está a lá. بسم bismllahi rahman rahim <tosmukh> alifamtukufayadhulla tala bnslaziz anasema leo tena nitaeleza kuhusu kuhusumasahaba waliyoshiriki katika bathr na sahaba wa kwanza ni amer bin ala hae amer bin salama anaitwa amar bin salama pia na alikuwa kutoka katika kabila la barid نا قبیلہ ایلی نی تاوی لا قبیل لا حضرت عامر علی کو منزا و انصار حضرت عامر بن سلم علی پاٹا بہاٹ کو کچھ شری کی کٹیکا ویٹا یا بادر نا احد nasaba ni abdullah bin suraka abdullah bin suraka alikuwa kutoka katika kabila banu adhi na kabila hili lilikuwa kabila lahazat umar bin Khattab. na yeye alikuwa kutoka katika kabila اللہ حضرت عمر رضی اللہ تعالی ویلے ویلے فیملی کہ کا محمد صلی اللہ علیہ وسلم. kutoka kwake alikuwa mtoto mmoja anaitwa abdullah wanahistoria wengi wanasema haau abdullah alishiriki katika badr lakini wengine wakasema hakushiriki katika bahr bali yeye alishiriki katika oodh na mapigano mengine yalitokea baadaye lakini kwa sababu wengi wanasema haa abdullah na ndugu yake amr bin soraka walipata bahati ya kushiriki katika mapigano ya yaa diyo maana ana, ana isabiwa katika masaba walio wa shariki katika badr abdullah bin abubakar anasimulia kwamba abdullah bin soraka na ndugu yake ali hama toka maka nakuhamia madina na nawalikaakayumba ya abdul munzer haratu abdullah bin soraka wakati wa uhalifa usman katika hijria salasina tano ali fariki abdullah bin soraka anasimulia mtume sala llah allahi walih wasalam alisema wa yani kuleni daku hata kama mnakula daku uh, kwa kutumia maji lakini lazima muule um, daku na naصaba watato ni hضrt malik bin abu holi na alikuwaktoka katika kabila banu ejel abu koli ilikuwa lakabu ya baba yake na jinalakel ilika amr bin zhar hضrt malik jina lakel engine ni helal pia وقتی حضرت عمر آلی پو حامی مدین پمو فیملی یہ حضرت عمر حضرت مالک ننڈو کے کی پی والی کو پمو جن فیملی ہی وقتی فیملی ہی ایلی پو حام اکٹو کا مکہ حضرت مالک پمو جن کے گیا کی خوالی آلی شیری کی کا بدر نساونا روایہ انگی نے ام ایلیز و قوما پا پاموجن ننڈوگو کے ہلال یعنی مالک نا عبداللہ علی شریقی ڈگوا ٹھاٹو علی شریکی کتک بادر وقتی و حلیفہ عثمان رضی اللہ عنہ مالک بن ابی خولی علی آگا دنیا علی دنیا حضرت واقد بن عبداللہ نی صحابہ منگی نے بابا اٹوا عبداللہ بن مناف و تاوى نعموها و لكوى كابن ادي أبو رضي الله تعالى عنه و من و ني ما و بن عبد الله بن عبد الله kabla ya kupatikana dhare arkam aliwahi kusilimu kuhusu dhare arkam nimeshawahi kueleza kwamba dhare arkam ilikuwa nini lakini nataka kueleza tena kwa fupi kwamba mtume salallahualwalwasalam alipopata wazo hili kkatika maka tunatakiwa tuwe na makao makuu amba ambapo waislamu wanaweza kujumuika na wanaweza kuswali na wanaweza kufanya shughuli zao bila kuwa na kizuizi chochote pale masoaba waendelee kupata mwongozo na mwelekeo kutoka kwa mtume muhamad saaa katika nyumba au katika makao makuu yale kwa ajili ya lengo hili nyumba moja ilikuwa inahitajika ambayo itakuwa makao makuu ya islamu mtume salllahu alei waalehi wasallam akapenda nyumba ya arkam benarkam aliyekuwa muslamu na ilikuwa katika bonde la safa basi nyumba hii iliponunuliwa walikuwa wali wakijumuika hapa walikuwa wakiswali pale wale watu ambao walikuwa wakitafuta haki walimjia wali, wali mtume salawslam wa wa na mtume sa nyumba hii alikuwa akiwahubiri kwa hiyo nyumba hii ni maarufu sana katika historia na vilevile nyumba hili inaitwa kwa jinda la darl islam pia pamoja na dar arkam mtume sala llahu ale wa alii takriban miaka tatu aliendelea kufanya shughuli zake katika nyumba hii dare arkam katika mwaka nne wa unabii wake alifanya nyumba hii kuwa makao makuu na mpaka mwaka saba wa unabii we aliendelea kufanya shughuli hapa muarekhin wanasema kwamba mtu mwisho ambaye علی سلیم کٹو بھائی علی کو حرت عمر حرت عمر حضرت واکدو حضرت واکد وقت علی کا حضرت الفا بن عبد المنظر باڈا ام ٹم علی فی انڈو کٹیکا بشر بن بران حرت واقع حرط واقع علی شریقی کٹیکا محمد صلی اللہ چینی عبد اللہ بن جہاد کٹیکا کنڈی ہیلی حضرت واقد پی علی کو حوائز عبدال حضرت واقع حضرت, حضرت, حضرت عمر علی فاری کی naswaba mingine ni hahret nasr bin hares jina lake lingine ni numar bin haris pia alikuwa kutuka katika kabila la os na lakabu yake ilikuwa haris mama yake alikuwa naitwa sodha na, na baba yake alikuwa naitwa haris حضرت نصر بن حارث علی پاتہ بہات یقو شری کی کٹکا بہادر بابا یا کے حضرت, حضرت رضی اللہ تعالیٰ عن علی کو بہات یا کو صحابہ صلی اللہ علیہ وسلم حضرت نصر علی وا وقت کٹکے ماپیگانو یا کادسیا کا ٹھک یا قادسیہ؟ قادسیہ کتک مینے یا عراق حضرت, ما حضرت مالک بن عمر علی کو اکٹو کا کتی کا کبیلا بن اسلام بابا کے علی کو نہ اٹو آمر بن سمیر ہزم عالک پاموجنا کے ادر صف بن عامر نہ مدلت بن عامر علی شریقی کتیکا ماپیگانو یا بہادر یعنی حز مالک علی شریقی پموجنڈو گزا کے وابلی کٹیکہ بہادر حضرتان alikuwa na itwa lakit bin asar piya vile vile alikwa na itwa kwajina la noman bin balich haat noman bin asar uman bin asr katika bader na ohodna wile ile mapegano yote katika mapegano yote alisariki pamoja na mtume sala sallam ali wawa katika mapigano ya yamama na nawingine wanasema harat uman alikwa yule mtu ambaye bada kifucamtumi muhamad slى الله عليه wله وaسaلaم ali wawa natraha owayan bin saida ni sahaba sahba mngine ambaekuusu maisayakenitaeleza sa sahive rat oayan bin kutoka aliguakokika kabila mr iyei alishiriki katika bete ukba ula na sania katika sirat khatma nabiin yelezwa kwamba kabla iya bete akba ula wa ansar kadha walisilimu na waliusilimu walikuwa watu sita na katika katikira waingine waliusilimu walikuwa nane نميوني وهو والي السليم من سعيدة بيه علي الْكُبْرَةِ ساوانا الطبقات الكبرى وكثي متومين الله علي مكة علي من سعادة رضي الله تعالى عنه هات عبد الله بن أنا ألمشيكي صلى الله عليه وآله وسلم أكي سيما فيه رجال يحبون يتطهروا والله يحب المطهرين aya hii iliposhuka mtume saa salam akasema sada ni mtu mzuri ambaye ni miongoni wa hawa watu ambao wameelezwa katika aya yaani hawa ni watu ambao wanakuwa na hamu kwamba wajitakase na mwenyezimungu anapenda wale ambao wanajitakasa اوائم بن سایدا کتک بدر اوہد نبی لیول کتک ماپکا نیوٹ علی پاٹا بہاٹے کشری کی پموجنم ٹو محمد صلی اللہ علیہ وسلم آسم بن سی علی سکیہ بن و اوائم بن سائدہ آنا سمہ wakati umar alipokuwa anasimama katika kaburi la um bin saada harat omar akasema hakuna yeyote duniani anayeweza kwamba ni kwa mbora zaidi kuliko huyu mwenye kabiri huyu na sehemu yoyote bendera ya mtume sa salam ilipowekwa harat oam um, alikuwa chini ya bendera ile na katika riwaya ingine elezwa kwamba wakati wa ujahili baba wa um alimuwa mtu moja siku moja mtoto wa yule aliwawa akamkamata uwem na tukio hili lilipotokea baadaye mtume sala llahu alleh wa walihamia madina haris bin sweth na mujazer hawa wote yani watoto wa, wale wote walisilimu na walishiriki katika bathr na hawa walikuwa watoto wa wale ambao moja aliwawa na moja alimua hares bin sweth alikuwa akitafuta nafasi ili aweze kumua mujazer alimua baba yake na yeye akupata nafasi katika ohod wakati mash aliposhambulia waislamu mara ya tena haris bin suel yeye akamshambulia mujazar na akakata kichwa chake na akamuua vilevile inaelezwa kwamba haris alimua hahrat kaas pia صلی اللہ علی وآلہ وسلم قوام حارس mara moja sehemu fulani lakini mtume kawaida alikuwa hatoki wakati ule lakini mtume mtumesosim akatoka katika koba namansark wakamjia mtume sala miongoni mwa mhawa haris bin satpi alikwepo alikuwa amejifunika na shuka nashukambili hawamar bin saida amri ya mtume sal lahulaallam آکم کماٹا بدلائے آٹیک سرت طبقات ابن کٹیکا وٹا بوگی نے جینا کے لیمینڈی کو اویم بن سائدہ بدلا اویمر بن سائدہ katika riwaya moja imeelezwa kwamba ha usman alipewa amri ya kumua yule mtu katika riwaya ingine imeelezwa kwamba haris akasema mimi nilimua mujazr mimi sikumua kwa sababu hii kwamba mimi nimeretadi katika islam au mimi ninashaka kuhusu ukweli wa islam bali mimi nimemua kwa sababu Sasa mimi natubu mbele ya mwenyezi mungu na mtume muhammad saa salam mimi nipo tayari kutoa nipotayarikutoa na mimi nitafunga saumu miezi miwili wilewile nitamwacha mtuma moja uhuru lakini mtumesasehakukubaobilake kwa hihvyo yeye ali uwawa katika sereto kuna kunarewaya ya abu omar iye nasema am wakati katika maisha ya mtume salllah alla walih wawsallem alifariki na riwaya ngine ni kwamba ali fariki wakati wa mtume muhamad sallahuall waih akiwemo umri wa miaka sitin a tano na sabamingine ni banu bnsiikaban ابن بنہ شام کا نومان بن سنان علی کوم ٹوما علی پہور نومان بن سنان علی کی کا بادر نہ احد na saba nsaba ni hazra antra mola salem antra alikuwa mtumwa aliachwa alipewa huru o na, na slam a antra ali siriki kaika badrna ohd na siku ya ohod ali waوa نہ نوفل بن معاوی نہ حضرت نعمان کا بن دنار نجار Baba yake alikuwa Amr na mama yake alikuwa Sumaira bint Qais Numan bin Abd, abd Amr Ali al-Shariqi katika Abada na Uhud Katika baaddu ndugu yake Zahak pia ali al-Shariqi Numan bin Abd Amr Ali fariqi katika Uhud Ali Numan az-Zahak walikuwa na wa ndugu mingine alikuwa anaitwa Uthba Yeye pia صحاب محمد صلی اللہ علیہ محمد بن سعدی کاریب نام نام, نام کے وبنارمٹوم کٹکا ووٹ والی اواوٹی alipoeleza kwamba yeye anasikitika sana kwamba ndugu zake na mume wake amefariki manamke alipomuona mtume salaalwasalam kwamba mimi sina wasiwasi ikiwa wewe una upo hai basi mimi sijali kuhusu, kuhusu mume wangu a ndugu zangu na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba mtoto wake pia aliuawa hanas anasimulia kwamba baada ya o wakati waislamu walipopata wasiwasi kwa sababu ya habari hii kwamba mtume saa salam ameuwawa wa habari hii ilienea sana na watu waliza kulia sana manamke mmoja wa ansar akatoka nyumbani kwake njiani akakuta maiti ya ndugu yake na mume wake yeye alipopita karibu na maiti ya mish watu wakasema kwamba huyu ni ndugu yako mume wako na mtoto wako lakini yeye hakujali kuhusu kauli yake bali akasema mtume sasem hali yake ikoje kwahiyo akaendelea kutembea mbele mpaka akamuona mtume muhamad sal lla alahi na akashika shukala mtume mamaawa salam na akasema ya rasul llah mimi najitolea kwako kwa ikiwa kwa wewe ni salama basi mimi sijali kuhusu sijalikuhusumumi wangu na, na famili yangu ikiwa na huyu nahuyumanamke alikuwa naitwa sumera binte kes alikuwa mama wa nomaninabdamr hamsld raziallau tal an ameeleza tukio hili na yeye anasema masohaba wa mtume salallah wa alwal wasalam walikuwa na ushujaa na mifano inapatikana chungu mzima katika dunia tunaweza kukuta mfano moja moja ya aina hii lakini katika masohaba ambao walikuwa maelfu kadhaa mifano ya hii ilikuwa inapatikana chungu mzima kuna mfano mmoja ambao unahusika na manamke moja mamlmoh anasema nimeshawahi kueleza mfano huu mara kadhaa na mfano huu ni mzuri sana na mfano huu ni aina hii inatakiwa uelezwe mara kwa mara ili watu waweze kukumbuka baadhi wakati matukio kadhaa yanatokea yale matukio yanaelezwa mara kwa mara na kila mara yanapoelezwa yanakuwa kama ni matukio mpya vodive ntukio hy manamke ambay alisika habar i katiaame aeaa waa amoa aake ngie mume wangu yule mtu akasema kwamba hata baba yako pia ameuwawa yule manamke akasema mimi nakuuliza kuhusu na tueaaambiakuhusu baba yangmulizuusubaa ule mtu akasema kwamba ndugu zako wawili pia wameuwawa yule manamke akasema manam hunijibu swali langu mimi nakuuliza kuuliza uhusuume muhad aalaul si uhusujamaa zan mimiiuhusualmume muhamad aawaaa yule sahaba kwa sababu alikuwa naimani kwamba mtume sala salam yupo salama kwa hiyo yule manamke alikuwa anamuuliza kuhusu usalama wa mtume muhammad sallahual walih wa salam yule manamke alikuwa anampenda mtume muhammad salllah al waalii wasalam zaidi kuliko jamaa zake ndio maana akamuuliza uniambie kuhusu hali mtume salaa salam basi yule mwanamke alipomuliza mara kadhaa yule mtu akasema mtume sa posalama na yule mwanamke kwa kusikia hii akasema ikiwa mtume saa sallem iposalama mimisajali naani anawawa msile modha anasema kwamba ni dhahiri kwamba mfano huu ni mzuri mfano huu ni mzuri sana ikiwa kuna riwaya ingine inayoelezwa dhidi ya riwaya hii riwaya ile haina thamani anasema anaeleza tukio la manamke mwingine ambaye alikuwa analia wake lakini sahabu ya huyu alikuwa ana hali inh kwamba alikuwa analia moyoni na alikuwa haelezi huyu sahaba wa mtume aa manamke alikuwa na furaa amoyoni wake pia alia si sawa na ule manamke alamoyoni lakii aki aliua nyeshafura uh, e z uk la anamke mwingine ambaye habari yake ilielezwa katika magazeti kwamba alikua nahuzuni lakini aliu atakikueleza lakini huyu sahaba manamke alikuwa hana huzuni wala alikuwa hana wasiwasi na hakuna mfano wa aina hii unaweza kuelezwa sasa ngalieni ikiwa isingesemwa kwamba waminhum min ghairi ya waislamu na masohaba n nani ambao maneno haya yanaweza kusemwa al anasema mimi naposoma tukio la mwanamke huyu basi mimi moyo wangu unajaa heshima kwa huyu manamke, na mimi nataka niweze kugusa shuka la huyu mwanamke kisha niweke mikono juu ya macho yangu kwa sababu huyu mwanamke ameonyesha mapenzi hali ya juu kwa ajili ya mtume muhammad saaasalam kisha sehemu ingine anhu ameeleza hivi tukio hili kwamba angalieni huyu mwanamke alikuwa anampenda mtume sallallwasalam kiasi gani watu walikuwa wanamwambia kwamba mume wak dugu yako na watoto wako wamewawa lakini kila mara akasema niambiyeni mtume sala llahu alihi hali yake ikoje huyu alikuwa mwanamke alikuwa anampenda mtume muhammad sala llahu alihi kupita kiasi kisha muslemaoh sehemu ingine anaandika kwamba angaliyeni nafikireni kidogo hali iliyokuwa wakati ule kila mmoja atakuwa ameshuhudia mtu ambaye anakufa au jamaa yake anakufa kuna mtu ambaye ameona mama yake amefariki baba yake dugu yake dada yake amefariki na wameshuhudia wakati wwalipofariki uh, f- f- f- f- sasa jaribu kufikiria hali iliyokuwa wakati ule hawa wote ambao walifariki walipewa madawa na starehe kila aina lakini wanapofariki huzuni inakuwa sana na watu wanapiga kelele lakini huyu manamke ambaye ambaye mumewarafikiza watoto wake na ndugu yake walifariki yeye hakuwa na huzuni wala kilele kwa sababu mtume sala llahu aleh waleh wa alitiya mapenzi kiasiki katika miyoyo whawa masohaba kwamba walikoani wa kwamba mtume muhamad sallaalwl wasalam ni mpenda wa allah subhana wataala wawo walik wakimpenda mtume saaalam wa si kwa sababu ykuwa muhamad bali waliko anampenda wa kwa sababu yakuwa rasulullah a mumewaenyezia aadmana masohaba zake walikuwa wakimpenda mtume, wa mtume sal waalam wa wa tena walik wakimpendawaliko si wanaume tu hata wanawake p na kwa kueleza maelezo haya mza tukio hili la manamke huyu kisha muslemod anasema kwamba haya yalikuwa mapenzi ambayo mwenyezi mungu alitia mioyoni mwa hawa wmasahaba kuhusu mtume salallahu alehi waaleh wasallam hawa masahaba walikuwa wakimtanguliza mwenyezi mungu juu ya mambo yoyote hii ilikuwa tauhidi ilikuwa inapatikana wakati ule kuhusu na kwa, walikuwa hawajali kuhusu jamaa zao dhidi ya tauhid wao walikuwa wakimtanguliza mwenyezi mungu na walikuwa na hamu hii kwamba mungu aweradhi nao ndio maana mwenyezimungu amesema raillahu anhum kwa sababu wao walimtanguliza mwenyezi mungu juu ya kila kitu kisha mungu aliwatanguliza na aliwapatia mapei lakini baadaye kwa bahati mbaya waislamu hawakuwa na hali hii ikiwa wao wanampenda mwenyezi mungu basi wanampenda mwenyezimungu kwa juujuu na mapenzi haya hayaingii mioyoni mwahawa watu ikiwa mtume saaa sallam mbele ya hawa watu wao wanakuwa na mapenzi mashia na wasuni wanapata imani sana wakati hali ya mtume saaa na hali zake inapoelezwa lakini mungu anapotajwa mbele hawa watu hawaonyeshi mapenzi ya aina yoyote hii ndio ni hali ya wa waislamu wa siku hizi ila hali neema hii ya islamu na umoja tulipatikana kwa kumpitia mtume muhammad sa sallam na mungu alitupatia neema hii kwa hiyo kwa kusikia jina la mwenyezi mungu pia tunatakiwa tujisikie mapenzi moyoni wetu kwa sababu tunawezau kup- kupata umoja wa mungu kwa mapenzi ya mwenyezi mungu bila mapenzi yake hatuwezi kupata umoja wa mungu hii ndiyo ni mafunzo tunatakiwa tuwe nayo mwenyezi mungu alie tuwe na mapenzi ya mwenyezi mungu na mtume wake na tuweze kuelewa vizuri mapenzi haya na maana yake ni nini anasema nitaeleza kuhusu watu kadhaa waliofariki na nanitasalisha nita jeneza yao وقوان ذنی ودود خان صاحب علی کو ڈگوا نواب منصور خان صاحب تارکلائی ننان فریقی اربین علی فاریقی علی وامکو و حدر نوام مبارکہ صاحبہ پانڈا ڈگری یا ایل ایل بی کٹکا پنجاب یونیورسٹی پیشا پنجنا شیخ محمد مدر صاحب علی فائیاں قاضیہ وکیلی کٹیکا ڈگنم farma odignam alifanya kazi na alienda dhaka na kule aliendelea kufanya kazi takriban miaka hamsini na mbili aliendelea kufanya ku kazi katika kampuni hii na alikuwa wakili mashuhuri wa, ma wa pakistan alikuwa mahiri wa banking na coporate cases za banking na corporate alikuwa akipata um, ofe ya kuwa director katika kampuni mbalimbali lakini yeye alikuwa akisema kwamba kwa sababu lawama chungu mzima yanaletwa dhidi ya, ya viongozi kwa hiyo amhili linaweza kuwa fedheha kwa ajili ya jumuiya kwa hiyo mimi sitaki kukubali fer yeni ya kuwa deto ameacha mke na mtoto mmoja wa kiume na binti moja na mtoto wake pia ni wakili na binti anaishi katika canada pamoja na mume wake na mume wa binti yake ni kutoka katika famili ya mirza mubaraka masahib wadud khan saheb elfu moja mi tisa tisi na sita aliteuliwa amiri wa karachi fazilumer foundation nasr foundation tahir foundation alikuwa director ya idara hizi zote na katika mwaka thamanini na nne wakati jumuia ilipopigwa marufuku alikuwa na mawasule mazuri na waandishi wa habari Mkiwa, alikuwa kutoka katika family famili haratmr shak sahib anasema marehemu alikuwa na mwenye tabia nzuri sana na mwenye huruma sana kila mtu ambaye alikutana naye yeye alikuwakisana alikuab kisana. Na, nimekutana naye lakini naona kwamba nilikuwa nakutana naye kwa muda mrefu sana kisha anasema kwamba mimi sioni upungufu wowote katika sifa zake alikuwa mtu mwenye mfano kwa ajili ya wote mtoto wake mehmuna amadh anasema kwamba alikuwa baba mwenye mfano mzuri alituzoesha ya, ya kusali swala alikuwa akichukua nami mimi pamoja naye kwa ajili ya swala na baba alituachia athari nzuri kwa sababu ya sala yake na vilevile alikuwa akitoa katika njia za mwenyezi mungu anasema tulipokuwa tukienda rabwa alikuwa akitupeleka katika bashti makbara na tulikuwa tukifanya duaa juu ya kaburi la mahalifa na vilevile kaburi la ma, makaburi ya masohaba wa sainamalahsalatu alikuwa mnyenyekevu wa hali ya juu na alikuwa akiwasaidia wanyonge na maskini yeye alikuwa akikutana nao kwa unyenyekevu sio kwa sababu hii kwamba chio chake kipandishwe bali yeye alikuwa na heshima ya kiroho mbele ya hawa marehemu alifanya kazi kubwa sana kwa ajili ya wanajumuia waliofungwa gerezani kwa sababu kuwa wanajumuia alikuwa akiwapatia zawadi na alikuwa na sifa sana ya kuangalia wageni na kuwapatia karamu hata mke wake pia anasema kwamba baadhi y wakati tulikuwa tukipokea simu dakika kumiba wageni kiasi hiki wanakuja kwa hiyo utayarishe chakula alikuwa akinipigia simu kwa ajili ya kunijulisha kwamba wageni wanakuja na nilikuwa nikitayarisha chakula yeye alikuwa akipenda sana uhalifa mtoto wake anasema yeye alikuwa akinisihi mimi na binti yangu na watoto wengine kwamba kila wiki mnatakiwa mwandike barua halifa mtukufu na msikose kumwandikia barua halifa mtukufu la wiki na mnatakiwa mujenge maungano haya zaidi na muimarishe mahusiano haya miaka miwili iliyopita iligunduliwa kwamba ana anaase na babu na alipona na yeye aliniambia kwamba iye amepona na ameanza kufanya kazi ofisini na nimeanza kuitumikia majukumu yangu lakini siku kadhaa iliyopita mara tena hali yake ikaharibika na inaonea kwamba alipata mshtuku wa moyo na kwa sababu hii akafariki wakati alipokuwa anapewa matibabu ya maradhi ya kanse madaktari waalikuwa na mtibu wanasema kwamba sisi tumepata athari nzuri sana kutoka kwa huyu mtu kwa sababu huyu ni mtu mwenye subira sana na ya pili ni kwamba yeye ni mtaalamu wa hali ya juu mtoto wake anasema tulikuwa tulipokuwa tukienda hospitalini madaktari walikuwa wakisimama kwa kumuona marehemu watu ambao si wanajumuia wao pia wa, walikuja kwa ajili ya rambirambi rambi, na kijana moja ambaye si mwanajumuia yeye akaniambia kwamba marehemu ameniachia athari nzuri sana kwa kupitia mfano wake mzuri kisha mke wake anasema marehemu alikuwa na sifa hii moja maalum kwamba alikuwa akitoa michango bila kukosa alikuwa akipata mapato mazuri alikuwa mtu mtajiri mimi sikumuuliza anapata mapato kiasi gani nilipokuwa nikiangalia orodha ya michango kukuona orodha ya michango nilikuwa nikijua kwamba marehemu anapata mapato kiasi gani nilikuwa siizi anapata mapato kiasi gani alikuwa akisema kwamba mupunguze ma matumizi ya nyumbani na muongeze michango yenu hata mke wake anasema baadhia wakati nilikuwa nikihisi kwamba yeye anachuma fedha kwa ajili ajilitoa katika njia ya jumuia alikuwa hapendi malalamiko ya watu hata mimii mimi menyewe ni shahidi kwamba alikuwa hapendi malalamiko ya watu na alikuwa akisema kwamba watu wasiwe na tabia ya kuleta malalamiko mke wake anasema alikuwa hapendi watu wazungumze dhidi ya watu wengine mbele yake alikuwa akisihi kwamba si kwa, msimtegemee mtu duniani mfanye kazi zote kwa juhudi yenu ili baadaye msema malalamiko mer bashir tre amesema siku moja marehemu yeye alimwambia marehemu kwamba wewe ni mpole sana unatakiwa uwe mkali kidogo lakini hii, akasema kwamba namnangani mimi naweza kuwa mkali wakati huyu mtu amekuja kwa kujitolea kwa hiyo yeye alikuwa akiwatendea aki wafanyakazi wote kwa mapenzi sana na sah na wengine viongozi pia wameandikwa kwamba alikuwa akitutendea vizuri na alikuwa mpole sana Um, chini ya amri ya makao makuu yeye alipopewa ulinzi alikuwa akiwajali sana wale wote ambao walikuwa wakimlinda kasa ameandika kwamba baadhi wakati nilipokuwa nikikosa usafiri yeye alikuwa akinipatia gari ili nifike nyumbani salama salmini hii ilikuwa hali ya marehemu yani alikuwa akitendea vizuri sana binti yake anasema kwamba baba yetu alitia mapenzi ya mwenyezi mungu mioyoni mwetu na yakini juu ya mwenyezi mungu katika utoto wetu na alikuwa akiduhi sana kwamba tuwe na yakini juu ya allah yeyi alikuwa akisikiliza hutuba zote za jalsaa salana hata kama alikuwa mgonjwa na alikuwa akinisihi mimi pia nisikilize hutuba zote wakati ilikuwa jalsa ya jermani binti yake anasema kwamba marehemu akasema kwamba mimi nasikiliza hutuba za jalsa salana na wewe pia usikilize hutuba zote za jalsa salana moja kwa moja alikuwa akiheshimu sana mwezi wa ramadan alikuwa hapangi safari katika mwezi wa ramadhani ili asiweze kukosa saumu ili asifanye kinyume na heshima ya, ya ramadhan hazuru anasema kwamba kuna mafunzo kwa ajili ya watu ambao wanatafuta hudhuru mbalimbali na wanasafiri na hawafungi said husena masaaba ambay, ambaye aliwahi kuwa mbashiri katika karachi na vilevile ni kazani ya marehemu anasema nilipokuwa mbashiri kule mji wa karachi alikuwa akisema katika majlisi amila kwamba kazi zote ni za allah sisi hatutafanya chochote tutatoa kidogo tu mchango wetu mungu atatusaidia yeye alikuwa aki akiwasikiliza kwa makini maskini na wanyonge na vilevile alikuwa akiwasaidia mayatima na majane kuna mwanamke mmoja wa karachi aitwaye marimar saheba yeye anasema marehemu alikuwa kama ni baba mpole kwa ajili ya jumuiya nzima ya karachi alikuwa akishiriki katika huzuni za watu alikuwa mtu mwenye ufahamu na aki hekima sana siku moja mtu mtummoja aliandika jina lake kama ni nawaab wadhudhamhan lakini yeye akakata jina sehemu ya nawaab na akas, akabakisha wadudhae mtu mmoja wa karachi mwingine anasema kwamba yeye aliongoza vizuri wanajumuia wote wa karachi na yeye alikuwa mwenye heshima sana na alikuwa mwinye utulivu na mwinye subira sana na mnenyekevu sana na unyenyekevu ulikuwa sifa yake awe mtu mkubwa au mdogo awe mtaalamu wa kawaida yeye alikuwa akiheshimu wote na alikuwa akisikia matatizo yao kwa makini sana la akiwasaidia alikuwa akikutana na watu kwa kusimama katika kiti chake alikuwa akitumikia jumuiya na alikuwa akikaa ofisini kwa kila siku kuchelewa na alikuwa akitekeleza wajibu wake toka katika ofisi yake alikuwa akija katika ofisi ya jumuiya na kule alikuwa akikaa mpaka saa saanne usiku yeye alikuwa akiwahimiza aki wanafunzi wapate elimu ya juu na alikuwa akiwaongoza viongozi wengine wa dhara mbalimbali katika shughuli zao sahrsarlk sana anaandika kwa ajili ya elimu na tarbiet na malezi ya jumuia alikuwa akifikiria sana mimi nilienda kutembelea mji wa karachi Nelikuwa refresher course yao marehemu akanijia na akasema umekuja hapa craci kwa ajili ya e mimi nataka uambia kwamba leo wakati wa alfajiri mansa walikuwa watatu ingawa mansar wengi wanaishi karibu na misikiti na wengi wana magari yao lakini kwa bahati mbaya kwa ajili ya swala na kisha akasema kwamba viongozi wote wamekuja hapa kwa hiyo uwakumbushe kwamba kwanza hawa walete mabadiliko mazuri ndani yao na wazingatie ibadha kisha waweze kufanya malezi ya wa watoto wao na vizazi vyao anasema wakati alipokuwa anasema alikuwa na hali aina fulani yaani alikuwa anasema kwa huzuni sana maneno haya kisha mwanamke mmoja mwingine ameandika ama sisi tulikuwa tunaenda kathiyan tulikuwa na fedha tu ya kiindia na sisi tulifikiria tunaruhusa kwenda kuchukua fedha ya kiindia baadaye tukaambiwa kwamba haturuhusiwi kila moja akapewa fomu kwa ajili ya kujaza ofisa moja wa uh, ubalozi akasema kwamba hamruhusiwi lakini kwa sababu mleta kwa hio mnaweza kuchukua lakini ameirsaheb hakukubali pendekezo lake na wakati ule marehemu alikuwa na elfu ishirina tano na yeyi akajaza form na akaandika kwamba ana fedha ya kiasi hiki ofisa akasema kwamba usiandike kwamba una elfu kiasi hiki uh, una, unao fedha ya kiasi hiki lakini yeye hakusema wongo bali aliandika kwamba ana ishirini tano kwa hivyo yeye akadhihirisha fedha yote alikuwa, a, alikuwa anayo na baadaye alipewa fedha hii waayaziwanasema kwamba alikuwa akiwashukuru wote wafanyakazi na watumishi na alikuwa akiwashukuru kama wao wamefanya ehsani kubwa sana mta husnshah sahbwakarachi ambani amiru wa io anasema ikiwa naeleza sifa ya marehemu basi naweza kusema kwamba alikuwa mnyenyekewu wa hali ya juu alikuwa akipenda uhalifa na vilevile alikuwa na heshima sana kwa ajili ya nidhamu ya jumuia kisha anasema elfu mbili na kumi na sita nidhamu ya amir ilianja katika karachi na yeye akateuliwa kuwa amiri marhemu akaniambia kwamba bila shaka umepewa umepewamukubwa sana lakini ukumbuke ikiwa unapata mushkil yoyote shida yoyote basi umandikie barua halifa mtukufu kisha mungu mwenyewe atafanya fadhila zake azur anasema kwamba mimi zakekipokea barua zake mara kwa mara ikiwa walikuwa na tukiololote au kikao chochote yeye alikuwa akiniindikia barua kwa ajili ya maombi kai hudhamulhamadia ambaye alhethar yeye anasema mwarhemu alikuwa akipenda sana sura almumenun alikuwa akisema kwamba usomaji wake hufanywe katika hafla za jumuiya na kisha alikuwa akisema kwamba musome sura hii kwa makini na mimi naweza kutoa ushahidi kwamba marehemu alilinda swala zake zote sawa na sura almominun na yeye alituambia namna gani waaminio wanaweza kufaulu siku moja yeye aliniambia nilipokuwa peke yangu aliniambia kwamba muktasari wa maisha yangu ni kwamba kila wiki lazima umwandikie barua halifa mtukufu na yeye alipokuwa anasema hayo kwa anasema kwa mapenzi ya hali ya juu alikuwa na utii wa uhalifa sana na alikuwa akiheshimu sana uhalifa ulikuwa sherehe fulani ya familia kule mambo kadhaa yalitokea mambo mambo haya mimi kwamba we mambo haya kwamba kwamba kwamba pia pale wakati yalipotokea haitakiwi jambo hili aliomba nina furaha sana namiiaookeasisi tuna halifa wetu ambaye anatukumbusha kuhusu makosa yetu na anatuelekeza na anatuongoza kweo kwanza aliomba radhi baadaye aliniandikia barua ya aina hii marhemu alikuwa mkubwa kuliko mimi lakini alikuwa akiniheshimu sana aai kabla ya kuchaguliwa kwangu halifa alikuwa akiniheshimu na mimi nilipoteuliwa kuwa nariala wale pia alikuwa akiniheshimu sana na wakati mimi nilipoteuliwa kuwa nilipochaguliwa kuwa halifa basi heshima yake ilizidi sana alikuwa akiniheshimu sana mungu mungu marehemu wa, na apandishe madaraja yake munu amofra aeanshanu aajaie wawaeaaiabd ma amir wa anada tare tis ya julai kwa sabau ya mhtuu wamoyo aiaamiaataai amefarikiaa alikuwa kutoka katika jamu kashmir baba yake khalifa abdurahim babu khalifa nuruddin saheb na babu upande wa mama hawawote walikuwa masahaba wa, ma wa senam aleh ssalatu wassalam babu yake alipata bahati ya kutafuta kaburi la harate isa aleh ssalatu wassalam alikuwa wa, waanzilishi wa kanada yani wanajumuia waliotangulia kwenda kule yeye mwenyewe alikuwa na kampuni yake ya uwakili na ye alikuwa akisaidia jumuia katika mambo ya uwakili na ye aliitumikiauia katika kanada zaidi ya miaka hamsini alikuwa rais wa kwanza mwenyekiti wa kwanza wa canada na sother adboard na navilevile mpaka mwisho wa uhai wake aliwahi kuwa na naibamir na elfu mbili na kumi alifanya haja alikuwa mtu mwaminifu ali sana ingawa afya yake ilikuwa si nzuri lakini aliendelea kuitumikia jumuia mpaka mwisho wa uhai wake alikuwa akipenda s nizamu ya yaalfaliua na, na mapenzi ya uhalifa wakati wote alipokuwa akipewa maagizo kutoka makao makuu alikuwa akifanya juhudi afuate maagizo haya alikuwa musi kwa fadhila za mwenyezi mungu mungu amghafirie rehemu na mungu awajalie watu watufamilia subrada vilevile awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake na sifa zake amin الحمد لله رب, الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم what do you say to the