السلام عليكم ورحمة الله. أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن بسم الله الرحمن الرحيم الف <سؤال> ام تكوفا يذ الله تعالى بن سلا عزيز انا سيما له تينا نتا زغم زكو حسو ما صحابه متى صلى الله عليه بن رافع بابا ياكي علي كون رافع بن ادي نا علي كتوكا كاتيكا قبيله لبنو حارسا بن حارث amuzaher na hahrath zuher walikuwa wa ndugu awa wote wawili walikuwa wa baba mdogo wa rafi bin khudej ambaye alikuwa sahaba ingawa alikuwa hakushiriki katika badhr alikuwa sahaba maarufu sana kuhusu hara rafe ni eleze kidogo kwamba huyu alikuwa sahaba wa mtume salaall wasalam ambaye alijitolea kwa ajili ya kushiriki katika mapigano ya bah lakini mtume salwaam kwa sababu yakuwa alikuwa mtoto alisema ye asishiriki lakini wakati wa ohod alimruhusuna yeye alishiriki katika ood haa rafe katika ood khanana wilewilekatika mapigano yote alishiriki siku ya uhodha alipata majiraha na alipigwa na mkuki na mkuki ilitolewa katika mwili wake lakini sehemu fulani ya mkuki ilibaki katika mwili mwake mpaka alipofariki mtume sala llahualahi i a salama alis ema kuusu hadrat rafik wamba siku ya kiama nitatoa ushahidi kwa ajili yako na yeye alifariki katika hejeria سبینی نا ٹیک میمانی ملک حضرت امام بخاری مظاہر علی شریکا خندے lakini wingine wanasema ndugu yake alikuwa itwa muah mudzaher katika kitabu kitwacho subulu lhada kuhusu aat zuhar imeandikwa kwamba sawa na bukhari ndugu yake adat mudzaher pia ali sheriki katika badr nimesema zurnasomaniimeseme zuher lakini nilikuwa naeleza kuhusu mudzaher siyo zuher woso dulughaba na vilevile katika tabu wengine imeelezwa kuhusu hadratu zuher katika vitabu hivi vya hadisi hadratu mudzaher imeelezwa kwamba alipata bahati ya kushiriki kusheriki pana mtume sahi sallam katika mapigano harat muzaher wakatiwa harat umar razi allahu taal anhu ali aga dunia ali fariki duniya vitabua ambamu melezokomba hazrat muzaher ali sharikikatika bader sisi tuna amini riwaya hizi yahya bin sahar anasema mazaher alikuja kutoka kwa siria pamoja na wafanyakazi kadhaa kwa baba yangu wakati alipofika haber alikaa siku tatu kule wale mayahudi wakaanza kuwachochea wafanyakazi ili waweze kumua mazaher na wakawapatia visu vitatu wakati ha mdzaher alipotoka yumbani kwake napofika katika sehemu fulani ambaye ilikuwa maili sita kutoka khebar wale wafanyakazi wakamshambulia haat mazaher na wakamua waka pale na baada ya kumua pale wale waazi wakarudi na wakapewa zawadi kutoka kwa mayahudi na kwa kupata zawadi wakarudi katika nchi ya siria wakati mr bin khatab alipopata taarifa ya kuwawa kwa mdzaher akasema mimi nitoka nitaenda upande wa khabar na nitagawa mali kule na vilevile itnitaweka mipaka ya eneo lile na vilevile nitachukua kisasi ya kuwawa kwa mdzaher navmimi nitawafukuza wale mayahudi kwa sababu mtume wa alisema kuhusu hawa mayahudi kwamba mimi sitawapatieni makazi mpaka mwenyezi mungu anawapatieni makazi na mungu ameniruhusu kwamba mimi niwafukuze hawa mayahudi kwa hiyo wale mayahudi walifukuzwa hara sheri pia aliwawa katika hijiria ishirini na saba wa pili ni hahret malik bin kudama baba yake alikuwa anaitwa Udama bin arfaja na katika rawae moja melezo kwamba babu babuyake alikuwana itwa haris na hazrate malik alikuwa kutoka katika kabila labanu ghanam حضرت مالک پاموجنا ڈگویا کہ آیٹوا منظد بن قدامہ الیشریکے کٹیکا بادر نا ویلویلے حضرت مالک الیشریقے کٹیکا وہود پیا ناسحب وٹاٹو نی ضرت خریم بن فاطق ضرت خریم الیکواکٹکا کٹیکا بنو اسد بابایاکہ آلیکونا ہیٹوا فاطق بن شداد lakabu yake ilikuwa abu yahya na riwayaingine inesema ilikuwa abu aman kwa sababu baba yakekwa sababu mtoto wakimoja alikuwa anaitwa eman harat huram pamoja na dugu yake sabra bin fatik ali shariki katika badr sabana riwaya moja imeelezwa kwamba harat khuraam alikuwepo wakati wa sula hudhabia na riwaya ingine ni kwamba hahrah huraim na mtoto wake eman wkiwalikubali islam wakati wa ushindi wa makka ulipopatikana lakini riwaya ya kwanza niliyoeleza ni sahihi zaidi kwamba huraim alishiriki katika bathr na imam bukhari radziallahu taala anhu katika taarikh lkabiri pia ameeleza kwamba harakhuram aliwahi kushiriki katika mapigano ya pamoja na mtoto wake alienda kufa nasrewaengine imeelezwa kwamba walienda katika mji wa wa raka raka na na walihamia katika mji hawa wote wawili wakati amir warknwlamkika wawakimi bin benfathika anaeleza jinsi alivyoshilimu na anasema nilianza kutafuta ngamia zangu yani ngamia zake walipotea wali na kuwatafuta nilienda mbali na usiku ukaingia mpaka nikawakuta gaa katika sehemu fulani na nikafunga ngamia na nikalala palepale pale baada ya kufunga ngamia ili niweze kuishi usiku moja pale nasema tukio hili lilitokea wakati mtume salallahu allh waleh w sallma alipodai kuwa nabii na mimi nilipokuwa pale nikasema katika sauti ya juu kwamba mimi naomba ulimzi wa bonde hii ahuram anasema katika zama za ujahili watu walikuwa wakifanye hivi yani mtu alipokuwa akitaka kuishi katika bonde fulani mbali na nyumbani kwake yeye alikuwa akiomba ulii kwa ku, ku, kujiepusha na shari za wale watu walikuwa wakiishi kule anasema niliposema maneno haya mtu mmoja akaniita na akasoma shairi maana yake ni hii kwamba khairi iwe juu yako uombe maha au linzi kutoka kwa allah subhana wataala ambayni mlinzi na wewe ukiri mungu ni mmoja katika hali hii utakuwa na wasiwasi a wasi madhara ya shetani wakati utakapokumbuka uh, mwenyezimungu majini watashindwa na hawataweza kupata ushindi juu yako na utaweza kuwa uovu wa aina wowote katika hali hii hadhrath hurahima anasema nikamjibu yule mtu ewe yule ambaye unaye nadi unayeniambia maneno haya je unayosema ni kweli au unanipoteza kwa sababu zamani watu walikuwa hawaamini kuhusu umoja lakini wew unaniambia umoja akasema kwamba mimi nasema hayo yote niliyoambiwa na mtume ambaye amekuja na mafundisho haya na yeye ametuletea swala na vilevile ameletea sura za uran tukufu na vilevile ametuambia kuhusu haramu na halal yeye anatuamuru tusali swala ana tufungu, na tufunge saumu na vilevile anawakumbusha watu kuhusu majukumu yao na walewale vilee wale, anakataza ana mauu ya kila aina na sisi tumejua umoja kwa kumpitia mtume muhamad salallaalwali wasallam hadh uraam anasema kwa kusikia maneno yake nikasema mungu akurehemu wewe ni nani akasema mimi ni malik bin malik mtume sala laualwalhi wasalam amenituma upande wa naah huram anasema mimi ningekuwa na mtu ambaye ange, angeaa ngamia mimi lazima ningemwendea nabii huyu kwa sababu alipenda maneno aliyosema hata mimi ningeenda kule na ningempokea malik bin malik kwaikia maneno yake akasema mimi nitalinda nitachunga ngamia na mimi nitafikisha ngamia zako katika ahali zako m- kule yumbani kwako sema mimi nikatayarisha ngamia moja na kwa kupanda juu ya ngamia yule nikafika maka na uh, nikafika madina na nilipofika madina watu walikuwa wanaswali swala ya ijumaa niria kwanza hawa wamalize swala yao baadaye nitaenda ndani mskitini kwa sababu nilikuwa nimechoka sana kwa hiyo mimi nikakalisha ngamia saba moja alipotoka nje kutoka miskiti akasema mtume salalalwalsalmkmba ende uje ndani kwa hiyo nikaenda ndani ya msikiti mtume saa sallam aliponiona akasema hali yule mzee ikoje ambaye amekupatia hamana kwamba mia nyumbani kwako yeye amefikisha ngamia nyumbani kwako yni mtume salam aliona nadhara hii katika njia ya wahi ha uraam kwa kwakusikia maneno haya mtume sam nkasema mungu mtume ama ndiyo mrehemu kwa sababu ametimiza ahadi yake hauraam akasema mimi natoa ushahidi kwamba hakuna pasaye kuabudiwa sua mwenyezimungu nayeye kwa kusema maneno haya akasilimu na hivi ameeleza tukio la kusilimu kwake be alikuwa mtu mpole sana na alikuwa akivaa mawazi mazuri sana na alikuwa akizingatia sana usafi kabla ya kusilimu alikuwa akiwa kikoi ndefu na alikuwa na nyole ndefu katika mustadrik hatim riwaya moja imeelezwa kuhusu hali yake hii kwamba mtu siku moja akaja na akasema ikiwa huna mambo mawili basi ungekuwa mzuri sana nikasema ftla mtume saaaalam sikumoja kaa kasema kiwa u mamo mz san emm sasalamamboole zako nindefu sana na vilevile kikoi chako ni ndefu sana na kikoi cha aina hii kinawishwa kina kwa ajili ya kuthibitisha ufahari kwa hiyo haaatik akanyoa nyole zake vilvile akaanza kukaa kikoi fupi katika taarikhu kabiri riwaya moja imeelezwa hivi kwamba mne handalia anasimulia mtume salallahualawalah wa wasalam akasema hurayam angekuwa mtu mzuri sana ikiwa angenyoa nywele zake na nywele zake zingekuwa ndefu na vilevile kikoi chake pia kingekuwa fupi <coughs> harat hurayam alipopata taarifa hii kwamba mtume salallahualwalihi wasallam amesema maneno haya kyo akapunguza nywele zake akakata akanyoa nywele zake na vilevile akafupisha kikoi chake kwa sababu wakati ule kikoi cha ainahii wa alama ya fahari na kwa hiyo wale watu ambao wanasema kwamba kuongeza nywele uh, madhara yake ni nini lakini anatakiwa kumbuka kwamba mtume sallala wasalam amesema kwamba nywele haitakiwi ziwe ndefu sana na wanaume hawatakii nywwele zao zifanane na wanawake wakati watumara zila taalaanu katika mapigano ya siria harat huraam alishiriki ami anasimulia kwamba saba moja akamwambia hahuraamkwanini hushiriki nami katika vita alisema akasema baba yangu na baba mdogo walishiriki katika mapigano na wao wakasema kwamba ni nisipigane na mtu yeyote ambaye anadai mungu ni moja kwa sababu ya hii mimi sishiriki katika vita yenu kwa sababu mnapigana na waislamu yeye wakati alipokuwa anandoka wakati hakushiriki katika mapigano alikuwa anasoma shairi na katika mashairi alisema kwamba hawezi kupigana na wale watu ambao wanapigana na, na waislam wingine ni hammbaisharate mhamer bin haris alikuwa kutoka katika kabila la banu juma baba yake alikuwa anaitwaaris na mama yake alikuwa naitwa kutela bin mazun alikuwa dada wa harete uhman bin maazun harate usman bin maazun alikuwa mjomba wa hadrate muamir harate maamir alikuwa na ndugu wawili moja ni hatim na mwingine ni khatab hawote watatu walisilimu kabla ya kuingia kwa mtume sal llah alih walih wa salem katika arkam haa maamir anahisabiwa pamoja na sabikuna alavaluna yani wale ambao waliotangulia kusilimu hadrat kudama abdullah sameth na maamir walihamia madina kutoka makka na walikaa kwa sahaba moja نمتمسال سلم علي فانتو كاتيكا ما ابر نموز هاذ مامر كاتيكا بدر اوهد خندق نبيل الي كاتيكا يوتي علي شريكي قاموجه نمتمسال الله علي سلم هاذ مامر بن هاريس علي فريكي وكاتي و هاذ مرة دلالة و هاذ ممكن اني هاذ زوهار بن رافي wakati nilieleza kuhusu mdzaher nilieleza kuhusu harat zuher kwa sababu alikuwa ndugu yake alikuwa kutoka katika kabila la banu harisa bin haris mtoto yake alikuwa anaitwa usad ambaye aliku haba zuhair, wa mtume saea sallem haat zuhar alikuwa mjomba wa rafe ben hudaj mke wake alikuwa naitwa fatma binte bishir alikuwa kutoka katika kalabanu kalabanughanam hazuher alikuwa ndugu yake adrat hawa wote wawili walipata bahati ya kushiriki katika bahr katika historia ameelezwa kwamba hawa wote wawili walipata bahati ya kushiriki katika uh, badr hadrat zuher alisheriki katika akbasania badar ohod na khandak vile vile katika mapigano yote pamoja na mtume sal llahualeh w lih wasallem baba mdogo wake rafe bin khodaj anasimilia kwamba zuhar alituambia mtume sal llahu ala walih wasallam jambo ambalo lilikuwa faida kwa ajili yetu nikasema yoyote aliyesema mtume salllah alh walhia salm ilikuwa sahihi tuambie mtume sama alisema nini anasema mtume sa salam aliniuliza mnafanya nini kuhusu shamba yenu shamba lenu <coughs> anasema kwamba sisi tunawapatia mashamba yetu watu wengine na tunaweka mashati kwamba mimea inapatikana karibu na na mto tutachuka matunda yake na tutachukua sehemu fulani katika matunda ya miti ile ambayo inapatikana karibu na mto mtume skasema kwamba msifanye hivi bali mulime nyewe mashimba, aa, mashamba na baba yake rafi anasemanimesikia nasaha ya mtume sallalsala sasa nitafuata nasaha hii ya mtume sa mimi nitalima mwenyewe shamba au nitampatia mtu mwenye haki, haki yake ya kulima na sahaba mwingine ni hae amr bin ayas haath amr alikuwa kutoka yemen na alikuwa mwenzao walozan baba yake alikuwa anaitwa bin amr na katika riwaya moja yameelezo kwamba babu yake alikuwa anaitwa zad حرم علی شری کی کٹیکا بادر نہ صلی اللہ کے ربی بن ایاس نہ جینا اجلاس na alikua kutoka katika banu hojer حضرت مدریج په موج نن دوه زکی و ویلی ساک فر مالک ولی شریکی کټکا بدر حضرت مدریج په موج تو مس سلم کټکا بدر نوونه ویلی ما پیګنو یوتي الی شریکی حضرت مدریج علی فریکی کټکا حجری 50 وقتی وا حضرت Arat abdullah ni sohaba mingine dugu yake alikuwa anaitwa abu jandal na abdullahkubwa utoka alikuwa mkubwa katika <coughs> dugu zake na alikuwa kutoka katika banu amar bin loi ibni ishaq amesema kwamba alishiriki katika hijrate habsha harat abdullah aliporudi kutoka habsha wakati yule baba yake alimlazimisha lazimisha katika dini yake yani alimlazimisha lazimisha dini yake islam harat abdullah bin suhal akasema kwamba anataka kurudi tena katika islam uh, yani yeye akase akamambia baba yake kwamba sawa mimi nakubali unayosema mimi naritaji katika islam na mimi naacha dini yangu na tubu katika islam hiyo yeye kwa kuungana na washirikina akaenda upande wa badr kwa ajili ya kupigana na waislamu yeye alimwambia baba yake kwamba anaretadi lakini kwa moyo wake alikuwa haridhiki na kauli yake baba yake alikuwa hana shaka kwamba yeye ameacha dini yake yani alikuwa na yakini kwamba ameacha dini yake wakati katika uwanja wa bahl waislamu na washirikana walipopambana wakati ule abdullah bin suhel akaja pande wa islamu na kabla ya mapigano alimjia mtume sallaall wasalam na akasilimu tena na wakati aliposhiriki katika badhr umri wake ulikuwa miaka ishiri na saba kwa sababu ya kurudi kwake katika dini tukufu ya islam baba yake alimkashirikia sana alishiriki katika mapigano yote pamoja na bahr pamoja na mtume salawsa Had abdullah wakati wa ushindi wa makka aliomba ulinzi kwa ajili ya baba yake yani alimomba mtume salaa sallam amsamehe baba yake yeye alimjia mtume salaa na akasema ya rasulllah salallah aliwaalhi wasalam wa je unaweza kumpatia ulinzi baba yangu mtume mtumeaaala akamjibu kwamba yeye kwa sababu ya amani ya ya mungu yupo yupo kwenye amani chini ulinzi kwa hiyo anatakiwa anata atoke nje neo abdullah bin sahal akamwambia baba yake kwamba mtu yeyote akimwona suhel asimfedheheshe <coughs> kwa sababu amepewa ulinzi mimi ninayakini kwamba suhel ni mtu mzuri na mwenye akili na yule mtu hawezi kubaki nje katika dini tukufu ya islam harat abdullah bin suhel akamwendea baba yake na akamwambia kuhusu ulinzi wa mtume salllahu alehi wa sallam suhel akasema wallawallahi mtume saa sallam ni nabii wa mwenyezi mungu kwa hiyo aka silimu hadhretsahel alikuwa akisema kwamba mungu ameweka baraka sana kwa ajili, yangu, kwa ajili ya mtoto wangu kwa sababu ya islam na عنہ علی پکوجا جی, کو ہی جی بابا یا کے کو سہیل علی پوجا کو کٹانا نہ آئے نہ بکر آکشم کو مینسی کی کتی کسا کو فری کی nasohel kwa kusikia hii kwa akasema kwamba mtume salallahu al walh wa, wa salam alisema kwamba kwa mtu ambaye anauawa katika njia ya mwenyezi mungu yeye atakuwa dhamana ya msamaha kwa ajili ya wingine atakuwaa ni mwombezi kwahiyo mimi nategemea kwamba mtoto wangu pia atakuwa mwombezi kwa ajili yangu na baba yake suhel alifariki katika umri miaka themanini na nane sahaba mingine ni n haris aliku akatoka katika banu ahmar bin harisa mayaki aliku na itwa haris bin kas namama yaki aliku ana itwa gusumaya alikua ana itwa yazid bin fusum nam duguyaki moja aliko ana ita abdullah bin fusum ibne sham anasema sema alikona alikuwa naitwa zulshmalen na, Zul na alikuwa anaitwalshmalen kwa sababu wakati wa kufanya kazi alikuwa akitumia mkono wake wa kushoto vilevile alikuwa na lakabu ya zuljaen pia na sababu yake ilikuwa hii kwamba mikono yake ilikuwa ndefu sana na vilevile kwa sababu alikuwa akitumia mikono miwili kwa ajili ya kufanya kazi ndio maana alikuwa anaitwa anaitwaljaen jina jinalakililuka umar bin abd umr kuzai wakati alipofika madina baade kuhama ktoka maka mtumesesemi katiyakena katika yazid bin haris alifay andugu yani katika yazid bin haris naaumar Ab... bin abd amr nimeleza kusu bin umar bin abd amr kwa sababu alifanya alifaywa kuanduguwa yazid bin hares ha yazid alipata bahati ya kushiriki katika badr yeye na umer bin abdi umar wote wawili wali katika badr nofal ni mtu ambayi aliye mua yazid na katika raingine imeleza kwamba twema ni mtu ambaye alima hadrat yazid siku ya badr alikuwa alipigana na makafiri na katika badr aliwawa na saaba ni hadrat umar bin homam alikuwa kutoka katika banu haram bin kab baba yake alikuwa anaitwa humam bin jumu na mama yake ni nar bint amer mtume saaaalma alifanya ndugu katika harat umer na ubada bin has aliwafanya kuwa ndugu wote wawili wakati alipohamia madina na nahawa wote wawili waliwawa katika bathr wakati mapigano ya b ilipotokea washirikina wakaja karibu na mtume salallah wa alh walih akasema kwamba njoo ni karibu na pepo yaani mupigane na makafiri harat umar bin humam akasema ya rasul pepo ile ambae unasema kwamba upana wake ni zaidi kuliko kulikobingu na ardhi je unaeleza kuhusu pepo hii e baada wa ya ya katika njia mungu mtume, lal, akas, mtume akaseman, na ye, akasema na kuusu pepohii eretakapatikana baadkuwawa ktikanjia yamungu tsasema diyo naekasemawa smaaanasema yeye akasema yarasulllahe wallahe mimi nasema bakebake kwa kuwa na hamu hii kwamba mimi nataka niwe miongoni wa wale ambao ni watu wapeponimtume saa salam akasema kwamba wewe ni miongoni wa wale ambao ni watu wapeponi hara umer bin homam akaanza kula tende na akasema ikiwa mimi nabakiaka nimalize tende basi maisha ya haya yatakuwa makubwa sana kwahiyo akatupa tende na akaanza kupigana na makafiri na katika hali hii aliuwawa wakati wa baa alikuwa anasoma shairi hili katika lugha ya karabu na maana yake maana yake ni kwamba mimi sina kitu chochote isipokuwa ni uchamungu tu mimi nasimama kwa imara katika njia ya mwenyezimungu na watu wote wanaopatikana duniani siku moja wote watakufa upande wa ansar harat umar bin homam ni mtu wa kwanza aliyewawa katika njia ya mwenyezmungu hae humed ansari ni nisaba mengine ha zubar anasema ikhtilafu fulani ilitokea katika humed mtu mengine kwa hiyo kesi ililetwa mbele ya mtume muhamad salallahualih walihi wa sallam mtume salalahalalih wasallam akas akamwambia zubair kwamba wewe unaweza kuchota maji baadaye humaadh atatumia lakini yule ansari akakasirika na akasema ewe mtume salalahliwali wasalam je unatoa wa uamuzi huu kwa sababu huyu ni, ni kazani yako kakusikia maneno yake mtume saaa salam akakasirika kisha mtume sama akamwambia hadhrat zuber kwamba sasa wewe unatakiwa uchote maji kwanza na usiache maji kwa ajili ya huyu mwanani mtume salallah alal wa salam alisema kwamba huyu pia baada yako achote maji lakini sasa mtume sa salma akasema kwamba kwanza wewe uchote maji mpaka unashiba baadaye ikiwa inabaki umpatie huyu wakati yule ansari alipomkasirisha mtume sala llahu alihi mtume saawasallam akatoa hukumu na hukumu huyu ilikuwa sahihi kwamba harat achote maji hara zubair anasema kwamba aya moja ilishuka kuhusu, kuhusu tukio hili ambamo mwenyezi mungu amesema kwamba fala warabika la yuuna hata yuhakemuka yani hawa hawatako waminiyo wa mpaka wana kufanya kua hakimu katiyao ku mambo ya mbamo wana ekhtilafiyana fala wara la yuuminuna hata yuhakimuka fi ma shajara bainahum suma la yajiduu fi anfusehm harajan haraja mima kazaita wa ysalimu taslima Yayi? hawa hawatakuwa waaminio mpaka wanakufanya kuwa hakimu kuhusu mambo ambamo wanahitilafiana wakati wanapofanya wakati unapotoa hukumu hawatakiwi wawe na wasiwasi kuhusu hukumu yako alisaba asdolghaba na katika shara ya sahih bukhari imeandikwa kwamba yule mtu wa nsari ambaye alikuwa na ihtlaf oku an zubar huyu ni zubar ambaye alishiriki katika katikabadr نہ صحاب نی حضرت عمر بن ماض علی شری کی بادنیز بابیا کے علی کو معاذ بن نعمان نہ مام کے علی کبشہ کپشہ بن ترافے حضرت عمر بن معذ علی کو حضرت سعد بن معاذ aliku wakutoka katika kabila la banu labanu ashalna watuwengi kutoka katika kabila hili walisilimu mar bin atadana mtume sal lah ala walihi wasalam alifaya amr bin muazna umar bin abuak kwa kuwa ndugu wakati alipohamia kutoka makka alipohamia madina haat amr bin muaz aliwawa katika njia ya mwenyezimungu katika mapigano y ohd na aliwawa na zarar bin khatab wakati alipokuwa wakati zerar alipokuwa anamuua alikuwa anafanya dhihaka kwa sababu wakati yule alikuwa bado hajasilimu lakini baadaye alisili wakati amar alipouawa umri wake ulikuwa miaka thelathini na mbili na baba wa zarar aitoae khatab alikuwa rais na kiongozi wa kuresh alikuwa miongoni wa viongozi wa na alikuwa mshaari mzuri alikuwa miongoni wa wale wa wanne ambao walichimba handhak zureir pamoja na harat abu ubada alishiriki katika mapigano na wakati wa ushindi wa maka alisilimu masud bin rabia bin amr ni sahaba mwingine alishiriki katika badr alikuwa kutoka katika kabila kara lakabu yake ilikuwa abu umer baba yake alikuwa naitwa rabi na vile vile jina lingine ni amer mtoto wake moja alikua naitwa abdullah walikuwa wnaitwa kari katika madina hath masud bin nabia kabla ya kuingia mtume salallahu alih wa lih wa sallam katika dari arkam alisili hath masud bin rabia alipohamia madina wakati Ma yule mtume salallahualaih wa alihi wasallam alifanya ndugu katu yake na hadret obad udugu yani aliwafanya wote wawili kama ni ndugu rabia alishiriki katika bathar ohodh khandak na vilivile mapigano yote na alipata bahati ya kushiriki pamoja na mtume sallla a sallam alifariki katika hijiria thalathini na wakati ule umri wake ulikuwa miaka sitini mwenyeziu awasamehe masoaaba awawote aaendelee kupandisha madaraja yao na sisi tuweze kuendeleza mema yao walikuw wakifanya hazur wanasema sasa nataka kusema kwa fupi sana kwamba kwanzia juma iayo inshallah jalsa salana ya uingereza itaanza mufanyie maumbi jalsa hii iwe nyenye baraka sana mungu afanye jalsa iwe nyenye baraka sana wale ambao wamepewa majukumu wote wa kutumia uwezo wao wote watoe majukumu yao na watekeleze wajibu wao na vilevile wafanye maombi mungu awawezeshe waweze kutekeleza majukumu yao vizuri kama ipasavyo mungu awajalie hawa wote waweze kutoa huduma kwa ajili ya wageni wa waseinamalahsalatu wassalam mwaka huu idara ya transport italazimika kufanya kazi zaidi na italazimika kufanya planning zaidi kwa sababu wageni wamekaa katika maeneo mbalimbali na hawa wanalazimika kuwapeleka hawa wageni wote katika ukumbi wa jasasalana vilevile kuwarudisha katika makazi yao kwa hiyo mimi niliwapatia maagizo kwamba wafanye mpango vizuri nategemea watakuwa wamefanya mpango vizuri na vilevile vile wapo wageni ambao wanaishi katika islamabad na vilevile katika hadhikatulmahdhi pia wageni mwenyezi mungu ajalie kwamba mambo yote yaende vizuri nahawawote wave kutekeleza wajibu wao kama ipasavyo amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يعده الله من يعد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون स्करस्कू मधु हयस्थो मल धिक्रोल