Um وعن محمد الرسول الله هيا على السلام السلام <applause> حي على الفلاح <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم ويل المطلوب عليهم آه. بسم الله الرحمن الرحيم هل فمت كفو ايده الله تعالى بن أسل عزيز انا سيما nilikuwa naeleza kusu hazrat zaid bin harsa radillahu taala anhu katika hutuba iliopitra na katika hutuba yangu nilieleza kusu safari ya taif ambamo hazrat zaid alikuwa pamoja na mtume sal llahu ial sallam katika sirat hatme nabiin safamiza bishira masaaba ameandika maelezo kuhusu safari ya thaifu mimi nataka kueleza maelezo haya baada ya kutoka katika shebe abi talib mtume salla ala wa alii wasalam akashika safari ya kwenda taif wakati baada ya bonde la lashebe abitali makafiri walipondoka mtume sema alipata nafasi kidogo ya kufanya mahubiri na kufanya safari yake basi mtume mtumesasma akaamua aka kwenda taif na taif ni maili arubain kitoka maka upande wa um, mashariki wa, wa kusini taefu sawa na ukubwa wmji ilikuwa sawa na mji wa makka na watu matajiri walikuwa wakiishi katika taifu na taifu wenyiji wa, wa maka pia walikuwa wakikiri kwamba watu wa taifu ni matajiri نواٹ و مکہ والیما نزلہ حاضر قرآن رج العلن کریتعین عظیم یعنی ikiwa quran hini kutoka kwa allah subhanau wa taala kwanini quran haikushuka katika juu ya mtu wa maka au mtu wa thaif katika tarehe kumi ya shaval mtume salallah wa alih waalih wasallam alienda katika thaif katika riwaya moja imeelezwa alienda peke yake lakini katika riwaya ingine imeelezwa alienda pamoja na hadrat zad bin harsa mtume sala a salam alikaa katika taif siku kumi na mtume sala salam alikutana na viongozi wengi wa taif lakini mji ule pia ulikuwa hauna bahati ya kupokea islamu kama makka wakati ule kwehiyo wote wakakataa hata walifanya dhehaka sio hii tu kwamba walikataa hatimaye mtume sala salam alimwendea abde yalil au ibn abde yalil aliyekuwa kiongozi wa thaif na alimhubiri na alimwita kwenye islam na yeye pia alikataa alifanya mzaha na kwa mzaha akasema ikiwa wewe ni mkweli mimi siwezi kuongea nawe lakini kama wewe ni muongo basi mimi haina haja kuongea nawe itakuwa bure nikiongea nawe isije watu wa wamathaifu wapate athari yeye akasema itakuwa bora vizuri kwamba uondoke kwa sababu hakuna yeyote ambayo uko tayari kupokea ujumbe wako basi baada ya kusema hivi yule abd yalael aliwakusanya vijana wa kijiji na wakaanza kumfuata mtume saaa sallam mtume alipotoka katika kijiji wale wakaanza kupiga kilele na wakaanza kumpiga mawe na hadrat zaad pia alikuwa pamoja na mtume saa salam yeye pia alipigwa mawe na hawa vijana takriban maili tatu hawa vijana waliendelea kumfuata mtume saa salam na waliendelea kumtukana na kumpiga pale mali tatu nje ya thaifa ilikuwa bustani ya bin rabia na wale vijana wakarudi ule mtume sal la al wa salam akasimama na akafanya duaa allahuma alaka ashku tafsiri yake nihii kwamba e mola wangu mimi nakiri kwamba mimi ni dhaifu na mimi sina uwezo dhidi hawa watu bila msaada wako e mola wangu ambaye ni mwinye rehema kushinda wingine na wewe ni mlinzi wawote wewe ndiye ni mola wangu mimi naomba ulinzi wako kwa rehema yako kwa sababu ni wewe ndiwe ambaye anaondoa giza naye wewe ndiwe unateremsha una hasana na baraka hutuba wakati ule alikwepa katika bustani yake yeye alipomwona mtume salallah al wali wasalam kwa sababu yeye alikuwa jamaa wa mtume muhammad saa salam au hwenda yeye alihisi moyoni wake au kwa sababu yoyote yyyeye akampatia mtumwa wake atas zabibu na akasema umpatie mtmeamtume muhammad saau salama akapokea zabibuna akamuuliza atas wewe ni kutoka wapi ni wewe ni mwenyeji wa wapi yule atas akasema mimi mwenyeji wa nenwa na upande wa dini mimi namfuata ukristo mtume salllahu alhu alih wa salam akasema je wewe ni kutoka katika nenwa ile, ile ambapo alikuwe, alikuja nabii wa mwenyezi nabiiwan na yule atasa akamuuliza mtume saa salm kuhusu kuhsu harat mtume saa akasema yunas alikuwa dugu yangu kwa sababu yeye pia alikuwa nabii wa mwenyezi mungu na mimi pia ni nabii wa allah subhana wa taala kisha mtume saa salam na yule atasa kapata athari sana kwa sababu ya mahubiri na yeye, yeye akabusu mkono wa mtume muhamad saau kwa sababu y mapenzi na kwa sababu ya athari ya mahubiri hutuba alikuwa anaona hali yote atas aliporudi kwake yeye akamuuliza atas kwamba ilitokea nini kwa nini ulibusu mikono ya huyu mtu huyu mtu atabadilisha dini yako ila hali dini yako ni bora zaidi kuliko dini yake mtume yakeaa akapumzika kule kwa muda mfupi baadaye akandoka na akafika katika sehemu ya nahla iliyokuwa kama maili moja kutoka maka na naskule mtume soa sallam akakaa siku kadhaa baadaye mtume soa sallam akatoka katika nahla na akaja katika hera mtume sala l wal wasallam kwa sababu, sababu alirudi kutoka taif na kule ujumbe wake ulikuwa haupokelewa na alikuwa haufu watu wa wata watakuwa wa zaidi kwa hiyo mtume sola sallam akatuma ujumbe kwamba mimi nataka kuingia maka je unaweza kuniruhusu na ilikuwa dasturi ya watu wa maka na ilikuwa dasturi ya waarabu kwamba ikiwa mtu alikuwa akiomba ulinzi walikuwa wakitoa ruhusa kwa hiyo warabu wakaja maka karibu na nakaba na wakatuma ujumbe na wakamwambia mtume sasema yeye aje kwa hiyo mtume sasema akaja maka na akafanya thawafu ya maka na mtume sallam akaingia nyumani kwake chini ya ulinzi wa wa hawa watu walpoona mme aa alakata halhalshangaa nalwaulizawale wa arabu kamba je nyinyi mmempatia mtume ulinzi peke yake au nyinyi mmefata dini yake name aa salaulinzi alismapami nimempatiaulinzi ya si kub, uh, dini yake hadrat zad alipohamia madina alikaako hadrat kulsum ben hdm na katika rawaye nguine ime lezwa kwamba alikako hadrat sad bin hasama mtume slllh alh walih a sallem alifaya dugu yake katiyake na katia ke nakatia, hadrat sad na katika ngine ime lazwa kwamba mtume saa sallem alifaya dugu wake moje hadrat hamza yani hadrat hamza alikua ndugu yake wakati hadrat zayad alik madina katika sirat hatama nabin azame zbshira masaaba meleza tukio hilikwamba hadrat mtume muhammad salllah li wali wasallam alipohamia madina ali, ali mpatia feda kasi fulani hadrat zaiad bin harsa na yeye akachukua watu kadaa kutoka makka na Abdu- abdullah bin abubakr pia alikuwepo pamoja na hadrate zaad na hadrate zayad alichukuha wa watu wote wa ktoka maka na alirudi nao madina hadrate bara radillah taala anhu anasimulia wakati mtume salallahu al waalih katika zikada alipofanya nia ya kufanya umra watu wa maka wakakataa na wakasema kwamba wewe huruhusiwi kuingia wakasemambekamb mwakani atakuja makana, maka kua, mandiko, na atakaa maka siku tatu wakati walipokuwa karibu kuandika maandiko karibundiaymashat kwayo mtume saa salamamefaya lwatu wa makka wakasema sisi hatukubali kwamba yai nabii ikiwa tungejua kwamba nabii wa mwenyezi mungu sisi utusinge mzuia tungemruhusu aje makka kwa hiyo sisi hatutaki neno hili liandikwe sawa na mauni yetu wewe ni muhammad bin abdullahi sio muhammad rasulullah mtume sal llahu alhwal wa sallam wakasema mimi ni rasulullah rwilewile muhammad bin abdullah pia mtume saaa akamwambia aali kwamba ufute neno la rasulullah ali akasema mimi siweufah laau a hii rasulullah kwa sababu wewe umepewa laqabu hii kutoka kwa allah subhana wa taala mtume sala la a salam akachuka kartasi ambayo mashati yaliandikwa namesma hayni mashati yaliwekwa na muhamad bin abdullah na sisi hatutaleta silaha isipokuwa silaha ambayo itakuwa katika, katika mfuko wala hatutachukua watu wengi ikiwa kuna mtu ambaye anataka kwenda naye mwenyewe basi yeyi hatazuiliwa hata kwa hiyo sawa na ahadi hii mtume salallah alh walh wa salam mwakani akaja makka na akakaa siku tatu kule makka watu wa kurash walimjia hatali na wakasema umwambie mwenzako yani muhammad saaa salam kwamba sasa wewe ye andoke kwa sababu siku tatu umeshapita na muda uliowekwa umeshapita kwa sababu iliwekwa sharti kwamba atakaa siku tatu tu mtume salllahalwalih wa sallam akandoka katika maka biti hadrat hamza aitwae amara na katika raa ingine jina lake ni umama na katika riwaya ingine jina lake lilikuwa amtula yule binti yake pia alimfuata mtume salllahualiwal wasallam wakati alipoondoka na iye akaanza kusema ewe baba mdogo ewe baba mdogo htal akamchukua akashika mkono wake na kamwambia fatima kwamba wewe umchukue um, um, huyu binti wa baba mdogo kwa hiyo yeye akampandisha pamoja naye katika ngamia harat zayadha na hadhrat jafar wakakuwakaanza kuihtilafiana kuhusu binti a haat hamza hadratalia akasema mimi nimemchukua kwa sababu huyu ni binti wa baba mdogo na hadhrat jaafar akasema huyu ni binti wa baba mdogo wangu na shangazi yake shangazi yake hahrat asma pia ni katika familia yetu nharat baraa akasema kwamba huyu ni binti wa dugu yangu mtume sallah alih walih wa salam akatoa uamuzi wake na iye akasema yeye akaye kwa shangazi yake kwa sababu yani yeye akae kwa hahrate jaafar kisha mtume sallahu ali walih wa salam akasema kwamba shangazi pia anakuwa sawa sawa na mama na mtume sas akamwambia haatali wewe ni rafiki yangu mimi ni rafiki yako na akamwambia jafr kwamba unafanana nami katika sura na akamwambia zaa wewe ni ndugu yetu wewe ni rafiki yetu hazratali akasema je hutaki ku kumuoa binti wa haahamza yeye akasema kwamba ndugu yake na mimi tumekunywa maziwa pamoja vile vile huyu ni binti wa baba mdogo keyu mimi siwezi kufanya ndoa pamoja naye hazad bin hasa alimahaa umme aman umme eman jina lake lilikuwa baraka na kwa sababu ya mtoto wake aman alikuwa anaitwa ume eman badala ya baraka alikuwa mwenyeji wa habsha na alikuwa mtumwa wa baba wa mtume muhammad saaai a salam wakati baba yake alipofariki alianza ya. kukaa kwa kwadhatamena wakati umri wa mtume a ulikuwa miaka sita mama yake alimchukua mtume sa alienda madina na wakati huli umaman alikuwa pamoja naye kama ni mtumwa wake kama ni mtumishi wake kma nimumshiwake alipofika karibu na madina ume amn alifariki ali ali ali ali kwa hiyo ye alimchukua mtume sla a salam na akarudi tena makka ma kuanza aliolewa na ubeh aliyekuwa mtumwa na mtoto mmoja alizaliwa kutoka kwake alikuwa anaitwa eman na ye katika ghazua hunan aliwawa wakati ume aiman. wakati mume wa ume eman alipufariki yei aliolewana hadrate zeid no ume eman alikua akem tendea vizuri mtme soa sallem a alikuwa akem na alikuwa akimhudumia mtume sal llah al alih w salama akasema kwamba yule ambaye anataka kumoa mke manamke pepo basi yeye amuoe ume kwa hiyo hio hazaad bin harsa kwa kusikia hii alimoa na toka kwake harat osama alizaliwa harat umeeman pamoja na waislamu alihamia habsha baadaye yeye alikuja madina na alishiriki katika hod yeye alikuwa akiwapatia watu majin, ali aki matibabu, maji na alikuwa akiwapatia matibabu majiraha kwa hiyo alipata bahati ya kushiriki katika odh katika hijria ishi natamar alipofarikimma alilia sana watu wakamuuliza kwa nini unalia sana yeye akasema kwa sababu ya kuawa kwa umar islam imedhoofika haam a wakatiumanalipokuwaalifa alifariki kuhusu harusi ya zaad na ume aman amza bashira saba ame ameeleza maelezo yake nataka kueleza muktasari wake amesema kwamba ume aman ni yule yule ambaye aliyekuwa mtumishi wa baba amtumiz, wa mtume salallahalalh wasalam baadaye mtume salalma alimwacha huru alimpatia huru na alikuwa akimtendea vizuri baadaye ume aman aliolewa na harat zayad bin harsa na kutoka kwake usama bin zaed alizaliwa ambaye alikuwa anaitwa mtoto wa mpendwa mtume salllahu alh wa salam kwa kumwonaa alikuwa akisema ya yaum yani mtume sasema, alikuwa akimwona alikuwa akisema ewe mama yangu na alikuwa akisema kwamba huyu ni katika familia ya yangu na katika raha ingine imeelezwa mtume sam alikuwa akimwambia me aman ni mama baada ya kufariki kwa mama mzazi yangu vilevile mtume asalam alikuwa akimwendea nyumbani kwake kwa ajili ya kujua hali yake anas bin malik anasimulia wakati waislamu walipohamia madina walikuwa hawana kitu chochote mikononi mwao na ansar walikuwa na shamba vile wali vile vile wali mansa, na vilevile walikuwa matajiri kwa hiyo maansar wakafanya ahadi nao kwambao watawapatia matunda ya bustani yao lakini wao wenyewe wata watalima shamba na hawata ruhusu muhajirin wahamiaji wafanya kazi katika shamba aat ume salam alikuwa mama anas yeye alipatia mtume salallahu alah wasalam miti kadhaa ya mitende na mtume salasalam akampatia ume aman miti hii aliyekuwa mama wahaat usama bin zayad ibne shahab anasema haat anas bin malik aliniambia mtume sala u sallam aliporudi kutoka tukio la khebar na aliporudi madina muhajirin wakampatia mtume salllahu alh walih wa sallam miti ya mitende wakamrudishia miti ya mitende kwa sababu wawenyewe pia walipata jaidad kiasi fulani na namtume saa salam pia akamrudishia mama anas mitinde yake na mtume name sa akampatia umm miti kadhaa kutuka katika bustani yake katika buhari maelezo yake yamepatikana hivi kwamba anas haanas raialataalanu anasimulia kwamba walikuwa wakiweka miti kadhaa kwa ajili ya mtume sallallsalam wakati mtume salam, sa salam alipopata ushindi juu ya kureza na nanazir alikuwa hana haja ya miti hii iliyotolewa na maswahaba mbalimbali anasema watu wa familia yangu wakaniambia mimi nimwendee mtume s salam na nimwambie kwamba aturudishie miti kadhaa kwa sababu yeye hana haja nayo anas anasema mtume salalaal wasalam alimpatia umee miti hii kwa kusikia hii kwamba nimekuja kuomba miti yeye akasema kwamba mimi sitakurudishia miti hii mimi nasema kwa jina la mwenyezimungu kwamba mi sitakupatia miti hii kwa sababu mtume saa salam amenipatia miti hii kama ni zawadi mtume mmealam akamwambia m ma kwamba tafadhali umrudishie miti mimi nitakupatia miti ingine sawa na miti hii ambayo ulipewa kwangu na mimi nitakupatia miti kutoka katika sehemu ingine lakini mama alisema hapana mimi sitamrudishia miti yake hatimaye mtume sallahalhlh wa salam alimpatia ume aman miti asilimia kumi zaidi kuliko miti alikuwa amepewa zamani akawa, akka, anahama, maka, kwa hiyo ume aman akawaakamrudishia miti anasi katika riwaya moja imeelezwa kwamba haat ume aman wakati alipokuwa anahama kutoka maka kwenda madina akapata kiu sana na alikuwa hana maji ya kunywa na ilikuwa joto kali sana yeye akasikia sauti fulani katika juu ya kichwa chake na anaona kwamba huko angani kuna, mti, m, kuna mtungi na katika mtungi maji ya alikuwa yanatiririka na yee akaywa yale maji mpaka yeye akashiba vizuri na alikuwa akisema tangu siku ile mimi sisikii qu katika maisha yangu wala sihisi kwamba nina ku hata kama nikifunga saumu nikisikia ku mimi nilikuwa sihisi kwamba nina ku ur anasemakatika riwaya ya masahaba kuhusu um, wanawake pia habari inaelezwa dio maana mara kwa mara mimi naeleza kuhusu hawa wanawake ambao walikuwa masahaba mtume saaa salam hat mema aliko hawezi kuongea vizuri alipokuwa akimwendea mtu yeyote badala ya kusema salamuh alaikum salamulah alaikum alika hawezi kusema vizuri maneno haya mtume sallahualalih wa salam akamambia asemi asalamualaikum wasalamualaikumbadalaya kusema salamulah alaikum ili awezi kusema vizuri haa aisha anasema siku moja mtume s salam akanywa maji wakati ule emen alikuameka karibuna mtume yei akasema ewe mtume sai salam tafadhali nipatie maji pia taisa anasema sema nikamwambia wakati ule je we unamomba mtume sa salam hiwi maji kwoma yei akupatia maji yei akasema nje mimi sikumhudumia mtume sala llah al wali wa sallam mtume saa la a salam kakusk i akasma umesema kweli kabisa kaiyo mtume saa salama kampata maaaaaa lakulia kmuda mrefu akasema mimi nilikuwa nikijua kwamba mtume lazima atafariki lakini mimi nalia kwa sababu ya hii kwamba wahi imeondolewa kutoka kwetu tulikuwa tukipata ujumbe wa mwenyezi mungu sasa sisila hii ya ujumbe imeshakatika kwa sababu ya hii mimi nalia sana ha, anas bin malik anasema siku moja baada ya kifo cha mtume salllahu al wa alih wa salam hath ubakara kamaambi haa umar twende tumwendee tumema tukutane naye kama mtume sallahalh wa salm alikuwa akimwendea yumbani kwake sisi tulipomfikia yeye akalia akaanza kulia wote wawili wakamuuliza kwa nini unalia yoyote ambayo yuko kwa mungu ni bora kwa jili ya mtume yeye akasema mimi silii kwa sababu ya hii kwamba mimi, mimi sijui kwamba yoyote mungu anayo ni bora zaidi mbali mimi nalia kwa sababu ya hii kwamba sasa kutoka binguni wa hii haishuki kwa hiyo haabar nahaa bakr pia wakaanza kulia kukusikia maneno yake a usama na haah rangi yao ilikuwa haifanani kwa sababu ume aman alikuwa mwenyenji wahabsha kwa hiyo rangi yake rangi ya usama ilikuwa inafanana na mama badala ya hathazaah kwa hiyo watu walikuwa wakisema kwamba ha usama si mtoto wa haazaadh au walikuwa wakisema shutuma tu walikuwa wakileta shutuma ya yaaina hii At aisha anasema mtume salallah al waal wa, wa salam siku moja alinijia alikuwa na furaha kubwa sana nakasema na e hey aisha mmdlaji alinijia yeye alimwona usama ben zaad na zaad bin harsa katika hali hii kwamba juu yao ilikuwa shuka huenda ilikuwa shuka ilikuwa njoto sana au kwa sababu ya ya mvua um, na walikuwa wamefunika nyuso zao na miguu ilikuwa nji katika shuka mejeze akasema kwamba bila shaka hawa wote ni baba na mtoto yaani kwa kuona miguu tu akasema kwamba ni, ni, ni miguu ya baba na, na mtoto kwa hiyo mssema alikuwa na furaha kubwa sana kwamba shutuma inayoletwa dhidi ya usama shutuma ile imeondolewa kwa sababu meeze alikuwa mahiri wa kutambua miili ya watu kwa hiyo mtume sawasalama alikuwa hana shaka lakini kwa ajili ya kuondoa watu shutuma ya watu eh, dalili hii ilipatikana ndio maana mtume salama alikuwa na furaha kubwa sana haazaa alkua alikuwa alikuwa bana yake mtume salallah alwal wa salam alitangaza ali ndoa h hazaah nazaneb lakini ndoa hii haikuendelea hai kwa muda mrefu نباڈید عالم پٹال محمد صلی اللہ علیہ وسلم نباڈ علیم و حضرت زینب کٹیکہ سیرت خاتم نبی جین حضم زبشیرم صاحب آم از ملیز یا کہوی انسمہ کٹیکہ مکٹانو واحجریہ قبل یا غزوہ بنی مستلق کٹیکہ شوال ٹانو tukio hili lilitokea kwamba mtume sa slam alimua harazaneb bjash alikuwa binti wa shangazi yake aitwae umema alikuwa mwema sana lakini alikuwa na tabia ya kusifu familia yake dhidi yake mtume sala salam alikuwa na tabia ya aina tofauti mtume salallahu alualh wa salam alikuwa akiheshimu familia yake lakini alikuwa akisema kwamba ubora ni kwa sababu ya sifa za mtu mwenyewe na kwa sababu ya imani yake na dini yake kama mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani tukufu ina akramakum mindhllahi atkakum yanyi anyi watu yule ambaye ni mchamungu zaidi ni mwenye heshima zaidi kwa mwenyezi mungu basi mtume sala llah lah wa lih wasallam akamoza zzenab binte jahash pamoja n hadrata zaiad ben harsa manzoni zainab binte jahash hakupenda yei awolewe nahda zaiad lakini hatimayo kwa sababu ilikuwa hamuya mtume muhammad sau sallam awolewe nahaazaad akakubali kwa hiyo iyo saanpedekezola mtume saa sallam kosahamuya mtume sal alwali wasallm hazaanzana wakaoa haa zanab bado alikuwa na wazo hili kwamba yeye ni kutoka kwa famili ya kubwa na vilivili ni jamaa wa mtume salllahu wa a walh wasalem na hadrat zaad ni mtu ambaye alikuwa mtumwa na yeye hayuko sawa pamoja nami na upande mwingine haaza radiallahu taal anhu aliku akihisi kwamba yeye pie ni mdogo kuliko harat zanab mawazo haya yaliendelea yaliendelea kuzidi kwa hivyo utulivu ulikosekana katika maisha yao na wote wawili walianza kuhitilafiana hali hii ilipozidi sana haazabinharsa alimjia mtume na nee yeye akamwambia mtume salallau ali wa salam kuhusu tabia ya zaneb na akasema kwamba anataka kumpa talaka na katika riwaya ingine imepatikana kwamba zaneb anatumia maneno makali sana kwa hiyo mimi nataka kumpa talaka mtume salla alalh wa salam alipata huzuni sana kwa kujua hali hii lakini yeye alimwambia zaa asimpe talaka huenda yeye kwa kuhisi jambo hili kwamba labda za hatekelezi wajibu wake akamsihi zad kwamba umche mwenyezi mungu na utekeleze wajibu wako na kwa kwa vyovyote ujaribu kuishi pamoja na hadrat zeneb hata katika qurani tukufu pia mungu ameeleza maneno yake amsika alaka zaojaka wattakilah yani ewe zad usumpe talaka mke wako na umche mwenyezi mungu mtume salaah sallam alimpa nasaha hi ko sababu ya hi kamba mtume salah llah allh walihwa sallam hapendi talaka mtume aliwai kusema abgazul halal illahi talaka abaul halale ilallahi talaka yani katika vitu ambavyo ni halal talaka ni kitu ambacho mwenyezi mungu hakipendi ndio maana katika islam ime tolewa ruhusa ya talaka wakati njia zote zingine zinapofungwa imam zenu l abidin ameleza riwaya moja na imam zahri amesema riwaya hii ni sahihi kwamba mtume salllahu lhu alih wasallam aliwahi kupata ufunuo kwamba zaa atampa talaka mke wake na hatimaye ze atakuja katika nikaha yake hii mtume salalahu alh wa alihi wa alitaka asijihusishe katika mambo yao na, na alikuwa akifanya bidhii sana kwamba yeye asijihusisha katkkatika maisha yao ya ndoa na ye alikuwa akitaka kwamba waendelee kuishi na harat zayad asimpetalaka kwa sababu ya hii mtume salala wal wa salam alimsisitiza na alimwambia ali tza kwamba asimpe talaka na ka njia yoyote yeye akaye naye pamoja na hii mtume salllah alah wa salama alikuwa na na wazo hili pia ikiwa baada ya talaka hiya zenab akija katika ndoa yake kwa sababu watu, watu, watu watasema kwamba yeye amemwoa mke wa mathabanna yake na hivi watu, watu watapata majaribio na iptila mungu anasema watukfi fi nafsika malahu mbdihe mataksha nasa wallahu ahako antaksha yani ewe nabii ulikuwa umeficha moyoni mwako jambo ambalo mungu akadhihirisha wewe kwa sababu ya haufu ya watu ulikuwa ukiogopa bila shaka mwenyezi mungu anastahili kwamba wewe umwogope toka kwake mtume salalahu ahwali wa sallam alimsihi zaa kwamba yeye amche mwenyezi mungu na asimpe talaka mke wake harat zaa akaka akakaa kimya na akakubali ni ya mtume salaa sallam na akarudi lakini ilikuwa ngumu kuishi pamoja kwa sababu iktilafu kubwa ilikuwa imeshapatikana kati yao ni kati ahazazaya tzayana kwa iyo baada ya muda mfupi hazzayata akampata laka wakati ida yake eliokwisha kuusu harusu yake mtume sesem akapata avahi tena kwamba yeye anatakiwa afunge ndoa naye na kwa sababu ya hii watu wataona hawataona aibu ikiwa wanalazimika kuoa na manamke ambaye amepewa talaka pamoja na hii hazaa alikiwa mutobana wa mtume sal llah alwa na kulikuwa dasturi kule watu walikuwa wa wali hawaoi mke wa mutobanna lakini mtume saaslema atakapooa basi dasturi hii itakuisha na کہسو ہی کٹکل فل زیادہ زبجنا کہا yani wakati zaath alipompa talaka basi sisi tulimuoza zan pamoja nawe ili waaminio wasiwe na kizuizi ya kuoa wake wa motabana na ilipangwa amri ya mwenyezi mungu itimie kwa njia hii baada ya kushuka kwa vahi hii kulikuwa hakuna bazo la mtume salaa salam kwamba yeye amwoe ha zaneb lakini sawa na amri ya mwenyezmungu aliamua kwamba amuoe hada zeneb na mtume salallah alih wa alih wasalam kwa kumpitia hazaah alituma ujumbe kwamba anataka kumuoa hazean akakubali ujumbe huu na amr ben jahsh akawa wali na mahari ilikuwa darham mia nne kwa hiyo mtume sallaawl wasalam akamoa harat zanab na kwa sababu ya kuoa kwake dasturi ile ambayo ilikuwa inapatikana katika maka dasturi ile ilikuisha hazur wanasema hapa nataka kueleza jambo hili kwamba wanahistoria wanasema kwamba kwa sababu kuhusu nikaa ya zanab vahi ilikuwa amesha shuka kwa hio kwakidahii nikaa yake haiku haikutangazwa wazo hili siyo sahihi bila shaka shakahii ilishuka kuhusu ndoa hii na inaweza kusema kwamba nikaa kaa yake ilitangazwa huko binguni lakini licha ya na hii sheria iliyowekwa hapa ardhini yaani kutangaza ndoa sheria ile pia ilitimizwa ili, ili na ndoa yake ilitangazwa bhisha imeelezwa kwamba ni yake ilitangazwa hapa duniani pia na dhidi ya wake wengine wa mtume wa sallam, alikuwa akisema kwamba ndoa yangu imetangazwa huko binguni lakini na yenu ilitangazwa hapa duniani sio maana yake kwamba ndoa yake haikutangazwa hapa duniani bali ndoa yake ilitangazwa hapa duniani na vilevile huko vile binguni pia waki wengine wa mtume salallah alh wa alhi wa salam ndoa yao ilitangazwa hapa duniani katika riwaya moja inapatikana kwamba mtume sala llahu alh wa alhi wa salam alimwendea ali zanab bila ruhusa jambo hili siyo sahihi riwaya inayepatikana katika bukhari riwaya ile ni sahihi kwamba baada ya kutangaza ndoa hadrat zanab alimjia mtume sala salam alikuja nyumbani kwake mtume saa salam hakuenda nyumbani kwake wakati zaynab alipokuja katika nyumba ya alipokuja baada ya ndoa alipokuja kwa mtume salllahual wal wa sallam na baada ya ndoa ikiwa mtume baadaye alienda nyumbani kwake basi hakuna hakuna tatizo wala hakuna nafasi ya kuleta shutuma kwamba mtume sallahual walh wa salam wa alimwendea lakini kwanza ndoa ilitangazwa katika ibni hasham imeelezwa kwamba ingawa ndoa ilitangazwa kwa binguni na vahi ilishuka kusu ndoa hii lakini ndoa ili ilifungwa hapa duniani pia ilitangazwa hapa duniani na kwa sababu ya ndoa hii mwenyezi mungu alitaka kuunja desturi ilikuwa inapatikana katika maka katika hali hii ilikuwa lazima kwamba nikaa itangazwe hapa duniani pia ili watu wajue kwamba ndoa imetangazwa ikiwa ingetangazwa kwa binguni peke yake watu wasingeweza kujua kwamba ndoa imetangazwa kwa kwavo lazima ndoa yake ilitangazwa hapa ilitangazwahapa dua p aa matukioza nimeeleza kuhusu harusi ya mtume muhamad salllahalwaali wasalam wa na zanab radiallahu taala anha kwa sababu hata siku hizi pia wapinzani wanaleta shutuma dhidi ya mtume muhammad salllahu al wali wa salam kuhusu ndoa yao ndio maana mimi nimimi nimeeleza ili tujue kuhusu maelezo haya yote kuna maelezo yake zaidi pia kuhusu haratzaad na vilevile kuhusu mambo haya yote Min katika hutuba ijayo inshallah inditendelea kueleza kuhusu hadrat zayed insha الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وتوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر