أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم <coughs> الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستقيم اهدنا الصراط المستقيم <سؤال> صراط الذين انعمت عليهم غير المطلوب عليهم مرضى عليهم hazrat amirlmuminin ayadhahullahu taala bs amesema ya kwamba kumbukumbu za masahaba wa badri niliyoanza kueleza na hutuba ya mwisho niliyoitoa juu ya masahaba nilika nimeitoa katika nchi ya ujerumani ambapo nilikwa nimeeleza kuhusu abdullah na kuhusiana na hilo baba yake bb abdullah ambaye alikuwa naitwa abdullah bin ubai bin sulul nilikuwa nimemaliza kumbukumbu yake na nilikuwa nimeeleza kuhusu vita vya uhd ya kwamba pale ambapo mtume muhamad salaualai wasallam akikubali jambo la vijana akaamua kushindana na wapinzani akiwa nje ya madina basi abdullah bin ubai kwanza alifuatana na zur pamoja na watu wake lakini alipofika karibu na mlima wa uhod akibadilika na pamoja na watu wake wapatao mia tatu akarudi madina akisema ya kwamba mtume muhammad saau salam hakukubali ushauri wangu na katika madina yani tukiwa, akiwa madina akibaki kwenye madina hakupigana na wapinzani kama nilivyotaka mimi akasema ya kwamba vita hisi vita hili ni jambo la kujiingiza kwenye maangamizo na akaanza kusema ya kwamba mimi siwezi kujiingiza kwenye maangamizo hayo kwa kwavyovyote vile yeye alikuwa na mashaka moyoni mwake alikuwa na unafiki moyoni mwake tangu mwanzo na mnafiki muda wote anakuwa hana moyo na sifa yake hii ilizihirika alipofika huko basi yeye baada ya kurudi madina pamoja na watu wake waislamu wakabaki kama mia mea saba na pamoja na hayo walipopigana vita waislamu wakshinda na walikuwa wamepata ushindi lakini muishowe kutokana na kutokuifuata amri ya mtume muhamad saw salam na kuacha ule mlima wa islamu wakapata hasara kubwa sana na baada ya kutokea hali hiyo hulka za abdullah bin ubai bin sulul na kivipi yeye alionyesha uso wake mwingine na kivipi na kwa njia gani yeye aliendelea kuongea mambo ya ukejeli kwa waislamu nitaeleza maelezo yake humo ukubali uislam kwa abdullah na, wakati alipo kubali uislam na mapenzi aliyekuwa naye abdullah pamoja na islam na pamoja na mtume muhammad sawa sallam pia yanazihirika na pia inazihirika ya kwamba yeye yaani huyu abdullah aikuwa nalikuwa hana, uh, alikuwa hana uh, wasiwasi wa ku, kumshambulia kum hata baba yake na kuchukua hatua yoyote zidi ya baba yake kuhusiana na hilo kumbukumbu zilizoelezwa katika kitabu cha sera ya khatama nabiyin jinsi watu walivyoanza kuzihaki na kukejeli mirza bishir masahib anaendika ya kwamba baadha ya vita vya ohod wale wanafiki waliokuwa wameshikwa na haiba wakapata ujasiri na abdullah bin ubai na watu wake wakaanza kukejeli na wakaanza kufanya istihzai moja kwa moja lakini mntu muhamad sallau alaihwaalaihi wasalam wa alikuwa anawakwepa watu hao na badala ya yani badala ya kuona ya kwamba mntu muhamad saaam anawahurumia wao wangejisikia majuto lakini watu hao wakaendelea kuzidi katika ujasiri wao na katika mambo yao kiongozi mkuu wa wanafiki aitwaye abdullah bin ubai bin sulul yeye pamoja na upande wa pili mtoto wake jinsi alivyokuwa kuwa anampenda mtume muhammad saw sallam mambo hayo yote yanaonekana yanazihirika katika tukio moja katika mwaka wa tano wa hijiria katika vita vya banu mustalek waliporudi kutoka vita ile ya banu mustalek mtume muhammad sallaualai wasalam alikaa kwa siku chache katika sehemu fulani na alipokaa katika nyumba ile tukio moja lilitokea kutoka kwa wanafiki na ilikuwa karibu ya kwamba waislamu wenye imani zaifu waanze kupikana wenyego wanyewe lakini mtume mtuma muhamad saasala alikuwa na busara kubwa sana na kutokana na busara, busara ile na kutokana na nguvu yake yenye sifa ya sumaku akawaokoa waislamu wa kutoka fitna ile na tukio lenyewe lilitokea hili ya kwamba mtumishi mmoja wa umar railu anh yeye alikwenda kuchota maji kwenye maeneo pale na wakati huo huo kutoka mtu mwingine aitwai sinan alikuja pale kuchota maji watu hao wawili walikuwa hawana ilimu walikuwa mabedui na walikuwa miongoni mwa watu wasiojua sana wasio wasomi na kule kwenye chemchemya maji wakapigana wenee wa kwawenyewe na jaja akampiga senan na sinan akaanza kupiga kelele ya kwamba eni kundila mansar njoni munisaidie mimi nimepigwa nimeshambuliwa pale jaja alipoona ya kwamba sinan amewaita watu wake basi yeye pia alikuwa bedui naye akawaita watu wake kwamba eni wahamiaji njoni sasa wahamiaji na maanswar waliposikia sauti zao wakaelekea kwenye chimchemu ile na mudha si mudha mkusanyiku mkubwa wa watu ukapatikanana ilikuwa karibu ya kwamba baadhi ya vijana mabedui waanze kuwashambulia wengine lakini katika kundi lile kulikuwa na baadhi ya watu wenye wa busara wahamiaji na maanswar wakafika kule nao wakawatenganisha watu mara moja mtume muhamad saaaw salam alipopata taarifa hiyo yeye akasemaya kwamba huu ulikuwa udhihirisho wa ujinga na akauchukia na hivyo tukio lile likakosa li, li, li, lika, athari yake lakini pale ambapo kiongozi wanafiki wa abdullah bin ubai bin salul alikuwa ameshiriki kwenye vita vile vya banu mustalak alipopata taarifa ya tukio hilo basi huyu mwenye bahati mbaya akaanza kuwisha tena fitina ile na akawaambia watu wake na akaanza kuwashawishi watu wake ziria mtume muhamad sausalam na jezidia waislamu wa na akasema kwamba nyini ndiyo mlikosea kwa sababu nyini mlwamliwapa himaya mliwapa uhifadhi na sasa mmewafanya wawe juu yenu sasa nini mnataka kutelekeza na watu hao watawaacheni na watarudi nyuma na mwishowe mtu huyu mwenye bahati mbaya akasema ya kwamba ikiwa tukirudi madina alisema iyakwamba na pia aya hii imeelezwa ndani ya kurani tukufu kwamba alisema kwamba ebu angalieni tutakaporudi madina basi mtu mheshimiwa au kundi lenye heshima atamtoa atamfukuza mtu zalili au kundi lililozalilika kutoka mji wakati ule mtoto mmoja alikuwa amekaa pale aituaya zailbin arkam yeye aliposikia matusi haya kutoka kini wani mwa abdullah bin ubay bin sulul akakosa utulivu wake na kwa kupitia baba yake mdogo akamjulisha m muhammad saa salam ebwangali angalieni ya kwamba watoto walikuwa wana unyofu na kiasi gani na walikuwa makini muda wote na walikuwa wanaelewa kwamba jambo gani wanarewa kwam yeye akamwambia baba yae mdogona i e aliposika habar aska a kawambia meaa kwamba ewe mtume wa mungu ni ili nikate shingo ya mnafiki huyo huzur akasema umar ebu mwachetu je unapenda kwamba watu wajue na habari hii ifike kwa watu ya kwamba muhammad ana wauwa wa watu wake kisha huzur saaa wasalam akawaita abdullah bin ubay bin suluul na watu wake na akawauliza kwamba nimesikia habari hiyo nini kilichotekea wote wakaapa kwamba sisi hatujasema lolote baadhi ya ye manswar kwenjia fulani wakamweleza huzur kwamba labda ze bin arkam ataka amekosea sasa wakati ule mtume sallaualai wasallam akakubali jambo la abdula binaba bin, bin sulul na watu wakena akakataa jambo la ze bin arkam kwakuwa ze alipata huzur wakati ule lakini baadaye kutokana na wahiyi wa qurani jambo la zd bin arkam likathibitika na likawaacha wanafiki wawawe na batili aymni nimeisoma sasa upande mmoja huzur alikuwa amewaita abdullah bin uba bin slul na watu wake na upande wa pili mtume mohamad akamwambia r kwamba awambie watu waiandae kwenda kurudi na muda hu uliko muda wa mchana pale ambapo mtume muhammad salauawwasalam wa wakati wa mchana alikuwa hasafiri kwa sababu kutokana na msimu wa uarabuni muda huu unakuwa muda wa joto kali na kusafiri katika muda huo kunakuwa kugumu sana lakini mtume muhamad saa wa salam kutokana na mazingira yale akaona ya kwamba ni vyema tutoke kutoka hapa hivyo kutokana na amri ya mtu muhammad siw salam mara moja kundi la jeshi la kiislam likaanza kurud nyuma na labda kwenye sehemu nafasi hihi usaid bin ansari ambaye alikuwa kiongozi wa kabila la ansar akamjia mtume mntu muhamad sawsalam na kusema ya kwamba ewe mtume wa mungu wewe katika muda hu mara nyingi huanzi safari yako leo imekwaje kwamba umeanza safari yako muda wa mchana mtume salaa sallam akasema usaad jehujasikia kwamba abdullah bin ubai amesema maneno gani ye anasema kwamba tukiluli madina basi mtu mwenye hishima atamfukuza mtu zalili usaad akasema kwamba ewe mtume wa mungu sawa jambo hili amelisema lakini wee aunataka una unaweza kumfukuza abdullah kwasababu mimi nawapakwa mungumba wewe ndiwe menye heshima nasi yeye huyo ndiye kisha kasema, ewe mungu aleea wamb ya ujio wako abdullah bin obai katika taifa lake alikuwa mwenye heshima na taifa lake lilikuwa li, li, li, pendekezo la kumfanya huyu kuwa mfalme lakini kutukana na ujio wako mpango wake ukaharibika na ndiyo maana moyoni mwake mna husuda hivyo wewe usimjali hata kidogo na u, u, u, u, umrehemu au um, umkwepetu katika muda si muda mtoto wake hubab ali alikuja na nahasuri alikuwa badishe jina lake kuwa abdullah yene abdullah huyu ambaye anatajwa ye alikuwa swahaba mwenye imani akajiya mtu muhammad saaiwa salam na kusema ewe mtumi wa mungu nimesikia kwamba wewe na fitina ya baba yangu unataka kutoa amri kwamba huyu au awe kama hundi uamuzi wako basi wewe niambie mimi niamuru mimi mimi sasa hivinitaka nimekata shingo la baba yangu nitaleta ni kwako lakini usimwambie mtu mtuyote habari hii au amri hii kwani mimi naogopa kwamba labda kutukana na chembe fulani cha ujinga ni sije nikamleta ni, ni, ni, ni, ni, ni hasara kwa yule atakaye mua baba yangu na kutaka razi ya mungu nika ni nikaingia motoni na mimi nataka nipate razi ya mungu lakini nsiji niikamua muislamu fulani alafu niingie jehanamu huzur akasema kwamba mimi sina mpango huo na kwa vyo vile sisi tutamhurumia tutam baba yako lakini abdullah bn abdullah bin, bin ubai alikuwa na jazba zidi ya baba yake pale ambapo kundi la kiislam lilirudi madina na abdullah akasimama akizuia njia ya baba yake na kusema ya kwamba napa kwa mungu kwamba sitakuruhusu uende ha, hadi useme ukiri kwa mdomo wake ya kwamba mtume mu muhammad ni mwenye heshima na wewe ni mtu aliyezalilika na abdullah akamshawishi baba yake hata baba yake akalazimika kusema maneno haya na hapo ndipo abdullah akaacha njia yake ibne saad ameeleza katika kitabu chake tukiyo hili akisema ya kwamba pale ambapo mtume muhammad sa salama akawaamrisha waswaba kwamba waanze kujenda kurudi basi Abdullah, mwana wa abdullah bin ubai bin sulul aituai hazat abdullah akaizuie njia ya baba yake na akastemka kutoka na kuombia baba yake akasema ya kwamba madamu usikiri ya kwamba wewe ni mtu aliyezalilika na mtume muhamad saa salam ni muye heshima sitakuwacha sasa alipopita karibu nao akasema kwamba ebu mwache tu yeye alikuwa ameona akasema hebu ebumwachetu yeye akasema ya kwamba sisi tutamtumikia tu, tu, tu tu madamu yukoh pamoja nasi na tukio hili limeelezwa katika tabukatul kubra pia kumbukumbu hizi kumbu zinapatikana ya kwamba baba ya abdullah aitwaye abdullah bin ubai akasema ya kwamba yani au kundi lenye heshima wat, wat, wat, watawafukuza watu walio zalili hapo abdullah akamwambia mtume wamhamaskamba ewe eh, mtume wa mungu huyu ndiye zalili na wewe una heshima wewe ni mheshimiwa yani mwana akasema kuhusu baba yake kisha kuna tuhuma chafu iliyoletwa na wanafiki inahusika na tukio la if ambalo mpangaji wake alikuwa abdullah bin ubai bin sulul baada ya kurudi kutoka vita vya banu banumuslik tukio la ifk likatokea katika tukio lile dhati tukufu ya biisha razillah anha ikachafuliwa na mwanzilishi wa tuhuma hii alikuwa abdullah bin ubai bin sulul kuhusiana na tukio la k nimekusha eleza lakini hapo ningependa kueleza machache sawa na riwaya yabaisha railau ya ya alipokuwa anaamua kusafiri kwa kusafirikwae safari yake alikuwa anapiga kura kati ya wake wakezakena yoyote ambaye alikuwa anapata haki ya kwenda alikuwa anafuatana naye hivyo katika safari hii kura ilipigwa kati yetu na mimi nilipata zamu yangu nikafuatana naye wakati ule amri ya hijab ilikuwa imekusha trim kateyari iia nilikuwa nakalishwa kwenye chombo fulani kulikuwa na kiti fulani ambacho kilika kimefunikwa na mapazia na kiliko kimewekwa juu ya ngamia alisima kwamba tukaendelea kusafiri na pale ambapo mtume palembapo mntume muhamad aasalam alipomaliza vita hii na kurudi nyuma na asi tukafika karibu na madina usiku mmoja akatoa amri kwamba sasa tutoke tuondoke wakati ambapo watu watangaza kwamba tujiendaye kwenda hata pia nikaanza safari yangu na nikaenda mbele ya wanajeshi nilipoenda kujisaidia na nilipomaliza kujisaidia nikaja kwenye kiti changu nilipogusa mwili wangu nikakuta ya kwamba kuna kitu fulani kilikuwa kimepotea kime, kime na nikaarudi nyuma ni ili nianze kutafuta na wakati huu wale walikuwa wameandaa ngamia yangu na kiti changu wakabeba kitu kile na wakaweka juu cuya ngamia wau wakaelea mimi mo ndani yake kwavio vyote vile wakaanza safari na wakati ambapo jeshi likapita nami nikaipata kisha nilienda kwenye mahala pale na nikawaza ya kwamba pale watakaponikosa basi watarudi hapo hapo alisimaba mimi nilipoenda pale nikamkuta hakuna mtu pale na nikawaza ya kwamba pale ambapo watakuwa wameona kwamba ndani yake basi watarudi kwangu nilikuwa nimekaa pale na katika muda huo nikaanza kusinzia nikapata usingizi safwan bin muattal sulami zakwani alikuwa anakaa nyuma ya jeshi ili awezi kuona kwamba labda kuna kitu kimewekwa nyuma kimeawa nyuma anasema kwamba yeye alirudi siku ya siku ile asubuhi na akamkuta mtu mmoja alikuwa amelala basi akaja pale kwangu na yeye ye alikuwa ameniona kabla ya amri ya hijabu kutrimka yeye alipoona kwamba mimi ndiye aisha yeye akasoma inlila nayeye aliposoma ina lila mimi nikaamka basi yeye akamkalisha ngamia yake na mimi juu yake yeye akashika lijamu ya ngamia yule na akaanza kuelekea kusafiri na alipofika karibu na kwenye jeshi lile muda ule watu walikuwa wamepumzika mchana kisha anasemaya kwamba yule aliyetarajiwa kujihilikisha akajihilikisha aka na abdullah bin binubai bin sulul ndiye aliyekuwa mwanzilishi wa tuhuma hiyo anasema kwamba tukafika madina na mimi nikaugua na watu wali kuzungumza kuhusu tuhuma ile na katika ugonjwa huu wa wow, mimi, mimi sikuweza kujua lakini jambo hili li mashaka kwamba kwamba nilikuwa sioni naiona katika siku za wa wangu alikuwa alikuwa ananijia na kusema asalamu, alaikum kisha ananiuliza una hali gani sikujua kuna tuhuma inaendelea kuongelewa kwenye jamii anasema kwamba siku moja nilienda kujisaidia pamoja na mama moja yeye akaniambia habari hii niliporudi nyumbani ni basi mtume muhammad saam akaninjia na akasema asalamu alaikum na kusema kwamba we gani nikasema kwamba mimi naomba niende kwa wazazi wangu yeye akaniruhusu mimi nikaenda kwa wazazi na ni kamuuliza mama yangu kwamba watu wanaongea nini ye akasema binti yangu mwanawngu usijiingize kwenye mwangamizo kutukana jambo hilo utuli tu wat, watu wana tabia ya kuongea yo maana wanaongea nikasema kasema watu wanaongelea habari hii anasema kwamba usiku ule ni kauka katika hali hii kwamba machozi yaliendelea kutiririka machoni mwaguna sikupata usingizi kwa, si usi kwa vyo vyote vile mambo ya tuhuma hii yakaendelea kuongelewa na baadhi ya masahaba wakashauriwa mur akawashauri akafanya mwashauri pamoja na baadhi si ya masahaba na siku moja anasema ya kwamba mtume sallahu alaihi wasalam ali ali barira ambaye alikuwa mtumishi mutumishi wa biaisha akasema barira je wewe umeona aibu yo teketeke tabia ya biaisha ambay inakutia kwenye mashuku barira akasema kwamba hapana lahasha hakunaambni nimeliona katika biaisha akasema naapa kwa mungu yule ambaye amekutuma kwa haki mimi sikuona jambo lolote loloteketabia ya aisha ambayo liwe aibukwake na habari ambanimeiona ni hii uya kwamba huyu bado ni msicana anaumri ana ule ule unga lnga yani huyu ni msichana ambaye anapata usingizi zaidi zaidi tu na hakuna jambo jingine ya hayo siku ile alposiki habari hii akawambia maswabaza akena akawaeleza kuhusu abdulah bin uba bin sulul hapo mtume mtmesawsalam akasima kwambaninani atakaye mwangali ya mtu huyo ambaye amenihuzunisha wangu amba ameni huzunisha kuhusu mk wangumwwamb u sijaliona lambo lote isipokuwa wema tu katika mke wangu na watu hao Me, wamezungumza kuhusu mtu fulani ambaye hata misioni wema sioni kitu chooo zaidi ya wema tu na alipokuwa anakuja alikuwa anakuja pamoja namitu na hakuja akiwa peke yake kwa kifupi biaisha razilahu anha anasema ya kwamba siku moja mtume mtu muhamadsawasaa aliniuliza moja kwa moja mimi nikasema kwamba mimi nimekushajua kwamba mmelisikia jambo ambalo watu wanaliongelea watu wnanituhumu ikiwa mimi niseme kwenu kwamba mimi sijafanya dhambi lolote na mungu anajua kwamba kwa kweli mimi sina hatia nini hamtaelewa hamta amini lakini kama nikiri kwa kwakuwa ingawaje mungu anajua kwamba mimi sijafanya lolote si lolote lakini nini kama mkweli kwa sababu jambo hilo limeenea kati ya watu na pia wanaendelea kuongelea habari hii kisha kasema yakwamba miiasma kwa kwa kwa kwa kwa mungu kwamba mimi sikuti mfano zaidi ya mfano ule wa baba wa yusuf aliyesema yakwamba ni subra tu iliyo nzuri na mwenyezi mungu ndiye ambaye mtu anatakiwa aombe msadha kutoka kwake na habari hii ipo katika sura yusuf kishaaamba mimi nikaenda nika, nika kwenye kitanda changu na nilikuwa na tamani ya kwamba mungu atatangaza utukufu wangu na atamwambia mtume kwamba mimi sina hatia hasrzlaan anasema ya kwamba baada ya hayo na apa kwa mungu niliposema habari hiyo yeye azor alikuwa hakuacha mahala pale pa kukaa na wakati ule asa na mama yake iaisha pia walikwepo anasema ya kwamba hata wazazi wangu walikuwa hava kutoka inje ya nyumba katika muda huo huo mtume mutume muhamad saauwawsalama akapokea wahi na katika wahi alikuwa anapata uchungu mkubwa sana wahi ukaanza kumtrimkia na katika wahi mwili wako ulikuwa loa na, na jasho na hali ile ili, ya wahi ilipobadilika nikamkuta huzuru alikuwa ametabasamu na jambo la kwanza alilosema lilikuwa hili ya kwamba ewe aisha mshukuru mungu mwenyezi mungu, mungu ame, ametangaza utukufu wako na akamwambia mama yangu kwamba si mama neenda kwa mtume mama kasema kwamba neenda kwa mtume ni kwamba hapana mimi sitaenda kwake mimi nitamshukuru tamshukuru mungu tu monyezi alikuwa alikwa ame teremsha ufunuwa huo usemaao ina lazinaja ina lazinajaubil ifke usbatu mincum yani wale waliyoletatuhuma ni, ni kundi moja miongoni mwenu pamoja na mambo hayo yote utukufu ulipozihirika na mtume mhamad sasam akatangaza na kuran tukufu mungu akaterimsha aya ndani ya yakuratukufu biasha alikuwa na sehma yakwamba nilika na waza kwamba labda mungu atamwambia mtume kwa kwanjia ingine sikutamani wamba sikuaji kwamba labda, siku labda aya ya yakuraitatirimka habari hii ilipokuisha lakini tuhuma zikaendelea kuletwa lakini pamoja na hayo yote mtu huyo kiongozi wanafiki jinsi alivyotendewa na mtume muhammad saa salam ilikwa nini yaani abdullah bin ubai bin sluul alipofariki dunia basi mtoto wake abdullah akaja kwa mtume akamwomba kwamba asali sala ya jeneza na pia akamwomba huzur kwamba ampatie shati yake ambayo iweze kutumika kwaajili ya baba yake kama sanda na labda kwa njia hii baba yangu atakwa amesamehewa basi huzur akampatia shati lake katika riwaya nyingine pia imeelezwa kwamba pale baba yake abdullah yaani abdulahbba bin, bin sulul alipo fariki dunia yeye akamjia mtumeakusema ya kwamba nipatie shati lako ili niweze kumvisha baba yangu kama sanda na usalishi sala ya geneza na ufanye istigfar kwa ajili yake mtume muhammad akampatia shati lake nakusma kwamba mtakapomaliza mambo ya kuvisha sanda na vitu vingine uniite na pale ambapo mtume alianza kusilisha sala ya jeneza mar akasema kwamba mwenyezi mungu amekukataza au sala ya ya jeneza wanafiki mtume akasema kwamba kwamba nimepewa hiari kwa amekukatazausalshasalya ni ea yawaanmemadaaw salam akasalisha sala yake ya jeneza kisha pale ambapo amri ya mungu ilitirimka kwamba watu hao sala ya isisalishwe hapo mtume akakubali sa na aliacha utamaduni huu na pia riwaya hii inasema kwamba mwili wake ulikuwa umewekwa kwenye tabt alipofika pale h akamtoa nje na akatiya mate kinywani mwake na akafanya maombi na akampatia shati lake riwaya nyingine iliyo simuliwa na jaber bin abdullah nasema ya kwamba katika vita vya badhar watu waliotwekwa wakaletwa na abbas pia akaletwa ye ali hana nguo hazor akamvisha nguo ya abdullah bin oba sulul na abdulah bin obai bin suluh alipo dunia hazor akatowa shati lake ili ye avishwe ibne uyena anasema ya kwamba yeye alikuwa amemtumikia alikuwa amemhurumia mtumena huyu mtume pia akataka ili aweze kumtendea huruma lakini riwaya hii kwa kuwa kwakuwa kutoka kutokana na sahi bukhari lakini uh, inaonekana kwamba ina kasoro mtume muhamad saam alikuwa rahmatulil alamin na katika vita ili yabadar huyo alikwa si muislamu na kama alikuwa ametoa shati lake kwa ajili ya bas katika muda mudahu hazur alikwa amemtendea hisani kubwa sana ee vio kwa kwavovyote vile jambo hili si opeke yake alikuwa kwa huruma na katika maoni yangu hayote alikwa kwa sababu ya mwanawe abdula kwamba mwana ambaye ana ghera ya uislam katika mambo yote aliweka esha ghera, ali ghera ya mtumi um, muhammad na akaisalimsha imani yake na hakumzuia ya baba yake sasa ku, kwa ya kumpa moyo mtoto huyo ur akatoa shati lake akamvisha baba yake hb khatab anasema kwamba pale mbapo abdulah bin ba b sulu alifariki dunia basi mtui muhammadsaa akaambiwa aka, aka hur asalishe sala ya jeneza na mtume sa alipo simama mimi nikaenda kwake na nikasema kwamba ewe mtume wa mungu je wewe utasalisha sala ya ibn ubai ye alikuwa mesema, jambo fulani fulani siku fulani na, na nilianza kumwambia mambo yale yal akatabasamu na kusema nakusma na nilipomshawishi sana huzur, akasema mimi nimepewa hiari hivyo nimechagua habari hii nimechagua jambo hili sasa kama niambiwe kwamba nifanye istighfar mara sabini au zaidi hivyo ye atasamehewa basi mimi nitafanya stikfar zaidi y mara sabini hivyo huzur akasalis sala yake ya jineza na kisha akarudi نمودة سيمودة أيام بذل سورة البراء توبا طوبى زيكا ولا تُصَلِّي على أحد منهم ماتا أبدا ولا تَكُمُ على كبر إنهم كفروا بالله ورسوله وماتوا وهم فسكون هِيَّوَ ويوي وسالي سالي, سالي جندا وهاو na juu ya kaburi lao ka sabu watu hao wamekataa mungu na mtume wake na katika hali hii kwamba walikuwa mafasiki wamekufaatika alikuwa anasema ya kwamba baada ya hayo mimi kutokana na ujasiri wangu ni kastajabu kwamba kivipi na mungu na mtume wake wanajua vizuri katikanye kumbukumbu ya abdullah tukio hilo limekwisha na kumbukumbu kumbu za masahaba wengine zitaendelea katika muda huu ningependa kuweleza kumbukumbu za baadhi ya watu walio fariki dunia na nitasalisha sala yao ya jeneza kumbukumbu kumbu ya kwanza ni ya bi amadul hafiz ambaye alikuwa mke wa malana muhamad umar wa kerala nchini in india amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na miwili inna lillahi wainaalahrajiun alizaliwa mwak97 katika mji wa kerala katika familia yake jumuiya ilipatikana kwa kupitia babu yake ambaye alikuwa ahamadia mwanajumuya wa zamani yeye aliweza kuitumikia kama katibu wa feza na katibu wa lajna imaila alikuwa anaswali swala ya tahajudi na pia aliwafundisha ukurani tukufu alikuwa anafunga saumu zote za nafal a zingine za ramazan aliweza kumtumikia mume wake kwa muda mrefu alikuwa mama mwema sana alikuwa na mahusiano imara pamoja na ukhalifa kila anakuja mission house alikuwa alikuwa anawatumikia wageni kwa, wa kwa wa wa ehlasi kubwa sana kabla ya kifo chake akapata na alipopata mshtuko wa moyo mara ya tatu akamwambia saheb kwamba muda wa kufa kwangu umeadia umekuja kisha akasema kwamba nifikishe salamu zangu kwa wote kisha akasema laumara tatu kwa sauti ya juu na hapo ndipo akaelekea mbele ya mungu alikuwa amefanya wasia na mabinti wanne wameacha nyuma alikuwa mama mkwe wa ana mbay anafanya kazi katika ofisi ya uh, ps mihiiwamamuhammd mar saheb anaendika ya kwamba katika mwaka elfu moami96m nilikuwa nimepelekwa nilipomaliza masomo na mtihani wa molifazl niliplekwa kwa ajili ya madrasa ahmadia kwa ajili ya kuwafundisha wanafunzi kisha nikapelekwa hadhrabad na huku tukio moja likatokea mwaka fa a 967 Kutukana na kubwa kutunn lbuauba katika jengo lile pale ambapo kituo cha mahubiri kilikwa kimepatrikana kutungana lambua ile kule kuleha jengo lile likabomoka lika wakati lemii nilikuwa sikwepo kule na nilipofika mission house nikashangaa kuona ya kwamba jengo zima limekwisha anguka isipokuwa sehemu kadogo ya jengo ilikuwa imebaki pale ambapo mke wangu alikuwa amesimama pamoja na binti yangu katika hali hii katika tukio hilo kusalimika kwao kulikuwa muujiza mkubwa na alipokuwa amesimama huko nyuma kulikuwa na vitu vya jengo lile alikuwa hakuweza kutrimka chini na hivyo ngazi ikaletwa kutoka idara ya kuzima moto lakini hakuna mtu aliyepata ujasiri wa kupanda juu ili aweze kuwasalimisha mama na binti yake wakati ule mtu mmoja kutoka idara ya kuzima moto akasema kwamba hata kama niweze ku, kujiingiza kwenye hatari nitajaribu kuwaokoa mama huyu na binti hivyo mtu huyo akapanda kwenye ngazi na akamshusha binti kisha akamshusha mama anasema kwamba hivyo wote wawili wakasalimika na nahundi ulikwe mujiza anasema kwamba yeye alikuwa ananisaidia katika mambo yote anasema kwamba nilipote kwenda karala huku kerala mama aliendelea kuitumikia jamaat katibu wa lajina kwa miaka kumi na mitano na aliweza kufanya kazi, ke, kazi zake zote sabah, ine, ka kazi yaan, ka kwa njia iliyo nzuri wanzia elfu na saba hadi elfu mbili na kumi na nne alikaa katika mji wa kadian pale ambapo mumi wake alikuwa na narslarshad katika muda huo kila siku alikuwa anakwenda mishti makbara na kufanya maombi marefu kisha akabahatika kufanya umra mwaka oja elfu mbili na kumi na tano bwana mar anaandika ya kwamba kila siku baada ya kusali kusalisalaya lfadil alikuwa anasoma kurana chukufu alikuwa anasoma hadithi na siku ile ambapo amefariki dunia hata siku ile pia mungu alimjaalia kufanya hayo yote alikuwa na shauku ya kubwa ya kuvisoma vitabu vya sajidna u salam na pia alikuwa anafanya juhudi kubwa sana ya kupata elimu mbalimbali na uranasema ya kwamba hizi ni sifa ambazo kila mke wa mbashiri anapaswa kuwa nazo alikuwa anaelewa makamu ya masheikh alikuwa anawaheshimu sana alikuwa anawatumikia wageni kwa moyo safi kwa moyo mkunjufu mwenyezi mungu amrehemu na kumghufiria na anyanyue daraja zake na awajalie watoto wake wawe warisi wa maombi yake jeneza ya pili niya mhishimiwa codri muhammad ibrahim sahib ambaye ali kuwa manager na mchapishaji wa gazeti la ansarulla yeye alifariki dunia tarehe kumi na sita oktobe akive na umri wa miaka esemban na tatu mwaka elfumojaa miati ahamsi a saba alitewuliwa kuwa elfumoja mia ti asi pale ambapo gazeti la ansarullah likaanza yeye akateuliwa kuwa menaja na mchapishaji na hadhi elfu mbili na ine aliendelea kutekeleza wajibu wake katika ansaro pakistan yeye aliitumikia akiwa na nyazifa mbalimbali elfu bili na tatu kesi fulani basi akaja hapa london baada ya kuja hapa katika ansarula aliitumikia ansarulla kwa miaka tisa na pia alikuwa mjumbe wa national majalesi ya amila alikuwa musi kabla ya kifo alikuwa ameenda raba kutokana na ugonjwa wake huku alifariki dunia binti moja na wavulana watano pamoja na wajukuu wengi wameacha nyuma mwenyezi mungu amrehemu na kumghufiria na nawajalie watoto wake na vizazi vyake waendelee kuhuisha sifa zake wema wake huyu alipokuwa meneja wa ansarula alikuwa na kesi ishirini na sita na kwa mwezi moja pia aliwekwa ndani kama asir rahima ollah sala ya tatu sala ya jena ya tatu ni raja masude masahib ambaye alikuwa am mtoto wa raja masude wa ap, pind raden khan akifariki dunia tereh kumi natisa oktober akiwe na umri wa miaka sabii natisa ina, ina lahi rajiun katika familia yake jumuiya ilikuja kwakopitia baba yake ambaye alikua raja mhamadry sahb ambaye alikua nazir bituلmal yeyeyai alijungarajuua kwakupiti ajaraja saحب yee akampleka kwanye mkutan wakadian nahuku akafagya bayat a tukilikatokea pale ambapo muslimod raziallahu anhu alikuwa anatoa hutuba katika jalsa katika muda ule anasema kwamba niliona kwamba kuna kijana mmoja mzuri amembeba mtoto mmoja mchafu na mtoto huyo alikuwa na mafua na kijana huyo akatoa kitambaa kizuri kwenye mfuko wake na akasafisha pua lake hozur alikwa natuahutuba na katika muda ule mtoto ule alipolia hozur akanyumanyuma hozr akaonanyuma nakaseakwamba mtoto fulani amepotea basi wazazi waje kumha wabls ambae ni mwana wa hozur ambaye ni sadrkudamul ahmadia anasema kwamba nilipata athari kubwa sana nilipata athari kubwa na nikasema kwamba nafanya baiyati kwa tukio mbalo nilikuwa ni miliona yaani wale walikuwa wanakuja kwenye jalsa wakiona mifano hii walikuwa wanajiunga na jumuia hivyo meshimi raja saheb mwaka elfu moja miatisa tisini na moja alikuja ka uk uingereza na hapo alikuwa rais wa kwanza wa jumuia ya catford na pia akaitumia na nyumba yake kama jamaat center pia kaimumiansarullah na additional secretary vasaya pia akaendiria kuitumikia jumuia na pale ambapo nilitangaza kwamba nizamu ya wasia imarishwe huyu bwana alifanya juhudi kubwa sana na hiya, na na nizamu hii ya alikuwa mahusiano mazito ukhalifa alikuwa anawaheshimu viongozi wa jumuiya alikuwa mwenye uswali sala zote na tahajudi alikuwa anatoa michango kwa moyo mpana alikuwa anajitolea sana alikuwa anawajali aiaanawaaliwanne alikuwa anawatumikia watu kwa hulka alikuwa musi pamoja na mke wake ameacha binti moja na wavulana wawili hukunyuma mwenyezi mungu amrehemu na amghofirie na anyanyue daraja zake katika ollege tulikuwa tumesoma pamoja na nilikuwa nae, tango muda ule faanay yani kwa pamoja katika urdu kwa pamoja. kwa pamoja pamoja hata wakati ule ye alikuwa na sifa nyingi nilikuwa nimeziona alikuwa anafanya shughuli zake nlfnshgul kimia, kimia alikuwa hana utundu kwenye tabika yake mwenyezi mungu anyanyuwe daraja zake allah baksadak sahib ambaye ni wakili vakilrabu vaanaandika kwamba mtu huyu alikuwa mjasiri kubwa sana mwenye ghera msikiti wa jehlam ulikuwa wazamani pa ilikuwa chini na hata sakafu yake ilikuwa imeharibika baada ya miaka ya tsemana nne hali ilikuwa si nzuri kule pakistan vanajume valiko hawaruhusiwi kujenga misikiti yao na valiko havaruhusivi kufanya ukarabati lakini raja saheb akachukua zima hii ya kufanya ukarabati wa misikiti ule na pamoja na ushauri wa mir saheb akamaliza kazi ile kwa njia nzuri na bila kuzisumbua kuta akajenga nguzo na paa ikawekwa kwa hekima kubwa sana na hivyo huyu marehemu huyu alijitolea sana pia akatoa muda wake na pia akawashawishiwa nacumuia vilevile hivyo msikiti ule ukakarabatiwa na ukawa mpya na baada ya kuweka lenta kuta nje na kumbi mbili zikatarishwa za msikiti ule geneza ya ine ni ya salha ambaye alikuwa mke wa anarali wa sind huyu vile vile tarehe mosi ya oktoba alifariki dunia enerajun alikuwa mama mjasiri mwenye ghera mwaminifu mwenye kutekeleza haki za mungu na haki za binadamu alikuwa na swali sala na alikuwa nafunga saumu tangu utoto wake alikuwa natua mchango alikuwa na mahusiano imara pamoja na ukhalifa baba yake alitoka iran akuja na nababsha wakati ule kila na kipata alikuwa toa mchango kutoka fedha ile safari oja kiongozi mmoja akawaambia akawambia lajanaimaela kwamba mchango unaotolewa zaidi ni wa binti huyo na tukio hili ni kabla ya harusi yake binti yake tahere anasema kwamba baada ya kuelewa menyezi mungu, mungu akamjaalia kwa fadhila zake na mungu akampa moyo mkubwa alikuwa mwenye kuwatumikia wanyonge alikuwa anasema juu ya kila mpango wa mchango mchango alikuwa alikuwa alikuwa alikuwa ahadi yake kubwa aliendelea kuitumikia kama na muda wote alikuwa anapokea alikuwa anapata taarifa kwamba anatoa vizuri alikuwa mjasiri mkubwa sana mwenye ghera katika jimbo la sind katika mazingira yale akiwa mbali alikuwa ameolewa katika familia ya kisind na aliweza ali kuweka mahuseno mazuri pamoja na watu wote na aliweza kutekeleza wajibu wake wote katika familia yake kwa njia nzuri binti yake anaendika popote pale ambapo amekaa vajumbe valajnamala wanamkumbuka sana wanasema kwamba muda shida yote alikuwa muswali maombi maombi mwenyewe anafanya yetu aliweka mazuri pamoja anajenga jamii vanaaalia anakaa vizuri mwenyezi mungu awajalie watoto wake wawe na hulka na unyofu na amrehemu na amgufirie na awafanyie watoto wake waendelee kujiunga na ukhalifa na waendelee kujitolea katika jumuiya kama vile huyu alikuanafanya mungu ayakubali maombi yake mama huyu ana watoto wawili wakiume na watoto wawili wakike kama nisemavyo kama baadha ya swala nitasalisha sala yao ya jeneza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا إلا له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمداً رَسُولُ رسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يعمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر