السلام عليكم ورحمة الله أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين مالك يوم الدين إياك نعبد عبده وإياك نستعين اهدي الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا rahim taala hfmtukufudatal anasema tafsiri ya aya hizi ni kama ifuatayo anyi mlioamini inaponadiwa kwa ajili ya swala katika wakati fulani wa siku ya hijumaa basi naendeni haraka kumkumbuka allah na acheni biashara hiyo ni bora kwenu ikiwa unajua na itakapokwisha swala basi tawanyikeni katika ardhi na zitafuteni fadhili za allah na mkumbukeni allah kwa wingi ili mpate kufaulu na watakapoiona biashara jambo lenye kuwavutia watawikimbilia na watakuwacha ukisimama sema i yaliyoko kwa allah ni bora kuliko mambo ya witi na biashara na allah ni bora wa watu wao riziki hazur anasema kwamba leo ni ijumaa ya mwisho ya ramadhan kama inakuwa kawaida kwamba siku ya ijumaa ya mwisho ya ramadhan watu wanafanya juhudi ili wahudhurie ijumaa hii hususan katika shule siku hizi wanafunzi wamepewa likizo shule zimefungwa kwa hiyo mahudhurio yanaonekana ni madhuri leo aya ilizozisoma ni za aya za sura ijumaa katika aya hizi allah subhanahu wa taala ametuelezea waziwazi umuhimu wa swala ya ijumaa basi ni muhimu sana sisi tuhudhurie swala ya ijumaa na mungu ameweka wazi kwamba mnapoitwa kwa ajili ya swala ya ijumaa basi msionyeshe uwivu wa aina bali mara moja umnalazimika kuitikia na unalazimika kuhudhuria swala ya ijumaa hata kama nyinyi umnajishughulisha katika mambo yenu mnakuwa na shughuli sana hata kama umnafanya biashara hata kama nyinyi mnapata hasara ya mamilioni katika biashara yenu katika hali hii pia msidharau swala ya ijumaa na msijali mambo mingine nyinyi kwa kuacha mambo yote ya dunia mnalazimika kuja kwa ajili ya swala ya ijumaa kwa sababu kusa swala ya ijumaa katika msikiti na kusikiliza hutuba ya imam ni bora kwa ajili yenu kuliko biashara yenu kuliko mambo yote ya dunia jambo hili ni bora zaidi lakini anaweza kujua umuhimu wake yule tu ambaye anajua maana ya aya hizi mwenyezi mungu anasema yule ambaye anakuwa na akili anakuwa na ufahamu bila shaka yeye yeye hatangulizi biashara yake na mambo ya dunia juu ya swala ya ijumaa pamoja na hayo mwenyezi mungu amesema baada ya swala ya ijumaa mnapewa uhuru wa kufanya biashara mnaweza kujishughulisha katika mambo ya dunia katika hali hii mungu ataweka baraka katika shughuli zenu za dunia lakini hapa mwenyezi mungu ameweka wazi kwamba kwamba umsiswali ijumaa peke yake tu bali mnalazimika mwendelee kumkumbuka allah subhanau wa taala daima dawamu na umwendele kuf, kumkumbuka allah mkifanyia hivi basi mtapata ufaulu zaidi kuliko zamani mtapata ufaulu upande wa dini na vilevile upande wa dunia pia wale wao wanamkumbuka mungu wao pamoja na kumkumbuka allah subhanahu wataala wanakumbuka jambo hili piwa wanalazimika kuswali swala ya alasiri pia kwa sababu kuswali swala pia ni fardhi na vilevile wanajua walazimika kuswali swala ya maghribi na ishaa kwa sababu sala hizi zote zimelazimishwa na mwenyezi mungu na wanakuani hii kwamba neema zote za dunia zinapatikana kwa fadhila za mwenyezi mungu basi ufaulu unapatikana kumkumbuka mwenyezi mungu na kufanya yake kusali swala na kumkumbuka mwenyezi mungu isiwe katika mwezi wa ramadhani tu bali kama ni wazi kutoka katika aya hizi mwenyezi mungu anasema kwamba unalazimika kusali swala ya hijumaa na mungu amesema mnalazimika kusali swala ya ijumaa zote sainalsalawasala kwa kueleza umuhimu wa swala ya ijumaa umaa uh, siku ya ijumaa ni siku ya iidi. na iidi hii ni bora zaidi kuliko idi zingine zote na namna gani huzuri anasema di bora ssaa anasema kwa ajili ya idi hii mungu aliteremsha sura al jumaa na katika sura aljumaa mwenyezi mungu ametukumbusha kuhusu swala ya ijumaa kisha sainna ma asalatu wassalam kwa kueleza umuhimu wa swala ya ijumaa ameeleza hadisi kuhusu umar wakati aya hii iliposhuka alyouma akmaltu la dinakum leo yani leo mimi nimekamilishieni dini yenu aya hii iliposhuka myahudi moja akasema ikiwa ingeshuka katika dini yetu situngefanya hidi siku ambamo aya hii ilishuka hahrat umar radialahu taaanhu kwa kusikia maneno haya ya myahudi akasema kwamba swala ya ijumaa ni idi kwetu kwa sababu aya hii ilishuka siku ya ijumaa saidnaamaalasslau wassalam anasema wapo wengi ambao wameghafika kuhusu idi hii ya ijumaa na idi hii mungu amesema kwamba tusherekee kila wiki katika idi hii mungu ametoa bishara kwamba dini imekamilika vilevile mungu ametoa bishara kwamba amekamilisha neema zake zote katika siku hii ya idi lakini wapo watu ambao hawachilii maanani siku hii ya ijumaa bali wanafikiria kwamba ikiwa wanahudhuria ijumaa mwisho ya ramadhan basi watapata sababu ya ijumaa zote za mwaka mzima basi hzur anasema kwamba tunatakiwa tulinde sala zetu za ijumaa bila y kukoa kama sisi tunakuja kusali ijumaa mwisho ya ramadhan hivyo ndivyo tunatakiwa tusali kila ijumaa mwaka mzima mwenyezi mungu anasema kila mwaminio ikiwa yeye ni mwaminio kwelili anatakiwa aswali kila ijumaa bila kukosa lakini inatokea hivi kwamba wapo wengi ambao wanaghafirika kuhusu ijumaa na wanapoteza ijumaa zao kwa sababu ya kuwa na shughuli za dunia allah subhana wa taala anasema nyinyi mnatakiwa mujue na muwe na elimu kwamba yoyote anayo mwenyezi mungu ni bora zaidi ka mali yote ya dunia na vitu vyote vya dunia na ni mwenyezi mungu pekee ambaye ana waruzukuni basi kitu hii ni muhimu sana na vilevile ni jambo la maana sana kwa ajili ya kila mwaaminio hasusan sisi ambao tumempokea imamu wa zama hizi sisi tunalazimika kuzingatia jambo hili zaidi kuliko wingine alikuwa akisema kwamba waaminio haswa ni wanajumuia ambao wamempokea imamu wa zama hizi basi kupokea kwetu inatupatia majukumu kwamba vitendo vyetu pia wiwe sawa na mafudisho ya allah subhawata na sisi tufanye juhudi ya kufuata amri zote za allah subhanahu wataala tusitangulize tamaa ya dunia juu yaya dini bali ridhaa ya allah subhanahu wataala iwe lengo letu lakini wapo wengi mu wetu ambao wanasahau jambo hili kwamba sisi tumepokea sainamalah ssalatu wassalam kwa nini sisi tumepokea yeye ali aliili sisi tuje karibu na mwenyezi mungu yeye alikuja ili sisi tutangulize dini na ridhaa ya mwenyezi mungu juu ya mambo yote ya dunia isitoke hivi kwamba sisi npo sisi tuna swali na tunafanya maombi wakati sisi, sisi tunaku, tunakosa um, neema nia na tunaona kwamba um, matamanio yetu hayatimii atamaa zetu hazitimii kwa hiyo kwa ajili ya kupata auku au ajili ya kuitimiza tamaa zetu sisi tumwombe mungu na tusiju, maana ya kumwomba mwenyezi mungu ni nini na sisi tufikirie kwamba uh, mambo ya dunia ni mambo hasa ambayo tunatakiwa tuwe nayo sainaalslatuwassalam anasema nasema kweli kweli kwamba hijumaa ni sherehe ambayo mungu ameleta kwa ajili ya wenye bahati nzuri wenye baraka ni wale tu ambao wanapata faida kutoka katika sherehe hii nyinyi ambao mmejiunga nami nyinyi msiwe na kibri na maji uno kwa sababu ya hii tu kwamba mumepokea imamu na mmeshapata malengo yenu jambo hili ni sahihi kwamba nyinyi ni wenye bahati kwa sababu ya kuokea imamu wazama hizi nyinyi mnakaribia kupata baraka nyinyi mmepata ukaribu zaidi kuliko wale ambao walimkasirisha mwenyezmungu nyinyi mmefanya juhudi ya kuipukana na ghadhabu ya mwenyezi mungu kwa kumpokea imamu wazama hizi lakini ukweli ni kwamba nyinyi umekaribia chemchem chem kile amcho mwenyezi mungu ameleta kwa ajili ya kuwapatieni uhai wa milele lakini bado nyinyi hamyakunywa maji katika chemchem chem hiki basi muombe fadhila na msaada wa mwenyezi mungu ili muweze kunywa maji katika hem na mungu awapatieni maji kiasi hiki kwamba mushibe vizuri na mukumbuke bila msaada wa mwenyezi mungu hamwezi kupata kitu chochote amesema najua na yule ambaye atakayekunywa katika chemchem hiki hataangamia kwa sababu maji haya yanapatia uhai na maji haya yana yana mlinda katika mashambulio ya shetani lakini namnagani mtu anaweza kunywa maji katika chemchem hiki ni kwa njia hii tu kwamba haki mbili ambazo mwenyezi mungu amepatieni mufuate haki hizi zote mbili na mwitimize haki hizi zote bila kukosa na haki moja katika haki hahzi mbili ni ni haki mungu, haki ni haki ya ya mwenyezi mungu na ameweka wazi kwamba amali zenu zinatakiwa ziwe sawa na amri za mwenyezi mungu na baada ya kunipokea mimi mnatakiwa muboreshe ibadha zenu ikiwa hamfanyi hivi katika hali hii hamwezi kupata baraka za mwezimungu kama ipasavyo kwa ajili ya kunywapaje maji katika chemchemi hiki umnalazimika kutanguliza dini hahrat khalifatu lmasihu labwa radiallahu taala anhu alisema safariani kwamba sainamaalah ssalatu wassalam aliposema hayo kwamba bado nyinyi hamyakunywa maji katika chemchem hiki mimi nafikiria je sainmaslam alikuwa ananihuta mimi sasa hazuri anasema kwamba sisi sote tunajua imani ya hadha khalifatu hahakhalifatmasiawal ilikuwaje na alikuwa na daraja ya aina gani katika imani sanmasalatuasalam alimpatia hishana ikiwa har khalifatumasul awal anakuwa na fikira hii kwamba huwaenda huaenda saasalam alimhutubia wakati aliposema hayo basi sisi ambao ni watu wa kawaida tunatakiwa tuwe na fikira kiasi gani na tunatakiwa juhudi kiasi gani ili tuweze kunywa maji katika chemchem hiki na namna gani tunaweza kutimiza haki ya yetu basi kwa ajili ya kutimiza haki ya allah subhana wataala tunalazimika kupata ridhaa ya asubhana wataala tunalazimika kuzingatia jambo hili kwamba tutatimiza haki ya ibada ya mwenyezi mungu kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu amesema ame kwamba lengo la kuumbwa kwetu ni kubudu yeye kama mwenyezi mungu anasema wama akhalaktu ljina walinsa ila liyabudun yaani mimi nimeumba mwanadamu na jini kwa ajili ya kuniabudu mii basi mungu ameweka wazi lengo letu la kuumba kwetu yeye hakusema kwamba kwa kusali ijumaa mwisho ya ramadhan mumetimiza haki ya ibadha yangu na mmetimiza amri zangu zote bali mungu amesema bali mnatakiwa mwendelee kufanya juhudi bila kuchoka tangu mmepata ufahamu mpaka mnaaga dunia hii mnalazimika kutimiza haki hii ya, ibada ya haki ya ibadha ya allah basi msitosheke na ijumaa hii moja ya ramadhan bali kila ijumaa ni muhimu sana kisha mwenyezi mungu kwa, kwa kutukumbusha kuhusu umuhimu wa ijumaa mungu hasemi kwamba ba, kwa kusali ijumaa mmetimiza hakyu haki zangu zote au kwa kuswali sala mmetimiza haki zangu zote a ikiwa sisi tunafanya ibadha mungu anapata faida yake au mwenyezi mungu anahitaji swala zetu na ijumaa yetu a anahitaji sisi tumkumbuke bali mungu amesema wakati mnapokuja kuswali ijumaa mnaswali swala umnasekeleza hutuba nandelea kumkumbuka allah subhanahu wataala wakati mnapokuja kwa ajili ya kusali swala hijumaa kuna wakati ambamo mtu akifanya dua yoyote mwenyezi mungu anapokea dua yake yaani mtu asimwombe mungu mambo ambayo yaliharamishwa zaidi ya hii mtu akimwomba mwenyezi mungu kitu chochote anaweza kupata katika muda huu mfupi unapatikana katika siku ya ijumaa basi wakati huu haukuwekwa kwa ajili ya ijumaa maalum bali wakati huu unakuja kila ijumaa kisha mtume muhammad saa sallam kwa kutukumbusha muhimu wa ijumaa alisema kila mtu anaymwamini allah subhanahu wa taala na siku ya kiama lazimika kusali swala ya ijumaa siku ya ijumaa isipokuwa yule ambaye ni mgonjwa au ni msafiri au mwanamke au mtoto mdogo au mtumwa kwa sababu hawa wote hawezi kuja kwa ajili ya swala ya ijumaa kisha akasema yule ambaye kwa sababu ya biashara na kwa sababu ya mambo ya ufudhuli amedharau swala ya ijumaa mwenyezi mungu pia atamdharau bila shaka mwenyezi mungu ni ghanii na mwinye kumhimidiwa mwenyezi mwenyezimungu hahitajihahitaji kitu chochote kutoka kwenu bali yeye anawapatieni kitu ikiwa mwenyezi mungu anatupatia kila kitu basi mwaaminio katika hali hii analazimika yeye amtukuze allah subhana wataala amhamiu kisha mtume saaa sallam amesema siku ya ijumaa mtu akifanya vitendo vizuri anapata ujira maradufu anapata ujira zaidi kuliko siku za kawaida sasa kuna mema gani bora zaidi kuliko swala ya ijumaa basi mwaaminio kwa ajili ya kupata ridhaa ya allah subhanahu wataala anafuata amri zake zote na katika amri za mwenyezi mwenyezimungu mmojawapo ni swala ya ijumaa na vilevile ni kuswali swala basi akifanya hivi yeye atakuwa ambaye anafanya mema mkubwa kisha katika halihi mwaaminio atapata ujira kiasi gani atampatia ujira yule mwaaminio ambaye anaswali hijumaa anaswali swala zote na anafanya mambo haya yoyote ili yeye pate ridha ya subhana wa taala yeye hana tamaa ya dunia wsakwa ajili ya mambo haya yote kisha yule ambaye ana acha ijumaa haswali ijumaa bila kuwa na sababu yoyote mtume w salam ametuonya ame amesema yule ambaye ana anaacha ijumaa bila kuwa na sababu yoyote basi yeye ataandikiwa kama ni mnafiki yule ambaye haswali swala ijumaa tatu mfululizo basi mungu anamuhuri juu ya moyo wake jambo hili ni jambo la haufu sana wakati muhuri inapopigwa katika hali hii mtu hapati nafasi ya kufanyia mema na vitendo vizuri kisha mtu atakuja kusali swala bila kuwa na moyo safi na wala hatakuja kusali ijumaa kwa kwa moyo safi ni hivi ku, ku, kuangukia katika hali ya unafiki kwa hiyo jambo hili ni jambo la jamoafia sana mtume salalsala safari ingine alisema muje kusali swala mtu, akibaki nyuma, na haji kwa ajili ya ijumaa mtu mjkusalstabaki nyuma katika, hijum, eh, katika pepo ilhali anakwa mtu wa kuingia peponi lakini kwa sababu ya kuoto kuswali swala ya ijumaa yeye anabaki nyuma na haingii peponi basi mara chungu mzima mtume salallahu aliwaali wa salam alitukumbusha kwamba tuswali swala ya ijumaa bali alisema wale ambao hawaswali ijumaa bila kuwa na hudhuru wowote basi wao watapata adhabu mtume salllahu alih wa alihi wa hakusema hata mara moja kwamba muswali swala ya ijumaa ya mwisho ya ramadhan basi hivi mtasamehewa ndiyo sisi tunashuhudia kama tulisikia katika maagizo mtume salllahu alihi waalihi wa sallam aliposema kwamba kwa sababu ya biashara ya dunia na kwa sababu ya mambo ya dunia yule ambaye haswali swala ya ijumaa yeye anadharau swala ya ijumaa basi mwenyezi mungu pia atawadharau na yee pia hatajali kuhusu hawa watu kisha sio hii tu kwamba yeye ikiwa anadharau swala ya ijumaa mungu atamdharau bali mtume sallaula waalhi wasalam alisema mwaminio ni yule ambaye anatimiza haki za ibadha za mwenyezi mungu na yule ambaye anatimiza haki ya ibadha ni yule ambaye anasubiri swala moja baada ya kuswali eh, swala moja anasubiri swala ingine vilevile anasubiri swala ya ijumaa ijayo vilevile anasubiri ramadhan ijayo baada ya kufunga ramadhan moja na yeye hatangulizi tamaa ya nafsi na yeye hadharahu swala ya ijumaa kwa sababu ya mambo ya dunia basi tunatakiwa tuzingatie ibazetu tunatakiwa tuelekeze vizuri e, mambo yetu ya maisha na tunatakiwa tufanye juhudi ili tupate ukaribu na mwenyezi mungu kwa kupata ukaribu na mwenyezi mungu tunatakiwa tueleve vizuri maana ya amri hi zote mtu hawezi kupata aukaribu na mungu kwa maneno ya mdomo wake hazur anasema tunapochunguza na tunapofanya tafakur tunakuta vitendo vyetu si vy aina hii kwamba tuwezi kusema kwamba sisi tumeshamtambua mwenyezimungu tumekuja karibu naye hata maombi yetu pia yanakuwa kwa ajili ya mambo yetu ya dunia na kwa ajili ya tamaa ya nafsi yetu ikiwa tunafanya maombi kwa ajili ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kupata ukaribu naye basi tunatakiwa tuendelee kufanya maombi kwa mfulizo bila kuchoka na vilevile vile, uh, sisi tusije kusali ijumaa tu bali tuje kusali swala zote miskitini kama nilivyosema kwamba sisi hatujui vizuri maana ya jambo hili sisi tunatanguliza mambo ambayo ni ya muda tu na tunadharau mambo ambayo ni ya milele na hivi tunaacha swala hatusali swala na sisi wajili ya faida ya faida ya dunia tunasema sisi tutamwomba m- msamaha baadaye kutoka kwa mwenyezi mungu na ye atatusamehe ikiwa hatuswali swala y atatusamehe kwanza njo tufanyie kazi ya dunia mambo ya dunia baadaye tutamwomba mwenyezi mwenyezimungu na mtu wa biashara anasema kwamba ngoja kwanza nimhudumie mteja huyu mimi sijui baadae nitapaja pata mteja kama huyu amekuja au mtu ame, amemwendea mbosi wake na anasema ikiwa mimi simfurahishi huyu ofisa wangu mbosi wangu kwa sababu sasa mimi nimepata nafasi ya kumfurahisha na ikiwa katika kaa hal kwamba swala ya ijumaa imefika au wakati wa swala imefika na mimi nikienda kusali swala huenda ofisi ofisa atakasirika au boso atakasirika na hivi mimi nitama faida ya dunia ikiwa hali hii inapatikana basi sisi tunaenda kinyume na malengo yetu katika hali hii sisi tunauliza dunia juu ya ridha ya allah subhana hu wataala hivyo ndivyo kuna tamhaa chungu mzima ambazo ambayo sisi tunatanguliza juu ya ridhaa ya mwenyezi mungu na sisi tunatanguliza tamaa ya dunia na tunamwacha mwenyezi mungu nyuma na tunamdharau mwenyezi mungu tunapofanya hivi wakati ule si tunasahau kwamba ikiwa sisi tunamsahau mwenyezi mungu ikiwa sisi tunadharau amri zake kwa sababu ya tamaa ya dunia katika hali hii kama alivyosema mtume salllahualahwaalhi wasalam kwamba mwenyezi mungu pia anawadharau watu waaina hii na yeye pia hatajali na ingawa yule mtu anastahili aingie peponi lakini kwa sababu ya kudharau amri za mwenyezi mungu yule mtu hawezi kuingia peponi basi ni jukumu la kila mwaminio kwamba aendelee kukumbuka jambo hili kuwa biashara yangu na shughuli zangu zote zinaweza kupata baraka kwa sababu ya fadhila za mwenyezi mungu ikiwa baraka inapatikana kwa fadhila za mwenyezi mungu katika hali kwanza mimi ni, ni kwanza nitimize haki za mwenyezi mungu basi kila mmoja anatakiwa aelewe vizuri msingi huu ikiwa sisi tunaelewa jambo hili basi katika hali misikiti yetu itajaa katika sala zote hata baada ya ramadhan pia na siku ya ijumaa piana sikuikua lengo la kuja kwassalwasala kwamba yeye alikuja kwa ajili ya kuleta watu karibu na mungu na hili lilikuwa lengo la kufanya bayati yetu kwamba sisi tu, tuje karibu na allah subana wataala tujenge masiano mazuri na allah subanawataala na sisi tuwe watumishi wake kweli kweli swala zetu ijumaa zetu na saumu yetu na idhi yetu vitu hivi vyote viwe kwa ajili ya kupata ridhaa ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya kupata ukaribu naye kila mwaka mwenyezi mungu ameweka saumu ya ramadhan kwamba katika mwezi mmoja mwaminio anazingatia na aboreshe hali ya imani yake kisha baada ya kuboresha hali yake ya imani aendelee na hali ile na ramadhani ijayo yeye apige hatua mbele zaidi isiwe hii isitokee hivi kwamba yeye anarudi nyuma wala haitakiwi itokee hivi kwamba baada ya mwezi wa ramadhani sisi turudi katika hali yetu ya zamani sainam alassalatu wassalaam alituambia kwamba ikiwa leo yetu si bora zaidi kuliko jana yetu basi sisi sio waminio si, kweli kweli sisi leo hatukujumuika hapa kwa ajili ya kuaga ijumaa bali sisi tumejumuika ili sisi katika ibada zetu katika mapenzi yetu hatua tuliyochukua tutaimarisha hatua hii na vilevile tutafanya maombi kwamba sisi tupinge hatua zaidi na leo tunatakiwa tufanye ahadi hii kwamba sisi tutaimarika zaidi katika mahusiano yetu ya mwenyezi mungu na tutakuja karibu naye na tunaweza kufanya maombi haya wakati sisi tunajua umuhimu wa ukaribu wa mungu ni nini ikiwa sisi tuna maamini mwenyezi mungu anaye uwezo juu ya kila kitu na yeye ni chemchem ya baraka zote na ni yeye ndiye anayekamilisha kazi zote na ni yeye ambaye anatia baraka katika shughuli zetu ini ikiwa badala ya hii sisi tunajishughulisha katkkatika mambo ya dunia na tunatanguliza vitu vya dunia juu ya mwenyezimungu basi hali yetu ni sawa na wale watoto ambao haji, hawajui umuhimu wa lulu ni nini wao wakipewa marjani olulu wanaona kwamba ni vitu wa kucheza tu na hawajui samani ya lulu ni nini basi wale watoto hawajui thamani ya vitu hivi ha khlifatumasih sani radillahu taala anhu ameeleza tukio moja anasema agliban kuwa katika mambai wakati nilipokwenda kuhijina nilikuwa nasubiri meli anasema mtu mmoja akaniambia kule kwamba siku kadhaa zilizopita bahari moja alikuwa anaenda sokoni na lulu yake ilianguka na alikuwa na lulu mia moja na, tano, na lulu ilikuwa ya yes, saizi tofauti mbalimbali yule mtu akaka taarifa katika polisi na wa, wa, wale wa polisi wakapeleka taarifa kwamba watafute na wafanye utafiti kwamba nani amepata lulu na almasi aliyopoteza siku baada siku kadhaa mtu moja akaleta almasi na luluopotea na akasema kwamba nilikuta watoto kadhaa walikuwa wanacheza na lulu na almasi mtoto mmoja alipoulizwa ayee akasema kwamba mimi nilikuwa nafikiria kwamba ni vitu vya kucheza michezo tu na mimi nilikuta katika mfuko fulani na mimi nikadhani kwamba ni vitu vya kucheza yule mtoto alipoulizwa kwamba almasi ne iko wapi Akaseka, akasema kwamba mimi niliwapatia watoto wa mtaa ilhali almasi ile ilikuwa thamani ya malaki na malaki lakini yule mtoto alikuwa hajui thamani ya almasi yeye al- kwamba ni vitu vya kucheza akaanza kucheza kaanza uchea akasema ikiwa baba yake angepata almasi basi ange lazima angeficha hata, a, hata angehama mji ule na angeuza almasi pata lakini yule mtoto aliyepata almasi alikuwa hajui thamani yake yeye alifikiria kwamba ni vitu vya kucheza na hivyo kwa sababu hii yeye aliwapatia watoto wengine pia lakini kama yeye angepata tamutamu tamu badala ya kupata almasi yeye asingegawa bali angetumia vizuri ange angeweka kwa ajili yake hazur anasema wakati watoto wengine watakapoomba kwake kwamba yeye awapatie vitu hivi vya kucheza lazima atakuwa anasema kwamba mimi ninao vitu hivi mia moja na tano kwa hiyo ninataka niwapatieni lakini kama hii angepata tamutamu tamu, O pipi yeye asingewapatia wingine bali angesema kwamba mimi mwenyewe nitakula basi sawa maoni yake pipi na uh, tamutamu ingekuwa na thamani zaidi kuliko almas aliyopata hivyo ndivyo lifa wapili ameeleza tukio lingine mtu mmoja alikuwa na jangwani porini na yeye akamaliza chakula chake mpaka alikuwa na njaa sana na yeye alikuwa haoni dalili yoyote ya uhai njiani akakuta mfuko akachukua mfuko ule na alikuwa anafikiria kwamba huenda kuna chakula ndani ya mfuko ule kwa hiyo mara moja akafungua mfuko ule lakini alipofungua alikuta kuna almasi ndani yake yeye akadharau mfuku ule na akatupa kando wakati ule sawa na hali yake kupatikana chakula kidogo o kupatikana chakula kidogo ingekuwa bora zaidi kuliko almasi aliyopata kwa hiyo umuhimu wa kitu kinakuwa sawa na hali yake na wakati wake basi watu wengine wapo wengine ambao wanatanguliza umuhimu tu na wanatoka kwa ajili ya mambo madogo na katika aliwanadharahu mambo makubwa na kitu hiki kinapatikana katika hali ya kujenga mahusiano na mwenyezi mungu wapo wengi duniani ambao mb maombi yao pia yanakuwa kwa ajili ya vitu vya dunia na mtu kwa sababu ya kuotokua na ufahamu kweli kweli au kwa sababu ya kuotokua na elimu yeye nadharau mambo ambayo ni muhimu na mambo ambayo si muhimu sana yeye anaanza kutanguliza na anasome, anaona kwamba mambo yale ni muhimu sana kuhusu umuhimu wa maombi muslma pia ameeleza nukta moja muhimu sana azuranasema kabla ya kueleza nukta hii mimi pia nieleze kwamba watu pia wananiuliza kwamba sisi tunafayya maombi tunafaya maombi kwa kwakusana na kwa unyenyekevu sana lakini maombi yetu hawapokelewi mimi nawajibu hawa wote na mimi nawajibu sawa na aya hii ambayo maelezo yake nilieleza katika hutuba yangu ya kwanza ya ramadhan ka aya hi mungu anasema miminipokaribuna waƴawanguno mimina pokea maombi yake mungu ana sema ujibo daawat daae eza daane falystajibu li walyminu be lahum yarchodun aa muslima razi alau tala an ho pia ametoa mae leso y aya hina ame dawtda si kila mtu ambaye anamwita mungu bali ni watu maalum ambao wanafunga saumu na wanaswali swala zote na wanamkumbuka mwenyezi mungu wanalinda swala zao na ijuma yao na usiku wanamwomba mwenyezi mungu kwa moyo wote adhaa bila shaka maana yake inaweza kuwa kwamba kila mmoja anayemuumba mwenyezi mungu lakini kwa sababu hapa ni madhumuni ya ramadhan kwa hiyo mwenyezimungu ana, anasema ni wale watu ambao wanafanya ibada zao kwa ajili ya mwenyezi mungu na wale ambao wanaswali kwa ajili ya mwenyezi mungu hawaswali katika ramadhan tu bali bali ibada zao zinaendelea mwaka mzima mungu anasema kwamba yee anapokea maombi ya yahawawatu na vilevile hawawatu hawafanyi maombi kwa ajili ya tamaa ya dunia bali wanafanya dua ili wapate ridhaa ya mwenyezi mungu mungu kwa ajili ya kupata ukaribu nami katika hali. mimi napokea maombi yao amesema kwamba kwamba hii ni ni maana maana yake hawa wanafanya juhudi ya ku ukaribu nami wanapofanya hivi basi mimi napokea maombi yao msleodh akasema waeza saalaka ibadhi anni yani wao wanauliza swali kuhusu mimi mimi nipo wapi wanataka kupata ukaribu nami wao hawaulizi kuhusu chakula wala hawaulizi kuhusu kibarua wala hawaulizi kuhusu mambo ya dunia wao wanauliza swali swalihii kwamba mungu yupo wapi tunataka kukutana na mungu subhana wa taala basi mwenyezi mungu a wao wanakosa utulivu kwa sababu ya kukutana nami mimi lazima nakutana nao nao na nakuja karibu kwamba wale ambao wanaomba namaaomba au mambo ya dunia mimi napokea maombi yake kwa kawaida tunashuhu kwamba wale ambao wanaomba vitu vya dunia wanasema tulifanya maombi kwa unyenyekevu sana lakini mungu hakupokea maombi hawa ni wale ambao wanafanya ibadha kwa muda mfupi wanazingatia swala wakati wanapokuwa na shida na wanapoomba maombi kwa ajili ya vitu vya dunia katika hali hii maombi yao hayapokelewi wapo hayaokelew ambao wanasema tulifanya maombi kwa unyenyekevu sana lakini mungu hakupokea maombi inatakiwa ikumbukwe mwenyezi mungu haku kwamba mimi nitatimiza tamaa yenu yote ya dunia na nitapokea maombi yenu lakini ikiwa nyinyi mnaleta mabadiliko mazuri ndani yenu na mnafanya duaa ya kupata ukarib wa mungu katika hali hii mwenyezi mungu amesema katika hali hii lazima nitapokea maombi yenu na yeye amesema mimi nitakuwa rafiki wa walii wangu na nitakuwa karibu naye na mimi nitatimiza matamanio yake yote na mimi nitapigana na maadui wa hamsulemataalanhu amesema madha ingine haidhihiriki kutoka kwa maneno bali siri yake inapatikana ndani ya maneno hii ndio ni hali inapatikana katika halii si mradi wake yule ambaye ni kila anaimwomba bali ni yule ambaye anamwomba mungu akaribu naye mwenyezi mungu anasema watumishi wangu wanapo wanapoelekea kwangu wanakuwa na shauku sana na wanalia na wanaom, wanaombawetu yuko wapi basi waambie hawa watu kwamba yule ambaye ananiomba hivi mimi mimi napokea maombi yake katika mambo ya dunia watu wanafanya maombi na maombi haya baadhi wakati hayapokelewi na wanakata tamaa kwa mfano kuna mtu ambaye anatafuta kazi na kibarua katika hali hii wanapoomba kazi mtu mwingine huanda ni mbora zaidi kuliko yeye kwa hiyo yeye anapata kazi na ahuyu mtu basi akisema kwamba mimi nilifanya dua lakini sikupata kazi lakini huenda yule mtu mwingine alifanya dua zaidi kuliko yeye ndio maana alipata kibarua kazi hivi ndivi ni hali inaypatikana katika mambo ya dunia na mahali ambapo bo kazi inakuwa kwa ajili ya mtu moja a watu wawili basi yule ambaye anafanya maombi zaidi e anapata kazi ile lakini mwenyezi mungu ni yule ambaye hana mipaka yake na hakuna mipaka ya ridhiki yake wakati tunapoomba yeye basi kila moja anaweza kupata lakini shati ni kwamba istrahab ipatikane katika maombi yake na vilevile vile, afuate amri zake zote hii ndiyo mungu amesema ninyi pia mnalazimika kuitikia na kukubali amri zote na vilevile vile nalazimika kuheshimu shani ya mwenyezi mungu na nyinyi mnatakiwa mjue thamani ya maombi msidhani kwamba ni vitu vya michezo ikiwa na yule ambaye anampata mwenyezi mungu basi neema zote za dunia zinakuwa chini ya miguu yake basi ni, ni juu ya mtu kwamb yeye amri zote za mwenyezi mungu asifanye mmoja tu na asifikirie kwamba katika ijumaa jumaa ramadhan maombi yake yatapokelewa ikiwa sisi tunamtegemea allah subhana wa taala na tusiende kinyume na amri za mwenyezi mungu katika halii sisi tutakuwa miongoni wale watu ambao wameongoka mungu atakuwa walii wetu na rafiki na mungu ndiye atakayetimiza mahitaji yao yote hii ndiyo ni ahadi y allah basi sisi ambao tumepokea senamalahsalatu wassalam tumepewa jukumu hili sisi tuboreshe hali ya ibada zetu na ibadha tuliyoanza kufanya katika ramadhani hii tusirudi nyuma tusianguke chini bali tupige hatua mbele tuendelee kuboresha ibada zetu tuendelee kuboresha mahudhurio ya juzetu tuweze kufu, kukubali na kufuata amri zote za mwenyezi mungu na tuendelee kufanya juhudi yakuwa pamoja na wale watu ambao wanamwomba mungu endelee kufanya dua hii kwamba mungu sisi tupate mwenyezi mungu tupate ukaribu naye swala zetu ibada zetu ziwe kwa ajilipata ukaribu na mwenyezi mungu na kwa ajili ya kukutana naye mwenyezi mungu atujalie tuweze kupata hali hii katika maisha yetu amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَأَدْعُوهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ