Se de controlar. <coughs> bsmillah اrahman rahim alifamtukufu ayadalla tala ta bnesa alaziz anasema leo miminita anza kueleza kuhusu hazrat yazid alikua kutuka katika kabila la banu asad nahawalikua wenzawa abd shams باباو یزید آلیکu نا یٹوا اقیش nا لقبو یاک لیu خد یزید آlی شریکہ کٹیkا مپیگانو یوٹے کٹیka vیٹایوٹے پa مoج نمٹے محمد صلى اله له عله وسلم ای کیوے مoبدر اوہد نا خندک na hadrata yazid alimua mtu kutoka katika kabila la twaid na jina lake lilikuwa amr ndugu yake pia alihamia madina na ndugu yake moja alikuwa na itwa abdurahman ambaye alishirikiika vita ya ohod na dada yake moja alikuwa anaitwa amena bint rukes ambaye alisilimi wakati akiwemo makka na dada yake pia pamoja na familia yake alihamia madina hyazid siku ya mapigano ya yayamama katika hijiria kumi na mbili aliuawa na maelezo ya mapigano haya yamama nihivi nimeshawahi kueleza kuhusu vita ya yemama na mapigano ya yemama ilitokea wakati wa haah abubakar radiallahu tala anhu katika hijiria kumi na moja na wengine wanahistoria wanasema ilitokea katika hijiria kumi na, na mbili na mapigano haya yalikuwa dhidhi ya musalma kadhabu haa abubakar radillah taalanhu katika uongozi wa haakam bin abujahl alituma waislamu kaza kwaajili kupigana na musalma kazab hazrat ikrama akaanza kupigana na musaluma ili yeye apate ushinda lakini ili apate ushindi lakini yeye alishindwa hha pia ambayo alitumwa kwa ajili ya mapigano yeye alivyopata taarifa kwamba haatikina ameshindwa yeye akasimama njiani na akamwandikia barua hada abubakar rahialla taalanu kuhusu hali ilivyokuwa nahaaabubakar akamjia kwamba wewe usirudi madina katika hali hii kwamba watu waone wawe na uoga bali wewe uende mbele na upigane na musalma pamoja na watu wake wewe lazima uende mbele na upigane na, na musalma abubakar alimwandikia hada sharabil kwamba wewe uendelee kukaa mahala pako mpaka ikrama arudi kwako أعطى بكر رضي الله تعالى عنه أقامتما عادة خالد بموجة نوى إسلام قضاء إلي وابغاني نموسلم حضرة شرابيل قبلها يكفك قوى خالد بن وليد anza kupigana na musalma na hivi akashindwa aabubakar ya kumsaidia harat khalid akatuma waislamu wengine chini ya uongozi wa harat salid ili wao wasishindwe abaka alikuwa akisema kwamba mimi sitaki kwamba nitumie mashaba waliosheriki katika badr mimi nataka niwaache katika hali hii kwamba ao waendelee kufanya vitendo vizuri na katika hali hii waage dunia na kwa sababu yaka hawa walioshiriki katika badhri mungu anaondoa matatizo badala, badala ya kuwa, kuwatumia katika mapigano mbalimbali lakini baadhi wakati masahaba hawa walishiriki katika mapigano lakini h umar alikuwa na maoni tofauti yeye alikuwa akiwashiriki hawa masahaba walioshiriki katika badhri katika mapigano mbalimbali mbali. na waislamu waliokwenda kwa ajili ya kupigana na musalma edadhi yao ilikuwa elfu ktatu na, na edadhi ya wafuasi wa musalma ilikuwa elfu mtu mmoja ali pamoja na musalma aitaya nharu rejal yeye alimjia mtume sala llahu alihi wa alihi wasallam na akajifunja qurani tukufu nu mtume sala llahu ali wa alihi wa sallam akamtuma kwajilia mahubiri semu fulani ili, ili aweze kumhubiri musalma kadhab lakini yeye baada kurudi kufika kule yeye pia akaritadi yeye akatoa ushahidi wa uongo kule kwamba nimesikia mtoe kutoka kwa mtume salallahualai walii wasallam kwamba mtume salallahu ali walii amesema kwamba musalma pia amepewa sehemu katika unabii wangu yaani yeye akatoa ushaiushahidi uwongo hazura anasema wakati watu wanapoditadi katika dini basi wanaanza kusema uwongo na wanatoa ushahidi wa uwongo na watu wa kule wakapata athari kubwa kwa sababu ya madai ya huyu mtu aitoae naharu rejal kwa sababu yeye alitumwa kule kwa ajili ya malezi ya watu na watu walikuwa chini ya athari yake musaalma alipodai kuwa nabii watu hawakupata athari yake lakini huyu alia ushahidi wa uongo watu wakapata athari sana na watu wakapokea uh, Uh, ushahidi wao na wakakubali ushahidi wao na wakaanza kufuata musalma na wakamwambia kwamba umwandikia barua m aaa salam ikiwa yeye hakubali basi sisi tutakusaidia na sisi tutapigana dhidi ya mtume muhamad saa sallam wakati musalma alipojua kwamba hahrath khalidh amekuja karibu yaani abubakara alipo mtuma hadrat khalid n yeye alipo fika karibu na musalma na musalma alipo jua kwamba khalid amefika karibu wakati ule yeye katika sehemu ya ukurba akakaa pamoja na wafuasi wake na akawaita wasaidizi wake watu wengi wakaanzja palena kujumuika naye wanz yei akatokan pamoja na watu wake kadhaa waislamu wakawakamata na na wkauwawa yaani wale ambao walikuja kupigana na waislamu waliuwawa na waislamu lakini mtu mmoja hakuwawa bali yeye alikamatwa wakati ule sharabil akawaambia banu hanifa kwamba sasa leo kuna nafasi ya kupigana na hawa waislamu kwa sababu mtu wetu mmoja amekamatwa kwa hiyo yeye akawahimiza wafuasi wake ambao ni banu hanifa kwamba sasa kuna wakati wa kupigana wa wa Islamu, wa, wa kewenu, wa na waislamu ikiwa nyinyi hampigani waislamu basi wanawake wenu watakamatwa na niyi mtashindwa basi mtoke namulinde wanawake wenu na mpigane na waislamu wakaanza wa kupigana na waislamu na husefa kwanza alishika bendera na bendera ya, ya ansar alishika sabkes waislamu na wale maadui wakaanza kupigana na mapigano haya yalikuwa makubwa sana yalikuwa kali sana na waislamu walikuwa wa hawakuweza kupambana na hali ya aina hii kwa hivyo waislamu khaa waliokuwa wanapigana na hawa watu maadui wakashindwa kwa hiyo yule mtu ambaye aliyekamatwa na waislamu wao wakamchukua yule mtu na wakaenda naye na wakaelekea kwenye hema ya hadrat halid wakati ule mke wa hadrat halid alikuwepo kwenye hema na wao wakataka kumuua Uh, mke wa hadrat khalid lakini mtu mmoja akasema kwamba mimi nmpatia ulinzi kwa hiyo hamwezi kumua huyo wakamwacha kwa hiyo wakabomua hema na wakakimbia baadaye wakaanza kupigana tena na watu wote maadui wote wakaanza kuwashambulia waislamu na baadhi wakati waislamu walikuwa wakipata ushindi na wakati mwingine makafiri walikuwa wakipata ushindi aa binkhatab abu huzafa na mashaba wengine pia waliuawa siku ile wakati harat halid alipoona hali hii ya waislamu kwamba wao wanashindwa wanashindwaye akawaambia aka waislamu wote kwamba wao wakaye pamoja na makabila yao ili waweze kujua kwamba makafiri hawa maadui wanashambulia kwa upande gani waislamu kwa kuona hali yao hii wakasema kwamba hii ni fedheha kubwa sana kwa ajili yetu kwamba sisi tunapata shindwa kwa hiyo bado alikuwa mahala pake na yeye alikuwa na wasaidizi wake wengi sana harat halid alikwisha jua kwamba kwamba ikiwa msalma hauawi basi hao wataendelea kupigana na waislamu kwa hiyo na kaenda mbele na akasoma shairi na katika shairi lake akasema kwamba yeyote atakayekuja kwenye uwanja atauawa kusikia shairi lake waislamu pia wakapata hamu na wao wakatoka waka nje kwaj ypigan nawaislamwkwa ajili ya kupigana na wale wa uh, maadui na msalma kwa kuona heli hii yeye akakimbia na akajifungia ndani ya nyumba yake waislamu wakazunguka nje ya nyumba yake baraa bin azib akasema kwamba enyi waislamu wa munipeleke ndani ya nyumba ya musalma na wa wakasema kwamba hatuwezi kufanya hivi lakini harat baraa aliendelea kusisitiza kwamba nyinyi munipeleke katika nyumba ya musalma kwa hiyo waislamu wakamsaidia na wakampeleka katika ukuta wa nyumba naba kaa katika, katika nyumba ya musalma nawakfunuana akafungua mlango waislam wakaingia ndani na wakaanza waka kupigana waka na wale msalma na wasaidizi wake na washi alikuwa mtu ambaye aliyemua musalma ni washi yule yule ambaye aliyemua baba mdogo wa mtume muhamad salawal wasalam aitwaye hamza kwa hivyo washi alimua musalma washi akatuma mishale na musalma pia akashika upanga wake na pia akashambulia washi na vilevile mwislamu mwingine pia alimshambulia ali musalma mtu mmoja akasema kwa sauti ya juu kwamba mtu mmoja ambaye ni mweusi yeye amemua musalma kwa hiyo hii inaonyesha kwamba msalma aliuawa na washi majaha akamwambia khalid bn walid kwamba waislamu walikuja kwa ajili ya kupigana na hawa maadui walikuwa hawana uzoefu lakini hawa maadui walikuwa walikuwaazoefu sana kwa hivyo inatakiwa ikiwa tunaendelea kupigana na hawa basi tutashindwa kwa hiyo yule mujaa alitumia ujanja na akasema kwamba nyinyi msipigane na hawa wafuasi wa musalma na harat khalid akasema akafanya ahadi ya kiasi fulani na mujaa akasema mimi naenda katika nyumba ya hawa ambao ni maadui wa waislamu na nitajaribu kuongea nao na wakati ule msalma alikuwa ameshauawa na nguvu yao ilikuwa imetoka lakini moja mojaao sababu alikuwa mtu mjanja sana alikuwa hodari sana kwa kwahiyo yeye akatumia ujanja huu hu majaa akaja katika ngome ile ambapo msaalma alikuwepo na kule alikuta wazee na vilevile watoto wadogo na yeye akatumia ujanja huu kwamba akawapatia ngao wale wanawake na akawaambia wasimame juu y la ngome ili waislamu waone kwamba hawa ni wanaume na yule mjaa akaja nje na akamwambia thkhalid kwamba mimi nilifanya nawe ahadi fulani lakini hawa ambao wako ndani hawakubali ahadi ile na hatayari kupatana nawe kwahio mimi siwezi kuchukua dhamana ya yawawatu kwa sababu hawakubali niliowambia nilio adhkhalid akaona upande wa ngome na akakuta kwamba kule juu ya paa la nyumba kulikuwa watu wengi sana ambao walikuwa wamewaa ngao na wakaona kwamba walinzi ni wengi sana na, na waislamu kwa sababu tayari walikuwa wamepata hasara kubwa sana kwa hiyo halidh akafanya ahadi na mapatano na mojaa kwa, kwa maneno haya kwamba watapewa mali na watarudi katika mapigano haya katika mapigano haya waislamu waliyokuja kutoka waislamu jumla walioawa katika mapigano haya edadi yao ilikuwa mia sita na sitini na makafiri waliawa elfu wakati waislamu waliporudi madina hazrat abdullah akamwambia mtoto abdullah kwamba kwa nini wewe hukufa huku kabla ya zayad nini umekuja hai umekuja katika madina ukiwa hai akasema zaa aliomba alimwomba mwenyezi mungu yeye a katika njia ya mwenyezi mungu mungu alipokea maombi yake mimi pia nilifanya maombi lakini mwenyezi mungu hakupokea maombi kwa hiyo katika mapigano ya jamama masahaba wengi sana waliuawa na m- t yule hara abubakar akasema kwamba tunatakiwa tukusenye qurani tukufu yote ili tuweze kuhifadhi qurani tukufu na sasa hazur anasema nitaeleza kuhusu abdullah bin makhrama alieshiriki katika mapigano ya badr yeye alikuwa naitwa abdullah akbar pia alikuwa miongoni wawale wa maswahaba ambao walitangulie kusilimu baba yake alikuwa na itwa makhrama bin abdul uzza na mama yake alikuwa anaitwa baanana binte sufian katika watoto wake alikuwa mtoto mmoja alikuwa naitwa mambaye alizaliwa kutoka kwa zanabet suraka haa abdullah bin Musl- makhrma alikuwa pamoja na wale masaaba waliotangulia kusilimu na yeye alipata bahati ya kuhama mara mbili mara yaku alihamia habsha na mara ya mpili alihamia ali madina ibne ishaq amemshiriki عبد الله بن مخرمة بمجا نوالي مسوما وولي هاما ولي هاما عند وحبش بمجا هذا الجافر هذا عبد بن مخرمة علي بو مدينة يا مدينا علي كا كتكان يوم با يا هذا الحسوم متو من سل الله وعليه السلام ممتم صلی اللہ وسلم علی فی نہ فرو بن امر کو کٹی علی فامیہ مدینہ حیرت عبداللہ بن مخرمہ علی شری کی کٹیکہ باد نبی ولپی گانوٹ حیرت عبداللہ بن مخرمہ علی پوشری کی کٹیکہ بادر وا کٹیول امروا کے اول میاں کا سلاثینی na wakati wa uhalifa waa abubakar aliposhiriki katika yamama na kule alipo wakati ule umri wake ulikuwa miaka arobaini na moja abdullah bin maghram alikuwa na shauku sana ya kuwawa ku katika njia ya allah alikuwa akifanya duaa kwamba e mola usinifishe mpaka mimi mpaka nisione majeraha katika kila sehemu ya mwili wangu siku ya mapigano ya yamama alipata majiraha na kwa sababu ya majiraha haya yeye alifariki haat abudallah bin makhrama alikuwa mtu wa kufanya ibada sana hata katika ujana wake piawakifanya ibada sana haat ibni umar radhiallah taal anhu anasimulia kwamba siku ya yayamama mimi abdullah bin maghrama abuhuefa um, mtumwa wa abu huzefa aitoay salim tulikuwa pamoja na sisi tulikuwa tukilinda mbuzi na siku ambamo vita ilianza siku ili, ile ilikuwa siku yangu ya kuchunga na kulinda mbuzi mimi nilimkuta abdullah bin maghrama yupo kwenye uwanja wa mapigano na mimi nikakaa karibu naye na yeye akaniuliza kwamba je watu wamefungua saumu nikasema ndio watu wamefungua saumu kwa hiyo akasema nipatie maji ili mimi niweze kufuturu saumu yangu yani yeye wakati alipokuwa anapigana na wale watu alikuwa amefunga habdullah bin omar anasema mimi nikaenda kwaajilya kutafuta maji kwa ajili yake lakini nilipokuja niliporudi yeye alikuwa ameshaaga dunia alikuwa ameshafariki dunia na sahaba mwingine ni hat amar ben maabad ambaye kuusu maisha yake mimi nitaeleza sasa hivi na jina lake ingine ni umaar bin maabad baba yake alikuwa maabad bin azar na alikuwa kutoka katika kabila la banu zubaya hadat amar bin maabad ali shiriki katika badar khandak ohod na vile vile ali shiriki katika vita yote pamoja na mtume muhammad sal l l w wasallam haarat amar bin mabad siku pigano ya hunaan ali shiriki na aliku pamoja nawale masohaba amiyamoja amba walisimama pamoja na mtume muhammad sl lh li wli wasallam kwa imara sana Tata abdullah bin amr anas siku ya hunen hali yetu ilikuwa aina hii kwamba waislamu wengine walikimbia na pamoja na mtume salllah aliwalhi wasalam wa waliyobaki idadi yao ilikuwa takriban mia moja na siku ya hunen pamona mtume salllahaliwal wasallam wale walioimarika kwa wali uimara sana idadhi yao iliyoelezwa ili ili ni tofauti na nwengine wanasema walikuwa thamanini na wengine wanasema mia kwa hiyo idadi yao waliobaki pamoeaaaam hawa walikuwa kama thamanini a mia masaaba wa wengine waislamu wengine walikimbia na bin Maabud, alikuwa, na bin mabad alikuwa moja wao mingine ni hadad, bin malik kuhusu maisha yake sasa mimi nitaeleza bn bukhari amesema alikuwa bno allama eni katika tafsiri ya bukhari anasema ibne kokob Qaw, jina lake kamili lilikuwa noman bin malik na lakabu yake ya, ya thaleb ilikuwa kokob na yeye alikuwa anaitwa noman bin kokl kowsabu a jina la babu yake baba yake alikuwa malek bin salba na mama yake alikuwa amra na alikuwa kutoka katika kabila la banu banughanam na kabila hili lilikuwa linajulikana kwa jina la kabila banual sawana ibn hasham alikuwa anajulikana kwa jina la lanormand ol ynyani yani pamoja na jili norman b cokl alikuwa naichwa kokl kwa nini walikuwa wakiitwa kokl sababu yake nimeshawahi kueleza kwamba watu walipokuwa wakiomba ulinzi katika watu wa maka kwa hiyo wale walikuwa waki wakiitwa kokl yani walikuwa wakipewa huru wakwenda sehemu yoyote na wale ambao walikuwa wakitoa ulinzi walikuwa wakiitwa kawakil n asham anasema viongozi ambao walikuwa wakitoa ulinzi na walikuwa wakiwaambia kwamba sasa wewe unaye huru unaweza kwenda sehemu yoyote hakuna yoyote ambaye atakudhuru babu ye, alikuwa naitwa ol kwa sababu alikuwa aki akiwapatia ulinzi watu na haret saad bin obadha pia alikuwa kwa jina la alikuwa anajulikana kwa lakabu ya kokl kwa sababu yeye pia alikuwa akiwapatia ulinzi watu haenoman bin malik alishiriki katika bathr na ohodh na aliuwawa katika ohod sufuan bin umaya ni mtu bai aliyemuua na sawa no, na riwaya ingine noban bin malik ali uawa na uban bin said na yeye alizikwa pamoja na mujazzar na ubadha katika kaburi moja haa noma alipukua anatoka kwajiliya ohod alim auri mtme eiu aariaaa abdllah bin salul yeye noa bin malik akamambi mue w miminiangia peponeamania eoa m angia peponi peponi osababumimiaoa shahidi kwamba kwamba kwamba mtume wa sallam, ni mtume wake na mimi katika vita, mtume kweli, ni kweli ili ili alisema ali katika alisema ile ile ambamo maneno haya njia nimesoma riwaya hii hii kitabu cha baba yangu mba, bin Kaukal, alifanya hii. Mba, e, mola wangu mimi nakula kiapo kwa jina lako kwamba leo jua alitachomoza kwamba mimi nitakuwa peponi na nitakuwa natembea peponi kwa hiyo siku ile ile ambamo alifanya dhua hii aliwawa katika nji allah na mtume salallahual wal wa salam alisema mungu amepokea maombi yake kwa sababu mimi nimemuona kwamba yeye alikuwa natembea peponi na yeye alikuwa hana mabu wa aina wowote yaani alikuwa salama salmin adrat abuhurera anasimulia kwamba nilimjia mtume sala llahu alwali na wa wakati ule mtume saaaa sama katika khebar na masaba walikua meshapata ewe nikambia we mtue muhamad sau salam nipatie malpia sa akasma e mtume saaalam usmpatie kitu chochote aa abuurera akasima huyu ni mtu amba aliye ma noman bin ol Na akasema huyu alikuwa mtu wa kuchunga mbuzi na sasa ananilaumu kwamba mimi nilimuua mslamu mmoja yaani yeye akasema maneno haya na yeye akasema kwamba mungu ameniheshimu sufiana anasema mimi sijui mtume muhamad salllahw aleh wa salam alimpatia mali aula anasimulia kwamba noman bin kokl alimjia mtume salllahalwal wasalam na wakamuuliza kwamba ikiwa mimi naswali swala na vilevile nifunge saumu na vilevile niharimishe vitu ambavyo viliviharimishwa na mwenyezi mungu na mimi nisifanye zaidi hayo je nitaingia peponi kwa sababu ya hiitu mtume saa salam wakaasema ndiyo utaingia peponi na akasema wallahi mimi sitaongeza ongeza kitu cocote juyahayo neliyo sema ha jaber anasimulia noman bin kokel akaingia miskitini na mtume sala llahu allih wa alihi anawahutubia siku ya ijumaa mtume salawusallm akamwambia noman swali raka raka mbili yaani hahuru anasema kwamba hapo imeelezwa kuhusu raka za ijumaa kwa hiyo mtume saasema alipokuwa anatoa hutuba nomaana akaingia miskitini na mtume sawasema akamwambia kwamba uswali raka za ijumaa na upishe raka hizi yani uswali kabla ya swala ya ijumaa hata kama hutuba imeanza uswali raka mbili na kisha mtume salllahualwalih wasallam wa akasema mtu yeyote anaingia miskitini anakuta imam anatoa hutuba basi anatakiwa aswali kambili anay, takiwa, afu, pishye, rakahizi, na anatakiwa afupishe raka hizi si, na raka hizi isiwe ndefu na sasa mimi nitaeleza kuhusu haakubaya bin adi na yeye alikuwa kutoka katika kabila la banu jahjaba haza kubab alipohamia madina wakati wakatule mtume sala llah alah waalih wasalam alimfanya yeye na saba mwingine kuwa ndugu haza bin adi alishiriki katika badr na katika badr alimua haris bin amr na yeye alipewa jukumu la kulinda mali ya ansar hubabin adhi alikuwa alishiriki katika tukio la raji na yeye alikamatwa na makafiri na wakampeleka makka na wakamuuza mtu mmoja akamnunua ili aweze kumuua kwa sababu aweze kuchukua kisasi cha kuwawa kwa baba yake mtoto wa haris alimnunua hobab ili yeye aweze kuchukua kisasi cha baba yake katika riwaya ingine imeelezwa kwamba abu He... lihabra bnabua umaya bin abu utba na sufwan bin umaya hawa wote walishirikiana na hawa wote walimnunua hadad khubab hawa makafiri walikuwa wote ambao mababu zao waliuawa katika badr kwahiyo walimnunua khubab ili waweze kuchukua kisasi kutoka kwake katika buhari husu tukio la rajii imeelezwa hivi kwamba hata abu huraira radi tala anhu anashimulia mtume sala llahu alah wa alihi wasallam alituma masahaba kumi kwa ajili ya kujua hali na asim min sabeth aliye ansari alikuwa babu wa omar bin khatab yeye akamteuwa kuwa amiri wakati walipofika sehemu ya yarajii watu kadhaa wakapeka taarifa uko mbele kwamba waislamu wamekuja na watu wa banulahyan takriban mia mbili wakaja kwa ajili ya kupigana na hawa waislamu kwa hiyo wakaanza kuwatafuta waislamu mpaka wakafika mahali ambapo hawa waislamu walikuwa wamekula tende na walipumzika kwa muda, muda mfupi yani hawa waislamu walikula chakula sehemu fulani na wakala pale tende na wale makafiri wakafika pale na kwa kuona alama za tende wakasema kwamba tende hizi ni za madina kwahio wakaanza kufuata nyayo nishani ya nyayo zao wakati asma alipoona hawa watu wanawafuata waka wakapanda juu ya mlima na wale makafiri wakamwitwa kwamba ushuke chini na sisi hatutakudhuru na sisi tunakuahidi kwamba sisi hatutakudhuru wala hatu, hatutakuudhi vala sisi hatutamua mtu yeyote asm sabith ambaye alikuwa amiri wa wale waislamu akasema kwamba ikiwa mimi nashuka chini na ikiwa mimi naj basi a- hali yake tukuwa hii kwamba mimi nimejipatia nafsi nafsiya kwa makafiri mimi sitafanya hivi kisha asim, akafanya dua hii kwamba e, mola wetu umfahamishe nabii wako kuhusu hali yetu kwa hiyo wale makafiri wakaanza kupigana na hawa waislamu kwa hiyo wakawaua waislamusaba na watatu waliobaki na hubaabna na vilevile saba mwingine wakashuka chini na waliposhuka chini basi wale makafiri wakawakamata na waka wakawafunga na kamba katika masaba wa, watatu waliokamatwa wakasema kwamba mumetudanganya mimi sitaenda pamoja nanyi ikiwa mnataka kuniua basi muniuemimi sitaenda pamoja nanyi kwa hiyo wakaanza kumguta ili waweze kumchukua pamoja nao lakini yeye hakuwa radhi kwenda nao kweiyo hamuua kwa hiyo wakamchukua hubaab na dhasna na baada ya kufika maka wakawauza hawa wote wawili na saba moja alinunua na, na mkafiri moja na hubaab pia alinunuliwa na mkafiri mwingine ibne shahab anasema abaidullah bin ayaz aliniambia binti wahares alimwambiaamba wakati wakati wale makafiri walipojumuika na walipoafik kwamba kwa sasa watamua hubaab bin adhi katika hali hii kwa kujua hali hii yahubab akawaomba aka kwamba wao yeye apewe apewe reser kwa hiyo watu wale watu wakampatia reser nambinti wa haris anasema kwamba mtoto wangu mmoja aka akaja karibu na hubeb na jubeb akamshika na akamkalisha pamoja naye na mbinti wa haris anasema nikamkuta mtoto wangu amekaa pamoja na jubeb na mkononi mwa jubeb kulikuwa reser kulikuwa kisu yaina fulani na kwa kuona hali hii yule hubeb akasema je unaogopa kwamba mimi nitamua mtoto wako mimi sitafanya hivi binti waars alikuwa akisema kwamba sijawahi kumwona mtu mzuri zaidi kuliko ubeb na mimi sijawahi kumwona mtu mfungwa mzuri zaidi kuliko ubeb kwa sababu mtoto wangu alikuwa mikononi mwake lakini yeye hakumua binti yake anasema siku moja nilimwona kwamba alikuwa na zabibu na alikuwa amefungwa pingu na wakati ule kulikuwa hakuna matunda basi yeye alipewa riski na matunda kutoka kwa mwenyezi mungu ilhali kulikuwa hakuna alama yoyote ya matunda ya kule maka na watu walipomchukua ili wao wamuue wakati ule hobayab akasema muniruhusu mimi niweze kuswali raka mbili ya swala wao wakamruhusu aswali nafali mbili kwa hiyo akaswali nafali mbili akasema kwamba ikiwa nyinyi msingekuwa na wazo hili kwamba mimi nachelewesha na, na mimi naogopa na kwa sababu ya hii na naswali saafu basi lazima ningeswali swali sala saw, ndefu sana lakini mimi sikufanya ndefu sikuswali swala ndefu na wakati alipokuwa ana swali yeye akafanya dua hii اعذبو هواواته اي ملوانجو اواوه هواواته كشا اذ خباب اقسمه لست ابالي هنا اقتلو مسلما على اي شك كان لله مسرعي وذلك في ذات يبارك على اصاله yaani wakati maana yake ni kwamba wakati mimi napouawa kwa kuwa mislamu mimi sijali kwamba naanguka kulia kuanguka kwangu ni kwa ajili ya allah subhanahu wataala hiyo ikiwa mwenyezi mungu anataka yeye anaweza kuweka baraka katika kila kiungo cha mwili wangu kwa hiyo mimi sijali kwamba nitaanguka upande gani upandegani aama kuhusiana na tukio hili la Raji katika tafsiri ya hadisi fulani anasema kwamba hadha khubab wakati alipewa karibu ka uwawa alifanya dua hii allahum asehm adada e mola wangu wahisabu hawowote maadui ambao wananiua hawa maadui wote ambao wako tayari kuniua wahisabu ili uweze kuadhibu na katika riwaya yingine maneno haya yamelezwa maana yake ni kwamba e mola wangu uwaue hawa wote na usiwaachi hata mmoja wao ambao hawa wanataka kweniua kwahiobakamaliza nafali na baadaye mtoto wa hares aitwae ukba akamua haret hubaib bin adhi na sawana rewaa ingine inayepatikana katika bukhari imeelezwa kwamba hahret hubaib aliuwawa na mtu mwingine siyo ukba A, alikuwa hadad hubab ambaye alianzisha suna hii ya kusali nafali mbili yani tangu wakati ule waislamu walianza kusali nafali mbili mwenyezimungu alipokea dua ya hubab bn adhi wakati a, alipofanya wakati wa kuwawa kwake mtume sala llahu alwaalii wa salam aliwambia masahaba zake kuhusu hali yote iliyotokea kule yaani mtume salma aliambiwa na menyenyezi kuhusu hali ya masohaba wote wakati taarifa ilipoletwa asim ameuwawa lakini wakati asim alipouawa nyuki wengi wakaja na wakafunika maiti ya asim ben sabith ili makafiri wasiweze kudhuru asm bn sabith wakati hubab alipouawa A wakati walipokuwa wali karibu kumua yeye wakati yule hadzakubaab alifanya dua hii kwamba imola wangu misina njia yoyote ya kufikisha habari hii kwa, e na kwa nabii wako niweze ni kupe salamu zangu kwa mtume muhamad saa sallam basi wewe umpelekee mtume saa salam salamu zangu kwa hiyo wakati hadhakubayabu alipokuwa karibu kuuwawa akafanya dua hii na wakati mkafiri mmoja aliposikia dua yake hii kwamba e mola wangu uwahisabu hawa makafiri wote hawa maadui wote na uwaue hawa wote na usimwache hata mtu mmoja mkafiri mmoja aliposikia maneno hayo yeya akaanguka ardhini na akalala ardhini kwa sababu ahaufu anasema kwamba ilikuwa haikupita mwaka mmoja wale makafiri wote walioshiriki katika kumua kuba wote waliuawa wa siko mtu mmoja yule ambaye alianguka chini kwa sababu ya haufu ya mwenyezimungu hareura anasema wale washirikina walikuwepo pale mmoja wao alikwaab ubada bin haim umaa bin utba hawowote walikwepa pale na wote wali na vilevile h anasema jibrahil alimjia mtume salallaulawl wasalam na jibrahil alimwambia mtume salaaalam kuhusu tukio hili na siku s zusaaas siku ile mtume saa alam alikuwa amekaa akasema waalaikum salam alikwa, ameka, aqsema, wa alik, musalam, ya yahubab ewe hubab salamu iwe juu yako na akasema kurash wamemua hubaiab n mtume muhammad saa salam alisema maneno haya pia yani mwenyezimungu alifanya mpango wa kufikisha salamu yake kwa sababu hhubaab alifanya dua hii kwamba eh, mwala wangu umfikishie wakati hkhubaab alipouawa washirikina wakaelekeza uso wake kinyume na hanakaba na baadaye wale washirikina walipoona uso wake ulikuwa upande wa kibla waliendelea kugeuza uso wake upande mwingine lakini kila mara walipokuwa wakimuona uso wake una, ulikuwa upande wa kibla kwa hiyo wale washirikina wakamwacha katika riwaya moja imeelezwa hivi kwamba wao walimfunga na mti mmoja na kisha wakamua na mtu mmoja ambaye alikuwa ameshiriki katika dhuluma hii na baadaye alisilimu yeye alikuwa akikumbuka tukio hili la dhuluma alikuwa akizimia yaani kwa kukumbuka tukio hili la hubaab alikuwa akizimia hazur anasema kwamba kuna, uh, kuna maelezo zaidi nitaeleza katika hutuba ijayo hazur anasema mimi takutangaza leo kwamba idara ya historiaa ahmadiya wami anzisha tabuti yao website yao katika website hii wameweka maelezo yote kuhusiana na historia ajumuia na vitabu vyote vitabuvyote vitabu hivi vyote vinapatikana kwa mfano sabe ahmad na shohadaa ahmadia na darveshane kadian mobalgine slsila na vilevile vilevile vile vitabu vingine vilivyoandikwa kuhusu maulamaa vilevile kuna makala na picha mbalimbali na ivilevile eh, vitabu vya historia ya ahmadia na vile historia ya jumuia na vilevile vile kuna vitabu vilivyoandikwa na maulamaa na vabashiri na vilevile kn kuna, kuna magazeti mbalimbali mbali, na sherehe za jumuiya na vile vile nyumba za jumuiya kama mission houses hospitali na misikiti na, na maelezo ya nyumba hii zote pia, zime, hi. pia zimewekwa katika katikahii vile vile zamta pia zimewekwa katika hii ya na historia hii ya jumuia baada ya ijumaa nitaanzisha website hii rasmi na vile vile kuna habari ya msiba safirahurshi sa aliyekuwa mbashiri wetu aliwahi kuwa mbashiri katika afrika na katika nchi mbalimbali vile vile katika idara mbalimbali alitumikia ali jumuiya tarehe kumi na sita wa september kwa sababu ya mstuku wa moyo amefariki vileo mimi nitasalisha jeneza yake ghaibu alikuwa mjukuu wa kudratulasonorisb alikuwa sahaba wa sinamalah salatu wassalam baba wa safiraman saheb pia alikuwa wakfezindigi na alitoa huduma zake katika shamba za jumuiya jumuia safiraman saheb alipata masomo yake ya msingi kule rabwa baadaye ya mama yake aliona ndoto kwa sababu ya ndoto hii u aliyejiunga na jamia hamadia na katika mwaka sabini alipata ya yash alikuwa na wake wawili katika mke wa kwanza alikuwa na binti na katika mke wa pili alikuwa hana mtoto binti yake aitoa roshanara pia anaishi, anaishi hapa uingereza na yei ni mke wa jamila amad saheb baada ya kuhitimu jami ahmadia bana sefiraman saheb aliendelea kuitumikia jumuiya katika ofisi mbalimbali mbali za jumuiya kule rabwa baadaye aliteuliwa kuwa bashiri katika chakoal na kule mwaka mmoja aliendelea kuitumikia jumuiya na pamoja na sahaba wa wasnamalahi salatu wasalam aliitumikia jumuialfuoi alitumwa saraliun. wakati alipotumwa afrika anasema aliambiwa na halifa watatu kwamba halifa alinisii kwambao uendelee kuwapenda waafrika na mimi nilifuata nasaha yake katika maisha yangu yote na kule aliona msaada wa mwenyezi mungu anasema kwamba nilifika sehemu fulani kule kijijini mbali na, na mwanajumuia mmoja afrika pia alikuwa pamoja naye na wakati walipofika kijijini kule chif alikuwa hayupo kwa hiyo kule wana, wana dasturi kwehiyo walimwendea kwa imamu, na chifi mamo hakupokea haku ujumbe wao na waakawafukuza katika, katika kijiji kwe hiyo wakatoka nje na wakaanza kutembea mpaka wakafika mpaka wakafika mahali ambapo ilikuwa hatari na ilikuwa msitu na tulikuwa tunatembea wakati ule mtu mmoja akatuita na yeye akatupatia n... makazi katika nyumba yake baada ya kidogo tukasikia tena sauti watu walikuwa wanatuita tulipokuja karibu nao walikuwa wanasema kwamba chifi mam amewaiteni tena kwa sababu tangu yeye amewafukuzeni ame yeye amepata maradhi na kicho chake kinauma sama, sana na yeye anasema kwamba amesema kwamba muwaite hawa ambao niliwafukuza huenda mimi nimepata maradhi haya kwa sababu ya kuwafukuza kwahio anasema tukawafanya mahubiri kule na watu kama kumi na kumi na mbili wakajiunga na jumuia na sisi tukafanya dua kwa ajili ya chifi mam na kwa sababu ya dua yetu chii mm pia akapona na hivi mungu mwenyewe alifanya mpango wa makazi yao na vilevile vile mungu aliwapatia nafasi ya kufanya mahubiri na mungu aliwapatia aliwapatiabt katikaea alipata nafasi ya kuanzisha cha kuchapa vitabu alifa watatu alituma mashin na mashini hizi ziliwekwa katika kiwanda chetu cha jumuiya na yeye aliendesha kiwanda hiki vizuri sana na lifa tatu alikuwa akisifu sana kwa sababu ya maendeleo ya kiwanda kile baadaye yeye aliteuliwa kuwa wa kule nigeria katika nchi ya nigeria pia alianzisha kiwanda cha na kule pia aliendesha vizuri sana kiwanda hiki cha kuchapa na kule tukio lilitokea hivi kwamba wakati alipokuwa anafanya kazi kidole chake moja kilikatwa na kidole chake kilikuwa haikiponi na alipata taarifa hii kwamba ame, amekata kidole chake wakati alipokuwa anafanya kazi na kidole kile haikiponi kwahiyo msalifa watatu akamwambia aje london n apate matibabu hapa wahiyo baada ya alipona wakati ilipokuwa mpango wa kuanzisha rakim pris hapa katika ungereza wakati ule halifa wa wanne alimwambia ali kwamba ufanye juhudi ya kuanzisha kiwanda hapa na halifa wa wanne alitiwa kamati na katika kamati alikuwa mustafa sabir, sabir saheb na bana mubarak saki saheb na yei pia alikuwa katika kamati yeye miaka kumi na saba katika na nigeria aliitumikia jumuiya kisha elfu moja mia tisa thamanini na nane wakati alifa wanne alipokwenda kwa ziara ya afrika alimtuma cameron kwa hiyo alipata visa kwa shida sana akaenda cameroon alikaa kule mwezi mmoja na kule alipata nafasi ya kufanya mahubiri na alipata nafasi ya kufanya interview katika redio wakati alipokwenda cameron famili a moja ilipata bahati ya kujiunga na jimu hiya elfu moja mia tisa thamanina alirudi pakistan na baadaye alitumwa lahor kwa kuwa mbashiri na hapa pakistan pia alitumikia jumuia alipokuwa akija kwa ajili asa salana alikuwa akitoa huduma zake katika private katikavsecy na yeye alipata stroke kwa skekwa hii alistaafu mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu na mungu apandishe madaraja yake na mungu amjalie subira binti yake moja na vilevile mungu amjalie subira mke wake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله <سؤال> إن الله يأمر بالعدل وَالْإِحْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر اللهم صل على محمد وعلى ال محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم انك حميد مجيد اللهم بارك على محمد وعلى آل محمد، كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم، إنك حميد مجيد. أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. بسم الله