السلام عليكم ورحمه الله صراط الذين <سؤال> أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم أنا الله عنهم masuahaba walioshiriki katika vita vya badri na sohaba wa kwanza ni katada bin noman swari ambaye alikuwa ana trokana na tawila banu zafar ambalolili kua tawila kabila moja la khazraj baba yake alikuwa anaitwa itua noman bin zad na mamke alikua ana itua unesa binti kes kunia ya katada لی کونا جولی کا نا کو ماجی نا یا ابو امر ابو امر نبو ابداللہ حیاقتہ بن نومان علی کو ابو سعید خدری یعنی اڈوا ماما کے حیاقتہ رضی اللہ انہوں علی بہاتیکا کو شیری کی کٹیکا بیت اکبا پموجن مصحبہ سبینی na sawana riwaya nyingine iliyosimuliwa na alama ibn ishaq ya kwamba yeye alikuwa hayupo kwenye masohaba wale walioshiriki katika baiyate ukba hqtadara alikuwa mmoja wao walioteuliwa na mtume kwa lengo la kuwarushia mishale maadui naye alibahatika kushiriki katika vita vyote pamoja na mtume suaa wa wasalam katika siku ya vita vya ohod jicho la halqatada likagongwa na mshale na kutokana na kupata mshale huo jicho lake likatoka nje naye ajia mtume sallahuali wa salam na kumwamba au kumoeleza kwamba ewe mtume wa mungu njicho langu limejeruhiwa vibaya na mshale huo na jambo ni hili kwamba mimi nampenda mke wangu sana naye akiona katika hali hii asija akaanza kunichukia naye anasema kwamba mtume saauaw wasalam wa akalichukua jicho lile na akaliweka pale lilipo na likapona n na, naye akaanza kuona na hata katika uzee jicho lile lilikuwa linaona vizuri katika riwaya moja imeelezwa kwamba mtume sa alikuwa ameweka mate yake kwenye jicho lile na jicho lile likawa zuri zaidi anhu anaeleza ya kwamba mwenyewe ameeleza maelezo ma ya tukio hilo kwamba mntume s alikuwa amepatiwa upinde mmoja kazawadi siku ya vita vya ohod yeye akanipatia upinde ule mimi kwa kutumia upinde huo nilikuwa nawarushia maadui mishale hata upinde ule yaani kamba yake ikavunjika hata hivyo nikaendelea kusimama mbele ya uso mtukufu wa mtume saauawaa wasalam yani mara nyingi tunaeleza kumbukumbu hatalaha lakini habari hii pia ipo kuhusu anasema kwamba mimi nikasimama mbele ya uso wa mtume saaa salam na wakati wote mshale ukaulikuwa unarushwa mbele eh, upande wa mtume sa salm nilikuwa nasimama ili niweze kuwa ngao ya mtume saa salam si wakati ule nilikuwa sina mshale wote ambao ningeweza kuurushia ghafla nikapata mshale moja kwenye jicho langu na kutukana na shambulio hilo jicho ikatoka nje nami nikalishika jicho hilo kwa mkono wangu na kumwendea mtume sawaa katika muda huo ingawaje waje maadui pia walikuwa wam, wametawani naye anasema kwamba nikalishika jicho hilo pamoja na mkono wangu na nikaenda kwa mtume salalhualwal wasalam ni li kwa karibu na mtume sa salam mtumesa sa alipoliona jicho jicholilenye mkono wangu naye akalia na machozi yakaanza kutiririka naye akasema kwamba ewe mungu katadha kwa kupitia uso wake ameuokoa uso wa mtume wako basi wewe ulifanye jicho lake liwe zuri zaidi kuliko jicho lingine hivyo jicho lile likawa zuri zaidi na likapata mwanga mkubwa zaidi kuliko jicho lingine naye mwenyewe ameeleza habari hii hakusema kwamba mimi nampenda mke wangu hivyo na, na hofia lakini wanahistoria wameeleza habari hii U, ili waweze kuleta mvuto um, fulani tukio hilo lakini katika simbolizi alilolieleza mwenyewe habari hii haikuelezwa naye lakini hiyo ni, huu ni ukweli na ni uhakika kwamba wakati wa vita ile mtume sa salam akalirudisha jicho lile kwa mkono wake na mwanga wa jicho lile ukarudia na ndiyo maana qatada razillahu anhu alikuwa anajulikana kwa jina la zul ain yaani mwenye jicho ruan alishiriki katika vita vya khandak paonjwa na vita vingine wakati wa ushindi wa makka bendera ya kabila la banu zafar lilikuwa mkononi mwake alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 6 ta katika mwaka wa hijiria haau raia anhu akasalisha sala yake ya jeneza katika mji wa madina na ndugu zake kadhaa waliingia katika kaburi lake na katika riwaya moja haur pia alikuwa moja wao hqatada alikuwa na mjukuu ambaye jina lake lilikuwa asim naye alikuwa mjuzi mkubwa sana wa mambo ya vizazi na alama ibn ishaq ameeleza masimbulizi mengi kwa kupitia yeye riwaya moja imeelezwa hivi kwamba mtume salawasalam alikuwa na upinde mmoja ambao ulikuwa umetengenezwa na mti fulani wa naba ambao pia unatengeneza mishale upinde ule ulikuwa umevunjwa kwa kupitia matumizi makubwa yaliyofanywa na katada raziallahu anhu naye anayesema ya kwamba lilikwepo familia ya maanswar ambao walikuwa wanaitwa banu uberek wao walikuwa ndugu watatu walikuwa na ndugu watatu bishir bushar na bashr bushair alikuwa mnafiki alikuwa anatengeneza shairi na alikuwa anafanya fanya wa masohaba wa mtume salalahu aiu salam kizwahiri alikuwa muislamu lakini matendo yake yalikuwa hayalingani na uislamu wake na pia alikuwa ananasibisha kauliza kwa watu wengine kwamba fulani amesema hivi masohaba wa mtume saaa wa salam waliposikia shairi lake nao wakasema kwamba tunawapa kwa mungu kwamba shairi hii itakuwa imetengenezwa na bwana huyo mwenye uchafu na masohaba wakasema kwamba shairi hizi zimetengenezwa na bwana huyo wao walikuwa wenye njaa katika islam na hata kabla ya islam walikuwa hawafanyi kazi te walikuwa hawafanyi kazi na shughuli na shuguli maana walikuwa maskini kisha anasema kwamba katika mji wa madina chakula cha watu kilikuwa ngano na vitu vingine na mtu akipata atari. basi alikuwa analeta unga kutoka akaanna siria basi, tajiri huyo alikuwa alikuwa ananunua vitu vyote kutoka kwake na alikuwa kwa ajili ya chakula chake lakini watoto wake walikuwa wanakula tende nangano na tu kilichotokea ni hivi kwamba safari moja tajiri moja alitoka nchini siria na baba yangu mdogo alinunua unga kutoka kwake na akaweka kwenye chumba fulani katika chumba kile pia alikuwa ameweka silaha zake naye anasema kwamba kilichitokya ni hivi kwamba chumba kile kikaibwa yani watu wakakiiba chumba kile wakiuvunja ukuta wake wakaiba vitu vyote chakula na silaha zingine asubuhi baba yangu mdogo akaya kwangu na kusema kwamba usiku wa, wa, wa kuamkia leo chumba chetu kime gala yetu imepata kuibiwa na wmenyanganya na wameiba silaha zetu na chakula chetu sisi tumeangalia na tumewauliza watu na tumeambiwa kwamba wamemwona bnubere naye alikuwa amewasha moto na sisi tunafikiri kwamba huyu wao watakuwa wanasherehekea juu ya chenuwatakua wamekula chakula chenu tuna, tulipokuwa tunafanya upelelezi na kufanya uchunguzi katika mitaa bur akasema kwamba tunaapa kwa mungu kwamba mwizi wenu anaonekana ni niia labid alikuwa mtu mwema miongoni mwetu wakati ambapo labid aliposikia habari hii kwamba yeye ameshutumiwa naye akatoa upanga wake na akasema kwamba je jye ni mwizi mapa Mi... kwa mungu kwamba upanga wangu huu utabaki kati yenu waila mtaniambia kwamba ni nani aliyefanya kazi hii ya kuiba watu wakamwambia kwamba wewe uweke upawako pembeni wewe si mwizi sisi tumefanya upelelezi katika mitaa na hatuna shaka ndani yake kwamba huyu ndiye banu ubarak ndiye mwizi baba yangu mdogo akasema kwamba ewe mpua wangu ikiwa wewe ungemwenda ungemwendea mtume salalahuai salam na ungemuuliza ungemuomba huwe ningepata mali yangu kataja raziallahu anhu anasema kwamba baada ya kusikia habari hii nikamwendea kamwende kumwambia kwamba miongoni mwetu mmoja wetu amefanya zulma na ameiba nyumbani kwa baba yangu mdogo na ameiba kutoka ghala yake vitu mbalimbali chakula na silaha sisi tunastaka kwamba silaha zetu ziturudishwe na ama chakula na vitu vingine sisi hatuna haja navyo mtume sawasaa akasema kwamba mimi nitafanya mashauriano nas ndipo nitatoa uamuzi habari hii ilipomfikia banu uberek wao wakamjia kwa bwanamoja naye alikuwa anajulikana kwa jina la huser bin urba na akaongea naye na watu wengine wamtaa pia wakawaja na wote wakamwendia mtume salalaha alam na kusema kwamba ewe mtume wa mungu kataada bin norman na baba yake mdogo ni mioimwetu na wametuhumu sisi bila kuwa na mashahidi na wametuletea shutuma hii mkathaadha anasema ya kwamba mimi nikamjia mtume salalahu aiwa salam na nikaongea naye na mtume nmtume sallahualihi wasalam akasema kwamba wewe umemtuhumu mtu, mtu fulani wa nyumba ambaye imetajiwa kwamba huyu ni muislamu na ni mtu mwema na wewe huna mashahidi juu yake kathada anasema ya kwamba mimi nikarudi kutoka kwake alikuwa njema, na tabia njema ndiyo maana aliposikia habari hii akarudi anasema kwamba mimi nikarudi nyuma ni na nikatamani kwamba ningekosa mali ningelia lakini katika madha hiyo nisingeongea na mtume salalaw salam yani baadha ya kusikia kusikiat jambo hili kutoka mtume sa salam nikawaza kwamba ni mimi nimemuuzi mtume sa salam bure hata kama mali yange yangigetoka to, ingetoka lakini mimi nisingeenda uh, kwa mtume saa sa na mtume mtumea asingenambia habari hiyo baba yangu mdogo akaniuliza kwamba umefanya nini kuhusu swala hilo mimi nikamweleza baba yangu mdogo kilemb tumesono alikuwa ameniambia hapo yeye akasema kwamba mungu ndiye msaidizi wetu na tulikuwa tumeongea habari hii na muda mfupi ulikuwa umepita hal hapo aya qurani aya za kurani tukufu uzika trimka yani kwa yakini tumetirimsha kitabu hiki kwako ili uweze kuhukumu sawa na sheria hii na kwa kile ambacho mungu amekufahamisha na usiwe miongoni mwa wale wanaojadiliana muradi kutoka khainin ni wale banu uberek na pia imeelezwa kwamba wastagfirllah yaani uombe hofira kutoka mungu ina kana ghafurrahim ina allaha kana rahima yaani kwa yakini mwenyezi mungu ni mwenye kuhofiri na mwenye kufanya rehema kisha mwenyezi mungu akaendeleza kusema kwamba wala tujadil an ladzina yakhtanuna anfusahum ina allaha la yuhibo man kana khavanan asima يستخفون من الناس ولا يستخفون من الله وهو معهم إذ يبيتون ما لا يرضى من القول وكان الله بما يعملون مهيتا ها أنتم هؤلاء جادلتم عنهم في الحياة الدنيا فمن يجادل الله عنهم يوم القيامة أمن أم يكون أم من يكون عليه وكيلا man ymal suwan au yazlim nafsahu summa ystafirllaha yajidillaha ghafura rahima na usijadiliane kutoka kwa watu hawo ambao wanafanya hiana katika nafsi zao kwa yakini mwenyezi mungu wapendi wale wanaofanya hiana na wenye madhambi wao wanajificha mbele ya watu lakini hawawezi kujificha mbele ya mungu na ye anakuwa pamoja na o pale ambapo wanazungumzia mambo hayo ambayo yanamchukiza mwenyezi mungu na mwenyezi mungu, mungu amewazunguka yale ambayo wanayafanya angalieni nini ni watu wale ambao na katika haki yao basi ni nani atakae jaglina katika haki yao siku ya kiama ni nani ataka ua msiaoayoama aenaomanyaksib sman fainnma yaksibhu ala nafse wa kana lahu aliman hakima ومن يكسب خطية أو إِثْمَنْ ومن يكسب خطية أو إثما ثم يرمي به خطيا فقد اهتمل بهتانا وإثما مبينا يعني يوليان أنباية أنا شوما زامبي أنا شوما زامبي إلي زيدي ياكي نمو أنا وجوزي na mwenye hikima na mtu akosea au akifanya mazambi kisha akimtuhumu aki mtu mwingine basi yeye amebeba mzigo wa mazambi makubwa ishara kwenye aya hii ni a wale ambao waliosema kwamba sisi tunaona kwamba labda uwizi huu umefanywa na labid kisha mungu anasema kwamba falau la fadhululahi alaika warahmatuhu ورحمته لهمت طائفه من ان يزلوك وما يزلون الا انفسهم وما يزلون الا انفسهم وما يزرونك من شيء وانزل الله عليك الكتاب بالحكمه وعلمك ما لم تكن تعلم وكان فضل الله عليك عظيما لا خير في كثير من نجواهم لا خير في كثير من نجواهم إلا من أمر من صدقة أو معروف أو إصلاح بين الناس ومن يفعل ذلك ابتغاء ومن يفعل ذلك ابتغاء مرضات الله فسوف نؤتيه أجرا عظيما fazwila ya mwenyezi mungu isingekuwa juu yako basi kundi moja y kati yao lingekuwa limeamua kwamba watakupotosha lakini wao hawezi kuwapotosha wengine isipokuwa wenyewe na wao hawezi kukuru na mwenyezi mungu amekutrimsha kitabu na hikma na amekufundisha kile ambacho ulikuwa hukijui na mungu amekutrimshia fazwila zake na katika mambo yao ya siri hakuna wema wowote isipokuwa wafanye juhudi ya kuwa nasihi wengine na yote ambaye anafanya hivyo basi tunampatia malipo mema kwa vyovyote aya hizi zina maana nyingi lakini kama tuweze kuichukulia maana yake basi yeye akapata kuelewa kwamba labda aya hizi zimetirimka juu ya mambo yao basi mwenyezi mungu akamfungulia mtume saa salam kima na siri zote na kisha ayahizi zilipotirimka basi yule banu uberek ambaye alikuwa ameshutumiwa kwamba yeye ameiba naye akaelewa kwamba labda aya hizi kuhusu yeye na naye akakubali na akamletea silaha zile kwa mtume suaaa salam na mtume saa salam akarudisha zile silaha hakatada anasema kwamba baba yangu mdogo alikuwa me na macho yake yalikuwa yamepungua kabla haja silimu. na nilikuwa naelewa kwamba labda anakasora kwenye imani yake lakini nilipomwendea ya baba mdogo pamoja na silaha nilikuwa naelewa kwamba lakini bado imani yake haijaimarika lakini nilipomwendea baba yangu mdogo pamoja na silaha zile naye akasema kwamba ewe mpwa wangu mimi natoa na, na, na, silah hizi katika njia ya mwenyezi mungu na hapo nikapata kuelewa kwamba baba yangu mdogo ni madhubuti katika imani yake nnilikuwa nilikuwa, na, mashuka, nilikuwa na, na mshuku bure tu wakati ambapo aya ayahisize tukufu zilipotoka basi ndugu mmoja wao ambaye alikuwa alikuwa miongoni mwa wanafiki yeye akaenda kushiriki pamoja na washirikina na hapo mwenyezi mungu akatirimsha aya isayo iayo wamanyi rasula مِم بَعْدِ مَا تَبَيَّنَ لَهُ الْهُدَى وَيَتَّبِعُ غَيْرَ سَبِيلِ الْمُؤْمِنِينَ نُوَلِّهِ مَا تَوَلَّى وَنُصْلِهِ جَهَنَّمَ وَسَاءَتْ مَصِيرًا إِنَّ اللَّهَ لَا يَغْفِرُ أَنْ يُشَادَ بِهِ وَيَكْفُرَ مَا دُونَ ذَالِكَ أَنْ يُشْرَكَ بِهِ وَيَكْفُرَ مَا ذُكِرَ وَمَنْ يُشْرِكْ بِاللَّهِ فَقَدْ ظَلَمَ نَفْسَهُ yani yule ambaye anampinga mtume baada ya kujua kwamba ukweli umebainika kwake na atumie njia nyingine basi sisi tutamwelekeza kwa upande ule nasi tutamwingiza kwenye jahanam na jahanam ni makao mabaya kwa ajili yake kini mwenyezi mungu hawasamehe wale wanaofanya shirk pamoja naye na minahairi yake anawasamehe na nayote ambaye akimshirikisha mwenyezi mungu basi amepotea upotevu wa mbali bwana huyo alipoenda kukaa pamoja na yule mshirikina na akawa mbali na uislamu basi hasan bin sabit raziallahu anhu asema aka, aka akasoma baadhi ya mashairi zidi yake naye kwa kusikia shairi hizi akatoka nje pamoja na mzigo wake na akaenda kutupa kwenye uwanja wa vita naye akasema kwamba je umetupatia zawadi hii ya, kumbaje, ya has, shairi ya hasan wewe huwezi kujinufaisha chochote hivyo mimi sitakubali kuweka hapa mzigo wako basi huu ndio mwisho ulio kuwa wa yule mnafiki kisha kisa anasimulia ya kwamba b aliendelea kusoma sura ils enasu kaia usiku kucha mtume s alipopata tarifa hiyo akasema kwamba mimi na kwa yule mungu ambaye uhai wangu umo mkononi mwake kwamba sura ikhlas ni saa robo tau ya qurani tukufu yaani kueleza umoja wa mwenyezi mungu ndio qurani yanyemwe na qurani tukufu inatoa mafundisho yake sm anasimulia ya kwamba abu hasbuhrera raziahu anhu alikuwa anatueleza habari za mtume s salam akisema kwamba yeye alisema kwamba siku ya ijumaa muda unavadhia ambapo muislamu akiupa katika hali hii kwamba anaswali na anamomba heri kutoka mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu lazima anampatia kile kitu ambacho anakiomba na hburara aliashiria kwa mkono wake kwamba muda ule ni mfupi mno halipofariki dunia naye anasema kwamba mimi niliwaza moyoni mwangu kwamba ewe mungu ikiwa nikapata nika bahati ya kumwendea abu saidh udri basi nitamuuliza kuhusu muda ule basi safari moja nilipomwendea nikamuuliza kwamba abu abusaid matavi haya ni matawi gani ambayo unaendelea kuyatengeneza na mimi na kuona naye akasema kwamba haya ni matawi ambayo mwenyezi mungu ametia baraka kwa ajili yetu mtume sallam, alikuwa anayapenda matavi haya na alikuwa anayashika mkononi mwake na alikuwa anatembea sisi tulikuwa tukiyarekebisha na tulikuwa tunamletea mtume saa safari moja mtume s aliona mate ilikuwa imewekwa juu ya ukuta wa msikiti wa unabii wakati ule alikuwa amebeba tawi moja kati ya matawi haya naye akasafisha mate ile na akasema kwamba mtu mmoja wenu akiswali basi mwingine asiteme mate mbele yake sababu mbele yake anakuwa mungu wake na wakati ule amri zilikuwa hazikutrimka kwa silimia mia na imeelezwa kwenyeriwaya hii kwamba muwe mnatema mate upande wa kushoto kwenu na riwaya hii imeelezwa kwenye bughari vilevile kwa sababu wakati ule kulikuwa na sakafu ya udongo ndiyo maana akasema kwamba muteme mate upande wa kushoto chini lakini riwaya inayoeleza baadaye inasema kwamba muwe mnasafisha pua yenu au mate yenu kwenye a, kitamba fulani na siku hizi kuna vitambu, vitambua au kuna kuna vitu vingine na pia kwenye misiku kuwa na kapeti sasa sio mraji kwamba mtu anaruhusiwa kutema mate chini wakati anaswali lakini wakati ule sawana muda na sawana zile walikuwa wameruhusiwa lakini baadaye akaeleza mtu ikiwa mkipata haja ya kusafisha pua au kutema mate basi muwe mnatumia kitamba chenu kwa ajili yake msimbuliyaji anaeleza kwamba usiku ule mvua iliniesha kwa kasi na mtume salaai salam alipotoka nje kwa ajili ya kuswali swala ya isha radi ikaterimka radi ikaonekana naye akamona abu katada akasima kwamba eve katada ulikona funini wakati huu akasema kwamba eve mtume wa mungu nilijua kwamba leo kwa ajili ya swala watu wachache watakuja kwa sababu ya mvua nikafikiri kwamba mimi ni shiriki ndio maana nimekuja mtumey saausalm akasema kwamba utakapomaliza kuswali basi usimame hadi nipite karibu nawe basi yeye aliposwali mtumey suaausalam akampatia fimbo moja na akasema kwamba chukua fimbo hiyo fimbo hiyo itakuonyesha miguu kumi mbele na miguu kumi nyuma pamoja na mwanga wake na ukiingia nyumbani kwako basi ukimwona mtu au ukiona uki, uki kivuli cha mtu basi kabla hajaongea umue na fimbo hiyo kwa sababu yeye atakuwa shetani habu katada akafanya hivyo na akasema kwamba ndio maana sisi tunapenda fimbo hizi kwa sababu mtume s salam ame, alikuwa ametupatia na tunazitumia kwa ajili ya mahitajio yetu mbalimbali na fimbo hizi zina baraka nyingi ndani yake ndiyo maana mimi naendelea kuzitengeneza kisha ye akasema kwamba abu salama anasema kwamba ewe abu said hatabura razila u no, alikuwa ametueleza khusu muda mfupi ambao unajia katika siku ya ijumaa alikuwa ameenda kumuuliza swali hili lakini alipomwona kwamba anatengeneza zile fimbo na matawi basi akaanza kueleza habari zake zingine lakini hapo akarudia kwenye maadha yake ile kwamba abu huraira raiallahu anhu alikuwa ametwambia kwamba siku ya ijumaa kuna kuwepo hali au muda mfupi je ujuwa muda ule ambao ukiupata maombi yako yanapokelewa naye akasema kwamba nilikuwa nimemuuliza nimemuliza mtumiya saaslam kuhusu muda ule na mtumiya sa slam alikuwa ameneambia kwamba nilikuwa nimeambiwa kuhusu muda ule lakini baadaye kama wile ilichotokea kuhusu shabekadr nikasahulishwa uba mimi nikatoka kutoka pale nikaenda kwa abdu, abdullah bin bnsala katika riwaya moja ambayo imeelezwa katika musnad ahmad bin hambal inasema kwamba muda ambao umeelezwa kuhusu siku ya ijumaa una riwaya nyingi na kutoka riwaya hizo tunapata kuelewa mambo matatu jambo la kwanza ni kwamba muda huu unawadhia katika siku ya ijumaa la pili unakuja katika sehemu ya mwisho ya siku na la tatu unakuja baada ya swala ya alasiri hivyo ningependa naeleza rawaya hizi hapo aillahu anhu anasimulia ya kwamba mtume salalahual wa salama alieleza kuhusu siku ya ijumaa na akasema kwamba upo muda ambao unapatikana katika siku ya ijumaa na muislamu akiupata muda ule akiwa na swali basi kile mbacho atakiomba kutomwegu mungu atampatia kitu kile na akaashiria kwa mkono wako kwamba muda ule utakuwa mfupi mno kisha kuna riwaya nyingine ambayo ni ya sahihi muslim inaelezwa na abu burda bin abu ashri yakwa abdullah bin umar razialahuanu akaniambia kwamba je ulikuwa umemuuliza baba yako ulikuwa umemsikiliza ume mtume saam akisimulia kwa baba yako hadisi hii kuhusu muda mfupi naye akasima kwamba ndio nimesikia na nilikuwa nimemsikia mtume saa akisema kwamba muda ule unakuwa mfupi mno kisha kuna riwaya nyingine inayosimulia na abdullah bin slam anasema kwamba safari moja katb mtume saaalm alikuwa ameketi nikamwomba nika kwamba sisi tuna tunaukuta muda kuhusu siku ya ijumaa ndani ya kunanitukufu kwamba mntu akimwomba mwenyezi mungu katika muda ule basi mungu anamtemizia hadha yake hasa abdullahi bin salam anasema kwamba mtume saaa salam akaniambia akiniashiria kwamba m- muda ule ni mdogo na muda ule ni mfupi mimi nikasemandiyo nikamuriza kwamba muda ule ni muda gani mtume saa salm akasema kwamba muda ule ni kati ya nyakati za mwisho za siku nikasema kwamba je muda ule si muda wa swala akasema kwamba dio mumini anaposwali na anakaa na anakuwa katika hali ya swala yaani baadha ya swala anapofanya anapomkumbuka mwenyezi mungu basi hali ile pia inakuwa hali ya swala kisha kuna riwaya nyingine ambayo imeelezwa na abuhurara kwamba mtume mtumesaa akasema kwamba siku ya ijumaa muda unavadia ikiwa muislamu akiupata muda ule katika hali hii kwamba mwenyezi basi mungu ile na muda ule unakuja ya ya ni ni siku ijumaa lakini sawa riwaya ni anamoo ya alasiri kisha kuna riwaya nyingine inasema kwamba abu salama akamuuliza kuhusu riwaya hii mtume mtumiso akasema kwamba saat nahar yani muda huu unakuwa kati ya nyakati za mwisho za siku kuhusiana na hilo safari moja amusl anhu alikuwa ameeleza kwamba ijumaa na mwezi wa ramadhan vinafanana na vinafanana katika hali hii kwamba ijumaa pia ni siku ya kupokelewa kwa maombi na ramaan pia ni mwezi wa kupokelewa kwa maombi siku ya ijumaa mtume mtumeam amesema kwamba ikiwa mtu akija misikitini na akae kwa kimya na aendelee kumkumbuka mwenyezi mungu na kumsubiri imamu na kisha baadaye asikilize hutuba kwa makini na ashiriki kwenye sala ya ijumaa basi kwa ajili yake baraka za mungu zinamtirimka kisha siku ijuma si ya ijumaa muda unavadhia ambapo mtu akifanya maombi basi maombi yake yanapokelewa hata bore raziauanhu anasimulia ya kwamba mtume mtumwe alayhu swlsema alieleza baraka za ijumaa na akasema kwamba muda unapatikana katisiku hii kwamba muislamu akiupata muda ule ilhali anaswali basi akiomba chochote kutoka mwenyezi mungu mungu atampatia na akaashiria kwa mkono wake kamba mfupi mno hadisi hii ni hadisi ya bukhari ambayo niliko nimeieleza hapo kabla sawa na kanuni ya kudra ya mwenyezi mungu utabiri wa hadithi hii unaweza kufanywa kwamba maombi yale yanapokelewa ambayo ni sawa na suna na kanuni ya mungu yani maombi yasiyofaha yatapokelewa maombi yatapokelewa yale ambayo ni sawa na suna ya mtume yani ni maombi ya halali na ni sawa na kanuni ya mungu lakini ambapo hii ndiyo neema lakini pia kazi hii pia ni ngumu yani muda wa ijumaa unaanza kuanzia salzana ya kwanza na unakuwa baada ya kumaliza swala na kama tuunganishe nyakati hakazi zote hizina hutuba ya ijumaa hata kama ive fupi hata hivyo muda huu unakuwa nusu saa na kama hutuba ikiwa ndefu basi muda huu unaweza kukuwa somoj na nusu katika saa moja, saa na nusu muda unapatikana mtu akifanya maombi maumbi, maumbi yake yanapokelewa lakini katika dhakika hizi tisini mtu anakuwa hajui kwamba je katika dhakika yake ya kwanza maombi yatapokelewa au dakika ya pili au dakika ya tatu hata mpaka dhakika ya tisini mtu anaendelea kutafakari na hawezi kusema kwamba ni dhakika gani ambayo ni dhakika ya kupokelewa kwa maombi yake yaani muda ule ambao maombi yanapokelewa mtu atalazimika kuutta katika dakika tisini na mtu atafaulu katika hilo yule ambaye ataendilea kufanya maombi kwa dakika tisin mfululizo na kwa dakika tisini kuendelea katika maombi na kuelekea kwa upande wa mungu ni kazi ngumu huzuramesa kwamba wakati mwingine baadhi ya watu hawawezi kuelekea na, na mwelekeo wao hata kwa dakika tano tu anasema kwamba nimekuja kwa ajili ya swala na mtu watu wana tabia ya kuangalia huku na nimeona watu kwamba wanaswali suna lakini ghafla wanaanza kutizama hapa na pale sasa mtu anachukua dakika mbili tatu katika suna lakini katika hali hii watu wkuangalia hapa na pale sasa ang, angalieni kwamba kuelekea na mwelekeo kwa dakika mbili yatatu ni skl sasa ni jambo gumu la kuelekea na mwelekeo wako kwa dakika mfululizo yani pale ambapo hali ya muda ule imeelezwa pia imeelezwa kwamba kazi hii ya kuitafuta hali hii au aukutafuta muda huu ni kazi ngumu mno yani sio maana kwamba sisi tumefanya maombi katika dakika moja ile imepokelewa kwa hajui kwamba muda ule lini sasa jambo la msingi ni hili kwamba mtu aendelee kufanya maombi katika muda wote na hili ni jambo la msingi kama alivyosema sayidina muslemudalaha kwamba kazi hii ni ngumu mno ili mtu aweze kupata baraka za ijumaa anapaswa kufanya juhudi kubwa swahaba wa pili ambaye nitamtaja ni ahsat abdullah bin mazun abdullah bin maun alitokana na kabila la banu banujuma la kabila la kuresh jina la baba mama yake lilikuwa hwela naye alikuwa ndugu yake usama bin mazun nauaa bnan na wote walikuwa wajumba wa, wa abdullah bin umar kwani hasumar raiallahu anhu alikuwa amemoa dada yake riwaya moja kutoka yazid inasema kwamba abdullah bin mazun na udama mazun wali silimu, kabla mtume saaah salam haja hamia kwenye dare arkam hata abdullah bin mazun na ndugu zake watatu hat kudama bin mazun na naha usman bin mazuon naha sahi bin mazun waa awali ham, hamia uhabeshi na walipokaa uhabeshi wakapata taarifa kwamba makurash wamesilimu basi watu hao wakarudi nyuma hapo nyuma pia nimekushaeleza habari hii kuhusu uhamisho wa uhabeshi kwamba waislamu walipoteswa na zulma zikazidi basi mtume mtumes akawaambia waislam kwamba wahame na kuhamia uhabeshi na akasema kwamba mfalme wa ubeshi ni mwenye kufanya uadilifu na katika utawala wake zuluma haifanyiki katika zama zile katika nchi ya uhabeshi kulikuwa na utawala madhubuti wa kikristo na mfalme alikuwa anajulikana kwa jina la najashi kwa vyote vile mtume sa alipowaambia basi mwaka wa ta wa nabawia katika mwezi wa rajabu hao wakahama maka na kuhamia uhabeshi na walipohamia walikuwa na bahati kwamba walipotoka maka wakielekea kusafiri upande wa kusini walipofika maeneo fulani basi wakapata bahari wakapata uh, merikebu yenye biashara basi wakapanda kwenye merikebu ile na wakafika uhabeshi baada ya kufika uhabeshi wakapata amani katika nchi ile na wakapata vokuvu kutoka zuluma ya makuresh lakini kama yalivyoelezwa na baadhi ya wanahistoria na yamekushaelezwa hapo kabla kwamba walirudi baada ya kusikia taarifa kwamba makurash wamesilimu wahamiaji walikuwa wamefika uhabeshi wakasikia uvumi kwamba makuraash wamesilimu na amani imepatikana katika mji wa maka sasa wengi wao bila kutafakari wakarudi walipofika karibu ya mji wa maka wakapata kujua kwamba habari ile ilikuwa sio sahihi na walifanya ilikuwa njama iliyofanywa na makafiri ili wahamiaji hao warudi kutoka uhabeshi basi watu hao wakarudi na walikuwa hawana njia yoyote nyingine wengine wakarudi nyuma na wengine wakaomba msaadha kutoka baadhi ya wakuu lakini msaada ule haukuendelea kwa muda mrefu na zuluma za makuraash zikaendelea kuzidi na waislamu wakakosa amani katika mji wa makka hapo mtume saawl wasalam wa akawaambia kwamba mufanye hijra yani muhame tena kisha waislamu wengine pamoja na hao sirisiri wakaanza kufanya maandalizi ya kuhama na wakaanza kutoka kutoka maka mwishowe kazi hii ya kuhama iliendelea na ikaanza polepole na idadi ya wahamiaji hao waliofika uhabeshi ilifikia mia moja na kitu na kwa hiyo uham, uhamisho huu ulitokea mara ya pili katika nchi ya uhabeshi abdullah bin mazun alikuwa amerudi katika msafara ule wa kwanza na alirudi tena aulaa hiyo haijulikani au akahama na kuhamia madina hasa abdulah bin mazun alipohamia madina yani yeye akaamia madina yeye alipofika madina basi mtume salalahu alehi wasallam aka unganisha udugu kati yake yeyena kati ya saal bin ubid sawa na riwaya moja aabdulah bin maun mtume aliunganisha udugu wake pamoja na kutba ha abdullah bin mazun kati ya ndugu zake watatu pamoja na ndugu zake watatu alishiriki katika via badar abdulah bin mazun raiaanh pamoja na kushiriki katika vita vya badar alishiriki katika vita vya uhod na vita vya handak na vita vingine pamoja na mtume mazun katika mwaka wa, wa hijiria akiwa na umri wa miaka akafariki dunia mwenyezi unu zinanue daraja za masahaba hao الحمد لله الحمد لله نحمده ونسينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يرضي الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر