السلام عليكم ورحمة الله bismillah rahmani rahim halifa mtukufu adhalataala basa al aziz anasema katika hutuba ya jumaa iliyopita nilitangaza mwaka mpya na nilieleza kuhusu nafasi ya nchi mbalimbali na nilisekwamba kuhusiana na makusanyo wa chanda ya wakfe jadid اسلام آباد امیشی کا نفا سے لکینی باد جماعت امیشی کا نفاسی پیلیشی کا, پی کا اسلام آباد کو نفا سے قوانزا نی اولڈر شاٹ حضور سیٹا کی نیز قوانین نی. taarifa ya aina hii ililetwa lakini kwa ujumla jumuia ya islam abad inafanya juhudi sana hususan salajna aliniandikia kwamba kwamba wakina mama walijitolea sana na kujitolea kwao ni mfano kwa ajili ya wengine mungu aiweke baraka sana katika mali ya hawa wote waliotoa mchango wa wakfe jadid na huzur wanasema vilevile nilieleza matukio mbalimbali kutoka katika nchi mbalimbali za afrika na nilieleza matukio haya ili taajiri pia wapate nafasi ya kutoa katika njia ya mwenyezi mungu kwa fadhila za mwenyezi mungu katika nchi hizi za maendeleo wapo wanajumuia wengi sana ambao wanatanguliza utoaji wa mchango njia ya mwenyezi mungu kwa hivyo hazuru anasema kwamba oldersht ni jumuia ambayo iliyeshika nafasi ya kwanza katika mchango wa jadid katika jumuhia za uingereza hazuru anasema sasa nianza kueleza mada ya hutuba ya leo ambayo ni kuhusu masahaba mtume muhamad sallaalwal wasalam wa katika hutuba ya mwisho niliyotoa kuhusu madha nilikuwa naeleza kuhusu harat saad bin radillah taal anhu na hapa kwanza nataka nirekebishe reference moja na reference ile nilieleza katika hutuba iliyopita ingawa nilikuwa najua ile reference siyo sahihi na walinitumia na ile wasiwasi ambayo nilikuwa ninayo kuhusu refrens ile ile wasiwasi pia ikaondoka hazur wanasema wanaotafuta rfens hizi wanafanya juhudi sana lakini baadhi ya wakati inatokea hivi kwamba kwa baadhi ya wakati riwaya kuhusu masahaba wawili inaelezwa kwa ajili ya sohaba mwingine kwa sababu rawaya ile inafanana kwa ajili ya masoaba wote wawili na baadhi wakati kwa sababu ya kuwa na maneno ya kiarabu uhakika hauthibitiki hau au haujulikani waziwazi kwa hiyo kwanza mimi nataka nieleze kuhusu e ile katika hutuba ya 27b ya desember nilipokuwa naeleza kuhusu hahrasaad bin ubada nilisema kwamba kwamba mtume salllahu ala walh wa sallam alijenga wadugu katika hadrasaad bin ubada na wakati wakatid alipohamia madina na hazrat ibne masud riway akini kwa ba mtume s w waallam alifa ya dogo katika abuzar gufarina hadrat sadmibada lakini wakdi a mesema kwamba haykotokia xiwi awa na mauniyake anasema kwama mtume sw waallam alifay ya o dogo kabla ya mapigano badr na wakati ule hart abuzar gufar alikua hayipo madina yani yei alikuwa bado haja hamia na ye hakushiriki katika bathr na ohod bali abuhar gaufari baada ya badhr nhod alimjia mtume sala llahu alahi waalih kwa hiyo hii haya ni mauni ya wakdi lakini uhakika sio hivyo hazur anasema kwamba kwa hakika udugu huu ulikuwa katika uh, kuhusu munzer bin amr na mahali ambapo riwaya hii imeelezwa pale pale riwaya ya hadrat saad bin obada pia imeelezwa kwa hivyo badala ya kueleza habari ya munzer bin amar nilieleza habari hii kuhusu hadrat saad bin obadha kwa hiyo hazurana kwamba sasa hili sa ni kosa lililotokea lakini sasa mimi nitaanza kutoa madha leo wakati tukio la handhak ilipotokea mtume salllauall wa sallam akafikiria kwamba ampatie uyena zawadi ya tende na wakati ule mtume salllaalwalwasalam alichukua ushauri kutoka kwa saad bin obada na saad bin muaz wakati walipotoa ushauri wakasema kwamba ikiwa mtume muhammad salaawal wasallam ikiwa umepewa amri kutoka kwa mwenyezi mungu lazima ufanye hivi lakini kama hukupewa amri hii kutoka kwa mwenyezi mungu basi bila shaka sisi hatutampatia kitu chochote yaani sisi lazima tutapata haki zetu na yule mtu ambaye amefanya unafiki na yule mtu ambaye amefanya kinyuma na ahadi lazima aadhibiwe na sisi hatutampatia kitu chochote mtume saasala akasema kwamba mimi sikupewa amri kutoka kwa allah bali ni ushauri wangu ni maoni yangu ambayo nimeweka nimewekabo hawa wote wawili wakasema ya rasulllah wa saawasaam hawa watu wakati wa zama za ujahili hawakutuomba kitu cha aina hiki, hiki na sasa kwa nini wanaomba kitu cha aina hiki sasa sasaknini hawa wnwanatuomba sisi tuwatendee hivi sisi tutawatendea kama zamani tulikuwa tunawatendea mtume salallahu al walh wa salam alifurahi kwa kupata ushauri hii kutoka kwa hawa wote wawili hazura kwamba maelezo yake yameelezwa na azamea bashir amasaabi hivi wakati alipoeleza kuhusu tukio la handak anasema kwamba wakati wa handak ilikuwa hatari sana kwa ajili ya wa waislamu na madamu makafiri waliendelea wa kugira eneo la handak na waislamu waliendelea wa kuwa dhaifu upande wa edadhi na wa maswahaba walikuwa wanakosa mahitaji yaili yani walikuwa wanakosa chakula kwa sababu kwa sababu makafiri waliendelea kukaa kule kwa siku nyingi sana na kwa sababu ya hii waislamu walichoka wali na walikosa chakula na kwa sababu ya kukosa chakula mili yao ilikuwa rifu. mtume salawal wasalam kwa kuona hali hii aka akachukua ushauri kutoka kwa saad bin ubada na saad bin muaz kwanza mtume salllah alihwalih e ye na wa salam akawaambia hali ilivyokuwa na kisha akachukua ushauri kutoka kwao kwamba sasa tufanye nini hali yenyewe ni aina hii na pamoja na hii mtume saa salm akamwambia saad bin ubada kwamba ikiwa nyinyi umnapenda umna sisi tunaweza kuwapatia mali kabila la kadhfan ili wao warudi lakini saad bin ubadha na saad bin muaz hawa wote wa, wawili wakasema waka ewe mtume salllahu alwalh wa sallam ikiwa umepewa ufunuo kutoka kwa mwenyezi mungu ili wao wapewe mali basi bila shaka sisi tupo tayari kuwapatia na unaweza kuwapatia lakini mtume sala salam akasema mimi sikupata ufunuo husu hii mimi kwa sababu ya kuwa na matatizo ambayo mnapata na shida ambayo napata mimi naona kwamba ni vyema tuwapatie hawa watu mali kidogo ili wao warudi lakini saadbin obadha wote wawili wakasema kwamba wakati hawa walipokuadui maadui zetu wao walitotendea vibaya basi sisi tutawatendea sawa na hali yao na athe sad bin obada akaakasema kwamba sisi tutawapatia kitu chochote kengine isipokuwa upatu yani sisi tutawadhibu mtume salllahu al wa wasalam alikuwa na fikiria sana kuhusu hali ya ansar ambao walikuwa wenyeji mamadina na walipata matatizo sana wakati wa tukio la khandak na vilevile vile, mtume sallaaw salam alikujua hali ya ansar kwamba je wao wana kuwa na wasiwasi kwa sababu ya kuwa na matatizo waliopata kwa hiyo mtume sallawwa salam alikubali ushauri wa saad bin ubadanad bin maz kwa hiyo baadaye mapigano yalitokea katika sirah khatama nabiyin khadhra mizabishira sahib anasema kwamba abu sufian alitumia ujanja kwamba alimwigiza mtu moja wa yahud kwamba yeye aende madina na yeye afanye juhudi ya kuwasiliana na watu wanikureza kwa hiyo huyai bin at, akhtab ambaye alitumwa na abu sufian yeye akaja madina mwanzoni kaab hakupenda kushauriana naye na akasema kwamba sisi tumefanya ahadi na mtume salllahu ali walih wasalam na mtume salalahualwal wa salam ametimiza ahadi yake daima dawamu na hakufanya kinyume na ahadi yake kwa hiyo sisi hatuwezi kuungana nawe kwa hiyo mimi siwezi kuvunja ahadi iliyofanya lakini huyai alimwambia mambo mazuri na yeye alimwambia kwamba lazima islam itaangamia ikiwa sisi sote tunajumuika na tunashambulia islam na yeye akamwambia kwamba sisi hatutarudi maka kutoka madina mpaka sisi tuangamize islamu na yeye aliposema maneno haya basi akakubali mauni yake na kwabu ya hii banukuraaza wao wakapata nguvu yule huyei alikuja kuwachochea wale mayahudi na wao walipata athari ya mazungumzo yake na hivi wakapata nguvu sana kwa sababu ya kuungana na hawa watu wahuia mtume salaaa sallam alipopata taarifa ya yanjama hii mtume sala lahu alah walihi wa sallam alimtuma hazra zobair bin avam ili yei alete taarifa ya kule yaani hali ikoje na baadaye mtume sala llahu alh waalih wasallam alituma saad bin maahi na saad bin ubadha na vilevile masaba wengine ili waende upande wa banukureza na walete habari yao na mtume saa salam akawasihi kwamba ikiwa kuna habari hatariao wasisemewaziwazi wakirudi wasiseme waziwazi ili watu wasivunjike moyo kwa hiyo hawa masaba walipofika katika kabila la banukureza na walipomwendea l kiongozi wao yeye alikutana nao kwa kibri sana na yeye pamoja na wenzake wakawambia saad bin maz na saad bin ubadh kwamba nyinyi murudi sisi hatuna ahadi yoyote kati yetu na kati yenu kwa kusikia maneno yake hawa masohaba wakarudi na saad bin moaz na saad bin ubadha wakamjia mtume sallah alwaalih wasalam na wakamwambia mtume salla alal wa salamu hali ilivyokuwa kule kwa hivyo, kwa hivyo wale mayahudi waliadhibiwa na mapigano yaliendelea wakati wa tukio la han hahr saad bin obada akaleta tende kwa ajili ya mtume saa wa na kwa ajili ya masohaba wakati yule mtume salllahu alihi wasalam akasema kwamba tende ni chakula kizuri sana mapigano mwtha yaliyotokea katika hijiria ya nan katika mapigano haya za akawawa na mtume sallahu alualihi wasalam baada ya kuwawa alienda kuona familia yake na kwa ajili ya rambirambi rambi. binti haab akamjia mtume sa akiwa alikuwa analia na, liya, na kwa hali yake mtume pia akaanza kulia kwa hali hii mtume ni naona kwamba kuna machozi katika macho yako mtume akasema kwamba haya ni machozi mapenzi ambayo nilikuwa ninayo na wangu katika sai bukhari kuna riwaya ingine kamba chambin urwa anasimulia kwa kupi baba yake kwamba wakati mtume salallahualhwa alhi wasalam hazur anasema kwamba hili ni tukio lingine cabin urwa anasema kwamba wakati mtume salallaalihi wa salam alipotoka kwa ajili ya ushindi wa makka wakati yule abu sufian na hakim bin hezam hawa wote wa, wa, wakatoka kwa ajili ya kujua kuhusu safari ya mtume salllahu al walih wa salam na wakatoka kutoka mpaka wakafika katika sehemu ya banu banuzahn ni sehemu karibu na makka na katika sehemu ile kuna chemchem chem na vilevile kuna bustani na sehemu hii ni maili tano kutoka makka wakati hao wawili walipofika kule wakaona kwamba watu wamewasha moto kama watu wanawasha moto wakati wa haji abu sufian kwa kuona hali hii akasema kwamba hii ni dalili ya aina gani inaonekana kwamba inaonekana kwamba kabila fulani limekuja lakini mwenzake mwingine akasema kwamba inaonekana kwamba ni kabila fulani lakini abu sufian akasema kwamba kabila amr ni ndogo hawa hawawezi kuwasha moto kiasi hiki kwa hiyo katika halihii wakati walipokuwa wanazungumza masaba kadhaa wa, kadha wa mtume salaaw salam wakawaona na wakawaleta kwa mtume salla lsalam wakati mtume salllahu ala walh alipoelekea kwenye maka akasema kwamba mmzuie abu sufian katika milima fulani ili yeye aweze kuona edadi ya wa waislamu kwa hiyo abu sufian alizuiliwa katika sehemu fulani masabaanzuplufnasaaanza kupita mbele abu Kwayo, ya yaabuf akaiui oliipopita mbele yake tabas. Kwamba, hawa ni nani. Akasema, hawa akamulizabamba aaismaaai abu sufian anasema mimi sijali kuhusu watu wa gofar baadaye watu wa wajuhena wakapita na abu sufian akauliza tena kundi ambalo lilikuwa kubwa sana naabu sufian akasema ambakauliza kwamba hili akasema, ni kundi gani abas akasema hawani ameshika aasaa saab bad akasema kwa sauti ya juu ewe abu sufian siku hii leo ni siku ya mapigano kwaio siku hi leo mapigano yatakuwa halal katika maka kwa kusikia hii akasema Abazi, tungepata nafasi ya kupigana na waislamu basi siku hii ingekuwa nzuri sana ikiwa mimi ningepata nafasi ya kupigana basi ingekuwa nafasi nzuri ani wakati ule abu sufian alikuwa amesha silimu baadaye kundi lilikuja na kundi hili lilikuwa ndogo katika kundi lile alikuwepo mtume sallaaawalam na muhajirin nahubr bn awam alikuwa nashika bendera ya mtume alipopita karibu na amesema amesema nini salam, ame salam, nini tme amesema ame akasema maneno haya na haya mtume sa akasema kwamba hakusema sahihi bali siku hii ya leo sio siku ya mapigana, mapigano bali ni siku ya wili wili ni ya heshima heshima na vilevile ni pia ameeleza ameeleza tukio hili lakini kwa maelezo zaidi amesema kwamba wakati wa wasahaba walipoelekea kwenye maka wakati ule mtume sallahualwl wasalam aliamuru haa kwamba yeye yeye asimame katika bara asimame barbarani na abu sufiana pamoja na weni zake yeye awezi kuona edadi ya wa waislamu kwa hiyo haat abbas akafuata amri ya mtume salllahu al walihi wasallam kwa hiyo mbele ya abu sufian makabila ya arabu wakaanza kupita na hawa makabila walikuwa wanawategemea n- lakini hawa makabila wote walikuwa pamoja na mtume salalahualwl wa salam na siku hii ya leo walikuwa hawapeperushi bendera ya ukafiri bali walikuwa wanapeperusha bendera ya islam na walikuwa wanamtukuza mwenyezi mungu na hawa makabila yote yalikuwa pamoja na mtume salalaualawa salam n walikuwa kwa ajili kumsaidi ya kumsaidia mtume salalahuawaal wa salam na hawa watu wote walikuwa tayari kumwaga damu yao kwa ajili ya mtume salallahu alihi wa salam na hawa wote walikuwa na hamu ya kusambaza na kuimarisha mmoja wa mwenyezimungu duniani kote kwa hiyo hawa watu wote walikuwa wanapita karibu na abu sufian na mbele yaabu sufian kabila fulani likapita na walikuwa na hamu sana na walikuwa wanapika nara na abu sufian akamuuliza abbas kwamba hawa ni kina nani akasema hawa ni kabila la ashra abu sufian akamwona abbas kwa kushangaa kwamba kwamba hawa walikuwa maadui wa hali ajuhi, ya juu ya mtume salallahualh walh wa salam zamani lakini hata abbas akasema kwamba hii ni fadhila za menyezimu mungu aliwaongoza na mungu alitia mapenzi ya islamu yoyoni mwao hatimaye mtume salallahu aliwa alihi wa salam alipita pamoja na muhajirini na idhadhi yao ilikuwa elfu mbili na wao hawa wote walikuwa na ngao na silaha na walikuwa wanaenda mbele kwa utaratibu na walikuwa wanasema kwamba mwende kwa utaratibu na munyoshe mistari wenu imani yao ilikuwa anaonekana kutoka katika nyuso zao abu sufyan akawaona hawa wote na akaogopa na akamuuliza abas hawa ni kina nani abas akasema mbkwamba ni mtume salaalwal wasalam wa anaenda pamoja na ansar na muhajirin abu sufyan akasema kwamba ni nani ambaye anaweza kupambana na hawa masahaba kisha abu sufian akamwambia abas kwamba mtoto wa ndugu yako amekuwa mfalme wa dunia hii abbas akasema je bado bado hujapata mwungozo huu sio ufalme bali ni unabii abu sufian akasema sawa ni unabii kama unayosema lakini huyu amepata ufalme kubwa sana ktwakati hawa walipokuwa wanapita mbele ya abu sufian wakati ule saad bin obadha akuona kumwona abu sufian akasema kwamba leo mwenyezi mungu ametuhalalisha kwamba sisi tuingie kwenye maka pamoja na silaha zetu na tupigane wakati mtume sa alam alipopita karibun abusufianabu sufian abu akasema ya je wow, damu rsullah eusawaoamwage a euaasema kwamba tumepewa ruhusa ya kumwaga damu na kupiga, kupigana na makafiri na saadh amesema kwamba leo tutapigana na makafiri na sisi hatuwezi kujizuia katika mapigano lazima sisi tutawafedhehesha makurah ewe mtume salalah alwaal wa salam wewe ni mtu mwhema sana duniani wewe ni mpole na mwenye rehema na vilevile vile, ni wewe ni mwenye kuwahurumia wengine je wewe hutasahau dhuluma ya mataifa yako mtume salallau al wasalam kwa kusikia maneno haya ya abu sufian wale masoaba ambao walisumbuliwa waliteswa katika maka ambao walienganywa mali yao wao pia, pia wakapata upole kwa ajili ya watu wa maka na hawa masoaba pia wak iwe mtumi saaaaal wa salam taarifa yoyote waliyopata mansar kuhusu usumbufu wa islam sijui hatujui leo maansar watafanya nini mtume saaasam kwa kusikia maneno haya yote akasema ewe abu sufian yoyote aliyosema saa siyo sahihi mbali siku hiya leo ni siku ya rehema na siku ya msamaha kisha mtume a akatuma mtu mmoja kwa sad, na akamwambia umpatie mtoto wako bendera yeye atakuwa kiongozi kwa kiongoziw hivi bendera ilichukuliwa kutoka kwake na bendera mtoto wake alipewa bendera hivi mtume sallaalwal wasalam aliwahurumia wa ali na mtume salawwsalam alikuwa anajua kwamba harat ks ni mtu mwema sana na ni kijana mzuri sana na yeye atatimiza ahadi yake hamuslma anasema kwamba s alikuwa mtu mwe kiasi hiki kwamba wakati alipokuwa karibu kuaga dunia watu walikuja kujua hali yake yeye akamuuliza rafiki yake kwamba kuna sababu gani kwamba marafiki zangu kadhaa hawakuja katika hali hii hawakuja kujua hali yangu yeye akasema kwamba wewe ni mtu mpole sana na wewe unawasaidia watu na umewapatia mkopo na hawa ambao hawakuja sababu yake ni hii kwamba umewapatia mkopo na huenda wakija wewe utadai mkopo kwa sababu ya hii hawakuja kwako wakushikia hii has yes, akasikitika sana kwamba marafiki zangu wamepata udhia na shida kwasababu kwa sababu yangu kwa hiyo utangaze katika mji mzima kwamba kila mtu ambaye amechukua mkopo kwa kel amesamehewa mkopo na yeye hatadaiwa mkopo ule anasema tangazo hili lilipotangazwa watu wengi wakaja kumwona haretkes mapigano hun ambayo jina lake lingine ni, ni haazan hun ni maili selas kutoka makka na mapigano haya yalitokea katika hijiriya nane na mali iliyopatikana katika mapigano haya mtume salllahu alih walih wa sallam aligawa mali hi katika muhajirin maansar waka waka hawakupendele na wakajuuliza kwanini mtume salllahu alih walih wa sallam amegawa mali ile katika muhajirin kwa hiyo kuhusu hia abu said khudri anasimulia kwamba wakati mtume salllahu ala waalh wa salam alipogawa mali katika muhajirin na katika makabila ya makurashi maansar hawakupata kitu chochote na maansar hawakupendelea kitu hiki na wakaanza kujiuliza wakaanza kuulizana mtu mmoja akasema kwamba mtume salalau alh walih wa, wa ameungana na watu wake na am, amewapatia mali yote hadha saah bino baadha wakati uli alimjia mtume salllahu alihwalih wa salam na akasema ya rasulllah kwamba kuna kabila fulani ambalo lina wasiwasi kuhusu kuhusu wewe na kwa sababu wewe umegawa mali yote katika makabila ya muhajirina katika makabila kuraish na mansara hawakupata kitu chochote kwa sababu ya hii wasi wasiwasi na mtume salaa sallam akamuuliza saadh wewe sema wewe uko upande gani niambie mauni yako yakoje saad akasema mimi mtu wa taifa langu mimi si kitu chochote mtume sallah alhalihwa sallam akasema ukusaia watu wako katika sehemu fulani katika uwanja fulani uwalete hawatu wako wote katika uwanja ule wakati harsa alitoka akawatangazia watu wote na akawakusaia ma, maansar wote pale na mahajirini kadhaa pia wakaja pale na hahresa akawaruhusu wale muhajirini pia waje pale mahali ambapo ansar wwalijumuika na watu wengine pia walitaka kuja lakini saad aliwazuia wakati watu wote walipojumuika saad akamjia mtume saa alam akasema mansar wote wamejumuika sawa amri yako msumliaji msum, wahadisi anasema kwamba mtume saa salam akaja pale akamtukuza mwenyezi mungu na baada ya kumtukuza allah akasema kwamba mimi napata taarifa fulani kutoka kwenu mambo yenu ni mambo ya aina gani je mumesema hivi niambieni wakati nilipokuja kwenu mulikuwa katika kujinga lakini kwa sababu ya kuja kwangu mungu aliwapatieni ngongozo na mulikuwa na shida ya mali lakini kwa sababu ya kuja kwangu mungu aliwapatieni mali na nyinyi mlikuwa maadui wenyewe kwa wenyewe lakini kwa sababu ya kuhamia kwenu mungu alitia mapenzi mioyoni mwenu wale mara wote akasema ndio unayosema ni kweli kabisa mtume sallahu alih walih wa sallam akasema enyi mwaansar kwa nini hamnijibu mwaansar wakasema sisi tukujibu nini wakati uh, ilhali esan na fadhil ni kwa ajili ya allah na kwa ajili ya mtume salaawalih wa salam mtume sallaualwalh wa sallam akasema ikiwa nyinyi mnataka ikiwa nyinyi mngetaka mungeweza kusema na mngekuwa kweli katika maoni yenu kwamba ulikuja kati yetu wakati ulipokadhibishwa sisi tulikupokea na tulisadikisha unabii wako jamaa zako walikuacha lakini sisi tulikusaidia ulitujia, ulitujia ilhali ulifukuzwa katika mji wako lakini tulikupatia ulinzi na tulikukuta mwenye familia kubwa lakini tulifanya udugu mtume salallahu ala waalh wa sallam, alisema kwamba muliweza kutoa majibu ya aina hii kisha baadaye akasema enyi kundi la ansar je mumesikitika kwa sababu ya mali ya dunia kwamba mimi sikuwapatieni na nimewapatia muhajirin na mimi niliwapatia hawa watu mahli ili wwajenge udugu na wasilimu na hivi wapate nguvu na mimi nimewapatiyeni islamu yenu enyi kundi la islam jenyinyi hampendi kwamba watu wengine wachukue n- kondoo na ngamia nyama na nyinyi murudi na mtume muhammad salllahual walii wasalam majumbani kwenu maanswar kisha mtume salallahual walihi wa sallam akasema kwamba wallahi ikiwa ikiwa nisingemia hapa basi mimi ningekuwa mtu wa ansar na ikiwa watu wengine wangeenda katika bonde lingine mimi ningekuwa katika bonde la maansar e mola uwarehemu maansar na vilevile uwarehemu vizazi vya ansar msimliaji mm, anasema mtume salllahaualhw salam aliposema maneno haya maansar wote wakaanza kulia na machozi yakaanza kutoka na nahawamansar wote wakasema kwamba sisi tupo radhi sawa na uamuzi wa mtume saaal wa salam yoyote alifaia mtume saaaa wa salam tupo radhi nayo na sisi tunapenda mtume salaa salam arudi pamoja nasi kwa hiyo mtume sala wa salam alienda pamoja nao na watu wengine pia walitawanyika mtume mtumi aaa aa wakati wa hijatulwada alipofika sehemu ya haj wakati ule ngamia yake alipotea na mtume sal llah alih wana abubakar walikuwa wanashirikiana katika safari ile lakini ngamia alipotea lakini lakini mfanyakazi wa abubakar akamtafuta yule ngamia hara saad bin obada aliposhikia habari hii akaja pamoja na mtoto wake hadrat kes wali na walikuwa na walikuja na ngamia na mali yote waliweka juu ya ngamia ile wakaleta ngamia ile mbele ya mtume sallauawal wasallam wa na wakati yule mtume sism, alikuwa amesimama mbele ya mlango wake wakati yule mtume salaual wsalam alipata ngamia yake yani yule mfanyakazi waabubakar alikuwa ameshatafuta ngamia aliyepotea aba pia aliletaamiatlba tumepata taarifa kwamba ngamia yako amepotea basi tunakupatia ngamia yetu kwa kusikia maneno haya akasema kwamba mwenyezimungu tayari ameturudia safari yetu sisi tumeshapata ngamia yetu basi ninyi mchukue safari yenu na mchukie ngamia yenu mwenyezi mungu awapatieni baraka sana had usama bin zaad radillah taal anhu anasimulia binti wa mtume salllahu al wa alih wa alituma ujumbe kwa mtume sala sallam kwamba mtoto wangu ni mgonjwa sana na hali yake ni mbaya sana mtume sallau al walih wa salem yoyote iliol ni ya mwenyezi mungu kwa hiyo kila moja amepewa wakati wake ufanye subra na wewe uiradhi pamoja na ridhaa ya mwenyezi mungu lakini binti yake akatuma ujumbe tena na yeye lazima aje kwake kwa hiyo mtume salal wasalam akaendapmsaad bi ubada na saad bin jabal na ubai bin a na bin binabit yani masaaba wengine pia walikuwa pamoja na mtume walipo walipokwenda katika nyumba ya binti yake wakati mtume alipofimbani kwake mtoto alikuwa katika hali mbaya na alikuwa katika wakati wake wa mwisho na usama akasema kwamba sauti ilinatoka katika mtoto katika mwili yule mtoto na kwa kuona hali hii mtume salallahu alalh wa salama akaanza kulia kwa kuona hali hii saadha akasema hii ni nini kwa nini unalia mtume saa salama akasema hii ni rehema ya mwenyezi mungu ambayo mwenyezi mungu ameweka oyoni mwa watu na mwenyezi mungu pia ana warehemu wale ambao wana arehemu wengine yani hii ni fadhila za mungu فعن عبد عمر رضي الله <سؤال> عنهما نسمى كما حضرت سعد بن أبادا وعليهما بات مراد فلاني فموجن عبد الرحمن بن أوف، سعد بن أبي بكاس، عبد الله بن مسود ومن صلى الله عليه وسلم علم جيا كما بن أبادا. wakati mtume sa alipofika hiyumbani kwake akakuta watu wote familia wako pale mtume sama akauliza je akaanza kulia watu walipomwona mtume saa salama analia wao pia wakaanza kulia kisha mtume saa salma akasema kwamba mwenyezi mwenyezimungu hawaadhibu hawadhibu watu, watu kwa sababu y machozi ya watu bali kwa sababu hii mwenyezi mungu atatsha rehema yake kisha mwenyezimungu akasema kwamba mwenyezi mungu ataadhibu kwa sababu ya ulimi sio kwa sababu ya machozi na hairuhusiwi watu wapige kelele wakati mtu anapolia kwa sababu maiti anaadhibiwa kwa sababu ya kulia kwa watu wa familia hazur anasema kwamba huenda wakati yule hali ilikuwa ya aina hii na mtume salallahu aalh wa salam alifanya maombi na masohaba kwa kumwona mtume saaa wa salam wapia walianza kulia na mtume sallau alwalih wa salam kwa kuona hali ya masohaba akasema kwamba kulia sio mbaya hii ni rehema lakini ikiwa mtu ana anavunjika ana moyona anaenda kinyume na subira na kisha anasema maneno mabaya dhidi ya mwenyezi mungu basi katika hali hii yule mtu anaadhibiwain kwa sababu ya kulia mtu hapata adhabu kwa hiyo wakati yule asaad binbadh alika bado hajafa bali alikuwa, na, alikuwa mgonjwa sana sabamwngine anasema kwamba tulikuwa kwa mtume muhammad aaa kutoka kwa ansar akamjia mtume sallam, mtume sallam, na mtume akasema kwamba ewe dugu yangu ansar dugu yangu saadbinobadha hali yake ekoja akasema hali yake ni nzuri mtume sawalam aulzaaa wona saabibada kwa hiyo masohaba kadhaa wakaondoka na wakaenda pamoja na mtume na hawa walikuwa hawana aana walikuwa hawana makofia wala walikuwa hawana vitu vingine wawaa asabau waliaaka sana kwa hiyo walienda haraka harakaharaka ko saadbinobadha na wakati mtume saaa sallam pamoja na masala zake alipofika yumbani kwake watu wa familia walikuwepo katika kitanda cha saadha na mtume salllaualwalwa salam alikuja na kisha baadaye huzur anasema tukio lolote lilitokea ni lilolieleza safsa hivi hahra jaber abdullah anasimulia kwamba baba yangu aliniambia ni tayarishi chakula foni harira na zuru anasema chakula hiki kinatayarishwa na na unga na samli na riwaya ingine nasema kwamba inatengenezwa na ngano na maziwa kwa hiyo anasema baba yangu akaniamuru nitayarishe harira kwa ajili ya mtume salalaualualwa salam kwa hiyo nikatayarishana nikamletea mtume salalahualiualiwa salam wakati ule mtume saama alikuwa nyumbani kwake akasema ewe jaber je umeleta nyama nikasema hapana sio nyama mbali ni harira na nimetayarisha harira hii kwa ajili yako kwa amri ya baba yangu wa iyo mitayarishana chakula hiki aber anasema baada ya kumpatia mtume saa salam nikarudi kwa baba na baba akaniuliza je ulimwona mtume saasala nikasema ndiyo baba akaniuliza mtume sa ala alikuuliza nini nikasema Ba, uh, ba, mtume saa salam je umeniletea nyama nkhapana na baba yangu akasema huenda mtume salallahualali wau salam anapenda nyama kwa hiyo baba yangu akachinja mbuzi na akapika mchuzi na akaniambia kwamba nimwende mtume sola na nimpelekee nyama haa jaber anasema kwamba nikamletea mtume ansmatamme nyama ile مطوم صلی اللہ علیہ وسلم اقا سے مقام با منیزمغو او پاتیه اوجرا مہم انصار وټه خصوصن عبد الله بن امر بن حرام نساد بن عباده هغه وټي با پې اوجرا مہم کټو کو کوا تعالی حضرت ابو اسید انس مولیا مطوم صلی اللہ علیہ وسلم alisema کټیکا نومبا ز انصار نومبا یا بنو نجارنی نزورې کښې بنو اشل کښې بنو حارس بن خزرج کښې اسیدا na katika nyumba za ansar kuna heri tu kwa kushikia maneno haya haresaad bin ubadha akasema kwamba hawa ni wabora zaidi kuliko sisi lakini saba mwengine akasema kwamba nyinyi pia mumepewa ubora juu ya watu wengine wengi sahaba mwingine anasema kwamba nyumba nzuri za ansar ni banu najar kisha banu ashal na khazraje n saida na katika nyumba za ansar kuna heri abu salama anasema abu usaid akasema mimi nalauma kwamba mtume nimesumulia hadis hii kutoka kwa mtume salllahualih walihi wasallam na mimi nasema kwamba heri imewekwa katika nyumbani kwetu na adra saad akapata habari hii na yei aliudhika sana kwa kupata tarifa hii na akasema kwamba sisi tumerudishwa nyuma hadra sad bin ubad akasema kwamba mutiyarishe safari yangu nitamwendea tamwendea mtume salllah i salam jamaa wa saad bin ubada akamuliza kwamba je unamwendea mtume salaa salam kwa ajili ya kusadikisha hii hii na riwaya mtume zaidi je hii haaitoshi kwako kwamba wewe pia umepewa ubora juu ya wengine kwa hiyo akasema kwamba etanahatamwendea mtume salalaualwal wasalam yake ya kumwendea mtume salalahual waalh wasalam haatshabin oroa anasimulia kwa kupitia baba yake kwamba saad venoubadha alikuwa akifanya dua himba eye mala wangu nifanye emwenye mwenye, heshima na nifanye hivi kwamba watu wasifu na hali hii haiwezi kupatikana mpaka mtu afanye vitendo vizuri na matendo mazuri na matendo haya hayawezi kufanyika bila kuwa na mali e molawangu nijalie baraka nijalie riziki kwa hiyo huzuru anasema saad ob, bin obada alikuwa akifanya dua hii katika sai muslim kuna riwaya abu, abu hurera anasimulia hahrat saad bin obada akasema ya rasulllah ikiwa namkuta mtu pamoja na mke wangu je nisimguse mpaka nilete mashahidi wanne mtume saa salama aka sema ndiyo saharat saad, saad akasema mtu mwingine alikuwa pale yeye akasema kwamba mimi sitatafuta mashahidi bali mimi nitaamua mke mtume sallahawalwsalam a angalieni huyu kiongozi wenu anasema nini ilhali mimi ni mwenye ghara zaidi kisha mwenyezi mungu ni mwenye heshima zaidi kuliko mimi pia kisha kuna riwaya katika muslim kwamba wamba sbubad kasema kwamba ikiwa namkuta mtu pamoja na mke wangu je jenimu je nimue mara moja bila kuchelewa mtume sa salam akapata habari hii akasema kwamba je nyini mnashangaa kwa kuona ghera ysad ni na ghera zaidi kuliko yeye na mwenyezi mungu ni mwenye ghera zaidi kuliko sisi mwenyezi mungu kwa sababu ya kuwa na ghera ametukataza tusifanye maovu na ametukataza tusifanye mao, maovu yanayoonekana yaliyofichika na hakuna yeyote ambaye ni mwenye ghera zaidi kuliko mwenyezi mungu na hakuna mwenye heshima zaidi kuliko mwenyezi mungu na mungu ni mwenye kupokea toba yani mwenyezi mungu ni mwenye ghaira na mwenye heshima na wilewile ni kupokea toba ndio maana mwenyezi mungu amewatuma manabii wake kwa kuwa wenye kutoa habari njema yani wilewile wanawaonya watu na mwenyezi mungu ameamuru kwamba sisi tumsifu na tumtukuze na matokeo yake ni kwamba tutapata pepo wazuru anasema kwamba mradi wake ni kwamba mtu mtu anatakiwa atubu na, na anapotoba mwenyezi mungu anapotubu mwenyezi mungu anamsamehe na anamghofiria kwa hiyo mtume salallah alihalih wa salm alisemaane kinyuma na sheria na kanuni ya mwenyezi mungu katika musnad ahmad bin hambal kuna hadis moja haret saad bin obada anasimulia mtume sallaw wasallam aliniambia kwamba ulinde sadaka ya kabila fulani lakini angali usije siku ya kiama katika hali hii kwamba wewe umebeba ngamia katika mabega yako au wanyama wengine katika mabega yako hare saad akasema kwamba ikiwa ni hivi basi umpatie jukumu hili mtu mwingine yani ikiwa mimi nateuliwa kuwa kiongozi basi nalazimika nitimize nitekeleze wajibu wote e ikiwa mimi sikuweza kutekeleza wajibu bila shaka mimi nitakuwa mwenye kupata adhabu na itakuwa dhambi kubwa kwa hiyo afali umteuo mtu mwingine juu ya kazi hii wakati wa mtume salllahuala waalh wasalam mansar s walikusenya quran na mmoja wao alikuwa hrat saad binobada کوسینہ نہیں کسیا والے والے عبادہ بن سامن ماز مجمع بن ہارسہ غزالہ بن عبید مسلم بن مخلد ابو دردہ ابو زید زید بن ثابت اوبئی بن قاب نساد بن عبادہ ام وارا hawa ni masaaba waliokusanyia quran tukufu na vilevile masaaba wengi walikuwa wamehifadhi quran tukufu zur anasema kwamba maelezo kidogo yamebaki nitaeleza katika hutuba ajayo insha الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمركم إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم واذوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر