أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبدهم صحيح. اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغتوب عليهم ولا الذين مكناهم في الأرض الذين مكناهم في الأرض أقاموا الصلاة وآتوا الزكاة وأمروا بالمعروف ونهوا عن المنكر وأمروا بالمعروف ونهوا المنكر ولله عاقبة الأمور bismillahi rahmani rahim je hawa ni wa ambao ikiwa tukiwaimarisha katika ardhi hii wataswali swala na watatoa zaka na marudiyoyote ni kwa mwenyezi mungu katika aya hii mwenyezi mungu amewakumbusha waaminio wale waaminio ambao ni waaminio kweli kweli ambao wakipata nguvu na wakipata amani na utulivu na wakipata uhuru wa kufuata dini yao wa ni waaminio ambao hawazingatii masilahi ya nafsi zao bali badala yake wanaswali swala na wanakuwa waangalifu sana kuhusu sala zao na wanaimarisha misikiti yao wanakuwa wenye kuwahudumia watu na wao kwa kuwa na hafu ya mwenyezi mungu katika mali yao wanatoa katika njia yake ili waweze kuasidia wanyonge na mayatima hawa wanajitolea kwa ajili ya kusambaza dini tukufu ya mwenyezi mwenyezimungu kwa, kwa ajili ya kusambaza dini ya mwenyezi mungu wanatoa katika mali yao na hivi wanatakasa mali yao wao wenyewe pia wanazingatia mambo mema na vitendo vizuri na vile vile wanawakumbusha wengine pia kuhusu vitendo vizuri na vile vile wanawakumbusha wengine ili waweze kutekeleza waajibu wao kuhusiana na wenzao wao wenyewe wanajizuia katika maovu na wanawakumbusha wengine pia ili wajizuie katika maovu hawa waaminio wanafanya shughuli hizi zote kwa ajili ya hafu ya mwenyezi mungu na kwa kuwa na mapenzi yake na hafu yake ndiyo maana mwenyezi mungu pia anatoa matokeo mazuri ya shughuli zao kwa sababu mwenyezi mungu ni mwenye kuhukumu na mwenye kuleta matokeo mazuri basi ile kazi ambayo inafanywa kwa ajili ya ya mungu na inafanywa kwa ajili ya kuwa na haufu ya mwenyezi mungu bila shaka matokeo yake yatakuwa mazuri huzur anasema ikiwa kila mmoja wetu anaelewa jambo hili la migi basi tutaendelea kupokea baraka na fadhila za mwenyezi mungu nyinyi katika sehemu hii ya mehdhi ya badh mmejenga msikiti hivyo ndivyo katika siku za nyuma katika folda na katika visbn pia nilifungua misikiti miwili jumuiya hmadhia ya ujerumani chini ya mpango wa kujenga misikiti mia moja jumuia inaendelea kujenga misikiti na bila shaka wanajumuia kwa ajili ya ujenzi wa misikiti wanatoa katika njia ya mwenyezimungu kwa kuwa na nia hii kwamba wafute amri ya mwenyezi mungu na hiwi sisi tuboreshe hali ya ibada zetu baada ya kumia hapa kutoka pakistan hali yetu ya kiuchumi imeboreka ikiwa e hali yetu imeboreka kila moja wetu anatakiwa ajikumbushe kwamba sisi katika njia ya allah tuendelee kutoa na ville tujenge nyumba yake ili tuweze kujumuika humo na tuweze kusali swala humo na tuweze kusali swala kwa jamaa na sisi tuweze kuleta hali ile katika sala zetu ambazo ni sala za kumwelekea mungu na kupata ukaribu naye na vilevile tuweze kutimiza haki ya ibadha bila kuwa na haufu katika pakistan sisi hatuna uhuru wa dini kule sheria ya nchi inatuzuia kwamba tusijenge misikiti kule sisi haturuhusiwi kufanya ibadha kwa uhuru ili tuweze kutimiza haki ya ibada ya mwenyezi mungu lakini hapa kwa ajili ya kutimiza haki ya mwenyezi mungu tunaendelea kujenga misikiti mwenyezi mungu ametujaalia baraka zake na upande wa kifedha pia mungu ametujaalia sana kwa hiyo tunatakiwa tuna tufanye juhudi ya kutekeleza wajibu wetu husiana na wenzetu sisi tumefanya bayati ya sainamalasalatu wassalam ili tuweze kuboresha hali yetu ya kiroho na hali ya imani yetu misikiti hii yetu inatakiwa itukumbushe kwamba sisi tunalazimika kutekeleza wajibu wetu kila mwanajumuia anatakiwa awe na imani hii na anatakiwa na wazo wa aina hili kwamba yeye analazimika kutekeleza wajibu wake na anatakiwa pitishe kutoka katika vitendo vyake kwamba yeye ni mwenye kutekeleza wajibu wake pengine ujenzi wa misikiti hautaleta faida kwa ajili yake itakuwa bure na katika hali hii ujenzi wa misikiti hautaleta faida kwake bali ujenzi wa misikiti utaleta faida wakati kila mwanajumuia atazingatia ibada ya allah subhana wa taala na wahmadia wa wanajumuia wataswali swala na kwa ajia, swali swala, swala kwa jamaa watakuja misikitini kisha wataswali swala zao kwa makini sana na kwa imani sana ikiwa ikiwa wana wanakosa umakini katika swala zao mara moja watazingatia swala na wataswali swala kwa makini zaidi kwa sababu katika swala mtu anapata nafasi ya kuongea na mwenyezi mungu swala si hii tu kwamba mtu a na afanye ruku bali katika swala mtu anatakiwa azungumze na mwenyezi mungu na katika swala mtu anatakiwa aswali katika hali hii amo awezi kupata ukaribu na mwenyezi mungu sainamalasalatu wassalam kwa kueleza sifa za mwaaminio anasema waaminio ni wale ambao wanaswali swala yani yukimu na nalatha wanasimamisha swala mcha mungu sawa na uwezo wake anasimamisha swala baadhi wakati swala yake inaanguka lakini yeye mara moja anasimamisha swala yake anaimarisha swala yake na mcha mungu anaendelea kumwogopa allah subhana wa taala ana yeye, ana wakati, waswala, uwezo, kuwa, na yeye anasimamisha swala yake wakati wa swala mtu anakuwa na wasiwasi aina mbalimbali na anaweza kuwa na hatari ya aina mbalimbali na kwa sababu ya kuwa wasiwasi aina hii swala yake inaweza kupotea baadhi wakati mtu akipata wasiwasi moyoni mwake basi yeye anakosa umakini katika swala yake basi wasiwasi aina hii inapatikana katika swala ni sawasawa na kuanguka kwa swala lakini mwaminio ni yule ambaye mara moja anamwelekea mungu na anasimamisha swala yake na na anaanza kusali swala kwa makini zaidi ikiwa mtu anakuwa mungu moyoni mwake basi mwaminio halisi katika hali hii akipata wasiwasi mara moja anamwelekea mungu na anazingatia swala yake anaimariswala yani, katika swala akiona kwamba swala yake imeanguka na yeye ameanza kufikiria mambo mengine katika swala zake basi mwaminio ni yule ambaye anafanya juhudi na mara moja anaanza kswali swala kwa makini zaidi na hii ndio ni maana ya kusimamisha swala sainaslam anasema kwamba m mwaminio anaendelea kusimamisha swala yake mara kwa mara ikianguka anasimamisha tena na mtu anapoendelea kusimamisha swala na anapoendelea kufanya juhudi ya kusimamisha swala na yeye anaendelea kufanya juhudi ya kupata daraja ya juu ya swala yake katika hali hii inakuja wakati ambamo mwenyezimungu anamwongoza katika njia iniyonyoka kisha sainaslam ameeleza maongozo maana yake ni nini amesema hali ya mwongozo ni ya aina hii kwamba mtu hapati hali ya kuisimamisha swala yake mara kwa mara yani ha, swala yake haianguki yeye hawezi mh, kufikiria mambo mwingine katika swala zake yeye anapoongoka basi mambo yake haya yote yandoka na yeye baada ya kupata mwongozo swala yake inakuwa kama ni chakula kwa ajili yake na yeye anaona kwamba sala ni muhimu kama chakula ni muhimu kwa ajili ya mwili wake na swala inakuwa sehemu ya maisha yake kama mtu bila chakula hawezi kuishi duniani hivyo ndivyo bila kuwa na swala mtu hawezi kuwa na maisha ya yairoho tena si hii tu kwamba kwa ajili ya kuwa na maisha mtu anakula chakula bali seinalasalatu wassalam amesema kwamba hiki ni chakula ambacho kinakuwa na ladha ya hali ya juu yani sio chakula kwa ajili ya kuendeleza maisha bali mtu anakuwa na ladha sana katika swala yake kama mtu anapokuwa na qu na akipewa maji baridi anasikia ladha na akipewa maji baridi katika hali ya qun anajisikia ladha sana kwa sababu ya kunywa kwake wazuri anasema mtu akiwa na kiu na anakuwa anakosa maji lakini mara moja anapata maji tena maji yanakuwa baridi basi kwa kunywa yale maji anasikia ladha sana hivyo ndivyo ni, ni hali ya yule mwaminio ambaye anaswali kwelikweli kweli, na anasimamisha swala kwelikweli kishata mfanongaassali kama yeye ame, amelazimishwa kisha senamslaam ametoa mfano huu pia kwamba kaswala inakuwa swala kwa ajili ya mwaminio kama ni kitu ambacho hawezi kukiacha na yeye anasikia anasikia maumivu akiacha sala yeye kwa sababu ya kuswali anasikia ladha na raha na utulivu moyoni mwake na sisi hatuwezi kueleza ladha ile katika maneno ni yule ambaye anaswali swala kweli kweli laza anayopata sisi hatuwezi kueleza katika maneno saina malaslama anaendelea kusema kwamba mwaminio halisi mcha mungu anapata ladha katika swala yake kwa hiyo mtu anatakiwa aswali swala polepole na ukainjia zuri kwa sababu swala ni mzizi wa mema yote ndiyo maana imesemwa kwamba swala ni meraji ya mwaminio na yani kwa kupitia swala mtu anaweza kupata ukaribu na mwenyezi mungu hazur anasema kwamba ikiwa sisi tunajenga misikiti basi tujenge misikiti kwa ajili ya kuswali swala za aina hii ikiwa tunajenga misikiti basi tujenge misikiti kwa ajili ya kupata meraji katika swala tu hii ndiyo ni njia kwayo inatupeleka karibu na mwenyezi mungu na sisi tunapata nafasi ya kuongea na mwenyezi mungu basi hatutakiwi tukate moyo namna gani tunaweza kupata daraja hii mtu anatakiwa aendelee kufanya juhudi asichoke afanye bidii basi kwa sababu ya ya juhudi yake anapata nafasi ukaribu na mwenyezi mungu watu wengi wananiandikia kwamba katika sala sisi tunakosa umakini tunaanza kupata aina mbalimbali basi mtu anapopata hali hii anatakiwa azingatie swala yake na asimamishe swala yake katika hafla fulani mtu mmoja pia alimuuliza sinamalahi salatu wasalam swali kwamba siku hizi mimi sipati ladha katika swala yangu na mimi katik swala sipati raha na sipati umakini kwa hiyo mimi napata wasiwasi katika sala yangu na kwa sababu ya hali hii mimi najisikia na kama ni maumivu sana kwa mimi sipati ladha katika sala nifanyie nini sainamalasalam akamjibu na akasema hii pia ni fadhila za mungu kwamba mtu wasiwasi ya aina hii hazipati ushindi juu yake yani mtu haiachi nafasi ili wasiwasi ya aina hii e, ishinde juu yake amesema kwamba ikiwa mtu anapata hali ya aina hii ambamo wasiwasi ya aina hii haishindi juu yake hii pia n njia ya sababu yani mtu anapata ujira na hababu kutoka kwa mwenyezi mungu kwa sababu ya bidii yake na kwa sababu ya juhudi yake amesema yule mtu ambaye anakuwa na nafsi amara yeye hajui mao, aumiu uh, maovu ni nini yeye anaendelea kufanya ma, maovu na dhambi na hajali anafanya dhambi lakini ikiwa mtu anakuwa na nafsi ya lavama basi yeye akifanya kosa ana anajuta na anajilaumu kwamba ame amekosea ikiwa mtu naona haya nanajuta na, ana, na anaona kwamba amefanya dhambi basi mtu anapata sababu kwa sababu ya tabia yake hii pia na yeye katika hali hii anaendelea kutubu huyu mtu sio mtumwa wa nafsi yake bali yeye anaendelea kupigana na nafsi yake islam amesema kwamba ikiwa mtu anapata wasiwasi na mawazo y aina mbalimbali katika swala lakini mtu anafanya juhudi ya kuondoa wasiwasi wasi, na yeye anajaribu kuzingatia swala yake basi anapata thababu yake na hali ya aina hii inatakiwa ipatikane mtu hatakiwe aunjwike moyo wake kwa sababu ya hii kwa sababu ya kuwa na hali hii mtu anapata ujira mkubwa mpaka mwenyezi mungu mwenyewe anateremsha utulivu na rehema ya mwenyezi mungu inuka na mtu anapata utulivu kweli kweli na wasiwasi na mawazo yote mabaya, mabaya yanaondoka lakini shati ni kwamba mtu asichoke katika yaa hiyo ya yakayumbo rahmat kastagis unatakiwa usome sana yaani amesema senamlaslam kwamba katika sajda usome dua hii ahiyo ya, ya kayumu berahmatek astaris lakini unatakiwa ukumbuke kwamba usifanye haraka mtu anatakiwa awe shujaa yule mtu ambaye anataka ana, ana, ana mambo yote yafanyike haraka haraka yele, yeye sio sio mtu mwye ushujaa huzur anasema kwamba jambo hili la msingi linatakiwa kila mtu akumbuke kwamba yeye asifanye haraka katika mambo yake yeye asivunjike moyo bali anatakiwa aendelee kufanya judi na anaendelea kuja kuwa karibu na mwenyezi mungu kila wakati na aendelee kushika mwenyezi mungu hatimaye shetani atashindwa na atakimbia na hataweza kuwa karibu naye lakini kama mtu anataka mambo yote yafanyike haraka, haraka na yeye haswali swala hafanyi juhudi katika swala basi katika hali hii mtu anaweza kukamatwa na kwa kawaida tunaona kwamba mwanadamu anataka mambo yote haraka haraka ikiwa hapati matokeo haraka basi anaona kwamba haina faida ya maombi yake alifanya ya maombi lakini hakuona matokeo haraka sana ikiwa mtu anaendelea kuamba dunia tu mungu hapokei aina hii lakini mtu anatakiwa amwombe mungu maendeleo katika imani yake katika hali hii mwenyezi mungu anakuja karibu naye kisha katika hali hii mwenyezi mungu anatimiza mahitaji yote ya kidunia na mungu anamtosheleza kwa hivo kwa ajili ya maombi mungu ameweka mashati kadhaa na maaminia natakiwa afuate mashati haya yote ndipo maombi yake yatapokelewa hii haiwezi kutokea kwamba upande mmoja mwenyezi mungu astajib lakum yani muniite mimi nitapokea maombi yenu lakini upande mwingine mtu anaendelea kumwomba mwenyezi mungu anaendelea kufana maombi lakini mwenyezi mungu hapo kwa maombi yaki, hii maombi yake haiwezi kutokea mwenyezmupa kwa kueleza madha hii anasema swala katika swala kuna maombi na vilevile kuna dharudh yani kumsalia mtume salallahual waali wa salam lakini sio haramu wmba msifanye maombi e, katika lugha yenu katika swala mwenyezi mungu amesema kwamba swala ni ile ambamo tazaro inapatikana ndani yake yaani mtu analia katika swala yake na moyo wake unalaikana anakuwa na haufu ya mwenyezi mungu na anakuwa na imani kwamba amesimama mbele ya mwenyezi mungu watu ambao wanaswali swala ya aina hii mwenyezi mungu anafuta dhambi zao na makosa yao mwenyezi mungu anasema inahasanatbnsaa yani mtu akifanya mema akiendelea kufanya vitendo vizuri basi maovu yote yanaondoka hasanat hapa maana yake ni swala na mtu akifanya katika lugha yake basi yeye anapata umakini katika swala yake na anapata hali ambamo anaanza kulia mbele ya mwenyezi mungu kwa sababu anapofanya maombi katika lugha yake anaeleva vizuri maombi yake ndio maana anapata tadharu katika swala ndio maana snamlaslam amesema mnalazimika kufanya maombi katika lugha yenu pia kisha amesema kwamba maombi yaluyo fundishwa na mungu yale maombi pia yanatakiwa yafai na katika maumbi hayayo maombi ambayo ni maombi mzuri ni sura alfatiha katika sura alfatiha mwanyezmungu ameto fundisha duhahi ehdena sirat almustaqim maelezo yake ni pana saa na tafsiri yake ni pana sana sainaalahsalatu wasalam anasema kwamba wakati mkulima anapojua namna ya kulima shamba basi yeye atapata mavuno mazuri na matokeo mazuri yani kuna mkulima yeye anajua namna ya kulima vizuri yeye ni mjuzi wa kulima shamba lake na yeye anajua wakati gani anatakiwa atilie mabolea na wakati gani anatakiwa atilie madawa na vitu vingine kwa ajili mimea yake wakati mtu anapojua mambo haya yote basi yule mtu amepata malengo yake na yeye ame, ameshika njia ya kuongoka katika uwanja wa kulima basi nyinyi pia mufanye maombipata njia ya kuongoka na mufanye dhuaa kwamba e mola wangu mimi ni mtu mwenye, mwenye, mwenye dhambi na mimi nimefanya makosa niongoze na vilevile muombe mahitaji yote kutoka kwa mwenyezi mungu mahitaji yote yawe makubwa au mayadogo mumombe kwa mwenyezi mungu mtu mwema ni yule ambaye anafanya maombi sana kwa sababu ikiwa mtu ambaye ni bahili ikiwa nyumbani kwake maskini masmba kila siku siku moja yule bahili pia ataona haya na atamsaidia yule maskini ambaye alikuwa akimjia kila siku basi yule mwenyezi mungu ambaye ni mtaji na, na mpaji wa kila kitu namna gani mtu akimwomba ye hawezi kuutoka kwake kwa hiyo mtu mwenyezi mungu anapata kutoka kwake kwa hiyo sala maana yake ni maombi kama mwenyezi mungu anasema uduni astajib lakum yaani muniite mimi nitapokea maombi yenu kisha mwenyezi mungu anasema waedha saalaa e yaani mtumishi wangu wa anaponiomba anapo basi mimi naibu kwamba mimi nipo karibu naye kwa sababu mimi napokea maombi ya kila mombaji na kila anaiomba napokea maombi yake mwenyezi mungu anasema kwamba nishani ya dhati yangu ni kwamba muniombe nitapokea maombi yenu na muombe kwangu nitapokea maombi yenu na maombiyenuabu wapo wengine ambao wanasema wanafanya maombi sana lakini mungu hatoi majibu ikiwa kuna watu wanasema tunamwomba sana mwenyezi mungu lakini yeye eyeatoi majibu basi mfano wake ni sawa na yule mtu ambaye amesimama mbali na mtu mwingine na anamwita anakwa mbali sana na yeye anamuita sasa yule mtu ambaye ameitwa ni mbali sana na upande mwingine yule mtu ambaye anamuita yeye pia huenda ana maradhi katika masikio yake yule mtu ambaye aliitwa ataajibu lakini kwa sababu wewe kuwa na maradhi katika masikio yake hutaweza kusikia majibu yake hata kama yeye amekujibu lakini hutaweza kusikia majibu basi ame kwamba madamu umbali huu utakapoendelea kuondoka mtasikia vizuri sana yani jinsi mkiendelea kuwa karibu na mwenyezi mungu sawa na ile hali mtaendelea kusikia sauti yake tangu mwenyezi mungu ameumba dunia hii ameweka kanuni kwamba anaongea na watumishi wake ikiwa kanuni hii isingekuwepo basi polepole pole watu wangemsahau mwenyezi mungu na wasingekuwa na imani juu yake ikiwa mwenyezi mungu yupo na watu wanakuwa na imani kwamba mwenyezi mungu yupo basi dalili yake ni kwamba sisi tumsikie anaongea na tumemwona lakini kama kuna pazia katika mungu na yule mtu ambaye anaomba basi mtu hawezi kusikia lakini ile pazia inapoondoka mtu anaweza kumsikia mtu mtutakiwa andoe pazia inayopatikana kati yake na katika mwenyezi mungu kisha mwenyezi mungu ameahidi kwamba yeyote atakayemwendea atakuja karibu naye mwenyezi mungu amemwahidi kwamba yeye pia atakuja karibu karibuna mtume salallahu alahi waali wa salam pia amesema kwamba mwenyezi mungu anasema kwamba mtu anapokuja upande wake hatua wa moja mungu anakuja upande wake hatua wa mbili mtu anapokuja kwake kwa kutembea mungu anamkimbilia basi ikiwa kuna kosa basi ni kosa ndani yetu tunatakiwa tuondoe makosa yetu yote na tutafute makosa yetu na udhaifu wetu tuendelee kutafuta njia za kukutana na mwenyezigu na kwa ajili ya kutafuta njia hii pia tunahitaji msaada wa allah subhana wataala sisi ambao tunadai kwamba tumefanya baiyati ya kwa seinaalasalauwasalama aytu muhi kamb sisi tufana ili tuje karibu na na mwenyezi mungu aekwamba sisi tumekubali amri moja ya seinaauasalam kwamba mujenge misikiti kazi hii haitoshi bali baada ya kujenga misikiti tunatakiwa tuthibitishe kutoka kwa vitendo vyetu kwamba tunakuja karibu na mwenyezi mungu na kisha tunamwomba mungu kisha mtu anapofanya juhudi na anapata msaada mwenyezi mungu ndipo atapata ufaulu uliokamilika kishasainamalslatu wassalam anasema kumbukeni wakati mlipofanya baye mulitubu na baraka ilipatikana kwa sababu ya toba yenu lakini kama mtu anaahidi kwamba atatanguliza dini juu ya mambo yote ya dunia basi atapatakana atapata maendeleo yaani baada ya kufanya baye mtu anapata baraka lakini mtu akifanya ahadi kwamba atatanguliza dini juu ya dunia basi ataendelea kupata maendeleo lakini hali hii hamwezi kupata bila msaada wa mwenyezi mungu kwa ajili ya kupata hali Umna, mnataka msaada kutoka kwa mwenyezi mungu kama mwenyezimungu amesema wlazina jahadu fina lanahdhaannahum sobolana yani wale watu ambao wanaendelea kufanya juhudi katika njia zetu hatimaye wanaongana wanapata wana mwongozo kutoka kwa allah subhana h wa taala amesema kama begu moja inapandwa mwanadamu anapanda begu ikiwa begu ile haiengaliwi vizuri na haiteliwi maji basi begu ile inaenda bure na haioti hata kama inaota lakini inakuwa dhaifu sana hivyo ndivyo nyinyi pia ikiwa hamkumbuki ahadi ya bayeti yenu kila siku yaani ikiwa hamkumbuki ahadi hii kwamba mtatanguliza dini juu ya dini na hamtafanya maombi kwamba mungu utusaidie katika hali hii fadhila za mwenyezi mungu haitashuka mnalazimika kukumbuka ahadi hii bila shaka bila msaada wa mwenyezi mungu mabadiliko hayawezi kupatikana yani mtu hawezi kuleta mabadiliko ndani yake bila kuwa na msaada wa allah subhana wa taala kwa hiyo kwaii kuomba msaada wa mungu na fadhila zake mtu analazimika kufanya maombi sana watu ambao wanakuwa wakosefu wezi na wazinifu na wenye dhambi hawabaki katika hali yao hatimaye wanajuta hii inathibitisha kwamba mtu anakuwa na begu ya kufanya mema lakini kwa ajili ya kustawisha begu hii mtu anataka msaada kutoka kwa allah subhana wataala ndio maana katika sala mungu amesema musali sura alfatiha katika sala mungu anasema iyaka nabaiyaka nastainyani sisi tunakuabudu na tunaomba msaada kutoka kwako katika aya hizi mungu amefndsha mambo mawili jambo la kwanza ni kwamba katika mambo mema juhudi na nafa maombi yani kabla yani kwa ajili ya kufanya vitendo vizuri mu mufanye juhudi sana na mufanye maombi na jambo hili limeelezwa lime katika neno la nabudhu yani yule mtu ambaye hafanyi maombi na hafanyi juhudi yeye hawezi kufanikiwa yeye hawezi kupata mafanikio kwa mfano kuna mkulima ikiwa baada ya kupanda begu hafanyi juhudi hawezi kupata matunda hawezi kuvuna mavuno kwa hiyo hii ni su ya mwenyezimungusuna ya mwenyezimungu kwamba mtu baada ya kupanda begu yeye ha, hajali kuhusu begu ile alio hawezi kupata matunda yake kuna mkulima ambaye anafanya juhudi sana anaangalia vizuri begu aliyopanda lazima atapata mafanikio lakini kuna mkulima mwingine yeye hafanyi juhudi au juhudi yake dogo sana basi yeye hawezi kupata mavuno mazuri yeye hata hataweza kulipa madeni yake na yeye ataendelea kubaki katika hali ya umaskini hivyo ndivyo kuna shughuli za dini katika shughuli za dini wapo wanafiki katika shughuli za dini wapo watu ambao wanakuwa wanafiki wanakuwa wenye madhambi mbalimbali mbali, lakini hatimaye wanakuwa watu wema wanakuwa wachamungu na wanakuwa swalehina na wanakuwa mawalii wa mwenyezi mungu ikiwa wanaendelea kufanya juhudi na hawa watu wanapata daraja wa mwenyezimungu wapo wengine ambao wanaendelea kuswali swala miaka hata zaidi lakini hali yanaua ama ilikua siku ya anza mabadzri hayapatikani ndani yao kifunga sa la katika ramadan hawapati mabadiliko awapati faida bara baada ya ramadan wanarudi katika hali yao ya zamani wapo wengine ambao wanasema kwamba tunaswali swala kwa muda mrefu i hatupati msaada kutoka kwa mwenyezimungu wao wanadai kwamba ni wacha mungu na wanaswali swala sana lakini wanasema hawapati msaada wa mwenyezi mungu sababu yake ni kwamba wao wanaswali swala ya kuonyesha watu tu ni swala yao ni ya swala ya kidhahiri na hawatafuti madhambi yao na makosa yao yani hawatafuti wao wana makosa yana gani wanafanya madhambi gani wala hawatubu kweli kweli wakati mtu anapotafuta madhambi yake na kosa, makosa yake basi atatubu ata, ata kweli kweli kwa hiyo hawa watu wanabaki katika hali yao ya zamani na hawa watu wanakuwa katika hali yao ya wanyama na wanafanana na wanyama swala za aina hizi hazileti faida bali sala hizi zinakuwa maangamio swala za aina hii hazi ubalivi na mwenyezimungu swalani swala halisi ni ile swala ambayo inaleta mabadiliko ndani yake kwa mfano mtu pewa madawa kutoka kwa daktari anatumia dawa ile siku kadhaa na anapona lakini kama mtu anatumia dawa lakini haponi basi yule mgonjwa anakuwa na wasiwasi kwamba dawa sio nzuri inatakiwa dawa ile lazima ibadilishwe ikiwa mtu katika hali yake ya kiroho hapati mabadiliko mazuri hapati matokeo mazuri basi anatakiwa afikirie kwamba lazima kuna kosa fulani anatakiwa abadilishe hali yake kwa hiyo swala bahalisi ile halisi ambayo kwa kupitia ibada ile ukaribu na mwenyezi mungu kisha anasema zaidi kwamba swala kwa hakika ni ndua. kila neno la swala inakuwa neno la maombi kutoka kwake ikiwa mtu hapati umakini katika swala yake basi wetayari kupata adhabu kutoka kwa mwenyezi mungu kwa sababu yule mtu ambaye hafanyi maombi yee mwenyewe anakuja karibu na maangamio na maafa mfano wake ni mfano wa yule kiongozi anawatangazia watu kwamba anawasaidia wanyonge na maskini na anawasaidia wale wote ambao wanahitaji msaada mimi nipo hapa kwa ajili ya kuondoa matatizo yao na mimi nawarehemu sana watu na nawasaidia wanyonge lakini kwa kusikia tangazo hili mtu ambaye ana matatizo mengi sana anapita karibu naye lakini yeye hajali tangazo lake yani yeye mwenyewe anakuwa na matatizo chungu mzima anakuwa taabani lakini kwa kusikia tangazo lake yeye hali wala haumi msaada kutoka kwake basi yule mtu lazima ataangamia hataweza kupata msaada hii ndiyo ni hali ya mwenyezi mungu yeye kila wakati anawatangazia watu anatangaza kwamba yeye yupo tayari kuwapatia raha watu lakini sharti ni kwamba watu mamombe kwake kwa ajili ya kupokelea kwa maombi ni muhimu kwamba mtu asiwe mwaasi bali afanye duaa kwa moyo sana kwa sababu mawe mawili yanapo yanaposughuliwa moto uh, unapatikana hivyo ndivyo mtu anatakiwa aswali swala yake na amali zake kwa ajili ya mwenyezi mungu hali yake itakapopatikana basi mungu kubadilisha haufu yake katika hali ya amani hazuru anasema mukumbuke kwamba baraka yote tuliyopata hapa hii ni kwa fadhila za mwenyezi mungu ikiwa tunataka tupate baraka zaidi basi baraka hii pia itapatikana kwa fadhila za mwenyezi mungu kwa hiyo mnalazimika kuzingatia ibada ya mwenyezi mungu zaidi na vilevile mnalazimika kutekeleza wajibu wa wanadamu na viumb vya mwenyezi mungu ili kupata baraka na fadhila za mwenyezi mungu Huzuru, anasema wenyewe mnaweza kuchunguza hali kwamba namna gani sisi tunafanya juhudi ya kusimamisha swala na kuimarisha swala kiasi gani kila moja amekuja karibu na mwenyezi mungu au kwa ajili ya hii anafanya juhudi kiasi gani kiasi gani shughuli za dini zinakuwa kizuizi katikala zetu tunatakiwa tukumbuke daimadawamu amri ya mtume muhammad kauli hia mtume muhammad sallaal wasalam kwamba tafauti baina ya mkafiri na mwislamu ni, ni swala yani mtu akiacha aki kuswali swala basi anakuwa mkafiri kwa hiyo swala inakuwa kipimo kwa ajili ya kujua kwamba mtu ni mkafiri ni mwaminio mtu anatakiwa awe mwangalifu sana kuhusu kauli hii yamuhamad saalwsala ikiwa yeye hajali kuhusu kauli hii basi haitakuwa haita tofauti baina yake na baina ya mkafiri kisha mwenyezimungu hakusema hii tu kwamba mswali swala bali mwenyezimungu amesema mtu akiswalikwa jamaa atapata ujira mara tano na sehemu nyingine amesema mara ishirina saba zaidi kuliko mtu ambaye ansa asisiuhtbkas kwamba tumejenga msktakii hatusal swala ikiwa sisi tumejenga misikiti tunalazimika kutimiza haki za ibada na tunalazimika kuboresha hali ya ibada yetu na vilevile vile tunalazimika kuzingatia um, hali yetu ya kutoa katika njia ya allah na vilevile tunalazimika kuzingatia hulka zetu na vilevile tunalazimika kuwakumbusha watu wengine kuhusu vitendo vizuri na vile vile tunalazimika kujiepuk, kujiepusha na maovu yanayopatikana katika jamii hii pingine ikiwa sisi hatufanyi hivi ahadi zetu itakuwa ni maneno tu tunatakiwa tuzinatie uh, sahsla anasema nyinyi muwe watu aina hii kwamba nia ya mungu iw yenu ridhaa yake iwe ridhaa yenu na vitu vyote viwe kwa ajili ya mwenyezi mungu maisha yenu yawe kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtu aondoe uchafu wa kila aina mwenyezi mungu hajali kuhusu mtu ambaye nia yake hai na nia ya mwenyezi mungu snamlslam aliposema maneno haya wakati ule wana jumuia ilikuwa laki nne snamsam alisema wafuasi wangu ni lakitkuwjumwakati jumuia, jumuia, jumuia, jumuia inaelewa vizuri mash na inafuata mashati yote ya bayetna inaleta ma, ina mabadiliko mazuri na maisha yao yanatoka nje katika maisha ya makosa na dhambi na watoke nje katika katika mashambulio ya shetani wamwelekee mungu na watimize haki za mwenyezi mungu kweli kweli na kwa ajili ya kusambaza dini tukufu ya mwenyezimungu wawe na hamu sana na wao wapate ushindi juu ya tamaa ya nafsi zao na watangulize dini ya mwenyezi mungu mwenyezi mungu anasema kwamba nyinyi ni wale ambao wamepotea mimi nawapatieni mwongozo nini ni vipofu nawapatieni macho ni sifa ya satari ya mwenyezi mungu ambayo inasi aibu za watu lakini ikiwa aibu za watu zinaelezwa mbele ya watu huenda wapo wengine ambao hawatataka kukuja karibu na watu wengine yani hii ni fadhila za mwenyezimungu kwamba yeye amestiri aibu zetu lakini ikiwa aibu zetu zinadhihirika katika watapatikana watu ambao hawatat... karibu na mtu ni satar. aibu za watu kwa hiyo kila mtu anatakiwa apate maendeleo katika vitendo vizuri na aendelee kufanya maombi muwe kwamba ikiwa tofauti haipatikani bainai wanajumuia na wasik wanajumuia katika hali hii mwenyezi mungu sio jamaa wa watu kadhaa ikiwa tumefanya tumefanyabaye na hatuleti mabadiliko ndani yetu basi katika halihii tunatakiwa mwenyezi mwenyezimungujamaa wa mtu yeyote itokee kwamba mwenyezi mungu asiwajali kuhusu wingine yeye atupat ehiatupatie heshima kwa sababu mwenyezi mungu sio jamaa wa mtu yeyote katika hali hii kwa nini mwenyezimungu awaadhibu wengine yeye na atupatie neema zake mwenyezi mungu anasema inama yatakabalullah minalmutakina yani wacha mungu ni wale ambao mwenyezi mungu wanamcha yeye na wao wanaacha maovu aina na wanaacha mambo yote ambayo yanakuwa kiniume na ridhaa ya mwenyezi mungu wao wanatanguliza ridhaa ya mwenyezi mungu juu ya mambo yote ya kidunia wanapatikana watu wengine ambao wa sikia kutoka kwa sikio moja na wanatoa katika sikio lingine na hawafuati nasaha hata kama wanapewa nasaha hawapati athari kumbukeni kwamba mwenyezi mungu ni asamadhi. yeye pia hajali ikiwa mtu hafanyi ombi kwa moyo sana mwenyezi mungu pia hajali kuhusu yule mtu sasa angalieni kama kuna mtu ambaye mtoto wake anaumwa na anapata matatizo akipata hali hii anakuwa anafanya maombi sana hivyo ndivyo ikiwa katika maombi mtu hapati hali ya a maombi yake pia hayapokelewi kwa ajili ya kupokelewa kwa maombi mtu anatakiwa awe na istirabu kama mwenyezi mungu amesema ama yujibu amayujibumustara zadhaahu yani ni mwenyezimugu pekee ambaye anapokea maombi ya yule aliyedhikika yani hali yake inakuwa ya istiram katika hali anapofanya maombi mungu anapokea maombi yake kisha sna mlaslam anasema ti mnaporekebisha hali zenu murekebishe hali ya ahali zenu pia amesema msaada wa mwenyezi mungu unapatikana wakati mtu anapopata maendeleo na nawaendelea kupiga hatua mbele na hao ndi wale ambao wao utakuwa mema tumeona watu wengine ambao wanakuwa na shauku sana na wanalia sana katika swala lakini baadaye wanakwama na hawapati maendeleo sana na mwisho wao unakuwa mbaya mwenyezi mungu ametufundisha duhahi katika quran fi yani e mola wangu urekebishe watoto wangu pia yani mtu alete mabadiliko ndani yake na yeye aendelee kufanya maombi kwa ajili ya mke wake na watoto wake kwa sababu fitina kubwa inapatikana inapatikana kutoka kwa watoto na mke sasa angalieni fitina ya kwanza iliyopatikana juu ya adham ilipatikana kutoka watoto wake na mke wake mbalam pia ikiwa alikosa madaraja alikosa kwa sababu ya mke wake kwa sababu yeye alisababisha ali kumleta hali yake alikuwa nayo kwa iyo maafa yanapatikana na mtu anapopata matatizo mtu anatakiwa afanye maombi na aendelee kufanya juhudi mwenyezi mungu atujaalie kwamba ikiwa sisi upande mmoja tulete mabadiliko mazuri ndani ya nafsi zetu pamoja na tuendelee kuzingatia sala zetu tusimamishe na tuimarishe sala zetu na tusali swala kweli kweli na tuweze kuboresha hulka zetu na tuweze kutoa katika njia ya mwenyezi mungu tuweze kusambaza vitendo vizuri na tuweze kujikusha na maovu na kuipukana na maovu na vilevile tuweze kuwafundisha watoto wetu wawe wenye kuipukana kwe, na maovu na sisi pamoja na ibada tuendelee kuwafikishia watu ujumbe wa islam tuweze kufanya mahubiri na tuweze kuwafanya hawa watu waweze kumabudu allah subhanahu wa taala na hii inaweza kutokea wakati sisi tutaleta mabadiliko mazuri ndani yetu mwenyezimungu hatujalie tuweze kufanya hivi sasa nataka nieleze maelezo ya ujenzi wa mesiki sehemu hii inaitwa madhi ya badh hali ambapo msikiti huu umejengwa ni mahdhi ya abad idadhi ya wanajumuria ni ndogo na sehemu hii ilikuwa shamba lakini shamba ilinunuliwa elum na sehemu fulani ni kwa ajili ya kulima na sehemu moja imetumika kwa ajili ya ujenzi wa miskiti na zamani ilikuwa na naghoofa kubwa na zamani wanajumuia waliendelea kutumia kama ni na center, center kwa ajili ya kuswaliswala baadaye walipata kibali kwa ajili ya ujenzi wa miskiti na kwa kufanya wakareamal wanajumuia walijenga na miskiti ni ghorofa na nyumba ya mbashiri pia ipo elu bili na kmi niliruhusu kwamba shamba itumiwe kwa ajili ya kujenga nyumba kwa hivyo nyumba kumi na mbili ilijengwa katika shamba na hivyo ndivyo ruhusa ya kujenga misikiti pia ilipatikana na sehemu fulani jumuia iliwauzia watu na sehemu fulani jumuia imeweka kwa ajili ya kujenga nyumba miaka minane iliyopita mimi niliweka jii la msingi na sasa ujenzi umekamilika na msikiti huu ni ghorofa ni t8n5 watu mia mbili na kumi wanaweza kusali katika ghorofa ya juu wanaume wanaswali wana na chini wanawake wanaswali takriban laki ta na ek yoro imetumika juu ya ujenzi wa misikiti na laki bl yoro wanajumuia wa hapa wamejitolea na fedha yingine ilitolewa katika mchango wa misikiti miskiti mwenyezimungu awapatie ujura mema wale wote ambao walitoa mchango katika ujenzi wa misikiti na wanajumuia wa hapa waweze kutimiza haki ya hibada zaidi kuliko zamani amin الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد اللَّهُ لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده وَرَسُولًا عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر