Então, de Milla Mi Rahmo Mi Rahim Alhamdulillah. صراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين إنما كان قول المؤمنين إذا ورسوله ليحكم بينهم أن يقولوا سمينا وطعنا وأولئك هم المفلحون ومن يطع الله ورسوله يخشى الله أولئك هم الفائزون <تصفيق> <تصفيق> وأقسموا بالله جحدا وإيمانهم لئن أمرتهم ليخرجن فهم ليخرجون قل لا تقسموا طاعة واروفا قل لا تقسموا طاعة واروفا إن الله خبير بما تعملون പുഹ്രസൂല വൈ തവല്ലൗ വൈമാലേ മാഹുള മാഹു മിൾ വൈന്യൂഹ തത്ത وما على الرسول إلا البلاغ المبين وعاد الله الذين آمنوا وعد الله الذين آمنوا منكم وعملوا الصالحات لا يستخلفنهم في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم ولا يمكنن لهم دينهم الذي ارتضي لهم ولا يمكنن لهم دينهم الذي ارتضى لهم ولا يبدلنهم من بعد خوفهم منا ولا يبدلنهم من بعد خوفهم منا يعبدونني لا يشركون بي شيئا ومن كفر بعد ذلك أولئك هم الفاسقون <applause> وأقيموا الصلاة وأقيموا الصلاة وأعطوا الزكاة وأتيوا الرسول وأن لكم ترحمون <applause> کفر فلرکی یہ آیات جو میں نے تلاوت کی ہیں bismillahi rahmani rahim halifa <tosmukhaya>, mtukufa yaaulah taala bsalaziz anasema aya hizi ndilizozisoma ni kutoka katika sura nur na ayate istikhlaf yani aya ambamo mwenyezi mungu ameahidi kwamba ataendeleza uhalifa na aya zingine zipo kabla ya aya hii na zingine zipo baada ya aya hii katika aya hizi zote allah subhanau wa taala ana waamuru waaminio wamtii allah subhanahu wa taala na mtume wake ikiwa wanafanye hivi basi katika hali hii mungu atapatia neema ya uhalifa na atatimiza ahadi ya kuwapatia neema ya uhalifa na mungu atabadilisha haufu yao katika amani na mungu atawaangamiza maadui nilizozisoma tafsiri ya aya hizi ni kama ifuatayo haivi kauli ya waaminio wanapoitwa kwa allah na mtume wake ili ahukumu baina yao ila kusema tunasikia na tunakubali na hao ndio wapatao ufaulu na anayemtii allah na mtume wake na kumnyenyekea allah na kumwogopa basindiyo watakaofuzu na waliwapia allah kwa kiapo chao cha nguvu ya kwamba ukiamrish ukiwaamrisha bila shaka wataondoka sema msiape wa kawaida ndio unatakiwa hakika allah anazo habari za unayoyatenda sema mtini allah na mtini mtue na kama mkikengeuka basi aliyolazimishwa yeye ni juu yake na ni juu yenu uliyolazimishwa nyinyi na kama mkimtii mtaongoka si wengine juu ya mtume ila kufikisha ujumbe waziwazi allah amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu nafanya vitendo vizuri bila shaka, bila shaka atawafanya mahalifa katika ardhi kama alivyowafanya mahalifa wale wa kabla yao na kwa yakini atawaimarishia dini yao aliyowapendelea na atawabadilishia amani baada ya haufu yao wataniabudu hawatanishirikisha na chochote na atakayekufuru baada ya hayo basi hao ndio wavunjao amri na simamisheni swala na toeni a simamisheni swala na toeni zaka na mtini mtume ili mrehemevwe msiwadhanie wale waliokufuru kwamba wataponyoka katika ardhi na makao yao ni moto na marudio yao bila shaka ni mabaya huzur anasema kwamba bila shaka mwenyezi mungu ameweka mambo yote waziwazi katika aya hizi na amesema hata kama ninyi mnadai kwamba ninyi ni waaminio lakini madamu hamwenyeshi huimara katika mtihani na majaribio ya kila aina madamu hamfuati amri za mwenyezi mungu na mitume wake bila kuwa na wasiwasi wasi ote nyinyi ikiwa hamfanyi hivi hamwezi kupata ufaulu kwa ajili ya kupata ufaulu ulio bora na ulio sahihi kwa ajili ya hii tunalazimika kumtii allah na mtume wake tunatakiwa tufuate amri za mwenyezi mungu kwa ajili ya kupata ridhaa yake na vile vile ti amri zake kwa kuwa na kwakua nahaufu yaise kwa mungu wangu akanikasirikia kwa sababu ya vitendo vyangu kwa kuwa na hali yote tunalazimika kufuata amri zote za allah subhana wataala hivyo ndivyo tunatakiwa tushike ucha mungu tunalazimika kufanya kila mema na tunatakiwa tushike kila kulka njema kwa sababu hii ni amri ya allah subhana wataala hali hii itakapopatikana ndipo tutapata ufaulu hivyo ndivyo tutainia ul, ulinzi wa allah subhana wataala hazuru anasema kwamba tunapochunguza tunakuta kwamba kwamba watu hawafanyi hawa utii k ipasavyo hata kama wao wanati wanatii bila kuwa na moyo safi mungu amesema mara kadhaa wametukumbusha mara kwa mara kuhusu utii mungu ametukumbusha hii pamoja na ahadi ili afanya kwamba uhalifa utaendelea kati yetu ikiwa sisi tunamtii allah kana kwamba mwenyezi mungu anasema kwamba neema ya uhalifa ni sehemu ya utii wa mwenyezi mungu na mtume wake basi mnalazimika kufuata amri zote za uhalifa pia pamoja na amri za mungu na mtume wake kwa sababu hii pia ni amri mojawapo ya mwenyezi mungu hili ni jambo muhimu sana kwa ajili ya waaminio kwa ajili ya kuendeleza uhalifa kwamba waboreshe hali ya utii wao mtume salallau awal wasalam alisema katika hadithi yake kwamba yu ambaye aliyemtia amiri wangu amenitii mimi na yule anayenitii mimi yeye ana allah subhana wa taala na yule ambaye anamasi amiri wangu yeye ni sawasawa sawa na hali hii kwamba ameni asi mimi naananiasi mimi ana allah subhana wa taala kwa hiyo utii wa halifa ni zaidi kuliko utii wa amiri kwa yosafi namna gani masahaba waliti walionyesha uti nataka kutoa mfano wake mmoja katika mapigano fulani haa halid bnai aliteuliwa kuwa kiongozi lakini hara umar taala anhu kwa sababu fulani akabadilisha uongozi wake na wakati mapigano yalikuwa yanaendelea yeye aliambiwa kwamba yeye sio kiongozi yeye alipata amri ya halifa wakati ule na aliambiwa kwamba sasa abu ubada atakuwa kiongozi hara abu ubada raiatanu kwa kuwa na wazo hili kwamba hadrat khalid bin walid radillahu taal anhu anaongoza vizuri yeye hakuchukua chargi kutoka kwake lakini khalid bin walid akasema kwamba mara moja ujeuchukue chaji kutoka kwangu kwa sababu hii ni amri ya halifa ya mtukufu kwa hiyo khalid bin walid bila kuwa na wasiwasi yoyote na bila kuwa na shida yoyote akasema kwamba mimi bila kuwa na wasiwasi ni nitakutii hii ndiyo ni hali ya utii inayotakiwa ipatikane ndani ya mwaminio isiwe hali ya aina hii kwamba ikiwa uamuzi unatolewa kinyume na mawazo yake basi anaanza ya kuleta malalamiko kiongozi moja anaambiwa kwamba yeye siyo kiongozi basi yeye anaacha kufanya kazi na yeye hashiriki katika kazi yeyote ambayo anafanya hivi yeye hana utii wala hana haufu ya mungu wala yeye hana na uchamungu mimi nimejua kwamba wapo marahisi kadhaa ambao wenye kiti kadhaa ambao kabla ya kuisha uh, tam yao muda wao wameacha anya kazi kwa sababu y hii kwamba sisi tena hatutachaguliwa kuwa marahisi je hawa wenyekiti walikuwa wanaendelea kufanya kazi kwa sababu ya hii, hii daima daimadawamu na hawatekelezi majukumu yao wanayotakiwa watekeleze katika mwezi wa juni kwa hiyo hii ni heana katika madharaka yao hivyo ndivyo hii ni tabia ya uwasi na vile vile hii ni dalili ya kujitoa katika utii wa uhalifa kwa sababu yahii kwamba kwa sababu halifa amepitisha kanuni hii kwamba mwenyekiti atachaguliwa miaka sita tu mfululizo baadaye ye hatachaguliwa kwa hiyo sasa sisi hatutatoa majukumu yetu vizuri kwa sababu hatutachaguliwa hawa watu wanatakiwa washike uchamungu wa, wawe na uchamungu na wanatakiwa wawe naufu ya allah subhana wa taala mtume salw wasala wakati fulani alichukua bayee kwa maneno haya kwamba sisi tutasikia na tutatii tutati, hata kama tunapenda hatu kwa hali hii yote tutakutii kisha mtume salalaal wa salam alisema yule ambaye anatoka nje katika utii wa allah subhana wataala yeye atakutana na mungu siku ya kiama katika hali hii kwamba hatakuwa na hoja wala dalili wala hatakuwa na udhuru wowote na yule ambaye amekufa katika hali hii kwamba yeye hakufanyia baieti ya imamu wazama basi yeme amekufa kifo cha ujinga basi sisi ni wenye bahati nzuri kwamba tumefanya baieti ya imamu wazama hizi sisi si pamoja na wajahili na wajinga wala sisi hatukumkataa imamuaamahz lakini ikiwa vitende vyetu baada ya kumpoeka ya imamu zamahi ni sawa na amali za ujahili basi amali zetu zitathibitisha kwamba tunatoka nje katika katikaba uliofanya hivyo ndivyo tutatoka nje katika utii wa allah na mtume wake pia b baada ya tunatakiwa tuwe na fikira nzuri na mawazo mazuri na vilevile tunalazimika kuonyesha mifano mizuri ya utii jambo hili ni muhimu sana imamu wazama hizi alisema nini kuhusu utii wa wafuasi wake sinamslaam alisema katika jamaati yetu anashiriki yule tu ambaye, ambaye anafuata mafundisho yetu yote ni yeye sawa na uwezo wake anafanya bidii anafanya juhudi lakini yule ambaye kwa kuandikisha jina haishi maisha yake sawa na mafundisho yetu basi yeye akumbuke mwenyezi mungu ame ametayarisha jumuia hii kwa lengo maalum yule mtu ambaye haingii katika jamaadh kwa vitendo vyake yeye hawezi kuwa katika jamaadh kwa kuandikisha jina lake yaani kwa kuandikisha jina lake kwamba yee ni mwanajumuia hawezi kuwa mwanajumuiaafanye vitendo sawa na mafundisho zur anasema kwamba saiaaa salam anasema sawa na mawazo yangu mtu aina hii hayupo katika jamaati yangu sainamaaa salam anasema basi mufanyie vitendo vyenu sawa na mafundisho mnayopewa na mafundisho mnayopewa ni hii kwamba msifanyie jambo la fitina msiwe na shari na, na subra na umsipa, na watu katika mambo ya ufudhuli shidani katika jambo hili kwamba mtu fulani amechanguliwa kkiongozi basi mimi sitamtii sita amesema yule ambaye ana anawatende anawatendea hivi basi mwonyeshe subra yani mtu anaonyesha tabia mbaya katika hali hii mnatakiwa msamehe bali mnatakiwa mmtendee vizuri amesema mwonyeshe mfano mzuri wa maneno mazuri yani muzungumze kwa hulka njema na vilevile muwe na vile vile tabia nzuri na kwa moyo safi mnalazimika mutii amri zote ili mungu awe radhi pamoja nanyi na vilevile vile, mdui pia ajue kwamba baada ya kufanya bayet huyu mtu amebadilika sio huyu mtu wa zamani yule ambaye anaingia katika jamaati hii anatakiwa kwa uwezo wake wote yeye ashike ukweli katika maisha yake haur anasema kwamba kisha mwenyezi mungu anasema kwamba hawa watu wanakula vyapo kwamba ikiwa unatuamuru sisi tutafanya hivi na hivi tutakui wakati wanapopewa amri basi wanakwepa na hawataki kuti Mnyezi mungu anasema kwamba msiape mara kwa mara msiseme kwamba mtafanya hivi na hivi ikiwa mnati mnatii mna ayo ni utii wa hali ya juu basi sisi tutaona kwamba mmeshatii amri zetu pengine itakuwa madai yenu tu na mwenyezi mungu anajua kuhusu vitendo vyenu na hivyo ndivyo mungu anajua hali ya mioyo yenu basi utii wa kawaida ni huu kwamba mutimize haki za mwenyezi mungu mufanye ibada yake vizuri siku hizi yazur anasema katika ramadhan watu wameelekea kwenye ibadha mwendelee kufanya ibada kwa kufata amri za mwenyezi mungu vile vile mutifi, mutimize haki za vyombe vyake ssla kama alisema kwamba muipukane na fitina ya kila aina mujiepushe na shari na mapigano ya kila aina na muwe nahulka njema muwe nahulka njema kiasi hiki kwamba tofauti ionekane baina ya mwanajumu iya na asikua mwanajumu na namwendele kushika ukweli elimura kufanya mema ya kila aina ni muhimu sana kwa ajili ya kila mwanajumu iya na hii ndio ni maana ya utii na mwenyezimungu ametuamuru tutii tuti, uh, utii wa aina hii <coughs> ni jambo kwalo mtume muhammad sal llahu alwa alihi wa salam alituumuru na sainamaalasalatu wassalam pia alikuwa na matamanio ya aina hii kutoka kwa wanajumuiya wake na uhalifa wa jumuiya pia unaendelea kukumbusha kuhusu mambo haya haya tangu miaka m kim uhalifu unaendelea kukumbusha kuhusu mambo haya hivyo ndivyo hii pia ni muhimu kwamba katika mambo ya uongozi pia mnaonyesha mnatakiwa mwonyeshe utii wa hali ya juu si katika mambo ya dini tu kama khalid bin walid alionyesha na msijishirikishe katika mjadala huu kwamba hii ni maarufu au si maarufu lakini kama mnaona kwamba kuna jambo kinyume mwenyezi mungu na amri ya mtume wake bila shaka jambo ile ni gher maruf haitakiwi jambo lile lifuatwe tunaposema katika ahadi yetu kwamba halifa akitoa amri yeyote maarufu lazima mimi nitatii amri ile kila moa asianze kfaa tasir aiila maruf kaa amzihuimafai si marf al en alaa i af Hadha khalid walid aliti utii wa hali ya juu na yeye akaanza kumtii haat abu ubeda na akaanza aka kupigana na maadui chini ya u haa abu ubeda wale watu ambao wanaanza kuzungumza kuhusu marufu na gher marufu kuhusu watu wa aina hii halifa wa kwanza radiallahu taal anhu alisema kwamba kuna kosa lingine ambalo ni katika kuelewa kwa neno hili la maruf mambo ambayo sisi hatuolewi tusifanye tusi maruf yan sisifaewe tufanye uh, tuamuwe na tuanze kufuata mawazo yetu jambo hili ni neno hili limetumiwa kwa ajili ya mtume muhammad saai salam kama mungu amesema ame sema aasinaka fia watakuasi katika mambo ya maruf halifa wa kwanza anasema kwamba je hawa watu wametayarisha wa orodha ya aibu ya mtume muhamad sallalasalamab wa wametayarishaaya aibu ya mtume muhamadsa sala pia e wametayarisha orodha ambayo kwa kupitia orodha wanasema kwamba amri hizi za mtume saaau salam maarufu na amri hizi na naauzubilla sio maarufu anasema hivyo ndivyo sainamaalah salatu wassalam pia katika mashati ya bayet alisema kwamba mnatakiwa mufanye utii na katika jambo hili kuna siri, siri kwamba utii wa manabii na utui wa makhalifa saiaalahi salatu wassalaam alitoamanalieleza maana ya neno hili hivi kwamba ana anaamuru mambo ambayo si kinyuma na akili na yeye anakataza mambo ambayo akili pia inakataza au inakataa yeye anahalilisha vitu vitakatifu na vilevile anaharamisha viu vichafu na maelezo yake mwenyezi mungu ameeleza ndani ya qurani tukufu na mtume saaa sallam ameeleza maelezo yake mungu ameeleza mambo yoyote ndani ya qurani tukufu yanayotakiwa yafaiwe na yale ambayo hayatakiwi yafaiwe na mungu akasema wale watakaofuata amri hizi zote wataokoka na wataulu basi tunatakiwa tukumbuke daima dawamu kwamba kutoka kwa uhalifa chini ya utii wa mtume saa na mtume muhammad sa llaual wal wa salam sawa na sheria amri zinatolewa na amri hizi zitaendelea kutolewa mwenyezi mwenyezimungu ameshasema kwamba ikiwa umnatii basi mtaongoka pengine haina njia ya okovu ikiwa hamtii kisha mwenyezi mungu anasema wale wanamtii allah na mtume wake na wale ambao wanafanya vitendo vizuri mwenyezi mungu amewaahidi kwamba uhafa utaendelea kati yao hawafanyi vitendo vizuri wale ambao wanazingatia ibadha zao na wla wanahalisisha ibadha yao kwa ajili ya allah na wanaepukana na ushirikina wa kila aina wanaacha tamaa ya dunia na hawaangukii dunia na hawadharahu dini yao kudharaini pia ni aina ya shirka bila shaka mambo haya yote yaliyoelezwa ni mema lakini utii pia ni muhimu sana basi ikuwa tunataka kupata baraka kutoka ahadi ya uhalifa katika hali hii tunalazimika kuzingatia swala zetu kuhifadhi sala zetu tunalazimikkuipukana na ushirikina wa kila aina pamoja na mambo haya yote tunalazimika kumtii halifa mtukufu pengine tutahesabiwa pamoja na waasi kama katika katika hali hii nini mtatoka nje aliyosemahininiatoka yangu kisha mwenyezi mungu anasema wale waaminio ambao wanaendelea kuungana na uhalifa ni jumuia ambayo inasimamisha swala jumuiya hii inazingatia swala inasimamisha swala na inaimarisha misikiti hivyo ndivyo jumuia hii inatoa zaka jumuiya hii inatakasa mali yake kwa ajili ya allah na kwa ajili ya dini ya mungu jumuiya hii inatoa mali na jumuiya hii inafuata amri zote za mtume muhammad salllahu ala waal wa sallam. hali hii inapopatikana ndipo mungu ana warehemu waja wake watumishi wake basi kwa ajili upata baraka na rehema ya mwenyezi mungu tunalazimika kuboresha hali zetu wakati rehema ya mwenyezi mungu kaposhuka juu yetu katika hali hii njama ya mdui itarudi kwake itarudishwa kwake na mdui inshaallah ataangamia basi kwa ajili ya kupata kupataila za mwenyezi mungu tunalazimika kuchunguza hali yetu ya kiroho kwamba namna gani sisi tunamtii halifa na namna gani tunafuata amri zote za mwenyezi mungu na namna gani tunaboresha swala zetu ibada zetu kiasi gani sisi tunaonyesha utii sisi wenyewe tunalazimika kuchunguza hali zetu sasa anasema sasahaanasemakwama mimi kwa kupitia maandiko ya muslema radiallahu taala anhu nataka kueleza mambo kadhaa kwamba namna gani jumuiya baada ya kifo cha sinama ala salatu wasalam ilipata hali ambayo ilikuwa hali ya kukosa utulivu lakini uhalifa ulileta utulivu wale, wanajum, wale watu ambao ni pegami ambao hawakufanyia bayati ya uhalifa na waliitwa pegami oghar mubae zamani walikuwa wa na mwenendo wa aina gani na baada ya kuchaguliwa kwa halifa wapili, hao, wa pili mwenendo aina gani na mawazo yao yalikuwaje zamani na baada ya kuchaguliwa kwa kwahalifa wa pili mawazo yao yalikuwaje. kisha mdui namna gani baada ya kifo cha alikuwa anahi, lakini wakati wa kwanza alipochaguliwa namna gani mdui alihuzunika kisha baada ya kifo cha halifu wa kwanza wa maadui wa jumuiya walipata tena ta, na tegemea kwamba jumuiya itatawanyika na jumuia haitamaarika haita, haita tena lakini mwenyezi mungu mungu alibadilisha haufu katika amani mimi nataka kueleza mambo haya kwa ajili ya kuimarisha imani ya vijana hasusan na wanajumuia kwa jumla na vilevile naeleza mambo haya ili kila moja anatakiwa ajue kuhusu historia ya jumuia wakatimtume salaw wasalam alipofariki hali ya waislamu ilikuwaje kwa kueleza hali ile ahmuslem railau anhu akasema wakati wa, wa kifo cha sinam salatu snamasalwasaa hali yetu pia ilikuwa sawa na hali ya waislamu anasema wakati wa kifo cha ala salatu wasalam hali ya wanajumu iya ilikuwa sawa na hali ya masahaba walikuwepa wakati wa kifo cha mtume sawsaa sisi si, sote tulikuwa tunafikiria kwamba sasa hawezi kufariki sisi sisiukuweza kupata wazo hili kwamba senamala, salatu wassalam wakati atakapofariki baadaye itatokea nini wakati ule mimi nilikuwa si mtoto bali mimi nilikuwa kijana mimi nilikuwa nimeingia katika umri wa ujana nikiandika makala nilikuwa edit mhariri wa gazeti moja nasema kwa kula kiapo cha mwenyezi mungu kwamba sisi hata kwa sekunde moja mimi sikupata wazo moyoni mwangu kwamba saidnamaalah wa salatu wassalam atafariki ila hali katika miaka ya mwisho saidnamaaahsalam alipata ufunuo chungu mzima ambamo mungu alieleza kuhusu kifo chake na katika siku za mwisho ufunuo huu lipatikana kwa wingi sana lakini licha ya kuwa na hali yote kwamba snawa slma aliendelea kupata ufunuo na ilham zaaina hii na licha ya kuwa na hali hii kwamba katika ufunuo kadhaa mungu hata alieleza uh, wakati wa kifo chake kwamba mwaka gani na, na wakati gani atafariki licha ya kuwa na hali hii kwamba tulikuwa tukisoma katika kitabu kitwacho al kwamba mambo haya yatatokea baada ya muda mrefu khiyo wazo hili ilikuwa hingii moyoni mwetu kwamba wakati atakapofariki hali seinamlasalauwassalam atakapofarikihaltw ab ufa kwamba sinasaam hawezi kufariki katika maisha yetu lakini baadaye seinaasalam alipofariki basi ilikuwa ngumu kwetu kukubali kwamba amefariki anasema mimi nakumbuka vizuri baada ya kifo cha sinam alasalatu wassalam wakati alipowishwa sanda kwa sababu baadhi wakati kwa sababu ya upepo um, harakati fulani inapatikana katika sanda au katika masharubu watu wakaja na wakasema sisi tumeona kwambakwamba kwa harakati ilipatikana katika sanda yake au katika masharubu yake n no yeye hajafa bado yupo hai baadaye wakati maiti ya sainaal slam ilipoletwa qadian iliwekwa katika nyumba takriban ilikuwa sa 2 au sa, sa, sa, sa ilikuwa takriban saa 2l saa sa ta kaja kamaludhn sab alifika kwenye bustani na akaniambia aka mia je umefikiria sasa baada ki ya kifu cha hara sah mzasab atakuwaje nikasema lazima tunatakiwa tuwe na mpango maalum lakini i, iwe mpango wa aina gani mimi siwezi kusema kitu chochote akasema sawa na wazo langu ni hivi kwamba tunatakiwa aufanaal kwa sababu mimi nilikuwa kijana nilikuwa nasoma vi lakini elimu yangu ilikuwa si kubwa nikasema kwamba msainaaa salatuhasalam hakuandika kwamba sisi tufanye bayet baada ya kifo chake kwa nini sasa tufanye bayet ya mli saheb yani bayet y halifa wa kwanza ingawa habari hii iliandikwa katika resala albasir lakini mimi sikukumbukwa kwa wakati ule niliposema maneno haya anasema ule kaa kai kanza kujadili ami na akasma kia si atufana ba a me mhaa aa faai kwa hiyo sasa sisi pia tunatakiwa tufanya baiete ya mtu mmoja na naona kwamba hakuna mwingine anastahili zaidi kuliko ha mwalii sah meza hakimo la din sah kwamba yeye awe halifa mwali muhamadli sahe pia alikuwa na kajasa akasema kwamba mwali muhamadli sa pia ana wazo hili na pili anasema kwamba watu wote wanajumuia walikwepo pale wakamwomba hlifwa kwanza kwamba yeye akubali bahakwetu kwa hiyo watu wote wakajumuika pale na halifwakwanza akatoa hutuba na katika hutuba yake akasema kwamba mimi sina hamu ya kuwa kiongozi na imamu mimi mwenyewe nataka nifanye bayathi ya mtu mwingine mslaawamba kwanza yei, alitaja jina lanu aaaajinalahaadkhan sah iondivyo alitaja jina la, Kisha, alitaja, jina la Ali Khan ndibi, alitaja majina ya watu kwamba tupo tayari kufanya baiati yao lakini watu wote wote wote wanataka baiati yako walikwepo pale wakafanya lakinia imeelezwa kwamba kaja kajakamaaludhin sab alitoa tangazo kwa sawa na kitabu kitwacho alwasiyat. tume tunatakiwa tuchague halifa na yeye alipendekeza jina la halifa wa kwanza haya yalikuwa mawazo ya hawa watu ambao baadaye hawakufanyia baiati ya, hawa ya uhalifa huenda walikuwa na mpango fulani ndio maana walikuwa na mawazo ya aina hii kwa hiyo wakafanya bayeti ya halifa wa kwanza lakini mioyoni mwao walikuwa hawana utii wa uhalifa kikamilifu walikuwa na mawazo mengine mioyoni mwao ndio maana walikuwa wakifikiria kila wakati kwamba namna gani waweze kutanguliza anman juu ya uhalifa kisha kwa kupitia angeman watimize mipango yao kwa kueleza nia ya, ya hawa watu adhrmuslemau radillahu taal anhu anasema ilifikasiku kama wiki mbili baada ya bayet halifa wa kwanza siku moja moli muhammad ali saheb akakutana nami akasema mia saheb je wewe umefikiria juu ya jambo hili kwamba silsila yetu itaendeleaje nidhamu itaendeleaje nikasema kwamba kuna haja gani ya kufikiria kuhusu mada hii kwa sababu tayari tumeshafanyia baiati ya als saheb akasema kwamba jambo hili ni jambo la kiongozi na uti, lakini swali ni kwamba nidhamu akasema, mimi, nikasema, kwamba nidhamu akasema nikasema sasa kiongoziaaiialabmbss tufikirie juu ya jambo hili wakati tumefanyia baiyati ya mtu mmoja yeye anaweza kuelewa jambo hili kwamba namna gani nidhamu ya jumuiya itaendeleaje hatutakiwi tuingilie katika jambo hili kwa hiyo yeye akakaa kimya lakini akasema maneno haya kwamba tunatakiwa tufikirie mimi shuguri na maoni yako kwa tukio hili linathibitika hali ya moyo yao ilikuwaje kwamba walifa bayati ya alifa wa kwanza lakini walikuwa na nia fulani na mpango fulani hawakufanya bayyati yao kwa moyo safi ndio maana utulivu wa mioyo yao haukubaki ndio maana amani pia haikupatikana pat, uh, ndani yao ambayo inapatikana pamoja na uhalifa kwa sababu wao hawakuonyesha utii wa hali ya juu na wao walitaka kuendeleza nidhamu ya jumuiya kama ni nidhamu ya dunia kwa hiyo walishuhudia matokeo wenyewe kwamba hawa wamebaki watu wachache tu labda ni watu mia kadhaa ambao wanapatikana pengine wamek hata tukisema kwamba ni wachache tu ambao wanapatikana ambao wanafuata nidhamu yao wengine hawafuati na jumuia ambayo ipo chini ya uhalifa jumuiya hii kwa fadhila na mwenyezi mungu inapatikana katika nchi mia bili kumi na mbili ya dunia nzima kisha kwa kueleza madha hii kwamba wakati sainamaw salam alipofariki mdui alikuwa akisema nini kuhusu mustakbali ya jumuiya hahramsl maud radialla taal anhu anasema wakati sainnamalah salatu wassalam alipoaga dunia ilikuwa inafikiriwa kwamba sasa jumuiya hii itaangamia na mdui alikuwa na furaha kubwa na waliku, walifikiria mchango hautapatikana na maendeleo ya jumuia yatakwisha kwa sababu watu walikuwa wakitoa mchango kwa sababu ya sinaalaslauwassalam lakini baadaye watu waliposhuhudia kwamba kwamba jumuia kuzidi upande wa idhadi wana jumuia na vilevile mchango pia unaendelea kuzidi na vile vile jumuia endelea kusambaza dini zaidi wao wakaanza kusema maneno haya kwamba kwa hakika mwalui hakimu nurudin saheb ni mtaalamu wa hali ya juu kati kimuia na maendeleo haya yote yanapatikana kwa sababu yake yeye hata wakati wa maisha isainamalasa mmolisa alikuwa akifanyia shughuli zake zote ndio maana maendeleo haya yanapatikana anasema kwamba watu wengine walikuwa wakisema katika maisha ya sainamahsalatu wassalam kwamba silsila hii ya jumuiya inaendelezwa na mwhakim nurdin saheb wao walipoona baada ya saina kifo cha saina mhamad alahssalatu wasalam kwamba jumuiya imepata maendeleo zaidi kuliko zamani wao wakabadilisha maneno yao nakaanza kusema kwamba je sisi tulikuwa hatusemi kwamba wakati wa sahib, sahib, kazi zote, haya yanapatikana ya katika wamezausahailaanrunaliuaaafanyaa wa awahaldin kwa sababu yye, alikuwa akifanya shughuli zote kisha, watu wa waliniambia wakati alipofariki zotesauaurasalahowaha wa akatuambia sasa nyinyi mmekamatwa vizuri kwa sababu mtume sasala amesema baada ya unabii uhalifa unapatikana nyinyi unasema sanasalam ni nabii wa mwenyezi mungu hata kama ni nabii bila kuwa na sheria lakini nyinyi mnadai kwamba yeye alikuwa nabii wa mwenyezimu lakini jambo hili ni muhimu kwamba baada ya unabii uhalifa unapatikana lakini uhalifa hautapatikana ndani yenu ninyi ni watu hautapatikanawan wa, umnaongea kama ni kizungu nanyii na wanasema kesho yake sisi tukapata barua kesho yake siku hizi zuri wanasema kwa mwaka wa kupitia barua kipepe habari inafika mara moja lakini zamani um, habari ilikuwa fikishwa k kupitia um, barua na barua ilikuwa ikifika baada ya siku mbili siku tatu anasema baada ya siku ya pili tukapokea barua kwamba jumuiya imefanya baiyati ya haraki mwalana nurudin saheb na jumuia imemchagua kulifa wakati wale wanajuua walipomwambia yule shekhe, wak, akasema huyu ndio ameanzisha uhalifa lakini ikiwa akasemahuynur a asha abaaa chake ndipo alipofariki yule shekhe, akasema tutaii mambo yalikuwa tofauti sasa mimi nitaona nani atakuwa halifa anasema kesho yake tukapata tena barua kwamba watu wamefanya baet juu ya mkono wangu yule sheasema kwamba nyinyi ni watu waajabu ninyi hamjulikani ninyi ni watu waainagani yani, hata katika hali pia hakupokea Huzuru, nasema, hiya, watu hawa kama kamaawai kuelewa uh, kusema kwamba wakati mimi nilipochaguliwa halifa ya shekhe moja alisema kwamba mimi nimeona nadhara yote ya kuchaguliwa kwa halifa kwa kuona hali yote inaonekana kwamba kitendo cha mwenyezi mungu kipo pamoja nani lakinikuona hata nishani hii badala ya kupokea hawa mashekhe wanaendelea kuzidi katika husuda na na uadui mwenyezi mungu anaendelea kuendeleza jumuiya na maendeleo yanapatikana katika jumuiya jumuiya inaendelea kupatikana katika maeneo mbalimbali watu ambao wanaishi katika nchi mbalimbali wanaendelea kuzidi katika utii wa uhalifa mwenyezi mungu anawaongoza watu wanaokuwa chini ya uhalifa na ana anawongoza halifa na mungu anawavuta wenyewe hawa watu chini ya uhalifa nataka kutoa mifano yake namna gani mungu anawavuta watu kwenye jumuia kama yule shekhe alisema kwamba kitendo cha mwenyezi mungu ni pamoja nanyi inaonekana kwamba msaada mwenyezi mungu upo pamoja nanyi nataka kutoa mfano mmoja wa aina hii msaada wa mungu upo pamoja nasi kwa sababu sisi ni watumishi wa kweli wa mtume muhamad a sal salam na sisi tunasza mafundisho sahihi yd tukufu ya islam doni kote katika ginibasa kuna manamke mmoja ambaye ni mzee sana ye yeah, anasema siku moja nikaona katika ndoto kwamba bashiri wetu anaandika kitabu na ana, kitabu na anasema kwamba ukou wetu ni katika kitabu hiki mimi napofungua kitabu nakuta kuna picha ndani ya kitabu hiki namuuliza mbashiri huyu ni nani yule mbashiri anasema huyu ni khalifatu lmasihi ambaye amechagulia mwenyezi mungu kesho yake yule mwanamke akam, akamjia mbashiri wetu na mbashiri akamaambio kwamba mdoto yako ni wazi wangu amekuongoza mwenyewe kisha yule manamke akasema wallahi kuanzia leo mimi, ni ni na na bila shaka halifa wa amechaguliwa mwenyezi mungu unaendelea shaaaaguianutoka a kwa allah kwa yeye, kwa kusema hi, na baada bayata, ya yakufanya b anashiriki katika mipango yote ya anatoa mchango na hivyo ndivyo kwa ushujaa sana yeye anafanya mahubiri na anawaambia watu namna namnagani mungu alimwelekeza na alimwongoza hivi ndivyo kuna mtu mmoja kutoka misri yeye anasema mimi nilikuwa nikifanya maovu sana nilikuwa nikifanya dhambi sana mimi kwa kuangalia ya mtie nikaanza kuelekea kwenye dini kisha nikaahidi kwamba mimi nitajiunga na jumuia kwa sababu wa halifa unatuongoza katika njia ilionyoka vile vile kuna mifano chungu mzima namna gani mwenyezi mungu katika maeneo mbalimbali katika nchi mbalimbali anawaongoza watu kutoka cameroon katika mji wa cameroon marua bashiri mkuu anasema watu wanaangalia mta tangu mt afrika imeanzishwa watu wengi wameanza kuangalia mta na kule hasusan watu wanas wanaangalia hutuba na baada ya kusikia hutuba mabadiliko yanapatikana ndani yao na watu wanaanza kuelekea kwenye jumuia na watu wanataka kuungana na uhalifa kwa kupitia mta ili waweze kuonyesha mifano mizuri ya utit huu wa uhalifa na mapenzi haya ya uhalifa ni ahadi ya mwenyezi mungu na madamu wanajumaa wakiendelea kuungana na uhalifa hali itaendelea kubadilika katika amani na mungu ataendelea kuwa kutuliza hali ya watu na mungu ataendelea kutosha utulivu katika mioyo ya watu mimi ninapokwenda kuzuru maeneo mbalimbali watu wananiambia napokea barua pia chungu mzima kwamba namnagani wao baada ya kujiunga na jumuia mungu aliwajalia uwezo wa kuungana na uhalifa na m- zamani walikuwa wakikosa utulivu lakini baada ya kujiunga na jumuia wamepata utulivu basi wale ambao watakaoendelea kuungana na uhalifa na watakaendeleapta amri za mungu na mtume wake na watakaozingatia swala zaoauaasaafs wataka zao na ama nawataendelea kuonyesha mfano hali ya juu ya uatii awabila shaka wataendelea kupata fadhila za mungu inshallah na kwa kupitia uhalifa dunia inaweza kuwa uma waahida bila hii haiwezi kuwa umma umamo, um, moja basi kwa ajili ya kupata baraka za mwenyezi mungu daima dawamu kila mmoja wetu wanajumia wote wanatakiwa aendelee kufanya dhua mungu aendelee kututeremshia baraka hii ya uhalifa kwa kwa maombi na kwa baraka za mwenyezmungu tuweze kuwafanya watu kuwa wanajumuia tuweze kuwafanya dunia nzima kuwa mwa moja na tuweze kuwakusenya dunia nzima chini ya bendera ya mtume muhamad sasan mungu atujalii tuweze kufanya hivi hazr anasema kwamba katika hutuba ya ijumaa iliyopita wakati wakati wa wa ufunguzi mimi nilisahau jina moja la msingi lilipowekwa nilikuwa katika Canada, nilienda kutembelea canada na tarehe iliyowekwa ilikuwa ilikuja katikati ya safari yangu kwa hiyo walileta jiwe nilifanya dua juu ya jiwe katika oktuber elfu mbili na kumi na sita jiwe la msingi liliwekwa na kusumanchini aliweka jiwe la msingi la msikiti huu kwa hiyo la msingi liliwekwa na usman chini saheb tunaweza kusema kwa fadhila dhama a mungu watu wa china pia wametoa mchango katika ujenzi wa msikiti huu mungu atujalie katika china pia mungu atujalie tuweze kusambaza islam haraka iwezekanavyo na Usman sahib, alikuwa aranashemaarajae hivondivyo katika china na katika kila nchi ya dunia tunatakiwa tufanye dua jumua e, duniani kote mwenyezimungu atujalie tuweze kufanya hivi الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر