السلام عليكم ورحمه الله بسم اللہ الرحیم علی فمت کُوفید اللہ تعالی بن انا تائے لیزا لیٹا آس بن عدی رضی اللہ تعالی عنہ علی پیگانو یا ماپگان علی کوکٹو کا کٹیکا قبیلہ بنو اجلان بن حارسہ hadrat asim alikuwa kiangozi banu ajlan alakabu yake ilikuwa abubakar na nawingine wanasema lakabu yake ilikuwa abu abdullah nawilewile ilikuwa abu umar hadrat asim alikuwa sio mtu mrefu ana urefu wake ilikuwa wastani na mtoto wake alika naitwa abulbarda na binti yake alikuwa sehla na aliolewa na haa abdurahman bin of na yeye alikuwa na watoto wanne watoto wa kiume watatu na binti alikuwa moja wakati mtume sala llahu aleh wa anaelekea badri mtume salah llahu alahi wa alihi wasalam alieteuwa asimkakuwa amiri wa alia katika rewaya imelez wakwamba haata asim aliambiwa na mtume salah arudi ina awe amiri wa sehemu ya alia yeye ingawa alirudishwa nyuma lakini alihisabiwa pamoja na wale walio waliyoshiriki wa katika mapigano ya yabadry <coughs> katika sirat khatamu nabiin hili limeelezwa na meza bashira masambahiwi kwamba mtume salllahualh w alih wasallam mtumes alimteuwa abdullah bin ume um, maktum kwa kuwa amiri wa madina wakati mtume saasalam alipofika katika eneo la ruaha ambayo ni kilomita halahii na kutoka madina mtume sala lahualhwal wasalam akafikiria kwamba abdullah ni mtu kepofu na maadui wanaweza kushambulia madina kwa hiyo mtume sala laualwali wasalam akamteua abulobaba kwa kuwa amiri wa madina na akamrudisha yeye arudi tena madina <coughs> na abdullah bin maktum akasema yeye ataongoza sala tu lakini amiri atakuwa abu abulobaba na kuajilia koba mtumi sala llahu al waleh wasallam alimteua asim bin adhi kuwa kwa amiri wa kule wakuleaaaim <coughs> alishiriki katika mapigano yote pamoja na mtume sala laual wa salam ikiwemo Badr na, na haasim katika hijiria thalathini na tisa wakati wahmwawia alifariki katika madina na, alipo miya ka miya na miya ka miya wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka mia moja na kumi na tano na wengine wanasema umri wake ulikuwa miaka mia moja na ishirini wakati hasim alipokuwa karibu kuwaga dunia yeye akaanza kuulia na watu wakaanza kulia yeye akasema kwamba msilie mimi nimeshaishi duniani miaka mingi sana kwa hiyo nyinyi hamtakiwi mulie mtume saall wasalam wa wakati alipowambia masaba wajiandaye kwa ajili ya mapigano ya tabuk wakati ule mtume salam aliwakumbusha matajiri kwamba watoe fedha na kila moja wakati ule sawa na uwezo wake alisaidia wakati ule haata abubakara akaleta vifaa vyote vyanyumbani kake mtume sallalwasalam akamuuliza haataabubakr iltalnu kwamba je umeacha kitu chochote kwa ajili, ya familia yako habubakara akasema mimi kwa ajilia ya, famili yangu nimeacha mwenyezi mungu na mtume muhamad saawaw harat umar akaleta nusu ya malia nyumbani nyumba yake mtume saaaa salam akamuliza hazrate umar je umeacha kitu cocote ko ajilia familia yako hazrate umar akasema ndio nusu nimeaca ku ajilia familia wakati yule hazrate abdurahman akatowa okia mia moja mtume sala llahu allei wasallam akasema kwamba duniani abdurahman bin afna uthman bin affan ni wale matajiri ambao kwa ajili ya mwenyezi mungu wanatoa mali yao wakati ule kina mama pia walitowa dhahabu ya mapambo wakati ule <coughs> hadrate asim alitowa tende vask vaske sabiini jumla uzito watende ilikuwa uzito wa tende ilikuwa kubwa sana na wakati huo harat asim alijitolea hasmn adi alikuwa miongoni mwa wale masahaba ambao waliambiwa wa maiz, wali, na mtume salawaaam wabomoe mskiti wa zerar maelezo yake yanapatikana hivi ibn abbas anasimulia amr msikiti wa na banuamr bna walienga mskitiwaawa aje kwa ajili ya ufunguzi na aswali sala ndani yake wakati banu of walipoona miskiti ule wa koba wakasema sisi pia tutajenga miskiti kama banu omar wamejenga mtu moja <coughs> atay abu amir fasik yeye alikuwa mnduyi wa islam akasema nyinyi pia mujenge miskiti na muweke silaha ndani yake na yeye akasema mimi namwendea kesena kutoka kule mimi nitaleta wanajeshi kisha tutawashambulia <coughs> tuta muhamad na wafuasi wake na natutaukuza wa katika madina wakati ujinzi wa mskiti ulipokamilika watu wa banu amr wakaja wakamjia mtume sallalwsalam wakasema kwamba susituimejenga mskiti huu kwa ajili ya wagonjwa na walemavu ili wawezi kusali kule pale <coughs> na wakamuomba mtume salallahu ali waalii aje kwa ajili ya kuongoza swala kwa ajili ya funguzi wa mskiti mtume salalaal waali wasallam akasema kwamba mimi najiandaa kwa ajili ya safari fulani nitakaporudi inshaalah nitakuja kusali sala ndani ya mskiti ule na wakati ule mtume saaalam alikuwa anajiandaa kwa ajili ya safariyatabu ume slaa salam baada ya kurudi ktoka tabu ولكن يقولون <applause> ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان المسلمين يقولون ان wala yahlfunna in aradna ila lhusna wallah yashhdu inahum la kazebun mtume saa salema alipata aufonuo hu katika eneo litwalo zion maana yake tafsir yake ni kwamba wale watu ambao kwa ajili ya kuleta madhara na kwa ajili ya kuleta ekhtilafu katika waaminiyo aa patiamakao makuu yule mtu ambaye ni mdui wa mwenyezi mungu wamejenga misikiti hawa watu watasema tumejenga misikiti kwa ajili ya khairi na sisi tunataka kheri kwa ajili ya watu wote wakati mtume saaa alipopata ufunuo akamwita malik bin adhina, man na akawambia wabumue mskiti huu <coughs> na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba malik na washi na sueb hawa watatu waliteuliwa kwa ajili ya kubomoa msikiti ule katika shara zarkani imeandikwa kwamba huenda mtume sallaal wasalam aliwatuma wawili kwanza kisha baadaye aliwatuma wanne kwa ajili ya kuwasaidia wale wawili mtume sasalam akawaamuru waende upande wa msikiti wa zera na wabomoe na wachome msikiti ule <coughs> hawa wote, wote wakafika katika la, la Banu kabila la banusalem ili kuwa kabila la malek bendushm malek dushm akamambia maan kwamba nipatie nafasi kidogo mpaka nichukue moto knyumbani kwayo yeye akaleta moto kutoka nyumbani kwake kisha wakafika wakati wa maghrib na isha na wakachoma msikiti na wakabomoa msikiti ule sawa na amri ya mtume sallla al wasalam hazur nasema ni meshawai kueleza tukio hili wakati nilipoeleza kuhusu maalek bendusham kwavovote wakati ule wale waliojenga walenga ule wa wale watu walikeo pale wakati miskiti ule ulipoomolewa lakini mskiti ulimesasaaalorudiaina waka mtume salalahula alih wa sallam sehemu ile ya ajenge nyumba yake pale lakini asimadi akasema mimi sitajenga nyumba pale akaomba radhi yeye hakutaka kuchukua sehemu ile kwa sababu mwenyezimungu mwenyezi mungu hakupenda msikiti ule uliojengwa hapa kwa hiyo mimi pia sitajenga nyumba pale kwa hiyo mtume mtumese sem, akampatia sehemu ile sabit bin akrampaa ha, anasema kwamba asim bin akasema mimi tayari ninayo nyumba yangu kwa hiyo mimi napendekeza sabit apewe sehemu ile kwa sababu sabit hana nyumba yake ili aweze kunyemba nyumba yake pale kwa waiyo mume sawasalam sehemu ile ambapo mskitiwar lipojengwa akampatia sabi bin akram ili ajenge nyumba yake saana bn sha afiwalijengamsiwaaib mad bin usher aibad bin hubab mujamed bin jaria na zad bin jaria tufal bin haris kwa hiyo hawa walikuwa wanafiki ambao walijenga miskiti ule wa wazarar kwa ajili ya kuwasumbua waislamu na hawa watu wote walikuwa wameungana na abu amer ambaye alipewa jina la fasi kutoka kwa mtume sal llah alualii wasalam sainama alahhsalatu wa wasalam alipokwenda dhehli wakati ule kwa kuona mskiti wa dhehli akasema mskiti ni mzuri sana lakini akasema kwamba uzuri hasa wa mskiti sio katika ghorofa katika, katika building ya mskiti bali uzuri wa mskiti ni kwa sababu ya wasaliaji wanasali kwa nia safi mtume wa salllahl walwasalam alijenga msikiti mdogo na msikiti ule ulijengwa na majani na udongo hata maji ya mvua yalikuwa yanaingia ya ndani lakini ule msikiti msikiti ulikuwa mbora kwa uzuri wa mtume salam, wa ni sababu wakati mskiti walijenga msikiti lakini msikiti ule ulibomolewa na msikiti ule, ule unaitwa ulia naitwa yani aimskiti wakuleta madhara na mskiti ule ulichomwa lakini kuhusu misikiti e mungu anasema kwamba msikiti inatakiwa ijengwe juu ya msingi ya mungu hazur anasema kwamba huu ndi ni uhakika wa ujenzi wa misikiti watu waislamu siku hizi wameanza kuelekea kwenye misikiti baada ya kuja kwa, kwa, kwa sainamalah salatu wassalam hata kama kwa kwakidhahiri wanaelekea kwenye swali hali hii pia inapatikana baada ya kuja kwa siaalsluwasalam na kabla yake wal, walikuwa hawaswali swala nasiku hizi wanajenga misikiti mizuri sana lakini liche akuwa na hali yeyote kwamba wanajenga misikiti mizuri wana, wanaelekea kwenye misikiti na wengine wameanza kuja swameanz na hasusan siku hizi katika nchi ya pakistan wameanza kuswali swala lakini misikiti yote ni bila kuwana uchamungu haina ucha mungu ndani yake ikiwa mwenyezi mungu alisema msikiti wa zarar ibomelewe sababu yake ameeleza ni hii kwamba msikiti hasa ni ule msikiti ambao msingi wake unakuwa juu ya uchamungu juu ya taqwa lakini awa maulamaa wa kiislamu maulama wa ki wamedhani kwamba kumpinga seins au kumtukana seina alasalatu wassalam na kutumia maneno machafu dhidi ya sinam ala salatu wassalam na kuitukana jumua ahmadia ndio ni uchamungu tena sio uh, hii tu mbali wana, matukio ya aina hii yanaendelea kupatikana kwamba kwa sababu ya iktirafu ya makundi hawa wanaendelea kugombana na wanaendelea wanedelekuuf na wanaendelea hata wanaendelea wanaanza kugombana huko mskitini matuki na matukio haya yanayopatikana siku hadhi siku mambo haya yote yanathibitishwa kwamba hawa hawana uchemungu ucha mungu, mungu hawana takwa na hawatimizi haki ya mskiti ipasavyo amali kwa kuona amali za hawa waislamu tunatakiwa tutu tu, tu, tujirekebishe na tunatakiwa miskiti yetu iwe juu ya uchamungu na kwa kutegemea na kwa kuzingatia uchamungu tuje misikitini na tuimarishe misikiti yetu kwa nia ya uchamungu ikiwa tutakapokuwa na nia hii na hali hii basi tutaendelea kupata fadhila za mwenyezimungu haakhalifaala raiallahu taala anhu anasema kuhusu kuusu hi leman allah kuhusu sehemu hii aya anasema hapa mungu anaashiria pande abu amer aliyekuwa mkristo yeye alikuwa anafanya njama na alifanya njama hii kwamba mtuma a saaa sallam aswali sala katika msikiti ule ulekisha waislamu watakuja pale basi mimi hivi nitaleta ihtilafu katika waislamu huyu abu amr alikuwa am ametunga tunga ruya fulani na ndoto fulani na akasema mimi nimeona mtume muhammad salallahu al wali wasallam ame na watu na atakapokufa atakuwa peke yake hata na msaidizi yeyote mtume sala llah alwal kwa kakusikia ndoto yake alisema ndio ndoto yake ni sahihi kabisa ndoto yake ni sahi kwa sababu ye mwenyewe amejiona katika ndoto yake hakoniwona mimi na katika aya hii ilikuwa bishara kwamba katika siku za usoni mtu yeyote akifanya sawa na kitendo cha abu hali hali yake kuwa, hali yake itakuwa sawa na tunaona maadui maadui wetu uh, maadui yetu hali kuwa yaasema wa pili ni b mimi sasa nitaeleza aliyeshiriki katika aliyeshirikiatikab na jina lake lingine linapatikana badala ya badalaar na baba yake alikuwa naitwa lakabu yake ilikuwa abu omar alizaliwa katika mji wa makka Nasawa na sawa na bn saad alikuwa kutoka yemen sio mwenyejiwa makka wanaandika kuhusu sera za hawa masahaba na muhadisin yani wale watu ambao wanaeleza hadithi wanasimulia hadithi za mtume salllau alihu sallam ابوس جین کے اختلاح جین اللہ کے بخاری ابن صحاف ابن اصن سعد ابن علامہ جین اللہ کے للی کو عمر لکن ابن حشام نوسا بن اقبا ابو معاشر محمد بن عمر واقعی وامسم جین اللہ کے للی کو عمیر سی عمر علامہ بدر الدین عینی ای ahar eskalani pia awa pia wameendeka tafsiri ya bukhari hawa wote wanasema kwamba amar bin of na omer bin of alikuwa mtu moja sio watu wawili yani mtu moja alikuwa na majina haya mawili omar na omer sawa nahaimam bukhari hadaaa omar bin of ansari alikuwa kutoka katika banu amer علامہ بدر الدین اینی امبائی آمینڈی کا تفسیری ہی بخاری شریف یہ یہ یہ یہ آمین جریب و قویلے زا وزوری اختلافو ہی آسیما حضرت عمر بن اوف آلی کو اکٹو کٹی کا کبیل آس اور خضرج نا یہ یہ آلی حامی امکہ نا yeye yeyalianz kwa hiyo yeye kwa kuwa na hii akawa ansari na vile vile akawa muhajir pia haarat umar bin off alika minguni wale waislamu walitangulia kusilimu harat umar bin off wakati alipohamia madina ali kaa kwa hadrat kul, kulsum katika kul, kul, madina haarat umar bin off ali katika badar ohod khandag نویلویلے کے ماتے ہیں کہ محمد صلی اللہ علیہ وسلم امر بن آف وقتی و حضرت عمر رضی اللہ تعالی آنہو آلی فریقین حضرت عمر آلی انگوزہ جنیدہ یاکے صحابہ و تاتو نی حضرت معان بن عدی امائیکو سیئے نیتاہی لیزا لیو ama alikuwa ndugu Huzasim bin aasiminadi hama pamoja na masahaba sabini alishiriki katika bati akba haemaan kabla ya kusilimu alikuwa anajua kuandika katika lugha ya kiarabu wa na wakati ule wandishi walikuwa wachache sana na yey alikuwa anajua kuandika حضرت مان علی شریک کٹکا بادر اہود خندق نبی کٹیکا محمد صلی اللہ وسلم حضرت صلی اللہ علیہ وسلم علی فیم ڈوگو کٹکا مان من عدینہ حضرت زید بن خطاب حضرت عمر انا سمولیا و کٹی صلی اللہ علیہ وسلم علی پفاری کی mimi nilimwambia haath abubakar kwamba tuende pamoja nasi kwa ansar kwe tukaenda na tukakuta watu wawili ambao walishiriki katika badhri nikamwambia uruwa ben zobert yeye nilipomuuliza ur ben zobert akasema kwamba hawa walikuwa manbi adi na sahaba mwingine yani harat umar alikutana na hawa masahaba wawili kule hazur anasema kwamba riwaya hii hara umar nilioeleza sasa hivi maelezo yake yanapatikana katika bukhari katika riwaya ingine sasa nataka nisome riwaya ile aibn abbas ansmule abdurrahman bin of pia siku moja nilikuwa katika nyumba yake iliyopo katika mena na tokio hili lilitokea wakati yatoma alipofanya haji yake ya mwisho abdurrahman aliponinjia ya, yani abdurrahman bin of aliponinjia yeye akasema loo wewe pia unge unge muona yule mtu ambaye alemjia amirulmuminina na akasema ewe amirumuminina je umejua kuhusu amri fulani ana anayesema kwamba ikiwa umar anawagha dunia mimi nitafanya baiyati ya mtu fulani je umepata hali ya r mtu ambaye anasema maneno haya kwamba umar akiaga dunia mimi nitafanya baiyati ya mtu fulani kisha akasema kwamba watu walifanya bayet ya abubakar haraka haraka bila kuelewa yaani yeye hakusema hii tu kwamba yeye atafanya bayet ya mtu fulani bali akasema kwamba bayet abubakar pia ilikuwa alikwasio sahihi watu kwa haraka haraka, haraka walifanya bayet yake ya, kwa hiyo yeye alisema ali maneno haya kwakusikia maneno yake hazat mar akahuzunika sana na akasema ikiwa mungu akipenda leo jioni mimi nitawahutubia watu, nita watu, nita wa watu, was, wa watu na mimi nitawaonya wale watu na nitawakumbusha watu wasidanganywe na hwa watu na mimi nikamwambia haatmar kwamba tafadhali usifanye hivi kwa sababu wakati wahaji watu wengine pia wanakuepo na wengine ambao ni wabaya pia wanakuja pale utakapokuja utakaposimama kutoa hutuba hawa watu wabaya watakuja karibu nawe huenda wakati unapotoa hutuba useme neno ambalo baada yako watu watafanya maana ya neno lako au kauli yako sawa na heari yao na huenda watu hawataelewa hutuba yako wala huenda hawatatumia maneno yako kama ipasavyo i hii hatari ipo kwa sababu watu wengi wamejumuika wakatiwahaje na wapo wengine ambao sio wazuri kwehiyo yeye akamshauria tomer kwamba usubiri mpaka urudi madina tutakaporudi madina wakati ule unaweza kutoa hutuba kule katika madina tuta wakusanya watu wazuri na kule unaweza kuwahutubia watu na mimi nikamambia kwamba watu wataalamu wenye akili wataelewa hutuba yako na watafuata wata... kama ipasavi aztomora kakubali akasema sawa tutafanya hivi na akasema inshaallah mimi nitakaporudi nita madina na nikitoa hutuba mimi nitaeleza jambo hili ambalo nataka kulieleza bnabbas anasema kwamba tuliporudi madina ilipokuwa siku ya hijumaa wakati jua lilipozama lilipo nikamkuta said amekaa karibu na miembari mimi pia nikakaa karibu naye na mimi nilikuwa karibu naye sana baada ya muda mfupi harat mar bin khatab akatoka katika nyumba yake mimi nilipomwona anakuja miskitini nikamwambia said bin zayad leo atasema kauli ambayo tangu ameteuliwa kwa halifa hakuweza kusema kauli hii yule sai akashangaa kukusikia neno langu yeye akasema mimi siitegemei kwamba atasema kauli ambayo hajawahi kusema katika maisha yake ka akakaa katika membari wakati mwazini alipomaliza dhan yake omar akasimama na akamtukuza mwenyezi mungu kisha akasema amabadh mimi nataka kuambieni kitu ambacho ilipangwa lazima niseme kitu hiki mimi sijui kwamba kauli hii au maneno haya yatakuwa karibu na mauti yangu lakini yeyote atakayeelewa maneno yangu basi lazima afikishe ujumbe huu awafikishia wengine maneno haya na ujumbe huu wangu ambayo nitatoa leo na yule ambaye anaona kwamba ye hakuelewa kauli yangu na maneno yangu basi mimi siwaruhusu kwamba museme uongo kwa kutaja jina langu kisha uh, thoma akasema mwenyezi mungu alimtuma mtume muhammad hum sala llahu allih waalihi wasallam kisha akaeleza amri za qur'ani tukufu akaeleza mafundisho ya qur'ani tukufu kwa urefu sana kishaya umar akasema sikilizeni mtume salllahu alleh waalih wa sallam alisema umsinisifu kupita kiasi kama isa bin mariam alisifiwa kupita kiasi mtume salallahli wa salam alisema kuhusu mimi museme kwamba huyu ni mtumishi wa mwenyezi mungu na ni mtume wa mwenyezi mungu kisha umar amar akasema mimi nimepata taarifa hii kwamba miongoni mwenu kuna mtu mmoja ambaye, ambaye anasema kwamba uhalifu wa abubakar ulikuwa sio sahihi wallahi ikiwa umar anafariki na vilevile yule mtu amesema kwamba ikiwa omar anafariki mimi nitafanya bayeti ya mtu fulani omar akasema kwamba mtu yeyote ase asiseme na maneno ya yainahi na omar akaanza kueleza maelezo kuhusu uhalifa watabubakar akasema mtu asiseme kwamba watu walefanya bayet hatabubakar haraka hara, haraka bila kuelewa na nayeye alichaguliwa halifa katika njia hii kwamba watu walifanya bayati yake haraka haraka hii ni sahihi kwamba yake ya kwa haraka sana sah mwenyezi mungu alilinda waislamu kutoka katika shari ya kila aina ingawa bay ilifanywa haraaraa kwasababu iliua kwa nafas a wama aswafanaa aiiunu alilinda atia sharikila aina lakini wakati ule kulikuwa hakuna mtu mwingine ambaye alikuwa anafanana hazratu abubakar radi taala anhu ili angechaguliwa halifa kisha hazrat umar akaeleza maelezo mengine kuhusu halifa wa abubakar radi llahu taala anhu kisha akasema yeyote ambaye anafanya bayeti ya mtu bila ushauri wa waislamu kwa sababu bayeti yataubakra pia ilifanywa kwa ushauri wa waislamu na kumbukeni yeyote ambaye anafanya bayeti ya mtu bila ushauri wa waislamu yule siyo sahihi kwa sababu bah siyo sahihi kisha ishaoa akaeleza tukio la uchaguzi w haza abubakar kwamba wakati mtume seselma alipo farigi maansar wakawa maadui wetu banusaada na wingine walijumuika pamoja na wahamiaji muhajirin walimjia hazatu abakar radi taala anhu na wakasema kwamba twende tukawaendee ndugu zetu maansar na tuwambie kuhusu hali halisi na tuwambie kuhusu mazungumzo ya watu tulipofika karibu na hawa wa, maansar tulikutana na watu wawili ambao ni watu wema ni watu wachamungu hawa wawili waliokutana nao ni mmoja wao ni hathman bin adi At umar anasema kwamba sisi tulipowaendea maansar hawa wawili walituambia kuhusu ansar na wakasema enyi jumuia ya muhajirin mnataka kwenda wapi sisi tukasema tunaenda kukutana na ndugu zetu maansar wote wawili ambao walikutana na harat umar moja wao ala mal menadi akasema kwamba tafadhali umside kule umsiende kule yoyote umnayotaka kushauri basi mushauri nyinyi wenyewe umsiwaendee maansar lakini sisi tukasema wallahi lazima tutawaendea kwaiyu kakusema maneno haya tukawaelekea tuka, tuka na tukafika katika kabila la banu saada kule harat umar na harat abubakar wali jadili ansar kwa muda mrefu sana na mazungumzo haya yalikuwa kuhusu uchaguzi wa uhalifa maelezo yakeni ndefu sana harat muslem aud radiallah anhu ameeleza maelezo haya ma mimi nataka nieleze maelezo haya yaliyoelezwa ma yali na hart ban musaida walikuwepo pale uh, namuslemanasema wakati wa kifo cha mtume muhamad saaa salam masaba waligawanyika katika makundi matatu kundi, ma kundi moja likasema kwamba baada ya kufariki kwa mtume saaia sallam tunatakiwa tuwe na mtu ambaye ataimarisha mafundisho ya islam lakini ahali na familia mtume muhammad sal lla sallam inaweza kuelewa vizuri mambo haya yote kwa hiyo kutoka katika familia mtume anatakiwa ateuliwe mtu mmoja kutoka katika familia yake ateuliwe mtu mmoja ili aweze kutukumbusha kuhusu mafundisho na mtu mwingine yeyote asichaguliwe lakini kundi lingine lilikuwa linasema kwamba ikiwa, ikiwa mtu mwingine mighairi ya familia ya mtume sala wa salam anachaguliwa basi watu hawatamtii na yeye hatasikilizwa kwa hiyo tunatakiwa tuchague mtu kutoka katika familia ya mtume sallla alalih wa salam ikiwa sisi wakasema ikiwa sisi tunachagua halifa katika family, tu salam, tu ya, kuti, familia ya mtume wa sala watu wamezoea kutii familia hii kwa hiyo watatii familia hii kwa urahisi kama watu wanakuwa wanazoea kutii mfalme yeye anapofariki mtoto wake anakuwa kiongozi baada yake watu wanaanza kumtii yule mtoto wake kwa sabau anaua amezea kundi likasema kwamba hakuna shati kwamba lazima halifa achaguliwe kutoka katika familia ya mtume saa sallam bali muhimu ni kwamba mtu ambaye anastahili achaguliwe k halifa yeye achaguliwe kisha kundi hili pia liligawanyika katika makundi mawili haowote makundi haya yote yaliwafiki kwamba lazima tuwe na kiongozi halifa baada ya mtume salla lal wasalam lakini wakawa na ikhtilaf kwamba huyu awe kutoka atika kundi gani oa katika watu gani kundi moja lilikuwa linasema kwamba wale watu ambao wampata malezi wao wanastahili yani muhajerin kisha kurashe mionguni wa hawa achaguliwe halifa na kundi lingine likasema kwamba kwa sababu mtume salallahu alai walh wasalam amefariki katika mji wa madina na katika madina mansar wanao nguvu wa wa kwa hiyo wao wanaweza kuendesha niamu viziri vizuri kwa hiyo halifu achaguliwe katika mansar kwa hiyo mansar na muhajirini wakaanza kuithilafiana na ithilafu ikapatikana juu ya madha hii mnsr wanasema kwa sababu mtume salala alal wasalam aliishi pamoja nasi hapa na tulikuwa na nidhamu nzuri na kule maka kulia hakuna nidhamu hiyo tunaelewa vizuri nidhamu tunaweza kuendesha vizuri kwahiyo sisi tunastahili tuchaguliwe kuwa halifa lakini lakinivlvile alwalikuatoa hoja wingine kwamba hii ni eneo letu watu wanatusikiliza wanatutii kwa wahio halifa awe miongoni mwetu na halifa hatakiwi awe kutoka katika muhajirini lakini dhidi ya maneno haya muhajirini walikuwa wanasema kwamba mtume salllahualwal wasalam aliishi pamoja nasi kwa muda mrefu sisi tulikaa pamoja naye kwa muda mrefu kwa miaka mingi sana kwa hiyo sisi tunaelewa vizuri dini na jinsi sisi tunayoelewa mafundisho ya dini tukufu ya islam answar hawawezi kuelewa ikhtilafu hii ilikuwa inajadiliwa pale watu walikuwa wanatoa mauni na maunine, walikuwa hawajaafiki juu ya jambo lolote na kundi lingine lililokuwa linawafiki na mansar wakajumuika katika nyumba ya banu banusaeda na wengine wakaafiki kwamba saad achaguliwe kuwa halifa kwa hiyo maansar wakasema kwamba nchi hii ni nchi yetu ardhi hii shambahini yetu na faida ya islam ni katika hii kwamba halifa achaguliwe kutoka maansar na wakasema kwamba saad bin obada ni mtu ambaye anatakiwa achaguliwe kuwa halifa ye ndiye ni mtu mbora kua halifa na walikuwa wanajadili kwamba ikiwa muhajirin wanakataa sasa atakuwaje na wakikataa wakasema wakikataa tutasema kwamba amiri moja atakuwa miongoni mwetu na amiri moja itakuwa miongoni mwenu Hadha saad bin obada ambaye alikuwa mtu mwenye hekima sana akasema kwamba basi huu ni udhaifu wa kwanza ikiwa mnataka kuniteua mimi basi itakuwa dhaifu inatakiwa amir awe mmoja ikiwa mnasema kwamba moja amir awe miongoni mwetu na mwingine awe miongoni mwao basi hivi ikhtilafu itapatikana katika islam wakati muhajirin walipopata taarifa ya ushauri huu wao w wakadhani kwamba ikiwa muhajerin ikiwa halif hachaguliwi kutoka katika muhajerin waarabu hawatafuata na madina ilikuwa mji mdogo na wakaona kwamba makka ni sehemu ambayo inaheshimiwa sana ikiwa wakawa na maoni haya kwamba ikiwa mtu anachaguliwa kutoka katika ansar basi waarabu hawatamfuata na shida kubwa itapatikana na katika muhajirin hatu Umar, hatu, ubada, pia ia alikepo aaa anasema mimi nilikuwa nafikiria kwamba kwamba nitatoa ndefu ndefu sana na na eneo la ansaar, ndefu sana na nami, na nitakapofika ansar nami wao watakubali badala ya mii niliua nafa a iaa hutba nefu saiaaanae aia af akasimama kwa ajili ya kutoa hutuba mimi nikasema katika moyo wangu kwamba abubakar ataeleza nini huyu hawezi kueleza vizuri lakini wallahi yeyote nilikuwa nafikiria moyo mwangu kwamba nitatoa basi abubakar akaeleza mambo haya yoyote katika hutuba yake na vilevile aliongeza maneno mengi sana na basi mimi nikawa na imani kwamba mimi siwezi kushindana na abubakar basi wakasema kwamba wamba anatakiwa Acha kutoka katika, uh, amtume, salam, mba, achaguliwe kutoka katika muhajirin na wakatoa hadithi ya mtume saaaie sallam kwamba kiongozi wenu anatakiwa achaguliwe kutoka katika uresh kwa kusikia hii hbabmunerkharji akapinga akasema sisi hatukubali yoyote unayosema kwamba halifa anatakiwa awe kutoka katika muhajirin ikiwa e nyinyi hataki kutukubali sisitunao sema ike mnasisitiza basi katika hali inatakiwa amiri moja awe kutoka kwenu namoja aw ktoka kwetu yani halifa moja awe kutoka katika ansar na moja a koktika muhajerin akasema hha unatakiwa useme kwa, kwa kufikiria kwamba kwamba mtume wa alisema kwa wakati wawili salawaaaki mojamaamirwawliiwapaikan hazrate umar anasema kwamba hadithi zilikuwa zinapatikana ambamo mtume sala llahu allehi walih alieleza sallama aliyeleza kuhusu uhalifa lakinikatika maisha ya mtume saahawa sallam asahaba hawa ku zingatia sana hadisi hizeasema kwama maoni yangu haya kwamba amiri moja awe kutoka kwenu na moja awe kutoka kwetu haingi akilini hata kidogo kisha anaeleza namna gani haabubakar alichaguliwa anasema baada ya mjadala abu aabuba akasimama na akasema kwamba nyinyi mansar ni taifa la kwanza lililombokea mtume sala llahu aleh wa nje ya makka baada ya kufarikia kwa mtume salal wasalam siwe watu wa kwanza ambao wamebadilisha kauli ya mtume sallah alwali wasalam maneno haya yalileta athari juu ya ansar kiasi hiki kwamba saba moja akasimama na akawaambia watu wake kwamba huyu anasema kweli hawa watu ni kweli sisi huduma tuliyotoa kwa ajili ya mtume sallah alalih wa salam ikiwa tulimsaidia mtume sallaa salam hakumsaidia kwa ajili ya dunia wala hatukumsaidia ili tupate utawala baada yake bali tulimsaidia kwa ajili ya mwenyezi mungu kwa hiyo hapa hakuna haki ya haki yetu na haki yao bali swali ni kuhusu islam na kuu mafundisho ya islam kwa hivyo sawa na hali hii kutoka katika muhajirin halifa anatakiwa achaguliwe kwa sababu hawa walikaa pamoja na mtume saa salam kwa muda mrefu sana kwa hiyo watu waliendelea kujadili juu ya mada hii lakini hatimaye baada ya ta takriban saa moja watu wote wakawafiki kwamba katika muhajirin halifa anatakiwa achaguliwe kwa hiyo watu majina ya abubakar abubakar akasema kwamba kuna harat abu ubaida mnaweza kuchagua halifa miongoni hawa wawili lakini hawa wote wa, wawili wakakataa na wakasema kwamba yule ambaye wakati mtume saaa salam alikuwa n alikuwa mgonjwa wakati yule kuwa imamu sisi tutafanya bayati yake yani sisi tutafanya bayati harat abubakra radillahu taal anhu harat abubakar alipendekeza jina la har mar na hadrt abu obada kwa ajili ya halifa harat umar kwa kusikia pendekezo hili akasema anasema kwamba harat abubakar alitoa hutuba nzuri sana lakini aliposema alipopendekeza jina langu kwa ajili ya halifa mimi sikupendelea uh, pendekezo lake kwamba yeye kwa nini amependekeza jina langu jina la abu, Oba, abu obadha anasema walahe wakati abubakar aliopendekeza jina langu wakati ule hata kama mimi ningekatwa shingo langu ingekuwa rahisi kwangu kuliko kuchaguliwa kuwa kuwahalifa mimi nilikuwa napendelea kwamba nikatwe shingo aa, kuliko kuwa kiongozi wa taifa ambamo haratu abubakar radiallah taala anhu anapatikana yaani yeye ni mbora zaidi kuliko mimi hamuslemad anasema zaidi مانسارت عمر کی شاط ابو ابید بشیر کی شاس نہ aliyekuwa mgonjwa watu walikuwa waawanamkiniyaga yeye kwa ajili ya kufanya bayethi haatu wbakar radillahu taala anhu na wakati wesahatali hawakufanya bayet na katika riwaya moja inapatikana kwamba haatali alifanya bayeth baada ya siku tatu na katika riwaya ingine inapatikana alifanya bayet baada ya miezi sita na sababu yake ilikuwa hii kwamba ha fatima alikuwa mgonjwa sana hakuweza kufanya ya abubakar wakati alipuja akasema mimi nomai sikuweza kuja kufanya haraka kwa sababu haa fatima alikuwa mgonjwa sana kwa ho alifanyabay baadaye aua b zubar anas harat man akasema watu wakati mtume sala ae alipofariki watu walikuwa nasema kwamba lao tungefariki kabla ya mtume salllahu al walih wa salam lakini aman akasema mimi sitaki kwamba mimi niseme maneno haya kwa sababu mimi hata baada ya kufariki kwa mtume muhamad salllah ali waalih wasallam wa nisi sadikishe kama nilimsadikisha wakati alipokuwa hai nsitaki ni nife yaani mimi nataka nimsadikishe mtume salalahualwal w salam hata baada ya kufariki kwake na mimi nishuhudie nidhamu ya halifa sawa na bishara ya mtume muhammad salaawalwasalam sitaki nife kabla ya kushuhudia mambo haya yote ingawa watu wanasema kwamba lao wangekufa baada ya kufariki kwa mtume salalaualwal wasallam hazur anasema kwamba hi ndio ni hali ya imani kila manajumuia natakiwa awe nayo sabana riwaya moja imi elezwa kwamba hadrathe man bin adib pamojana khalid in walid aliyenda kuajilia kupigana na wanafiki mtume salllahu aleh walih wa salam alifiya ndugu katika man binadina zayad bin khatab na katika hijiria kumi na mbili wakati wa rahiallah taala anhu aliwawa katika njia ya mwenyezi wenyezimugu mwenyezimungu awajalii wanajumuya wote waweze kujenga ikhlas na uhalifa na waweze kujimalisha katika mani yao amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر