اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يا عبد المستقيم <سؤال> اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغتوب عليهم ولا aukuf anasema nilikuwa naendelea kutoa hutuba kuhusu maisha ya masohaba wa mtume sasan walishiriki katika mapigano ya bahr na leo nitaendelea na madha ileile lakini leo kuhusiana na ijtimai ya ansarllah nieleze na niseme kwamba miongoni wa masohaba hawa wengine walikuwa na wengine walikuwa maansar hawa masahaba wote walipokea islamu walileta mabadiliko mazuri ndani yao na walionyesha mifano ya kujitolea na vilevile walishika njia ya ucha mungu na vilevile walikuwa na huluka njema miongoni mwenu ambao hapa ni katika umri wa ansar hawa ni maansar na vilevile ni muhajerin pia yani ni wahamiaji pia kwa hivyo mnatakiwa mwendelee kuchunguza amali zenu kwamba sisi tuna, tunaiga mifano ya masohaba wa mtume muhamad saaa sallam kiasi gani hazur baada ya maelezo haya mimi nitaanza kueleza madha ya maisha ya masohaba ن سہابا کونزا نینعمان بن امر حضرت عمان بن امر ن جینالاک لنگین نی نعمان ابی لبل نعیمان پیا بابا کے علیقوہ امر بن رفا نہ ممایا کے علیقوا فاطمہ بن تمر کتکا وٹو حضرت نعیمان علی محمد عامر صبرا البابا کپشہ مریم ن ام حبیب امت اللہ حق کی محاوہ علی کو وٹھوا کے ساوا ن ابن اسحاق حضرت نعمان علی شیریں کی پامو جانا بیت اقبا ثانہ بیت اقبا ثانیہ پام و جان مسعبہ حضرت نعمان کتیکا بدر اوہد ن ول vita yote na mapigano yote alishiriki pamoja na mtume sala llahualiwaalii wasallam katika riwaya moja imeelezwa kwamba mtume salalahualai wa alai wasallam alisema msisemekituychote kwaajila no iman espoka hari tu kwa sababu yeye anampenda allah na mtume wake حضنمان علی فری کی وکاتی وحرط حضرت امیر و معاویہ کتک ہے جری یا سٹی حضرت سلم رضی اللہ تعالی عنہ عناصیم رضی اللہ تعالی عنہ مقامو جا جقبلہ یا کو فری کی محمد صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم alienda busra ambayo ni mji wa siria mtume sala llahu wasallam pia alikaa katika mji huu alipokwenda kwa ajili ya biashara pamoja na baba mdogo wakati alipochukua mzigo wa khadija radhi taala anha kabla ya kuwa mtume wa mwenyezi mungu wakati ule mtume saala sallam alipokwenda kule mtuma moja wa wahara khadija aitwa yasra pia alikuwa pamoja naye harat abubakar radilah talanho mwaka moja kabla ykwafariki wa mtumi muhamad sa sallam alipokwenda kwaajilia biashara katika mjihuwa busra pamoja naye hadrat normen na, na swebet pia alikwepo yani hawa masohaba wawili pia walikuwa pamoja na haat abubakar raltaanho na hawa masaba wote walishiriki katika mapigano ya badr noeman alipewa jukumu fulani katika safari hii aliofanywa pamoja na harat abubakar na tukio moja lilitokea katika safari hii kwamba katika tukio hili mtu mmoja alimuuza ali harat noeman katika tukio hili na mimi nimeshawahi kueleza tukio hili lakini nitaeleza kidogo kwa ufupi b aliyekuwa mtu mmoja pamoja na kundi hili lilokwenda kule busra kwa ajili ya biashara na katika ra ingine inapatikana kwambaswbt na noman walikuwa marafiki sana na walikuwa wakifanya Uh, walikuwa wakifaia mambo ya, ya kuchekesha hatat noman akasema akamwambia swebet kwamba tafadhali nipatie chakula uh, swebet akamwambia norman kwamba unipatie chakula lakini noman akasema mimi sitakupatia chakula mpaka hata bakar aje kwa sababu ye alikuwa hayupo pale Swabath, akasema ikiwa hunipati chakula basi mimi nitakufanyia kitendo chochote kwa hiyo wakati ule watu kadhaa walipita pale katika eneo lile hasweb akawambia kwamba auwangu mtumwa moja mimi nataauuuauwaaba alatu amba aauu aa amba i wakasema ndio sisi tutanunua akawambia kwamba huyu kijana anazungumza sana na yeye nikimuza hiye atasema kwamba mimi sio mtumwa bali ni mtu mwenye huru wakati atakaposema maneno haya basi e, mumache, na namsimsumbue wale vijana wale watu wakasema kwamba sisi sisi hatujali anayosema bali sisi tunataka kununua yule mtumwa kwahivyo hadret noman akachukua ngamia uh, kumi kama ni thamani ya noman kwa hivyo wale watu wakamjia noman na wakamfunga ili wamchukue kwa kuwa mtumwa noman akasema kwamba huyu bana swebata aaanafanya anawatanieni na mimi sio mtumwa bali ni kijana mwi lakini wale watu wakasema kwamba huyu swebata alituambia mapima kwamba utasema maneno haya kahiyo wakamchukua noman wakaenda naye wakati hazatuu abubakar aliporudi na watu wakamwambia haabubakar kwamba tukio hili limetokea hazatu abubakar akawafuata wale watu na akawapatia ngamia na akamrudisha noman hawa watu waliporudi madina na nwalimwambia mtume muhammad salawsalam kuhusu tukio hili kwa kushikia tukio hili mtume sallalwwsam alifurahi ali sana na alicheka sana kwa sababu ya chikesho hiki hi na katika rewa ingine imeelezwa hivi kwamba wale yule aliyemuza alikesio sweb bali norman alimuuza hartswb Swabat. lakini sbtlakini kwaoyote riwaya hii inapatikana kuhusu harat swabatnnman kuhusuhranoman inapatikana riwaya ingine kwamba yeye pia alikuwa na tabia ya kuchekesha sa me waaam kwa kusikia maneno yake ki, alikuwa akicheka sana rabia bin uthman anasimulia kwamba mtume sallalwlwasalam alikuamekana bedhui moja alimjia na yeye akakalisha ngamia yake kando eh, pembeni na na watu wakamwambie kwamba ikiwa unamchinja huyu ngamia sisi tutakula nyama yake kwa sababu tunapenda sana kula nyama kwahiyo na ikiwa malalamiko yanaleta kwa mtume muhamad sallawwasalam mtume salawwasala alipa malipo mali yake nahanomana aliambiwa kwamba yeachinje ngamia kwahiyo a akacinja ngama ulebedua mcinwa basi akaanza kupiga kelele naasema e muhamadsaalachinjwa a a s nani amefanya hivi nani amechinja ngamia watu akasema ni norman ambaye alichinja ngamia m amtume sallal wa wa al wasalam wa akamtafuta a- a- kwa sababu yeye baada ya kuchinja ngamia alijificha kwaiyo mtume salaa salam akaanza kumtafuta na mtumesaaaakamkuta yeye alikuwa amejificha katika nyumba ya zube na mahali ambapo alikuwa amejificha mtu mmoja akasema kwa sauti ya juu kwamba ya rasulllah sa salam mimi simuoni si lakini aiua anamwambia ana mtume mhamad aasalam kwa ishara ya kidole chake kwamba huyu amejificha pale yeye alipotoka nje mtume saaa salam akamuliza kwanini umemchinja ume yule mnyama yule ngamia hartnoman akasema kwamba wale watu ambao wamekuambia kwamba mimi nimechinja ngamia nihawa, hawa, ambao, niambia, kuamba, mimi ni hawahawa ambao waliniambia kwamba mimi nichinje ngamia kwa sababu ya hii ndilicinja nawalisema mtume sala lauali wal wasalam baadae atalipa malipo yake mtume sala laualiwal wa salam kusikia maneno yake maneno ya norman mtume sala laualiwal wasalam gakagusa uso wake na akaanza kufanya tabasamu na mtume sala laualwaali wausalam akampatie yule bedui thamani yangamia b katika kitabu chake kichwacho alfuqaha anasema kuhusu kuhusuhnoman kwamba wakati wote mtu alipokuja akija katika madina kwa ajili ya kuuza bidhaa yake hanoman alikuwa akinunua kitu chochote kutoka kwake na kwa kununua kitu chochote alikuwa akimjia mtume salllah ll wasalam na alikuwa akisema kwa kuleta kile kitu kwamba kitu hiki mimi nimekuletea kama ni zawadi wakati mtu alipokuwa akija kwa ajili ya kuchukua thamani ya kitu kile yaani yee alikuwa akichukua kile kitu bila kulipa malipo na alikuwa akimpatia mtume salallahul waalii wasalam na yule mtu alipokuwa akija kuchukua thamani yake mtume salalahalhwaalahi wasalam alipukuwa anaambiwa na yule mwenye biashara kwamba yeye alipe thamani nanoman alikuwa akisema si, kwamba mtume sasa tafadali ulipe thamani yake na mtume sallaw sam alikuwa akiuliza kwamba je wewe ukunipatia zawadi ye akasema kwamba ndio lakini mimi nilikuwa na shauku sana nikupatia zawadi lakini ilia sina thamani kwahiyo mimi nilichukua ktoka kwake bila kulipa malipo wa eeialwaalam alikuwa akilipa malipo ya kile kitu na haya yalikuwa mapenzi ya mtume muhammad salllahu alah waalih w wa salam pamoja na masohaba zake na ursema sasa mimi nitaeleza kuhusu hubaa bin usaf alikuwa kutoka katika kabila la banu jushum na jina lake lingine lililoelezwa katika riwaya ni habib na baba yake anaitwa osaf na katika riwaya ingine baba yake alikuwa anaitwa yesaf na babu yake alikuwa anaitwa itba na vilevile katika riwaya ingine baba yakeabu yake alikuwa anaitwa enaba mama yake alikuwa anaitwa salma bint masud abukasir alikuwa mtoto wake ambaye jina lake hasa lilikuwa abu abdullah alikuwa na mtoto mwingine alikuwa naitwa abdurahman alikuwa na binti moja aitwaye unesa harate abubakr alipofariki hadrate khubab alimua mjani wa hadrate abubakar radi allahu taala anhu ubab wakati mtume sal llahu aleh walihi alipohamia madina ingawa alikuwa sio mislamu lakini yeye aliwahurumia waislamu ambao walihamia madina Ad talha bin abdullah alikaa yumbani kwake na swaba mwingine pia alikaa yumbani kwake yaani maswaba kadhaa walikaa katika nyumba ya huber ingawa alikosio misilamu wakati ule ادب کرد اللہ تعالیٰ عنہ علامی مدینہ علی خا کٹکا سہ سنا حض خبیب علی شری کٹہ بادر اہد ندک نبیل ول علی شریخ کٹیکا مپ گانوٹ پموجا نم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کٹکا و موج امل ذمہ حضبیب علی کا کتک مدینہ لکینس لیموم پکم ٹُم صلی اللہ علی وآلہ وسلم alitoka kwa ajili ya mapigano ya badr hahubayab alikutana na mtume saawa sallam njiani na wakati ule yeyi akasilimu katika sahih muslim tukio la kupokea islam limeelezwa hivi kwamba mke wa mtume muhammad sal llahuwaalhi wasalam harat aisha radi taala anha anasimulia kwamba mtume sala llahu ali waalihi wasallam akatoka katika uwanji wa badr na alipofika katika sehemu fulani ambayo ni maili tatu kutoka madina mtu moja akakutana na mtume salaa sallam na watu walikuwa na sifu sana ushujaa wake masahaba zake masahaba mtume saa alam alipomuona huyu mtu wakafurahi sana yule mtu alipokutana na mtume salalahu alahwl wasalam na akasema mimi ninataka niende ni pamojaani na mimi nipate mali baada ya mapigano mtume salaalwl wasalam akamuuliza je unamwamini aa mtume wake akasema hapana iinualamewaesa tume salalwl kwa kusikia maneno yake asma wamba urudi wasabau mi itamamsaada okaasrama uletu aaena mpaka mtume sala llahu alah alih akafika katika sehemu itwayo shajara ambayo ni mbali miy maali sita au saba kutoka madina mtume saasallam alikofika sehemu hii ya shajara yule mtu akaja tena na akakutana mtume saaaau sallam na akarudia maneno yake kwamba anataka kwenda pamoja na mtume salaa salam lakini mtume salallahual waali wa akamwambia kama aliyosema hapo avali mtume sala laalwal wa akasema kwamba urudi mimi sitaki kuomba msaada kutoka kwa mshirikina yule mtu akarudi tena na baadaye yule mtu akakutana na mtume muhamad sal laawl wa sallam, katika sehemu itwayo bedha bidhaa ambayo ni sehemu karibu na shajara ani sehemu ya shajara ni bedhaa ni sehemu ambayo ni karibu karibu yule mtu akakutana na mtume muhamad sa salli salam katika sehemu ya bidaa lakini eaakamwambaeaamaasakue aaaaa akamuliza je e unaamini aa mume ake kasma diyole asa mimi naamini alla na mtume ake naaasaaeea elez kwamba habari ya mtu iliyoelezwa katika riwaya hii alikuwa hara hubab jinsi alivyosilimu harat hubb alama nurudin katika kitabu chake anasema kwamba katika madina alikuwa mtu mmoja aitwaye hubbin isaf na jina lake lingine limeelezwa habib bin isaf na alikuwa kutoka katika khazraj na yeye alikuwa ahakiusilimu ingawa mtume sala wa sallam alikuwa amhamia madina lakini yeye pia alitoka ili yeye apigane pamoja na mtume muhammad sal llahu aleh na apate mahali baada ya vita lakini mtume muhammad sallah llahu alih wa lih pamoja nasi ataenda yule tu ambaye anafuata dini yetu na katika ka rewaye imeelezwa mtume salla llahuallih walih wa sallam kwamba, wewe urudi sisi hatutaki msaada u wa kutoka kwa washirikina habibu o hubaab huyu alirudishwa na mtume salallahu allih wa alih wasalam mara mbili katika safari hii mara ya tatu alipomjia mtume salallahuali walih wa salam akamwambia mtume sala sallam kwamba mtume salala ali walihiwa salam akamwambia je unamini mungu na mtume wake akasema ndio basi yeye baada ya kusilimu alipigana na makafiri kwa ushujaa sana katika muslimi riwaya hii imeelezwa kwamba saba moja anasema mimi na nahubeb tulimjia mtume salallahu alwaal wasalam wa wakati mtume sa alikuwa nafanya maandalizi ya, ya mapigano na wakati yule mimi na tulikuwa hatuja silimu na sisi tukasema kwamba sisi tunaona haya kwamba watu wetu wanaenda kwa ajili ya vita lakini sisi hatushirikiani nao kwa kusikia maneno yao mtume saaaa salam akasema je nyini nyote mume silimu sisi tukasema hapana bado hatuja silimu kwa kusikia maneno yetu mtume salalahal wa salam akasema sisi hatuhitaji msaada wowote kutoka kwa washirikina sisi tunapigana na washirikina basi namnagani sisi tuchukue msaada kutoka kwa washirikina hadha kubaabu anasema sisi kwa kusikia maneno haya y mtume saasam tukasilimu na tukaenda pamoja na mtume muhammad sallalwa salam katika mapigano ya bathr mimi katika mapigano haya ya badhr nilimuua mtu mmoja na yeye pia alinipatia majiraha kisha baadaye nilipomuoa binti ya huyu mtu ambaye aliyeuawa nami yeye binti yake alikuwa akisema wewe hutaweza kumsahau yule mtu ambaye alikupatia majiraha na mimi nilikuwa nikimwambia kwamba huwezi kumsahau yule mtu ambaye alimuua baba yako ni huzi kunisahau mimi katika mapigano ya bin saf alimuua umaya bin alf alikuwa kiongozi wa quresh alama alamanurudin halabi katika kitabu chake kiitwacho sirete halabia anasema harat abdurahman bin ouf anasema kwamba nilikutana na umaya katika mapigano ya badhn pamoja naye mtoto wake aitwae ali pia alikwepo na ali alikuwa ali meshika mkono wa baba yake umaya ali alikuwa miongoni mwa wale wa islamu ambao walikuwa wamesilimu katika maka kabla ya kuhama watu wake walijaribu kumrudisha katika dini yake kwahyi wao wakafaulu lani yeye alisilimu nalakini kwa sababu ya jamaa zake akarudi tena katika dini yake kuhusu watu hawa mungu aliteremsha ayahii ina lazina twafaahum lmalaikatu zalimi anfusihm qaluu fima kuntum aluu kuna mustadafina filarhi qaluu kuna mustadafina fi lardhi bila shaka wale watu ambao malaika wanawapatia kifo katika hali kwamba wao ni wadhalimu na malaika wanawauliza mlikuwa katika hali gani wao walisema sisi tulikuwa wadhaifu katika makka miongoni wa watu wa wahaza abukas bin walid na asbin munabe na ali bin umaiia alikuwa miongoni wahaawatu ambao walikuwa wadhaifu katika kitabu siretehashamia imendikwa kwamba ko watu hawa walipo silimu wakati ule mtumesesem alikuwa katika makka baadaye mtumeseselem alipo wakati alipo hamia madina wazazi na jamaa wa hawa watu wakawazuia katika maka na wao wakapata majaribio sana mna mateso sana kutoka kwa jamaa zao na kwa sababu ya hii wakawa wakapata fitina sana na wakaretadi katika islam kisha hawa wote walitoka katika pamoja na jamaa zao kwa ajili ya badhri na hawa wote waliuawa katika uwanja wa badhri haabdurahman anasema kwamba mimi nilikuwa na ngao nyingi nilikuwa nimebeba nime ngao hizi wakati wa mapigano wakati um aliponiona mimi yeye akaniita akani kwa jina langu la uja hiliabdi eh, amr mimi sikumjibu kwa sababu wakati mtume salalahulalhi wa salam aliponipatia jina hili ab, abdurahman yeye aliniuliza kwamba je utaacha jina lako ulilolipewa kutoka kwa babu zako anasema ndio kwahiyo umaa aliponiita ewe abdahman eh. baadaye umaa aliponiita kwa jina langu la abdurrahman wakati ule mimi nitaitikia na nikamjibu nikam, nikam kwa hiyo wakati umaia alipomuita jina lake la zamani wakati ule abdurahman alielewa kwamba yeye anaitwa na umaya lakini yeye hakumjibu umaya kwa sababu alimuita kwa jina la sanamu na baadaye alipomuita kwa jina la abdurahman wakati yule abdurahman alimwitikia na alimjibu kwa hiyo wakati umaya alipomuita kwa jina lake abdurahman yeye akaelewa na akamjibu na aka, mjibu, na aka akamwitikia na wakati ule omaiya akasema kwa sababu omaiya alikuwa rafiki yake akasema kwamba mimi ni bora zaidi kuliko, kuliko angao ambayo unabeba yaani wewe wewe unisaidie na unisaidie abdrahman akasema minikamwambia ni sawa nitakusaidia kwa hiyo mimi nikaweka kando uh, ngao na nikashika mkono wa umaiya na ali na na umaiya akasema kwamba hatujawahi kuona siku ambayo ni siku ya leo kisha akauliza kwambo huyu ni nani ambaye amewaa ngao na nikasema huyu ni amza na umaya akasema kwa sababu huyu mtu ambaye amevaa ngao ya aina hii sisi tumepata hali hii na tumepigwa sana na tumeshindwa haa abdurahman bin ouf anasema ni nami nimeshika mkono wa umaiya na ali belaal mara moja akamwona umaia pamoja nami na umaiya alimsumbua sana wakati ali po na kwa hablaa anaati aolasaealia mbua sananbaloona akasema maramoja kwambamao ni marafiki zan lakini aliendelea kusema maneno haya kwamba mimi leo ikiwa yeye anasalimika leo maana yake ni kwamba mimi sitasalimika yani mimi miminiliendelea kusema maneno haya mpaka belal akasema maneno haya kwa sauti ya juu kwamba enyi ansar wa allah wasaidizi wa allah huyu kiongozi wa makafiri ni umaya yani akasema maneno haya kwa sauti ya juu yan ni ansuyu ny s aalma abdurrahman anasema kwa kusikia uh, sauti ya hathbelal wakaja na, na wakamshambulia umaiya na kwa sababu ya mashambulio yao umaiya akaanguka chini na umaiya akapata khaufu sana na akapiga kelele sana baadaye maansar wakawashambulia wote wawili na wakamuua abdrahman auf anasimulia ya kwamba nilimwindikia umaiya barua nikimwambia kwamba awe analinda watoto wangu na mali yangu na mimi nitalinda mali yake nilipoendika jina langu kama abdurrahman umaia akasia mimi si mjui abdurahman basi uwe uniindikie jina lako lile ambalo ulikuwa unalitumia katika zama za ujinga kisha nikaendika jina langu abdi umar alipokuwa kwenye vita vya baher nikaelekea upande wa mlima moja ili niweze kumlinda wakati ule bilal akamona umaiya naye akaenda sehemu fulani na akasimama kwenye kikao cha manswar na akasema kwamba huyu ndiye umaiya bin khalf ikiwa akisalimika basi mimi sitakuwa kwenye usalama kisha tuka toka pamoja na bilal na tukajaribu kkumtafuta inaonekana kwamba vakatiule alikuwa ameongea naye naye anasaa kwamba nilipata mashuku hivyo nikamwambia mtoto wa umaia yaani niknikamkuta na walipokuja watu hao pamoja na bilal basi nikamwacha mtoto wake huko nyuma na nikazuhirisha a kwamba watu hao waanze kuwashambulia na sisi tutoke mbele hivyo wao wakamua mtoto wa umaiya kisha anasema kwamba mpango huu haukufanikiwa nao wakatufuata kwa kuwa umaiya alikuwa mtu mzito hivyo hakuweza kujificha mwishowe walipotukuta wali basi nikamwambia umwaiya kwamba akae naye akakaa na mimi nikamficha pamoja na mwili wangu hivyo wakaanza kumchoma panga kwenye muwili wake chini ya mwili wangu hata wakamua na mmoja wao akanijeruhi juu ya mguu wangu msimuliaji ibrahim anasema kwamba abdurahman bin alf alikuwa anatuonyesha ilenishani ile alama ya mguu wake ninani aliyemua umaiya na mwanawe imeendikwa hivi kwamba mtu mmoja kutoka ansar alikuwa amemua na ibne hisham anasema kwamba muazbin afra alikuwa amemua umaiya ani walika watu watatu ambao walikuwa wamemua umaiya na pia inasemwa kwamba bila razilahu alikuwa amemua lakini uhakika wenyewe ndio huu kwamba wote walikuwa wameshiriki katika kumua umaiya na mtoto wake ali alikuwa ameshambuliwa na bilal naye alikuwa akaanguka na, ali na baadaye amar ben yasr alikuwa amemua baadhi ya matukio yanapoelezwa wakati mwingine yanakuwa haya humhusu sahaba huyu lakini wakati mwingine nayaeleza ili tuweze kupata ilimu ya historia hubayab anaeleza kwamba babu yangu hubayab alikuwa amejeruhiwa katika vita na wakati ule mtume slaiw salm alikuwa ameweka mate yake juu ya majeraha yake na majeraha yake yalipona naye akaanza kutembea katika riwaya nyingine imeelezwa kwamba ahubayaba alieleza kwamba katika vita moja nilipata majeraha makubwa juu ya bega langu ambayo yalifikia kwenye tumbo langu isha nikamjia mtume a a namme sawlam aliweka mateyake juya majira hayale na aka iunganisha seemu ile pemoaamuiangu na majirahayale yakapona kuhusu kuhusukifochake sawana kauli moja ubab ali fariki dunia katika zamaza sayidna mar razi llh anh na sawana usemi muingine kifo chaake kilitokia ki katika zama za haat usman razillahu anho mwnyez mungu azinyanyuwe daraja za maswahaba hawa sasa mimi nita eleza kumbukumbu kumbu za marehemu watatu tatu na nita salisha swala ya jeneza baada ya swala mtu wakwanza au marehemu wa kwanza ni bi amtorashid rashida sahiba amae ame fariki dunia tarehe iirin ina in agosti akiamri a miakasabin ii aa babuzak li ea kamir chako kaa pakista bak i muham alika anaa kazi katika ame fariki relw aal akiwa peke yake akawalea watoto wake na familia yake iliikubali jumuiya kwa kupitia babu yake bwana fateh muhammad ambaye alikwenda kadian na akafanya bayyat kwa kupitia swahaba bwana kaziakba kazi, kazi muhamad akbar alikuwa akiona alama na muujiza wa kupatwa kwa jua na mwezi mwakaeluatn akawaambia watu wake kwamba kwa kupitia alama hii au mujizahuu tumeweza kujua kwamba mahmadi amekusha dhihirika tayari na bwana huyo alikuwa ana mahusiano na kazi muhamad akbar yni mahusiano ya kifamilia na kwa kupitia mahusiano hayo aliweza kupata ujumbe wa jumuiya mtoto wake mmoja ambaye ni mbashiri wa jumuiya anaitwa akbar yupo na i- nigeria anasema kwamba mama yangu alikuwa anajitolea sana na alikuwa anatoa michango yake mfululizo na alikuwa anatuliza mara maraara kwambaje koma, mchango wake umetolewa au laa pia kuhusiana na malezi ya watoto alikuwa makini sana alikuwa hawaruhusu watoto watoke nje bila sababu yoyote iliwasije watoto wake wakajifunda tabia mbaya wakiwa nje anasema kwamba katika zama za utotoni wakati ambapo baba yetu alipokuwa anatunasihi kwamba tuende miskitini na tuswali swala kwa pamoja na alikuwa anatuamsha wakati wa swala ya alfajiri basi wakati yule mama yetu alikuwa anachangia mchango wake mkubwa katika kutwamsha na alikuwa hakai hatulii mpaka tuwe tumeenda kusali miskitini alikuwa na mapenzi mazuri kwa ukhalifa alikuwa anazisikiliza hutuba za khalifa mtukufu kwa umakini mkubwa sana alikuwa anaendika notis zake na alikuwa anajadiliana pamoja na watoto wake juu ya hutuba ile sha binti yake aliye mkubwa naye anaeleza kwamba katika wakati wake wa mwisho alikuwa anaswali swala ndefu hata ile sala yake ya mwisho pia aliswali kwa muda mrefu na baada ya kumaliza swala akaanza kujisikia vibaya akakimbizwa hospitalini na huko ukanakupaa msukamoyo akafariki dnia kwa fdl msaaa lina wasia ka siamaa wato ake ata kuia jua a ake awili a ao f aa kuitumikia jumuia kama wabashiri na mtoto mmoja ni wakifanao ambaye anafanya kazi katika idara ya kompyuta katika maktaba ya, ya maktaba na mtoto wake mmoja yupo liberia na hakuweza kwenda kushiriki kwenye mazishi ya mama yake ameonyesha mfano mzuri wa kujitolea na hakupenda shughuli zake zikwame kutokana na kifo cha mama yake naye ya ameendelea kutimiza wajibu wake hakusema kwamba mimi siwezi kufanya kazi bali ameonesha unyofu wake na utii wake haswa mtoto wake huyu ambaye yupo liberia na wakati wa kifo chake hakuweza kukutana na mama yake hakuweza kushiriki kwenye mazishi yake na mwenyezimungu awajalie watotoake wote waendele kuwana wa, wa, wa, waweze kuendeleza wema wake jeneza ya pili ni ya yamuhamad shamshir khan sahib ambaye alikuwa rais wa nadif nchini fiji amefariki dunia tarehe tano septemba inalilah wainilah rajiun alikuwa amezaliwa mwaka elfu moja mia me hamsini na mbili mwa me ha, si na mwaka alfu moja mia sitini na mbili alikuwa amejiunga na jumuia pamoja na baba yake mwanzoni alikuwa miongoni mwa wale wasi ufanya baigeti ya khalifa wapili yaani pegami na alikuwa armobayani alikua hakufanya bayat mwanzoni lakini baadaye akajiunga na jumuiya na naakafanya baet ya ukhalifa alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza wa jumuiya ya fiji akaweza kupata nafasi ya kutumikia jumuiya kwa muda mrefu akachangia michango yake katika kujenga misikiti mingi ya fiji mwaka elfu mbili na kumi hadi kifo chake aliweza kuitumikia jumuia akiwa rais wa nadi j- nchini fiji pia katika shughuli za kidunia alikuwa anajulikana m- kama ni mtu mwenye heshima lakini alikuwa anazitanguliza shughuli za dini juu ya shughuli zake za dunia pamoja na kuitumikia jumuia kama rais wa nadi na katibu wa ishaad pia alikuwa meneja wa shule moja alikuwa mtu mcha mungu mwenye ikhilasi kubwa sana amewaacha nyuma mke wake pamoja na binti mmoja nadie nafisa mwenyezi mungu amrihemu, marehemu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza wema wake jeneza ya tatu ni ya bifatma muhamad mustapha ambaye alikuwa anaishi norwe kutokana na kupata taarifa kwa kuchelewa ajenda yake inasalisha saizi aliku amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanin na nane alikuwa amejiunga na jumuiya mwaka elfumbili na kumi na ine amewaacha huku nyuma mabindi watatu na watoto watano ambao miongoni mwao binti mmoja tu ambayi nimwanajumuiya ambayi anaishi norwe vinti huyo anasema kwamba mimi nilikuja norwe mwaka elefe moja na tisa nikakutana na halimbaya na wakati ule mama yangu kutoka kurdistan akahama na kuhamia norwe mama alikuwa hakwenda shuleni lakini alikuwa ana alikuwa anajua naalikuwa mizi hifadhi aya nyingi na haditsi nyingi za mtume s salam alikuwa na shauku kubwa sena kusoma na katika umri wa miaka arobaini aliweza kujifunza kusoma na nakuindika katika maisha yake shughuli yake kubwa ilikuwa ya kuswali swala kwa pamoja pia alikuwa anafunga saumu mfululizo na alikuwa anasema mara kwa mara kwamba mimi mimin na saumu kwa niaba ya wale ambao wanakosa nguvu ya kufunga saumu alikuwa na shauku kubwa sana ya kuwasaidia watu wanyonge wakati mwingine wakati wa usiku alikuwa anasafiri kwa maili hamsini hamsini na alikuwa anaenda akiwasaidia kwen... hospitalini ambao walikuwa wanakosa wasaidizi na alikuwa anawasaidia kutoka mfuko wake amesema kwamba juu ya kifo chake nimepokea barua nyingi kutoka watu mbalimbali mbali, wa mathaifa mbalimbali haswa mdada, kina dada kutoka pakistan wameeleza kwamba wao walikuwa na mahusiano mazuri na mama yangu naye ya anasema kwamba tangu nizaliwe nimeishi nimekaa pamoja na mama yangu na nimeweza kuona hulka hulkaake nas ye- yeye alikuwa na moyo mzuri sana moyo safi sana muda wote alikuwa tayari kuwasamehe wengine tangu utotoni ametufundisha kwamba tuseme ukweli hata kama ukweli huu uende kinyume chetu alikuwa asma kwamba ikiwa mkono wenu au aujicho lenu limekosea basi mnapaswa kua na ujasiri kusema kwamba mkono wenu umekosea au limekosea alikuwa na watu kwa na mudavote, alikuwa na kwa kwa anaongea alikuwa anaeleza ana, ana, ana, ana, ana kumbukumbu za mwenyezi mungu na mtume muhammad sala lahi w salm na alikuwa anasema kwamba ndio maana aliweza kujiunga na imamu wazama binti yake anasema kwamba elfu na saba nilipata kuona mta baadhaye ikapotea tena kwa miaka mingi sikuweza kuipata kisha siku moja baada ya miaka mitatu elfu mbili na kumi nikapata mta alarabia na nikapiga kelele nyumbani ni nikamwita mama yangu na kumwambia kwamba nimepata mta salisa alarabia na naye akasema kwamba hata mimi nilikuwa naitafuta tangu miaka mitatu na nilimwambia mama yangu kwamba njo tuisikilize kwa sababu watu hao wanasema kwamba imam na masihi aliahidiwa mamaa amekusaatya mbaulia baba yetu alikuwa aliwauamba habari hiyo ye yeah, anasema kwamba mama yangu alianza kutizama mt pamoja nam baada ya siku chache akawaambia uh, dada zangu na ndugu zangu wengine ambao wakamwambia vitu fulani ambavyo vikabadhilisha rangi ya uso wake lakini hata hivyo yeye akaendelea kutizama ya mta sasa alipo rudi kurdistan basi wakati ule tena akapata ushawishi kutoka brada zangu na ndugu zangu wengine na yeye kutokana na ushawishi ule akaanza kunipinga alipokuja hapa basi alikuwa alikuanani zuia ya, kamanisitizame yamta anasema kwamba nilipofanya baiati basi halile ikabadilika watoto walianza kumwambia mama binti yako bitiya kinyume chako sasa kila alipokuwa anaenda kwa ndugu zake kwa dada zangu zangu na ndu wengini, na ndugu wengine alikuwa alikuwa anaonesha upinzani ziti yangu na kila akija kwangu mkono siku moja aliposikiliza kaswida moja ya sayidna ahmada islam alikuwa anaimba kasida hii ya aina faidhuillahi wa nikasema kwamba je mtu wanamna hii anaweza kuwa kafiri sasa akaniintizama kwa hasira akasema kwamba je ni nani anaweza kumwita mtu huyo kuwa kafiri nikasema kwamba hata watoto wako wamo kwenye hali hii sasa hapo akanyamaza kisha nikamwambia mama ya kwamba wewe unajulikana kutukana na nguvu yako ya kiimani sasa wewe unamogopa nani? Unamogopa mungu, unamogopa watoto wako unamwogopaaogonuaogooaumaabigieaafakari tena ili uweze kusimama kidete kisha usiku kucha akaendelea kutafakari na akafanya maombi na siku yake ya pili ya asubuhi akaniambia kwamba mimi nipo teyari kufanya baiyati vivyo hivyo elfu mbili na kumi na sita nilipoenda huko akakutana nami nalikua amefurahi sana kwamba e na amekutana na khalifa mtukufu na alikuwa na mahuseno mazuri na ukhalifa na alikuwa nawambia wengine mwenyezi mungu azinyanyuwe daraja zake na amjalie binti yake awe anasimama kidete kwenye imani yake na watoto wake wengine ambao wado hawajajiunga na jumuia mwenyezi mungu awafungulie mioyo yao na mambo yake yapokelewe ya, katika haki الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادْعُوهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ