Assalamu <coughs> بدری صاحب بسم الله الرحمن الرحيم الف ام تكوف يد الله تعالى بن سلا عزيز انا سما قوسيانا مع صحابه وبدري ليوني رايليزا كوانزا كوسو عقبه بن عتبه بن مسعود رضي الله تعالى عنه لقبو ياك اليكو ابو عبد الله اليكو كاتيكا كبيله لبنو مخزوم baba yake alikuwa naita masud bin ghafil na mama yake alikuwa ume abd harat abdullah bin masud alikuwa ndugu yake utba bin masud alikuwa miongoni wa wale waliyotangulia kusilimu na wilewile habsha hapsha utbamin masud alikuwa katika ashabe sufa kuhusu sufa maylezo iyaliofayen hazmea bashir ahmad sahb wakupitia historia yeye anasema katika maelezo haya kwamba katika sehemu moja ya mskiti kilikuwa chumba kile chumba kilikuwa kinaitwa sufa na sehemu ile ilikuwa kwa ajili ya wale wahamiaji ambao walikuwa hawana nyumba ya kuishi hawa watu walikuwa wakiishi katika chumba kile na walikuwa wakiitwa ashabu sufa kazi yao ilikuwa hii tu kwamba wakaye pamoja na mtume muhamad saa nafanya nafanyie na wasome qurani tukufu walikuwa wa hawana kibarua mtume sala lahu alwalh alikuwa anawalea na alikuwa anawalisha na wakati wote mtume saalaa salam alipkuwa akipokea zawadi au alipokuwa chochote jumani kwake alikuwa, alikuwa akiwalisha hawa wasabusufa hata baadhi wakati mtume wasawasema alikuwa analala na njaa na yote alikuwa anayo ko nyumbani alikuwa akiwapatia hawa ashabu sufa ma pia walikuwa wakifanya juhudi ya kuwalisha na kuwasaidia na walikuwa wakiwaletea tende na walikua wakiweka tende katika misikiti ili hawa waweze kula lakini licha ya kuwa na msaada hu wote walikuwa waki wakipata hali ya njaa mara kwa mara na hali hii iliendelea kwa miaka na miaka mpakmpaka wengine walipata kibarua kwa sababu ya kupanuka kwa mji wa madina na wengine kwa sababu msaada ulipatikana katika bethulmal na wengine walikuwa wanasaidiwa kutoka katika bethulmal lakini hii ilikuwa hali hawa masahaba kuhusu sabsuf kuna maelezo mengine na maelezo ni hivi kwamba hawa maswaba walikuwa wakikaa na mtume saasalam mchana na walikuwa wakisikiliza hadithi na jioni usiku wakilala katika, katika chumba kadogo na chumba kile kilikuwe kinaitwa suf diomana kasabai aa walikua wanaita sabsu wa na, na hawa wote walikuwa hawana kikoi na shuka ya kujifunika baadhi wakati walikuwa walikuwa na kikoi au walikuwa na, na shuka tu walikuwa hawana vipande viwili vya kujifunika sahaba moja anasimulia kwamba niliwaona wa, wa sbusufa sabuini kwamba walikuwa hawawezi kujifunika vizuri kwa sababu ya kutokuwa na na mawazi na nguo na hali yao ikimaisha ilikuwa aaina hii kwambao wengine walikuwa wakienda msturi na kukata kuni na walikuwa wakiuza na walikuwa wanawasaidia na masoaba wengine walikuwa wakileta tende na walikuwa wakiweka miskitini na watu wanje walipokuwa wakija misikitini walikuwa wakidhani kwamba hawa ni mwenda wazimu wamekaa mskitini bure au labda walikuwa wanafikiria kwamba hawa ni wapenzi wa mtume muhammad a sala kasiki kwamba hawataki kumwacha mtume salam hata kwa dakika moja mtume sallalm alipokuwa akipokea sadaka basi alikuwa akiwatumia na wakati alipokuwa akipokea Uh, chakula kutoka kwa masahaba alikuwa akiwaita hawa sabusufa ili wale pamoja ilikuwa ikitokea mara chungu mzima kwamba usiku mtume salalall wasalam wa alikuwa akiwagawa hawa wasabusufa yaani wengine alikuwa akiwapatia mansar na wengine alikuwa akiwapatia muhajirin wahamiaji yaani kila moja sawa na uwezo wake awachukue kisha awalishe usiku yani wengine walikuwa wakipewa muhajirin na wengine walikuwa wakipewa na kwa mansar harat saad bin ubada alikuwa sahaba moja ambaye alikuwa mtajiri sana na alikuwa mkarimu sana yeye baadhi wakati alikuwa akichukua wageni thamanini yani aliku akichukua wageni thamanini kila siku na alikuwa akiwalisha yeye alikuwa mtajiri kiasi hiki sawa na riwaya mbalimbali idadi mbali, ya elesufa ilikuwa tofauti katika wakati mbalimbali mbali, na walikuwa kumi na mbili wakati mwingine na wakati mwingine walikuwa mia tatu yani hawa walikuwa wakiishi katika sufa hata katika riwaya moja imeelezwa kwamba hawa asabu sufa walikuwa mia sita mtume salalahuwl wasalam alikuwa akiwapenda sana alikuwa akikaa pamoja nao alikuwa kila chakula pamoja nao na alikuwa akiwakumbusha watu ili waheshimu hawa masohaba yani mtumema alikua akiwakumbusha masohaba waheshimu hawa sabusufa kwamba hawa ni sabusufa ambayo wamekaa hapa kwa ajili ya kusikia nasaha kutoka kwangu kwa hiyo kila moja anatakiwa awaheshimu siku moja asaabusuka wakaleta malalamiko kwa mtume salawa sallam kwamba sisi tunakula tende kila siku na sisi tumechoka kwa kula tende kila siku mtume salalahualehualh wa wasalam akasikia malalamiko yao na akatoa hutuba kwa ajili ya kuwapatia moyo na akasema kwamba hii ni nini unasema kwamba sisi tumechoka kwa kula tende kila siku je ninyi hamjui kwamba tende ni chakula cha watu wa madina na watu hawa wanatusaidia kwakupitia tende na sisi pia tunawasaidieni kwa kupitia tende tu kisha mtume akasema ala anu mwezi moja mezi miwili sisi hatukuwasha moto nyumbani kwa ajili ya kula chakula mimi pa imekuaende uh, au walikuwa wakimpenda mtume salalalwalwasalam ingawa walileta malalamiko haya kwamba wamechoka kula tende lakini hawakuwacha sehemu ile kwa sababu ya mapenzi ya mtume sallalwasalam walikuwa wakilala na nja au walikua wakila tende tu lakini hawataki kuwacha sehemu ile kwajkwa kwa sababu ya mapenzi ya mtume ssalam kisha ameandikwa katika historia kwamba hawa masahaba walikuwa wakifanya ibada usiku walikuwa wakisoma kurani tukufu na malim moja aliteuliwa kwa ajili yao na walikuwa wakijifunza kutoka kwa huyu mwalimu yani huyu mwalimu alikuwa akiwafundisha kwa sababu walikuwa hawakuweza kuhifadhi vizuri kurani tukufu walikuwa hawakuweza kusoma vizuri huyu mwalimu alikuwa akiwafundisha usiku na kwa sababu ya kusoma kuraan tukufu walikuwa wakiitwa makari na ikiwa watu walikuwa wakiomba kari basi hawa sasufa walikuwa wakitumwa katika maeneo mbalimbali yani wakati waliposoma rtkufu wakaitwa waka maari kwa ajili ya kuwafundisha wengine walikuwa wakitumwa hata wengine miongoniwaawa waliteliwa kua vnwausufa yani, wali wali ela uabuurara kwa, kwafano wakatia raila tnu aliwahikua gvrnar wa bahran كيشَ شَبَكَتِي و موابيا علوى كوى غيرنا أَبِي هدر ساذ من سلمان فَارْسِيٌّ علوى كوى هَذَا امار بن يسرى و و wakati wa umar bin abduul aziz ali kuwa govenor wa madina mingoni wahawa wali kuwa wakipigana katika njia ya mwenyezi mungu haahadrat zayad, zayad bin sabit ali kuwa mwana jeshi mzuri wakati wa harat umar ali wahi kuwa qadhi hadrat abu said kudri radi llah taal anhu anasimulia nililikaa pamoja na hawa hawaashabusufa na hata walikuwa hawana mawazi ya kujifunika vizuri na walikuwa wanasitiri tupu zao kwa sababu ya kutokuwa na mawazi ya kutosha na walikuwa wamejifunika nusu ya mwili wao karimoja alika anasoma kurani tukufu katika hali hii mtume sala llahualul wau akaja wakati mtume sallaalam wa aliposimama yule kari akaacha kusoma urani kisha mtume saala akaa salamu na akauliza ninyi mnafanya nini hapa sisi tukasema huyu kari anatusomea urani tukufu na sisi tulikuwa tunasikia uran kishame a sifa zote njema zinamhusu allah subhana wataala katika umma wangu ameweka watu ambao ambao wanafanya subra mimi pia nimeambiwa nifanye subra pamoja na hawa watu msumuliaji anasema kwamba mtume sallaulwaali wa, wa salam alikaa pamoja nasi mue salaulwl wasalam akasema kwamba mimi pia ni miongoni mwenu akafanya duara moja na wote wakaanza kumwona mtume sallalwa salam rawi yani msumliaji wa hadisi anasema kwambaelaala akumtambue mtu yeyote ispokua mimi tu yani alinitambua mimi tu katika hawa watu wote walikwepo pale basi mtume sallallwasalam akasema enyi kundi la muhajirin bishara iwe kwenu siku ya kiama nyinyi mtakuwa na nuru kamili na nyinyi mtaingia peponi kabla ya watu matajiri na siku moja ni sawasawa na miaka mia tano yani mtaingia miaka mia tano kabla ya matajiri seinama salam alipata ufunuo أصحاب الصفا نَوَمَا أدرك ما أصحاب السُّفَّةَ ترى عيونهم تفيز من الدم يسلون عليك ربنا إننا سَمِعْنَا منادي ينادي للإيمان ودعينا لله والسراج منيرا سينام من علي machozi yatatoka katika macho yao watakusalia na watasema e mola wetu sisi tulisikia mnadi ya nabii moja alikuwa natuita kwenye imani ilham hii alipata seinamaa salam kuhusu masohaba zake kadha kisha seinama sam alisema kwamba masaabu asabusufa waliopatikana wakati wa mtume sasa walikuwa na shani sana na walikuwa na imani ya hali ya juu imani yao ili imarika sana na imani walionyesha wali ni mfano mzuri mungu ameniambia kwamba wewe pia utapata watu ambao watafanana na hawa sabusufa katika buhari sharif utba bin masud ame wa amehisabiwapawajana wale masahaba ambawalishariki katika badr lakini vitabu veliyuandikwa kuusu masahaba wanfanakuna fi maarifati sahaba na alistiyab fi maarifati lashab tubukatu lkubra katika vitabu hivi imieleza e kwamba utba utba bin masud ali shariki katika ohod lakini hakushiriki katika badr lakini katika bukhari emeelezo kwamba utba bin masud ali shiriki katika badr pamoja namasahaba ingine katika hiria shinatatu wakati wa at mr bn khatab ali fariki katika madina عمر علي صليشة جنازه قاسم بن عبد الرحمن اناس هات عمر بن خطاب علي الصليشه جنازه يا بن مسعود نا علي سبي ماما ياك قبل حجلسه جنازه امام زهري أنا سمحت عبد الله بن مسعود عبد الله بن مسعود haat utbah bin masud alikuwa sahaba wazamani zaidi kuliku abdullah bin masud aliekua ndugu yake haa abdulah bin masd katika riwaya moja inasimulia kamba utbah bin masud ali ndugu yake abdulah bin masud ali anza kulia na watu wengine wakasema je unalia akasema ko huu utba bin masud alikua ndugu yahangu na alikuwa monizangu rafikiyangu pamojana umtume muhammad sa ie sallam na yeye alikuwa mpendwa kwangu katika riwaya ngine imeelezwa kwamba makati abdullah bin masud alipopata taarifa ya kifo ca dungu yake utba bin masud akaanza kulia na akasema in ina rahmatun jaala yaani bila shaka hii ni rehema ambayo mungu ameumba na manadamu hawezi kujikimu yaani hii ni rehema ya mungu mtu hawezi kujikimu ikiwa rehema hii inakuja sawana riwaya moja imeelezwa hivi kwamba mar bin hatab alikuwa bin masud kuwa kiongozi na amiri aawapihas हजरत उबादा बिन समित, के, सामित अली कोसारीहबा बट वामि बिन कैस न मा माया केन अली शरीकी कटिका बैत अकबा बनु नानिया बिन हजरच alikuwa mashuhuri kwa lakabu ya yal na sababu yake ni hii kwamba wakati katika madina mtu yeyote alipokuwa akiomba ulinzi kutoka katika kiongozi alikuwa akiambiwa kwamba upande katika mlima huu kwa sababu sasa upo katika amani yani hutasumbuliwa unaweza kwenda sehemu yoyote hutapata tabu yoyote na hutakiwi uwe na haufu na wale watu ambao walikuwa wakitoa ulinzi walikuwa wakiitwa kwakl ibne hasham anasema viongozi hawa walipokuwa wakitoa ulinzi walikuwa wakimpatia mshale na walikuwa wakisema kwa kushika mshale hii unaweza kwenda sehemu yoyote hutapa, hutasumbuliwa babu yake salba bindad alikuwa akiitwa ol na Rana bin o alikuwa akiitwa ol hivyo ndivyo saad bin obada pia alikuwa naitwa kwa lakabu ya kokl banu salem banu ghanam na banu os bin khadraj pia walikuwa wakiitwa kawakila harat obadha bin sameth alikuwa kiongozi wa kabila mtoto wa kimoja alikuwa naitwa walid na mama wali. yake alikuwa naitwa jamila mtoto mwingine alikuwa naitwa muhammad नमा मया के ऐटवा उमे हरामबादा बिन सामत नजरतियाली शिरी की अबू मरसद अली पुहमिया alifanya dugu kati yake na kati haa obada hara obada alishiriki katika bathar ohod na khandak na welewele katika mapigano yote pamoja na mtume sallaulwle wasallamoa katika hijria halasini na nne katika bonde la ramla alifariki wengine wanasema alifariki katikauadna al na sawa na riwaya moja obada alifariki katika kabras wakati aliteuliwa kuwa kiongozi kutoka kwa haamar raiallutalanu wakati alipofariki mri wake ulikuwa miaka mrefu na alikuwa mnene na bili alikuwa mtu mzuri sana mrefu nalia en nafarik katika hraaa wakati wahamir muaia lakini riwaya ya kwanza ni sahih zaidi ambamo imeelezwa alifariki katika mji wa palestine idadi za riwaya zilizosimuliwa nahas ibada zinafikia semana moja ambazo zimesimuliwa na masohaba wakubwa na matabein hivyo kutoka masohaba ansbmalik jabr abdullah hasobaa bin swabit ameeleza msimuliaji anaeleza ya kwamba has obada alishiriki katika vita vya bater na kwenye usiku wa akba yeye alikuwa mmoja wa viongozi wa vita yeye alikuwa sema ya kwamba mtume salaawala wasalam wa alipokuwa na kundi la masahaba akasema kwamba mufanye bayati kutoka kwangu juu ya jambo hili kwamba hamtamshirikisha na mwenyezi mungu na wala hamtaiba wala hamtawaua watoto wenu wala hamtaleta tuhuma kwa wengine wala hamtafanya wasi katika jambo ambalo ni maarufu na yeyote ambaye atatimiza ahadhi atapata malipo kutoka kwa mwenyezi mungu na mtu mwenye kufanya makosa akipata azabu katika dunia basi azabu hii itakuwa kafara kwa ajili yake na mmoja wenu akifanya ubaya na ikiwa mungu amemsitiri basi jambo lake lipo kwa mwenyezi mungu ni juu yake kwamba awe anamsamehe au awe anamwazibu hivyo tukafanya bayati juu ya mkono wa mtume s kuhusu mambo hayo wakati wa hijra ya madina mtume sawaaam aliposolisha sala ijuma, ya ijumaa katika maeneo ya kubaa baada ya swala ya ijumaa mtume sawaaa alipanda kwenye ngamia yake ili aelekee madina naye akaiaa lijamu yake na hakuiharakisha ngamya yule akaanza kutizama upande wa kulia na kushoto kana kwamba anaangalia ili aamue kwenda wapi kwa kuona hayo watu wa banuswalem ambao katika mtaa wao mtume saihw sallam alikuwa ameswali swala ya ijumaa wakamuuliza mtume salalahualah waalaihi wasalam wa mmoja wao miongoni mwao walikuwa masahaba kazaa pamoja na abdullah bin swamith wakamuuliza mtume salallahualihwaalihi wasalam wa kwamba muish mwewe uishi pamoja nasi hapo watu ni wengi na pia tutaweza kukulinda na tutakuhishimu vizuri na hapo tuko wengi katika riwaya moja pia neno hili limeelezwa kwamba hapo sisi hali nafuu tuna hali nafuu na katika riwaya nyingine imeelezwa hivi kwamba uwe unakuja katika kabila letu sisi tuko wengi katika idadi na pia tuna kila aina ya mahitajio ya maisha tunaweza kukulinda na tuna unafuu katika maisha yetu wakasema kwamba ewe mtume wa mungu pale ambapo mwarabu anatujia akishikwa na hofu basi anakuja kutafuta hifadhi katika kundi letu mtume salaai salam akasikiliza yote na akawaombea dua na akasema kwamba sawa mnachokisema ni vizuri lakini muwache njia ya ngamia huyu kwa sababu ngamia huyo ameamrishwa na mwenyezi mungu naye atakwenda popote apendapo sawa na amri ya mwenyezi mungu katika riwaya nyingine imeelezwa hivi kwamba kwamba akasema kwa ngamia huyo ameamrishwa na mwenyezi mungu hivyo acheni njia yake alikuwa anasema kwa ibtisamu kwamba mwenyezi mwenyezimungu awajaalieni kwa yale yote yafanya nangamia akayelekea kwenda mbele mwandishi wa sierusahaba anaendika kuhusu ushindi wa misri kwamba katika zama za faruk walipochelewa kupata ushindi akapata barua naye akatuma wanajeshi wapatao elfn na mmoja wao alikuwa kiongozi naye alikuwa ubada bin samath msadahu uka ukaifikia misri na omar bin as akawakusania wanajeshi wote na akatoa hutuba naa has, akamwita hasa ubada naye akasema kwamba unipatie mkuki wako na omar bin as akatoa kilemba chake na akaweka juu ya mkuki ule na akampatia ubadha bin sameth akisema kwamba bendera hii ni bendera ya kiongozi wa wita na wewe ni kiongozi wa wita leo ni shaani ya mwenyezimuku katika shambulizi la kwanza mji ule wa misri uka, ukatekwa na ushindi ukapatikana asubad bin sameth akateuliwa kuwa kiongozi na mwenyewe akaelekea maeneo mengine has ubadha bin sameth baadaye alielekeapande mji ambao ni katika nchi ya siria wakazi wa mji ule wakapigana vita na waislamu kule kulikuwa na mlango mkubwa ambao ulikuwa haufunguki bila msaada wa watu asa obada akawaelekeza akawa wanajeshi waende mbali na mji naye akawatiarisha a wachimbe na, na wakaendelea kuchimba walipomaliza basi siku ya pili wakaanza kuelekea upande wa mji ule na wakati wa usiku wakarudi nyuma watu wale waliendelea kufahamu kwamba labda waislamu wameondoka na siku ya pili asubuhi ilipokuwa wakati ule waislamu wakawashambulia na waislamu wakaingia ndani ya mji ule kwa kupitia mlango ule na wakapata ushindi katika mji ule has obada akaingia kwenye ngome akapanda juu ya ukuta wake na akasema takbir wale wamanaswara wakakimbia upande welsd na, nao baadaye wakaomba wapatiwe amani kwanza walirudi wakiogopa lakini baadaye wakaomba amani tunataka kurudi hivyo baada ya kutolewa walipotoa fidia basi wakapatiwa amani na pia wakaachiwa mahala pa kufanya ibada kwao walipatiwa yale maeneo ambapo walikuwa wanafanya ibada na kutokana na amri ya hasd ubada waislamu wakajenga misikiti ambao baadaye wakapanuliwa hasd ubada na waislamu wa, wa wakafika maeneo mengine karibu na bahari na wakapata ushindi juu ya mji mwingine hasd ubada na wenzake walipata ushindi juu ya ushindi wakapata ushindi juu ya mji ambao ulikuwa wa siria na miji iko mingi ambayo ilikuwa imepata ushindi katika zama zake safari moja mtume sallaul wasallam akamteua ubada bin samith ili awe msimamizi wa baadhi ya sadaka akatoa nasaha kwamba uwe unaendelea kumwogoba mwenyezi mungu uisije ikato, ikatokea hivi kwamba siku ya kiama uwe umebeba mzigo juu ya ngamya yako na um, uwe umekuja ukiwa umebeba mbuzi naye awe anatoa sauti yaani usije ukafanya hiana katika mambo ya swadhaka na katika zamazwile swadaka zilikuwa zinakuja zilikuwa na mbuzi ngamya na ngombe na akamnasihi kwamba usije ukafanya hiana au usije ukafanya kinyume cha uadilifu na siku ya yakyama vitu vile vitakuwa mzigo juu yako ubadha benswamet aliposikia hiyo, mba, na saha hiyo akasema kwamba naapa kwa yule ambaye amekutuma kwa haki mimi sitakuwa kiongozi wa watu wawili hali yangu ndio hi kwamba siwezi kubeba mzigo huu mzigohu yangu ni vyema katika zama za mtume saahuli wsallam wa manswa wamekusanya kuratukufu tukufu ambao ni obada bin, bin swamet ubai bin kab abu ayub ansari na abudarda ndiowaliokusanya kuratukufu a bn sufa baada ya kupata ushindi katika siria akamwindikia hazumar kwamba watu wa siria wanahitaji mwalimu ambaye awe anawafundisha kurani tukufu na awe anawafundisha an, anawa mambo ya dini hazomar akawacheua ubada abudarda na usama binsabeth ubada akaenda kuishi katika mji wa siria na jenada anasema kwamba nilipoenda kwa atubadha nikamkuta katika hali hii kwamba ye alikuwa anaelewa vizuri mambo ya dini waislamu walipopata ushindi juu ya nchi ya siria nahat umar akawateua hao wote waende siria ili waweze kuwafundisha watu wa kule kurani tukufu has ubadha aliishi katika mji wa hams na abu darda alishi katika mji wa dimashka na mwaz akaelekea upande wa palestina kisha baadaye ubada pia akaelekea palestina huko hamir muavia akapinga katika mambo fulani ambayo ubalikzsem yani kwa kwamba mimi sitaka pamoja nawe kisha akarudi madina hasumar akamuuliza ubad kwamba kitu gani kimekuleta hapa hbel kila kitu kwamba tulikuwa ultumehitlafuaa naye alikuwa ameongea kwa maneno magumu hivyo nimerudi na hitlafu, asumar, akasema kwamba wewe urudi ulipo na menyezi mungu atai haribu ile ardzwi ambayo itakuwa imekukosa kukosa wewe yaani masahaba wamtumi sasa ambao wana ilimu wanapaswa kukaa katika arzwi hivyo uwe unarudi na pia akamtumia ujumbe umwirimuwaavia kwamba wewe huna mamlaka juu ya ubada yapo mambo ambayo kama anaeleza basi uwe unayasikiliza na kile anachokisema kisema anasema sahihi hasu ubada yapo mambo kadhaa kuhusu bin binsameth ambayo yataelezwa katika hutuba zijazo kwa sababu maelezo hayo ni maarefu yanahitaji ya muda sasa nitaeleza kumbukumbu za marehemu na pia nitasalisha swala ya jeneza naye ni bwana taher aref ambaye amefariki dunia tarehe isin6 agosti kutokana na ugonjwa wa kansa yeye aliendelea kuvumilia ugonjwa wake kwa subra yeye alikuwa kiongozi mkubwa katika serikali alikuwa kiongozi mkuu katika serikali ndipo akastafu na miaka michache iliyopita nilikuwa nimemteua kuwa mwenyekiti wa fahilumor foundation na alikuwa mwenyekiti wa faofoundation alikuwa anaitumikia dini bwana bwanataher arf saheb tarehe kit februari fu 9bi alizaliwa na kimsingi famili yake ilitokana na mji wa sealcort lakini baadaye akaaja sergoda na akaanza kuishi kule baba yake marehemu alikuwa mbashiri wa jumuia ambaye aliweza kuitumikia jumuia katika inchiya uingreza pia alikuwa naibu imam wa miskiti wa london pia alikuwa nayibu wakir tabshir thrike jdid mjini rabwa pakistan na mbasiri huyu muhamad yar arf saheb alikuwa na uwezu mkubwa sana wakufaya mijadla alfu maja meyatisana arobayini katika mkutano ule कटी कम उले ये ये आकी फुआटा ना अब्दुलरहीम नै साहब अली शरी की कटि कम कोटान ऊल है बाउलीटान की सियासा न आजिमी पाकिस्तान पे पीली में पिटिश हुआ कटिकमकुटन ऊल उले मामा या केाहिर अरब साहेब आली को नईटवा सरगिया बेगम न बाबू याके हजरत गुलसैन भट्टी साहेब आली को सहाबा वहमद्लाम aref saheb alikuwa mwenye ujuzi mkubwa sana wa mambo ya dini na pia alikuwa mwenye uwezo wa kuindika vitabu kadzaa naye akaindika vitabu vingi alikuwa mshairi vile, vile na vitabu vivili vya shairi pia vimekwisha pigwa chapa vipo vitabu vivili ambavyo pia ni vizuri kitabu kimoja alicho juu ya mtume muhammad saaaaw salam katika lugha ya kiingereza na kipo kitabu kingine ki ambacho kinaeleza kuhusu nchi ya pakistan hiki ni kitabu chake cha pili naye baada yakufanya baada ya kupata ku shahada ya uzamili kutoka penjavu university eakaja e, uingereza na hapo akapata digri na pia akapata tuzo kutoka chuo cha london baada ya kumaliza elimu yake akiwa hapa uingereza akaenda pakistan na akafaulu mtihani wa css na akaanza kufanya kazi na akipata maendeleo akaifikia cheo cha inspector general wa polis na katika zama ile katika hali ile kukukifikia ku, ku, cheo hiki kilikuwa kinaonyesha uwezo wake mkubwa pia pamoja na polisi aliendelea kufanya kazi katika fia na, na immigration yeye alipokaa hapa uingereza kwa ajili ya masomo yake kutokana na amri ya khalifa mtukufu wa inne chhi saheb alikuwa ameendika vitabu kazaa kuhusu watoto hata katika kazi ile pia yeye akamsaidia chrshid na alifanya kazi kubwa sana katika kuindika vitabu vile kwa, kwa fazila na msaada wa mwenyezi mungu alikuwa na shauku kubwa sana ya kuvisoma vitabu vya sayidina ahmadal isalaam na alikuwa anavisoma vitabu na alikuwa anaendika nors na, na pia alikuwa anajadiliana na marafiki zake juu ya mafundisho ya jamaati alikuwa anasoma kurani tukufu bila kukosa na alikuwa anafanya uh, alikuwa anatumia muda wake mwingi katika kuisoma kurani tukufu uuraamesa kwamba mimi najua kwa safari moja niliweza kujua kwamba alikuwa anaswali swala ya tahajudi bila kukosa wakati ambapo alikuwa anafanya kazi yake katika nchi ya pakistan muda wote alikuwa tayari kufanya kazi kwa ya jamaati na alikuwa mtu ambaye alikuwa hana hofu ya watu wa dunia na alikuwa hodari katika elimu yake hivyo katika elimu ya dini alimu, katika elimu ya dunia alikuwa na ujuzi mkubwa sana na alikuwa anautumia ujuzi huu kwa ajili ya jumuiya na alikuwa mwenye kutoa rai na maoni mazuri kwa ajili ya jamaat alikuwa na ghera kubwa sana kuhusu khalifa alikuwa mwanajumuia mwaminifu imara katika maisha yake yote aliendelea kutumia muda wake mwingi ili aendelee kuwa msaidizi wa khalifa na kwafazili la msada wa mungu hozula amesa kumba ndimiona kwamba mwenyezi mungu amemjalia katika akatika kazi hii hozula misa tulikwa tumesoma kwa pamoja nilikuwa namuelewa tangu wakati ule alikuwa na uwezo mkubwa wa kutoa hutuba na nakushiriki katika mijadala mbalimbali hata hivyo nimeona wakati ule alikuwa nainna elimu na ili kubwa ya dini pia alikuwa na waheshimu sana wabashiri wa jumuiya na pia alikuwa tayari kuwasaidia wanajumuiya wa alikuwa anaitumikia serikali akiwa na cheo kikubwa hivyo aliendelea kuwasaidia watu waliohitaji wa, wa, wa, wali msaada wake katika f foundation alianza kuitumikia tangu l2 kmi4n nilipomteua kuwa mkurugenzi wa ffoundation27 baada ya kufariki kwa kwanay alikuwa mwenyekiti wa foundation nikamteua mwenyekiti wa Umar foundation na kwa fadhili la msaadha wa mungu kama nilivyosema kwamba mpaka kifo chake aliendelea kuitumikia jumuia akiwa mwenyekiti wa Umar foundation alipokuja hapa kwa ajili ya matibabu yani mia, miezi mititatu minne iliyopita alikuwa anafanya shughuli zote za foundation kwa juhudi kubwa alikuwa anaishiriki katika vikao vyote na katika zama zake kazi imepata kasi sana walioachwa nyuma katika famili yake ni mke wake na mtoto wake aref na mabindi watatutaibrfr mabinti wawili wameolewa na mtoto, um, kijana wake na binti yake bado hawajaolewa binti yake tayiba r tahe anaendika kwamba baba yetu tah aref saheb alikuwa ameja aliwa na mwengezi mungu lakini muda wote akaendelea kujionyesha kuwa mwanajumuia alikuwa mwenye kuitanguliza dini juu ya dunia alikuwa mwenye kutafakali juu ya mwenyezi mungu alikuwa mnyenyekeu mkubwa sana alikuwa mshairi alikuwa mwalimu alikuwa amejaaliwa na ilimu ya dini alikuwa mume mzuri alikuwa baba mpole na zaidi ya hayo alikuwa amejaaliwa na mapenzi yamungu na mapenzi ya mtume wake so, wa wa salalahulahi wasalam anasema kwamba mama yetu anatuambia kwamba muda wote alikuwa mpole alikuwa na wahishimu wote bila kujali umri wao na chio chao wap lakini wote wameendika habari ambazo niza uhakika baksadiki sahb anasema kwamba marehemu taherar saheb alikuwa na unyenyekevu mkubwa sana na alikuwa na mapenzi makubwa kwa ukhalifa alikuwa mshairi mkubwa sana anasema kwamba safari moja nilimwambia kwamba awe ananiambia shairi ambayo anaipenda basi akanisikilizisha shairi ambayo ilikuwa inaeleza mapenzi aliyokuwa nayo kuhusu ukhalifa anasema kwamba safari moja nikamwambia katika kikao fulani kwamba bwanatahirsaref mwenyezi mungu amemjalia kila mwanajumuia na cheo mbalimbali mbali, na wewe umejaliwa na cheo cha polisi akasema kwamba chio kikubwa zaidini kwamba mimi ni mwanajumuia efeene kwamba mimi nimebahatika kuwa mwanafunzi pamoja na khalifa mtukufu baba yake marehemu alikuwa amemtuma rabua ili aweze kujielimisha na jifunza pale na wakati ule shule zetu na makoleji yalikuwe yametaifishwa hivyo yeye badala ya kukaa mabweni alikuwa amemwomba khalifa mtukufu watatu na khalifa mtukufu watatu alikuwa amemwandalia mahala paaafa ili aweze kukaa kule katika zama za elimu kunakuwa na mambo kati ya marafiki lakini paleambapo ukhalifa mtukufu waine aliponiteua kuwa nazireala tango muda ule akaanza kuni hishimu zai sana na baada ya ukhalifa amezidi sana katika mapenzi na katika utii mungu, mungu amrehimu na amkofirie anyanyuwe daraja zake na awajalie watoto wake nao waweze kuzidi katika utii na katika mapenzi na ukhalifa marafiki wengi na jamaa zake na watu wa familia yake wameniendikia na wametuma matukio mbalimbali kuhusu marehemu yanayoonyesha kwamba alikuwa mvumilivu alikuwa mnyenyekevu mkubwa sana na alikuwa ashiki mkweli wa ukhalifa baadha ya swala ya ijumaa nitaswalisha sala yake ya jeneza ambayo ipo na baadha ya swala ya ijumaa nikitoka nje nitaswalisha sala yake ya jeneza na ndugu waswali hapa hapa الحمد لله، الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَاللَّهُ يستجيب لكم ولذكر الله أكبر