Dale, <coughs> zuranasema kwamba katika hutuba ya ijumaa iliyopita nili kuwa nimemzugumzia ku hazrat zaid bin haris razillahu na niliwahi kusema kwamba hazrat zeinab bint jahshi raziallahu anha alikuwa ameolewa na mtumemtukufu salllahualihi wasalam kuhusiana na hilo nilisema kwamba nitaeleza mambo mengine harazana bnt jahashi raiallahu anhu alipoolewa wakati ule alikuwa na umri wa miaka 35 na kutokana na desturi na utamaduni wa waarabu kwamba umri huu ulikuwa mkubwa r zeynab raia an alikuwa mchamungu na mwema na pia alikuwa mwenye kuwahurumia wengine hivyo pamoja na hayo kwamba mu kutoka wake wote wa mtume mtukufu z razi alikuwa, alikuwa na uwezo mzuri kama anha na pamoja na hayo haishrzillahu anha alikuwa anaamini sana na alikuwa anakubali uchamwungo wake na alikuwa anasema mara kwa mara kwamba sijawahi kumuona mtu mwema zaidi o mwanamke kuliko idi anhu na yeye ni mcha mungu mwenye kusema ukweli mwenye kuwahurumia wengine na mwenye kutoa sadaka na pia alikuwa anasema kwamba huyu alikuwa katika mstari wa mbele katika mambo ya kujitolea na alikuwa anapata kidogo hasira lakini baadaye alikuwa anajishusha an, haataisha raziahu anh anaeleza ya kwamba safari moja mtume sa laua sl aliliambia kwamba yani miongoni mwenu yule ambaye ana mikono mirefu yeye atai shrazan anasema kwamba sisi tulichokielewa ni kwamba labda ina maana ya kuwa na mikono mirefu yni kizwahiri lakini paleapo baada ya kifo cha mtume mtukufu alipofariki dunia ndipo tukapata kuelewa kwamba muradi wa mikono mirefu ni kutoa swadaka na sio mikono ya kizwahiri hranaeleza kwamba kama ilivyokuwa inazaniwa kwamba wakati wa harusi ya znab wanafiki wakapinga na wakatoa waka malalamiko ukisema kwamba mungu apishe mbali mtume muhammad sa salam kwa kumoa mke wa mtoto wake kana kwamba ame amemwa lakini hiwa ndoa hiyo ilikuwa kwa ajili ya kufuta zile desturi mbaya basi ilikuwa muhimu kwamba awe anasikiliza shutuma hizi kutoka wanafiki pia kuna riwaya ambayo haina miguu imeelezwa kuhusu bsn rahiallahu anha ambayo haina msingi wowote lakini kwa kuwa imeelezwa katika vitabu mbalimbali mbali, lakini baadhi ya wanazuoni wamekwisha itoa kutoka vitabu vyao riwaya nyenyewe ndiyo hii kwamba wakati ambapo mtume sallahualw salam akamwozesha zainab na alzad na ndipo akawaendea wakati ule kwa bahati fulani zaid alikuwa hayupo nyumbani kwake hivyo mtume saaw salam akimama nje ya mlango akamwita zaid na zainab akamjibu kwamba zaid hayupo nyumbani na pamoja na hayo kwa kuitambua sauti ya mtume sa akamwendea na akasema kwamba ewe mtume wa mungu wazazi wangu wajitolee kwako wewe ingia ndani lakini mtume saalai sallam alikataa na akajaribu kurudi po anayesimulia anayendika mbele kwamba kwa kuwa zeneb alikuwa amesimama na alikuwa hana shungi na nyumba, mlango wa nyumba ulikuwa wazi na mungu apishe mbali kwamba mtume akamwona nakavutwa na, na uzuri wake na aki akarudi akisema kwamba subhanllahimsarifulqulub na utukufu ni wa yule mungu ambaye ana mamlaka juu ya mioyo ya watu haris aliporudi na zainab akamuweleza kuhusu uciwo wa mtume sallahuusalam na zaid alipomuuliza kwamba mtume alikuwa amesema nini zan akarudia yale maneno kwamba alikuwa amesema haya na akasema kwamba nilikuwa ni aingie ndani lakini yeye alikataa na akarudi nyumbani kwa kusikiliza hayo zaidi akamwende a mtume salalahualaihi wasalam na akasema kwamba ewe mtume wa mungu labda wewe umempenda zainabu kama ume ukipenda, basi mimi namtoa talaka na we unaweda kumoa mntume sallaualwasala akasema kwamba zaid ushike ucha mungu na usimpe talaka na kisha anaendika riwaya hiyo anaendika kwamba riwaya hii ni ile ambayo imeelezwa na saadhi na tabri na ingawaje ufafanuzi fulani wa riwaya hiyo unaweza kutolewa ambao hautakuwa na upingamizi wowote lakini uhakika ndio huu kwamba kisa hiki hakina msingi wowote na kisa hiki ni, ni kina uongo mtupu ndani mwake na, na, ni, ni, ni, to, inatosha kwamba tuweze kujua na kuelewa kwamba aliyesimulia mmoja wao ni na mwingine na hao wote wawili sawa na wanazuoni walikuwa wadhaifu hata wakdhi alikuwa maarufu sana katika kusema uongo na wote wanaojiita kuwa waislamu mfano wake haupatikani na mbele yake riwaya ambayo imeelezwa na hamiza bishira y masahibu ambayo inaeleza kuhusu ujio wa zaid kwa mtume sula salam na alikuwa amemwendea kwa mtume sa am na alikuwa alimwambia kwamba zainab kidogo ana ukali kwenye ulimi wake na tena aliko ameeleza jibu lililotolewa na mtume saa salam kwamba wewe ushike uchamungu na usimpe talaka riwaya hiyo ni riwaya ya buhari ni kitabu ambacho kinaaminika na kinakubalika na marafiki na maadui wote baada ya qurani tukufu na hakuna mtu yoyote ambaye ameweza kuleta tuhuma juu ya kitabu hicho basi kuta na kanuni za riwaya riwaya zote ziko wazi na hata kama tutafakari riwaya ile ina, ina baki bila mashaka yoyote na kwa sababu jambo linaaminika kwamba kwambazn alipoolewa olewa na zaide mtumia swaa slam alikuwa walii wake na hatuwezi kukataa kwamba mpaka leo wakati ule wanawake walikuwa hawatumi shungi walikuwa hawatumi hijabu sababu amri ya kutumia hijabu ilittirimka baada ya ndoa ile na katika hali hiyo ikiwa tutafakari kwamba alikuwa hakumwona kabla ya ndoa ile huo ni uongo mtupu na kisa hicho hakina umuhimu wowote bila shaka yoyote hapo kabla ya ndoa ile mtume soloo atakuwa amemwona zainabu mara marakaza na atakuwa amemwona akiwa ametumia shungi lakini alikuwa karibu sana katika familia yake na pia kulikuwa hakuna utamaduni wa kutumia hijabu basi tunaweza kuelewa kwamba mtume s atakuwa amemwona zainab na zainab alipomwambia mtume kwamba aingie ndani alikuwa amevaa nguo na mawazi kiasi hiki kwamba alikuwa tayari umkabili mtume saa a wa salam na hata kama tuone riwaya hiyo kwa namna yote iwayo riwaya hiyo ina uwongo mtupu na haina umuhimu wowote na pia tunatakiwa tuzingatie maisha matakatifu ya mtume wetu mtukufu salalahu alai wasalam na tabia yake tukufu tuweke mbele yetu basi wakati huo riwaya hiyo ina baki la mizani yoyote na ndiyo maana kwamba wanazuoni wengi wameichukulia riwaya hiyo ikiwa na uongo tu kwa mfano alama ibne kathir nawataalamu wengine wame, wameeleza kwamba riwaya hiyo ni ya uongo na wanazu, wanazuoni bali kila mtu ambaye ana macho ya busara na siye kipofu wa kiroho kutokana na ubaguzi anaweza kuelewa atakuwa anapendekeza kwamba riwaya ya meza bashir amasahib ina ukweli mkubwa ndani yake kwa sababu wale watu walikuwa wanakusanya riwaya mbalimbali mbali, na walikuwa hawafanyi uchunguzi ndipo baadaye watu waliokuja baadaye ambao waina ubaguzi kuhusu uislamu basi waka ingiza kisa hicho pia tunatakiwa tukumbuke h ameendika ame kwamba zama ile ilikuwa na zama ambapo wanafiki walikuwa na nguvu na abdullah bin ubai bin sulul alikuwa kiongozi wao na kulika na mipango mire, mikubwa na mibaya ilikuwa inapangwa chini ya uongozi wake na ilikuwa njia yao na utamaduni wao kwamba wawe wanazusha mambo ya uzushi na wanaendelea kuichafua islam wakiingiza mambo mbalimbali mbali ndani yake walikuwa wanaendelea na mipango yao na njama zao ndiyo maana ndani ya kuran tukufu pale ambao imeelezwa habari ya ndoa hiyo pia wanafiki wa madina pia wameelezwa na mwenyezi mungu anaeleza lainlam yantahilmunafikuna wlaina fi kulubihim marazun, fi kulubihim. marazun. la lanubriyannka fiha ila yaani ikiwa wanafiki na wale ambao wana ugonjwa moyoni mwao na ni wenye kusambaza uzushi katika madina wasipojizuia basi tutakuruhusu uwe unapigana nao ndipo watu hao hawataweza kukaa madina katika aya hiyo kuna ishara kwamba kisa hicho kilikuwa ni cha uongo na kama ilivyoelezwa hapo bele kwamba haaisha raiallahu anha pia walikuwa wamem, wamem, wamemletea tuhuma na abdullah bin ubai na watu wake wa baya wakajaribu kusambaza kisa kile na baadhi ya waislamu ambao walikuwa na tabia zaifu nao waka, wakaingia katika hila yao ilmuradhi zama ile ilikuwa na nguvu fulani kwa wanafiki na walikuwa na njia moja ambayo walikuwa wanaitumia kwamba waweze kusambaza uzushi na habari mbalimbali mbali, ili waweze ku kumuuzi mtume saa lam na waislamu wengine na walikuwa wanasambaza habari zile kwa werevu fulani kwamba mtume sa salam na baadhi ya masohaba zake wapati nafasi ya kukata habari zile au kukataa habari zile na ndani kwa ndani sumu ya habari zile zi, ilikuwa inaenea na baadhi ya waislamu ambao walikuwa hawana tabia ya kufanya uchunguzi basi wakielewa kwamba labda zile ni za kweli walikuwa wanaanza kuendika au kueleza mbele kama ilivyoelezwa hapo kabla ya kwamba ka hadisi sahihi vitu hivi havipatikani kabisa na pia wanazuoni hawakukubali havakukubali harnbite jashi razillahu anha husu kisa, kisa chake william yor ambaye alikuwa anaaminika kwa kiasi fulani alikuwa ametoa tuhuma alikuwa anapinga alikuwa ame na alikuwa ametoa referense kutoka waislamu alisema kwamba labda pamoja na kuongezeka kwa umri mungu apishe mbali na matamanio ya n yalikuwa yameongezeka kwa mtume sa salam na ndiyo maana alikuwa anaongeza wake zake ksbu hawo wanasema kwa mungu apishe mbali mtume salalaa slam alikuwa ameoa wake wengi kwa lengo la kutimiza matamanio ya nafsi yake amiza bshiri masaheb ameandika kwamba mimi nikiwa mwanahistoria bila kujiingiza katika mja wa kidini alisema kwamba matukio hayo yanapoelezwa kwa yanapo njia isiyofaa basi siwezi kukaa kima basi pamoja na hisia za kidini na kisha kutokana na utukufu wa mmtukufu salallahu alaihi wasalam muislamu mumini anaweza kutoa nafsi yake lakini vitu hivi ambavyo vina historia na vina, vina uhakika ndani mwake vinaeleza wazi na me anaendika kwamba kwa hakika hu ni ukweli kwamba mtume saa salm alikuwa ameoa wake wengi na jambo hili linaminika katika historia kwamba mkimwacha bikhadija razillahu anha ndoa zake zingine zilikuwa katika utume wake na alisema kwamba ikiwa mtu anawaza kwamba mungu apishe mbali kwamba ndoa zake zilikuwa kwa ajili ya kutimiza matamanio ya nafsi hiyo ni kinyume cha shani ya mwanahistoria myor alikuwa anaelewa vizuri kwamba mtume salla ia salam alikuwa amema mama mmoja akiwa na umri wa miaka 2shirii na wakati u, mama huyo alikuwa na miaka aroaii ndipo mpaka miaka 5 akaendelea kutimiza ndoa yake na mpaka akiwa na umri wa miaka maka alikuwa na mke mmoja naye alikuwa mjan na alikuwa mama mkubwa na katika muda huu wote kulikuwa na zama za ujana wake na ye hakuwaza kuhusu mke mwingine na mrse alikuwa anaelewa kwamba wakati ambapo watu wa maka wakichukia na mipango yake ya mahubiri na wakielewa kwamba wakam, wakam, wakamtuma u na ujumbe kwake na walikuwa wamemwomba kwamba ikiwa wewe unajizuia na mipango yako ya mahubiri sisi tunakupa fedha na tunakupa mamlaka pia walikwa wamemwomba kwamba wewe umchague mwanamke yoyote au binti yoyote tu tutakuwa tutaku, tutakuwa tumekupatia na wewe ukimchagua binti yoyote tutakuwa tutakupatia tu na wakati ule alikuwa hana umri mre mkubwa na alikuwa na mwili mzuri lakini jibu ambalo mtume mtukufu salllahu alaihi wasalam alikuwa ambelewa mbele ya viongozi wa mwaka ni jibu ambalo limeendikiwa wazi katika historia na kisa hicho ambacho ni cha historia kilikuwa mbele ya mr saheb na watu wa maka walikuwa wanamwelewa walikuwa wanamfahamu akiwa na mtu mwoima mwenye hulka lakini pamoja na hayo yote kuendika kwa mwer kwamba pale ambapo wajibu wake ulikuwa umeongezeka kwamba mtu mwenye majukumu mengi zudaama kwamba unaasema kwamba kwa bila shaka maoni haya ya myor yana ubaguzi ndani mwake na zudanasema kwamba tunaweza kuelewa na tunaweza tun, tun, kuelewa kwamba labda mtu asiyekuwa na elimu anaweza kuandika kitu chochote na hatuwezi kumzuia lakini mtu kama huyo myor na watu ambao wanamfuata ikiwa wanaindika hayo basi wangeweza kujua kwamba ndua zake za mue sa salam ambazo zinahusika na uzee wake zina dalili kwamba ndoa hizo zilikuwa na malengo yake katika ujana wake mtume sallaw slam alikuwa ameishi katika hali fulani kwamba alipata lakabu ya amin amiza bshir mesaheb anaindika na kila mwanahistoria anakuwa na hisia hizo hizo kwamba tunaposoma jambo hili tunapata ladha ya kiruhania kwamba katika zama za umri wake alipofunga ndoa katika zama zile alikuwa na mzigo mkubwa wa wajibu wa utume wake na kulikuwa na majukumu mengi alikuwa amejitupa katika majukumu yake na kila mtu mwema anaweza kutafakari kwamba manzari haya yalikuwa dalili kwamba ndoa hizo zote alikuwa amezifunga ili aweze kufungua milango ya mahubiri na malezi zuru anasema kwamba mtu baye ni mbaya mchafu at, a, anamtafutia mwingine au anatafuta vitu vibaya katika mtu mwingine lakini mtu mwema hawezi kutafakari juu ya hilo wakati mwingine kunakuwa na jambo moja tu ambalo mtu mchafu analichulia kama ni mbaya lakini mtu mwema analichukulia kuwa jambo zuri katika uislamu pia tuelewe kwamba katika uislamu shabaha ya kufunga ndoa si ya kutimiza matamanio ya nafsi ingawaje ni muhimu ili kizazi kipatikane lakini kuna shabaha zingineo zimewekwa katika kufunga ndoa basi mtu ambaye katika muda wake wote alikuwa amejitolea kwa ajili ya mungu hatuwezi kumzuru mtu wa namna hii bali wale ambao wanasema wanaonyesha uchafu wao ambao wameubeba ndani mwao abshires anaendika kwamba si semi zaidi ya hayo kwamba yani, mwenyezi mungu ndiye ambaye tunaweza kumwomba msada wake juu ya mambo yale ambayo mnayosema alikuwa aliku ameeleza katika ya ndoa pia naweka mbele yenu zura anasema kwamba mtume salalahu alaihi wasalam alikuwa amemwezesha binti ya shangazi yake kwa zaid hatuwezi kusema kwamba atakuwa hakufanya istikhara at, atakuwa hakufanya maombi au atakuwa, atakuwa hakumtegemea mungu yote atakuwa ameyafanya mtume salalahualahi wa salam na at, atakuwa amefanya maombi vilevile vile, lakini pamoja na hayo yote mwenyezi mungu alichokifanya kwamba sababu ndio hii kwamba kwa mwenyezi mungu alipenda kuwadzihirishia watu kwamba mtume saau salm alikuwa haana watoto wa kiume kwa hiyo wale ambao wana wanachukua watoto wa kiupanga sawa na kanuni ya nchi alikuwa hana mtoto wa kiume lakini kutukana na utamaduni ule alikuwa na watoto alikuwa zaid na alikuwa anajulikana kwa jina la ibni muhammad kutukana na kisa cha ndoa ya zainab mwenyezi mungu alipenda kuonesha na kudhihirisha kwamba watoto wa kiume ni wale ambo ni watoto ambao mtu amewazaa ame, ame, ame lakini watoto ambao ni watoto wa kupanga sio watoto ambao ni kama wale waku, wale ambao mtu anawazaa hivyo kanuni zao ni tofauti na hiindio njia sahihi ya kuonesha kwamba mtume saa salam angema anha kama mungu angependa basi labda hitilafu zao zingetoka lakini pamoja na hayo mtume sasa alikuwa amefanya istikhara alikuwa amefanya maombi alikuwa amemtegemea mungu alikuwa amejaribu lakini tokana na hikma ya mungu ilikuwa hii kwamba zaidi ampethalaka mke na yeye aolewe na mtume sa salm ili ithibitike kwamba kutokana na kanuni ya nchi watoto ambao ni wk haawezi kuwa watoto ambao mtu anawazaa na hii indiyo ilikuwa hikma katika harusi ile kuhusiana na kuwatendea watumwa ambao walikuwa wameachwa huru hm anaandika kwamba ilikuwa desturi ya mtume saaawsalam kwamba mawazo ya watu yarekebiwe kuhusu watumwa na ndio maana alikuwa anawatendea kwa huruma zaidi ndio maana katika maeneo mengi katika sehemu nyingi aliwatuma ali, ali, ali zaid bin haris na mtoto wake usama ben zaid wakiwa viongozi wa wanajeshi katika vita na watu walianza kupinga tena juu ya hilo na mtume akasema kwamba nini mmeleta upinzani kwamba kwa nini nimemteua usama bin zaid lakini mimi nasema kwa kuapa kwa mungu kwamba zaid alikuwa mwenye, mwenye haki ya kuongoza na alikuwa miongoni mwa wapendwa wangu vilevile atamwanaye pia ni miongoni mwa wapendwa wangu kut na usemi huu wa mtume mtukufu salaual wasalam kwamba uislamu ulikuwa unaeleza usawa na wakaelewa kwamba katika uislamu ikiwa mtu ni mtumwa au ni mtoto wa mtumwa basi hawezi kupata vizuizi katika kupata maendeleo kwa sababu kiwango halisi ni cha, cha, cha kupata maendeleo ni uchamungu isha pamoja na hayo alikuwa amemwozesha mbinti wa shangazi yake kwa zaid na pia sahaba ambaye jina lake limetajwa katika kurani tukufu ni huyu zaid bin harisa kuhusiana na kuwachia huru watumwa sawa na utamaduni wa uislamu anasema kwamba wapo wengi ambao waliyafikia malengo katika maendeleo na walipata makamu na cheo kikubwa miongoni mwa masahaba zaid bin harsa alikuwa mtumwa aliyeachwa huru lakini akapata uwezo kwamba mtume mtukufu sallahu salam akamteua kuwa kiongozi wa wanajeshi katika vita nyingi na masahaba wa wakubwa wa kama vile khalid bin walid walikuwa chini yake zaid r alishiriki katika ghazwaya baddar katika vita vya uhud na khandak na khaibar pamoja na mtume s waslam zaid ran alikuwa mahiri wa kushia mishale pale ambapo mtume mtukufu salalahu al wa salam katika vita vya meresi alipotoka alipo kwa ajili ya vita ile akamteua zaidi kuwa kiongozi wa madina saba moja anasema kwamba mimi nilishiriki katika vita saba pamoja na mtume saa salam na katika sira ya tisa vita vile ambavyo mtume alikuwa hakuvishiriki mtume sala salam alimteua zairben harsa akiwa kiongozi wetu hataish raziallahu ana aeleza kwamba mtume mtukufu sla salam pale ambapo akamteua zadben harsa kuwa kiongozi wa vita basi akamteua kuwa amiri na hasta zaidi kama angebaki kuwa hai basi mtue angemteua kuwa amiri na kiongozi wa wanajeshi hamza bishiri msaab anaindika katika kitabu cha silhatam a nabiin kwamba ghazwa safambayo ni gazwa e badr ula ambayo ilipiganwa katika mwaka wa pili wa hijiria anaindika kwamba katika vita vya ushera ya vita vya ushera mtume salllahualai wa salam alikuwa amefika madina na siku kumi zilikuwa hazikupita kwamba kiongozi wa makka akapashambulia aka mahala fulani ambapo palikuwa mbali, umbali wa kilomita tatu na madina taarifa hii ilipomfikia mtume suaaa salam basi mara mmoja akauwa zaid bin harsa akatoka kukabiliana naye lakini yeye akajiokoa na kukimbia vita hii inajulikana kwa jina la vita vya al ula na vita vya ushera pia ningependa kueleza kwa kifupi kwamba mtume saa sallm alipopata kifa, ya mipango ya kureish na akatoka nje ya madina na akaenda karibu na bahari ingawaje hawakupigana na makuraish lakini huko kabila la nuzlich wakafunga mkataba kwa baadhi ya masharti na baadaye akarudi madina ile sehemu ilikuwa ushera ilikuwa karibu na bahari na aliposikia kwamba makafiri vanakusanyika huko basi akaenda kukabiliana nao nje lakini vita haikupiganwa na safari ile ilileta faida kwamba akapata mkataba wa mani na kabila lile kuhusiana na ghazwa na saria ningependa kutoa ufafanuzi kwamba gazwa ni vita wengine wanakuwa hawajui kwamba vita ambayo mtume sas alikuwa ameshiriki mwenyewe na saria ni vita ile ambayo mtume alikuwa hakushiriki pia katika ghazwa na saria siyo lazima mtu ajitokeze na panga yake au ajitokeze kwa ajili ya kupigana vita na panga bali kila safari ambayo walikuwa wameshiriki katika hali ya kivita inajulikana kwa ghazwa au saria kila ghazwa na kila saria siyo lazima iwe na vita katika kaziwaa ushera kama nilivyosema kwamba hawakupigana vita mtume mtukufu salalahualahi wasalam alipotoka aliporudi kutoka badr wakati ule mtume sallahu alhi wasalam akamwambia zaid arudi madina kwamba awafikishie watu wa madina habari ya ushindi basi yeye akafika kabla ya mtume sala salam na akawaambia habari hii ya ushindi na hapo ndipo watu wakafurahi sana kwa kuona na kwa kusikia habari hii ya ushindi na habari hiyo njema ilie furaha kwa wale ambao walikuwa wamehuzunika kutokana na kifo cha binti ya mtume mtukufu sla salam rukaya, rukaya na pia kutokana na msiba ule hatuhmani pia alikuwa hakuweza kushiriki katika vita vya badri har bin harsa raia alienda kushiriki katika saria a iliyopiganwa katika maeneo ya karda shrameaandika kwamba waislamu walazimika kutoka nje na wakati ule macuresh walikuwa wanarudi sababu siria na wakaacha kutumia njia ile kwa sababu makabila ya maeneo yale yalikuwa kwenye mkataba na waislamu na walikuwa wanaelewa kwamba labda njia ile itawaletea shida na itawaletea hatari basi wakia njia ile wakatumia njia nyingine ambayo ilikuwa inaendea iraq na njia ile ambayo ilishikwa na makuraish li na watu ambao walikuwa na mkataba pamoja nao na walikuwa wahalifu walikuwa maadui wa waislamu walikuwa na makabila ya sulaim na atfan basi mwisho wa jamadil akhar kwamba watu wa kuraish wanakaribia kupita kutoka najdi najdi njia ya najdi, na ilikuwa zwahiri kwamba kupita kwao kutawaletea hatari na hasa waislamu hivyo kwa sababu kwenye njia hii makurash walikuwa na ndugu zao na marafiki zao na makurashe pamoja na kujumuika kwao na wale makabila wangeweza kuleta fitina na ilikuwa muhimu kwamba kwenye njia hiyo ili waweze kuwazuia wale watu wafanye mpango basi mara baada ya kupata taarifa hiyo akamteua akam zaid bin hars razialla ana kuwa kiongozi na akawatuma masohaba katika ujumbe ule wakiikulikwa na bu na watu wengine zaide kwa, kwa haraka sana akatekeleza wajibu wake na akakabiliana na, na watu hao katika makardha na akaenda kupigana nao na makuraashu wakakimbia na basi zaide na wenzake wakichukua mali ya mateka wakarudi kulikuwa na bwana mmoja anaitwa frat ambaye alitekwa ny ara na waislamu katika riwaya zingine alijasusi wwa mushirikin ambaye baadaye akawa silimu hisha raziallahu anhu anaeleza kwamba hazai bin hars razillahuanhu aliporudi wakati ule mtumeikwa nyumbani kwangu hazail akaaja na kupiga hodi mtume salllahu alahi wasalam akampokea na akamkubatia na akambusu katika mwaka wa hijiria wa tano mwezi wa shaban mtume salalahi w salam akatoa mpango wake wa kuenda wa kwa muslik sawa na baadhi ya riwaya akateu a zaid bin harsa kuwa kiongozi wa madina siku ya vita vya khandak pia bendera ya wahamiaji ilikuwa mkononi mwa zaid bin harsa radiallah anha la pili nitaeleza kuhusu msiba s kb je jeneza imefikaamaramsaan ambaye alikuwa binti wa mubaraka amasdiki sahib alifariki dunia tarehe kumi na saba juni ina lillahi wa ina lehi rajiun siku ile ambapo walipata kujua kuhusu ugonjwa wake wakampeleka hospitalini lakini mpango wa mungu wa binti huyo wale wote ambao walikuwa wanamfahamu kwamba alikuwa mwema sana alikuwa mkarimu mno alikuwa mwenye kuswaliswa lano alikuwa mwenye huruma kwa wengine alikuwa wana kupenda sana ukhalifa na marehemu mare pamoja wazazi wake na mume wake pia amewaacha mabinti wawili nyuma mmoja ana miaka mitano na mwingine ana mwaka mmoja na nusu mmaramsalman anasema kwamba katika wiki sita zilizopita tumeona misiba mitatu aliyeandika ameandika kwamba ameona misiba mitatu kaka yake moja alifariki dunia बिनतिया का फरीकीा मरगम सलमान साहबा अलीकुआतीबू व सेक्टरी जमतम न आलिकुआ नवा सईदिया व्योन्गे नुमस्नी रईस व जमुईयाके anasema kwamba yeye akiwa katibu wa namobait alikuwa anafanya kazi nzuri sana na alikuwa anawa, anawaunganisha na nizamu mwana, mamoja mwanajumuiya mpya anasema kwamba mimi nakumbuka nilipoenda mara ya kwanza kwenye kikao na nilikuwa na tafakari kwamba labda nitakuwa najisikia upweke lakini mara aliponiona akatabasamu na akanikumbatia na akaendelea kukaa pamoja nami kisha baadaye akanitumia zawadi ya chokolate na pia akaendelea kuniambia baraka za ukhalifa na baraka za jamaati kisha kuna mwanaa mwingine maammoja andlipsahebar anasema kwamba katika mawazo yangu ila katibu wanamubai anapaswa kuwa mfano wake nakumbuka kwamba mara ya kwanza nilipoonana naye mekutana nami alikuwa amekutana nami kwa mapenzi makubwa sana kana kwamba kwamba nimepata nimepata dada yangu nilifikiri nimepata dada ambaye ananipenda sana alikuwa anakuja kwangu akiniletea zawadi na naakileta zawadi kwa ajili ya watoto wangu na katika maongezi yake mara nyingi alikuwa anaeleza kuhusu baraka za ukhalifa na baraka za jumuiya na alikuwa anajifanya krafiki hamimu kwa wanajumuia wapya na mubayat mama huyu anasema kwamba kutokana na malezi yake leo mimi nimekuwa katibu na pia alikuwa anawahurumia wengine alikuwa anatoa sadaka kutoka fedha yake aliyokuwa anaokoa baba yake mariam bwana mobarak sidiki anaendika kwamba alikuwa anasikiliza hutuba kwa umakini siku mbili kabla ya kifo chake kulikuwa na majlisa shura nilimwambia kwamba mimi nachukua ruksa kutoka shura kwamba nishiriki naye akasema kwamba usifanye usiwe na wasiwasi na usiache programu ya jamaati kwa ajili yangu na wewe ushiriki katika programu ile kwa sababu sisi tumefanya ahadi kwamba tutaitanguliza tutaitangulijini juu ya dunia alikuwa anaandika mashairi katika lugha ya kiingereza na muhtasari wa shairi yake moja ni ndio huu kwamba mtakapoanza kufanya mema basi apata shida mbalimbali mbali njiani basi msijali zile shida na muendelee kufanya kazi yenu ya mema katika hospitali ile ya london alipokuwa amelazwa maa moja anaelezanrs anaeleza kwamba nilipokuwa naongea naye nilikuwa najihisi najihisinongea na malaika katika siku za, za joto alikuwa anaweka maji baridi kwenye friji na alikuwa anawanywesha maji baridhi watu mbalimbali wapita njia na wazungu wengi walikuwa wanamjia na wakiona al, wa, am, am, ameweka stl ya maji baridhi walikuwa wanasimama aliulizwa kwamba ulijuaje ulipata wazo hilo kwamba uweke u, uweke maji baridhi nje ya nyumba yako alisema kwamba watoto hawaendi shuleni basi nimetafakari kwamba niweke st ya maji baridhi alisema kwamba mimi nawapelekea watoto inje lakini sipa furaha sasa nilikuwa sijui kwamba furaha yenye uhakika ndiyo hii kwamba tuwe tunawatumikia watu wanyonge na watu wengine kwa siku zote alikuwa anatangulia katika kuwaulizia wengine hali na kujulia hali na kutoa salamu na alikuwa anauliza hali pia alikuwa na sifa kwamba alikuwa anatafuta mambo mema katika tabia za watu muda wote alikuwa anatabasamu alikuwa anamtegemea mungu alikuwa anamtoa shukurani alikuwa anamshukuru mungu mwenyezi mungu mwenyezi mungu amrehemu amghufirie na jinsi alivyokuwa amemtegemea juu ya mungu mwenyezi mungu, mungu kwa zaidi yake awe anampenda na aendelee kuinoa daraja zake na mabinti zake ake chini ya ulinzi wake na maumbi yote ambayo alikuwa ameyafanya kwa ajili ya mabinti zake mwenyezi mungu ayapokee awajalie wazazi wake wawe na subira wamrizie na wawe razi juu ya mwenyezi mungu na waweze kuendeleza mema yake pia mume wake mwenyezi mungu amjalie aweze kuwalea mabinti zake vizuri mwenyezi mungu aendelee kuinua daraja zake baadha ya swala ya jumaa nitasalisha sala yake ya jeneza watu washiriki kwenye jeneza nitatoka nje na nitasalisha sala ya jeneza na waliomo ndani hapa wabaki ndani na waswali humo humo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يضل الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم وذكر الله اكبر