أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم <applause> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك العبد <سؤال> وإياك المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا bismillahi rahmani rahim halifamtukufu ayadahllahu taalblaziz anasema kwamba kuhusiana na madha niliyokuwa anaendelea kueleza kuhusu masahaba wa mtume sawwaaam walioshiriki pamoja naye katika mapigano ya bahr nitaendelea na madha hii na leo kwanza kabisa mi nitaeleza kuhusu harat yazid b taala raitanhu aliyekuwa kutoka katika کا بل اللہ بنو نجار نہ باب کے علی کوٹوا ثابت بن زحاک نہ ماما کے علی کوانا ایٹوا نوار بنتے مالک نہ حضرت یزید علی کوکا و حضرت زید بن ثابت رضی اللہ تعالیٰ عن ہو namkewaki alikua na itwa dubiya bente sabeth hajazid bin sabeth ali wahi kushiriki katika bador na ohod hajazid bin sabeth ali uawa katika hijiria kumi na mbili wakati wa arat aubakar radiaautaala anhu katika, katika mapigano ya yamama na katika riwaya ingine imeelezwa kwamba katika mapigano ya yamama ali juruhiwa lakini alipokuwa anarudi nyumbani njiani alifariki ha yazid men sabath anasema kwamba siku moja watu kadhaa walikuwa wamekaa pamoja na mtume muhammad sala llahu alii waalii wasallam na karibu nao maiti moja ilipita jeneza moja ilipita, na mtume aa akasimama na masohaba pia wakasimama kwa kuheshimu jeneza ile na katika riwaya ingine imeelezwa hivi kwamba yazid binsabith anasema kwamba mtume sa alikuwa amekaa na masohaba kadhaa jeneza moja ikapita karibu na masohaba hawa mtume sasalam alipoona jeneza mara moja akasimama na namasahaba wengine pia wakasimama na waliendelea kusimama mpaka jeneza ilipita karibu nao haa anasema kwamba wallahi mimi sioni kwamba mtume salalahualawl wa salam alisimama kwa sababu ya madhara yoyote kwa shida yoyote bali mtume salsalam alisimama kwa kuheshimu jeneza ya yule mtu aliye myahudi kisha kuna riwaya ingine kwa kupitia hajja zd bin sabith anasema siku moja yeye alitoka pamoja na mtume muhammad salllah ali wali wa salam na riwaya hii anasema inapatikana katika nasai haa za bin sabit anasema kwamba sisi tulitoka pamoja na mtume muhammad salllahu wa ali walii wasallam aliona kaburi moja lakini huzuri anasema kwamba tukio hili sio tukio lilie lililoeleza sasa hivi baadi tukio hili ni tofauti anasema sisi tulitoka pamoja na mtume salallahu alihwalii wasalam mara mtume salawa sallam akaona kaburi moja akasema kwamba hii ni nini na watu wakasema kwamba kaburi hii kaburi la mtumwa wa kabila fulani mtume salallahu alwali wa salam akamtambua na namasohaba wakasema huyu mwanamke alifariki mchana na wakati ule ulikuwa napumzika na sisi hatukutaka kukuina kukusumbua kwa hiyo sisi hatukuhamisha mtume sawaam kusikia hii akasimama na masohaba wakasimama nyuma yake na wakati ule mtume saawl wasaam wa akasalisha jeneza yake yani juu ya kaburila yule manamkemlalwal wasalam akaongoza jeneza na baadaye akasema kwamba madamu yupo nipo kati yenu mtu yeyote akifariki basi munifahamishe kwa sababu maombi yangu ni rehema kwa ajili yake hazur anasema kwamba hivhivyo riwaya hii inapatikana katika sunan abu daud na ibne maja pia na katika ibne maja riwaya hii imeelezwa hivi kwamba kwa hayazid bin sabith anasimulia kwamba sisi a tulitoka moja na mtume salla lwalam alipofika katika kaburi la janat lbai akakut aa abaake flani ambu ea pumzika kwa kusikia hii mtume salallahu alwalii wasalam akasema kwamba umsifanyye matendo ya aina hii yani msifanye matendo kinyume na amri zangu mimi sijawahi kusema kwamba msiniamshe madamu mimi nipo kati yenu mtu yeyote akifariki basi munifahamshe kwa sababu maumbi angu nirehema kwa ajili yake kisha baadaya mtume salalaliwasalam akaja karibu na kaburilakena sisi tukasimama nyuma yakena mtume saawsalam akaswalisha jeneza yakena akasema takbira nne katika sahihari riwaya imeelezwa hinahivina riwaya hi imeelezwa kwa kupitia haat abuhuraira radillah tla anhu na riwaya hii pia ni kuhusu jeneza ya yule manamke kati ka mele, fagia, katika riwaya riwahimyule manamke alikuwa akifagia katika mskiti wa mtume salwasaam yee akafaikimm alokosayee haji mskitii sikukabasi awaulzaaoam wamba wanini hamkuni fahamisha basi, ba, ham fa, basi moniambie kaburilakilikowapi kwa hiyo mtume saa sallam akaenda katika karibu na kaburi lake na akaswalisha aka jeneza yake akaongoza jeneza yake katika injazul haja ambayo ni tafsiri ya ibne maja mfasiri anasema kwamba huyu mwanamke alikuwa meusi na jina lake lilikuwa bnmai binte mahjin aiua sahaba vamtume muhamad sal salam na saaba mingine ni hart muawz bin amr ben jumo na alikua kokaa familia banu jism baba yake aliua na amr ben jumu na mama yake alikua na ia hind bint amr a a aoake aza na zallad alishiriki katika bath na vile katika ohud pia baba yake anaitwa amr bin jumu na baba yake alikuwa na ulimabu wa aina fulani kwa hiyo watoto wake hawakumruhusu ashiriki katika bath na zur wanasema nimeshawahi kueleza tukio hili sasa mimi nitaeleza kwa mutari kwamba ilipofika wakati wa mapigano ya, uh, ya batr wakati ule amr bin benjumu hakuruhusiwa ashiriki lakini wakati wa uhod akawaambia watoto wake mba hamkuniruhusu nishiriki katika batr lakini sasa lazima mita, nitashiriki lakini watoto wake wakasema kwamba wewe una ulemavu wa mgu nahuwezi kushiriki kwa sababu tapata taabu lakini baba, ya, baba yao r binjumbu uba waliosemawai akamjia mtume sawasa naakamambie mtume saa wa kwamba watoto wangu wananizuia kushiriki katika ohod kwa sababu mimi nina olemau lakini mimi nataka nishiriki pamoja nawe katika uhod mtume sawaa akasema kwamba kuhusiana na wewe mwenyezi mungu amekupatia ruhusa kwa sababu wewe una hiyo jihadi sio fars kwako sio lazima ushiriki katika uh, mapigano lakini baadaye mtume salawa salam akamruhusu harat amr bin jamu akachukua mp... m... mizigo ya jihadi na akatoka kwa kusema maneno haya kwamba emola unipatie baraka ya kuwawa katika njia ya mwenyezimungu nirudi katika familia yangu nikawa uhai kwaiyo mungu alipokea maombi yake kwayo ali uwawa katika mapigano ya ohod hey, yeye alipo uwawa basi mkewake hind binti amr alizika yeye nadugu yake abdullah bin amr katika kaburi moja mtume sal llahu alei wasallam akasima wallahi na hapa kwa jina la mwenyezi mungu kwamba mimi nilimuona amr kwamba alikuwa peponi katika hali ya ulemavu na sahaba mingine ambayo nitaeleza kuhusu maisha yake ni hara bisher bin bara na a, alikuwa kutoka katika familia ya banu uber na katika riwaya ingine imeelezwa alikuwa katika familia anu salama kwa hiyo riwaya zote mbili zinapatikana baba yake alikuwa bin merur na mama yake alikuwa khawadha binti kes baba yake barahabin merur alikuwa miongoni mwa wale viongozi ambao walikuwa viongozi wa banusalama yaani viongozi kumi na waliteuliwa na alikuwa mmoja wao wakati mtume salalahuala walahi wasalam alipohami ya madina wakati ule mtume salalahual waali wa salam alienda katika kaburi la baraa bin mud na aliswali geneza yake حضرت بشر پاموجنا بابا یاق علی شری کی کٹیکا بیت اکبر حضرت بشر علی ماہیری وکروشا مش مشال وکٹھی حضرت بشر علی پہ مدین احمت صلی اللہ علیہ وسلم علفیہ ڈوگو کٹکہ بشر ند حضرت بشر علی شری کی کٹکا بادر اوہد خندق ہدیا نا خندک alishiriki katika mapigano haya yote pamoja na mtume muhammad sallwalwasalam abdurahman bin abdullah anasimul mtume sawwaalam alisema enyi banunazala na katika raingine meleza ewe banusalama nani ni kiongozi wenu wakasema jad bin kase ni kiongozi wetu mtume sawwalakwanini yeye ameteuliwa kuwa kiongozi wakasema kwamba huyu ni mtaajiri sana ndio maana kwa sababu ya hii sisi tumemfanya kuwa kiongozi wetu lakini pamoja na hayo wakasema sisi sisi tunaona kwamba yule mtu yule kiongozi wetu ni bahili sana kwa hiyo sisi hatupendi tabia yake hii kwa hiyo mtume saa salam kwa kusikia hii akasema kwamba kuwa bahili ni ni ni tabia mbaya sana kwayo, yeye, hawezi kuwa weni kwa hiyo kwaiyo yee haweziuwakiongozi wenu ni, ni kiongozi wenu yani huyu sahaba ambaye naeleza kuhusu maisha yake alisema kwamba hyu baabish bin bar ni kiongozi wenu katika reaingie imeelezwa kwamba kiongozi wenu ni yule ambaye anarangi nyeupe na jina lake ni bishr binbara bin abis alipoa aliwa ali na binti moja alikuwa naitwa alia haat bishr ali silimu na alifanyabayat ya mtume muhammad sallaalwal wasalam hadrat bishir anasema kwamba k ya kuzaliwa kwa mtume muhamad sallwwasalam kabila la asna khadraj walikuwa wa wakiomba dua ya ushindi kwa kupitia bishara ya kuja kwa mtume muhamad sawwasalam lakini baadaye mtume sawaala alipozaliwa katika kabila la warabu basi hawa wakamkatana awakmkubali wa na a anasema kwamba hii ndio i tabia ya mapenzani bisher bin bara na, na daud hawa waambia hawa mayahudi kwamba enyi kundi la mayahudi mugope allah subhana wataala na musilimu kwa sababu zamani mlikuwa mkifanya maombi kwa kumpitia kwa kumpitia bishara ya kuja kwa mtume muhammad sallaalalam na mlikuwa mkisema kwamba nabii atakuja na jina lake litakuwa muhamad na kwa, sab- kwa kupitia baraka zake mlikuwa mkifanya duaa ya kupata ushindi na wakati ule sisi tulikuwa washirikina lakini nyinyi mlikuwa mkitwambia bishara hizi kuhusu bishara hii ya mtume mhamad saa salam naa mkisema kwamba nabii huyu atazaliwa hivi karibuni atakuja hivi karibuni kwa sababu wakati wake umeshafika lakini sisi tulikuwa washirikina lakini mlikua mkitwambia kuhusu alama zake sasa huyu nabii ameshakuja kwanini hampokei sslambin mishkim. mishkim alikuwa katika viongozi wa mayahudi na alikuwa akiangalia hazina ya mayahudi alikuwa mume wa yule manamke ambaambaye alitaarisha chakula kwa ajili ya mtume salallah ali walii wa salam na alitia sumu kwa hiyo huyu bana akasema kwamba huyu nabii hakuja na bishara ambayo hakuja sawa na bishara ambayo sisi tunajua wala huyu sionu yule nabii ambaye kuhusu kusukwake tuli, tuli wambiyeni yaani huyu nabii ameja kinyume na alama tulizokuwa tunasubiri wakati huyu aliposema sema hi mwanyezimugu wakaterimsha aya walamma jaahum kitabu min miindelahe musaklmmusadikun lima maahum قابل وسطین falamma jaahum maarafu kafabhi walaanatu llahi ala lkafirina yani mungu akateremsha aya hii maana yake ni kwamba wakati walipoletewa kitabu kutoka kwa mwanyezi mungu n- na waliletewa kitabu ambacho kilikuwa kinasadikisha vitabu vilikuwa kabla yake na hawa hawa watu walikuwa wakimwomba msaada kutoka kwa mwenyezi mungu lakini baadaye huyu nabii alipokuja ambaye walimtambua lakini baada ya kumtambua wakamkataa basi ya mwenyezi mungu ishuke juu ya makafiri harabehr bin awam anasimulia kwamba wakati hali ya, ya mapigano ya ohodh ilipobadilika wakati ule nilijikuta nipo karibu na mtume salalahualwal wasallam wakati wa mapigano ya ohodha wakati tulikuwa tunakosa utulivu na na sisi tulianza kujihisi kujihisi kwamba tumepata usingizi na sisi kwa sababu ya kuwa na usingizi tulikosa umakini na ufahamu na nilikuwa nikijihisi kwamba nasikia sauti ya muatham na ye alikuwa anasema kwamba ikiwa tungepewa nafasi ya uamuzi basi sisi ustusinge uwawa hapa na hamutham alikuwa sahaba alishiriki katika bathr na mohod na moatha na mimi nilikumbuka ndoto yangu nilioota sawa na ndoto yangu hii mwenyezi mungu aliteremsha aya hii summa anzala yaani zur amesoma aya na tafsiri yake ni hii kwamba wakati mwenyezi mungu alipoteremsha juu yao usingizi kwa ajili ya kuleta utulivu juu yao na wakati ule kundi moja lilikuwa lilikuwa linashinda sababu ya hali ile masahaba walikuwa na wasiwasi wakati ule masahaba walikuwa wanauliza maswali wakati ule mwenyezi mungu anasema kwamba mwenyezimungu ni mwinye kuamua vizuri saba moja anasema kwamba katika siku ya mapigano ya ohodh mimi pamoja na wenzangu kumi na nne nilikuwa pamoja na mtume muhamad salllahalwal wasallam na wakati ule ikuwa tunasikia usingizi na usingizi ule ulikuja kwa ajili ya kuleta utulivu yani kwa sababu ya usingizi ule tulikuwa tunapata utulivu hakuna hata moja ambaye alikuwa amelala kabisa bali tulikuwa tunapata usingizi wa jujuu tupate utulivu anasema katika hali mi nikaona kwamba bishar bin barah bin marur katika mkono wake upanga ulianguka lakini lakini sisi hatukuhisi kwamba upango umeanguka ilhali mashirikina walikuwa wanatushambulia hazur anasema kwamba huenda alifikiri kwamba alifikiria kwamba upanga umeanguka kwa sababu alikuwa na usingizi lakini labda upanga ulikuwa haukuanguka hazur anasema kwamba neno hili nuas lililotumika katika aya hii halifa mtukufu wa wanne ameeleza tafsiri yake vizuri nuas ni neno maana yake kwa muktasari ni hivi kwamba sisi tuliwaterehmshieni tuli utulivu ambao ulikuwa sawasawa na usingizi au maana yake ingine mbao tuliwapatieni usingizi ambao ulikuwa dalili ya amani na utulivu au usingizi ule ulikuwa unafanana na usingizi yani utulivu ule ulikuwa unafanana na, u, na usingizi na wakati mtu anapopata kidogo usingizi na hali hii inaitwa nuas na hali hii inakuwa katikati ya usingi kali na wiliwile katika hali ya usingizi na hali ambayo inakuwa wakati mtu anakuwa na macho yani halali kabisa bali anapata usingizi kidogo na mtu akiendelea kubaki katika hali hii basi anapata ana usingizi kamili lakini kabla ya kufika hali hii mtu anakuwa na hali ya usingizi wakati ule anakuwa katikati ya usingizi na katikatika hali ya, ya macho na katika hali hii baadhi wakati mtu ana anakosa mtu anakosa uh, umakini na kwa sababu ya hii yeye anaghafilika kuhusu vifaa vyake huenda katika hali hii upanga ulianguka katika mkono wake lakini kwa yoyote huzuri anasema kwamba hii ni dhahiri kwamba mtu mara moja ana, anaona kwamba yeye alipata usingizi kidogo lakini mara anachukua tahadhari kwa hiyo mwenyezi mungu alisema kwamba niliwatrehmshieni usingizi lakini ule usingizi ulikuwa sio bali sana bali ulikuwa wajuju ili mupate utulivu katika riwaya ya bukhari imelezwa kwamba katika ohoth tulipata usingizi na katika hali hii tulikuwa tulikuwa katika hali hii kwabaadhi wakati upanga ulikuwa unaanguka katika mikono yetu na tulikuwa tunashika tena baadaye kwa sababu ya kupata utulivu lakini usingizi uli, ulikuwa kama ni utulivu kwa ajili yetu lakini kwa sababu ya usingizi huu hatukughafilika bali tulikuwa tunajua tunafanya nini hatukupata usingizi kwa muda mrefu bali hali hii ilikuwa kwa ajili ya mudamfepu muda mfupi muda katika terms kwa kupitia abutalha rivaya imeelezwa kwamba siku ya ohodhe niliwaona wote walikuwa wanapata usingizi na kwa sababu walipata usingizi huu kwasaba walikuwa wanakesha usiku na kwa sababu ya kukesha walipata usingizi huu na kila moja nilishuhudia kwamba alikuwa katika hali hii ya usingizi na hali hii inapatikana baadhi wakati wakati mtu anapochoka sana anapata usingizi wa hali ya aina haur anasema kwamba halifa mtukufu wa nne ame andika kwamba wale masaba wote waliokuwa pamoja na mtume muhammad sall wasalam walikuwa wanapigana na makafiri hawa masaba wote walipata kitu fulani kutoka binguni na kwa sababu ya hii walipata usingizi na wa, kitu kile kiliwafunika masaba wote ili ili wapate zaidi, i, wapate nguvu zaidi apategvu zaidi na kwa sababu ya hii waweze kupigana na makafiri vizuri zur anasema kwamba kwa kwayoyote wakati mtu anapopata usingizi na wakati ule ule anakuwa katika hali ya kupigana na makafiri kisha anapata ushindi hii ndio ni muujiza ya mwenyezi mungu yani mtu anakuwa na hali ya usingizi lakini kwa kuwa na hali hii yeye yanapata ushindi ja makafiri hii ndiyo ni muujiza ulionyesha mwenyezi mungu katika mapigano ya ohod hadrat bishir pamoja na mtume muhamad salllahu alii waalii wa salam alikula nyama ambamo yule myahudi yule kemyahudi alitiya sumu na hadrat bishir kwa sababu yakula nyama ya nyama ya sumu rangi yake ilibadilika sana na aliendelea kubaki katika hali mwaka mzima na alikuwa alikosa nguvu kwa sababu ya hii baadaye alifariki hata katika riwaya moja imeelezwa kwamba bishir bin bara mara baada ya kula kile chakula alifariki Hadar bishir bin bara alipofariki wakati yule mama yake alihuzunika sana na yeye yani mama yake akamjia mtume salallahu alii wa alihi wasallam na akasema mtume sala lla alihi waalii wasalam kwa sababu ya kifo cha bisher banusalama watapata hasara kubwa sana je huko peponi wafu wanaweza kukutau kutabu kutambuana kutambu, kutambu wakati ule mtume sala llahu ali waalii wa akasema kwamba wallahi kama ndege wanatambua wenyewe kwa wenyewe hivyo ndivyo masahaba wa islam wata peponi wataweza kuwatambua wenzao katika riwaya moja riwaya katika riwaya ingine imeelezwa hivi kwamba mtu yeyote alipokuwa akifariki baya ya kifo cha bishr bin bara alikuwa akiwajia familia ya marehemu alikuwa akisema kwamba umsalimie bishr yani mtu yeyote alipokuwa karibu kufa mama wa bishira, alikuwa akimjia na alikuwa akimwambia kwamba ukiaga dunia basi umsalimie mtoto wangu bishr bin bara yani ukikutana naye huko peponi basi umsalimie kutoka kwangu hazura anasema kwamba mama yake ya aliposema maneno haya kwamba kwa sababu ya kifo cha bishir bin bara banusalama watapata kubwa sana haya ni maneno walikuwa wakisema mradi wake ni kwamba sisi tumehuzunika sana kwa sababu ya kifo chake na hivyo ndivyo aliposema kwamba je watu wa wapeponi watajapata nafasi ya kusalimiana hii pia ni desturi walikuwa wkinayo waliuwalikuwa wanayo bishir alipo fariki dada yake alimjia mtume salllahu alii waalihi wasallam wa na mtume saah alma akamambio kwamba mimi bado nabuka chakula nilichukula pamoja na ndugu yako bishir bin bara ambiza bish, bishira msaheb ameeleza maelezo ame ame yake hivi kwamba manamke moja ambani myahudi aka wauliza maswhaba kwamba mtume sa anpen anapenda nyama ya gani wakamwambia kwamba mtume anapenda nyama ya sehemu fulani wa yule yu ule akachinja akachinjazi akapika chakula na akapika sehemu ile ambayo mtume alikuwa akipenda sana kwa yu, jua lilipozama na mtume baada ya kusali swala ya maghrib alipokuwa anarudi nyumbani kwake akuta manamke mmoja amekaa njiani mtume mtumesaaa akamuuliza umekaa hapa huyu apahuana akasema zawadi moja mtume kwake baadaye ee abul a kwa ajili ya kula chakula aliletewa nyama iliyopikwa na yule manamke myahudi نطمه صلی الله علیه و آله وسلم علی پوان ذا کولا بشار بشیر بن برایا اکان ذا کولا په موجه ننطمه محمد صلی الله علیه و آله وسلم حضرت انسہ کومه په کټیکا ریوايه کذا جنا لکه بداله بشیر ایمه انډی کو بشیر بن برا دی او مان حضرت مزه بشیره مسايبه ایمه انډی کا بشیر بن برا بداله بش بشیر بن برا kwa hiyo mtume sala llahu alahi waalihi wasalam alipokuwa karibu kula cha eh, nyama iliyopikwa na yule myahudi mwenyezi mungu akamfunulia kwamba usile nyama kwa sababu sumu imetiliwa ndani yake hazur anasema kwamba sio maana mtume sallaulww alipa, sallam alipata ufunuu bali mtume salawa sallam alipoonja kidogo nyama akasema kwamba kwa sababu ya kuonja nyama nilijua kwamba nimegundua kwamba kwa ndani yake sumu imetuliwa tiliwa mara alipojua kwamba sumu imetiliwa ndani yake mtume salllaualiwal wa salam hakula lakini bashir bin bara akala chakula harat muslem au razilla taala anhu katika tafsiri yake katika tafsiri ya tukio hili hara muslem au razilla tal anhu anasema kwamba katika aya ya qurani tukufu mwenyezimungu amesema kuusa musa aleh salatu wassalam kwamba kwamba ukuta ulikuwa karibu kuanguka hii ndio ni maana yake kwamba mtume sala waal wasalam alipoonja tu kidogo akagundua kwamba ndani yake sumu imetiliwa kwa hiyo mtume sa ama aliposema kwamba sumu imetiliwa ndani yake hadrat bisher bin baraa anasema kwamba mimi pia nimegundua kwamba sumu ndani yake na anasema kwamba nili iibshr bnbar anasema mimi pia kwa niligundua kwamba sumu imetiliwa ndani yake anasema moyo wangu ulikuwa unashuhudia kwamba sumu imetiliwa ndani yake lakini nikala kidogo nikaonja kidogo lakini mara baada ya kula nyama habishr hali hali afya yake ikaharibika na katika katika moja alifariki alifariki pale pale lakini imeelezwa kwamba baada ya maka moja ali fariki, mtume alipogundua kwamba kuna sumu ndani yake yeye akaweka nyama, nyama ile chakula kile mbele ya umbwa na baada ya kula chakula yule mbwa akafa kwao mtumesa akamwita yule myahudi na yule manamke myahudi aliyepika chakula na akamuuliza je wewe ulitia sumu ndani yake yule manamke akasema nani amebia kwamba mimi nimetia sumu ndani yake akasema mwenyezi mungu ameniambia na mtume salllahu ali waalii wasalam kamuliza kwanini umefanya hivi kaniitia sum akulaawnnenyem wakupitia tukio hili inabainika wadhiwahi inadhihirika wadhiwadhi kwamba ngani mtume salalaali wal wasalam alikuwa akiwasamehe maadui wake maadui zake na mtume salalahu alawaalii wasallam alikuwa hachukui kisasi kwa kila mdui alikuwa alikuwa akisamehe hazur anasema kwamba maadui wapinzani wanaleta wanaleta upinzani huu kwamba mtume salalahu al waal wa salam alifariki kwa sababu y athari ya sumu ile na maelezo haya yameelezwa katika vitabu vya tafsiri na waislamu kadhaa wanakubali riwaya hizi ili wawaseme kwamba mtume salalla aliwaalwa salam aliuwawa katika njia ya mwenyeungu ilhali ukweli sio hivyo rseha yetu pia ilinitumia ilinitumia ripoti na walifanya utafiti kuhusu tukio hili sawa na taarifa yao ni hivi kwamba jambo moja ni wazi kwamba mtume salalahu alwal wa salam hakufa kwa sababu ya kula sumu ile yeyote ambaye anasema mtume saam alifariki kwa sababu ya kula sumu ile ni mtu ambaye hajui kuhusu historia tukio hili lilitokea katika hijiria sita na mtume salllahu alwaalh wa sallam baada ya tukio hili la kula nyama aliendelea kuishi miaka minne na endelea kufanya ibada e na vile vile aliendelea kufanya shughuli zake zote zingine lakini baadaye baada ya tukio hili mtume sal llahualehiwaalihi wasallam wa alipata maradhi ingin na ilikuwa haihusiki na tukio hili la kula sumu na watu wengine ambao wanachukua maana hii kwamba mtume salalau alwali wa salam alifariki kwa sababu ya kula sumu wao wanachukua maana kutoka katika hadithi moja inayopatikana ndani ya bukhari na wao hawakuelewa maana yake vizuri na hadithi ile ni kwamba aisha aaisha radtana anasimulia kwamba mtume aliwahi kusema kwamba bado nasikia maumivu ya sumu ile ambayo niliyokula zamani kwa kupitia riwaya hii watu wengine wenye historia wengine wanachukua maana kwamba mtume saw alifariki kwa sababu ya kula sumu hii ilhali sio sahihi kisha kwa kupitia tukio hili wanachukua maana maana ya maana ya tukio hili kwamba mtume sala llahu alawa alih wa salam, alikuwa shahidi yani aliwawa katika njia ya mwenyezi mwenyezimungu ilhali historia inakataa kitu kituhii na kila mmoja anajua kwamba baadhi wakati mtu anapopata majiraha na baadhi wakati mtu anapopata maradhi athari yake baadhi wakati inabaki wakati mtume sala llahu alihi waalii wa alipoonja kidogo chakula hiki wanyama hii nyenye sumu mtume sala llahu alih hakumeza hata kama alikuwa amemeza nyama ile ambamo ndani yake ilikuwa sumu lakini baadaye mtume sa aliendelea kufanya shughuli zake zote bila kuwa na, na tabu yoyote jambo hili linathibitisha kwamba mtume mwa hakufariki kwa sababu ya tukio hili lakini hazu anasema baadhiwakati mtu kwa sababu ya maradhi ya aina mbalimbali mtu anapata athari na mtume sala llahu alihi waalii wasallam kwa sababu kula nyama hii alipata majiraha fulani kinywani mwake na baadhi wakati alikuwa akisikia maumivu kwa sababu ya kula chakula ilhali mtume salallahu al walii wa sallam haaku, faki, kwa sababu ya hii na hata wakati mtume sala lahu ali waalihi wa salam alipoonja aliwaambia masahaba kwamba ndani yake kuna sumu kwa hiyo wasile na mtume a alipomuuliza yule myahudi, yule mke myahudi kwamba kwa nini umefanya hivi yeye alisema nimefanya hivi ili nijue ikiwa hwe ni nabii wa mwenyezi mwenyezimungu hutakulana hutakufa kwa sababu ya kula nyama hii maana mtume salall wasalam ali hakula wala hakupata athari yake ikiwa mtume sawwaa alifariki kwa sababu ya kula nyama ile basi katika hali wale mayahudi ni sahihi yule manamke myahudi ni sahihi kwa sababu ye je mtume ni mkweli a sio mkweli mkweliasema kwamba sasa mimi nitaeleza kuhusu marehem wawili ambao wamefariki nitasalisha jeneza yao baadaye na najenes ya kwanza ni bana nasira msahib taareshnamoja wa november elfu bili na kumi na tisa. Katika, ya, ke, jumia, ilingia, upi, tia amefariki katika umri wa miaka sitini na tia katika familia yake jumuiya iliingia kupitia babu yake jamaal din sahib alikuwa mwenyeji wa malsian kijiji kiji, kitwacho kiji, malsian kiji, kiji, kiji, kiji, kiji, kiji babu yake katika mwaka elfu moja mia tis na saba alifanya bayet kwa kupitia barua na baadaye alikuja kushiriki jalsa salana kwa mkono wa hadha khalifa wa kwanza baadaye alifanya bayet tena marehemu aliwahi kuwa naebza sarulla na vile, vile aliwahi kuitumikia jumuiya katika katika idara mbalimbali alikuwa mswalihaji sana na vile vile alikuwa akiwasihi watu wa familia ndugu zake na watu wote wa familia alikuwa akiwakumbusha kuhusu sala wakati wa alfajiri alikuwa akiwaamsha watu wote wa familia baada ya swala yalfajiri ya alikuwa akisoma kurankf mwenyewe na alikuwa akiwakumbusha watu wa familia wao pia wasome kuran tukufu bila kukosa alikuwa akisoma vitabu vya sainamalahsalatu wassalam bila kukosa na hivyo ndivyo alikuwa akiwakumbusha ndugu zake watu wa familia wote kwamba wao wasome vitabu vya sainamalahisalatu wassalam alikuwa akisikia hutuba bila kukosa kwa kupitia mta alikuwa akisikia hutuba na alikuwa akihakikishwa kwamba watu wote wa familia ambao wanaishi katika nyumba yake wanasikia hutuba bila kukosa alipata upinzani wa hali ya juu lakini licha ya kuwa na upinzani ya aina hii alikuwa akifanya mahubiri watu wa familia walikuwa wakimwambia kwamba achukue tahadhari lakini alikuwa akisema kwamba nitasema nini mbele ya mwenyezi mungu wakati nikiwa mbele yake kwamba nimechi mahubiri marehemu alikuwa musi nyuma yake ameacha binti moja na watoto wa kiume watatu watatu na mtoto wake mmoja ni mbashiri ambaye anaitumikia jumuia katika, katika nchi ya mali na yeye kwa sababu ya kuitumikia jumuiya pale hakuweza kushiriki katika jeneza yake mwenyezimungu aiweke roho ya marehemu mahala pema huko peponi na mwenyezi mungu awajalia watoto wake wao pia waendelee kushika mema yake na kuendeleza mema yake na jeneze ya pili ni bana tha ul saheb alikuwa mtoto wa aladhi aladhita saheb ambaye ambaye amefariki tarehe wa November, katika umbriya, sabina, tato, lilla, laha, na, jumiyya, eli, katika ya, ke, kupiti, ya, ke, ala, ta, katika mwa, kwa, me, inne, alifaya, katika umri miaka na na ya ilipatikana familia yake yake kwa kupitia baba mwaka alifanya mkono au kufanya aianoemeaaai aliishi maisha ya yawakf alikuwa akifanya mahubiri sana aliwaingiza watu wengi sana katika jamaat na yeye alitumikia jumuiya kwa kuwa na roho ya kujitolea kuwa uh, roho ya wakf marhemu aliendelea kuitumikia jumuiya katika idara mbalimbali katika lahor baadaye alihamia canada na katika canada aliwahi kuwa katibu wa ishat alipata maradhi na kwa sababu hii alipata aliweka osjen kila wakati na yeye alikuwa akienda miskitini katika hali hii kwa ajili ya kusali swala kwa jamaa alikuwa ameimarika katika jamaat na alikuwa akipenda sana uhalifa na alikuwa mtu mwenye akili sana na alikuwa mwenye moyo safi kabisa watu wote wa familia yake wanasema kwamba marehemu alijenga muungano mzuri nami na alijenga urafiki mzuri nami na yeye marehemu hakuleta malalamriko ya aina yoyote marehemu alikuwa musi ameacha nyuma yake mke na wa mabinti wawili na watoto wa kiume wawili mtoto wake moja athaaluma saheb ni mbashiri ambaye naeb nazer katika ofisi ya sathranguman na mtoto wake pia anayetumikia jumuiya na mjukuu wake mmoja anasoma jamea ahmadia katika canada na huyu alikuwa kaka wa abdul Karim kutsi saheb amshairi katika jumuiya mwenyezi mungu amrehemu sana mungu apandishe madaraja yake na mwenyezi mungu awajalie watoto wake kwamba wao waendelee na mema yake na mwenyezimungu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم स जेकूं भलो दीकर