السلام عليكم ورحمه الله اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <applause> <applause> <applause> bismillah rahmani rahim halifa mtukufayadhahullah taala bnlaziz anasema katika hutuba ya ijumaa iliyopita nilikuwa naeleza kuhusu maisha ya harat ubada bin samith na kuhusu yeye nataka kueleza zaidi katika historia imeandikwa kwamba wakati kwa sababu ya abdulah bin abai banu kenoka walipopigana na waislamu wakati ule ubadha pia alikuwa mwenzao wa banu kenoka lakini yeye akajitenga kwa sababu ya mapigano haya na yeye kwaajilia mntume sala llahu ala wa alihi wasalam akajitenga katika kabila lake نا يوجد اي اي اي اي اي يَا اي اي اي لَا اي الْيَهُودَ اي أولياء بَعْضُ اي اي وَمَن يَتَوَلَّهُمْ اي اي فَإِنَّهُ مِنْهُمْ إِنَّ اللَّهَ لَا اي الظَّالِمِينَ يعني msifanyie mayahudi na wakristo kuwa marafiki zenu wao ni marafiki wenyewe kwa wenyewe na yeyote ambaye atakuwa na rafiki yao basi yeye atakuwa, atakuwa miongoni mwao Mwenyezi mungu hawaongozi watu wadhalimi hsura anasema hapa niweke wazi kwamba maana ya hisio hii kwamba haturuhusiwi kujenga urafiki na wakristo na mayahudi maana yake ni kwamba wale mayahudi na wakristo ambao katika hali ya mapigano na katika hali ya wita wanakuwa maadui wenu basi umsijenge urafiki nao pengine katika sehemu ingine mwenyezimungu amesema mwenyezi mungu hawazuii kwa kuwafanyia mema wale ambao hawafanyi vita hawapigani nanyi wala هوا كوافقو زيني كتكا كوين مونغو كما لا ينحاكم الله لا ينحاكم الله أن اللازين لم يقاتلوكم في الدين ولم يخرجوكم من دياركم أن تبروهم وتقسطوا إليهم إن الله يحب المقسطين يعني من ينزمون هوا هوا kwamba amsijenge urafiki na wale watu ambao hawakupigana nanyi wala hawakuwafukuzeni katika majumbani majumbanikweni kwamba mufanye mema na muwatende vizuri bila shaka mwenyezi mungu anawapenda waadilifu basi hapa katika aya ingine imeelezwa kwamba kwa sababu ya kuwa na uoga hamtakiwi mujenge urafiki na makafiri bali mnatakiwa mumtegemee allah subhanahu wa taala na mkiboresha imani yenu katika hali hii mungu pia atakuwa pamoja nanyi lakini huzur wanasema siku hizi sisi tunashuhudia kwamba serikali za waislamu kwa ajili ya kuomba msaada wana wanaomba msaada kutoka kwa wengine na matokeo yake ni kwamba waislamu kwa, chuk- kwa sababu ya kuchukua msaada kutoka kwa wachukua waislamu hawa wanaanza kupigana wenyewe kwa wenyewe sisi tunafanya dhua kwamba mwenyezi mungu ajali akili serikali zote za waislamu hazur anasema kwamba nilikuwa naeleza kuhusu tukio moja kuhusu bbanukano wao walipigana wa na mtume sala llahu alehi vita ilitokea na banukanoka walishindwa katika wita ile katika sirat khatumu nabiin tukio hili limeelezwa kwa kupitia riwaya mbalimbali ya historia na tukio hili limeelezwa hivi kwamba wakati banukanoka waliposhindwa basi ilitolewa amri kwamba wao wafukuzwe katika majumbani kwao na maelezo yake ni hivi kwamba wakati mapigano ya badhri ilipopita na kwa fadhila za na mwenyezimungu waislamu ingawa walikuwa wachache lakini wakapata ushindi juu ya makafiri waliokuwa na uwezo wa kila aina na viongozi wa makafiri walifedhehishwa basi hawa makafiri wakaanza kuleta uadui dhidi ya waislamu ni wakaanza kusema hadharani kwamba kuwa ushindi juu ya makureshe sio jambo la ajabu ikiwa muhamad sallahulu alihi wasalam anapigana nasi basi sisi tutamwambia tutamfundisha vita nini yeye atashindwa hata hawa banukaenukaa mbele ya mtume sallawasaam walisema maneno na aina hii riwaya inapatikana hivi kwamba mtume saa baada ya badhr aliporudi madina siku moja aliwakusanya mayahudi wote na akawapatia nasaha na akawambia akawa, akawa kuhusu madai yake na akawakaribisha kwenye islam lakini wale mayahudi wakamjibu ewe muhammad sallaul wasalam wewe kwa sababu ya kuwaua makuresh wa makureshi wachache umepata kibri wale makureshi waliko hawajui ujuzi wa vita ikiwa wewe unapigana nasi basi wewe utajua kwamba sisi ni wajuzi kiasi gani na mayahudi hawakutegemea maneno haya tu yani hawakutosheka na maneno tu bali wao walianza uh, kufanya njama kwa ajili ya kumuua mtume salllahu alewaalihi wasalam katika riwaya imepatikana kwamba talha bin bara aliyekuwa sahaba wa mtume saaa salam alipokuwa karibu kufa yeye alifanya nasaa kwamb ikiwa nakufa usiku basi kwa ajili ya kuongoza eza yangu msimambie mtume salam, usiku hiwi, mtume, salam, usiku hivi kwamba anatoka kisha wanapata nafasi na wanamdhuru salalahualwalh wasalam skusjakkehkea hii ilikuwa hali baada iya badhri mayahudi wakaanza kusema maneno machafu dhidi ya mtume salllah alu al wa salam na banukaenoka katika mayahudi walikuwa na nguvu zaidi kwa hiyo kutoka kwahao banukaenoka kwanza waliunja ahadi ni hawa waliunja ahadi kwanza wanahistoria wanasema kwamba katika ayimayahudi wa, ma, wa madina ni mayahudi wa kwanza ambao walivunja ahadi iliyofanywa baina iliyofanyika baina ya mtume sala na baina hawa mayahudi na baada ya mapigano ya bathri wakaanza waka kuwasi na wakaanza kufanya njama na wakaanza kueleza bugu yao na husuda yao na wadui wao na wakawunja ahadi lakini licha ya kuwa na hali yao hii waislamu sawa na nasaha ya mtume sala lahu alawa alhi wasalam walionywesha subira ya kila aina na hawakutangulia kwa ajili ya kupigana na hawabanukenoka hata katika hadithi inapatikana kwamba ila hadi iliyofanywa na mayahudi mtume sala llahu alaihwa alhi wasallam hasusan alikuwa akiwahurumia sana mayahudi kwa mfano siku moja mmoja na myahudi wakaanza kujadili juu ya eh jambo fulani myahudi akasema musa ala ni mbora zaidi kuliko manabii wote na yule sahaba, mtume wotenayule saabamtumesaaakapata hasira, yeye, akapata hasira na yeye akasema waoassma noad me saallwasaa akapata taarifa ya tukio hili wakati mtume swaaalam alipopata taarifa ya tukio hili yeye alikasirika na alimonya sahaba wake na alimwambia kwamba wewe unahusika na nini unasema kwamba nabii fulani ni mbora zaidi juu ya nabii mwingine kisha mtume salalaalwalh wasalam akaeleza ubora fulani wa musa alah salatu wasalam na hiwi akamhurumia yule myahudi lakini licha ya kuwa na hali hii ya mtume saa salam yani licha yakuwa na upole huu kutoka kwa mtume saa salam wal mayahudi waliendelea kuzidi katika shari yao na katika njama zao kwa hiyo mayahudi wwakaleta uh, wita na hawakuweza kuficha bugudha yao kti mioyoni mwao bali bugudha yao ilitoka katika mioyo yao na ilitokea hivi kwamba manamke mmoja alienda sokoni na alikuwa ananunua vifaa kadhaa kutoka katika duka la myahudi kule mayahudi kadhaa ambao walikuwa ameka katika duka lile wao wakaanza kumtendea vibaya yule mwanamke na wakaanza kusema maneno machafu na yule mwenye duka pia akafanya um, kitendo cha aina hiki kwamba kwamba yeye alifunga kikoi chake kikoi chake katika kitu fulani na ikatokea hivi kwamba wakati yule manamke baada ya kununua uh, vifaa alipokuwa anarudi basi yeye akawa mtupu yani kikoo chake iliondoka na kwa kuona hali hii bale mayahudi wakaanza kucheka na wakaanza kufanya mzaha basi yule manamke kwa kuwa na haufu akapiga kilele a bahati mwisilamu mmoja alikuwepo pale yeye akaenda aka, aka kumsaidia yule mwanamke mwislamu basi kule wale mayahudi na mwislamu akaanza kupigana na yule mwinye duka akauawa pale basi kule waislamu na mayahudi wakaanza kupigana na mayahudi wakashika waka upanga na wakawaua wale waislamu wachache waislamu wengine walipopata habari ya tukio hili wao pia wakapata ghera na wao pia wakapata uh, hamu ya kupigana na mayahudi na upande mwingine mayahudi ambao walikuwa wanatafuta nafasi kupigana wa islamu, na waislamu wakajumuika na wakawa waka tayari kupigana waislamu mtume salalaal wa salam alipopata taarifa basi akawakusanyia viongozi wote wabanukano na akasema kwamba ito, kitendo chenu sio kizuri na mujizuie katika vitendo vyenu vya aina hii namuogope mwenyezi mungu na wale viongozi badala ya kukuomba radhi na badala ya kukubali kwamba wamekosea wao wao wakasema maneno machafu mbele ya mtume saw salam na kwa kibri sana wakamjibu mtume sallah lwl wasalam na, na wakasema kwamba usiwe na kibri kwa sababu ya mapigano ya badhri ikiwa unapigana nasi basi utajua wenye Uh, kupigana ni watu wa gani basi mtume salalahualei walii wa sallam akachukua masoaba kadhaa na akaenda upande wa banukenoka wakati mtume sala wa sallam alipoenda pamoja na masoaba zake wakati ule wale mayahudi walitakiwa wangejuta na wangetubu na wangesema wange kwamba wana wako tayari kufanya sulu lakini badala yake hii wakawa tayari kupigana na waislamu kwa hivyo mtume salallahu alh wah wa na masahaba zake na wale mayahudi wakaanza kupigana basi sawa na desturi ya siku zile ilikuwa desturi hii kwamba watu walikuwa wakijifunga katika, katika ngome na na yule ambaye alikuwa anakuja kushambulia kutoka kwa nje yee alikuwa akizunguka ngome ile au nyumba ile na hivi waliendelea kupigana Baad na ilikuwa ikitokea kwamba wale waliokuja kutoka kwa nje walikuwa kirudi kwa sababu ya hali hii kwamba hawakuweza kuingia uh, kuingia katika nyumba ile au ngome na, na wale ambao walikua wakijifungia ndani watu walikua wakisema kwamba hawa wamepata ushindi kwa sababu watu walikuja kutoka nje hawakuweza kungia dani iskekim walikua wakioa watiko hiliotokea walitumia dasturiileile kwamba wakajifungia ndani ya nyumba mtume salallahu alai walii wasalam akasubiri aka inje ya nyumba yao na siku kumi na tano mtume saaaa aliendelea kukaa pale wakati kibri ya banukanokaa ilipowunjika wakafungua milango kwa shati hii kwamba mali yote yatakuwa mali ya waislamu lakini badala yake ni kwamba watapata amani ya maisha yao yani wao uwawa, mtume salallahu ali wa akakubali shati yao hii lakini hawa baybanuke anakaa sawa na sheria ya enuka, musa alah salatu wassalam walipaswa wauawe wote kwa sababu sheria ya musa anasema ikiwa mtu anapigana hivi basi auawe na sawa na ahadi ilitakiwa ilitakiwa wao watolihukumu sawa na sheria ya musa alah salatu wasalam mtume sala lahu alhwalhi wasalam alikuwa hataki kuchukua hatua ile sawa na sheria yao na upande mwingine ilikuwa hii hi, kwamba uishi maadui waina hi karibu na madina ilikuwa hatari sana vilevile maadui kutoka nje ya madina pia walikuwa wakifanya njama yaena mbalimbali dhidi ya mbali waislamu kwa kwa kuwa na hali yote mtume sallaualwalh wasalam alihukumu kwamba vanu ukanuka watoke katika madina wasi, wasikae katika madina kwa kuzingatia mazingira na hali ya wakati yule adhabu hii ilikuwa adhabu ndogo sana na adhabu hii ilitolewa ili waislamu waweze kuishi kwa usalama na waishi kwa amani mezabishira mesa wanaandika zaidi kwamba wale wa arabu ikiwa walikuwa wanahama sehemu ingine ilikuwa sio kitu kikubwa kwa sababu sabau ia tabi adasturi walikuwa wakihama sehemu mtu balimbali sua ule aaa samba bustani watu hii walikuwa wakiacha kwa urahisi sehemu moja na kenda semu ingine na banukanua banu pia walikua watu wainahi ilikua rahisi kwao kuacha madina kwa hiyo wao wakaaca madina wakahamia ha siria wakati walipokuwa wanahama mtume sala llahu alaihi waalahi wasallam alipatia jukumu obada bin samad kwamba yeye angalie mpango wote wa kuhama hawa banukanoka kwa hiyo bin samad alienda alitoka pamoja na mayahudi na aliwasindikiza vizuri kwa hivyo mali waliopata mali ile ya mayahudi waliyopata waislamu ilikuwa silaha na vilevile vitu vya aina hii waislamu hawakuchukua mali ingine katika sireth alhalbia pia imeandikwa maelezo yake na kule imeandikwa kwamba mtume salllaualwal wasalam aliomuru kwamba hawa mayahudi wafukuzwe wa katika madina wasikaye pale tena na mtume sallaalhwalh wasalam alimpatia jukumu la kuwafukuza ha bin sameth na mayahudi walipewa siku tatu ya kuondoka katika madina kwa hiyo mayahudi baada ya siku tatu wale mayahudi wakahama kutoka madina na male mayahudi walimwomba haa obadha bin samath kwamba, kwamba wapewe nafasi zaidi kuliko siku tatu lakini haaobadha bin samath akasema hapana hamtapewa nafasi zaidi hamtapewa hata dakika moja zaidi katika siku hizi tatu kisha haa obadha chini ya uongozi wake aliwafukuza hawa mayahudi wote na aliwasindikiza kwa hiyo hawa mayahudi wakaanza kuishi katika kijiji fulani cha siria husuubada bin samad kuna rivaya chungu mzima na katikakatika riwaya rewa, moja amesema ame kwamba ame mtume sallahu al wali alikuwa na shughuli chungumzima kwa hiyo muhajirini o mtu yetu kutoka muhajirin alipokuwa akimjia mtume sala lahali walih mtume sallah aliwaali wasalam sisi sisi ili ili tumfundishe yani yeye alikuwa anatupatia yule mtu muhajir fsealiuat ule a anasema siku moja mtume na salalal alikuwa aliaaa chakula pamoja na pamojanafda ka yule mtu alipokuwa tayari kuondoka na naenda na na na katika familia yake yeye akadhani kwamba kwa sababu ya kuishi pale kule na kwa sababu ya kula chakula kwa siku kadhaa mimi nastahili nipewe zawadi au kitu fulani kwa hiyo yeye akanipatia upanga fulani au kitu fulani cha silaha na aka kitu alichonikipatia kilikuwa kizuri kiasi hiki kwamba mimi sijawahi kuona kile kitu katika maisha yangu anasema mimi nilimjia nili mjia mtume na nanikamuliza mtume sal salam kwamba ya rasulllah unasemaje huyu mtu amenepatia kitu hiki yani yeye alikaa kwangu na amenepatia zawadi hii wakati alipondoka mtume sallalwlwasalam akasema kwamba hii huni moto ambao unashika una yani yeye amekupatia zawadi hii kwa sababu wewe ulimfundisha qurani tukufu kwa hiyo wewe umechukua moto uh, unashika moto na umebeba moto uh, ambao ulipewa kutoka kwa yule mgeni wako kisha kuna riwaya ingine kwamba bin binsamath akasema niliwafundisha watu kadhaa kutoka katika sabusufa na niliwafundisha namna ya kuandika katika hawa sabusufa mtu mmoja akanipatia zawadi silaha yaaina fulani mimi nikapata wazo moyoni mwangu kwamba hii si mali siyo fedha siyo pesa siyo f- uh, fedha mimi nitatumia silaha hii na nitapigana katika njia ya mwenyezimungu ipata nafasi yaufanyajia basiauumia sla iitapigana na makafiri katika njia ya alla subhanawataala nasema wavoote mimi nikamuuliza mtume sallalwlwsalam kuusu zawadi ile tume a asa wama aaendaubeaoto asua aaaeapendawamba ubebe moto Uh, kichwani basi uchukue upokee zawadi hii wafasiri kuhusu riwaya hizi mbili wamechukua maana hii kwamba kwamba yule alipewa zawadi ile kwa sababu ya hii kwamba alimfundisha kuran tukufu na yeye alipata ujira wa kumfundisha urani tukufu ndio maana mtume salallah al wali hakupendelea basi wale watu ambao wanafanya biashara hii Eh, kwamba wanaanza kuwafundisha watu wengine na badala yake wanachukua fedha jambo hili hairuhusiwi aashd anasimulia kwamba siku moja mtume salalalwl wa salam alimwendea baadhaa bisamd kwa ajili ya kumwangalia kwa, kwa, kwa sababu alikuwa anaogua alikuwa, alikuwa mgonjwa mtume sallaalwl wa sallam akasema je ninyi mnajua kina ki na nani ni mashahidi katika umwa wangu watu wakaanza kuangalia hapa wa na pale wakaanza kutizemana na wakaanza kusubiri jibu kutoka kwa mtume saaaa salam mtume salllah alih w salam alikuja kumwangalia ubadhaa bin samath na wakati ule aliuliza swali hili kutoka kwa masahaba ba akasema kwamba nisaidieni ili niweze kukaa kwahyo watu wakamsaidia akakaa naobaada akasema nani ambaye ameuawa katika njia ya allah basi yule ambaye anasimama kwa imara katika njia ya mungu na nanakona niye ya sababu basi yeye ni shahid mtume akasema hivyo yo ikiwa ni hivyo basi wengi wat watakuwa waaina hii akasema kuawa katika njia ya mwenyezi mungu ni shahidi vile vile mtu akifa kwa sababu ya tauni yeye pia ni shahidi ikiwa maradhi inaenea na waislamu wa wanakuwa waaminio na wakifa wa kwa sababu ya ugonjwa ule wale pia ni mashahidi kisha mtu ambaye anazama majini yepia ni shahidi ni yule mtu ambaye anakufa kwasabab ugonjwa wa tumbo yeye pia ni, ni shahid na yule mwanamke ambaye, ambaye anakufa katika hali ya nifasi basi mtoto wake pia atampeleka peponi ya yule manamke ambaye wakati wa kuzaa mtoto, mtoto wake anakufa kwa sababu ya kuzaa mtoto au baada ya kuzaa mtoto katika vikatika siku arobaini kwa sababu ya udhaifu kwa sababu ya maradhi yule manamke anakufa kwa sababu ya kuzaa mtoto basi amsema mtume saa sallam kwamba mtoto wake atam, atampeleka peponi yaani mtoto atakuwa sababu ya kumpeleka peponi katika bukhari riwaya ni riwaya ya aina hii pia inapatikana kwamba tabuhura raziallah taala anhu anasema mtume salalahu al walh wa salam alisema mashahidi ni watano moja ambaye anakufa, anakufa kwa sababu ya tauni moja anakufa kwa sababu ya maradhi tumbo na yule ambaye anazama majini na yule ambaye anazikwa hai yeye pia ni shahidi wakati wa sainamala salatu wasalam wale wafuasi ambao walikuwa wafuasi hasa wasanasalauwasalam hawakupata tauni kwa sababu ilikuwa nishani lakini kwa kawaida baadhi wakati ya ugonjwa unaenea na kwa sababu yaugonjwa ule ikiwa mwaminio anakufa basi yeye atakuwa shahd saanaztumeaa usmail ansari anasimulia kwamba aliambiaea kwamba ewe buhurara wakati ule ulikuwa hayupo wakati sisi tulipofanya bayethi ya mtume salllahu lwaalhi wasalam tulifanya bayethi yake kwamba sisi tutakuwa waangalifu sana na tutakuwa waatiifu na katika dhiki na faraja tutatoa tuta, katika njia ya mwenyezi mungu na tutafuata amri zake zote na sisi hatutajali lawama za watu na mtume saa sallam alipohamia madina tuliahidi kwamba tutamsaidia na tuliahidi kwamba tutatanguliza heshima ya mtume saa salam juu ya watoto wetu na juu ya nafsi zetu juu ya maneno haya tulifanya baieti ya mtume sa salam na kwa sababu hii mungu alituahidi kwamba atatuingiza peponi basi hii ilikuwa baet yetu tuliyofanya yeyote ambaye anavunja baet yake basi anapata hasara yule atatimiza mashati haya yote yabaiyete basi yeye ataona kwamba mungu atatekeleza na atatekelezanaatatumiza ahadi yake aliyofanya na mtumi wake haat mwavia alimwanikia barua haa usman kani kwamba hadat ubaadha ben ana anafanya jambo fulani didi yangu katika syria basi umuite obadha aje kwako au mimi nandoka kutoka hapa hadat usman akamwandikia kwamba kwamba umtume obadha bin saamath yeye aje madina kwei haat muawia akamtuma hadat obada bin samath na obadha bini samath akaja madina na akaenda nyumbani kwa hadat usman na wakati ule mtu mmoja tu alikuwa amekaa karibu na hat usman usmanba akaenda jumani kwake na haat usman akasema ewe obadha bensamath nimesikia nini kuhusu wewe haaobadha akasimama na akasema mimi nilimsikia mtume salllah alehi wa salam akisema kwamba baada yangu watapatikana viongozi wenu ambao ambao watawamuruni wata wa mufanye matendo ambayo nyinyi hamtendi ambayo hampendi basi katika hali hii nyinyi msimunje mipaka ya mwenyezi mungu na namfuate amri za mwenyezi mungu hazur anasema kwamba matatizo mbalimbali yalipatikana kwa sababu ya na hii ehtilafu inaweza kupatikana kwa hiyo baina ya ubadha bin samath hamwavie pia ekhtilafu ilikuwa inapatikana na wakati wa h umar radiallau taal anhu pia tukio laina hii lilitokea kwa sababu ubada bin samath alikuwa sahaba alitangulia usilimu na yeye alipata maagizo kutoka kwa mtume sal llahu al moja kwa moja kwa sababu ya hii alikuwa mwangalifu sana na alikuwa akifuata na ali saha zote za mtume sallaulwali wa salam na alikuwa akisisitiza kwamba anafanya ni sahihi na wakati haa mar ikhtilafu ilitokea baina yake na baina yaa haa akamwambia amir mwawia kwamba huruhusiwi eh, huruhusiwi kwenda kinyume na ubadha bin sameth ikiwa badha anaeleza mambo kadha umwache aendelee kueleza kwa hiyo wakati usman alipokuja madina na kule kwa sababu ikhtilafu ilipatikana usman alimwambia ubadha arudi katika madina obada sababu alisikia nasahi zote kutoka kwa mtume sala llau ali wali wasallam ndiyo maana ikiwa mtu alikuwa anasema kinyumina na sahaizi basi alikuwa kifanyi ikhtilafu naye na kwasababu ya he ektelafu ilipakauina baina yake kwa nfano kusu mambo ya biashara pia aliu alifanyi ektelafuhaa amiru muawia alikuwa na hoja na amir mawia alifanya maelezo sawa na maoni yake lakini kila mmoja hatakiwi aanze kufanya ikhtilafu ya aina hii ndio ikiwa kama kuna mtu ambaye ana dalili na hoja kutoka kuran tukufu anaweza kufanya ikhtilafu lakini pengine kila mtu haruhusiwi kufanya ikhtilafu na mtu mwingine jambo la msingi ambano ambalo linatakiwa likumbukwe ni hili liku kwamba mtu asiende kinyume na mipaka ya mwenyezi mungu kila mwanajumuia anatakiwa azingatie kitu hiki katika maisha yake na vilevile anatakiwa awe mtiifu na asiende kinyume na naut anasema nilikutana na alikuwa mtoto nikamuuliza mtoto wake kwamba baba yako yani, wakati alipo fariki alifanya vasia ya aina gani mtoto wake akasema hatobaadha aliniita na akasema ewe mtoto wangu mwanangu umuogope allah subhana wataala na ujue kwamba huwezi kumcha allah subhanau wataala mpaka umamini allah subhanau wa taala kweli kweli vile vile natakiwa na imani juu ya takdir hat anas bin malik anasimulia mtume sala alwali wasallam alikuwa akija aaat umme haram alikuwa mmke wa obada yey alikuwa akemlisha mtume sa wli wasallam sikumoja mtume sal l wasallam nyumba ya umme haram yey akampatiya chakula mtume sal lahlyi walh wasallam na n kufanya masai katika kichwa chake tmalanaalala aa halisfnaaamwalikawaajha kwaii a kpiana na, kwa katika, ka kwa kwa kwa kwa kwa katika njia a mwenyezimungu wameanda baharini wamekaa katika kiti na viti cha wafalme niyani wao wanafanana na wafalme ambao wamekaa katika viti vyao umi anasema nikamuliza mtume saa yarasulllah ufanye maombi kwamba mungu anifanye mimi pia niwe miongoni wahawa watu mtume saaa akafanya dua kwa ajili haumi kisha mtume saaaa akalala tena baada ya muda mfupi tena mtume saaa salama akaamka na alikuwa anafanya tabasabu meharamu anasema ikamuuliza ya rasulllah kwa sababu gani sasa unafanya tabasamu mtume saaaasalama akasema katika uma wangu watu kadhaa waliletwa mbele yangu ambao walitoka kwa ajili ya kupigana kwa ajili ya kufanya jihadhi na kisha akasema maneno yale yale aliyosema hapoaali kisha nikasema ewe mtume mtume pia niwe miongoni kwa hawa hawa watu watu akasema wewe tayari upo pamoja na na ambao watakuwa katika katika katika katika katika viti vya umeharam wa su, alienda safari ya ya alipokuwa akitoka katika bahari basi akaanguka uh, usafiri wake hali akafariki alikuwa akienda nyumba sababu kwa sababu, ya hi, kwa sababu ume haram na mtume sala lah la wa ali wa sallam walikuwa jama sio hii tu kwamba ume haram alikuwa mke wa ubada kwa, um, um, kwa sababu hii mtume soasalma alikuwa akienda akenda kwake bali katika riwaya mendiko kwamba haram ni mtotowa ibne khalidni binte khalid ni wilewile ni shangazi wa anas na ume, ni dada wa ume sulem na ume sulam na ume haram hawa wote wawili walikuwa shangazi wamtume, Muhammad, wa mtume muhamad salllahualih wa alihi wasallam wanahistoria wameandika kwamba salam na ume haram wote wawili walikuwa jamaa wa mtume salllahu alih walii wasalam na wanasema hawa walikuwa mehram na walikuwa mehram kwa sababu gani katika hali hii wasumiliaji wamefanya ikhtilafu lakini hii ni wazi kwamba umeharampia alikuwa mehram alikuwa katika jamaa wa mtume salaai sallam na wakati umeharam alipo silimu na alipofanya bayete katika mkono wa mtume sala lai iw salam mehara alisilimu na alifanya bayeti ya mtume salah ia sallam na wakati uhalifa uthman bin noren pamoja na mume wake aitwaye uada bin samath aliyekuwa katika ansar yei alitoka pamoja naye kwa ajili ya jihad na akafika mpaka rum na kule aliwawa ali katika njia ya mwenyezi mungu saa na ruya ya mtume saa salam saa na doto a mtume saaa saa ayo nshaa ma uharam alifariki katika hijiria ishiri na saba ishiri na nane wengine wanasema wakati wa amirumai um haram alifariki lakini riwaya kwanza ni mashhur zaidi yni alifariki katika hijiria ishiri saba wakati wa harat utsman anhu vita fulani ilitokea na katika vita ile ume haram alifariki nwawengine ni kwamba wakati wa amimaiamir muawia alipigana na makafiri wakati ule haat ume haram alitoka pamoja na mume wake baa binsabath na kule alifariki saba mwingine anasimulia kwamba sisi tulipo mjia obadha wakati alipokuwa mgonjwa tukamwombea tuka mungu akupatie afya utupatie hadithi uliyosikia kutoka kwa mtume salalah lwali wa ili e mwenyezi mungu akupatie sababu na ujira haaobadha bin samadh akasema mtume sallaalwal wa salam alituita na tulifanya bayat yake na sisi tulifanya bayet juu ya mambo haya yafaatayo ya kwanza kwamba tunafanya baet juu ya hii kwamba katika furaha na dhiki na faraja tutakuwa pamoja nawe na tutakutii na tutakutii tkkatika uh, hali ya kila aina na sisi hatutapigana na watu kwa ajili ya kupata utawala isipokuwa tunalazimika kupigana na makafiri kwa ajili ya mwenyezi mungu katika hali hii tu tutapigana pengine hatutapigana hatu na watu kwa sababu ya kupata utawala sanabi anayeshimulia nilimjia ubadha bin samath wakati karibu kufa alipoua karibu kuaga dunia hii nikaanza kulia akasema kwa nini unalia wallahi ikiwa mimi naomba ikiwa naambiwa nitoe ushahidi basi mimi nitatoa ushahidi kwa ajili yako ikiwa mimi napewa nafasi ya ombozi basi mimi nitapua, kwa ajili yako kisha akasema kila hadithi niliyosikia kutoka kwa mtume salllahu alwaali wa salam nimekuelezea nimekwambia nime isipokuwa hadithi moja ambayo mimi nitakwambia leo nitakuelezea leo wakati mimi nipo karibu kuaga dunia hii anasema nilimsikia mtume sala laalwl wasalam akisema yule ambaye anatoa ushahidi kwamba hakuna pasaye kuabudiwa sipokuwa allah subhana wataala na, wa wa yani na mungu muhamad sallalwl wasalam ni mumwamwenyezunuasasha ambao walituelezea walitusumulia hadithi za mtume muhamad salllahu alih waalihi wasalam na katika hadisi hizi kuna elimu na vilevile haditsi hizi ilikuwa muhimu sana kwa ajili ya kuisha maisha yetu ya hapa duniani hazuru anasema sasa mimi nitaeleza kuhusu marhumin kadhana na baadae nitaswalisha jeneza yao ya kwanza ni said sukia sahe wa siria arehe kumi nanane wa al alifarik sisi umepata taarifa ya kifo chake ndio mara mimi jeneza yake leo ina ina alikuwa liu mzuri sana wa asiria katika umri wa miaka alikuwa ameshasoma liuameshasoma tukufu toka toto wake alikuwa amejifunza tajwidi na alikuwa mahiri kufundisha kuran tukufu baaasni saheb alikuwa akimtegemea aki sana yeye alipata elimu ya uwakili lakini hakupenda kazi ya uwakili kwa hiyo akaanza kufundisha na akawa mwalimu na alikuwa mwalimu arufu sana katika nchi yake katika maeneo mbalimbali ya nchi afundish na akawa mkuu wa shule alikuwa na shauku sana ya mahubiri alikuwa akifanya mahubiri sana miaka kadhaa iliyopita wakati ilipofanya ilipo tafsiri ya vitabu kadhaa vya ssalwasalam basi yye akasoma vitabu vyote vya vyassala vilivyofasiriwa na alikuwa akisema kwamba baada ya muda mrefu sana sasa mimi nimejua kwamba sainamalslatu wasalam amesema nini na mara ya kwanza mimi nimeanza kujua kuhusu uhakika wa jumuia kwa sababu ya kusoma vitabu vya jumuia sasa baada ya kusoma vitabu mimi nimeanza kufanya utafiti zaidi alikuwa mnyenyekevu na alikuwa akiwasaidia watu bila kuwa na tamaa ya kupata ujira wowote kila mtu ambaye alipata nafasi ya kukaa naye alipata athari nzuri na kila moja alikuwa akimpenda sana kwa sababu ya sifa zake nzuri alikuwa akifanya shughuli zake kwa makini alikuwa mtfanya tabasamu alikua baba mzuri na mme mzr alikua pia wakati wote alipokuwa akipata feda alikuwa akitoa mchangbakti aliktoaote katika uh, mchango ameacha mabiti watatu na watoto wakiume watatu mtoto wake mkubwa na mtogo wote wawili ni wanajumuia mwenyezimungu arehemu marehemu na mungu aweke roho yake mahala pema huko peponi na mwenyezi mungu apokee maombi yake alifan wa ajili ya watoto wake na watoto wake pia waweze kutambua wa haki waweze kujiunga na jumuia naeyapilin ambay tarehe ishiri na sita wa jun katika m miaka sabiini ameaga dunia amefariki dunia nlarajun alikuwa mwanajumuia peke yake katika eneo lake alikuwa akipenda sana imamu na uh, yani khalifa na alikuwa akipenda sana qurani tukufu alikuwa akimkumbuka mwenyezi mungu sana alivjua kuhusu jumuia bila kuchelewa akaja makao makuu ya jumuia na kule akafanya bayete alikuwa akisoma kasida ya senaala salatuasalam na vitabu vyake ajili ya kusali ijumaa alikuwa akisafiri masaa matano kila jumaa alikua mtu suja sana juu kutoka kwa famil yake lakini yeye alisimama kwa imara sana eh, siku kwanza yab akaanza kutoa mchango wakati alipojuakuhusu niamaasi akaunanavasia mara moja akiwasii vijana watoe katika njia ya allah na alikuwa akisema kwa baraka ya kutoa katika njia ya mwenyezi mungu mali yangu iliongezeka sana mungu ameweka baraka sana marehemu alipata bahati ya kufanya hajj alikuwa ashiki na mpenzi wa khalifa mwenyezimungu wamrehemu amkofirie na mungu atimize matamanio yake yote kwa ajili wa ya watoto wake jeatausab aliyekuwa binti wa halifa watatu rahimahullah taala tarehe tatu ya setember katika umri wa miaka sabii na tisa amefariki ina lilahi waina rajiun alikuwa binti mkubwa wa wairkhalifa watatu hivi alikuwa mjukuu wa halifa wapili na upande wa mama alikuwa mjuku wahadra nawa mubaraka abegam sahiba na nawa ali khan saheb alfu moja mia tisa na arobaini alijaliwa katika kahiyan na alisoma kahiyan baadaye akaja lahor kwajili upata elimu na masomo ya juu aliolewa mara mbili aliolewa kwanza na sha khan saheb na alipata watoto kutoka katika wa mume ni watoto wa kiume wawili na mabinti watatu mtoto wake mtotowake ojaaad nia anaendelea kuitumikia jumuia na wajukuu wake wawili pia wanasoma katika jamii ahmadia mara ya pili aliolewa na dr d saheb na hakupata mtoto yeyote kutoka kwake yani hakuwa na mtoto yeyote kutoka kwake yeye hakutoa huduma kubwa sana kwa ajili ya jumuiya lakini kwa kawaida katika idara mbalimbali za jumuiya katika shoba mbalimbali mbali za lajna alipata nafasi ya kufanya kazi na kila mmoja ameandika kwamba alikuwa mtiifu sana na kwa unyenyekevu alikuwa anafanya kazi pamojanasi aik aaliandika kitabu kingine cha tatu pia na musabada yake iko tayari lakini bado haikuchapwa na kitabu hiki ni kuhusu mke wa aameza sharifa masahab kwa hiyo ameandika vitabu vitatu hivi na vitabu hivi ni vizuri sana kwa ajili ya lajna mjukuu wake mmoja anasema nyanya alikuwa akisema kwamba halifa vatatu alisema uendelee kufanya tabasamu kwa sababu ufanya tabasamu ni sadhka anasema mimi nilimuona hata katika ugonjwa wake wa mwisho pia alikuwa akiniona kwa kufanya tabasamu ingawa alikuwa na maumivu sana na julikana baadaye kwamba ana anaknse lakini kwa kuwa na hali hii alikuwa na maumbiu lakini subra alikuwa akifanya tabasamu na yeye mwenyezi mungu naliuafns na mu naofire na mungu awajalie watoto wake na kizazi chake chichacho kiendelee kuungana na uhalifa na kujenga masano mazuri na uhalifa m hazuru anasema kwamba kuna kitu kingine leo kwa sababu kuna ejtimaa ya kulamrahmadia leo itaanza ejtimaa yakulamrahmadia leo kwa hiyo leo nitachanganya ijumaa na sala ya lasiri insha Allah. <applause> الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره <تخير> ونؤمن <ناس> به ونتوكل <ناس> عليه ونعوذ <ناس> بالله, <ناعوذ> بالله> من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتائذ القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَادْمُوهَ يستجب لكم ولذكر الله أكبر