أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الله أعوذ بالله من الشيطان بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا بسم الله الرحمن الرحيم حليفة متكوفة يد الله تعالى بنس ازيز أنا سيما كتكا هوتوبا إليوبيتا نيليكون نلقو نائي لزا كوهسو حضرت بن غزوان كوهسو ميشايا كي نتائي زايدي زائد كتكا هتبا يليو katika hijria mbili mtume sallawasalm chini ya yaongozi wa abdullah bin jahsh alituma masahaba kadhaa na katika masahaba hawa utba bin ghazwan pia alikwepo maelezo yake nimeshawahi kueleza katika hutuba fulani lakini nataka nieleze kwa leo katika muhtasar ileo katikasirtkhatmnabiin ebshirmasahib ameeleza ameandika kwamba mtume salallahuali waalhi wa wasallam, alitaka kujua kuhusu harakati za kurash ili habari yao iendelee kupatikana kwamba wao wanafanya nini na hivi aweze kulinda madina katika mashambulio ya makafiri kwa hiyo mtume salalahu alu al kwa ajili ya jambo hili alitayarisha masahaba wanane na alichagua wale masahaba ambao walikuwa kutoka katika familia mbalimbali za makuresh na juu ya masahaba hawa wanane mtume salalaualal wa salam alimteua abdullah bin jaha kuwa ozi wao wakati mtume salallahu alahi waalahi wasallam alipotuma masahaba hawa wote alimwambia abdullah bin jahsh kwamba yeye anatumwa kwa nengo, lengo gani yani alimpatia maelezo yote na alimpatia barua na akamwambia kwamba katika barua hii mimi nimeandika maagizo kwa ajili yenu na wak- vilevile vile, mtume sallahalwsalam alisema kwamba wakati mtakapokwenda siku mbili mbali kutoka madina basi wakati ule unatakiwa ufungue barua hii na kisha ufuate maagizo uleauauhinakishauaaaiz ndani yake kwa hiyo siku mbili ilipopita baada ya kuanza safari abdullah bin jash akafungua barua ya mtume ssala na katika barua ilikuwa imeandikwa kwamba nyinyi mwende katika bonde la nahla na baada ya kwenda kule mulete habari ya harakati za kuraish nachi barua ile mtume salllahu al wa alih wa aliandika maneno haya kwamba ikiwa mwenzenu mwenzenu yeyote baada ya kusoma barua hii anataka kurudi madina yaani wakati utakaposoma barua na baada ya ku kujua kuhusu maagizo haya na kwa lengo gani ninyi mmetumwa ikiwa baada ya kupata habari hii mwenzenu yeyote anataka kurudi madina na yeye hataki kwenda nanyi basi yeye anaruhusiwa kurudi madina ani yeye halazimishwi kwamba lazima aende kwa hiyo alimwambia aam kwamba mruhusu yeye arudi abdullah bin jash akasoma barua ya mtume salallahu aliali wa salam mbele ya wenzake wote na wote wakasema kwamba sisi kwa furaha kubwa sana sisi tutaenda mbele sawa na agizo la mtume sala sallam kwa hiyo masoaba wote kaenda upande wa bonde la nahla nnjiani ngamia ya masohaba wawili ilipotea na walianza kumtafuta kwa hiyo walibaki nyuma hawakuweza kuungana na wenzao kwa hiyo katika kundi hili masohaba sita tu waliobaki wali hamezabashir masaheb ameandika kuhusu margoles ambaye alikuwa mshirikina kwamba kuhusu tukio hili aliandika kwamba saad bin wakas na wa bin ghazwan waliacha ngamia wenyewe na walibaki nyuma azmezabishira masaheb anasema kwamba masahaba wawili ambao walishiriki katika mapigano mbalimbali na mmoja wao aliuawa katika tukio la bere mauna na mwingine alishiriki katika bathr kukuwa na dhana ya aina hii kuhusu ma, masohaba hawa ni dhana ya huyu mtu margoles haina uhakika wake kisha margoles katika kitabu chake anasema kwamba kitabu chake hakina husuda ya aina yoyote lakini hazur anasema kwamba hii ni dasturi ya hawa wapenzani kwamba wakipata waki nafasi basi waleta shutuma dhidi ya masohaba mtume sallall wasalam ndiyo maana huyu mtu maroles pia alileta shutuma hii dhidi ya masahaba wawili te, nas, nieleze zaidi kuhusu tukio hili kwamba hawa masaba walipofika katika bonde la nahla na walianza kushughulika katika jukumu lao kwalo walilolitumwa ili walete habari ya makuresh kwamba huenda wao wajiandaa kwa ajili ya kushambulia madina kwe hiyo masahaba wote wakaanza kushughulika katika shughuli zao na hawa wote walinyoa nyole zao ili watu wafikirie kwamba hawa wamekuja kwa ajili ya kufanya umra na wasinashaka kwamba wamekuja kwa ajili ya kufanya utafiti ya jambo fulani basi katika hali hii wakati walipkua pale kundi fulani la kurash pia likafika pale na hawa masahaba wao pia wakawa ana kwa waana wakati ule hadrat abdullah akachukua ushauri kutoka kwa masahaba zake na mtume salllau alwaal wa salam aliwatumwa ili walete habari kwa siri lakini upande mwingine wa makafiri walikuja mbele yao na hawa wote walikuwa ana kwa ana na kulikuwa hatari kwamba kwamba watu wa maqurash wameshawaona hawa masahaba huenda katika hali hii basi siri yao haitakuwa siri bali wale makuraishi watajua kwa ajile, ya Wengine, tule, kwamba wkuja kwa ajili kuleta taarifa ya maandalizi yao wenginele walikuwa wnafikiria kwamba ni mwezi wa rajab na rajab imeshapita na shaban imeshaanza na wanahistoria wengine wanasema kwamba hawa walitumwa katika jmadl awal na wengine nasema walitumwa katika maezi mwingine na vilevile nahla ilikuwa katika mpaka wa haram hawa masahaba walikuwa wanashauriana kwamba ikiwa hawazi basi kesho hawa ma, wa, wa, wa, makafiri wataingia katika bonde lao na watawashambulia basi wakaamua kwamba ni bora washambulia hawa makafiri na hawa makafiri wauawe kwa hivyo masahaba hawa baada ya uamuzi huu wakawashambulia wale makurashi na makafiri na mtu mmoja wakafiri akawawa na wawili walikamatwa na mtu wanne alikimbia kwa hiyo kwa hivyo mpango wao haukwenda vizuri na kwa sababu mtu mmoja wa kuraish alikimbia na ilikuwa hatari kwamba yeye atapeleka taarifa kule kwamba wenzake wengine wameuawa uh, wame na waislamu kwa hiyo abdullah bin jas pamoja na wenzake akarudi haraka sana kule madina huzur anasema kwamba wakati tukio hili lilipotokea margules anasema kwamba mtume salallahu alhiwaalih wa salam alituma hawa watu katika shehre haram kwa sababu wakati ule makafiri watakuwa wameghafilika na wao hawatakuwa na habari kwamba waislamu watakuja katika mwezi huu ambao ni mwezi wa haram na waislamu hivi watapata nafasi ya kunyanganya mali yao lakini hazur anasema kwamba mtu mwenye akili anaweza kujua mara moja kwamba watu kadhaa haawezi kta mbali sana kwa ajili ya lengo hili ndogo hasusan wakati makao makuu inakuwa karibu na eneo lile katika hali hii watu hawezi kutumwa ili waweze kunyanganya na kupora mali ya makafiri mtume aliosema aliwatuma tu kwa ajili ya kuleta taarifa kwa hivyo wakati tukio hili lilipotokea yule mtu ambaye aliyekimbia alipopeleka taarifa kule kwamba watu wao wameuawa lakini kabla yake abdullah bin jahsh pamoja na mwenzake alikuwa amesharudi na aliporudi madina akamwambia mtume salawalam tukio lote lililotokea mtume sa salam kwa kuisikia habari hii akamkasirikia aka akasema kwamba sikuwatuma kwa kuleta kwa ajili ya kupigana na makafiri kwa hiyo hata kukubali mali yao waliopata baada ya, ya tukio hili kwa hiyo masahaba wote walikwenda kule wakaona kwamba sisi tumeangamia tume kwa sababu ya kutofuata amri ya mtume muhamad salllaualwaal wa salam na wakaanza kujilaumu na upande mwingine makurashi pia wakaanza kupiga kilele kwamba waislamu wamefanya kinyume na mwezi wa haram na mtu ambaye aliyeuawa amr bin hazrami yeye alikuwa kiongozi wa makka kwa sababu ya hii makureshi wakapata ghadhabu sana na wakaanza kundaa ili waweze kushambulia madina kwa sababu ya tukiyo hili waislamu na makafiri walipigana mpaka wahi ilishuka ndani ya qur'ani tukufu na kwa sababu ya ufuno huu waislamu walipata utulivu yasalunaka an nishahri lharame kitalin fihe kul kitalin fihe kabirs وسد عن سبيل الله وكفر به والمسجد الحرام واخراج اهله منه اكبر عند الله والفتنة اكبر من القتل ولا يزالون يقاتلونكم حتى يردوكم عن دينكم ان استطاعوا يعني mapigano katika mwezi wa haram ikoje uwajibu kwamba bila shaka kupigana katika mwezi wa haram ni kitu kibaya sana lakini kuzuia watu kutoka katika dini ya mwenyezi mungu na vilevile kuvunja heshima ya miezi ya, ya huruma na vilevile kuwafukuza waislamu katika katika mji wao mambo haya yote ni makubwa na baya mabaya zaidi kuliko mapigano katika mwezi wa heshima na vilevile kuleta fitina ni kubwa zaidi kuliko mapigano yanayofanywa kwa ajili ya kuzuia fitina enyi waislamu hali ya makafiri ni aina hii kwamba wao wamezidi sana katika uadui wenu kwamba hawa hawatajali wanaweza kupigana nanyi katika sehemu yoyote mahala popote na wataendelea kufanya hivi mpaka wageuze waislamu wa kutoka katika dini yao ikiwa wanakuwa na uwezo kwa hiyo ufundo huu uliposhuka waislamu walipata utulivu awnasema kwamba hawa makafiri walikuwa, waki, walikuwa wakifuata njama zao katika miezi ya heshima na haa makafiri walikuwa walikuwa wabadilisha miezi ya heshima kwa ajili ya kutimiza tamaa yao na walikuwa walizidi katika uadui wao kwamba wakati wa sulahodabia wao walipigana na waislamu na walimua mislamu moja kwa hiyo waislamu walipo, walipo, walipoenda kwa ajili ya kujilinda basi wale makafiri katika mwezi wa haramu walipigana na waislamu basi tukio hili lilipokea wale makurashe wakaja madina kwa ajili ya kuomba wenzao warudishwe lakini wakati ule utbabnaznsdbn waas walikuwa bado hawajarudi kwa hiyo mtume salwalam alikuwa na wasiwasi kwamba hawa wakikamatwa na, na wakuraisha watauawa kwa hiyo mtume sawaa aksemaambpaksabdsdlbastutawapatieni wenzenu basi wakati khutba na saad waliporudi salama salmini mtume sallaawaal wasalam aliwapatia wafungwa wote wawili lakini katika watu hawa wawili mtu mmoja yeye alipata athari nzuri sana yaza mtume muhammad saaaw wa salam na athari ya dini tukufu ya islam kiasiki kwamba yeye akakataa kwamba hataki kurudi maka na yeye akasilimu badala ya kurudi makka hatimaye katika tukio la bere mauna aliuawa hazur anasema kwamba kusilimu kwao na kujitolea kwa ajili ya islam ni dalili ya kutosha dhidi ya margoles ambaye ameleta shutuma lakini hawa washirikina baadhi ya wakati hawajali ukweli hضرt عطba bn غzوaن pamoja na bdr alirik katika mapgano yo te pamoja namtm mhaمد sلی الله علہ ول وسلم na watوm wak wafa kazi wak wawili hbab na sad pi awali sriki katika bd na hwa wot pi awali aوa اطba bn hzوaن ali kua mahiri wa korوsha msاle na alikuwa mjuzi wa kurusha ku mishale na mikuki mtume salllahalh wal w salam alimtuma utba bin ghazwan ili yeye apugane apigane na watu wa faris wakati yani alitumwa harat umar sio mtume muhammad salla al wal wasalam wakati hazat umar alipomtuma utba bin ghazwan alimwambia alimambia yeymba wewe na wenzako mwendelee kwenda mbele mpaka mufike katika mwanzo wa ajam yani karibu na les na, na nyinyi mwendelee kumwogopa allah subhanahu wataala na kwamba mnaenda kupigana na maadui ambao ni wakali sana na mimi nategemea mwenyezi mungu atwsadatawasaidieni na mimi hatumara kasema mimi nimeshamwandikia barua kiongozi wa kule kwamba yeye awasaidieni pamoja na wenzake wengine kwa sababu kuna mtu mmoja ambaye ni mahidi sana wa kupigana kwa hivyo nimemwandikiwa kwamba yeye akusie kisha haa mar akamwambia kwamba wewe waite watu kwenye, kwenye njia ya allah subhana wa taala mtu yoyote akikubali tablii yako basi upokee islamu yako na yule ambaye hakubali islam basi uweke jizia kwa ajili ya na yeye anatakiwa atoe kwa mkono wake lakini kama yeye hakubali jizia basi wewe unaweza kupigana naye yani mtu akitaka kubaki katika dini yake na anakubali kwamba yeye atatoa jizia basi usipe bali umwache aendelee kufuata dini yake lakini kama kuna mtu ambaye yeye hataki kutoa jizia basi katika hali hii unaweza kupigana naye na ukipita watu wote mtu yeyote karibu na ukipita karibu na mtu yeyote wa arabuni basi uwahimize juu ya jihadhi mtumehazrat umar raziallah taal anhu alimtuma utba upande wa basra a, pamoja na wenzake mia nane harat utba alishinda ali sehemu ya abullah na aliweka mipaka ya mji ule hadrat utba alikuwa mtu wa kwanza ambaye alifawa basra kama ni mji wakati hasrat umar binalkhatab alipomteua utba kwa kuwa kiongozi wa basra alikaa katika khariba na katika kiparshan sehemu hii inaitwa washta na waarabu walikuwa wanaita khariba na karibu na eneo ile mapigano ya japia ilitokea haa hutba alimwandikia barua barua hatuma radiallahu taala anhu kwamba kwa ajili ya wa waislamu tunahitaji sehemu ambapo wanaweza kukaa wakati wa msimu wa baridi na wanaweza kupumzika baada ya kurudi katika mapigano hadat umar akamwandikiwa kwamba uwakusanye waislamu hawa wote ambapo maji yanapatikana na vile vile mimea inapatikana yani wakusanyia waislamu hawa sehemu ambapo maji yanapatikana na vile vile chakula kinapatikana kwa ajili ya wanyamahutba akawakusanyia waislamu hawa katika bashra na kule hutba akajenga ujenzi wa miskiti na tukio hili lilitokea katika hijiria kumi na nne na karibu na nyumbi, msili, alijenga nyumba ya amiri na wakati wali, watu walipokuwa wakiondoka kwa ajili ya mapigano walikuwa wanaongoa miti ya nyumba na walikuwa wanaffunga na, na kuweka kando kandowalikuwa wanarudi basi walikuwa wanatengeneza najenga nyumba yao tenahutb baada ya ujenzi wa miskiti alienda kwa ku, ku, ajili ya kuhiji na alimteua sahaba mengine kuwa amiri katika basra na, na akamwambia mughira bin shuba kwamba yeye awe imamu huko miskitini wakati ha alipokuja kwa umar radiallahu taala anhu yeye akataka kustafu katika uamiri wa basra na akamwomba radhi kutoka kwa harat umar kwamba ni kazi hii ni ngumu yeye hawezi kuendelea na kazi hii kwa hiyo tafadhali umteu umte, umte mtu mwingine lakini umar hakukubali ombi lake bali na haramarakua utba alifanya dua kwamba eh, mwaola wangu usinirudishe katika basra wa yeye akurudi basra bali yeye alipokuwa anaenda na ngamia yake akaanguka na palepale akafariki saba na riwaya ingine imeelezwa kwamba katika hijiria kumi na saba alifariki katika sehemu itwayo rabza na kuna riwaya ingine pia ambamo imeelezwa kuhusu kifo chake kwamba katika hijiria kumi na saba baada ya kupata umri miaka hamsini na saba alifariki katibasrana alikuwa na maradhi ya tumbu na wengine wanasema alifariki katika hijiria kumi na tano wakati harat utba alipofariki fariki mtumwa wake aitwaye swed akaleka mzigo mzigoke kwa hadrat umar radillahu taala anhu na imelezwa kwamba utba wakati alipofariki umri wake ulikuwa miaka hamsini na saba khalid bin umar anasema utba bin rusman akatuhutubiana yeye kwanza amtukuza mungu kisha akasema amabaadh dunia imeshatangaza kwamba itakwisha na dunia sasa inaendelea kuwa karibu na kiama na hakuna kitu chote kilichobaki katika dunia ikuwa sawa na maji kidogo inayobaki katika kikombe yaani dunia inaendelea kuwa karibu na kiama na nyinyi baada ya kuaga dunia hii mtaenda katika dunia ingine na maisha ya hapa ni maisha siku chache kwa hiyo nyinyi mwelekee akhira na sisi tumeambiwa kwamba jiwe litarushwa na miaka sabini jiwe litaendelea kuanguka mpaka itafika chini hii ndio ni hali ya moto na wenye dhambi watatupwa katika moto aina hii kwa hivyo nyinyi mnatakiwa mufanyie mema na mufanye vitendo vizuri vizuri ili muipukane na mujiepushe na moto na moto utajaa na watu mimi mwenyewe nimejiona kwamba nipo pamoja na mtume muhammad salllahu alwaali wa salam na tulikuwa hatuli zaidi ya majani yani zamani tulikuwa tunakula majani ya miti na hali yetu ilikuwa mbaya sana na tulikuwa tukila majani mpaka mdomo wetu ulijuruhiwa na wakati fulani nilipata shuka na nilichana na nusu nilichukua mimi na nusu tia mwenzangu hii ndiyo ilikuwa hali yangu yani yanutba bnaa anaeleza maisha yake yaliyokuwa uko mwanzini wakati alipokuwa pamoja na mtume salalwasalam kisha b akasema kwamba leoyetu ni aina hii kwamba mmoja wenu ni amiri wa mji na mwingine anapata starehe mimi ni mtu mdogo sana mbele ya mwenyezi mungu Kwayo, kwa hiyo akasema kwamba mimi mwenyewe ni menyenyekevu najiona kwamba mimi si kitu chote ingawa hali imebadilika starehe imepatikana na neema imepatikana neema nyingi zimepatikana kwa hiyo mnatakiwa mufikirie kuhusu akhira ninyi mtajua ukweli halisi na nyinyi mtapata uzoefu baada ya kuaga kwetu yaani muradi wake ni kwamba baada katika islam katika wa- islam hali ya aina hii itapatikana kwamba hawatajali kusudini na mtashuhudia yoyote inayosema ni sahihi lakini nawapatieni kwamba, mungu, dinienu, na saha kwamba mwendelee kumwelekea mungu mwendelee kuzingatia dini yenu na mkiendelea kufanya hivi basi mnaa kuingia peponi na sasa hazura sa, na semanita eleza kusu hadrata saad bin obada yei alikuwa kutoka kat famili ya banu saida baba yake alikua na itwa ubada na mama yake alikua na itwa umra alikua binti wa masud bin kase mama yake pi alipata bahatia kufanya baiet salllah al wa alh wasalam حضرت سعد علیه واکه واویلی غزیہ بنت سعد سعید محمد بن عبدالرحمن ولی زالی وقته کوکه منګینه علی کو فکه بنت امهادهههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههههه hsaad bin obada alikua na dada mengine jinalake lilikuwa lela bente obada yeye pia alisilimun alifaia baieta mtme s اh lwh wsm na lakabo ake lilikua ab sabet na mengineanasema lakabo ak elikua abu kas yani lakabu ya sad bin obada elikua abu sabet na abo kas Ha saad bin ubadha alikuwa kiongozi na alikuwa mwenye horoma sana na yeye aliendelea kushika bendera ya islam na watu wote walikuwa wanakubali uongozi wake walikuwa na furaha kwa sababu ya uongozi wake na saad bin ubadha alikuwa anajua lugha ya kiarabu wakati wa ujahili ila hali wakati ule watu wachache tu walikuwa najua namna ya kuandika na vilevile bin ubadha alikuwa mhi wa kurusha mishale na yeyote alikuwa akijua kiarabu na mahiri wa kurusha mishale alikuwa naitwa kwamba yeye ni mtu mkamilifu Familia. famili a bin ubadha ilikuwa likitangaza kwamba yeyote anapenda, anapenda mafuta au nyama basi aje katika ngome la laharsa au aje kwa saad bin ubadha nilimkuta mtoto wake pia alikuwa akitangaza hivi kwamba yeyote anayetaka nyama basi aje katika ngome la saad bin ubadha shambin urwa anashimulia kwa kupitia baba yake anakwamba mimi nilikuwa kijana na a abdullah bin umar alipita karibu nami alipita karibu nami katika bonde fulani na yeye alikuwa anaenda katika shamba lake yeye akasema ewe kijana njoo hapa yani abdullah bin omar akamwita baba wa hisham na akasema k ewe kijana njuo hapa na akamuuliza kwamba je unamwona mtu yeyote ambaye anatangaza katika ngome la saad bin obadha na akasema mimi nikaona na nikasema hapana hakuna yeyote ambaye anatangaza akasema kwamba kweli unasema kweli jinsi saad bin obada alikuwa akitoa katika njia ya mwenyezi mungu sasa baada yake hakuna yeyote ambaye anatoa hivi kama alikuwa akitoa anasema kwamba bin alipita karibu na na ngome la saad mwenyezimngu saaaayae an za saad bin kambazasaadbnba kila mwaka mtu mmoja alikuwa akitangazwa kwamba yeyote ambaye anataka kula nyama basi aje katika nyumba ya yam lakini baadae dulam alipofariki ha ubadha akaanza kutangaza matangazo ya aina hii baadaye ubadha alipofariki basi saadha mtoto wake akza kutangaza matangazo ya aina hii na baadae nilimwona kas alikuwa akitangaza matangazo ya aina hii kwa kupitia riwaya hii inajulikana kwamba silsla hii iendelea kwa muda mrefu lakini baada ya kufariki kwa hawa silsla hii ilikatika saad ben obadha wakati wa, wa bath akba sania alisilimu katika sirath hatama nabiin maelezo ya tukio la kusilimu kwake limeelezwa hivi kwamba katika nabawia kumi na tt katika mawezi wa haj wakati wa haj watu kutoka katika osa na khazraj walikuja makka na miongoni mwa hawa sabini walikuwa wengine walisilimu na wengine walitaka kusilimu hawa wote walikuja kukutana alayum, yani na mtume muhamad salllahalwa salam yani osna khadraj kutoka katika makabila haya wawili walikuja makka kutoka madina kwa ajili ya kusilimu aamumamayak alipopata taarifa kwamba yeye anaenda maka mama yake akatuma ujumbe kwamba kwanza ukutane nami baadaye uende makka lakini musab akasema kwamba mimi bado sijakutana na badai, kukutana, mtume mhamad wa salawalam wanza ntakutanana baadae takua kwako akanjia mtume saaaendakwa mama yak nakupata taarfa hii mama yake alikasirika sana nakaanza kulia na kalalamika sanmba kwa nini hukuja kwangu kabla ya kukutana na mtume muhamad saa salam basi ms akasema kwamba ewe mama mimi nakwambia kitu kimoja ambacho ni kizuri sana mama yake akasema kwamba unataka kusema nini hahmusab akasema mimi nataka nikuambie kwamba uwache kuabudu masanamu na usilimu na um, mtume umwamini mtume muhamad sallaalwal wsalam lakini mama wa musab alikuwa mshirikina wa hali ya juu kwa kushikia maneno haya akaanza kupiga kile akasema mimi sitasilimu wala sitakubali dini yako na yeye akawaambia jamaa zake kwamba wamkamate musab na yeye afungwe lakini musab akatoka haraka haraka na wao hawakuweza kumkamata kuhusu tukio la bat okba imeandikwa kwamba kwa kupitia musab mtume sallaalwal a salama alipata taarifa kwamba watu kadhaa wanakuja kule kukutana naye wakati ule mtume salallau alwal wa salam alitaka kukutana na hawa wote peke yao kwa hiyo tarehe moja ilipangwa kwamba siku fulani baada ya haji katika bonde fulaniwa hawa wote waje pale iili aweze kuzungumza nao vizuri na mtume namtume salllaualwl wasallam aliwasihi wote kwamba wasije pamoja bali waje kama mtu mojamoja wajumuike katikade fulani na wa, wala wasiwamche wale ambao wamelala na wale ambao wamecheleba wasisubiri yao bali waje tuku katikabonde fulani kahiyo tare ile ilipofika nusu ya usiku mtume akatoka yake katika nyumba yake na njiani akamchukua baba mdogo hazrat abbas aliyekuwa mshirikina wakati ule lakini alikuwa akimpenda mtume salllah alu alih wa sallam na aikuwa alikuwa, alikuwa kiongozi kwa hiyo hawa wote ni mtume saah w sallam na abbas wakafika katika bonde fulani na baada ya muda mfupi makurash pia wakaanza kuja hawa watu walikuja kutoka os na khahraj wakaanza kuja mkaanza kujumuika katika bonde lile na kwanza kabisa baba mdogo wa mtume sala a salam harat abbas akaanza aka kuzungumza na akasema enyi watu wa khazraj mtume muhammad salllah al wa salam ni mpwendwa wa, wa familia na ni mweyi katika familia yake na familia imechuka dhamana ya kumlinda yeye na familia yake iko tayari kumlinda yeye lakini sasa Muhammad ana amefanya nia ya kuacha nchi nataka kuhamia kwenu ikiwa umna, mnataka kumchukua yeye basi mnalazimika kumlinda yeye mnalazimika kuwa walinzi wake ikiwa mko tayari kufanya hivi basi mnaweza kumchukua pengine mweniambie ikiwa kufanya hivi hamwezikya marur alikuwa mzee na vilevile alikuwa mweye heshimia katika ansar yeye akasema ewe abbas tumesikia hutuba yako lakini sisi tunataka kwamba mtume muhammad saa salam pia atuhutubie na yeye atuambie kuhusu majukumu yetu na atupatie jukumu fulani aliposema hivi basi mtume salalaw salam akasoma aya kadhaa za qurani tukufu akatoa hutuba fupi na katika hutuba ile akaeleza mafundisho ya islam na akaeleza maelezo ya haki za mungu na haki za wanadamu na akasema mimi nataka hii tu kwa ajili yangu kwamba jinsi mnalinda jamaa zenu na watu wa wafamilia hivyo ndivyoa hali inatokea basi musaidiane nami na muungane nami wakati huzur alipo maliza hutuba yake basi baraa bin marur sawa dasturi ya arab akashika mkono wa mtume salallahualwala salam na akasema ya rasulallahi tuna apa kwa kiapo cha mwenyezi mungu ambaye amekutumwa kwa haki sisi tutakulinda kama tunalinda nafsi zetu sisi tumekuwa katika kivuli cha upanga na beraa bera alikuwa anaendelea kutoautuba basi abulhas akaanza kuzungumza na akasema ya sulallah sisi tumenyenga muungano mzuri na mayahudi wa yasrap na ikiwa tunaungana nawe basi wao watatuacha isikatokea kwamba wakati unapata ushindi basi wewe baada ya kupata ushindi unatuacha na unarudi katika nchi yako basi katika hali hii sisi tutakosa um, msaada na utulivu kwako na kwa, kwa wale watu pia azul, aliposikia maneno haya tabasanu akasema kwamba haitakuwa hivi bali nitakuwa pamoja nanyi na marafiki zenu watakuwa marafiki zangu na maaduweu watakuwa maadui wangu wakati ule, saad bin Obada, akasema kwamba je unajua maana ya ahadi hii ni nini unayofanya mradi wake ni kwamba nyinyi mtakuwa tayari kupambana na watu wote nani watu wote mataifa yote watakuwa dhidi yenu na wapinzani wenu kwa hiyo ninyi unalazimia kupambana na hawa watu wote kwa kushikia maneno haya watu wakasema ndio tunajua kwamba itatokea hivi na wakasema ewe mtume slwaalm tukifanya hivi tutapata ujira gani mtume sa akasema mtapata pepo wa mungu na neema hii ni kubwa zaidi kuliko neema zote basi watu wote wakasema kwamba sisi tunakubaliana na ahadi hii basi ewe mtume sa alamult bamesaa akaweka mkono wake mbele kwa hiyo watu sabiini wakafanya bayet ya mtume saaw waam na tukio hili linaitwa ab akbasania wakati walipofanya bayeth mtume saw akasema musa alichagua viongozi kumi na wawili walikuwa walinzi musa wa musa alah mimi mpia nataka kuteua walinzi kumi na wawili watakkuwa walinzi wenu na hawa watakuwa kwangu kama ni wans, uh, wasaidizi wa isa alah basi mupendekeze majina ya watu kumi na wawili kwa hiyo majina kumi na uh, majina kumi na mbili yalipendezwa pen, yali na mtume salllahu al alh wa akakubali mapendekezo yao na akateua watu kumi na mbili kwa kuwa walinzi wao wakati tukio hili lilipotokea wakati ule haret abbas akase kwamba tunatakiwa tuwe waangalifu sana kwa sababu watu wakureshe wako tayari kushambulia nasi na ikiwa habari hii inapita kwao basi wao watajiandaa kushambulia nasi wakati walikuwa bado pale basi wakati ule wakasikia sauti mtu moja ambaye alikuwa amejificha pale yeye, yeye, aka akajua kuhusu tukio hili lote basi ye akaanza aka kuakilele na akaanza kusema kwamba enyi watu wa wakoreshi je mnajua kwamba hawa watu wa waislamu wanafanya ahadi aina gani hapa lakini mtume salallahualwal wasalam wa hakuchukua hatua wa yoyote isipokuwa hii tu kwamba akawaambia wale watu, watu wale masara nyinyi mrudi kwenu jinsi muliokuja kwetu sadh akasema kwamba ewe mtume saawwasaam sisi hatuna hafu ikiwa unatuamuru sisi tupo tayari kuwashambulia makuraisha hawa lakini mtume sawa akasema sikupata ruhusa ya jambo hili bali ninyi murudi katika mahama yenu nna kwenu kwa hiyo wale watu wote kwa kuwa wawili watatu wakarudi kwao na mtume saawwaaam pamoja na baba mdogo wake abbas akarudi makka kwa sababu wale makurashi walikuwa wameshapata taarifa ya tukio hili kwamba waislamu wamejumuika na wamefanya ahadi aina hii kwa hio wale makurashi wakaenda katika kambi ya yasrab na wakasema kwamba sisi tumejenga mahusiano mazuri damrefu na hatutaki kuhunja, haya lakini tumesikia lakinitumsikiaa usiku uliopita nyinyi mefanya ahadi na mtume alayhi wa alayhi wa sallam, kwa mtu jambo hili ni jambo gani hi wale watu wa yasra ambao walikuwa wakifanyia ibada ya masanamu wali hawajui kuhusu tukio hili wakasema kwamba hakuna tukio la aina hii lililotokea wakati ule abdullah bin uba bin sulul pia alikuwa wale watu waliekuja y akasema kwamba haitokea jambo la aina hili je inaweza kutokea hivi kwamba watu wa yasram waweze kufanya ahadi na mtume muhamad sawsalam wa basi wale makuraishi wakarudi na ansar walikuwa kwenye kambi wa wakarudi kwao ni wakati lakini wakati wale maansar waliporudi wale makurashe wakapata taarifa kwamba kweli kweli mtume muhammad sa salam amefanya ahadi usiku ule kwa hiyo watu weyesr wote wakarudi na makurashi wakawafuata na lakini wale yes watu w yesri walikuwa wamesharudi lakini saah bin ubadha alikuwa bado hajarudi kamata, Obada, piga, musana, kwa hiyo wakamkamata bin obadha na wakampiga na wakamdhulumu sana na masaba wawili walipata taarifa kwamba saa bin obadha amekamatwa kwa hiyo wakaja kumsaidia husuna maelezo zaidi kuhusu saa bin obadha katika hutuba ijayo nitaeleza zaidi inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر