أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يا رب وإياهم نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم والضالين بسم اللہ الرحمن الرحیم حلیفم فیدہ اللہ تعالی بن تعالیٰ عزیز انا سیما لیو نیٹا ایلیزا کوسو حضرت حلال اینی صحابہ آلی شیری کی کٹیکا مپیگانو یا بادر نجی علا کے کامیلینی حضرت حلال بن امیہ مخفی na alikuwa kutoka katika familia ya banu wakif na baba yake alikuwa na itwa umaya bin amer na mama yake alikuwa na itwa umesa na alikuwa dahae kulsum bin hadhem kulsum bin hethem ni yule sahaba ambaye kwa yumbani kwake mtume sala llahu alahi waalahi wasalam aliishi siku kadha wakati alipohamiana na katika riwaya imeelezwa kwamba hazrete hilal bin umaiya ali uwa wanawake wawili na mama yakemo mke wake moja anaitwa malaika na, na haret hilal haret helal bin umaya alikuwa miongoni mwa wale masohaba waliotangulia kusilimu na yeye aliwahi kuvunja masanamu ya kabila la labanuwaif harat helal bin umaya alipata bahati ya kushiriki katika bahr ohodh na vilevile katika mapigano yote pamoja na mtume muhammad salllahualawaalahi wasallam lakini yeye hakuweza kushiriki katika katika vita ya tabuk katika siret ibne hisham orodha ya masahaba eliyondikwa katika orodha ile jina lake halipo lakini katika riwaya ingine imeelezwa kwamba haelalbin umaia alishiriki katika badhr Hathel bin umaya alikuwa miongoni mwa wale masahaba watatu ambao hawakuweza kushiriki katika mapigano ya tabuk na kuhusu masohabawtatu ambao hawakuweza kushiriki katika mapigano ya tabuk kuhusu hawa haya ilishuka ndani ya qurani tukufu nmasahaba hawo watatu ambao hawakuweza kushiriki katika mapigano ya tabu walikuwa kabin malik murara bin amurara na vilevile hilal bin umaya kuhusu hawa masaaba wote watatu mwenyezi mungu aliteremsha aya katika qurani tukufu na tafsiri ya aya hii ni kama hivi kwamba mwenyezimungu alikubali toba ya wale maswaba watatu waliobaki wali nyuma hawakuweza shiriki na hali ile ilikuwa ngumu sana kwao na wao walidhani kwamba hawana kinga au ulinzi mingaria ulinzi wa mwenyezi mungu kwa hiyo mwenyezi mungu aliwajalia waliweza kutubu na mungu ni mwenye kupokea toba na wilewile mwenye kupokea msamaha na toba katika kitabu kitwacho bukhari katika kitabu hiki riwaya hii imeelezwa vizuri sana ambamo imeelezwa habari ya masahaba watatu ambao hawakuweza kupata bahati ya kushiriki katika tobuka mjukuu wake aitwai abdurahman kwa kupitia baba yake anasema kwamba wakati haath kab alipokuwa kipofu katika maisha yake yeye yeye alikuwa anaeleza kisa chote kilichotokea na hazur anasema kwamba riwaya hii ni ndefu sana kuhusu masahaba watatu katika riwaya hii habari helal bin umaya pia imeelezwa na katika riwaya ile yeye anasema kwamba nilimshikia nilimsikia hahkabbin malik alikuwa anaeleza tukio hili wakati alipobaki nyuma pamoja na wenza wengine hadhab akasema kwamba mimi nilipata bahati ya kushiriki katika mapigano yote pamoja na mtume muhammad saaaaa sallam isipokuwa isi sikuweza kushiriki katika tabuk katika bahr pia nilibaki nyuma lakini mtume salaa salam hakunikasirikia kwa sababu mtume sa alam hakumkasirikia mtu yeyote aliyebaki nyuma hakuweza kushiriki katika badhr kwa sababu mtume salalahlwl wasalam hakuenda kwa ajili ya kupigana makafiri bali alienda kwa ajili ya kuwazuia makafiri lakini kwa bahati ikatokea kwamba mapigano yakutokea kwa kule na mtume sa hakuwakasirikia wale masohaba waliobaki nyuma hawakuweza kushiriki katika bathr kwa hiyo mtume sasalam pia hakunikasirikia kwa sababu ya kuto kushiriki katika badr lakini ana, e, anasema zaidi kwamba wakati sisi tulipoahidi wakati tulipokuwa pamoja na mtume salaalwlwasalam katika sehemu ya akba wakati ule nilikuwa nilikuwa nnilikuwa na nafikiria kwamba ningepata bahati ya kushiriki katika bathr na mimi nilikuwa mtu mwinye afya njema na hali yangu ilikuwa nzuri lakini kwa kuwa na hali yote mimi nilibaki nyuma katika mapigano ya tabuk kabla ya mapigano ya tabuk nilikuwa sina usafiri wala ngamia lakini kwa ajili ya tabuk nil, nilitayarisha vizuri usafiri na ngamia na mtume sasallam kwa kawaida alikuwa akifanya hivi wakati alipokuwa akitoka kwa ail ya mapigano alikuwa alikuwa anasema ana kwamba anaelekea ana upande wa sehemu fulani na vilevile vile mtume sallaalwl wsalam alikuwa akibadilisha a mara kwa mara ili maadui wasijue wasijue kuhusu usafiri wake kwa hiyo wakati wa mapigano ya tabuku mtume salaalwlwsalam alitoka na wakati ule ilikuwa msimu wa, wa joto sana malienda kupambana na maadui ambao walikuwa wa na nguvu sana kwa hiyo mtume swa aliwaambia masoaba kwamba wao wa wajiandae vizuri kwa sababu wanaenda kupigana na maadui ambao wamejitayarisha vizuri kwa katika atibutum hakuficha kitu chochote bali aliwaambia masohaba kwamba wao wajiandae vizuri kwa sababu wanaenda kupigana na makafiri hivyo ndio mtume a katika safari hii aliwaambia masahaba kuhusu maelezo yote safari kwamba wanaenda kushika njia fulani na fulani na hadrat kab anasema kwamba watu wote walijiandaa vizuri na wali walikua walikuwa na nia ya kushiriki katika mapigano ya tabuk na watu wote walijiandaa kwa sababu ya hi, ilikuwa ngumu kujua kwamba mtu fulani hakushiriki haku katika mapigano mpaka mwenyezi mungu amfundulie mtume muhamad salllah ali walii wasalam kwa hiyo hali ilikuwa ya aina hii kwamba ilikuwa msimu wa joto mtume aa w salam aanza kuandaa kwa ajili ya safari ya tabuk na mimi pia nilikuwa nikienda nilikuwa nikitoka nyumbani kwangu ili nijiandae kwa ajili ya mapigano pamoja na masohaba wengine yani kila siku kitoka nijiandae kwa ajili ya safari lakini nilikuwa narudi bila kujiandaa nilikuwa nafikiria kwamba ninao wezo naweza kujiandaa vizuri haraka haraka kwa sababu mimi nimeshatayarisha usafiri a ilikua nawazo hili wote wakjianda wakajitayarisha vizuri mpaka mtume mtumea akatoka siku moja pamoja na masohaba wote na mimi mpaka wakati ule sikuweza kujiandaa na mimi nikafikiria kwamba mtume sala salam atakapoondoka mimi nitajiandaa nitajarisha kisha nitanitaenda nitatumia ngamia na nitampata mtume salallahu aliwalihiw salma haraka haraka kwa hiyo kesho yake hivi mimi nitajiandaa nitajinkini sikujiandaa hiyo siku ya tatu nikatoka kwa nia hii kwamba nijiandae kwa ajili ya safari lakini sikuweza kuamua na sikuweza kujiandaa kujitayarisha hali hii iliendelea mpaka mtume sa salam pamoja na masohaba zake akaenda mbali sana mimi nilikuwa na nia hii kwamba mimi nitapata mtume sa salam na masohaba zake lakini kwa bahati mbaya sikuweza kufanya hivi sikuweza kujiandaa mtume sallallalam alipotoka kwa ajili ya mapigano ya tabuk nilipokuwa nitoka nje nilikuwa simpati mtu yeyote aliyebaki isipokuwa wale tu ambao ni wanafiki tu yani watu wote masababu wote walitoka pamoja na mtume salllah lw wa salam isipokuwa watu wachache tu walibaki ambao kuhusu hawa watu wali, watu walikuwa wanadhani kwamba ni wanafiki au walikuwa wenye imani dhaifu minai au watu wingine ambao waliko walemau waliobaki pengine watu wote waliondoka pamoja na mtume salawl wa, wa salam kwahiyo anasema kwamba mtume salalla wa alwaali wasalam hakuni kukumbuka mpaka akafika tabuk na siku moja mtume salalla lwaal wasalam wa alikuwa amekaa pamoja na masahaba zake katika tabuk siku ile auliza akawauliza masohaba kwamba kwa kabu yuko wapi mtu kutoka katika banusalama akasema kwamba huyu huyu kabu hakuweza ku, hakuweza kujitokeza hakuweza kuja nasi kwa sababu yeye amepata mali amepata kibri na kwa sababu ya mali nna staarehi hakuweza kutoka kwa kusikia maneno haya saba mwingine akasema kwamba umesema maneno mabaya sana kabu hana tabia ya aina hii na akasema kwamba mtume e sisi tunamjua kwa kwamba ni mtu mzuri sana tunamjua vizuri sana kwamba yeye hana ibri wala hana tabia mbaya mtume kwa kakusikia mjadala huu akakaa kimya uaa anasema kwamba nilipopata taarifa kwamba sasa mtume s anarudi kutoka katika safari ya tabuk mimi nikapata wasiwasi na nikaanza kufikiria kuhusu mambo ya uongo ili mimi niate ngadhabu ya mtume muhamad salaa a salam mtume ili mtume sala llahu alihi wasalam asini kasirikie kwiyo mimi vilevile nikachukua ushauri ktoka kwa familia yangu na watu wengine kwahiyo mtume sala llahu ali wasalam watu wakanishauri lakini mtume saalaa salam aliporudi madina mimi mimi sikufikiria hata mara moja kwamba mimi niseme uongo hata mawazo yote likua nafikiria haya yote pia pia yalitoka katika katika moyo wangu kwa alesalem, kwa hiyo mtume alipokuwa akirudi kutoka safari safari kwanza alikuwa kienda, badai, alikuwa akienda akienda baadaye kukutana na hii pia, alifanya hivyo hiyo watu waliobaki nyuma hawakuweza kushiriki katika safari hii wao wakamjia mtume salallah alwl wasalam na wakaanza kuleta udhuru mbalimbali na kila mmoja akasema kwamba kwa sababu kwa y udhuru fulani sikuweza shiriki na watu hawa ambao hawakuweza kushiriki edadhi yao ilikuwa thamanini na hawawote walikuwa wa wnakula kiapo cha mwenyezi mungu kwamba hawakuweza kushiriki kwa sababu udhuru fulani na fulani mtume saa salam akakubali udhuru wao na akapokea baiyati yao maria tena nakawambia na wafanye toba na, na akasema kwamba mambo yao ni juu ya mwenyezi mungu mimi nakubali yoyote wanayosema wa na akasema kwamba mwenyezi mungu awasamehe na mimi nawnamwachia mambo yenu hadhkab anasema kwamba baadaye mimi nilimjia mtume salallaalwlwasalam nilipomsalimia mtume salallahualwal wasalam akafanya tabasamu sawa na yule mtu ambaye anakuwa anamkasirikia yani aliniona hali hii kama mnkasirikia kisha baadaye mtume akasema mbele nikaja karibu naye na nikakaa karibu naye ni na akaniuliza kwamba kwa sababu gani ulibaki nyuma kwanini nasi je hukungamia kwa ajili ya safari mimi nikasema ndio wallahi mtume salalaalwlwasalam wa mimi nili nunua safari mimi ikiwa ningekuwa nimekaa na mtu wa dunia basi mimi ningeleta udhuru ili yule mt asinikasirikie kwa sababu mimi naweza kuzungumza na kuleta uhdhuru mzuri lakini sasa kwa sababu wewe ni mtume wa mwenyezi mungu na mimi najua kwamba ikiwa mimi nasema uongo mbele yako hata kwa sababu ya uongo ule una unaniridhia lakini mwenyezi mungu atanikasirikia yaani mimi kwa kuleta hudhuru naweza kukufurahisha lakini mimi najua kwamba mungu atanikasirikia na mungu baadaye atakufunulia na utajua kwamba mimi nimesema uongo vilevile akasema kwamba ikiwa mimi nakwambia ukweli na kwa sababu ya ukweli huu ikiwa unanikasirikia basi mimi nategemea mungu atanisamehe yani huenda wewe utanikasirikia kwa sababu ya kusema kweli lakini mimi nategemea mungu atanisamehe kwa sababu ya kusema kweli kisha harat kaab nasema yeye akasema kwamba mimi nikamwambia mtume muhamad salllah alhi walih wa sallam kwamba mimi nilikasina udhurubowote mimi nilikuwa na uwezo na nilikuwa na uwezo wa kukwenda safarini mtume salalah alwalhi wasalam kusikia maneno haya akasema kwamba huyu amesema kweli kabisa kisha kwamba wewe ondoka usikae hapa mbele yangu mpaka mwenyezi mungu aaumue kwa hiyo ye anasema mimi nikatoka na watu wengine kutoka katika banusalama pia wakanifuata na hawa watu wakasema kwamba sisi hatujui kwamba uliwahi uliwaioa uliwahi kufanya kosa lolote na wewe ungesema udhru wowote mbele ya mtume muhammad muhamad sallalwlwasalam kama watu wengine walileta udhru wale watu waliobaki nyuma walileta udhru wewe pia ungeleta udhru sawa na wale watu basi mtume sallalwlasalam angekufanyia istikfar basi istikfar yake ingekutosheleza inge aa anasema kwamba hawa watu hawawatu wabanusalama waliendelea kunilaumu mpaka mimi nika nikaaniya hii kwamba mimi nirudi tena niende kwa mtume muhammad sala llahu ali wli wa salam na mimi nilete udhuru na niseme kwamba yoyote niliyosema hapo awali ilikuwa uongo na badala yake mimi niseme uudhru mbele yake lakini baadaye wakati nilipokuwa nawaza mawazo haya nikawauliza wale watu wa w salama kwamba je kuna mtu yeyote ambaye aliyebaki nyuma kama mimi na nikawauliza kwamba kuna mtu mwingine yeyote ambaye ambaye alisema ukweli kama mimi nimesema wao wakasema kwamba ndio wapo watu wawili wao pia walisema kweli kama wewe umesema kweli na wao pia wamepata majibu sawa na majibu yako nikawauliza hawa ni nika kina nani wakasema kwamba moja ni bin rabi na mwingine ni hilal bin umaya wakfi hahkab wanasema kwamba waliponiambia kuhusu masahaba wawili basi hawa walikuwa mfano mzuri kwangu kwa sababu waliwahi kushiriki katika mapigano ya bathr wakati wale walewatu waliponitajia majina ya hawa wawili nikawafuata na nikawaendea na wakati wa wale, wale watu waliponiambia kuhusu hawa watu wawili mimi nikawa na nayakiba hawa watu ni watu wenye wa kusema ukweli na mimi nitakuwa pamoja nao na sitaleta udhuru wote mbele ya mtume muhamad salllahalwaali wa sallam kwa hiyo harat kab anasema kwamba hivi yeyi akaenda yumani kwake na baadaye mtume muhamad sallalalw salam alimbia masahaba waislamu wote kwamba wao wasiongee na hawa masahaba watatu kwa hiyo waislamu wa wa walianza walianza kujiepusha na walikuwa hawataki kuongea nasi na wao walikuwa wakikutana nasi kama wao hawatutambui na hata mimi nilianza kufikiria kwamba ardhi hii imekuwa kama ni ardhi mpya na nilikuwa nafikiria kwamba hakuna mtu yeyote ambaye ananijua hata ule mji pia ulionekana kama sio mji ambapo nilikuwa watu walikuwa wananijua mimi nilianza kujihisi kwamba mimi nimebaki peke, peke yangu kwa sababu watu watu hawataki kuongea nami na kuwasiliana nami anasema katika hali hii tuliendelea kukaa siku hamsini na wenzangu wingine wawili yani hadrat hilal bin umaya na murara bin hawa wote wawili pia wao waliona haya sana baada ya tukio hili na hali yao ua ya aina hii kwamba walianza kukaa yumbani kwao na walikuwa wanalia kila siku kwa sababu ya tukio hili hilal bin umaia hasusan alikuwa anakaa yumbani alikuwa hatoki nje kwa sababu ya kuwa na haya na majuto na nail anasema kwamba mimi iliua h anasema mimi nilikuwa na nguvu na uwezo na nilikuwa bado kijana nilikuwa nikitoka na nilikuwa sikai nyumbani sawa na helal bin umaya na sawa na Mrara bin mrarabinrabi mimi nilikuwa nikitoka nje na nilikuwa nikishiriki katika swala nilikuwa nikienda sokoni lakini nilipokuwa natoka nje hakuna yeyote mba, alikuwa akiongea nasi mimi nilikuwa nikimwende, fia, nilikuwa nikimwendea mtume kule pia nikikaa sokni aii ia ikimwendea mtmewaa a iia iaihafla at a na naia ikimsalimia t alikuwa alipokuwa anakaa pamoja na mtume pamoja na masohaba zake na nilikuwa nikimwona mtume salaa salam je amejibu salamu zangu au vipi hata wakati wa swala pia nilikuwa nikimwona mtume muhammad salallahu aliwaal wasallam baadhi ya wakati mtume saa alm alikuwa akiniona lakini nilipokuwa nikimwona alikuwa akigeuza uso wake upande mwingine siku moja anasema kwamba mimi nilienda kwa abukatada na nikamsalimia huyu alikuwa jamaa yangu yani abukatada ilimsalimia lakini yeye hakujibu salamu yangu mimi nikamwambia kwamba abukatada nakuuliza kwa jina la mwenyezi mungu kwamba je unajua mimi nampenda mwenyezi mungu na mtume wake yeye akaka kimya hakujibu na mimi nikamwambia tena nikamuuliza tena kwa jina la mwenyezi mungu lakini hakujibu lakini mara ya tatu nilipomuuliza kwa jina la mwenyezi mungu yeye akasema kwamba sijui munguanajuamtume muhama anajua kwamba unampenda mungu na ama nampenda anasema kukusikia jibu hili nikarudi nyumbani siku moja anasema baadaye nilikuwa naenda nilikuwa naenda sokoni mtu mmoja kutoka katika kabila la nipti mmoja alikuja kule madina na alikuwa na, anamuuliza kabin malik na watu wakamwambia wakamwelekeza nyumbani kwangu huyu nipti akanipatia barua baruafalme na katika barua ile ilikuwa imeandikwa kwamba sisi tumepata taarifa kwamba wewe umeachwa peke yako na umedhulumiwa sana mwenyezi mungu haku hakukuzalisha k nyumba ambapo una unapaswa ku, ku, kupewa uh, ufedheha kama umepata ufedheha huu kwa hiyo anasema nikasoma barua hii lakini nikachoma barua na anasema kwamba siku hamsini ilipopita mtu mmoja nikakuta ananijia na akasema kwamba mtume muhamad salallah alihi w alii wa salam anasema kwamba utengane na mke wako nikamuuliza je mtume sala la salam amesema kwamba nimpe talaka au mimi nitenge kiwipi akasema mtume muhamad salallahu alih wa alii wa salam amesema kwamba m- -mtenge na hivyo ndivyo mtume saa sallam aliwambia wa wenzangu wingine pia kwamba wao wajitenge na wake zao haakanasema mimi nikamwambia mke wangu kwamba yeye aende kwa wazazi wake ayakaye kule kwa sababu mtume salaa sallam ameniamuru kwamba nijitenge kwake amri hiya am mtume muhammad saa salam ilipotewa mke wa, wa helaalibin umaiya akamjia mtume salallahualwaalii wasallam na akasema kwamba helal binomaiya ni mtu mzee sana na yeye hana mtumishi mfanyakazi wowote ikiwa noniruhusu basi niendelee kumhudumia mtumesesno akasema kwamba sa uendelee kumhudumia uendelee kumpikia chakula lakini yeye asiwe asije karibu nawe, nawe yule mke wake akasema kwamba m mimi, mimi namkuta helal amekuwa mzee sana yeye hana hamu ya kwangu na mimi namwona kwamba yeye analia sana tangu amepata adhabu hii toka kwako kwa, tangu siku ile anaendelea kulia na hana hamu ya kuja kwangu anasema jamaa zangu kadhaa kab anasema kwamba jamaa zangu kadhaa wakasema kwamba kwamba umwambie mke wako pia yeye amwende mtume muhamad salalla alwlwasalam sawa na mke na yeye pia achukue ruhusa ili akuhudumie lakini mimi nikawambia jamaa zangu kwamba mimi sitamwambia mke wangu kwamba amwende mtume saasallam kwa ajili ya kuchukua ruhusa hii na vilevile mimi ni kijana nikijanaye nguvu sana kwa hiyo siwezi kumtuma mke wangu hivi anasema baada ya siku ile siku kumi niliendelea kukaa peke yangu na siku hamsini ilipo ilipofika tangu mtume salallahu alhwalih wa salam alitupatia adhabu siku moja nilikuwa nimekaa katika paa la nyumba yangu na nilikuwa nimekaa katika paa la nyumba na wakati ule nilikuwa najihisi kwamba hali yangu imekuwa ngumu sana kwa watu hawataki kuongea nasi wakati ule mtu moja aka alikuwa ananiita na alikuwa alikuwa anasema ewe kabin malik upate habari njema na kwa kusikia sauti yake mimi mara moja nikaanza kusujudu kwa sababu nilipata Uh, wazo na nilipata imani kwamba mwenyezi mungu ametusamehe kwa hiyo mtume alau al wali wa sallam baada ya swala ya alfajiri akatangaza kwamba mwenyezi mungu amesamehe kosa letu kwa kusikia habari hii kutoka kwa mtume muhamad salllahu aliwalihi wa sallam, watu walianza kutupongeza hivyo ndivyo mtu mmoja alinijia na mtu mmoja alienda kwa hilali bin umaya na wilewile mmoja alimwendea murara bin rabia ili hawa wote wambie habari njema hii kwamba mwenyezi mungu ametusamehe kwa hiyo mtu alinijia kunipatia habara, habari njema mimi nilimpatia mawadhi yangu mazuri sana kwa sababu hii kwamba alinipatia habari njema ya, ya msamaha ktoka kwa mwenyezi mungu na siku ile nilikuwa nimewaa mamawili tu na mawazi yale yale niliua na nikampatia yule mtu ambaye alinipatia habari njema kwa hiyo mimi nikawaa kikoi na nikajifunika na kitambaa nikamwendea mtume muhamad salllah alii waalihi wa salam namsallla ali waali wa salam akanipongeza mungu amepokea m- m- m- m- tauba yako anasema nilipofika miskitini nikamkuta mtume salallahu ali wali wa sallam amekaa miskitini hadatlha bin ubaidllah akanijia na akapeana mkonomi na akanipongeza na watu wote walikuja kunipongeza walikuwa muhajirini tu mtu mwingine hakuja kwangu kunipongeza mimi nilipofika miskitini nikamsalimiya mtume muhammad salallahu ali wa sallam wakati nilipomsalimia mtume salalaalwl wasalam nilimkuta nuru juu ya uso wa mtume muhamad sasalam n na alikuwa na mashasha na furaha kubwa sana na akasema kwamba furaha iwe kwako na siku hii ni siku kubwa sana kwako anasema kwaoanasemai ikamuliza mtume mhaa kwamba je bishara hii imekuja kutoka kwako kutoka kwa mwenyezi mungu mtume akasema kwamba hapana bishara hii imekuja kutoka kwa mwenyezi mungu na ilikuwa alipokuwa akipata furaha uso wake ulionekana kama ni mwezi kwa hiyo anasema mimi nilipokaa mbele ya mtume ewe mtue mhanikasemaewe mte m kwa sababu ya shara mimi natoa mali yangu yote katika dini ya mwenyezi mungu mtume mwenyezimungumtume akasema kwamba lazima ubakishe ubakina na mali fulani katika mali yako nikasema mimi nitabaki nitabakimali ile ambayo ipo katika sehemu ya khebar na vilevile anasema nikamwambia mtume muhamad salllaalww salam kwamba kwa sababu ya bishara ikubwa sana mimi nataka nitoe mali yangu yote katika njia ya mwenyezi mungu na vilevile naahidi kwamba katika maisha yangu yote nitasema kweli daima dawamu hivyo ndivyo malik anasema kwamba jinsi mimi nilivyojaribiwa hakuna mslam mwingine ambaye alijaribiwa na baada ya tukio hilimii unssmaasmuonatia maisha yan aeumei vilevilekbmal anasema kwamba mwenyezimungu alifunulia mtume muhamad sallhlwlwasalam na katika aya hii mwenyezi mungu alisema kwamba mungu amepokea tauba ya waaminio na mwenyezi mungu ni msamehevu na mwenye rehema adhakabin malik anaendelea kusema zaidi kwamba baada ya tukio hili mungu alinijalia baraka sana na baita, maisha yangu yote niliendelea kusema kweli mbele ya mtume muhammad salllah ali walihi wa, alayhi wa anasema kwamba mimi namshukuru mwenyezi mungu kwamba sikusema uongo mbele ya yamtume muhamad salllaaliwal wasalam wa pengine mimi pia ningiangamie kama waliangamia wale waongo wote waliosema uongo mbele ya mtume muhamad salllaaliwal a salam mungu ametumia maneno makali kuhusu waongo na mungu alisema ndani ya kurani tukufu kwamba mtakaporudi kwao wao watasema maneno niwatatoa udhuru kwa, kwa jina mungu wenyezimungu hali wao ni waongo kwa hiyo mungu alinijalia kwamba mimi sipo pamoja na hawa watu waliosema uongo mimi sipo pamoja na wale watu ambao walileta udhuru ya uongo na mtume salallallam baadaye ali aliwambia wa wafanyia bayet maria tena na sisi watu watatu tulisema kweli kuhusu sisi mwenyezi mungu alisema wa waalasalahat lazina khulifu hii ilishuka kuhusu sisi azur anasema kwamba hawa watatu ambao waliachwa nyuma sio maana yake kwamba waliachwa nyuma katika mapigano bali maana yake tafsiri yake sahihi ni kwamba hawa watatu ni wale ambao waliachwa nyuma katika hali ya wale watu ambao walileta udhuru walisema uongo mbele ya mtume muhammad saaa sallam kwa hiyo mungu aliposema wa kwamba wameachwa wa nyuma sio maana yake kwamba waliachwa nyuma katika mapigano bali mradi wake ni kwamba waliachwa nyuma katika tabia tabia ya wale watu ambao walileta udhuru mbele ya mtume muhammad sal llah alhi wali hilal bin umaya katika wakati wa amir muawiia aliyaga dunia alifariki dunia kuhusu tabuk kuna maelezo maelezo mengine nataka nieleze kifupi tubuk ni karibu na madina na watu walikuwa wakipita mji huu wakati walipokuwa wakienda kwa ajili ya kufanya biashara na katika mji huu haeb alitumwa na mji huu ni takriban maili miatu hamsi na tano kutoka madina na tabuki inaitwa jeishl usra yani mapigano yenye shida na ta'abu mtume sala llah lwaali wasallam baada yasula hudhabia alimwandikia barua mfalme wa rom na mtumi muhamad sala llau alwalhiwasallam alituma barua yake kwa haris alikuwa gavernar wa mfalme wa rome na yeye alituma kwamba yeye atashambulia madina kwa hiyo watu wa madina walikuwa wakifikiria kwamba wakati wote mfalme atashambulia madina mtume sawwasaa alipata taarifa kwa kupitia kabila la niti ambalo lilikuwa likifanya biashara kwamba watu wa mfalme wa rum wamejumuika sehemu fulani mfalme wa rm alipata taarifa kwamba waislamu wamepata maafa kwa hiyo yeye akatayarisha watu wake na chini ya uongozi wa wa kiongozi wake akatumwa watu ili wawezeku kushambulia waislamu mtume s wa alipopata taarifa hii kwamba hawa maadui wamejumuika wakati ule waislamu walikuwa hawana nguvu sana lakini mtume muhama aliwaambia masohaba kwamba wao wajiandae vizuri na hata aliwaambia ali masohaba kwamba wataenda upande gani ani aliwatangazia kwamba watashika njia gani katika safari hii ili wajiandae vizuri mtume sala llahu ali wli alipotangaza kwa ajili ya matayarisho basi masohaba wakaanza kujiandaa wale masohaba ambao walikuwa na uwezo basi walikuwa wanajiandaa vizuri na wale wengine ambao walikuwa hawana uwezo wao walikuwa tayari kwenda kwa, kwa miguu ili waweze kushiriki katika mapigano kwa kwao mtume sallam, alipotangaza kila moja alikuwa anajiandaa vizuri na yeye alikuwa anajitayarisha ili yeye aweze kufuata amri ya mtume mme wa na wale wengine ambao walikuwa walikuwa hawana hawana uwezo wanatafuta kitu chochote ili waweze kutoa katika amba waliaatiu hochote iliwawzl ata walkueo wengine ambao walikuwa hawana kanda walia walikuwa hawana vau walimjia mtume salallaalwlwasalam wakasema angalau tupate vyatu ili tuweze kuwana tutaenda kwa miguuna tutashiriki pamoja nawe lakini sisi hatuna vyatu lakini mtume muhammad wa sallallwasalam wakati ule aliwambia kwamba hana uwezo wa kupatia vyatu kwa hiyo kila sahaba kwa ujumla alikuwa anajiandaa ili aweze kushiriki harat umar wakati ule alikuwa anafikiria kwamba ana mali chungu mzima kwa hiyo akasema kwamba leo kuna nafasi ya yashinda haat abubakar radillahu taala anhu kwahiyo haau umar akaleta nusu ya mahali yake na akaweka mbele ya mtume salallaalwalwasalam mtume a akamuuliza ewe mar ea umebakisha kitugani ukoyumbani kwa ajilia familia har akasema mimi nimeleta nusu kwa ajili ya familia haat abubakar alipoulizwa aata ubakr alikoulizwa mtume muhamad sal l lwl wasalam umiaca nini kuajile watuwafamili wa haatbakr akasema mimi nimiaca jina lamwanyazimungu na mtume wake kni hat mar radillah tal anu akasema kwamba wallahi mimi siwezi kumshinda aaabar ri imisiwezi kumshinda katikaitu chochote kulikweyeye masih mad l alatu wasalam pia a- leza tukiohili anasema kwamba siku moja mtume wetu muhamad salllalwli wasallam alisema kwamba mali inahitajika wakati ule haabubakra rdilataln akaleta mali yote alyku na akaweka mbele ya mtume muhamad salwasaasala akamuuliza umiacha nini uko ukoyumbani abubakara akasema nimiacha mwenyezi mungu na mtume wake haaarltlnu akaleta mali nusu ya mali yake mtumes akamuliza miacha nini akasema ni nusu yamali, ha, salam, kwaamba, kwaamba vyao, ha, anho, ya mali sainamlasalatuwasalam anasema kwamba kwamba tofauti iliyopatikana katika vitendo vyao hivyo ndivyo kuna tofauti katika daraja yao pia haa abubakr radiallahu talanhu alileta mali yake yoote wakati wa, wa tukio la tabuk na thamani yake ilikuwa herem elfu inne, yani ilikuwa mali nyingi sana katika wakati wa tabuk usman radialatan pia alitoa mali nyingi sana kwa sababu ya mali hii mtume sallaalwal wasalam wa katika hutuba yake alisema kwamba kwamba usman hata adhibiwa katish yake kwa sababu ya tukio lake la leo kwa sababu ya kitendo chake cha leo yani yeye ameleta mali nyingi sana kwa ajili ya mwenyezi mungu mtume sala laalwaalwasalam katika hutuba yake alisema kwamba kwanzia leo uthman akisema akifana kitendo chochote kitendo kile hakitaleta madhara kwa ajili ya usman kulikuwa saba moja alikua hana kitu chochote huko nyumbani kwa ajili ya kumpatia mtume salalla alwl wasalam wa yeye akafikiria akafikiriakapanga mpango kwamba usiku atafanyia kibarua sehemu fulani na yeye ak- atalima usiku shamba, shamba. kwa hiyo usiku mzima yeye aliendelea kulima shamba kwa sababu ya kazi hii yeye alipata tende kama kilo nne a kilo tano kwa hiyo katika tende hii nusu aliweka kwa ajili ya familia yake na nusu yeye alimletea Mi muhamad salallahu alai waali wasalam ili atoe katika njia ya allah subhana wataala هذا عبد الرحمن بن أوف بيه na عالي... نا yake أي ألف وإن نا إن درهم عاصم من pia mali nyingi sana na wakati alipotoa mali nyingi sana wanafiki wakasema kwamba kitendo chake ni kwa ajili ya kuonyesha watu wengine kwa sababu ya hii kwa sababu ya hii mwenyezimungu aliteremsha aya ndani ya qurani tukufu na mali tende ilitolewa na asimbi na adi na uzito wake ilikuwa elfu kumi na inne kumi na nne elfu kilo yani asibin addi alitoa kilo elfu kumi na nne katika njia ya mwenyezi mungu na watu wakaleta shutuma yake kwamba yeye ametoa mali kwa ajili ya kuonyesha watu wengine wakati ule mungu aliteremsha aya na tafsiri rifa <coughs> mtukufu anasoma aya iliyoteremshwa tafsiri yake ni kwamba wale watu ambao wanaleta shutuma dhidi ya watu waaji hawa ni watu ambao wanafanya dhihaka mungu atawajibu kwa sababu ya dhihaka yao na mwenyezimungu atawadhib yani mungu atawaadhibu hawa wanafiki ambao wanaleta shutuma dhidi ya hawa watuwaji hazuru anasema mimi nimeeleza mambo haya yote kuhusu helal bin umaya kuna maelezo yake zaidi inshallah katika ijumaa hija nitaeleza Huzur, anasema kwamba sasa nitatangaza kutoka katika idara ya wakfenao wao wameanzisha website wakfenaoorg mimi nitaanzisha website hii leo kwa kupitia website hii wazazi wanaweza kujua kuhusu barua zao walizoziandika kuhusu watoto wao wa wakfennao na wanaweza kujua kuhusu majibu yao na vilevile kuhusu hali na maendeleo ya barua zao walizoziandika kuhusu hivyo ndivyo hutuba zangu zilizotolewa kuhusiana na wakfna na hivyo ndivyo gazeti linalotolewa li li li li li li kwa ajili ya wakfna gazeti hili pia litapatikana juu ya website vilevile wakfineno wataelekezwa katika uwanja mbalimbali mbali. kwa kupitia tovuti au websiti hii idara ya wakfineno itaweza kuwasiliana na wazazi vizuri na wanaweza kupata maelezo hasusan wakfineno wanaweza kupata maelezo zaidi kwamba wanatakiwa wasome masomo ya gani na watapata maelekezo y mbalimbali kwa kupitia websit hivyo ndivyo baadhi ya wakati wakno waliouliza maswali katika vipindi mbalimbali majibu yao pia yatakuwepo katika website hii na maelezo pia yatapatikana ili wazazi waweze kuwasiliana na idara ya wkno na picha za hafla mbalimbali na vikao vikao mbalimbali pia zitapatikana kwa hivyo wafinena na wazazi wa wafinena wapate faida kwa kupitia website hii الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يضلل الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله <تضحك> <تضحك> إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر