أشهد أن لا إله bismillah rahmanirahim alifamlydaulatala aziz anasema mimi nilikuwa naendelea kueleza kuhusu maisha ya maswaba w mtume muhamad salau sala wa aliyoshariki katika mapigano ya badha na mimi leo nitaendelea na madha ile katika hijuma kadha iliyopita kwa sababu ya ziara ya nchi na vilevile kwa sababu ya jalsa nilikuwa sielezi kuhusu adhahii katika tarehe ishirini ya september ilikuwa hutuba ya mwisho ambamo nilieleza kuhusu maisha ya masahaba na katika hutuba hili nilikuwa naeleza kuhusu hazrat khubaia bin adhi na nilikua aendelea na, na nilikuwa naendelea kueleza kuhusu maisha ya harat khubaia bin adhi katika hutuba ambamo nilieleza kuhusu adhi nilieleza wakati alipokuwa anawawa katika njia ya mwenyezi mwenyezimungu alimwomba mungu, mungu ampelekee mtume muhammad saa sallam silamu zake hazur anasema hawa masahaba walikuwa wa na masahaba ambao walipata ukaribu na mwenyezi mungu na mwenyezi mungu pia alithibitishwa kwamba yupo karibu nao na wakati huyu alipomwomba mwenyezi mungu kwamba mungu aekee mtume muhammad salau sallam salamu zake basi mwenyezi mungu sawa na maombi yake alipelekea mtume muhammad sallahu alh walhi wasallam salamu zake na wakati علی پو پسلامز محمد صلی اللہ وسلم علیہ ولیکم السلام علی وامی مرصب و خوبیب امتی کا ونزاک والی پواوا ممٹو محمد سسم علی مامبیہ امر بن اومیا مکان یو لائے علی واؤ مساب اواو نمٹوم محمد سسم علی ممتما جبار بن سخرپیا پاموجن امر بن امیہ wote wawili wakafika karibu na makana wakaacha ngamia zao nje ya makana wakafika ngamia na hara jaban be sakhra akasema laa tungeweza kufenya tawafu ya makana kabanatungeweza kusali raka mbili na fali hazrat amar akasema makuraish wana tabia kwamba baada ya kuchakula wanakaa nje ya nyumba zao ili isije wakakamatwa na maadui na jabar akasema sisi hatutakamatua kwa hiyo aajabar anasema tukafanya tukafaya na tukasali raka mbili na baadaye tukaanza kumtafuta abu sufyan tulikuwa tunaenda kwa miguu mtu mmoja wa wamaka akatuona na akanitambua na akasema amar bin omaiya huyu ni amar bin umaya lazima amekuja na mjama fulani kwa hiyo amar anasema sisi tukatoka nje katika maka tukapanda juu ya mlima na watu wa maka wakaanza kutafuta sisi tulipopanda juu ya mlima wale watu wa maka wakakata tamaa na wakarudi na baadaye sisi tukajificha kwenye pango na tukalala pale katika pango lile asubuhi kuraishi moja akaja ambaye anaenda na farasi yake sisi tukajificha tena katika pango na nikasema huyu akituona atapiga kelele kwa hiyo ni vizuri kwamba sisi tumkamate tumue Had, amar anasema kwamba nilikuwa na kisu nilitayarisha kwa ajili ya abu sufian kwa hiyo nikamshambulia na yule mtu na kisu kile na akapiga kelele na watu wamaka wakasikia sauti yake na mimi nikajia tena katika pango langu watu wamaka na yeye alikuwa karibu kufa wale watu wamaka wakamuuliza nani amekushambulia na akasema kwamba amr bin omaia amenishambulia kisha baadae akafa lakini hakuweza kuwambia mahali ambapo tulikuwa tumejificha azur anasema kwamba zamani ilikuwa hali ya aina hii kwamba watu walipokuwa wakijua kwamba mtu amejificha wapi lazima walikwa wakimuua kwa sababu ya kuwa na uadui na yule mtu aliuawa kwa sababu angejua kwamba hawa wamejificha pale pangoni angeenda kule makana kuwafahamisha watu makana wangekuja kuwa hawa masaaba wawili kwa hiyo yule mtu aliyekufa wenzake wakamchukua wakachukua maiti yakena wakampeleka uh, maiti na sisi usiku ile tukatoka katika makana tukaelekea kwenye madina na injiani tulikuta kwamba tukakuta maiti haube adh kule pia mdui moja alimwona amar bin umaya lakini yeye pia hakuweza kumtambua yeye haab akafika karibu na maiti ya ha kubaabna akachukwa maiti yake haraka haraka na akaanza aka kutembea mbio sana na wale watu ambao walikuwa wanalinda maiti ile wao pia wakaanza kuwafuata wao walikuwa wamelewa sana kwa hiyo hawakuweza kuwashika na kwa hiyo adh jabar alaka, akaenda mbio sana na maiti khubeb wale watu wa makka waliendelea kuwafuata lakini hawawezi kuwakamata uh, hivi mwenyezi mungu aliwalinda haah amar anasema nilimwambia mwenzangu jabar kwamba wewe uondoke na ngamia mimi nitawazuia hawa watu wasikufuate fuate haath anasema basi mimi nikaenda mpaka nikafika katika mlimo wnajlan ambayo ni mbali kilomitra ishirin ta kutoka maka jificha ya pangoni nikatoka nikafika harj ambayo ni maili sabiel sabini na nane maili kutoka maka nikafika karibu na madi washirikina wakawaona watu wawili ambao walitumwa kwa ajili ya kufanya jasusi mimi nikawa kwamba wao wasi wasipigane lakini wakapigana waka naye kwa huyo moja wao nikamua na moja wao nikamkamata na nikamleta madina sawana riwaya ingine harat amar bin umaiya anasema kwamba mtume muhammad saawl wasalam wa alimtuma yeye peke yake kwa ajili ya jasusi ya makka anasema mimi nikafika karibu na maka na nilikuwa na nahafu isi watu wakaniona n nikajificha na sawa na raen imeelezwa kwamba hara arb omaiya anasema nilipomchukua maiti ya jubib nikasikia sauti fulani ni nyuma yangu lakini niliposimama sikumuona mtu yeyote na maiti ya hubba ameshapotea alikuwa haipo pale hudzur anasema riwaya ya kwanza niyoeleza ni sahihi wakati hadrat jabar alipochukua maiti ya kjubab na yeye alienda na maiti ya hubab kuna riwaya ya aina mbalimbali na, na kuhusu yeye ilikuwa mashhuri kwamba maiti ya ubab alizama ardhini na makufar hawakuweza kufedhehisha maiti yake riwaya moja ni kuhusu hubab wakati alipokamatwa na maadui jubab aliwekwa katika nyumba fulani alifungwa kata nyumba ya mwawya alikuwa mtumwa baadaye alisilimu yeye baada ya kusilimu alikuwa akielezwa kwamba mimi sikumwona mtu mwingine mzuri zaidi kuliko hobeb nilikuwa nikimwona alikuwa amefungwa na alikuwa amefungwa na sisila na kule mahali ambapo alifungwa kulikuwa hakuna msimu wa zabibu lakini alikuwa anakula zabibu nilimwona mara nyingi kwamba nakula zabibu na yeye alipewa chakula kutoka kwa mwenyezi mungu alikuwa akiswali sala ya tahajud na alikuwa akilia sana anasema siku moja nikamuuliza khobeb. ewe eweobab je unahitaji kitu chochote akasema hapana mimi itaji kitu chochote lakini mimi nataka kitu kimoja tu kwamba unipatie maji baridi na usinipatie nyama ambayo inachinywa kwa jina la maswanamu na jambo la tatu ni kwamba watu watakapoamua kuniua basi niambie kisha mwezi wa horoma ilipopita na makafiri waliamua wataamua hub adhi huyu anasema mimi nilimwambia hub kwamba watu wa maka wameamua ili wakumu, wakuamue lakini nilimkuta khubeb alikuwa hana wasiwasi wasi. khubeb akasema kwamba unipatie reser fulani ili niweze kujisafisha anasema mimi nilimpatia reser mtoto wangu na yeye alienda kumpatia wakati mtoto wangu alipoenda karibu naye basi nikapata wasiwasi kwamba huenda huyu ni na ye, huyu ni hubeb na atachukua kisasi kwa sababu amefungwa katika nyumba yangu na ameshikwa na maadui na huenda yeye ataamua mtoto wangu basi mimi nikajisikitika kwamba kwa nini nimemtuma mtoto wangu na katika riwaya inapatikana ina kwamba mtoto aliendelea kucheza karibu na hubeb lakini hadhkhubab hakumua yule mtoto inaonekana kwamba alikuwa mkubwa o sio mdogo sana na yeye aliendelea kucheza karibu na hakhubab anasema wakati mtoto wangu alipofika karibu na ubkhubb akamamb ule mtoto kwamba wewe ni mwenye shujaa sana je mama yako hakujali kwamba mimi nitakuua na ye amekupatia reser na kisu ila hali nyinyi mweshamua kuniamua yule mwanamke mawi anasema nilikuwa nasikia maneno haya ya hober mimi nikamwambia kwamba mimi nimekutegemea na kwa kutegemea mungu wako nimemtuma huyu mtoto wangu na yeye uh, amekuletea kisu aureser na sikumtuma mtoto wangu ili wewe umue hadhar khubab akasema mimi sio mtu wa aina hii kwamba mimi nimue huyu mtoto mdogo sisi hatuendi hatu kinyume na mafundisho ya dini tukufu ya islam kisha nikamwambia hubab kwamba kesho watu wameamua watakuua kesho yake ikatokea hivi kwamba kjubab alifungwa na silsila na wakampeleka katika sehemu iitwayo tanim na wakamchukua na wakampeleka mpaka tanim na kwa ajili ya kuona kuwawa kwake watoto na wanawake na watu wengi mpaka walijumuika pale katika sehemu ya tanim na, tanaim, na sawa na riwaya hii hakuna mtu hata mmoja aliyebaki katika maka wote walienda mahali ambapo ilipangwa hata wale wakubwa wa kubo, maka ambao walitaka kuchuka kisasi wale watu wote kwa ajili ya kuchuka kisasi na wengine ambao hawaku, ambao walikuwa maadui wa islamu tu wakubwa wao hawakuuawa katadhri hawa wengine pia walienda kule kwa ajili akiwa na tamasha namna gani hubeib anauawa sawa na amri ya viongozi wa maka mbao moja ilitayarishwa na khubab alisimamishwa karibu na ambao khubab akauliza je mimi naruhusiwa kusali nafali wakasema ndio kwa hiyo jubab akasali nafali mbili haraka haraka hii ilikuwa riwaya ya huyu mwanamke lakini sawa na ibne saad imeelezwa hivi kwamba mwawya alikuwa mtumwa ambaye nyumba yake aokubab alifungwa na saawanariwa ingine khubeb alifungwa katika nyumba ya ukba na mke wa kjubeb alikuwa akimpatia chakula alama ibn ajazri anaandika kwamba hadha khubeb alikuwa sahaba wa kwanza ambaye alisulubiwa kwa ajili ya mwenyezi mungu yani yeye alipowawa alifungwa na mbao hivi ye alikuwa saba kwanza ali, wa kwanza anasema kuhusu tukio hili la kuhawa, kwa kwaubeb anasema kwamba abu sufian aliekuwa kiongozi maka alikwepa pale yeye akamuuliza akamuulizakhubeb je wewe hupendi kwamba mtume muhammad sa salam apa mahala pako na wewe uwe nyumbani kwako na uwe na starehe na raha ku nyumbani kwako yeye akasema kwamba abu sufian unasema nini wallahi mimi naona ni, ni wawe katika njia ya mwenyezi mungu nife lakini mtume muhammad sallahualwaali wa, wa salam asipate usumbufu wa muuba hata mmoja tu na yeye alimjibu kiasi hiki kwamba abu sufian alipata athari yake na yeye ya akamwona z kushangaa na abu sufian akasema katika maneno ya chini kwamba wallahi mwenyezi mungu ni shahidi kwamba jinsi masohaba wanampenda mtume mimi sikumuona mtu mwingine yeyote ambaye anampenda gozi wake haya yalik ya hii ilikuwa hali ya mapenzi ya masohaba wa mtume muhammad salllahu ali walihi wa, wa salam walikuwa wakimpenda mtume muhammad saa salam kiasi hiki kisha mungu pia alikuwa akiwtende akiwipi habari yake pia imeelezwa wakati huyu aliposema kwamba mimi ikiwa na uawa katika njia ya mwenyezi mungu nikianguka upande wowote mimi sijali anguka kulia kushoto mbele unyuma mimi sijali nitaanguka upande gani mimi na nauawa katika njia allah subhana wa taala yeye alikuwa na hamu moja tu kabla ya kuwawa kwake kwamba yeye nataka kuswali nafala mbili yeye alikuwa na hamu ya kumpelekea mtume muhammad saa salam salamu na mungu alitekeleza alitimiza hamu yake na salamu zake zielekwa kwa mtume saa salam alikuwa anampenda mtume muhamad sallahalhwali wasalam wa kwamba yeye hakukubali kwamba yeye aone yeye apate shida kidogo na yeye apate h shida au mtume muhammad saai salam apate shida badala yake bali yeye alitaka kwamba mimi sitaki hata mtume muhammad saa iiu apate shida ndogo matatizo aina yoyote صحاب من نني حضرت عبد الله آلِكُو أكتو كاتي كا كبيلة لبانو عبد الله بن أوباي بن سلوك آلِكُوا أصحاب مزور محمد صلى الله عليه وسلم الله بنت منذر jina lake zamani lilikuwa khubab mtume sala salam alibadilisha jina lake na alimpatia jina la abdullah na alimwambia kwamba khubab ni jina la shetani kwa hiyo mimi nimebadilisha jina lako ubai alikuwa anajulikana kwa jina la mama yake kwa sababu mama yake alikuwa anaitwa salul alikuwa kazan alikuwa shemeji abu, abu amir ambaye alikuwa akieleza kuhusu ujaji wa mtume muhammad salllaual waal wasalam abu amir aliishi maisha ya rahbania na wakati mtume salllauaa wasalam alipotumwa yeye akawa mdui wake na akashikwa nahusuda, na husuda na akapata bughudha na akaendelea kubaki juu ya ukafiri wake ila hali kabla ya kuja sallauaal wa salam alikuwa akiwaambia kwamba mtume muhammad ameshadhihirika na mtume muhammad sallaaal wa salam alimpatia huyu abu amar jina la fasik katika abdullah kuna watoto habari yao inapatikana ina katika historia hadratu abdullah alisilimu na alikuwa sahaba mzuri wa mtume salllahu alih walih wa sallam haratu abdullah alishiriki katika mapigano yote kiwemo badhar pamoja na mtume muhammad salllahu al walih wasallam abdullah alikuwa anajua namna ya kuandika aabdullah alikuwa akiandika wahi ya qurani tukufu katika riwaya moja imeebkatika ohod pua lake lilikatwa na mtume muhammad sallah al waali wasalam alimwambia kwamba yeye ategeneze pua la dhahabu na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba meno yake mawili yaliunjwa na mtume muhamad aa al alimwambia kwamba atengeneze maneno yake na atengeneze maneno ya fedha na hazur anasema kwamba riwaya ya pili onekana ni sahihi zaidi ambamo imeelezwa kwamba maneno yake mawili yaliunjwa katika vita ya uhodh na mtume muhammad sallaaal wa salam alimwambia kwamba atengeneze meno ya dhahabu katika katkaabui aliwapatia challenge waislamu kwamba sisi tutarudi tena mwakani kuhusu hii katika sirat khatamu nabiin weza bishira masaheb ameeleza maelezo haya anasema baada ya ohod wakati makafiri walipokuwa wa wanarudi abu sufian aliwapatia waislamu challenge kwamba mwakani tukirudi sisi tugana nanyi na mtume sallahualwal wa sallam alikubali challenji yao mwakani katika mwezi wa shawal mtume salallahu al wal wa salam pamoja na masahaba eu moja name5 alitoka nje kutoka madina na nyuma yake alimtea kuwa abdullah bin ubai bin sulul kuwa kuwa kiongozi wa madina amiri wa madina upande mwingine abu suian bin har pia alitoka pamoja na mwenzake elfu bili lakini licha ya kuwa na hali hii kwamba walipata ushindi na walikuwa wengi lakini walikuwa na haufu sufyan alikuwa anataka kwamba yeye atasubiri mpaka anapata mwenzake wengi zaidi na yeye bado alikuwa kwenye makka mtu mmoja akatumwa upande wa madina na yeye alipewa amri hii kwamba yeye awazuie waislamu wasitoke nje katika madina wasijitokeze kwa ajili ya mapigano yule akaja madina yeye, yeye akawaambia waislamu kuhusu matayarisho ya sufian na watu wa makka kwa hiyo watu wengine wakaanza kuogopa kutoka nje katika madina ajili ya kupigana na wale makafiri m- lakini mtume muhammad sallaalwlwa salam akawahutubia na akasema kwamba sisi tulikubali challenji ya makafiri na tuliwaahidi kwamba tutatoka kwa hiyo sisi hatuwezi kuenda kinyume na ahadi yetu na kinyume na challenji yetu hata mimi naenda peke yangu na mimi nitaanza kupi, kupigana na makafiri na haufu ya watu ikaondoka na watu wote walikuwepo pale madina wakawa tayari kuondoka pamoja na mtume mma salallahu ali wa alihi wa na wale masahaba wa madina ma waislamu madina walipata haufu kwa sababu ya ya uwongo wa yule mtu aliyekuja kusambaza uwongo katika madina kwamba makafiri wanatayarisha ajili ya mapigano na waislamu kwa hiyo mtume saa salam akatoka pamoja na maswaba elfu mo lakini upande mwingine abu sufian akatoka na wenzake zake e waislamu wakafika badhar sawa na ahadi yao lakini wakureshi wakatoka nje lakini wakarudi tena katika maka na kwa nini walirudi maelezo yake ni hivi kwamba abu sufian alipopata taarifa kwamba yule mwakilishi wake ameshindwa hakuweza kuwazuia islamu basi abu sufian akapata haufu na abu sufian akawaambia na wenzake kwamba mwaka huu kuna ukame sana na watu wana shida kwa hiyo sio rahisi kupigana wakati tutakuwa na starehe na tutakapokuwa na vifaa tutajitandaa zaidi na tutashambulia madina lakini mtume muhamad saa sallam pamoja na mwenzake wakakaa siku nane katika bathr na kule katika mwanzo wa zulkadha walikuwa wakifanya sherehe fulani kwa hiyo watu wakafanya sherehe yao pale na masohaba wakafanya biashara yao pale wakapata nafasi ya waka kufanya biashara na inasemwa kwamba masahaba walikaa siku nane na wakafanya biashara na wakaongeza mali yao mara mbili kwa sababu ya biashara waliofanya katika hafla ile na sherehe ile wakati sherehe yao ilipokwisha na abu sufian kuja na wenzake mtume muhammad saa sala akarudi madina pamoja na wenzake na abu sufian baada ya kurudi maka akaanza kuandaa kwa ajili ya kushambulia madina na na vita hii inaitwa lmuaid harate abdullah wakati wa uhalifa wa, wa abubakar katika hijiria kumi na mbili aliwawa katika mapigano ya yamama kuhusu baba yake abdullah bin ubay bin sulul kuna riwaya katika bukhari nazur anasema mi naeleza na riwaya hizi ili sisi tujue kuhusu historia pia ausama bin zayad asimulia kwamba mtume muhamad salllah ala wal wasalam akapanda juu ya punda fulani na akamkalisha zaad nyumba yake alikuwa anaenda katika nyumba ya saad bin ubadha na nyumba yake ilikuwa katika kabila la khazraj na tukio hili lilitokea kabla ya bathr usama anasema wakati tulipokuwa tunatembea tukapita karibu na hafla ambamo abdullah bin ubay bin sulul pia alikuwa amekaa na wakati ule abdullah bin ubai bin sulum alikuwa bado haja Silimu, na katika hafla ile washirikina wengine pia walikuwa wamekaa na mayahudi kadhaa pia walikuwepo na waislamu kadhaa pia walikuwepo katika hafla i- abdullah bin rawaha pia alikuepo katika hafla ile wakati vumbi ilifo juu ya wale watu adu abdulah bin obay bin slol akamambiyo mtume muhammad sala al wa sallam akas... abdulah bin obay bin slol akama mbiyo mtumi muhamad sah sallam koamba asiwatupie vumbi mtume salallahu ali wali wa salam akashuka chini na akawapatia ujumbe wa islam na akawahobiri na mtumi muhamad sallahu alihi wa salam akamwambia abdullah bin ubay bin sulul kwamba wewe huwezi kusema maneno mazuri zaidi kuliko maneno uliosema nabdullah na bin ubai bin surur akamwambia mtume muhammad salllahalwl wasalam wa kwamba wewe usije katika hafla zetu bali urudi nyumbani kwako lakini abdullah bin rabaha akasema hapana mtume wewe uje katika hafla zetu na utuambie kuhusa mafundisho ya islam sisi tunapenda mafundisho ya islam basi waislamu na mayahudi wakaanza kujadili na walikuwa karibu kushambulia ku wenyewe kwa ku, wenyewe lakini mtume muhamad sallaalwwsalam aliendeleabia kwamba wao wasipigane hatimay mtume muhamad saa salama akapanda juu ya punda lake na akandoka mka aaa saa aaa ala akamambia saa kwamba ewe saa we, je wewe hukusikia abu amesema nini leo a yani, alikuwa anasema kuhusu abdulah bin ubay bin slul na mtume muhamad saa alama akamwambia saa kwamba yeye alinambia hivi na hivi na hivi hadrat saada akasema kwamba ewe mtume umsamehe huyu mtu wallahi yule mungu ambaye amekuteremshia kitabu mungu ameleta haki kwetu watu wa kijiji hiki waliamua kwamba abdullah atateuliwa kuwa kiongozi lakini wakati islamu ilipokuja na mwenyezi mungu alikupatia taji ile na hakupenda kwamba taji hii apewe abdullah bin salul ndiyo maana yeye alikasirika na hakupendelea kitu hiki ndio maana amekukashirikia kwa hiyu mtume muhammad saa salam akamsamehe na mtume sa salam asahaba zake pia walikuwa wakiwasamehe hawa washirikina nna walikuwa wakisubiri kwa sababu ya usumbufu wao mwenyezi mungu amesema ndani ani tukufu kwamba lazima nyinyi umtasikia kutoka katrika watu hawa waliopewa kitabu na wakafanya shirk lazima mtasikia maneno machafu na maneno ya kuzi kisha manyezima kasema wada kasir min ahlil kitabe lao yarudunakum lao yarudunakum min mimbaadi imanikum kufara hasadam leanfusihm yani katika eleketabapo wengi ambao wanataka kwamba lao nyinyi murudi katika hali yenu ya zamani yani nyinyi muwe makafiri mara ya tena na hawa wanasema hivi kwa sababu ya kuwa na husuda basi uwasamehe na uendelee kuwa samehe na bila shaka mwenyezi mungu anaye uwezo juu ya kila kitu kwa hiyo mtume saa sallam sawa na amri ya mwenyezi mungu alikuwa tanguliza msamaha na ghufira hatimaye mwenyezi mungu alimruhusu mtume muhamad saa salam na alipambana na makafiri katika badhr na katika badhr viongozi wa makafiri walishiriki abdullah bin ubay bin sul na wenzake wote ambao walikuwa wa washirikina yeye alipoona kwamba sasa mtume mhammad sasam anaendelea kuimarika yeye akasilimu yani yeye alipoona mtume saaslam amepata ushindi yeye akapata haufu na kwa sababu ya hii yeye alisilimu hazur anasema kwamba riwaya hizi mimi naeleza kwa ajili ya kueleza historia riwaya hizi hazihusiki na swahaba ambaye naeleza kuhusu maisha yake kuhusu abdullah bin ubay bin sulul maisha yake yalikuwaje na mwenendo wake ulikuwaje amezabshira masahib amesema baada ya ohodh mtume sallaalalwsalam wa aliwakusanya waislamu na alichukua sushauri kwamba je uh, sisi tubaki madina au tutoke nje abdullah bin ubai bin sulul pia alikwepa pale alikwa mnafiki lakini baadha ya bathar alisilimu ali mtume muhammad sa slammara ya kwanza alimshiriki ali katika ushauri wake mtume saau salam akaeleza kuhusu njama za makafiri na akasema kwamba mimi nimeona ngamia uh, nimeona ngombe katika ndoto na nimeona upanga wangu pia umekatwa na nimeona kwamba ng'ombe anachinjwa na nalevile nimeona kwamba kuna kuna kondoo juu yake mimi nimepanda masohaba wakasema wewe unasemaje maana ya ndoto yau ni nini mtume sa slam akasema kwamba kuchinjwa kwa ngombe maana yake ni kwamba masahaba zangu kadhaa watauawa katika njia ya allah subhana wa taala na kuwunjwa kwa upanga wangu maana yake ni kwamba katika ja yangu mtu mmoja atauawa ata au mimi mwenyewe nitaudhiwa na nilipoweka mkono wangu katika kinga maana yake ni kwamba sisi ni vizuri tukae katika madhina bada ya kutoka nje nilipopanda juu ya kondoo maana yake ni kwamba viongozi wa kufar hata uawa katika mkono wa waislamu baadaye mtume saa aka, salam akaomba ushauri kutoka kwa waislamu waislamu masahaba wengine kwa sababu ya hali ya kule na kwa sababu ya maelezo ya ndoto ya mtume muhammad saa salam wao wakashauri kwamba ni vizuri sisi tubaki hapa madina na toke na... nje abdullah bin ubai bin sulul pia alitoa ushauri wake hivi kwamba tubaki katika madina na mtume saaa salam alipenda raya yao na ushauri wao na akasema kwamba ni vizuri sisi tubaki madina na sisi tupigane na makafiri tukiwa katika madina lakini ambao hawakuweza kushiriki katika badr, na hasusan vijana ambao hawakupata nafasi ya kushiriki katika badhar walitaka kupata baraka ya kupigana na makafiri na kuawa katika njia ya allah wao wakasisitiza na wakasema sisi tunatakiwa tutoke nje katika madina na tupigane na tupambane na makafiri nje ya madina na wao wakatoa ushauri kwamba tunatakiwa tutoke nje kwa hiyo mtume sasam kwakuona imani yao akasema kwamba sawa sisi tutatoka nje ya madina na tutapambana na makafiri na baada ya swala so a ijumaa mtume salallahualal wasalam wa akawaambia waislamu kwamba wao wajiandaye na washiriki wa katika vita ili wapate baraka baadaye mtume sa salama akaenda yumbani kwake na yeye akafunga kilemba chake na akawaa mawazi yake na akashika upanga wake na hatabakana umar alimsaidia m salam kwa ajilia hii na akatoka nje na mtume sa saa alipokwenda yumbani masohaba wakubwa wakakuaelemisha wale masohaba ambao walikuwa vijana na wao wakaelewa kwamba walikosea katika ushauri wao wakati mtume saa salam alipotoka nj akiwa amewaa mawazi yake na kinga chake na ameshika upanga wake na yeye amejiandaa basi wale masoaba walikwepo nje wakasema ya rasulllah sisi tukuwa tumekosea sisi tulishauri tulikushauri kinyume na ushauri wako basi sisi tunakupatia heari kwamba yeye uamuwe sawa na heari yako sisi tutakufuata mtume sallaualwlwasalam kwa kusikia maneno ya wale uh, vijana kwamba hii ni kinyume na shani ya nabii wa mwenyezi mungu wakati anapojiandaa basi yeye arudi tena kwake siwezi kubadilisha uamuzi wangu kwa sababu hii ni kinyume na shani ya nabii ikiwa amejiandaa kwa ajili ya mapigano yeye hawezi kurudi basi ninyi mtoke kwa jina la mwenyezi mungu ikiwa nini mkionyesha subira basi muwe yakini kwamba mtapata msaada kutoka kwa allah na mtume sa salam akatayarisha bendera tatu kwa ajili ya waislamu na bin uzayar alipewa bendera moja na e ya khazra alipewa khubab nbee y hubana bendera ya muhajirin alipewa harat ali na ibne maktum aliteuliwa kuwa imamu wasala katika madina kisha baada ya swala ya alasiri mtume muhamad sam alitoka nje katika madina pamoja na maswaba ma, ma zake saad bin mawad na saad bin obadha walikuwa wanatembea mbele ya ngamia yake na masaaba wengine walikuwa wanatembea kulia kwake na kushota kushoto, kushoto kwake na nyuma yake ohodh ni nje ya, ya madina takriban mali tatu walipofika walipo sehemu itwayo shakhen mtume salllahuaal wa salam akapumzika kidogo na akasema kwamba kwamba wapige hisabu waislamu ni wangapi na watu wengine pia walitoka wali pamoja na masahaba kwa hiyo watoto hawa walirudishwa wali rafi bin khadij pia alikuwa mtoto lakini alikuwa mahiri wa kurusha mishale na mikuki baba yake akamwomba mtume muhammad saa salam kwamba yeye aruhusiwe kushiriki katika jihadhi mtume sala salam akamwona rafe na yeye alikuwa amejandaa vizuri kama ni mwanajeshi kwa hiyo yeye mtume saau sallam akamruhusu kwamba yeye anaweza kushiriki kwenye jihadhi kisha mtoto mwingine samura bin jondov pia ambaye alikuwa amepewa amri kwamba arudi madina yeye pia alimjia mtume sala salam kwamba ikiwa rafe amekubaliwa basi mimi pia nikubali kwa sababu mimi ni mwenye nguvu zaidi kuliko rafe baba wa samura pia alimjia mtume saa salam na akamwomba mtume aa salam kwamba huyu mtoto pia aruhusiwe hazur akasema kama ni hivyo basi rafe na jumda hawo wote wafanyie resling na waaya mashindano na samura akapata ushindi juu ya rafe kwa hiyo samura pia akapewa ruhusa ya kwenda na kushiriki katika jihadi ye samura akafurahi sana jioni harat bilal akasema azan na masaaba wakaswalisa sawa, nyuma ya mtume salllahualh walih wa salam na usiku wa islamu walilala pale pale na mtume sallaualh walih wa salam kwa ajili ya ulinzi wa usiku akamtea muhamad muslma kwa ajili ya kufanya ulinzi pamoja na masoaba wanne aliendelea kufanya ulinzi kesho yake yaani tarehe kumi na tano shawal hijiria tatu ni siku ya juma mosi wakati wasihri, wa sehri waislamu hawa wakaelekea mle na injiani wakaswali swala na wakafika katika sehemu ya uhod abdullah bin ubay bin salul akaasi na yeye pamoja na venizake mia tatu akarumadhina na akasema kwamba mtume salala aalw salam hakukubali ushauri wangu na ametoka nje kwa kupokea ushauri wa vijana kwa io mimi siwezi kushiriki pamoja na mtume muhammad watu wengine wakamwambia kwamba unafanya uasi na kitendo hiki si kizuri yeye akasema kwamba mimi siwezi kushiriki na kujiingiza katika mangamio kwa hiyo waislamu waliobaki idadi yao ilikuwa mia saba na makafiri walikuwa elfu tat kwa hiyo vita ilitokea ya uhodh na maelezo yake yapo mwingine nitaeleza siku zijazo inshaallah sasa hivi mimi nitasalishaza ya ghaibu na kwanza nitaeleza kuhusu sifa zake na huyu ni khaja rashidudin saheb alikuwa mtoto wa mulana kamr din saheb tarehe kumi wa oktober elfu 2 na kumi 9i amefariki katika umri wa miaka t 8 na 6 ina lilahi wa ina ilaihi rajiun alizaliwa katika kadiana el1 9t na alikuwa mtoto wa mwali kamrdin saheb mauli kamrodin saheb aliteuliwa kuwa sadr khudamualahamadi wa quanza alikoa mjuku wa khar odin na amir saheb wa yuke alika mjomba amir saheb wa yuk az meriza khayir odin na kuhusu ndugu zake wawili has masimu alah ameandika katika nyami atham kwamba mimi nashangaa juu ya imani ya wafasi wangu wapo wengine ambao uchumi wao ni mdoge kama khayar dhi sekhwani na mahmudin hawa wote ndugu wote watatu ni maskini na wanapata mshahara mdogo lakini wanashiriki katika mchango kisha wakati mwingine sainamhamad alahsalatu wassalam alipokumbusha wafuasi wake watoe mchango hawa ndugu wote wwatatu walitoa mchango s salam alisema kwamba mimi nashangaa kwa kuona mchango wao na wao sawana sawanahaabaraaanhu yoyote walikuwa naye nyumbani wametoa na wametanguliza dini juu ya dunia yao kwa hiyo wao harahaja shd sab alikuwa katika kizazi cha har din sahibarhalifanyaakaia pakistan 9 alihamia Um, uingereza aliendelea kuitumikia aroce ya uingereza lakini yeye alikuwa anaf, anaitumikia jumuia pia na usiku alikuwa akifanya kazi na mchana alikuwa akiitumikia jumuia alifanya alitoa huduma katika idara mbalimbali alikuwa kaidh wa kwanza wa hudhamalahamadia katika uingereza na wakati ule khudhamulaamdia ilikuwa chini ya uongozi wa pakistan kwa hiyo alikuwa kaid wa kwanza wa uingereza aliwahi kuwa chenja na sektri kicha sektri mal sektri stanata sektri muriama naye aftersaga alitumikia jumuiya katika idara hizi zote haja saheb alikuwa na sifa chungu, chungu mzima alikuwa anapenda sanaf alikuwa akiwaheshimu wabashiri na wazee wa jumuia na maulama wa jumuia alikuwa mtu mwema sana alikuwa akiswali sala ya tahajud alikuwa akiswali ta... swala bila y kukosa alikuwa akitoa mchango alikuwa mtu mwenye horoma sana akiwatendea watoto kwa mapenzi sana na alikuwa akiwaheshimu wote wakubwa na wadogo na alikuwa mzee mwenye kufanya maombi sana marehemu alikuwa musi kwa fadhila na mungu ameacha nyuma yake mke na mtoto mmoja wae na mabinti wawili ana dada moja na ndugu watatu na mjukuu wake moja ni bashiri siku hizi anaitumikia jumuia katika mt na al hakam mjukuu wake anasema kwamba kila juma mosi tulikuwa tukikaa yumbani kwake na nilikuwa nikilala katika chumba chake na nilimwona kulala alikuwa akiswali nafali na alikuwa akiswali nafali kwa njia nzuri sana na asubuhi alikuwa akiamka kwa ajili ya tahajjud na alikuwa akituamsha sisi pia mjukuu wake anasema kwamba tulia marehemu alikuwa mwenye moyo mpole sana alikuwa na sefu za malaika siku moja tu yeye ali alitumia maneno makali dhidi yangu wakati halifa wa nne alipokuwepo hai nilimuuliza kwamba halifa watano atakuwa nani kwa hiyo babu akasema kwamba huruhusiwi kusema maneno ya aina hii ila hali halifa yupo hzur anasema kwamba ali mtiifu hali ya juu ya halifa alikuwa akiniandikia barua bila y kukosa katika siku zake za mwisho pia alikuwa akiniandikia barua na kabla sijaandoka toka ungereza alikuja kukutana nami yeye alikuwa na kensa alitibiwa lakini alionyesha subira ya hali ya juu mungu amgofirie na amrehemu na mwenyezi mungu ampatie mahala pamoja na wapendwa wake na mwenyezi mungu awajalie familia yake na vizazi vyake waendelee kuendeleza na mema yake amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر