السلام عليكم ورحمة الله أشهد الله In the rahman Allah, the Gracious, اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين بسم الله الرحمن الرحيم حليفاً يا ده الله تعالى بن حسن العزيز أنا سيما قوان له جلسة سالانا ينو اتعانزا سيدنا ملا وسلام والسلام علي سمع قوان با جلسة سالانا ني ايجي يا ديني نا جلسة inafanyika kwa ajili ya mwenyezimungu na kila mshiriki wa jalsa anatakiwa ajue kwamba yeye amekuja kwa ajili ya kuboresha hali yake ya, ya kielimu na ya kidini na sisi sote tumekuja kwa nia hii na siku tatu tutaendelea kubaki hapa kwa kuwa na nia hii kwamba namna gani tunaweza kuboresha hali yetu ya kiroho na hali yetu ya kielimu ikiwa sisi hatuna nia na mawazo ya aina hii basi kuja kwetu hata itakuwa bure siku hizi dunia inaendelea kumsahau mwenyezi mungu kila mfuasi wa dini anaendelea kuwa mbali na dini yake taarifa tunayopata kila mwaka sawa na taarifa ile inaonekana kwamba wafuasi wa dini mbalimbali wanaendelea kuwa mbali na mwenyezi mungu hata wanaendelea wa kuwa mbali na mwenyezi mungu na vilevile wanaendelea wa kumkataa allah subhanau wa taala na hali ya waislamu pia ina inatuambia au inathibitisha kwamba hawa ni waislamu wa wakijina na wanatanguliza dunia juu ya dini hali hii inapopatikana ikiwa sisi pia ambao tunadai kwamba tumempokea imamu wazama hizi ikiwa sisi pia tunafanana nao hili hali tunaamini kwamba tumempokea yule ambaye sawa na bishara ya mtume muhammad salllahual wali wa mwenyezi mungu alimtuma kwa ajili ya kuisha dini tukufu ya islam na sisi tunaahidi kwamba tutatekeleza uh, kazi yake na tutafikisha ujumbe wake ikiwa tunaahidi katika hali hii hatubadilishi hali zetu na hatuleti mabadiliko mazuri ndani yetu basi madai yetu kwamba tumejiunga na jumuiya ni madai ya juujuu tu na bayethi yetu pia ni bayethi ya, ya kijina tu na ahadi yetu pia ni ahadi ya kijina ambayo sisi hatutekelezi na vilevile kujumuika kwetu katika jesasalana pia ni kujumuika kwa ajili ya sherehe ya dunia kwa hivyo kila mwanajimu ie anatakiwa afanye tafakur na achunguze amali zake na hali yake kwamba ikiwa yeye anakuwa mawazo ya aina hii basi katika hali hii haitakuwa na faida ya kushiriki jalsa salana kwa sababu sainama alah salatu wassalam ali tuelezea shabaha na malengo ya jersa salana tunapozingatia shabaha hizi na malengo haya ya jersa salana tuta, tutaweza kutekeleza shabaha hizi na malengo haya na pamoja na kutekeleza mm, malengo haya sisi tutakuwa warithi wa maombi ya seinamasalatu wassalam aliyo aliyofanya kwa ajili ya washiriki wa, wa jalsasalana na hivi tutaweza kuboresha dunia yetu na akhira yetu vile vile hivi tutaboresha akhira yetu na kwa sababu ya kufanya vitendo vizuri tuta tutakuwa wenye kuleta vizazi vyetu karibu na mwenyezi mungu na wenye kufuata dini tukufu ya islam na vilevile vile hivi tutaweza uh, kuwafanya kuwa watoto wanaopenda dini ya allah subhanahu wataala na katika zama hizi ambamo watu wanaendelea kuwa mbali na mwenyezi mungu vizazi vyetu vitaendelea kuwa karibu na mungu hata vizazi vyetu vitaleta watu karibu na allah subhana wataala basi sisi tunalazimika kutimiza ahadi yetu tunalazimika kuokoa vizazi vyetu ikiwa tunataka mambo haya yote basi katika hali hii tunalazimika kuzingatia malengo ya jersa salana katika hali hii tunalazimika kukaa hapa siku tatu kwamba tutaendelea kufuata mafundisho yote ya dini tukufu ya islam na malengo ya jalsa salana saidhnama alah ssalatu wassalam kwa kueleza shabaha za jalsa salana na malengo ya jalsa salana aliwahi kusema jalsa wale wanakuja kuhudhuria jalsa salana wanatakiwa wajali wa sana kuhusu maisha yao ya akhira wawe na haufu ya allah subhana wataala na vilevile waimarike katika uchamungu na wawe na moyo mpole vile vile mazingira ya udugu yajengeke na unyenyekevu pia upatikane ndani yao na waweze kushika ukweli katika maisha yao vilevile wawe wenye kujitolea kwa ajili ya dini ya mwenyezi mungu basi haya ni malengo yetu ya kuja kwenye jelsasalana na vilevile ni lengo letu la kujumuika kwetu hapa kila manajumuia awe mwanamke au mwanamume mzee kijana au mtoto sawana nasahia sinamalasalatu wassalam anatakiwa afikirie kuhusu akhira kiasiki kwamba yeye asijali kuhusu vitu vya dunia na wakati mtu anapoishi katika dunia hii jambo hili ni changamoto kubwa sana kwa ajili yake na kwa ajili ya kupata lengo hili anatakiwa afanyia jihadhi mtu anaweza kujali kuhusu akhira na kutanguliza akhira wakati mtu anapokuwa na yakini juu ya allah subhana wataala hivyo ndivyo anakuwa na yakini kwamba maisha ya dunia ni maisha ya siku chache labda mtu ataishi miaka themanini tisini o angalau ataishi miaka mia mmoja lakini siku moja lazima ataaga ata dunia hii na vile vile sio hivyo kwamba watu wote wanapata maisha kiasi hiki wapo wengi ambao wanafariki kabla ya kufika umri hu kisha baadaye inatakiwa kumbuke kwamba kuna maisha ya akhira baada ya kuaga dunia hii katika hali hii mwenye akili ni yule ambaye anatanguliza maisha ya akhira juu ya maisha ya dunia lakini udhoefu unatuonyesha kwamba sisi badala ya kutanguliza maisha ya akhira tunaanza kutanguliza maisha ya dunia juu ya maisha ya akhira ambayo ni maisha ya milele na watu wa dunia wakifanya hivi kwa wao wanaona kwamba wanao akili sana ni watu wenye akili sana lakini mwenyezimungu wamimwaminio um, amali zake zinakuwa tofauti na hali hii na lazima amali zake ziwe tofauti na hali ya mtu wa dunia ndio maana atakuwa mwaminio anatakiwa awe na haufu ala subhana wataala mwaminio anatanguliza mapenzi ya mwenyezimungu juu ya mapenzi yote ya dunia yeye anakuwa na harfu ya allah subhanahu wataala na harfu yake inakuwa si kwa sababu ya hii kwamba mungu atamwadhibu bali yeye anamwogopa mungu kwamba isije mungu wake akamkasirikia mtu anapokuwa na mapenzi ya aina hii ndipo mtu anafanya juhudi ya kufuata amri zote za allah subhana wa taala na kila kitendo chake kinakuwa kwa ajili ya ridhaa ya mungu na kwa kuzingatia maisha ya akhira yeye yani mwaminio anakuwa na yakini ni mungu ambaye ananileana na yeye ni mpaji wa kila kitu ni, ni yeye ambaye ananijaalia neema zake na katika neema hizi kuna neema za kidunia na vile vile neema za kiroho pia na neema hizi zote zinapatikana kutoka kwa allah subhana wataala mwaminio anakuwa na yakini na imani kwamba ikiwa mimi ninaendelea kutekeleza haki ya ibada ya mwenyezi mungu na mimi ninakuwa na yakini kwamba mwenyezi mungu ni mweza wa kila kitu na yeye anaye uwezo juu ya kila kitu katika hali hii mimi nitaendelea kupata baraka za neema za allah subhana wataala mungu ataendelea wa kunijalia neema zake mwaminia anakuwa na yakini kwamba ikiwa mimi naendelea kuishi maisha yake sawa na amri zake basi katika hali hii nitaendelea kuwa mrithi wa neema za allah subhana wa taala ikiwa mimi kwa kushika ucha mungu na kwa kutekeleza haki zake na haki za watu wake basi katika hali hii mungu atakuwa radhi pamoja nami basi hii ndio ni fikira na amali sawa nafikira hii ni kitu ambacho kinamjalia mtu fadhila za mwenyezi mungu na baraka zake na kwa sababu ya hii mtu anapata baraka za alla allah, allah subhana wa taala kisha hao ndio ni wale watu ambao wanaitwa watu wa kushika njia ya ucha mungu yani hawa ni wale watu ambao wanafuata amri zote za mwenyezi mungu na mioyo yao inakuwa laini kwa ajili ya allah kwa sababu kila wakati moyoni mwao mungu wanaishi au ndio ni wale watu ambao kwa ajili ya wengine wanakuwa na upendo na mapenzi kwa ajili ya allah subhana wataala kwa sababu ya haufu ya allah subhana wataala mapenzi yao sio kwa ajili ya tamaa ya nafsi yao bali inakuwa kwa ajili ya mwenyezi mungu hivyo ndivyo wale wachamungu ambao wanakuwa wanyenyekevu hawa hawaonyeshi unyenyekevu juu ya watu wakubwa matajiri bali hawa wanakuwa wanyenyekevu mbele ya wanyonge na watu ambao wakuchini sana hao ndiyo ni wale watu ambao wanashika njia ya ukweli na vilewile wanakuwa na imani kwamba usekusema kweli ni kitu ambacho kinampeleka mwanadamu karibu na mwenyezi mungu na mtu akisema uongo basi yeye anaelekea kwenye ushirikina kisha wakati mtu anapokuwa na fikira ya akhirana anakuwa na harufu ya mwenyezi mungu na vilevile anajua uhakika wa ucha mungu ni nini katika hali hii mwaaminio kwa kuwa mwaaminio namna gani anaweza kusema uwongo wale ambao wanakuwa na sifa hizi wanakuwa hudari sana katika huduma ya dini pengine huduma ya dini pia inakuwa kwa ajili ya masilahi ya nafsi tunakuta katika waislamu wapo maolamaha wengi sana ambao kwa jina la dini wana, wanatoa huduma lakini kwa chini chini wanadhulumu kwa jina la dini hawa ni watu ambao hawana uchamungu wao hawana haufu ya allah subhana wataala ao ni maulama ambao wanatanguliza masilahi ya dunia juu ya faida ya dunia lakini wanataja jina la dini na jina la mwenyezi mungu basi kila mwaaminio anatakiwa aeleve vizuri roho ya ile hali ambayo snamala salatu wassalam alitaka ipatikane ndani yetu uzur anasema kwamba sisi kwa kuzingatia nasaha hizi zote tunatakiwa tuchunguze hali zetu kwamba je sisi tunashiriki jalsa salana au tunahudhuria jalsa salana kwa nia hii au nia yetu ni tofauti na je sisi tunakuwa na hamu ya kupata ukaribu na mwenyezi mungu au la ikiwa sisi kwa sababu ya kuwa udhaifu wa binadamu zamani tulikosea na tulifanya makosa ya aina mbalimbali sasa anzia leo kwa adzma mpya na kwa nia mpya sisi tutafanya juhudi na tutaf... tutafanya mema na tutafanya juhudi ya kufuata amri zote za mwenyezi mungu leo je sisi tunaahidi kwamba badala ya dunia sisi tutajali akhera na maisha ya akhera na vilevile vile, sisi tutatanguliza haufu ya mwenyezi mungu na maisha ya akhera juu ya mambo yote ya dunia na vilevile sawa na uwezo wetu tutafuata njia za uchamungu mioyoni mwetu sisi tuta tutaleta ulaini kwa ajili ya wengine sisi tuta, tutajenga udugu kiasi hiki kwamba udugu wetu uwe mfano kwa ajili ya wengine vilevile sisi tutakuwa tutazidi katika unyenyekevu na kusema kweli itakuwa sifa yetu na sisi tuwe wakweli kiasi hiki kwamba wasiokua wanajumuia waseme kwamba hawa ni wanajumuiya ambao wanasema ukweli hata kama wanapata hasara hawajali kuhusu ile hasara bali wanasema ukweli vilevile sisi tutakuwa wenye kujitolea kwa ajili ya dini kiasi hiki kwamba tutakuwa mfano kwa ajili ya wengine na sisi tutafanya juhudi kwamba tutafikisha ujumbe wa islam na tutamwambia kila mtu kwamba mafundisho mazuri ni tukufu ya, ya islam ni aina gani ikiwa sisi tunatekeleza na tunatimiza ahadi zetu hizi zote na tunaishi maisha yetu sawa na ahadi zetu hizi basi katika hali hii bila shaka sisi tumeshatimiza ahadi yetu na tumetekeleza wajibu wetu kwa hiyo njoni leo sisi tukaye pamoja na sisi tufanye mpango wetu wa maisha yetu na yule ambaye anamwogopa mwenyezi mungu kwanza kabisa yeye anazingatia swala zake hii ndiyo ni dalili yake kwamba yeye anamwogopa ana allah na yeye anajua ana, kwamba lengo la maisha yake ni nini mwenyezi mungu anasema wama khalaktuljinna walinsa illa liyabuduna sainama alahi salatu wassalaam amefanya tafsiri yake hivi yaani mimi nimeumba binadamu na jini kwa ajili ya hii ili wao wanitambue vile vile waniabudu amesema kulingana na aya hii lengo haswa la maisha ya mwanadamu ni kwamba yeye amwabudu allah subhana wataala na vilevile vile amtambue allah na yeye awe kwa ajili ya mwenyezi mungu amesema zaidi kwamba hii ni dhahiri kwamba mwanadamu hana uwezo kwamba awezi kupanga lengo lake la maisha yake ingawa anadai kwamba anapanga lengo la maisha yake lakini yeye hana uwezo kwa sababu mwanadamu haaji kwa heari yake wala yeye haagi dunia kwa heari yake bali yeye ni makhluk yani ameumbwa na mwenyezi mungu na yule ambaye aliyemuumba na mungu alimjaalia kuwa mbora zaidi kuliko vyumbe vingine vyote mwenyezi mungu ameweka lengo maalum kwa ajili yake hata kama mwanadamu anaelewa lele lengo au haelewi lakini lazima anakuwa na lengo lake senamalaslamu anaendelea kusema zaidi kwamba bila shaka kuumbwa kwake lengo lake ni moja kwamba amtambue mwenyezi mungu na aje karibu na mwenyezi mungu na yeye awe kwa ajili ya allah subhana wataala basi kwa ajili ya kutekeleza wajibu na lengo hili mungu ametufundisha namna ya kufanya ibadha na mungu ametufundisha in, njia za ibada na ile njia ni swala mungu munguasema ina salata ala lmuminina kitaba mawkuta bila shaa swala bila shaka, shaka waaminie wanalazimika kusali kila swala kwa nyakati zake sainamlasla anasema mimi napenda sana kitabu maukuta ni jambo hili mimi nalipenda sana yani kuswali swala kwa wakati ni jambo ambalo ni muhimu sana lakini katika dhama hizi sisi tunashuhudia kwa sababu ya hudhuru mdogo mdogo au kwa sababu ya ma- mambo madogo madogo watu wanaghafirika katika swala na wanasahau swala hata sio hii tu kwamba hawaswali swala kwa nyakati zake bali wapo wengine ambao hawaswali badala ya swara tano wanaswali swala tatu o nne yani wanakuwa wavivu katika swala zao mwenyezi mungu amewamuru ame wa waaminii kwamba wao wanalazimika kuswali swala zote mungu anasema hafedhu wusta yani lindeni swala zenu hasusan swala inayekuja katikati ya kazi mnalazimika kulinda swala ile lakini kwa sababu ya biashara na shughuli zingine wapo wengine miongoni mwetu ambao hawaswali swala ya dhuhuri na alasiri kwa sababu ya vipindi vya tv ya kwa sababu ya shughuli zao za binafsi wanakosa swala ya maghrib na ishaa wao wanatoa hudhuru ya kukuwa na usingizi kwa sababu ya hii hawaswali swala ya alfajiri basi kila mmoja wetu anatakiwa achunguze hali yake ikoje na yeye achunguze kwamba je sisi tunafuata amri za mwenyezi mungu a hatufuati amri zake katika hafla mbalimbali za jumuria na katika mwezi wa ramadhan wakiswali swala wanaona kwamba wameshatimiza amri zote za mungu wameshatekeleza wajibu wao hata kama mwaka mzima baadaye hawafuati amri za allah wao hawajali hiyo sio dalili na sifa ya maaminio kwa kwakuleza umuhimu wa, wa sala mwenyezimungu na mtume wake wanasema nini sikilizeni kwa makini mwenyezi mungu anasema innama yaamuru masajida llahi man amana billahi wayauml wa akhir yani, wa misikiti ya mungu wale tu ambao wanakuwa na imani juu ya allah na juu ya siku ya akhira mtume salallah lwlhi wasalam wa anasema kuhusu umuhimu wa swala kwama mnaposhuhudia mtu fulani anakuja misikitini kwa ajili ya swala basi muwe shahidi kwamba yeye ni mwaminio kwa sababu mungu anasema misikiti ya mwenyezi mungu inaimarishwa na wale tu ambao wanamwamini allah subhanah wataala na vilevile vile wanakuwa na imani juu ya akhera kwa hiyo akila miskitini basi uwe shahidi kwamba yei ni mwaminio hazur anasema sisi sote tunadai kwamba sisi ni waaminio lakini sawa na mafundisho ya mwenyezi mungu na mtume wake waamini ni wale tu ambao wana tekeleza haki ya ibada ya mwenyezimungu nawao wanafanya hivi kwa kwasababu wanakuwa na imani juu ya allah na aira hapa imekuwa baadhi jambo hili pia kwamba kuja miskitini haitoshi mpaka pamoja na hii mtu anatakiwa awe na imani juu ya mwenyezi mungu na siku ya akhira na yule ambaye anakuwa na imani hii na mawazo haya bila shaka atakuwa na haufu ya allah yeye akija miskitini hataleta fitna yeye hatakuwa pamoja na wale waswaliaji ambao swala zao inakuwa mangamio kwa ajili yao yeye badala wa wa ya kupata ridhaa ya allah subhana wataala waswaliaji wa aina hii wanapata ghadhabu ya mwenyezi mungu yeye hatakuwa na hali ya aina hii bali hawa ni watu ambao wanakuwa na ucha mungu kweli kweli na wao wanakuwa wangalifu sana kuhusu akhira na kuhusu e, imani yao na mioyo yao pia inakuwa laini na waakuwa na udugu na mapenzi na upendo na wanakuwa wanyenyekevu na wanashika njia za ukweli wao wanasambaza mafundisho ya dini tukufu ya islam misikiti yao inakuwa misikiti ya amani siyo sehemu ya kuleta fitina ndiyomaana mwenyezimungu amesema musimame kwa ajili ya swala katika misikiti ambao msingi wake umejengwa juu ya uchamungu wale waaminio ambao wanaimarisha misikiti ya mwenyezimungu kwa kushika uchamungu hawa ni wale ambao wanatekeleza wajibu wao wanatimiza haki za mwenyezimungu na viumbe vyake kwa kuwabashiria watu waaina hii mtume muhammad sallalwal wasalam wa akasema siku ya kiama hisabu ya kwanza itakayochukuliwa kutoka kwa watu kuhusu hisabu ile mwenyezi mungu atawaambia malaika wake kwamba mchunguze mwangalie swala za mtumishi wangu yaani kitu cha kwanza ni kwamba mwangalie je huyu alikuwa anaswali swala au la yule ambaye alikuwa mswaliaji alikuwa akiswali swala basi yule amepita vizuri katika hisabu yake kisha mtume sasema anasema zaidi kwamba, kwamba wale ambao watakuwa na upungufu katika sala zao za fars kuhusu waamini hawa kuhusu watu hawa, hawa mwenyezmungu atawaambia malaika kwamba angalieni swala zake je alikuwa akiswali nafali katika maisha yake ikiwa kuna upungufu katika sala zake za fars basi mutimize upungufu ule kwa nafali zake mwenyezi mungu hapa amesema kwamba hawa ni watumishi wangu amesema neno hili kwamba hawa ni watumishi wangu kwa sababu ya hii kwamba hawa watu wanafanya juhudi na kwa kufanya juhudi yao wanakuwa watumishi wa mwenyezi mungu na wanafanya juhudi ya kutekeleza haki ya ibada ya allah subhana wataala lakini licha ya kuwa na hali mtu ni mwanadamu anakuwa mdhaifu baadhi wakati anafanya makosa hapa na pale na anakosea katika hali hii mwenyezimungu kwa ajili ya kumsamehe mtumishi wake na kwa ajili ya kuleta rehema zake juu yake mungu amesema kwamba nafali zake zihisabiwe pamoja na swala zake za fardzi hivi asamehewe sasa ngaleni hapa wale wanaswali nafali watakuwa wale tu ambao wanakuwa na haufu ya mwenyezimungua ni kitu bla leu aaaua mwenyeznueyeuaa waumshi wangu aakosahapana wana pale lakini makosa yao hayaendelei wao wanafanya juhudi ya kuondoa makosa yao na kurekebisha hali yao hii ndiyo ni hali ya rehema ya mwenyezi mungu kwamba upande mmoja amesema kwamba swala siyo kitu cha kawaida kitu cha kwanza kitakachoulizwa siku ya kiama itakuwa swala kwa hiyo mzingatie swala zenu msikose swala zenu lakini pamoja na kueleza hii amesema kwamba ikiwa nyinyi kwa kushika njia ya ucha mungu umnafanya juhudi ya kutekeleza haki ya ibadha katika hali hii nafali zile nafali ambazo umnazoziswali sababu yake itakuwa sawasawa na fardhi na kwa sababu ya hii mimi nitawafunikeni chini ya shuka la ghufira yangu basi sisi ni wenye bahati nzuri ambao tumepewa tumepewa neema hii na mungu pamoja na swala ya fardh ametukumbusha kuhusu fa- nafal basi mwaminio ni yule ambaye anakuwa na haufu ya mwenyezi mungu na kwa kuwa na haufu ya mwenyezi mungu ikiwa pande moja anatekeleza wajibu wake upande mwingine anaswali nafali pia kwa sababu nafali pia itasaidia siku ya kiama basi hao ndio ni wale watu ambao wanakuwa na haufu ya mwenyezi mwenyezimungu kwelikweli na vilevile hao ni wale ambao wanashika njia ya uchamungu na kwa sababu ya uchamungu wao huu wanaendelea kuzingatia mema wanaendelea kufanya vitendo vizuri na wao wanakuwa wapole na badala ya, la, badala ya kuchukua kisasi kutoka kwa wengine wanakuwa na tabia ya kuwasamehe wenzao hawa kwa ajili ya kupata mapenzi ya mwenyezi mungu wao wenyewe wanapenda, wanapendana wenyewe kwa wenyewe na vile vile unyenyekevu unapatikana mioyoni mwao wao wanakuwa na nia ya kujitolea kwa ajili ya wengine basi kwa kuzingatia jambo hili kila mmoja anatakiwa achunguze hali yake kwamba je sifa hizi zinapatikana ndani zetu je yeye anakuwa na sifa za mwaminio ikiwa kuna mtu ambaye hana mapenzi kwa ajili ya nduguye basi yeye hana ucha mungu moyoni mwake yule ambaye moyo wake sio mpole kwa ajili ndugu yeyiye sio mwaminio hasa wale yule ambaye watoto wake na wakezake hawapo katika usalama hawapia wa sio waaminio hasa na vile vile hawana uchamungu na wale wake na watoto ambao wana, wanaenda kinyume na uchamungu hao pia sio wachamungu basi wale watu ambao kwa ajili ya haufu ya mwenyezi mungu wanapendana hao ndio ni wale ambao wanakuwa na haufu ya na wanakuwa aufuaaa wanauaachangu mtume saawwasala wa akasema siku ya mungu atatangaza na kwamba wapo wapi wale watu ambao kwa sababu ya jalali yangu yangu na mapenzi yangu, walikuwa wakipendana hii absba ulsokua kiuli cha rehema yangu mimi nitafunika hawa watu wote chini ya kiuli changu cha rehema basi kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya kutekeleza wajibu wake na kutimiza amri za mwenyezi mungu hawa ni wale watu ambao wanapata mapenzi ya allah subhana u wa taala wale watu hawana sifa za aina hii wanaweza kupata ghadhabu ya mwenyezi mungu basi rohu hii na hali hii inatakiwa ipatikane ndani ndani yetu sisi tunasema kwamba mapenzi kwa wote bila kuwa na chuki kwa yeyote tunaposema maneno haya basi kwanza tunatakiwa tuzingatie nyumba zetu na jamii yetu ili sisi tuweze kuwafikishia watu ujumbe huu kwelikweli kweli na vizuri na kama ipasavyo kisha kazi hii ni aina hii kwamba mtu akitoa juhudi kidogo tu yeye anapata rehema ya menyezimungu anakuwa hii yechini ya kiwuli cha rehema yake sadnaa salatu wassalam alitusihi sana ili tuwe na upendo na mapenzi sa alisema mwislamu ni ndugu ya mwislamu yeye hamdhulumu wala yeye hamwachi peke yake bali anakuwa msaidizi wake amesema yule ambaye anamsaidia nduguye anaondoa matatizo yake mungu anaondoa matatizo yake na yule mtu ambaye alimsaidia mwisilamu katika hali ya usumbufu basi siku ya kiama mwenyezimungu atapunguza usumbufu wake na yule ambaye anamsitiri nduguye basi siku ya kiama mungu pia atasitiri aibu zake basi mwenyezimungu kwa kupitia njia mbalimbali anaturehemu na anatujalia baraka hake na yeye anafanya mpango mbalimbali wa kutusamehe sisi lakini kwa bahati mbaya ni mwanadamu ambaye kwa sababu yakuwa na kibri majivuno na kwa sababu yakuwa na tabia yake mbaya anamkasirisha mwenyezi mungu basi jambo hili ni jambo la haufu sana na vilevile vile ni jambo la kufanya tafakur sana siku hizi za jarsasalana ambamo sisi tumeelekea kwenye mema na sisi tuna, tumekuja kwa nia hii kwamba tutasikiliza mambo ya mema na mioyo yetu pia imekuwa laini katika mazingira haya tunatakiwa tuchunguze hali yetu na pamoja na kutek- imizhaki za mungu tutimize haki za wanadamu pia na kwa unyenyekevu sisi tuweze kujua maana ya unyenyekevu ni nini katika hali hii uh, sisi tunatakiwa tuchunguze kwamba katika bayet katikaaaulisema tutaepukana na ushirikina tutajiepusha na ushirikina na tutaswali sala zote na vilevile tulifanya ahadi kwamba kwa kawaida sisi hatutasumbua vyumbe vya mwenyezi mungu na, na hasusan waislamu hatutawasumbua waislamu hatutawaudhi waislamu na hali hii inatakiwa ipatikane kwa ajili ya watu wa nyumbani na kwa ajili ya watu wote yani kwa ajili ya kila mtu mwanajumuiya ma, anatakiwa awe na mapenzi na upendo na yeye hatakiwi awe na tamaa ya nafsi yake na ashidwe na tamaa ya nafsi yake anatakiwa atendee vizuri watumishi wake na wafanyakazi wake na wale watu ambao wanafanya kazi chini yake na tuwe na tabia aina hii na hali ya aina hii kwamba hata kama mtu anataka kufanya uchunguzi aweze kufanya uchunguzi na yee aweze kufanya uchunguzi kwamba je tunayosema vitendo vyetu pia vinafanana nayo au l ikiwa hali hii inapatikana ndipo tunaweza kwamba sisi ni waaminio na tumetimiza haki ya bajeti yetu na katika masharti ya bayet shati moja ni hii kwamba sisi tutaipukana na kibri ya kila aina na wkujiepusha na kibri tutakuwa na tabia ya unyenyekevu nasis hakusema kwamba hali hii ya unyenyekevu ipatikane katika jalsa salana a siku za jalsa salana tu bali ahadi hii tulifanya wakati tulipojiunga na jumuiya yani ahadi hii inapatikana katika mashati ya bayet basi tunalazimika kutimiza ahadi hii ikiwa tunatimiza ahadi hii basi hii ni dalili ya kuchukua hatua moja upande wa ukweli kwamba tunatimiza ahadi yetu inatakiwa tuendelee kusoma mashati ya bayet na mnalazimika mwendelee kusoma mashati ya bayet kisha mchunguze hali yenu kwamba je nyinyi mnaishi maisha yenu sawa na mashati haya yabye au la ikiwa nyinyi hamishi maisha yenu sawa na mashati yab katika hali ikiwa tunadai kwama tutarekebisha dunia basi sisi tutakuwa waongo katika madai yetu kwa sababu kwanza sisi tunalazimika kuleta mabadiliko ndani yetu pingine tutahesabiwa pamoja na wale watu ambao kwao mwenyezimungu alisema maneno yao ni tofauti na vitendo vyao na vitendo vyetu badala ya kuthibitisha ukweli wetu vitathibitisha uungo wetu wakati ekhtilafu ya amali na maneno patika, itakapopatikana katika hali hii yoyote tunayosema hatutakuwa wakweli katika madai yetu bila shaka senama salatu wasalam ni mkweli na madai yake yote ni kweli bila shaka mwenyezi mungu alimwahidi kwamba atampatia ushindi na atapata ufaulu bila shaka mwenyezimungu alimwahidi atampatia wafuasi wenye wa imani sana lakini ikiwa sisi hatuna hali aina hii na sifa za aina hii basi hatutahesabiwa pamoja na wafuasi wa senamalassalatu wassalam basi kwa ajili ya kupata baraka dhabayet tunalazimika tuchunguze hali etu hali zetu na vilevile vile tuzingatie malengo ya jalsa salana yaliyoelezwa na sinamlsalatu wassalam na kwa bahati nzuri katika siku tatu za jasa salana tunapata nafasi ya kuzingatia uh, malengo haya yote kwa hiyo kila moja achunguze hali yake badala ya, ya kupoteza wakati wake hapa napale, dua, na pale anatakiwa afanye duaa na istihfar na vilevile aendelee soal, kumswalia mtume salallahu a walih wasallam <laughs> naaendelee kuchunguza hali yake ndipo tutaweza kufata baraka kutoka baraka za jasahalana seinaalsalatu wassalam anasema jumia yangu yote isikie kwa makini vasia hii nasia hii kwamba wale watu ambao kwa kujiunga nami wanasema ni wafuasi wangu lengo la jambo hili lote ni kwamba hawa wote wafuasi wangu washike uchamungu wa hali ya juu na wawe waaminio na wasifanyie vitendo vibaya na wasifanyie kitendo chochote kinyume na amri za mwenyezi mungu hii ndiyo ni dalili ya uchamungu senaslam anaendelea kusema kwamba wao wawe waswaliaji swala tano yani wasikose swala hata mmoja bali waswali swala tano wasiseme uongo na wasimuudhi wasi mtu yeyote kwa ulimi wake wao wasifanye maou ya aina yoyote wao wasifanye shari wala ufisadi wala wasilete fitina na ufisadi kwa ajili ya mtu yeyote wao waepukane na ma- maasi na dhambi ya kila aina na waepukane na mambo ya ufedhuli na vile vile wajiepushe na vitendo visiwi ambavyo havina maana na wawe wanyenyekevu waishi maisha ya unyenyekevu na mimoyo yao iwe safi kabisa na wawe watu ambao hawakuleta shari kwa ajili ya mtu yeyote na wao wanakuwa wanyenyekevu na sumu ya aina yoyote haibaki ndani yao na wao wanakuwa na lenga mmoja tu kwamba wanawahurumia watu wote na wamwogope allah subhana wataala na walinde ulimi wao mikono yao na kila kiungo cha mwili wao wilewile waepukane na heana ya kila aina na waswali swala tano kwa unyenyekevu na kwa makini sana na wasiwe na tabia ya kula rushwa na wasiwe na tabia ya kuyanganya haki za wengine na wasiwe na tabia ya kuwadhuru watu wengine wala wasiwe na urafiki mbaya yani wao wajepushe na marafiki wabaya hazur anasema wazazi wanatakiwa, na sahi, na wanatakiwa wakumbuke na saha hii na watoto pia wanatakiwa wakumbuke na saha hii wazazi waendelee kuwa waangalifu kwamba sije watoto wao wakapata urafiki mbaya baadhi wakati inatokea kwamba watoto wanakuwa na urafiki mbaya lakini baadae inapothibitika kwamba mtu ambaye amejenga urafiki nao yule mtu hafuati amri za mwenyezi mungu au yeye hajali kuhusu haki za wanadamu au yeye ni mdhalimu ni, ni mwinye shari na vilevile ni mwenye kufanyia vitendo vibaya katika hali hii unalazimika kuepukana na yule mtu na kujitenga kutoka katika yule mtu kwa sababu mtu anatakiwa awe na urafiki mzuri vilevile vile amesema mujitenge na mtu ambaye ni mwenye shari na nyinyi msiwe na nia ya kumdhuru mtu yeyote msiwe na nia ya kumdhuru mfuasi wa dini yoyote na mtu wa taifa lolote yani mtu yeyote asipate madhara kutoka kwako na nyinyi mue wenye kutoa nasaha kwa ajili ya wengine na vilevile ikiwa mnataka kuwasihi wingine kuwapatia nasaha wingine katika hali hii mnatakiwa ue muwe uh, wakweli katika nasaha zenu yani kauli yenu na amali yenu iwe yaaina hii kwamba nasaha yenu ilete athari juu yaingine vilevile vile, amesema wab kwamba, kwamba wale watu ambao ni wenye shari wasikae karibu nani wala wasikae katika manjubani kwenu wao wanaweza kuwapotezeni wakati wote amesema kila mfuasi wangu ni lazima juu yake kwamba afuate nasaha yangu hii na inatakiwa katika hafla zenu msifanye mambo ya dhehaka na fedheha kwa wengine msiwashambulie wengine mwendelee upata ushindi juu ya tamaa ya nafsi yenu wakati mnapoongea na wengine muongee kwa upole ikiwa mtu ana, anatumia ujahili basi nyinyi museme salamu na mwondoke pale msikaye pamoja naye mwenyezi mungu anataka kuwafanyeni jiuiya ambayo inakuwa mfano wa mwema na mfano mzuri kwa ajili ya watu wote wa dunia basi nyinyi muwe uangalifu sana na nyinyi muwe kweli kweli wenye moyo safi na mwacha mungu muswali swala tano kwa sababu mtatambuliwa kutoka katika swala zenu nvile vile, vile mtatambuliwa mtotambuli, kwa kupitia hulka zenu njema ikiwa sifa hizi zinapatikana ndani yenu basi maana yake ni kwamba umeshatimiza haki ya baya yule ambaye ambaye anaye begu ya kufanya uovu basi yeye hawezi kubaki juu yana saa zangu hizi hazur anasema mungu atujalie sisi sote kwamba tuweze kutekeleza haki ya bayathi ya seinamalasalatu wasalam sisi tuweze kutekeleza mategemeo ya seinamalsalatu wasalam sisi wakupata faida kweli kweli katika jasa zetu tuweze kuboresha hali yetu ya kiroho na elimu yetu na sisi tuendelee kufanya vitendo vizuri katika maisha yetu yote amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم and call Him and