أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك أن عبده وإياك اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين انما يعمر مساجد الله من امن بالله واليوم الاخر وقام الصلاه وآتى الزكاه ولم يخشى الا الله فأسعى الله إلى يَكُونَ يكون علي يكون من المهتدين علي بن سلمان: سيدنا علي بن baadaye muda mrefu sana mungu ameijaalia jumuiya ya, ya ufaransa kwamba jumuiya hii imepata bahati ya kujenga msikiti mwingine katika mji wa strasburg kwa fadhili za mwenyezimungu katika jumuiya hii wengi wa wanajumuiya ni wale ambao ni wanajumuiya wapya na vilevile vile ni wanajumuia ambao ni wenyeji wa hapa asilimia sabini na tano ni wale ambao ni wenyeji wa hapa sio wanajumuia waliohamia wa kutoka pakistan lakini kwa fadhila za mwenyezi mungu wanajumuia hawa wamezidi sana katika ikhlasi na imani mwenyezi mwenyezimungu amewajaalia mskiti ha. sasa wanajumuia wanaoishi katika jumuia hii wanaweza kuungana na, na nidhamu ya jumuia zaidi kuliko zamani mwenyezi mungu awajahalie waweze kuungana na jumuia nidhamu ya, ya juua zaidi aya niliyosoma mbele yenu sasa hivi tafsiri yake ni hivi anaistawisha misikiti ya allah ni yetu amuuminie allah na siku ya mwisho na kusimamisha swala na kutoa zaka na hamwogopi yeyote ila allah basi hao huenda waka miongoni mwa waliongozwa mwenyezi mungu ameeleza sifa za wale watu wanaojenga misikiti na wanaoimarisha misikiti sifa yao ya kwanza ni kwamba wanamwamini allah subhanahu wa taala yaani nakuwa na imani hii kwamba mungu anaye uwezo wa kila kitu mingari yake yeye hakuna kingine chochote kinachoweza kusaidia kwa hiyo mwaaminio analazimika kumabudu allah subhanau wa taala na analazimika kuinama mbele yake mwenyezi mungu mwenyezimungu watu katika imani wale watu ambao wana mabudu na wanainama mbele yake kisha sifa ya pili ya waaminio wanaimarisha miskiti ni wale watu ambao wanakuwa na imani katika siku ya mwisho kwa sababu sababuikiwa mtu anakuwa na imani juu ya siku ya akhira anaelekea kwenye ibada na katika hali hii ibada yake itakuwa kwa ajili ya mwenyezi mungu kwa kueleza madha hii sayidnaamaalahsalatu wassalam alisema si fulani kwamba ikiwa mtu anakuwa na imani juu ya akhira faida yake ni hii kwamba mtu anapata maarifa ya mwenyezi mungu na bila kuwa na haufu ya mwenyezi mungu maarifa haswa haiwezi kuptana lazima mtu awe na haufu ya mungu ndio anapata maarifa anaendelea kusema zaidi kumbukeni kwamba ikiwa mtu anakuwa na wasiwasi kuhusu siku ya mwisho basi imani yake inakuwa hatarini katika hali na mwisho wake huenda hautakuwa mwema katika hali hii wala mtu hawezi kuwa na yakini katika hali hii kwamba atabaki juu ya imani basi anayeimarisha misikiti ya mwenyezi mungu ni yule tu ambaye anakuwa na imani kuhusu siku ya mwisho na yeye anaendelea kuinama mbele ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kupata mwisho mwema kisha sifa yingine ya wale watu wanaimarisha misikiti ni hii kwamba ni wale watu ambao wanasimamisha swala wanaahidi kwamba sisi hatukujenga msikiti huu kwa ajili ya kuwaonyesha wengine kwamba sisi tumejenga msikiti huu mzuri bali lengo la ujenzi wa misikiti ni kwamba wao wanakuwa na imani kwamba wataimarisha msikiti wataswali tan humo na hapa mwenyezi mungu amesema kwamba musimamishe swala kusimamisha swala maana yake ni hii kwamba kwamba waaminio ni wale ambao wanaswali sala kwa jamaa kisha mungu ametukumbusha kuhusu zaka na kutoa mali katika ya allah na hii pia ni sifa ya wale waaminio ambao wanaimarisha misikiti ya mungu wao wanatakiwa wao na sifa hii ya yakutali katika njia ya mwenyezi mungu na vile vile watimize haki za mwenyezi mungu na viumbe vyake hayo yote ni kwa sababu ya hii kwamba sisi tuwe na harfu ya mwenyezi mungu mioyoni mwetu na sisi kwazikupata ridhaa ya allah subhana wa taala tufanye juhudi mwenyezi mungu anasema kwamba hawa watu ambao wanakuwa wa na sifa hizi na wanatenda matendo haya yote ni wale ambao wameongozwa na mungu wameongoka au watahisabiwa pamoja na wale watu waliongoka hazur anasema tunatakiwa tuendelee kufanya dhuaa na sawa na maagizo haya tunatakiwa tufanye juhudi na tuishe maisha yetu sisi kwa kuinama mbele ya allah tunatakiwa tumwombe sisi ambao ni wanajumuia wapya na wale ambao ni wanajumuia wazamani hata wanajumuia zamani wamepewa majukumu mazito zaidi kuliko wanajumu wapya hasusan wale wanajumuia waliohamia hapa kutoka pakistan wao wanatakiwa wawe waangalifu zaidi kuhusu hii kwamba wao wanatakiwa wawe mfano mzuri kwa ajili ya wanajumuia wapya na wao waowote wanatakiwa wakumbuke kwamba baada ya kujenga misikiti tunatakiwa tufanye juhudi ya kuleta mabadiliko katika maisha yetu ya kiroho na sisi tufanye dua hii kwamba mwenyezi mungu hatujalie sawa na amri yake tuimarisha mwenyezi mungu na vile ye, yeye atuhisabu pamoja na wale waliongoka sisi kwa sababu ya makosa yetu isije tunakosa kufuata amri hii ya mwenyezi mungu na kwa kufanya hivi isije tukaharibu dunia yetu na akhera yetu e mwala wetu uturehemu na utuongoze utu katika njia iliyonyoka na welewile uweke nia yetu iwe safi kabisa sisi tuweze kutimiza haki zako na vilevile sisi we, tuweze kusambaza ujumbe wa dini yako katika eneo hili sisi baada ya unzi wa msikiti huu sawa na na saha za sinam salatu wassalam tuwezi kufanya msikiti huu uwe sehemu ya kusambaza mafundisho ya islam vile vile mungu ufanye sisi tuwe sawa na kauli hii ya mtume muhammad sallaalwal wasalam ambamo alisema yeyote ambaye anajenga msikiti kwa ajili ya ridhaa ya mwenyezi mungu mwenyezi mungu pia anamjengea nyumba huko peponi sawa na ujenzi wa msikiti basi wewe utujalie tuwe waaminio hasa na ututeremshie baraka zako kwa ajili ya kupata neema hizi zote na mambo hayo yote kwanza kabisa ina jumuia anatakiwa awe mwangalifu sana kuhusu sala zwake yeye achunguze kwamba je yeye anaendelea kusali swala tano bila kukosa kisha je swala kwa jamaa kila siku hii haitoshi kwamba sisi tumejenga tumejengamsna hii haitoshi kwamba tumejenga msikiti na sisi tutajengewa msikiti yuko peponi bali pamoja na hii tunatakiwa tufanyie vitendo vizuri yani pamoja na imani tuwe na vitendo vizuri tufuate amri zote za mwenyezi mungu vilevile tunalazimika kutimiza haki ya kuwa wafuasi wa seinamalah salatu wassalam hazur anasema kwamba kila mwaka misikiti maelfu na maelfu inajengwa na waislamu lakini katika msikiti zile wanatoa dharsa ya fitina humo badala, ku badala ku ya kuzungumza kuhusu haki za mwenyezi mungu na viumbe vyake badala ya kuzungumza kuhusu haki za wengine katika misiti ile mwaulamaa wanaleta bidhaa ya aina mbalimbali na bidhaa hizi hazihusiki na mafundisho ya mtume muhammad salllahu al waali wa katika hali hii misikiti ile siyo msikiti wa kupeleka peponi basi kutimiza na kutekeleza haki ya msikiti na kufanya msikiti uwe sababu ya kupeleka peponi na wilewile uwe sababu ya kupata nyumba uko peponi jambo hili linampatia mwaminio majukumu makubwa sana kila manajumuia anatakiwa aelewe jukumu hili kubwa kisha kwa kuelewa jukumu hili afanye juhudi ya kutekeleza haki yake katika zama hizi sisi tulipata maagizo kutoka kwa sainama alah salatu wassalam yeye alitufundisha namna ya kuwa watumishi halisi wa mwenyezi mungu na ametukumbusha kutimiza haki za misikiti na haki za vyumbe vyake sisi tunalazimika kufuata na kuelewa amri zake zote ndipo tunaweza kusema kwamba sisi tunaamini allah subhana w taala kweli kweli na vile vile tunakuwa na yakini juu ya akhira na siku ya mwisho na sisi kwa ajili ya ridhaa ya mwenyezi mungu tunasimamisha sala zetu zote na sisi kwa kutoa kutoazetu tunatimiza haki na tunatekeleza haki za vyumbe vya mwenyezi mungu ikiwa tunayo haufu basi tunayo haufu ya mwenyezi mungu peke yake sisi tunayo ya mwenyezi mungu tu kwa sababu sisi tunampenda sisi hatuogopi na kitu chochote cha kidunia sisi hatukipendi kitu chochote cha kidunia tunatanguliza imani yetu juu ya mambo yote ya kidunia saalasalauwassaa alitufundisha na alitupatia nasaha namna gani tunaweza kuwa wanajumuia has mimi nataka kusoma maandiko haya ya saasalam saamalasalau wassalaam anasema mwenyezi mungu ametupatia uwezo yani ametupatia viungo mbalimbali kama mikono macho na viungo vingine mungu hatukupatia viungo hivi kwa ajili ya kupoteza mungu hatukupatia uwezo kwa ajili ya kupoteza bali mungu anasema kwamba viungo hivi vitumiwe kama ipasavyo yan viungo hivi vitaleta faida wakati vinatumika ipasavyo ndio maana katika islam mungu hasemi kwamba mutoe jicho lenu na mumalize nguvu ya uume wenu mradhi wake sio hu kwamba mtu kwa ajili ya kujiepusha na kuona kwani ambaye atoe jicho lake au yeye kwa ajili ya kuwa mcha mungu aamalize nguvu yake ya uume ya bali kutumia vitu hivi vyote kama ipasavyo ni muhimu mungu anasema kadhaa fulahalmomenuna hivyo ndivyo hapa mungu amesema kwamba mwaaminio ni yule ambaye ulayk hummuflehun yaani kwanza alieleza sifa za mwaaminio na baada ya kueleza sifa za mwaaminio hatimaye mungu amesema kwamba hao ndio ni wale ambao wanafuata njia za uchamungu wanaamini juu ya ghaibu na wanasimamisha swala zao wakipata mawazo mabaya katika swala mara moja wanarudi kwenye swala na wanatoa katika njia ya mwenyezi mungu kwa ajili dhaa yake ingawa wanakuwa na hatari ya nafsi wanakuwa na imani juu ya kitabu cha mwenyezi mungu kwa sababu mungu amesema waamini wanalazimika kuamini vitabu vyote ndiyo maana kwa sababu hii wanani hatimaye wote wanapata ufaulu hao ni wale waliongoka wao wanaelekea njia ambayo inaelekea katika njia na nyumba ya ufaulu hao ndio ni wale watakaofauluna ufa, na wataokoka katika hatari ya kila aina kisha amesema ndio maana mwanzoni mungu ametupatia mafundisho ya uchamungu na kwa kutupatia mafundisho ya uchamungu ametupatia ame kitabu ambamo ndani yake ameeleza kuhusu uchamungu jumuia yetu inatakiwa itangulize imani juu ya mambo yote ya kidunia namna gani mtu anaweza kujua kwamba yeye anaye uchamungu ndani yake au yeye hana uchamungu na vile vilevile atajuaje waaminie ni waina gani kuhusu hii sadnaaala salam anasema inapatikana kwa kupitia qurani tukufu kwamba waaminii ni wale watu ambao wanatembea kwa wanyenyekevu yani wanakuwa waenyenyekeu wa hali ya juu wao wanapoongea hawaongei kwa kibri na majivunu na maringo yani wao wongea wanaongea kama mdogo anaongea na mtu mkubwa sisi tunatakiwa tufanye kitendo ambacho ni dalili ya ufauli wetu mwenyezi mungu anataka uchamungu hali yule ambaye mwenyezi mungu yeye atapata daraja mtume atakamcha mwenyezimungu ye hote hawakupata heshima katika urithi waosi tunaamini bila shaka kwamba baba wa mtume muhamad saallwaalaabdulah alik sio mshirikina lakini yeye hakumpatia mtume muhamad sallahu alh wali wa unabii bali unabii wake ulikuwa kwa fadila zamanyezi mungu kwa sababu ya sifa za mtume muhammad saaaa salam alipewa unabii hara ibrahim lh salam ambaye alikuwa abu ambia yeye kwa sababu yamani hali ya juu alikuwa tayari kuchinja mtoto wake ye nyewe alitupwa motoni mtumwe wetu muhammad salallahualawalhi wasallam pia ilikuwa imani yake kuwa yeye alisimama dhidi ya dhuluma ya kila aina alisuliwa na aliteswa lakini yeye hakujali hii ilikuwa hali ya imani yake kwa sababu yake mwenyezi mungu alimpatia unabii ndiyo maana mwenyezi mungu alisema ملا سلو تسلیما یعنی واقع محمد صلی اللہ وسلم zr anasema kwamba sisi tumepewa amri kwamba ikiwa tunataka maombi yetu yapokelewe katika hali hii tunalazimika kumswalia mtume sawasalam na, na maombi yanayofanywa ya bila kumswalia mtume saawsalam maombi haya hayafiki uko mbinguni wala hayapokelewi basi kwa ajili ya kuboresha hali ya ibada na kwa ajili ya kupata ukaribu na mwenyezi mwenyezimungu kumswalia mtume salalsala na yule anayemswalia wa mtume salallahu alihi waali w salam bila shaka yeye atazingatia mfano mwema wa mtume sallahualihi walihi wa salam yeye atazingatia jinsi aliyekuwa akiswaliswala mtume salalaualh walih wa salam mwenyehwe alisema kwamba maburidisho ya macho yangu ni katika swala mtume salaua salam alituachia mifachungu mzima kuhusu imani na yeye hakujali kuhusu nafsi yake yeye alipopewa mali aligawa na hakuweka kwa ajili yake mtote aliyekuja kumwomba yeye alimpatia na kila wakati mtume salallahu alhiwaalih wa salam alikuwa akitoa basi yule ambaye anamsalia mtume salallahu alhi waalii wa salam yeye anapozingati mfano mwemwa wa mtume salaaa salam kisha anamsalia katika hali hii yeye anafanya nia ya kufuata mfano mwemwa wa mtume muhammad salllahu al wa wa salam ikiwa hali hii inapatikana ndipo mwenyezi mungu kwa sababu ya kumsalia mtume muhammad salllahu ali walihi wa sallam, anapokea maombi yetu pia na ndipo sisi kwa kupata ukaribu na allah subhana wataala na kwa kufuata njia ya unyenyekevu na kwa kuwa wenyenyekevu tunaweza kuhisabiwa pamoja na wale watu ambao wanashika njia ya uchamungu na hao ndio ni wale watakawaulu sainamaaisalatu wassalam anasema ikiwa sisi tunategemea maneno yetu tu katika hali hii mjue kwamba hamtapata faida amesema kwa ajili ya ushindi uchamungu ni muhimu sana ikiwa mnataka ushindi basi muwe wachamungu mtapata ushindi na huu ndio ni uchamungu halishi kwamba mtu amtambue allah subhana wa taala vile vile afuate amri zote za allah subhana wa taala kwa kueleza uhakika wa swala na swala ni kitu gani na namna gani mtu anatakiwa aswali swala halisi kuhusu hii saidina malasalaam anasema wapo wengi kwamba kwa ulimi wanamkumbuka mwenyezi mungu lakini tunapochunguza hali yao inaonekana kwamba wao hawaaamini allah subhana wa taala kwa sababu wao wanapojishughulisha katika mambo ya dunia basi wanamsahau wanamsahaubu ya mwenyezi mungu na haufu yake kwa hiyo ni muhimu sana kwamba nyinyi kwa kufanya maombi mwombe maarifa ya mwenyezi mungu na yakini na maarifa ya mwenyezi mungu haiwezi kupatikana bila kuwa na elimu hii kwamba ikiwa mtu anawunja mahusiano yake na mwenyezi mungu basi yeye ni sawasawa sawa na mfu kwa iv mufanye maombi na vilevile mnalazimika kutimia hila pia na hafla zote na mikutano yote ambayo ni sababu ya kukuleta maovu basi mwipukane na hafla hizi na mikutano hii kwa hivyo mnatakiwa muwe uangalifu kwamba kuna mikutano gani na vipindi vya tvi aina gani ambavyo vinasababisha kuleta mauu basi mnalazimika kuacha na pamoja na hii mnaazimika kufanyia maombi na mjue vizuri sana maafa yanayopatikana kutoka kwa mwenyezi mungu ikiwa mtu hapati msaada wa mwenyezimungu haawezi kuipukana na maafa haya ikiwa tunaswali sala kila siku mara tano mradi wake ni hii kwamba mtu ataendelea kuipukana na mazo mabaya yani swala iniyoswaliwa kila siku mradi wake ni huu kwamba ikiwa yeye haipukani na tamaa ya nafsi na maui kila aina swala yake haitaleta faida swala halisi sio ile ambayo mtu anaswali kama ni mila swala halisi ni ile ambayo hata moyo pia unahisi na kwa kuhisi anakuwa na haufu ya mwenyezi mungu na anaelekea mwenyezi mungu na analia na anamwomba mungu kwa kulia na dhambi zote ziondoke swala ya aina hii inakuwa nyenye baraka ikiwa anaendelea kuswali swala ya aina hii basi yeye atashuhudia kwamba siku wa mchana nuru itashuka moyoni mwake na yeye ametoka nje katika nafsi amara nafsi ambayo ilikuwa inaza upande wa maovu nafsi ile inaendelea kufa kama katika nyoka anakuwa na sumu hivyo ndivyo nafsi pia inakuwa na sumu na yule ambaye aliyemuumba mwanadamu yeye anaye tiba ya sumu yani ni mwenyezi mungu ambaye anaweza kumponya na kumtibu yeye kwa ajili ya kuipukana na maovu anatakiwa awamwombe mungu fadhila zake kisha kwa kueleza umuhimu wa swala snaaslam amesema swala ni kiini na muhtasari wa mema yote inatakiwa ikumbuke kwamba bila kufuata amri za mwenyezi mungu ikiwa mtu anaswali swala basi katika hali hii hawezi kutekeleza haki ibadha na mtu anaposwali swala amepewa masharti kadhaa analazimika ku tmizamashati yote katika sala mtu anatakiwa awe mwangalifu kwamba yeye asimame kwa adabu sana mbele ya mwenyezi mungu awe mnyenyekevuswali swala kwa shauku sana na amuombe katika swala zake Senamala, salam, kwa kueleza anasema siku moja nilifikiria kwamba kuna tofauti gani mwenyezimungukatika ya swala na dua yaswala hadithi inapatikana kwamba sal asalatomokol ibadha yani swala ndiyo ni maombi na vilevile swala ni mukhtasari kila swala ibada ikiwa swala inakuwa kwa ajili ya mambo ya dunia ile siyo swala mtu anasali sala anafanya dua anaanza kusali sala tano anafanya maombi anadia sana anafanya mambo haya yote kwa ajili ya kupata mambo na masilahi ya dunia samaslam amesema ikiwa mnaswali swala kwa ajili ya kupata kuida ya dunia ili haiwezi kuitwa swala lakini wakati mtu anapotaka ukaribu na mwenyezi mungu anazingatia ridha ya alla wa ta'ala, na anaswali swala kwa adabu na unyenyekevu na kwa ni halisi katika hali hii anaswali na anawala, wa ta'ala, yeye hatangulizi aasabama nafsi yake katika hali hii ndiyo anaswali swala halisi maumbi halisi ni yale ambayo yanakuwa sababu ya kukuzidi kuimarisha mahusiano na mwenyezi mungu haya ni maumbi yanayokuwa ya sababu ya kupata ukaribu na mwenyezi mungu na mtu anaanza kuipukana na maovu ya kila aina kitu halisi ni kwamba mtu atangulize ridhaa ya mwenyezi mungu baadaye mtu anaweza kufanya maombi kwa ajili ya mahitaji y nafsi yake yaani kwanza anatakiwa afanye dhua kwa ajili ya kupata ridhaa ya allah kisha baadaye ku ajili mahitaji ya dunia anaweza kufanya maombi kwa sababu mahitaji haya ya dunia pia piapatikana kwa fadhila za mwenyezimnu jambo hili linapatikana kwa sababu baadhi wakati mambo ya dunia yanakuwa katika ridhaa ya katika hali za mambo haya yanazidi na masilahi ya dunia yana sababu ya kumpoteza mwanadamu ndio maana imesema kwanza muimarishe mahusiano yenu na mwenyezi mungu kisha mufanye maombi kwa mahitaji ya dunia swala vilevile ni dalili ya kulia na kujitolea kwa ajili ya mwenyezi mungu hali hii inatakiwa ipatikane katika swala hali hii inapopatikana ambayo ni sawasawa sawa na mauti ndipo swala hii nahitwa swala nasema hii ndio ni swalaals ambayo kila mmoja wetu anatakiwa awenayo mwenyezguhatujalie tuweze kupata halhkatika salzsh aa sehemu wingine ameeleza madhahi wamba umbukeni ikiwa nini nadai kuwa waaminio katika hali hii mnalazimika kusali sala zote kwa kusali sala tatu onne kama watu wengine wanaswali hivi na wanadhani wanaswali na wawao ni waaminio wow, wao sio waaminio kwa sababu mzizi wa imani ni swala na yule ambaye hana mzizi yeye mfano wako ni sawasawa na mti ambao hauna mzizi na akipata hewa kidogo tu mti hutaanguka vilevile vile inapokuwa jua kali basi mavungu, mavingu yanakuja na mvua inaanza kunyesha hivyi ndivyo maombi pia yanaleta athari swala ni ile ambayo ndani yake kwa unyenyekevu na adabu na ni halisi na mungu mtu anasimama mbele ya mwenyezi mungu wakati mtu anapoghafirika basi mungu pia hajali kuhusu yule mtu umma baki madamu uma ule unaendelea kumwelekea mungu na mzizi wa imani pia ni, ni swala wapo wengine mbo wanasema mungu kwa nini anahitaji swala zetu senamlaslam amesema mungu hahitaji swala zenu. bali nyinyi mnahitaji swala zenu mnalazimika kusali swala ili mwenyezi mwenyezimungu aelekee kwenu ikiwa mtu anamwelekea mungu basi mambo yake yote yanarekebishwa swala inafuta dhambi zote vilevile vile nakwa sababu ya kupata ukaribu na mwenyezi mungu kwa sababu ya swala sio hii tu kwamba mtu anapata ukaribu na mungu bali dhambi zake zinasamehewa na mambo yake yote yanarekebishwa anakuja kwa ni yanarekebshwmsk na anasubiri kwa ajili ya swala kuhusu yule mtu mtume muhammad sallaalw salam amesema madamu mtu anaendelea kusubiri swala anakuwa miskitini na anaendelea kusubiri swala yake basi asaabiwa kama yeye anaendelea kusali swala yani kukawa miskitini na kumkumbuka allah ni sawasawa na kusali swala na katika hali hii malaika wanamswalia na wanamombea na wanasema e, mwala wetu umrehemu huyu mtu na umsali, ukubali tauba yake basi huu ndio ni ujira mkubwa sana kwa ajili yule ambaye anakuja misikitini kwa ajili st- yeye hapati ujira wa kusali swala ikiwa anasubiri anapata ujira wake na malaika wa na Huzur, anasema kwamba sisi kwa kiasi gani tunalazimika namalaimkutumiz haki ya hibadha na namna gani tunatakiwa tuzingatie swala zetu zote kisha senamaaslam kwa kueleza jambo hili kwamba sala maana yake ni kuleta umoja seinamalslam anasema mwenyezi mungu anataka kwamba wanadamu wote wawe kama ni kitu kimoja na kitu hiki kinaitwa wathata y jamhuri yani watu wote wanakuwa chini ya amri moja na wanakuwa kitu kimoja wanajumuika kwa kuwa wingi lakini wanakuwa kitu kimoja na hii ndiyo ni leg dini yni watu wote wawe chini ya bendera moja swala inaposaliwa kwa jamaa hii pia ni kwa ajili ya kuleta umoja huu ili watu wote wawe kitu kimoja na kwa sababu hii watu wameambiwa wasimame pamoja kwa sababu ikiwa mtu mmoja ana nuru aweze kumpatia nuru ile mtu mwingine ambaye amesimama karibu naye haji pia ni kwa ajila ya lengo hili kwamba umoja uletwe kwanza mwenyezi mungu aliamuru kwamba watu wote wanatakiwa waswali sala katika mtaa ili waweze kubadilishana mawazo na waweze kusambaza nuru na waweze kujuana na hivi waweze kujenga mahusiano mazuri kujuana ni kitu kizuri sana kwa sababu ya hii mapenzi yanazidi ambayo ni msingi wa umoja wakati mtu anapokutana na mtu mwingine katika nchi ngeni basi kule kwa sababu ya kujuana mtu anajenga mapenzi kisha amri ya pili ni kwam siku ya hijumaa waislamu wote wajumuike katika msikiti mmoja msikiti wa miskiti moja, miskiti mji mji kwa sababu watu wote kila siku hawezi kujumuika pale angalau siku moja katika wiki waweze na na waweze kujuana nawawee hauanasema hapa ikiwa msikiti ni mbali lakini hakuna wasiwasi kwa sababu wan, wanajumuia wanao usafiri wanaweza kuja msikitini ikiwa nakuwa na nia ya kuja mskitini wanaweza kuja mskitini kwa sababu wanakuwa na usafiri saiaslauwasalam anasema zaidi kwamba ikiwa mskiti ni mbali angalau siku ya ijumaa waje mskitini kisha islam anasema siku ya idhi watu wajumuike na watu wote wa pamoja ili umoja apakae hivyo ndivyo kwa ajili ya ihtimahi ya dunia nzima mara moja katika umri imepangwa kwamba wote wajumuike katika maka yani wale ambao wana uwezo waje kwa ajili ya haji hivi mwenyezi mungu alitaka kwamba waislamu waan na umoja wapatikane katika waislamu kisha anasema kuhusu wapinzani wake kwamba hawajui hawa falsafa nini hawajui filosofia ya islam ni nini wao wanaendelea kuleta shutuma tu shutumatu bilaafilosofia yake hawajui hekima ya kujumuika kila wiki ni nini ni ni na kila siku ni nini ninim mtu anapoghafilika katika amri za mwenyezi mungu yeye hawezi kuwa mwslamu halisi amri zinazotolewa kutoka kwa viongozi wa dunia mtu anaweza kuwa mvivu katika amri hizi lakini yeye hawezi kuwa mvivu katika kufuata amri za mwenyezi mungu kwa sababu kuna mwislamu gani ambaye angalau mara moja kwa mwaka haswali swala ya idi waislamu wanapoendelea kukutana mapenzi yanazidi lakini wale ambao ni dhaifu katika imani angalao a moja kwa mwaka wanajumuika lakini waaminio ni wale ambao wanajumuika kila siku mara tano kwa ajili ya swala sasa mwenyezi mwenyezimungu amewapatiani msikiti huu mzuri umoja huu ambao ni umoja wa islam unatakiwa upatikane katika msikiti huu kwa fadhila za mwenyezi mungu sisi tuendelee kuimarisha msikiti huu katika hali hii mwenyezi mungu anateremsha baraka zake fadhila zake kiasig imeelezwa kwamba hata malaika wanaendelea kuwaombea wale watu ambao wanajumuika miskitini kisha sababu ya sala tano kwa jamaa ni mara ishiri na saba zaidi kwa kuwa na baraka hizi zote sisi ikiwa hatuheshimi amri hizi basi sisi sio si, wanajumuia halisi kwalikeli a mwanajumuia anatakiwa achunguze hali yake na anatakiwa aimarishi misiki hii kwa nia ile iliyoelezwa na seinaaslaam senaaslam anasema enyi watu wote ambao umnajihisabu katika jumuiya yangu nyinyi umtahesabiwa wanajumuia huko mbinguni wakati nyinyi umtakaposhika njia za mungu kwelikweli basi msali swala zenu sala zenu tano kwa unyenyekevu kiasi hiki kwamba mnamuona unamwona mungu mbele yenu muswali sala zenu tano kwa unyenyekevu na kwa imani halisi kiasi hiki kwamba mnamuona mbele yenu na mfunge mus- saumu yenu kwa imani sa- sana na yule ambaye anastahili kutoazaka atoe zaka na yule ambaye analazimika kuf- kuhiji afanyi uh, haji na muwache maovu yote na mufuate uh, yote mtu ambaye hana uchamungu hawezi kupata ukaribu na allah kwa sababu mzizi wa kila mema ni uchamungu na yule ambaye anaye mzizi huu hawezi kupotezwa lazima atapata ukaribu na taala amesema wakati wote mtakapojidhuru umtajidhuru kwa mikono yenu sio kwa mikono ya wingine ikiwa mnaona heshima yenu inakosekana kwa sababu ya kuwa wanajumuia mungu atawapatieni heshima kwa hiyo msimu wache amesema nyini jumuia mwisho ya mwenyezi mungu basi mfanye vitendo vizuri ambavyo ni vitendo vizuri vya hali ya juu yule ambaye atakuwa mvivu basi yeye atatupwa nje katika jumuia na yeye atakufa katika hali mbaya ni yeye hataweza kumdhuru mungu mimi nawapatieni bishara kwamba mungu wenu yupo vyumbe vyote ni vyake lakini anamchagua yule ambaye anamchagua anakuja karibu naye yule ambaye anakuja karibu na allah yule anamheshimu mungu mungu pia anampatia heshima hazura anasema mwenyezi mungu atujalie sisi tuweze kuelewa maneno haya manenohyayasinaalaslatu wassalam kwa kuelewa maneno haya tuzidi katika imani na tutimize haki za ibada zetu na sisi tujenge muungano mzuri na mwenyezi mungu na tuweze kuimarisha msikiti huu sasa mimi nitaeleza maelezo kidogo kuhusu ujenzi wa msikiti kwa ufadhila za mwenyezi mungu miaka michache iliyopita juhudi ilifanywa kwa ajili ya ujenzi msikiti na mungu alitupatia kiwanja na msikiti huu ni upana wake ni elfu bili mia si na zamani pia uh, ghorofa ilikwepo hapa ilikuwa ukumbi mkubwa na makao makuu ilitoa mchango a kiashi fulani kama ni mkopo kwa ajili ya kununua kiwanja hiki nambiri saba inasema kwamba wameshalipa mkopo yote Kounsel ilikuwa na wasiwasi kadhaa wasiwasi yao iliondolewa na walifanya na m na mchoro ulikubaliwa na ulipitishwa mchoro uliochorwa sawa na mchoro ule sawa na taarifa yao arciect alisema gharama itakuwa milioni moja na kudhamulhmadia wa france iliahidi kwamba itatua milioni moja na walisema watajenga msikiti huu lakini kwa fadhila za mwenyezi mungu msikiti huu ulijengwa katika laki tano na elfu salasini na elfu euro na kudhamul hamadia wameshatua laki tatu na nusu khudhamlamdhi anasema um, fedha iliyobaki watatoa na watatimiza ahadi yao na wata, watatoa, na watatimiza ahadi yao lakini mimi nasema kwanini juma ingine inakosa baraka hii hiyo msikiti huu umejengwa sasa lajina nansar wanatakiwa angalau wajenge msikiti moja yani wao washirikiane na wajenge msikiti moja katika miaka mitatu ijayo kwa ajili ya ujenzi wa msikiti huu kamati moja iliundwa ambamo walikuwa bana aslam shaba saheb na mhamad asan saheb mansur saheb hawa wote walikuwa na kamati na wamefanya juhudi sana mwenyezimungu hawapatie ujira mwhema watu20 wanaweza kusali ndani ya msikiti huu na maga hamsini yanaweza kuegeshwa kuna ofisi ya jumuiya jumuia kunaaofisi la ya lajna kuna maktaba kwa ajili ya wanaume na wanawake na vilevile kuna vyo kuna ukumbi mkubwa na wakati mwingine ukumbi ule pia unatumika na watu mia moja na ishiri na tano wanaweza kusali pale na ghorofa ilikuwa ya zamani ghorofa ile ilikuwa na vyumba kumi na tano na ghorofa ile pia imefanywa ukarabati na msikiti huu ni mbali kilomita kumi na tano kutoka mji wazuru wanasema kwamba umbali sio sana waswaliaji wanaweza kuja kusali kila siku upana wa msikiti na ukumbi ni mia tatu na tatu kuna nyumba ya mbashiri na nyumba ya mashiri na vyumba vinne na vilevile vile kuna nyumba kwa ajili ya wageni na hawakupewa kujenga minara <tap> lakini upande wa kulia wamesikiti urefu wa mtr nn wameweka ob na ob ile inaonekana v na ni mzuri na vile vile kwa ndani pia kuna kuna kuna dom mwenyezi mungu aiweke baraka sana katika ujenzi wa msikiti huu mungu azidishe mali ya wale khudhamu ambao wametoa am mchango kwa ajili ya ujenzi wa msikiti huu khudhamu lamadhi wasitegeme hii tu kwamba wametoa mchango kwa ajili ya ujenzi wa mskiti bali waweze kuimarisha msikiti huu pamoja na khudham na wanajumia wote waweze kuboresha hali ya ibada zao <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله الحمد لله نعمد <نامدوا> ونستعينه ونستغفره ونؤمن به <بي> ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب يستجب لكم ولذكر الله أكبر <applause>