السلام <applause> عليكم <applause> أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد 真主 bismillah rahmani rahim halifa mtukufu wayadahulahutaala bn afslaziz anasnilikuwa naeleza kuhusu harat saad bin obada na leo nitamaliza madha hii kuhusu ha saad bin obada baadha ya kufariki kwa mtume sallauawl wa mansar walitaka kuchawa halifa kati yao na jina lake lilipende kwa ajili ya kuwa halifa haameza bashir amasapia katika sir khatam anabiin ame andika kwamba mansar waliku a nasisitis yee acaguliwe halifana vilewile saad mino baada alikua keangozi wa taifa lake lakini hasrat abubakar alipo chaguliwa kuwa halifa wakati ule hasra sad mino baada Kilo, kidogo alitelelezwa na mansar kwa saba walisema iye anatakiwa anapaswa awe halifa kuhusiana na hi muslmu raiatlanhu ameeleza maelezo vi na vile vile ameeleza umuhimu wa uhalifa kwa kupitia madhahi kwa hiyo mimi naona kwamba madhahi ni muhimu sana na vilevile kuna, kuna muhimu kwamba madhahii eelezwe lakini kabla sijasoma maelezo ya halifa wa pili nataka kusoma hadithi harat umaya abn abdurrahman anasema baada ya kufariki kwa mtume salaawl wasalam aa abuba likuwa hayupo madina yeye alipopata taarifa ya kifo cha mtume saa slam akaja madina na akachukua shuka liliokuwa juu ya usw wa mtume salaawaa wasalam na akambusu na akasema wazazi wangu wajitolee kwako wewe ulikuwa mwema sana na mtakatifu sana katika hali ya uhai wako na baada, kufariki baada ya kufariki kwako kisha baadaye akasema mtume muhammad salllau al wal wasalam ameshafariki kisha abubakar haa mar wakaenda katika sakifa na hawa wote wawili wakafika sakifa haabubakr akaanza kuzungumzaabubakr alisoma aya za kurani tukufu zilizoshuka kuhusu maansar na yoyote aliyosema mtume sallawwsalam kuhusu ubora wa maansar abubakr aleza haya yote pale katika hutuba yake kisha baadaye akasema je unajua kwamba mtume salww alisema ikiwa watu wote wanaenda kwenye bonde bodemo na mansar wanaenda kwenye bonde lingine mimi nitakuwa pamoja na mansar kisha kwa kumhutubia haasaaabubakar akasema ebe saad je unajua kwamba ulikuwa umekaa wakati mtume wa aliposema kwamba kwamba makuresh wanastahili wapewe uhalifa na watu watakuwa chini ya uongozi wa makuresh na wale ambao ni watu wabaya watakuwa chini ya wabaya wa watu wa kuresh hahrsad akasema umesema kweli kabisa sisi ni maamuma na wewe ni kiongozi hadithi hii inapatikana katika musnad ahmed ben hambl katika tabkat alkbra katika maelezo ya hadis hii indiko kwamba baada ya kufariki kwa mtume salllahl wlh na hara abubaaet yake kwsababu watu wengine walikuwa amea faya byet na wileile alisa watu wakopia wamea faya bayet alipaaa ujumbe waabubakr aasema mpaka mimi nirushe mikuki yote na mishale yani alikataa kufanya ya kufanyaab na akasema wale watu ambao, ambao wako chini yangu lazima nitaungana nao na nitapigana nanyi abubakr alipopata taarifa ya hali hii bashir bnsad akasema ewe halifamtume wa hawa watu wamekataa kufanya bayeti yako na wamesisitiza kwamba hawatafanya bayeti yako hawa hawatafanya bayeti yako hata kama wao wanauawa na hawa hawawezi kuuawa mpaka, mpaka watu wao pia wauawe vizazi vyao pia viuwawe na hawa watu hawawezi kuuawa mpaka mpaka kabila la khadhraj liuawe yani watu wake wauwawe na watu wa khahraj hawawezi kuuawa mpaka watuw wa pia wa uwawe kwa hiyo wewe usiende kwao kwa ajili ya kupigana nao Kwa sababu, kwa sababu watu wamekuisha wa elewa na watu haawezi kukudhuru sababu wengi wa watu hawa wameshafanya bayati yako ikiwa watu kadhaa wamekataa haina madhara yake abubakar kwa kusikia na saa hiya bashir akamwacha harat saad na hakupigana naye baadaye umar alipo teuliwa kuwa halifa caguliwa kuwa halifa siku moja iye alikutana na hadrat saad bin obada na haa umar akasema ewe saad sema hali yako ikoje na saad akasema wewe umar hako ikoje hadrat mar akasema je wewe yuko uko sawa kama ulikuwa zamani saad akasema ndio mimi niko sawa na sikubadilika wewe umeshapewa uhalifa watu wamefanya bayati yako ni sawa lakini mimi sikufanya bayati yako kisha akasema wallahi mwenzako zako yani abubakr radiala taala anhu alikuwa mpendwa zaidi kuliko wewe yani saada akasema abubakar alikuwa mpendwa zaidi kuliko wewe lakini sikufanya bayati yake kisha baadaye saad akasema mimi nimeamka katika hali hii kwamba mimi sipendi kwamba niwe jirani yako harath umar kwa kusikia maneno yake akasema kwamba yule ambaye hapendi jirani yake basi ni vizuri kwamba yeye andoke harat sa akasema kwamba mimi, mimi lazima nitafanya hivi mimi nitaam nitahama na nitahamia mahali ambapo ni nzuri zaidi huyo baada ya muda mfupi mwanzo waifa wa umar radiallahu talanhu hadrat saad, saad alihamia syria na maelezo haya yamepatikana katika tabukat lkobra hazura anasemea ku su hadratsaad inapatikana taarifa hii kwamba alifanya bayet y abubakara radiallahu taalanhu katika kubra imeandikwa kwamba wote walifanya bayet abubakar na haasaadi alikuwa mojawapo ambao walifanya bayath yake kama nilivyosema kwamba hadhra musulmaud radiallahu taala anhu ameeleza maelezo ya tukio hili kwa kupitia maelezo haya mambo mengi yanaeleweka vizuri kila mmoja anatakiwa aelewe ini na heshima ya uhalifa nnini na yoyote aliyefanya saadh hali yake ilikuwaje muslim muslmaudh anasema kwamba mauaji maana yake ni kukata mahusiano baada ya kifo cha mtume muhammad sallaa wlwa salam wakati masahaba ma walipoitilafiana kuhusu uhalifa maansar walikuwa wanadhani kwambao wanastahili wapewe uhalifa ikiwa halifa moja anachaguliwa katika muhaji moja achaguliwe katika mansar na banu hashim wakadhani kwamba uhalifa ni haki yetu tunapaswa tupewe uhalifa kwa sababu mtume saa salam alikuwa katika familia yetu walikuwa wanataka kwamba halifa awe katika maurash kwa sababu warabu hawawezi kutii mtu mwingine isipokuwa kurash lakini walikuwa hawapendekezi jina la mtu yeyote bali wao walitaka kwamba ni bora kwamba uchaguzi ufanywe na yeyote ambaye anachaguliwa na waislamu basi yeye atakuwa halifa wa waislamu wakati hawa makurashi walipotoa e, maoni yao bunuhashim wote wakapatana nao na wakaafiki nao lakini sahaba moja hakuelewa maoni yao huyu alikuwa yule sahabi ambaye aliku ansar maansar walitaka yeyi awe halifa wao ndiyo labda kwa sababu y hii akaona kwamba amefedheheshwa au labda hakuelewa hali ile na yei akasema mimi swipo tayari kufanya bayeti abubakar hadrat umar akasema wakati ule kwamba harat umar akasema uktulu sada yani muwe saad lakini ara mar hakumuue yeye mwenyewe wala hakumwambie mtu mwingine kwamba yeye amuue wanahistoria wengine wanasema kwamba mradhi wa umar ilikuwa huu kwamba kwamba mukate mahushano na saadh musiungane naye katika vitabu vya historia imeandikwa kwamba hadat saad alikuwa akija misikitini na alikuwa akiswali peke yake na hakuna yeyote ambaye alikuwa akiongea naye basi katal, yani, mawaji maana yake ni kukata mahushano na muungano <tipos> hamud raa tan anaeleza maelezo zaidi kuhusu iyo la hadrat saad bin obada hapo avali niliyosoma ilielezwa katika hutuba ya hadra muslmaud katika hutuba ileile hadmulmad anasema nilieleh kuhusu saba moja aliyekuwa miongoni mwa ansar baada ya kufariki kwa mtume salllau aal wa, wa salam ansar walitaka halifa achaguliwe kati yao lakini wakati majirin wahamiaji walipopendekeza jina la abubakar radillahu taala anhu yan muhajirin na abubakar alipowaambia masohaba kwamba uchaguzi wa aina huu hauwezi kuleta faida kwa ajili ya waislamu wala waislamu wta kubali halifa achaguliwe katika maansar kwa hiyo maansar na muhajirin wakapatana juu ya hii kwamba maansar wafanye baiyet ya halifa katika muhajirin kwa hiyo na maansar na wilewile wile, wengine wote wakakubaliana kwamba wafanye baiyet ya hasrat wabbakar radiallahu taala anhu yani watu wengine hawakuridhika kwamba achaguliwe katika maansar kwa hiyo muhajirini na ansar kwapoja pamoja wakaamua kwamba halifa achaguliwe katika muhajirin muhajirini kisha hawa wote wakakubaliana kwamba abubakar achaguliwe kuwa halifa hamuslemaud anasema niliwahi kueleza wakati yasaada alipokataa kufanya bayati ya abubakar radillau taalanhu yeyi hakutaka kufanya baiyati abubakar wakat yule haratu umar alisema kwamba uktulu saada yani m saad lakini ye muyiwe hakumuua wala hakuna saaba mingine ambae aliyemua saad bin ubada bali saad aliendelea kukuwa hai mpaka haratu mar radiallahu taala anhu na katika uhalifa wa umar alifariki katika siria kwa sababu alihamia siria na pale alifariki i myself wanasema kwamba katl yani mauaji maana yake sio kumua siyokumuatu maana yake ni kwamba mkate mahusiano naye na vilevile katika lugha ya kiarabu qatal yani maaji inakuwa na maana chungu mzima bila shaka katika lugha ya kiurdhu atl maana yake ni kumua mtu lakini katika kiarabu neno qatal linapotumika si inakuwa na maana chungu mzima mmojawapo ni hii kwamba mukate maushane naye umsiongee naye na wenye lugha wamesema kwambaaa aliposemas mradi wake ulikuwa huu kwamba sijenge mahusiano naye msionge naye mumwache peke yake pengine ikiwa mradi wake ungekuwa kwamba yeye auawe basi haaa railau taal anhu ambaye, ambaye alikuwa mtu mwenye shujaa sana kwa nini yeye haua saad au miongoni mwa sahaba kwanini hakuna saaba hata moja ambaye hakumua bali wakati raiala taalanhu aliposema hayo yeye hakumuua hata baadaye ye mwenyewe alipochaguliwa kuwahalifa hakumua saada na hakuna wala sahaba yeyote ambaye aliyemshambulie saadha o yeye kwa hivyo hii inathibitishwa kwamba katl yani maaji maana yake sio kumua yeye bali mradi wake ni kukata mahusiano na vilevile saadh mwenyewe pia alijitenga na hakuna sabata moja ambaye aliymshambulia aliyemuua lmaudh anasema nilitoa mfano kwamba ikiwa katika ruuya ndoto mtu anaona kwamba mtu ameuawa mradhi wake naweza kuwa kwamba, kwamba ametengwa na watu wamekata mahusiano naye kisha aye kishalmaudhanasema zaidi kwamba rafiki yangu moja ya hakufanya yutuosfa lakini alikuwa akishirikishwa katika ushauru h ushauri yani yeye abubakr alikuwa akichukua ushauri kutoka kwake hazur anasema kwamba yule mtu ambaye alisema maneno haya kuhusu harsaad inaweza kuwa na maana mbili ya kwanza ni kwamba kwamba yeye anakataa yoyote niliyosema yani anakataa maelezo yangu ndiye hakubali maelezo niliyoeleza katika hutuba yangu aau kitu kingine ni kwamba huana tukio la aina hili halikutokea au labda anafikiria kwamba kufanya bayei ya uhalifa sio muhimu yani yule mtu aliyesema maneno haya labda anadhani kwamba ikiwa watu awefanyie bayei ya halifa haina madhara yake kama saad hakufanya bayet lakini ushauri ulikuwa ukichukuliwa kutoka kwake ml anasema katika shairi lake la uh, kiajemi mradhi wake ni kwamba kwamba umahiri wa mtu unafichika mpaka mtu anaanza kuongea wakati mtu anapoanza kuzungumza aibu zake zina, zinaonekana na makosa yake yanajulikana na madamu anakaa kimya basi makosa yake hayaonekani haml anasema kwamba yule ambaye aliyesema kwamba saad alikuwa akishirikishwa katika ushauri basi maneno yake yanathibitishwa kwamba yeye anadhani kwamba haina umuhimu wa kufanya bayeti y halifa au anataka kuthibitishwa kwamba yeye ni mtaalamu sana mtaalamu wa hali ya juu lakini mambo hayo yote siyo sahihi kwa sababu kila mtu mwenye akili akisikia maneno haya yeye atacheka tu yeye hatakubali kuhusu heye, ma- maisha ya masohaba vitabu vitatu ni muhimu sana na katika vitabu hivi vitatu historia iliyoandikwa kuhusu masohaba historia hii inapatikana katika vitabu hivi vya kwanza ni tahzibtahzib asaba na osodlghab hivi ni vitabu vitatu ambamo historia ya masahaba imeandikwa katika vitabu hivi imeandikwa kwamba hadhrsaad alijitenga na alienda sham na alifariki kule na vilevile vile katika vitabu vingine vya lugha watu walipoeleza walipo maana ya katl wao wameeleza tukio hili wanasema kwamba katika masohaba wapo 6 au sabini ambao majina ya saad na moja wapo ni saad bin bnubadha yeye aliteuliwa kuwa kiongozi kutoka kwa ma raiatanhu na alikuwa akishiriki katika ushauri wa kila aina yule mtu ambaye alileta shutuma dhidi ya hutumafa mtukufu yeye labda kwa kusikia neno la saad hakudhani kwamba huyu ni saadh mwingine na saa ni saadh yule mwingine ambaye nimeeleza katika hutuba yangu ni sa mwingine s ambaye kuhusu hutuba yangu nilieleza alikuwa ansari vilevile vile, pamoja na huyu sa kuna takriban takribans au sab na, na sa ambaye kuhusu yee nilieleza katika hutuba yangu alikuwa saad bin alikuwasaa katika nchi za arabuni zamani watu walikuwa wakiweka jina moja yani watu wengi walikuawwa jina moja kwa mfano saad bin ubadha na saad bin abi wakas na yani watu walikuwa wakitambua kwa jina la baba kwa sababu masaba wengi na watu wengi walikuwa wakipewa jina ya aina moja lakini watu walikuwa wakitambua kwa kupitia majina ya baba zao na arsa kwa sababu jina lake lilikuwa linajulikana na lilikuwa masohaba wengine pia walipewa majina haya kwa hiyo yule ambaye alileta shutuma yeye hakuelewa tofauti ya majina basi yeye akaleta shutuma tu na kwa sababu ya yashutuma hii aibu yake imejulikana hadhr msulemaudh anasema kwamba uhalifa ni baraka kwayo mtu akijitenga basi yeye hawezi kupata heshima hamslm anasemamba katika msikiti huu nilisikia kutoka kwa halifa wa kwanza alisema je unajua nani alikuwa mdui wa halifa wa kwanza kisha mwenyewe akajibu swali hili na halifa wa kwanza akasema someni qur tukufu mtajua vizuri kwamba mdui wa halifa wa kwanza alikuwa iblis, yani an alikuwa mdui wa halifa wa kwanza yani wakati adam alipoteuliwa kuwa halifa iblis akawa mdui wake baada ya akasema mimi pia ni halifa yeyote ambaye ni mdui wangu yeye pia ni iblis anasema kwamba hakuna shaka kwamba halifa sio nabii wa mwenyezi mungu wala sio lazima kwa yeye ave nabii wa wamungu a alikuwa nabii na vilevile alikuwa halifa, alikuwa nabii na vilevile alikuwa alikwa aliapi vyo ndivyo wa mwenyezi mungu na wanakua halifa wa mwenyezi mungu pia kama mwanadamu anakuwa halifa hivyo ndivyo manabii pia wanahalifa lakini wankuwa wanakuwa mahalifa wa mwenyezi mungu lakini wapo mahalifa wengine ambao sio manabii wa mwenyezi mungu lakini katika utii wao hauna tofauti hata kidogo kama manabii wanalazimika wafuatwe hivyo ndivyo mahalifa pia wana, wanatakiwa amri zao zifuatwe lakini kuna kuwa tofauti baina yao nabii anafuatwa utii wake unafua kwa sababu yeye anapata vahi ufunuo kutoka kwa mwenyezi mungu yani ufunuo unashuka kwake na halifa hafuatwi kwa sababu y hii kwama halifa anakuwa makao makuu ya ufunuo yeye anafuatwa kwa sababu yeye anakuwa makao makuu ya nidhamu yote na vilevile anakuwa makao makuu ya kusambaza ufunuu yani na wa mwenyezi mungu yaani nidhamu iliyoanzishwa na nabii wa mwenyezi mungu halifa anaenda nidhamu ile kwa hivyo wataalamu wanasema manabii wanapewa heshima ya hali ya juu na mahalifa wanapewa heshima ndogo kuliko manabii muslmu anasema katika msikiti huu katika mimbari hii hapa siku ya ijumaa halifa wa kwanza alisema katika hutuba yake alisema nyinyi hamwezi kutoa nje katika baeti yangu kwa kutoa aibu yangu kwa kutoa makosa yangu yani ikiwa mnatoa makosa yoyote sio dalili kwenu kwamba mtoke nje katika utii wangu kwa sababu hamwezi kuenda katika utii wa mwenyezi mungu kwa sababu mimi nimesimama kwa ajili ya kuwajumuisha wote kwa hiyo mnalazimika kunitii mimi kuhusu manabii sunna ya mwenyezi mungu ni kwamba manabii manabii wanakuja kutoka kwake na kuna kuwa tofauti baina kuna kuwa tofauti baina ya kosa lake lakini kosa lake sio ina hili kwamba watu walete shutuma kwa mfano mtume salllah al alih wa salam alikosea katika swala na alifanya sajda lakini manabii wote wanafuatwa wana, wana na amali zake zote amali za manabii zinakuwa sawa na amri ya mwenyezi mungu lakini kuhusu mahalifa sunna ya mwenyezi mungu ni kwamba vitendo vyao vitakuwa chini ya ulinzi wa mwenyezi mungu na vitendo vyake vitakuwa kwa ajili ya kuendesha nidhamu ya silsila na jumuiya ikiwa wanakosea basi kosa lile halitaleta uharibifu ktkkwa ajili ya jumuiya ya mwenyezi mungu wala kosa lile haliwezi kubaki au haliwezi kuendelea kazi yoyote watakayofanya kwa ajili ya kuboresha islam na kusza islam basi msaada mwenyezi mungu utakuwa pamoja nao katika hali hii ikiwa wao wanakosea basi mungu ataondoa kosa lao na mungu atawasaidia ndio maana inasema kwamba mwenyezi mungu mwenyewe anachagua mahalifa sio mradi wake kwamba mahalifa hawawezi kukosea mradi wake ni kwamba ikiwa wanakosea basi kwa kupitia ulimi wao mwenyezimungu mungu anarekebisha lililotokea ikiwa mungu harekebishi kosa lile kwa kupitia wale mahalifa lakini mwenyezi mungu badala ya kosa lile analeta matokeo mazuri hekima ya mwenyezi mungu inataka kwamba mahalifa wanasema kauli ambayo inaweza kuwa madhara kwa ajili ya waislamu kwa ajili ya inakuwa hatari kwa ajili ya jumuiya na jumuiya kwa sababu maneno yake inaweza kurudi nyuma basi mwenyezi mungu anabadilisha matokeo yake na analeta maendeleo na matokio mazuri na jumuiya inapiga hatua mbele badala ya kurudi nyuma lakini manabii wanapewa, wanapewa heshima kubwa na heshima ndogo yani wao wanapewa heshima ya kila aina yani wanakuwa makao makuu ya kusambaza umoja wa mwenyezi mungu na vilevile wao wanakuwa sababu watu, la, kwamba, kwamba ya kutakasa amali za watu sio mradi wake kwambakwamba kila halifa sio makao makuu ya kutakasa amali za watu ikiwa mahalifa waaina hii wanaweza kupatikana ambao wanakuwa makao makuu ya vitendo vizuri hivyo ndivyo mahalifa wengine wanaweza kupatikana ambao amali zao ni ndogo kuliko mahalifa wengine lakini upande wa usimamizi wao wanakuwa katika mstari wa kwanza lakini katika hali hizi zote kila mmoja analazimika kumtia halifa kwa sababu kila mtu anaungana na uhalifa kwa kupitia siasa ya jumuiya hazuru anasema labda umeshangaa kushikia neno hili la siasa ya jumuiya lakini maana yake ni kwamba siasa maana yake inachukuliwa kama ni kitu kibaya kwa sababu wanasiasa wamefedhehesha neno hili la siasa yani wale wanasiasa wanaleta madhara kwa ajili ya watu ndio maana watu wanaona kwamba siasa ni kitu kibaya lakini katika lugha maana yni kwaa kwamba, kwamba ni, ni, ni namna gani nidhamu inaendeshwa hii ndiyo ni siasa katika lugha sawa na lugha ya sawa na maana ya lugha na vilevile vile, maana yake ni wa kuondoa makosa na kuboresha nidhamu ya jumuia na vilevile vile, kuendesha nidhamu kwa kutumia akili na hekima na kuendesha nidhamu ya dunia nzima kwa hekima hii ndio ya siasa kwa hivyo maana ya siasa ni nzuri lakini kama nilivyosema kwa bahati mbaya sisi tumesahau maana hii sahihi ya siasa lakini kwa sababu ya vitendo vya wanasiasa tunadhani kwamba siasa maana yake ni mbaya kwa ni kwayoyote al- ametumia neno hili la siasa na ametumia neno hili siasa kwa maana nzuri yani kwa ajili ya kuendesha nidhamu yote kwa hekima na kwa akili hii ndiyo ni maana ya siasa na halifu anatakiwa awe na sifa hizi msledanaendelea kusema kwamba mahalifa ni mahalifa ambao wanaboresha nidhamu ya jumuiya na hahmuslemad ameeleza zaidi kwamba pamoja na hii ni muhimu kwamba kwa ajili ya kuboresha dini na kwa ajili ya kuimarisha dini pia wao wafanye wa juhudi iwanalazimika kuendesha nidhamu ya jumuiya na pamoja na hii mahalifa wa wanalazimika kuimarisha dini ya mwenyezi mungu maana mwenyezi mungu ndani ya qurani tukufu alipoeleza kuhusu wahalifa pale amesema aumaanna lahum dinahum lazirtida lahum yaani mwenyezi mungu ataarishia dini yao na atawapatia ushindi juu ya dini zingine kwa hivyo ile dini ambayo inayosambazwa na mahalifa mwenyezi mungu analinda ile dini anasema mahalifa wanaweza kukosea katika mambo madogo madogo na mahalifa wanaweza kuihtilafiana wenyewe kwa wenyewe lakini mambo haya yote ni madogo sana kwa mfano kuhusu mambo kadha hara abubakar railla taanhu na aa umar raia n hawawote waliiktilafiana hata mpaka leo katika umma mtume muhammad saawal kusu yale mambo hawawezi kuwa kitu kimoja bali wanaektilafiana lakini huranasemawaktilafu inakuwa katika mambo madogo madogo katika mambo ya msingi ktilafu haipatikani katika mahalifa katika mambo yale mahalifa pia wanakuwa kitu kimoja mahalifa wanakua wanakuwa sababu ya kuleta umoja duniani kote na wanakuwa sababu ya kuleta nduru kwa ajili ya wote kwa hivyo kusema hii kwamba mtu kwa, kwa tokufanyia baieta anaweza kuwa na heshima kubwa sana na bado anaweza kushirikishwa katika ushauri basi ikiwa mtu anakuwa na mawazo yana hii basi yule mtu hajui maana ya yanini na heshima ya halifa ni nini kuhusu ushauri baadhi wakite, ya wakati inafanywa hivi kwamba ushauri unachukuliwa kutoka kwa watu mbalimbali kwa mfano sasawasala um, kat si fulani alichukua ushauri kutoka kwa mzungu fulani wala sio maana yake kwamba sana alichukua ushauri kuhusu mambo ya utume wakati wa mapigano ya handak mtume slsam alichukua ushaurikwahara salman na alimulizwa kwamba ikiwa mapigano yanatokea kwenu mnafanya nini hasalman akasema kwamba sisi tunachimba handaki kwa kuhusu mtume akapenda ushauri wake kwa hiyo handaki ilichimbwa lakini licha ya kuwa salllahali wali wa salam ha salman alikuwa hana ujuzi sawa na ujuzi wa mtume muhammad salllahaliwalih wa salam au kazi iliyofanywa na mtume muhammad saa salam wakati gani salmani alifanya kazi zile hata baadaye pia salman fasi hakuteuliwa kuya kiongozi ingawa alipata umri mrefu sana kwa hivyo hata kama mtu kuna anakuwa katika dini nyingine ushauri unaweza kuchukuliwa kutoka kwake hahr muslemau anasema kwamba mimi ni mgonjwa na baadhi ya wakati nachukua ushauri kutoka kwa madaktari ambao ni wazunge sio mradi wake kwamba katika mambo ya uhalifa pia nachukua ushauri kutoka kwao au mimi nawadhani hawa wamepewa heshima sawa na masahaba wa na wasalam kwa sababu nachukua ushauri kutoka kwa masahaba wasi na, na vile vile nachukua ushauri kwa watu mbalimbali sio maana maanamba nawapatia heshima ileile ambayo ni heshima ya masohaba baadhi wakati katika uwanja fulani ushauri unachukuliwa una na mslem pia anasema kwamba mimi pia nilichukua ushauri kuhusu ujuzi fulani kutoka kwa mtu mwingine ikiwa inathibitika kwamba katika mambo ya dunia ushauri ulichukuliwa kutoka kwa saad bin obadha kuhusu ujuzi wa kidunia hata katika hali hii hatuwezi kusema kwamba yeye alikuwa anashirikishwa katika ushauri wala hakuna riwaya hata moja inayoeleza kwamba ushauri ulikuwa ukichukuliwa kutoka kwa hsaa bin obadha kwa kawaida riwaya zote zinasema kwa saad aliyehama kutoka madina alihami, Assyria, na alihamia siria na yeye alijitenga ndiyo maana wakati alipofariki masohaba walisema kwamba malaika majini waumajini iusobadha kwa kupitia maneno haya inathibitika kwamba masohaba pia walikuwa wakidhani kwamba kifo chake siyo kizuri kwa kawaida malaika wanakuwa wanaleta kifo kwa ajili ya watu lakini wakati wakatialipofariki masahaba walisema maneno haya hii inathibitisha kwamba hadhre sahaba pia walikuwa hawana furaha kwa sababu ya kitendo chake na wao walikuwa wanadhani kwamba hasaad alikuwa katika sahaba sahabashiriki katika bathr kwa mwenyezi mungu alimfisha ili ili yeye apewe heshima na yeye asipate asi fedheha katika dunia hii hah muslemaudh baada ya kueleza maelezo haya anasema kwamba kwamba maswahaba baadaye walikuwa hakumheshimu ahresaad kama, kama walikuwa wakiheshimu zamani pengine kwa nini walisema kwamba malaika a majini walimuu hadhresaad haya maneno yaliposemwa hata mimi sisemi se, sitaki niseme maneno haya lakini maswahaba walisema kuhusu saad bin ubada basi mtu ambaye anakuwa na mazo ya aina hii ambaye anasema bayet si lazima basi naona kwamba yei hajui maana ya bayet ni nini hadharat saad bin binubadha alifariki katika siria na aliiki katika uhalifa wahadrat umar alama hajar askalani anasema kwamba kwamba hadhrat saad alifariki katika busra na busra alikuwa mji wa kwanza ambao waislamu walishinda na kifo chake ilifika hivi madina kwamba vijana kadhaa walikuwa wanaoga katika chemchem katika chemche mbere munabe na mbere sakan wakati walipokuwa wanaoga katika chemchem kijana mmoja akasema kwamba sisi tulimua sahin obadha na watu vijana kwa kusikia hii waliogopa na maswaba baadaye walipopata taarifa kuhusu kifo chake basi wakagundua kwamba ile ilikuwa siku ileile ambamo wale vijana walikuwa wanasema kwamba saadh ameuawa kwa hiyo saadh saad alifariki katika uhalifa wa waumar wengine wanasema kwamba alifariki katika hijria kumi na wengine wanasema alifariki katika hijria kumi na tano kumi na nne kwa hiyo kuna ikhtilafu katika kifo chake na kaburi lake li linapatikana katika kijiji kidwacho meniha karibu na dmask anasema sasa baada ya maelezo haya nitaeleza kuhusu marehemu wa wawili ya kwanza ni said muhamad sarwa shah sahib aliyekuwa mwenyenyi wa kadian tareh na januari katika umri ya miaka hamani na tano amefariki na lilah inna alah rajiun tangu mta fulani alikuwa anauguliwa na maradhi ya kenser lakini alionyesha subra sana dhidi ya marazi na mpaka mwisho wa uhai wake aliendelea kutekeleza wajibu wake alikuwa kutoka katika familia ya songra ambayo ilikuwa familia mashuhuri sana babu yake abdul alim alikuwa uh, mtaalamu wa hali ya juu na babu upande wa baba alikuwa sahaba wa sinamalah salatu wassalam wakati pozaliwa baba yake alimwomba halifa apewe jina basi akasema nimeona katika ndoto sai sarvsha sa wamekuja katika nyumbani kwetu basi yeye apewe jina saia sarvasha marehemu baada kumaliza masomo yake aliendelea kuitumikia katika mahakama na baada ya kustaafu elfu moja alitoa wakfu maisha yake ana halifa wanne katika mwaka elfu moja mi alimpatia kumu kadha katika jumuia marehemu aliwahi kufanya umra na yeye alikuwa akitumikia jumuiya katika ofisi ya, ka, ya udit aliwahi kuwa soer wa kadhaboard vilevile aliwahi kuwa memba wa kamati mbalimbali na vilevile alikuwa membar wa sarjman ahmadia na aliendelea kuwamb wa sdjma ahmadia mpaka kifo chake aliendelea kufanya dt ya, ya jumuiya kwa muda mrefu sana halifa nne alimwambia katika barua moja kwamba unafanya ka vizuri sana mungu akupatie ujira mema mashala wewe ni mtu mwenye hekima sana uendelee kuitumikia jumuia na hakuna yeyote ambaye anaweza kuku katika kuitumikia jumuia kisha halifa wa nne alimwombea ali sana nazemsadaru kadha wa kadhian anasema alikuwa akiwatendea vizuri membo wote wa kadhaa na alikuwa akifanya juhudi juhudiili atoe uamuzi wa wake alikuwa mtu wa kutoa ushauri mzuri na alikuwa akimwomba mwenyezi mungu mwongozo katika mambo mbalimbali bare ambaye ni ni mume wa binti yake iye anasema kwamba marehemu alikuwa akiswali tahajjud na alikuwa akiswali swala katika maa alipokuwa mzee alikuwa hawezi kutembea vizuri lakini alikuwa akienda miskitini na alikuwa akisubiri miskitini baada ya sala ya maghrib mpaka ishakuwa akifanya tasbihi nar saheb kadhia eh, pia amesema kwamba marehemu alikuwa na sifa chungu mzima alikuwa mtu mwenye bidii sana na vile vile alikuwa akiheshimu sana wageni na alikuwa akiwahurumia wanyonge na alikuwa akimtii halifa mtukufu na vile vile alikuwa akiwasii wengine wa wamtii wa halifa na wajenge mahusiani mazuri na uhalifa kwa fadhila a menyezimungu marehemu alikuwa musi va totoake wote wanaitumik jumuia katrika idara mbalimbali sayd mahmud ahmad ambanimtotake moja yeye ni pharmacist katrika hospitalia kadian sayd tanwir ahmad na dotr tarik ahmad ambao ni waumewa mabinti zake wapnaitumikia jumuia katika kadian sayd hasan khan ambae ni mume wa binti yake mdogo yeye pia baada ku ya kustaafu anaitumikia jumuiya bila malipo yoyote madamu sah alikuwa nahri ala alifanya alifanyad ya jumuiya na alikuwa akimuulizi maswali kwa heshima sana na alikuwa akisema kwa mimi sikumpata mtu mwingine ambaye ananipenda zaidi kuliko vsimamsah baadhi wakati kwa kukumbuka mapenzi ya mezass alikuwa akiilia sana alikuwa akiheshimu sana ani marehemu alikuwa akiwaheshimu sana darwesan wa kaian na mwenyewe pia aliishi maisha ya darwesh alikuwa akiheshimu sana walimu wa jamia ahmadia na watumishi wa jumuia mweyeungu ampatie ujira mema na mwenyezi mungu awajalie watoto wake pia waendelee nyayo zake kufatanya zake jeneza ya pili ni a shocat gohor saheba ali mke wa latifa ma saheb alikuwa binti wa mulana abdulmalik sahe marhum tare tano wa janwary katika umru a miaka sabi saba ame farike katika rabua ina lilahu ina alah rajiun kofadile zamanyezi mungu marehemu alikuwa musi alizaliva katika mji wa agra baba yake mwalana abdul malek saheb wakati hu alikuwa mrabi mbashiri katika agra baadaye alikaa katika dhakkan na baadaye familia hii ilihamia karachi na alipata masomo yake ya msingi katika karachi na uiua alikuwa alikuwa akipata mafanikio makubwa katika masomo alikuwa na shauki ya kuitumikia jumuhia alipoteuliwa kuwa katibu wa nasrath basi yeye alishinda zawadi ya kwanza baadaye marehemu alihamia hapa london na mume wake alihamia hapa, ali hapa ali maambiya, waake, rabwa, jumhiya, khoiya, yeyya, na yee pia alihamia hapa london lakini baadaye halifa watatu alimwambia mume wake kwamba aende rabwa kwa ajili ya kuitumikia jumuia kwa hiyo yeye akahamia na marehemu pia alihama pamoja na mume wake marehemu alifanya kazi kubwa sana katika idara ya lajna kila manamke na kila binti anana, anana, anamjua vizuri sana marehemu kwa sababu ya kazi yake na huduma zake mama yangu sabzadi nasra begmsaba alipokuwa salajna alimteua marehemu kuwa katibu mkuu na miaka miakamatano aliendelea kuitumikia jumuiya kwa kuwa katibu mkuu na baadaye pia aliendelea kuitumikia jumuiya vizuri kisha mimi nilimteua kuwa katibu mkuu wa makao makuu na miaka sit aliendelea kuitumikia jumuiya kwa kuwa katibu mkuu wa markazia lakini baadaye hakha kuendelea na kazi kwa sababu ya afya yake lakini alikuwa akiendelea kuitumikia jumuiya sawa na uwezo wake na zaidi ya miaka hamsini aliendelea kuitumikia jumuia kila mama na binti ambaye amefanya kazi pamoja naye yeye anamsifu sana marehemu alikuwa akiwatendea vizuri majirani na alikuwa akiwahurumia wengine na alikuwa akitoa michango bila kukosa na alikuwa na sifa hizi zote hata mwaka huu nilipotangaza mwaka mpya wa wakfjaih mara baada ya tangazo langu alitoa mchango wake wa, wa kfi kwa hivyo tarehe tano alifariki lakini mara nilipotangaza makaumpi wa alitoa mchango wake kureshi kuresiv ambaye ni mume wake anasema kwamba yeye alitumikia vizuri na aliishi maisha yake mzuri kwa kuwa mke na mume a, kwa kuwa mke nama na vilevile alitumikia vizuri jumuia na vile vile aliwahudumia ali, ali wazazi wa mume wake kwa sababu wazazi wa mume wake pia walikaa pamoja naye alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu sana lakini alikuwa akifanya shughuli zake zote na yeye hakuleta malalamiko kwamba ana maradhi bali alionyesha subra ya hali ya juu alikuwa mtifu hali ya juu wa halifa yeyeyake ameacha mume wake dr latif crechi na watoto wa kiume watatu na vilevile ameacha mabinti na watoto wawili ni madaktari na binti moja pia ni daktari na mtoto mmoja ni muhandesi watoto wake wote wamepata masomo ya hali ya juu na aliwasomesha na aliwaambia watoto wake kwamba wao waishi maisha ya kawaida binti moja akamuuliza kwa nini huwai dhahabu akasema kwamba mimi inaokoa fedha kwa ajili ya jumuia yoyote ninayotumia nina haya ni maisha yangu kwa hiyo mimi nataka nyinyi muwe wenye masomo ya hali ya juu ili muweze kumitikia jumuia vizuri alikuwa akipata ruya alikuwa akipata ndoto za kweli watoto wake wameandika ndoto zake na ndoto zake zilitimia kwa mfano mtoto wake mmoja anasema kwamba wakati alipokuwa fanya juhudi kwa ajili ya kupata admission mama alipata ndoto kwamba atapata admission kwa hiyo alipata admission sababu na ndoto yake kwa fadhila za mwenyezi mungu huyu marehemu alikuwa mwanamke mwema sana mtoto wake anasema kwamba mama alikuwa akitumikia jumuia vizuri na yeye mara nyingi alikuwa akitembea kwa miguu na hakuleta malalamiko na alikuwa akitumia chakula katika nyumba za majirani na alikuwa akisema ikiwa tunaendelea kuungana na dini basi mwenyezi mwenyezimungu hatatupoteza bali mungu ataendelea kutuongoza binti yake anasema nilipoolewa na nilipopata watoto ambao wanaishi marekani marehemu alikuwa akinisihi kwamba unatakiwa ujenge urafiki mzuri na watoto wake, wako ili wasizame katika mazingira mabaya ya uingereza na wao badala ya kwenda huko nje waendelee kubaki huko nyumbani binti yake siku moja binti yake anasema watu wengine wakaleta upinzani dhidi yangu nikampigia simu na nilikuwa nalia mama akasema kwa nini unalia huu ni mwenendo wa manabii ikiwa unapata madhara yoyote kwa sababu ya jumuiya basi hutakiwi usiwe na wasiwasi bali unatakiwa ufurahi na wale wanafunzi wote ambao walikuwa wananipinga walishindwa na mimi nilipata ushindi mzuri katika mtihani mwenyezi mungu aiweke ruhu ya marehemu mhala pema uko peponi na mwenyezi mungu awajaalie watoto wake wao pia wafuate nyayo zake na watoto wake pia wawe neza yao nitaswalisha jeneza yao inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله ابعد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم अधु हो अजीब وَلَذِكْرُ माना निकिर