiwa hawa wanafanya hivi watapata baraka za ramadhan katika hali hii ikiwa anaendelea kufanya vitendo vizuri na vile wanatoa fidhia kwa kutoa fidhia mtu anasahau sala na vile vile anasahau wema nasahau mema kwa sababu hii mtu hawezi kuwa mwaminio wala yeye hawezi kupata baraka kutoka katika ramadhan kisha mwenyezi mungu anasema katika aya hii kwamba ikiwa mnafanya kazi a kitendo kwa sababu ni amri ya mwenyezi mungu basi mungu ataleta matokeo yake mazuri faatatawaa khairan yani maana yake ingine ni kwamba ikiwa mnafanya kazi ya nafali ile kazi pia itakuwa bora yani mtu anatoa fidhia zaidi hata kama yeye anafunga sau au mtu hakuweza kufunga saumu leo na anasema atafunga kesho katika hali hii pia anatoa fidhia hii ni tatava yani mema iliyo zaidi na mungu anasema kwamba kitu hiki ni bora kwenu ikiwa mtu anafanya mema kwa kujilazimisha yani mema ambayo analazimika kufanya anafanya yale mema au mtu anafanya nafali basi mungu anampatia ujira ujira wake kisha mwenyezi mungu amesema kwamba juweni kwamba kufunga saumu kwenu bora zaidi kisha katika aya ifuatayo mwenyezi mungu anasema katika mwezi wa ramadhan tuliteremsha qurani tukufu ambayo ni mwongozo kwenu na vile vile ni ishara zilizo wazi na ni mwongozo ni kipambanuzi basi ramadhan na quran ina husiano mkubwa yani katika ramadhan mtu anatakiwa asome qurani tukufu na fanyie tafakur katika quran na aja kutafuta amri za mwenyezi mungu na kwa kutafuta amri afanyie juhudi ya kufuata amri zote ili kwa kufuata amri zote za allah subhanahu wa taala tuweze kupata baraka katika saumu za ramadhan kila mtu hawezi kujua, kujua maana ya undani ya quran tukufu kwa hiyo wakati mtu anaposoma quran tukufu anatakiwa asome tafsiri yake na hi, pamoja na hii semo yote ambao darsi imepangwa katika misikiti anatakiwa hudhuria darsi na apate faida hivyo ndivyo katika mta kuna darsi ya kuran inatolewa kwa hiyo anatakiwa apate faida kutoka ka katika dars hii kuna darsi ya halifa wanne inayonyeshwa katika makiwa apate faida mtume sallaw wa salam alisema katika Ramadhan, mtume, kiwa, asome, zaidi manajumuia anatakiwa asome kuran tukufu katika siku za kawaida lakini katika ramadhan anatakiwa afanye juhudi na afanye awe na mpango maalum wa kusoma quran pengine saumu yake haitakuwa kaida hasusan katika ramadhan mwenyezi mungu amesema quran tukufu iliteremshwa humu na mtume salasala alitusihi kwamba tusome quran sisi ni wenye bahati nzuri kwamba mwenyezi mungu katika dhama hizi alitujaalia kwamba tulipokea mtumishi wa mtume muhammad salllaawal wasalam nsainaaslauwasalam yeye alitufungulia maana ya ndani za qurani tukufu na vile alituisha tafsiri ya qurani tukufu hivyo ndivyo alitukumbusha tuheshimu qurani tukufu na vile vile alitukumbusha tufanye tafakur katika maana za urani tukufu atika afsiya kiasi gani mnatakiwa musome quran kwa makini na mfanye juhudi ya kufuata amri zote za quran tukufu na namnalazimika kuleta mabadiliko katika nafsi zenu sainam alahsalatu wassalam anasema kuna tofauti katika elimu ya dunia na katika elimu ya qurani tukufu kuna tofauti kubwa sana katika elimu hizi zote mbili anasema kwa ajili ya kupata elimu ya dunia mtu hatakiwi awe mcha mchamungu sarfaha na falsafa na kwa ajili ya masomo mengine mtu hatakiwi awe mchamungu yani akitaka kusoma falsafa na astronomy au anataka kusoma elimu ya matibabu kwa ajili ya masomo haya yote mtu hatakiwi lazima awe mchamungu ndipo atapata elimu hii wala sio lazima kwamba aswali sala fungesau kwa ajili yakuelewa urani tukufu mtu anatakiwa afunge saumu na vilevile aswali swala na vilevile anatakiwa apate mendle katchamngusmk awe mchamungu au aswali swala afunge saumu au azingatie at, amri za mwenyezimungu jambo hili halitajiki kwa ajili ya elimu ya dunia lakini kwa ajili ya elimu ya qurani tukufu mtu anatakiwa awe mcha mungu na anatakiwa azingatie kila kauli yake na amali yake kwa ajili ya kusoma qurani tukufu na kwa ajili ya kupata elimu ya qurani tukufu anatakiwa afuate amri zote za allah subhanahu wataala Anas, anasema yeye anatakiwa a, aishi maisha yake sawa na amri za mwenyezi mungu hata baadhi ya wakati tumeshuhudia kwamba watu wa dunia wanaotafuta elimu ya dunia wengine hawamwamini mwenyezi mungu lakini wanapata elimu ya dunia katika nchi za ulaya na marekani hawa watu wamepata maendeleo sana katika elimu ya kidunia na wanatengeneza vitu mbalimbali lakini hali yao ya kiroho ni mbaya sana azur anasema kwamba siku hizi hali imekuwa mbaya zaidi kwa jina la uhuru wameharibika sana na, na wanaendea kuanguka katika hulka zao njema saaslam anasema kwamba katika katika london na vilevile katika hoteli ya marekani mambo yanatokea sisi hatuwezi kueleza lakini inatakiwa kwa ajili ya kupata elimu ya bingu na kwa ajili ya kuta elimu ya kurai tukufu mtu anatakiwa awe mcha mungu na vilevile yeye anatakiwa atubu kweli kweli maadamu mtu hafanyi hivi kwa unyenyekevu sana na yeye yeye hafuati amri zote za mungu kwa unyenyekevu hivyo ndivyo yeye ikiwa mwenyezi mungu ikiwa yeye hafanyi hivi basi hawezi kufunguliwa milango ya elimu ya qurani tukufu na yeye hawezi kupata maarifa ya qurani tukufu kwayo anaweza kupata utulivu wa kiroho basi kwa ajili ya kuelewa elimu ya qurani tukufu ucha mungu ni jambo la msingi sainasalam amesema qurani tukufu ni kitabu cha na elimu yake ni mikononi mwa allah basi kwa ajili ya hii uchamungu ni sharti na uchamungu ni kama ngazi ikiwa mtu anakuwa na ngazi ya uchamungu basi yeye anaweza kupata elimu ya qurani tukufu amesema yule ambaye hana imani ni mtu mbaya nmtu ambaye anakuwa na tamaa ya dunia awezi kupata elimu ya quran u basi mtu kwa kujiita kujiitamwislamu na anajua elimu ya dunia ya sarfu na nahabu na vilevile anajua elimu sana na ye anakuwa mtaalamu wa duniani na anajulikana kama ni mtaalamu wa dunia na ye anajua gramar na vilevile anajua elimu zingine na yeye anafanya tafsiri ya urani tukufu ikiwa anakuwa na mambo haya yoe lakini hatakasi nafsi zake yeye hawezi kupata elimu kwelikweli ya qurani tukufu mimi naona kwamba siku hizi watu wameelekea dunia na wanaangukia dunia na watu wa ulaya wame, wanashangaa sana kwa sababu ya elimu yao na watu wamea, wameangukia dunia na wanafanya watu wa ulaya ula kuwa maimamu wao hii ndio ni hali ya wa waislamu wa siku hizi lakini wale ambao ni, ni waislamu na wanasema kwamba wao ni wasaidizi wa islam muktasari wa maisha yao ni hii kwamba wao wanaendelea kuzungumza na kdili kuhusu sarfu na nahav na wanaendelea kugombana kuhusu elimu ya juujuu juu, na wanaendelea kugombana kuhusu lugha ya kiarabu na kuhusu sarfu na dahar na kuhusu tajwir na hawazingatii maana ya qurani tukufu hawawezi kuzingatia elimu ya qurani tukufu kwa sababu hawatakasi nafsi zao kwa hiyo saina a anasema kwamba wanatakiwawanajumuii wanatakiwa, wanatakiwa wasiangukie dunia bali wanatakiwa wapate elimu ya qurani tukufu kisha safari fulani moja alimuuliza sainamala salam tusome tu kuran tukufu namna gani sainamaa salam amesema kwamba unatakiwa usome korani tukufu kufanya tafakur na kwa makini sana katika hadisi imepatikana rubakarin ya yani wap, wapo wasomaji a tukufu wengi ambao wanalaaniwa na qurani qurani tukufu yule mtu ambaye anasoma quran quran lakini hafuati quran, basi quran, inamlaani amesema wakati wa kusoma kuran tukufu wakati aya rehema, rehema kutoka kwa allah subhana wa taala na katika aya ambamo ghadhabu ya mwenyezi mungu imeelezwa kule mnatakiwa muombe kinga cha mwenyezi mungu kutoka katika yana, kutoka katika adhabu adhabu yake kutoka na mnatakiwa katikaghadhabu yaoaadau kwa makini na vilevile mnalazimika kufuata amri zake zote hii ndiyo ni njia ya kusoma quran tukufu kweli kweli katika siku hizi a ramadhan wakati tumeanza kusoma urani tukufu tunatakiwa tusome quran tukufu kwa nia hii kisha seinamala salatu wassalaam anasema muwe wangalifu na msiane kinyume na mafundi kuran tukufu hata hatua moja nawaambieni kweli kweli kwamba yule mtu ambaye anakataa amri moja toka katika amri mia saba za qurani tukufu yeye mwenyewe anafunga mlango wa okovu juu yake qurani ilitufungulia njia okovu basi musome qurani tukufu kwa makini sana na vile vile mwipende qurani na muipende qurani kiasi hamkuipenda kitu kingine kama mwenyezi mungu ameniambia alhairu kulluhu fil qurani hairi zote, zote inapatikana ndani ya qurani tukufu na jambo hili ni jambo la kweli anasema nasikitika juu ya wale watu ambao wanatanguliza vitu vingine juu ya qurani tukufu amesema ufaulu wenu na ukovu wenu ni ndani ya qurani tukufu hakuna dharura yenu ya dini ambayo haipatikani ndani ya qurani tukufu minghairi ya qurani tukufu chini ya bingu hakuna kitabu kingine ambacho kwpawouanweakupata mwongozo kwa kupitia qurani tukufu peke yake amesema mwenyezi mungu amefanyieni esani kwamba amewapatieni kitabu kitwacho qurani tukufu nawaambieni kweli, kweli kita ambacho kilisomewa juu yenu ikiwa kitabu hiki kingesomewa juu ya wakristo wasingeangamia na nema mliopata na mwongozo muliopata ikiwa mayahudi wangepata neema hii badala ya taurat basi wale wasingepotea basi mheshimu neema hii muliopewa snslam amesema kwamba neema hii ni neema nzuri sana na, na ikiwa qurani isingekuja basi dunia ingekuwa kitu kichafu qurani ni kitabu ambacho dhidi yake mwongozo mwingine yote haina thamani basi kusoma qurani tukufu na kuelewa tukufu na tunatakiwa tufuate mwongozo ulioelezwa ndani ya qurani tukufu katika ramadhan watu wengi wanasoma qurani tukufu basi ikiwa e wanaanza kusoma katika ramadhan natakiwa waendelee kusoma katika maisha yayo yote mwenyezi mungu amekumbusha waaminio wasome qurani katika ramadhan sababu ke ni hii kwamba baada ya kupita katika ramadhan katika ramadhan wakati tutakaposoma qurani kwa makini basi katika siku za kawaida pia tutakuwa na tabia ya kusoma quran pengine ikiwa hatufanyi hivi basi haina maana ya kusema kwamba ramadhani imeterenshwa ndani ya qurani tukufu mwaminio ni yule ambaye anatafuta mema na anaendelea kufanya mema bila kuchoka neema hii mwenyezi mungu alitupatia kwa kumpitia mtume muhammad salllahu al waal wa salam tunatakiwa tufanye juhudi ili quran iwe mwongozo kwa ajili yetu kisha baada ya aya hii mwenyezi mungu anasema unalazimika kufunga saumu na wasafiri na wagonjwa wanatakiwa wafunge baadaye na wao wasitegemee fidhia peke yake mungu ametupatia mungu ametufanyia ehsani wakati aliposema kwamba hatutakiwi tufunge saumu katika safari au katika hali ya ugonjwa kisha mwenyezi mungu anasema katika siku za saumu ukumbuke allah subhanau wa taala na mshukuru allah subhanau wa taala kwamba amewapatieni kitabu hiki chenye maongozo kamili na tunaweza kumshukuru allah subhana wa taala wakati tutakapofuat kurani tukufu kweli kweli kisha katika aya ifuatayo allah subhana wa taala anasema waja wangu wale ambao wananitafuta wale ambao wana wananitafuta wana, wana katika katika ramadhan na wananitafuta sana katika ramadhan basi mimi nipo karibu nao mimi nasikia maombi yao wakati watakaponiomba moyo safi mimi nitapokea maombi yao lakini kwa ajili ya kupokelewa kwa maombi ni lazima kwamba yule ambaye ananiomba yeye pia aniitikie yeye ya akubali amri zangu zote yeye aimarishe imani yake juu yangu hazur anasema kwamba kuwa na malalamiko haya kwamba sisi tunafanyia maombu maombi fanyia maombi sana lakini mungu hakupokea maombi yani baada ya siku chache wanaanza kuleta malalamiko haya kwamba maombi yao hayakupokelewa lakini ikiwa sisi hatufuati mwongozo wa mwenyezi mungu ye sisi hatutafuti mapenzi ya allah subhana wa taala na sisi, sisi tunamwomba mwenyezi mungu wakati tunapokuwa na shida baadaye tuna msahau katika hali hii gani tunaweza kuwa na malala kwamba mungu hakupo, hakukubali maombi yetu kwanza sisi tunatakiwa turekebishe hali zetu kwa ajili ya kurekebisha hali zetu tunatakiwa kwenye juhudi na vile vile kwa ajili ya kupata fadhila na mwenyezi mungu tunatakiwa tufanye maombi ndio maana tunalazimika kufanya duaa ndipo mungu atatuteremshia utulivu na rehema zake ikiwa mtu anapata utulivu wa moyi ni dalili kwa maombi yake yamepokelewa mwenyezi mungu katika hali hii atakubali mamb yetu kwanza tunalazimika kufanya juhudi katika mwezi wa ramadhan aminiwaaminio watakapofanya juhudi ili maombi yao yapokelewe basi katika halipia anapokea maombi basi sisi tunatakiwa tufanya juhudi maalum pengine hatuna haki ya kuleta malalamiko kwamba mungu hakukubali maombi yetu tunatakiwa tufanye hali zetu za aina hii ambazo zinahitajika kwa ajili ya kupokelewa kwa maombi seinamasalatu wassalam amesema yule mtu ambaye hafanyi vitendo vizuri yeye hafanyi maombi bali yeye anataka kujaribu mwenyezi mungu kwa hiyo kabla ya kufanya maombi mtu anatakiwa atumie uwezo wake wote na hii ndiyo ni maana ya maombi kisha anasema msidhani kwamba sisi pia tunafanya maombi kila siku na swala ni dua nyenyewe bila shaka swala ni dua nyenyewe lakini hali inayotakiwa ipatikane kwa ajili ya kupokelewa maombi hali ile lazima ipatikane da ile ambayo inapatikana baada ya maarifa ile dua inakuwa ya aina yake ile da inakubaliwa na ile duaa inavuta rehema ya mwenyezi mungu ile duaa ni mauti lakini hatimtu anapata uhai mwanzoni inaonekana kama ni tufani lakini baadaye dua ile inakuwa safina kwa ajili yake na kila jambo lililoharibika linarekebika hari, lina kwa kumpitia dua yake basi duaa inayokubaliwa inaleta athari hivi amesema wenye baraka ni ule wale wafungwa ambao wanafanya duaa na hawachoki kwa sababu hatimaye wataachwa huru wenye baraka ni wale vepu ambao hawachoki kwa sababu siku moja wataanza kuona wenye baraka ni wale ambao wapo kaburini ambao wanataka fadhila kwa kupitia maombi siku moja watatoka katika makaburi yao yan hali yao ya kiroho itabari, itaboreka vyenye baraka ni ninyi ambao hamchoki kwa kufanya maombi na nyinyi umnalia mnatoa machozi na ninyi umnajitenga dunia kwa sababu ya maombi na mnaenda porini kwa ajili ya kufanya maombi katika hali hii hatimaye fadhila itateremshwa juu yenu yule mtu ambaye una tunamwita kwake yule mtu ni mwenye haya sana naniye ana rehemu juu ya wanyenyekevu basi nyinyi pia muwe waatiifu na kwa imani halisi mufanyia duaa katika mungu atateremsha rehema juu yenu muache shughuli za dunia na kilele cha dunia na mumwelekee allah subhanau wa taala wale ambao wanafanya duaa wataona miujiza na wale ambao wanaomba watapata neema duaa inakuja kutoka kwa mungu na inaenda inarudi kwake kwa sababu ya duaa mungu anakuwa karibu kiasi hiki kwamba ni uhai wenu neema ya duaa ni hii kwamba mabadiliko mazuri yanapatikana ndani ya mtu amesema dua ni dawa ambayo inaponya maradhi dawa ni nimbayo yanasafisha uchafu wa kila aina kwa sababu ya maombi mtu anakuja karibu na mwenyezi mungu roho yake inaelekea mwenyezi mungu inainama mbele ya allah inasujudu mbele ya allah na sura yake inapatikana katika swala ya kawaida dua ni hii kwamba kuinama kwake ya mwenyezi mungu maana yake ni kwamba yeye aache mambo yote ya dunia na amwelekee al- mungu na yeye awe kwa ajili ya mwenyezi mungu na saidha yake ni hii kwamba yeye anakuwa wa mwenyezi mungu na yeye, yeye anasahau nafsi yake na yeye anasahau mambo yote ya dunia hii ndiyo ni dhuaa inayokubaliwa na picha yake inapatikana katika swala ya kawaida tunayaswali ili mtu kwa kusali swala hii ya kawaida aje karibu na mwenyezi mungu hii ndio ni hali tunatakiwa tuwe nayo katika maisha yetu ili tuweze kushuhudia nadhara ya kupokelewa maombi yetu pamoja na kufunga saumu tunatakiwa tuelewe maana ya ibadha na vilevile sisi tuushuhudie maombi yetu yamepokelewa ikiwa kuna upungufu katika kupokelewa kwa maombi basi ni upungufu ndani yetu mye hawezi kusema kinyume na kweli yoyote aliyosema ni kweli katika siku hizi za ramadhan kwa ajili ya kuleta mabadiliko ndani yetu tunatakiwa tufanye maombi sana mwenyezi mungu ambaye yupo karibu na wajabu. katika siku za ramadhan anakuja karibu zaidi tunatakiwa tuiname mbele ya mwenyezi mungu kwa ni halisi na safi mtume salllahualwal wasalam alisema kwamba siku kumi za mwanzo za ramadhan ni rehema na katikati ni ya gufira na siku kumi za mwisho ni kuokelewa kutokakatika jahanamu mungu atujalie tuwe watumishi wake na mwenyezi mwenyezimungu atughufirie sisi tuwekupata baraka na fadhila kutoka katika ramadhani katika siku hizi za ramadhan mufanyie maombi hasusan kwa ajili ya jamaat mwenyezi mungu awarudishie shari za maadui juu yao usehemu yyote ambapo wapinzani wanafanya njama njama zao zirudi kwao mufanyie maombi kwa ajili ya waislamu kwa jumla mwenyezi mungu awazuie wasiweze kudhulumu na wasiweze waua wenzao na mungu awajalii wa waweze kuwa waislamu halisi waweze kumpokea imamu wa zama hizi vile vile mfanyiwe maombi kwa ajili ya dunia nzima dunia inaendelea kuelekea kwenye maange makubwa sana mwenyezi mungu aijali wa akili dunia hii dunia hii iweze kutambua mwenyezi mungu ili dunia iweze ku kuokoka katika mangamio huzuri nasoma baada ya swala nitaongoza jeneza mbili ya ghaibu walifariki miezi miwili iliyopita lakini sasa nimepata maelezo yao marahemu wa kwanza ni dr taher azi sahem na mwingine i dr iftharama sahem wa marekani hawa wote wawili walienda mji wa cank kuangalia shamba mfanyakazi hawa madaktari waliteka nyara kwanza kisha baadaye aliwaua rajiun kule katika pakistan watu wanapata ujasiri kuwaua wanajumuia kwa sababu wanajua wakiwaua wa hawatakamato hawataadhibiwa na watapata sababu na wanajua kwamba viongozi pia watajaribu kuwa kuwakoa kuwa katika adhabu kwa hiyo wanapata ujasiri wa kuwaua na jumuia tunaweza kusema kwamba hawa wote waliuao kwa sababu walikuwa na jumuia dr thaher aziz ahmad saheb tarehe ahmadsahibu taree79 alizaliwa بابو یا کہ حل مولوی نور علی واحق حضرت مولوی نور احمد صاحب رضی اللہ تعالیٰ عن ہوتا صحیح جو یا عمد مٹالوی علید یا سنّم الیہصلات وسلام na yeye babu wa marehemu alimwandikia barua muhamad husen kwamba yeye hatatia sahihi juu ya yaake vilewile watoto wawili wa alah alatu wasalam meza sultan amad meza fadhl amad walisoma kutoka kwa babu marehemu marehemu katika chata bakhtawar alianza kutibu watu alikuwa mtu mwenye huruma sana na alikuwa mtu mwenye wa wengine na nyumba yake ilitumiwa kama ni ya swala alipofariki watu wengi walileta rambirambi rambi, hata wengine ambao walikuwa si walikosiwa najumuia yeye ameacha mtuwa mabinti wawili na mtoto wa kiumwe moja متوتوکه انا اېشي هپا لندن یی یعنی سن ان لو وا رانا خالص صاحب نا مرحوم مګینه د افتخار احمد صاحب یی علی کو ټوکا کټکا امجی او بولا alikuwa mjukuu wa sahaba wa wasenamaalahsalatu wassalaam babu yake jeraludin alijiunga na jumuia wakati wa halifa wa pili marehemu daktari katika king edward college alipata digri na miaka mitatu aliitumikia katika nigeria na baada ya miaka mitatu alienda marekani kule takriban miaka kumi na tano alienda marekani lakini baadaye alienda pakistan alirudi pakistan kule aliishi miaka kumi na tano kisha tena akarudi marekani na kule akaanza kuishi marehemu alikuwa mtu mwenye kuwahurumia wengi uh, watu wengine na alikuwa akiitua michango na alikuwa mtu wa kuwasaidia wengine ameacha nyuma yake mke na mabinti watatu mwenyezi mungu awakofirie awa wote marehemu na mungu awajalie watoto wao waweze kuungana na nidhamu ya ia na uhalifa amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا مَن يهده اللَّهُ فَلَا مُضِلَّ لَهُ وَمَن يُضْلِلْ فَلَا هَادِيَ لَهُ وَنَشْهُدُ أَنَّ اللَّهَ إِلَٰهٌ إِلَّا اللَّهُ وَنَشْهُدُ أنه محمد أَنَّ مُحَمَّدًا نبدو وَرَسُولُ عِبَادَ اللَّهِ رَحِمَكُمُ اللَّهُ إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم Wisdom is the most important thing to